Trường mẫu giáo cho trẻ 6-18 tháng tuổi theo mô hình Anh Quốc

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi BigMama, 8/1/2007.

1. BigMama

BigMama Thành viên rất tích cực

Chào các mẹ,

Mình đang có người bạn muốn mở trường mẫu giáo dành cho các bé từ 6 tháng đến 18 tháng tuổi theo mô hình Anh Quốc với mục đích mang đến sự chăm sóc tốt nhất cho trẻ và để bố mẹ có thể yên tâm công tác mà không phải lo lắng đến việc tìm người giúp việc để trông trẻ. Mình muốn tham khảo ý kiến các mẹ về nhu cầu tại Hà Nội hay những yêu cầu hay kỳ vọng mà gia đình mong muốn khi gửi trẻ. Mình rất mong nhận được ý kiến của các mẹ, cảm ơn rất nhiều

BigMama

Xem thêm các chủ đề tạo bởi BigMama
    Đang tải...

2. Mẹ Nem

Mẹ Nem Sàn gỗ Nguyễn Kim

Bé nhà mình đây 10 tháng đã phải đi nhà trẻ rồi . Nếu bạn muốn mở 1 nhà trẻ theo như bạn nói thì quả thật là yên tâm cho các bà mẹ còn đi làm . Nhưng bên chỗ mình gửi trẻ vẫn chưa thực sự yên tâm lắm , lứa tuổi mà bạn nêu ra thì chủ yếu tập trung vào nhu cầu dinh dưỡng là chủ yếu , thế nên theo mình thì bạn phải đảm bảo về chế độ dinh dưỡng cho các trẻ . Chỗ mình gửi trẻ bé nhà mình đi 2 tháng ko những chẳng lên cân mà còn sút đi , về nhà lười ăn kinh khủng , gửi thuốc cho cô bữa cho uống bữa ko? Mà nhà trẻ đó nhìn chung rất sạch sẽ và theo mình là tương đối đảm bảo đấy mà vẫn như vậy đó . Vài ý để bạn tham khảo đó /

3. tulu

tulu Thành viên chính thức

Mình cũng đồng ý với Nemchua, và xin bổ sung thêm từ kinh nghiệm đi gửi trẻ của nhà mình :
    Hồi trước khi bé nhà mình được 15t vì không có người trông nên phải mang ra lớp gửi . Hôm đầu khi đến lớp thì rất ngoan, như khi mẹ đến đón thì thấy đang khóc rất thảm thương làm mẹ cháu cũng rớt nước mắt . Đến hôm sau thì đưa đến lớp là khóc từ sáng đến chiều, và kết quả là sau 3 hôm thì bé bị sốt, ho, đau mắt và đi ngoài . Mẹ cháu quyết định cho nghỉ luôn và tìm người trông
    Vì thế mình ghĩ trông các cháu trong giai đoạn này thì điều quan trọng là dinh dưỡng và sự quan tâm, yêu thương của các cô . Trước tiên lớp phải ít cháu rồi, chắc tối đa chỉ 10 đến 15 cháu thôi, và nhận cháu vào thì chỉ nên nhận khoảng 2 cháu 1 lần . Chắc phải 2 tuần thì mới nên nhận cháu mới .
    Mình rất thích các cháu được giao dục tính tự lập từ nhỏ, nhưng thời gian đầu theo mình các cô phải là người mẹ thứ 2 của cháu cho đến khi cảm thấy cháu bớt khóc đã . Mình thấy nếu các cô cứ để cháu khóc thì chắc chắn cháu sẽ ốm và giảm cân là chuyện không tránh khỏi .
    Đây là ý kiến của mình . Nếu bạn của bạn mở trường thì thông bảo để các mẹ có nhu cầu tham khảo nhé

4. BigMama

Cảm ơn mẹ Nemchua và Tulu đã chia sẻ suy nghĩ với mình. Bạn mình hiện nay đang ở Anh và muốn copy hoàn toàn mô hình về Việt Nam với mục đích tổ chức trông trẻ một cách chuyên nghiệp và chất lượng cao. Chắc chắn đối với trẻ nhỏ từ 6 tháng tuổi vấn đề chăm sóc và nuôi dưỡng vẫn là hàng đầu. Trường sẽ tổ chức theo từng khu vực để trẻ không phải đi xa vừa tiết kiệm thời gian cho bố mẹ và đảm bảo sức khỏe cho trẻ. Theo các mẹ mức thu trung bình một tháng là bao nhiêu thì phù hợp với các gia đình?

