PDA

View Full Version : Trái cây nào tốt cho bà mẹ mới sinh em bé!

my baby_2012
05-03-2012, 12:16 PM
Chả là chiều nay em đi thăm chị đồng nghiệp mới sinh được một bé gái kháu khỉnh. Em định mua mấy bộ quần áo cho bé và trái cây cho mẹ. Nhưng trước đây khi sinh Pon em chả nhớ là em ăn trái gì hay kị trái gì :D. Các mẹ tư vấn thêm giúp em trái cây nào tốt cho người mới sinh em bé, bổ dưỡng và mau hồi phục sức khỏe nhé! Cảm ơn cả nhà ^^

Mẹ Nhâm Thìn
05-03-2012, 04:36 PM
Em thấy mẹ em bảo ăn na và vú sữa nhiều sữa, nên chắc mua 2 loại này chị ạ. Từ hôm em đẻ tới nay cũng ăn na suốt:D

hoa_oto
05-03-2012, 10:35 PM
Mùa này có hồng xiêm cũng đúng vụ, ko bị trái mùa là đc ;)

Tom còi
05-03-2012, 10:35 PM
Mình nghĩ cứ loại nào ngọt và mát là được à, tránh mấy loại quả nóng kẻo ảnh hưởng đến sữa cho bé. Na thì quá lành rồi

tunglam0983
05-04-2012, 06:08 AM
Mình nghĩ cứ loại nào ngọt và mát là được à, tránh mấy loại quả nóng kẻo ảnh hưởng đến sữa cho bé. Na thì quá lành rồi

hị, ăn na cẩn thận ăn phải hạt nhé, tương đối độc đấy.
bạn tìm nguồn long nhãn tốt mà mua, ăn cái đó vào khỏe như vâm. ^ ^. Nhưng nhớ là nguồn tử tế nhé, không có toàn phun thuốc tẩm ướp cũng ghê răng.
Kị tất cả các loại quả chua và quá ngọt vì răng đang yếu.
Tặng đu đủ chín cây cũng ok. Nhưng nhớ là chín cây nhá, vì đu dủ giờ xoa thuốc chín ép nhiều lắm, quả nào mà vàng đều mà ở đáy còn tí xanh là chắc chắn phun thuốc.
híc, 5 ăn 5 thua quá nhỉ.

tranvananh_vn
05-04-2012, 01:50 PM
mùa này thì ăn vú sữa và hồng xiêm, cam quýt loại ngọt, trước tớ toàn vắt nước uống, vú sữa rất tốt đấy

xanhthuynguyen
05-05-2012, 04:02 PM
em đánh dấu học hỏi dần ! !

ntphuong83
05-05-2012, 10:28 PM
Ăn trái cây ngọt thì sữa về nhiều và đặc. Mình chuyên ăn hồng xiêm, vú sữa, chuối, na, xoài, dưa vàng...

Socnau2012
05-08-2012, 02:51 PM
hị, ăn na cẩn thận ăn phải hạt nhé, tương đối độc đấy.
bạn tìm nguồn long nhãn tốt mà mua, ăn cái đó vào khỏe như vâm. ^ ^. Nhưng nhớ là nguồn tử tế nhé, không có toàn phun thuốc tẩm ướp cũng ghê răng.
Kị tất cả các loại quả chua và quá ngọt vì răng đang yếu.
Tặng đu đủ chín cây cũng ok. Nhưng nhớ là chín cây nhá, vì đu dủ giờ xoa thuốc chín ép nhiều lắm, quả nào mà vàng đều mà ở đáy còn tí xanh là chắc chắn phun thuốc.
híc, 5 ăn 5 thua quá nhỉ.
Anh này chia sẻ bài nào cũng cứ như thể là "chuyên gia " ý, mình đánh dấu mục này để theo dõi.hi :D

tunglam0983
05-09-2012, 11:38 PM
Anh này chia sẻ bài nào cũng cứ như thể là "chuyên gia " ý, mình đánh dấu mục này để theo dõi.hi :D
hì, có gì đâu em, con mình, vợ mình thì mình phải tìm hiểu thôi mà.

Mẹ Bi Thúi
05-10-2012, 09:58 AM
Mùa này thì hồng xiêm + cam ngọt + bưởi ngọt.
Chuẩn bạn ạ....

Beocyeu
05-10-2012, 10:11 AM
Năm ngoái tớ đẻ đúng dịp này, toàn uống nước cam và ăn na. Tớ khiếp đảm vụ ăn na quá, kẻ cho cả nhà nghe. Mua thì toàn quả trông xanh tươi chứ không chín quá, bóc ra cũng trắng nõn ăn ngọt lắm....Cứ thế một lần tớ tự nhiên ngắm ngía cái miếng na đang ăn, oẹ luôn vì nhìn kĩ toàn các con dòi bé tí như tầu tăm đang ngoe nguẩy.....Tớ sợ kinh hồn, bẻ các quả khác ra cũng y hệt, nói thật là không để ý không thể thấy được đâu, nó bé tý, dài như hạt gạo nhưng lại nhỏ như cái kim thôi, híc hic ....Rồi các lần sau mua , hiém hoi mới có quả không như thế, còn lại như vậy hết à. Hôm trước khách đến chơi cũng cho 1 túi 10 quả trông ngon lắm, chồng bóc ngay 1 quả ra ăn ngon lành, mình thì vẫn sợ vụ năm ngoái nên bóc ra cứ soi soi , úi zời ơi đầy dòi bé tí.....khổ thân chồng chả biết gì, mình thì chả giám bảo sợ chồng ghê miệng. Lúc sau mình kín đáo đem vứt ngay 9 quả na kia đi, vứt mà thấy xót lắm. Hôm sau chồng hỏi na đâu cho anh 1 quả mình phải bảo em thấy nhiều sợ chín quá ko ăn hết thế là mang sang bà ngoại rồi.......

Hic hic......kinh quá.

voicoi2005
05-10-2012, 10:14 AM
Mình cũng bị như mẹ này,bây giờ vẫn thấy sợ na không dám ăn.

tunglam0983
05-10-2012, 10:37 AM
hì, không ăn thì thôi mẹ nó ạ, cứ gọi là sâu xanh, ăn cho thêm tí dinh dưỡng, tự an ủi vậy.

charmingvn
05-11-2012, 11:28 AM
em thấy ăn thanh long tôt ạ, nhưng an Bơ thì em bé hay bị đi ỉa, an cam thì phân em bé lỏng và chua lắm, an chom chôm thì em bé nóng hiiiiiiiiiii

hoangthilen
05-12-2012, 08:31 AM
Chả là chiều nay em đi thăm chị đồng nghiệp mới sinh được một bé gái kháu khỉnh. Em định mua mấy bộ quần áo cho bé và trái cây cho mẹ. Nhưng trước đây khi sinh Pon em chả nhớ là em ăn trái gì hay kị trái gì :D. Các mẹ tư vấn thêm giúp em trái cây nào tốt cho người mới sinh em bé, bổ dưỡng và mau hồi phục sức khỏe nhé! Cảm ơn cả nhà ^^

bà mẹ mới sinh ăn Na rất tốt, mát mà không phải kiêng gì, con lại có nhièu sữa bú

kutin3009
05-12-2012, 09:10 AM
Truoc minh toan an na thui ah. Hoc hoi them cac me. Cam on cac me nhieu.

kutin3009
05-12-2012, 09:11 AM
Quen mat, hay me no mua tinh nghe tang ban cung duoc day. Rat tot cho phu nu sau sinh, tranh hau san va lanh nua.

Socnau2012
05-14-2012, 08:23 AM
em thấy ăn thanh long tôt ạ, nhưng an Bơ thì em bé hay bị đi ỉa, an cam thì phân em bé lỏng và chua lắm, an chom chôm thì em bé nóng hiiiiiiiiiii
Vậy không biết lúc bầu bí ăn bơ có làm sao không các anh các chị? vì em là em thích cái vụ sinh tố bơ lắm ạ :D

Socnau2012
05-14-2012, 08:26 AM
Giá như anh xã nào cũng được như anh thì em chấm điểm 10 cho tất cả các ông chồng :D

buoidaxanh_bentre
05-14-2012, 08:30 AM
Tốt nhất tham khảo ý kiến bác sĩ chuyên khoa Dinh Dưỡng ( giờ thông tin nhiều mà các Mẹ gọi điện dài dòng tý là ra ). Nhưng các mẹ chú ý trái cây bây giờ 1 chút. Sao cho hợp vệ sinh.

thể trạng người sinh nở, khẩu vị..theo mình thì trái cây chỉ mang tính " bổ trợ " chứ khả năng có năng lượng thì không phải là lựa chọn. Vì trái cây chỉ cung cấp vitamin . Không phải muốn là có ngay mà phải bền bỉ lâu dài. Ăn ít một có điều độ từ từ.

elevit_vietnam
05-14-2012, 11:59 AM
Tốt nhất tham khảo ý kiến bác sĩ chuyên khoa Dinh Dưỡng ( giờ thông tin nhiều mà các Mẹ gọi điện dài dòng tý là ra ). Nhưng các mẹ chú ý trái cây bây giờ 1 chút. Sao cho hợp vệ sinh.

thể trạng người sinh nở, khẩu vị..theo mình thì trái cây chỉ mang tính " bổ trợ " chứ khả năng có năng lượng thì không phải là lựa chọn. Vì trái cây chỉ cung cấp vitamin . Không phải muốn là có ngay mà phải bền bỉ lâu dài. Ăn ít một có điều độ từ từ.