5. Con chim hư hư

Con chim hư hư Bắt đầu nổi tiếng

huhuhu, tớ đang tìm trường như thế này cho con chim hư hư đây mà không có, cho đi trẻ sợ các cô đông cháu không ngó đến con mình thì khổ thân
    con chim hư hư nhà tớ thích các bạn lắm nhưng lại được chiều ở nhà, nên sợ đi trẻ không quen
    nếu cô mà quan tâm ôm ấp bé vài tuần đầu chắc sau đó sẽ quen cuộc sống tập thể, mà ăn uống cũng khó khăn nữa, tớ cũng muốn cho con đi trẻ cho các cô rèn nết ăn nết ngủ cho ngoan, nhưng chỉ thương con, sợ cô không quan tâm như bà và mẹ ở nhà thì con tủi thân lắm
    tớ nghĩ, giá cả thường (thường thôi nhé, có lúc cũng không đâu) tương đương với chất lượng, các trường tư thục kiểu VN ở đây cũng thu khoảng 1 triệu đến 1.5 triệu, tớ nghĩ nếu chất lượng và yên tâm thì hơn nữa cũng chấp nhận được
    ví dụ, học phí nên thu theo số lượng cháu, lớp đông thì thu ít hơn lớp vắng, tùy nhu cầu của bố mẹ,
    nếu có lớp không đông quá, khỏang 5-10 cháu với 2-3 cô, chế độ ăn bình thường như các truờng tư thục ở đây (vì tớ không biết cái này đâu, nhưng thấy nhiều mẹ yên tâm gửi con rồi nên cũng tin tưởng), tớ thì nghĩ ăn uống hơn kém tí chắc cũng không chênh nhau là mấy, quan trọng là các cô quan tâm chăm sóc và cho các cháu ăn ngủ theo giờ theo bữa, hướng dẫn cháu chơi, học, sống tập thể, yêu thương nhau v.v... từ 8h sáng đến 6h chiều, nếu xa có xe đưa đón thì chi phí khoảng 2 triệu là chấp nhận được.
    ngoài ra có thể có các dịch vụ khác, nhận trông bé ngày nghỉ, trông muộn những hôm bố mẹ bận làm thêm, v.v...
    đấy là tớ nghĩ thôi nhé, chứ sự thực thì tớ cũng không biết gì nhiều về các trường ở HN đâu, nhưng tớ thấy nhiều mẹ ca ngợi trường Chip chip ở HN, có lẽ sang năm tớ thử cho con chim hư hư đi học ở đấy 1 thời gian xem có chịu không
    ban đầu sẽ cho đi học nửa ngày buổi sáng để làm quen với các bạn, nếu chịu thì cho đi cả ngày
    nhưng con chim hư hư ở nhà với bà quen rồi, được chiều, mà hư lắm í, không biết có chịu đi trẻ không nữa
    huhuhu, nan giải quá,

6. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Riêng ý kiến cá nhân tớ thế nào:
    - Do hiện nay báo chí cũng như "vỉa hè" có rất nhiều thông tin về cách đối xử của cô giáo đối với các bé, vì thế tớ chỉ cần trường nào đó mà giáo viên có cái tâm yêu trẻ thực sự, coi trẻ như con của chính mình là tớ yên tâm rồi.
    - Ngay như việc tớ đang tìm trường để chuyển cho con gái tớ thì thường rất hay bị hạch sách này nọ (nếu đã có nội quy nhà trường rõ ràng thì cần gì phải nói nhiều), một số đại diện trường khi mình gặp còn nói ngọng l và n (ghê quá không biết giáo viên lớp con mình có thế không?)
    - Mô hình trường áp dụng theo kiểu VN hay Anh Quốc hay nước nào nào cũng được miễn là con cái mình an toàn, khoẻ mạnh, và môi trường giáo dục lành mạnh.

Hy vọng những ý kiến của tớ trên không làm bạn đắn đo nhiều trong quyết định thành lập trường MN của mình nhé. Con tớ còn những 3 năm nữa mới vào lớp 1, biết đâu sắp tới sẽ là học sinh của trường bạn nhỉ?

7. Mẹ Nem

Mẹ Nem Sàn gỗ Nguyễn Kim

Hu hu Bé nhà ở nhà thì ko sao cứ đi trẻ là về bị đi ngoài + lười ăn + quấy .. Nhiều hôm đón con mà nhìn con mặt cứ đần thối ra ,, chẳng cười nói mà thương .... Theo như e phải có thêm hệ thống Camera để cho các mẹ còn tiện theo dõi xem cô giáo chăm sóc Bé như nào ///

Ôi mà e tưởng Mẹ nó mở ở VN , hoá ra ở Anh thì chắc Nem ko bay sang đó gửi trẻ đc rồi .

8. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Đâu, mẹ ý mở ở HN-VN đấy chứ, chỉ áp dụng mô hình giáo dục của Anh thôi.

9. BigMama

Cảm ơn các mẹ đã cho mình một số ý kiến tham khảo, hy vọng trường mới của bạn mình sẽ sớm được khai trương tại Hà Nội và mong nhận được sự ủng hộ của mọi người .

10. zozo

zozo Thành viên tích cực

Mẹ nó ơi trường Chip Chip là ở đâu thế ?

11. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Mình cũng có biết tý chút về giáo dục mầm non . Từ kinh nghiệm thu được lúc con mình học mẫu giáo và lúc minh đi làm tư liệu cho luận văn . Mình xin được đóng góp với bạn của bạn vài điều :

- Việc đưa một hình thức giáo dục ở một nước như nước Anh về ứng dụng ở Vn là rất hay nhưng mình thấy cần phải có công đoạn thích ứng với hoàn cảnh, văn hoá và lối sống của người VN . Cái này chắc bạn của bạn cũng tính rồi .

- Điều kiện vật chất theo mình không cần quá "xịn" , trường mẫu giáo là nơi để cho trẻ con sống và chơi một cách thoải mái, an toàn là được . Mình thấy một số trường "xịn" ở nhà hiện nay rất chú ý đến vấn đề trang thiết bị, máy tính hiện đại, đồ chơi "xịn" ...nhưng mình thì lại thích những gì đơn giản, an toàn, mình rất thích cái cách mà người ta dạy trẻ con làm đồ chơi hoặc chơi với những đồ tận dụng ...Một cái hố cát con con, một góc vườn nho nhỏ để bọn trẻ reo vài cái hạt rồi hàng ngày theo cô ra tưới, theo dõi hạt mọc mầm...

- Nếu có điều kiện tự xây dựng trường thì nên chú ý đến vấn đề thông gió, thoáng mát, chống ẩm ...

- Theo mình nên rất chú ý đến vấn đề đào tạo và đối xử với giáo viên . Khi đi làm tư liệu ở một số trường (ngay cả trường tư rất nổi tiếng ở HN), mình thấy giáo viên chưa được tôn trọng, một số trường trả lương giáo viên rất thấp lại còn tìm cách phạt, trừ đầu trừ đuôi, có trường còn kiểm tra đánh giá chất lượng giáo viên rồi dán lên bảng thông báo chung của trường, làm mất thể diện cá nhân của giáo viên một cách rất là quá đáng . Chắc bạn cũng đồng ý với mình là lao động của giáo viên mẫu giáo là một thứ lao động nặng nhọc, đòi hỏi lòng kiên nhẫn rất nhiều, đòi hỏi sự tận tâm, yêu nghề, yêu thương trẻ, sáng tạo ....Lương giáo viên của các trường mẫu giáo chất lượng cao ở HN theo mình biết bây giờ khoảng 1-2,5 triệu gì đó, nói thì có vẻ cao nhưng nếu đem so với mức sống chung, với số giờ mà học phải làm thì cũng không có gì cao, nhưng tất nhiên cũng khó có thể trả cao hơn được nữa . Vì vậy theo mình chỉ khi giáo viên được tôn trọng thì họ mới làm được tốt công việc thôi .
    Mình thì không đồng tình với mẹ nào đó việc lắp máy camera trong lớp học . không biết mọi người nghĩ thế nào chứ bây giờ thử hình dung ra nếu mình đi làm mà bị lắp máy theo dõi thì mình phải khó chịu lắm . Hơn nữa, xin hãy tự hỏi nếu cô giáo không tự có mong muốn làm tốt công việc của cô thì liệu có kiểm soát được hết không ? Mình đã từng được chứng kiến cảnh cô giáo quay lưng lại phía cammera, lôi một bé vào trong nhà vệ sinh chì chiết, mắng mỏ vì tội mẹ của bé đó mách hiệu trưởng điều gì đó ảnh hưởng đến cô rồi đấy . Cáo camera có thể làm cô sợ, không đánh mắng trẻ nhưng sự ghẻ lạnh của cô đối với trẻ còn đáng sợ hơn nhiều .

...

BigMama thích bài này.
  12. mebejessica

mebejessica Thành viên tập sự

Xin lỗi các mẹ nhưng gia đình mình sống bên Anh đã 5 năm rồi làm gì có trường nào cho bé từ 6 đến 18 tháng tuôi. Con mình hơn hai tuổi rồi hồi ở bên đó cũng tìm mãi có thấy trường nào đậu Hay là mẹ nhầm nước rội

13. Dodo

Dodo Thành viên tập sự

Neu mo duoc truong de cham lua tuoi nay thi that la tuyet voi. Nhu cau o Ha noi la rat lon day. Van de quan trong la chat luong nhu the nao thoi. O nuoc ngoai, nguoi ta lam viec co tinh chuyen nghiep va chuyen mon hoa cao. Ve VN cung mo hinh ay, nhung con nguoi thi tat ca moi nguoi deu biet roi day. Minh e rang kho dam bao la cham soc cac chau duoc chat luong tot.

14. EnCon

EnCon Thành viên rất tích cực

Ôi mẹ Lu ti tâm lý quá ,nói lên đúng những tình cảnh GVMN bây giờ .Em là cựu GVMN đây ạ ,có muốn bỏ nghề đâu nhơng vì những lý do trên :lương không đủ sống , công việc nặng nhọc , quá nhiều yêu cầu từ các phía không đáp ứng nổi ,bận quá không đủ thời gian cho chồng con .Làm GVMN có lương tâm thì nặng nhọc hơn là cô ghẻ lạnh cháu .mới vào làm,có bạn cứ lườm rồi tránh xa em dù em cố gầ gũi ,tới hôm sau thì mách mẹ là em đấm vào đầu bạn ý < stress lun > .Sau mới biết là bạn này rất ghét các cô mới khi có mặt cô cũ ,chả hiểu sao, nhưng là rất mệt mỏi ạ mà lương trả cho chỉ đủ đổ xăng và ăn sáng .Nên em đành giã biệt .Khi về em đã khóc khi nghe các bạn đứng cửa gọi tên mình ,ở lâu sinh tình nhưng đành phải .............

15. Con yeu cua me

Con yeu cua me Thành viên chính thức

Các mẹ ơi chen ngang câu chuyện của các mẹ tí nhé:
    Con tớ được gần 2 tuổi rồi, tớ muốn cho nó đi mẫu giáo, nhà tớ ở gần Big C, đang cần tìm nhà trẻ nào tốt tốt, phù hơp một chút quanh đó. Tớ cũng mới tìm quanh được mấy trường, cơ mà toàn trường tư thôi. Học phí khoảng 1,2-1,3 triệu 1 tháng. Thực sự tớ cũng mới mon men tìm hiểu thôi nhưng vẫn còn lăn tăn lắm:
    - Học phí như thế có là cao không? Chất lượng ở các trường tư đó (về chế độ ăn và chăm sóc trẻ)thế nào?
    - Có ai ở gần đó hay biết nhiều về các trường quanh đó (cả trường tư lẫn trường công) mà biết trường nào được được thì phản hồi cho tớ với nhé.
    - Tớ thấy có cái trường mẫu giáo quốc tế Kid's .... gì gì đó đang chiêu mộ. Nhưng con tớ mới có gần 2 tuổi không biết đã nên cho theo các lớp quốc tế kiểu thế chưa?( ờ mà tớ cũng thấy trường Kid's này dùng camera để cho các mẹ theo dõi con, không biết hiệu ứng từ việc quay camera có đến mức như vậy không nhi???)
    Mong có được sự phản hồi từ các mẹ> Cám ơn nhiều

16. Con yeu cua me

Con yeu cua me Thành viên chính thức

Tớ cũng xin có ý kiến thế này, lâu nay khi có chuyện gì xẩy ra người ta cũng thường nghĩ là do lỗi của cô giáo, có thể cũng có những chuyện đó nhưng chỉ là số ít thôi, đa phần các cô khi chọn nghề này đều vì yêu trẻ mới làm. Còn trong khi làm việc vì lý do khách quan này khác đôi khi ức chế vì một việc gì đó có thể là nổi nóng với trẻ hay trẻ trông mặt cô giáo đó không thích nên cố tình nói sai về cô... (con người mà). Bản thân chúng ta làm cha làm mẹ cũng nên cân nhắc thật kỹ trước khi đưa ra quyết định của mình, tránh gây áp lực nhiều tới các cô sẽ ảnh hưởng cả tới việc chăm sóc các cháu. Tớ cũng nghe nhiều chuyện tương tự nên cũng thông cảm với các cô cũng như cái nghề tưởng đơn giản mà nhọc nhằn này...

17. hhdlvn_hanoi

hhdlvn_hanoi Thành viên tập sự

Gửi BigMama: Dự án mở trường cho trẻ 6 tháng tuổi trở lên của bạn đã tiến triển được tí nào chưa? Đúng là nhu cầu này ở Hanoi là rất rất cao đấy, vì hiện tại tình hình thuê người giúp việc rất căng, đa số mượn được người nhưng khó lòng yên tâm để giao trẻ cho họ, lại còn phải nhịn nhục & chiều họ như chiều vong ấy mà cũng có nên hồn gì đâu. Lương thì cũng ngất ngưởng ~1M/tháng, chưa kể ăn uống sinh hoạt cũng phải rơi vào ~100$/tháng rồi, vậy mà vẫn không ra hồn !!!
    Hơn nữa, tôi đánh giá rất cao ý tưởng hình thành "hệ thống" trường ở nhiều khu vực trong thành phố đáp ứng nhu cầu đa dạng của bà con, tránh phải di chuyển các cháu đi xa (tắc đường, ô nhiễm khói bụi...), chỉ cần nhóm lớp nhỏ, sạch sẽ, có sân chơi, trong ngõ nhỏ cũng được để hạ giá thành thuê mặt bằng...
    Vậy nên, nếu BigMama mở được hệ thống trường này ở Hanoi thì tôi tin chắc chắn sẽ thành công nếu như chất lượng được đảm bảo, và tôi xin đăng ký 1 xuất trước nhé vì hiện đang có cháu 6 tháng tuổi, với mức học phí trọn gói từ 1,5-2M/tháng !!!

18. Chip&Kin

Chip&Kin Thành viên tập sự

Ko biet truong da khai truong chua nh? Hay khai truong roi nhung ko co mo hinh Anh quoc nen ko link voi nhau? Big Mama thong tin de tham khao gui be Kin nhe. Thank Big Mama nhịu

19. Birua

Birua Thành viên tích cực

Không biết trường đã được thành lập chưa? Mình đang định có tập 2, nghĩ đến chuyện phải thuê osin mà khiếp quá (trong vòng 18 tháng phải thay đến 8 người vì các lý do khác nhau). Mình nghĩ để mở trường thi điều quan trọng nhất là có đội ngũ giáo viên yêu nghề và chuyên nghiêp. Mình cũng đồng ý với một số mẹ phải trả lương cho các cô cao một chút, mình thấy nhiều trường trả lương cho các cô thấp quá, mà công việc của cô giáo trông trẻ rất mêt.
    Hy vọng sớm có nhiều trường tốt nhận trông trẻ từ 6 tuổi để các mẹ yên tâm đi làm

20. mina_xinhxinh

mina_xinhxinh mẹ 2 con

e muốn gửi Na nhà e lắm nhưng e sợ....Na nhà em trộm vía rất ngoan,ăn tốt(háu ăn lắm ý )vì thế e sợ gửi cháu các cô chỉ cho ăn qua loa,rùi con đái dầm,ỉa đùn lại cáu gắt lỡ tay tét vào đít con(xin lỗi nhũng cô giáo nào thuơng trẻ ạ )bà cạnh nhà e trông trẻ,có 2 bé thôi mà suốt ngày thấy khóc lóc,chửi mắng.m nghe mà thấy xót thay bố mẹ bé.rất muốn đi làm nhưng nghĩ đến gửi con lại xót,thế là đành ở nhà ôm con.nếu chị mở trường e sẽ tham khảo và gửi cháu.Điều qtrong nhất là cô giáo fai yêu trẻ thực sự,coi trẻ như con thì ba mẹ ở nhà mới yên tâm mà làm việc đc