Vitamin cũng cần lắm chứ ạ, sau khi sinh lại càng cần hơn. Nhiều mẹ chỉ quan tâm làm sao để sữa nhiều, con bú cho no, nhưng quan trọng nhất vẫn là chất lượng dinh dưỡng trong sữa, vì đâu phải sữa nào cũng tốt tự nhiên như nhau mà còn phụ thuộc vào dinh dưỡng của các mẹ sau sinh nữa. Các mẹ nên chọn trái cây hoặc các loại thuốc multi vitamin tập trung "bổ sung vitamin B12,vitamin D, protein, can-xi, kẽm, ma-giê, vitamin B6 và folate. Nếu các vitamin này ở hàm lượng cao nhất trong cơ thể bạn, tất cả mọi thứ sẽ ổn." (Khoemoingay)

Trong các loại trái cây em thấy tốt nhất là cam ngọt, vừa giàu vitamin A, C vừa cao vitamin D.

vatoicungyeuem
05-18-2012, 03:06 PM

Hơ hơ đây là bố đấy ạ. Hic, hâm mộ quá cơ.

tukeo812
05-19-2012, 09:54 AM
Mình đẻ xong chị gái hay mua na, chuối tây, nho, thanh long, đu đủ. Ăn hoa quả mát có lợi cho sức khỏe và ko bị táo bón

ngocvh
05-21-2012, 11:30 AM
ngoài trái cây các mẹ nhớ uống thêm sữa non nhé

Pa2ya
05-22-2012, 12:13 AM
cái này e mù tịt vào hóng chuyện vs các mẹ :d

hieuloan2010
08-26-2012, 10:02 AM
Mùa này tớ thấy bảo ăn na, chuối tiêu dễ tiêu cho mẹ và bé mới sinh.

gmt210
08-26-2012, 10:05 AM
Mẹ cháu ăn nhiều trái cây vào nhé. Về cơ bản là không phải kiêng gì mấy đâu. Ví dụ cam chua quá thì cho thêm tí đường vào cho dễ uống. Hoặc đừng ăn đào không tốt. Còn lại thì ăn được hết.

pipi2
08-26-2012, 04:00 PM
Chuối í, chuối tươi hay luộc đều được tốt lắm mẹ nó nhé.

sinh_phu
08-28-2012, 09:53 AM
sắp sinh rồi mìh phải đánh dấu cái để học hỏi, mà mình cũng thích ăn hoa quả

chuotvang_kenny
08-28-2012, 10:11 AM
Chuối í, chuối tươi hay luộc đều được tốt lắm mẹ nó nhé.

vì sao phụ nữ sau sinh nên ăn chuối vì chuối lành và ít bị phun thuốc nhé các mẹ...
về cơ bản và theo các bác sĩ thì phụ nữ sau sinh có thể ăn dc hết tất cả các loại trái cây....
nhưng theo mình thì không nên ăn các loại trái cây có vị chua nhé....
nói gì thì nói mình ăn gì thì con vẩn bú cái ấy thôi...k nhiều thì ít...
với các bé đường ruột tốt k nói...các bé đường ruột yếu thì sẽ bị tiêu chảy ngay đó nhé
các mẹ hãy cẩn thận trong việc ăn uống sau sinh để bảo vệ đường ruột non nớt của bé nhé...

kuboshop
08-28-2012, 02:41 PM
Mình chỉ kiêng ko ăn các loại quả có vị chua, cay, chát thôi còn những loại quả khác chén hết :)

Bacsy
08-30-2012, 10:05 AM
Đúng đấy, nên mùa nào ăn quả đấy, rau đấy, chứ đồ trái vụ toàn đồ Tầu thôi. hic

conennho
08-30-2012, 10:06 AM
Bây giờ cũng khó mà bảo đảm được lắm các mẹ ơi...

thuy_nghean
08-30-2012, 11:41 AM
Nàng ơi mua Na cho chị í nhé,
ăn na lành mà nhìu sữa.
Cần thiết có thể mua thêm tinh nghệ và chè vằng nữa, toàn sản phẩm thiết thực cho bà đẻ nè

pinkpig-lotus
11-12-2012, 10:51 AM
Đang cần để sử dụng đây, từ khi sinh đến giờ toàn ăn chuối và chuối thôi!

Jenny&Hoang
02-19-2013, 12:19 AM
Theo mình thì nên hạn chế ăn đồ chua (bưởi, cam, chanh), hay hạn chế đồ nóng (vải, nhãn), củng cố ăn đồ nhẹ nhàng, tính bình (đu đủ, na (mãng cầu ta), chuối, cũng ko nên ăn đồ quá mát (dưa hấu, lê). Các dạng táo cũng nên điều chỉnh vì dạo này nhiều hàng giả. mình sống ở Anh thì cũng hay ăn dâu (vì nó ngọt), việt quất, trái táo tây đỏ, và ăn thêm các loại hạt như hạt sen để sữa có đủ chất và con bú mẹ ngủ ngon hơn :)

toc.xu
02-20-2013, 09:02 AM
Mẹ nó có thể mua vú sữa, na, hoặc hồng xiêm vừa nhiều sữa lại lịch sự. Có thể mua thêm cao chè vằng cũng hay nhé.

MeBeCuncon1
06-03-2013, 12:01 AM
Mình thấy các cụ cứ bảo ăn các loại quả có màu vàng thì con bị vàng da ko biết có đúng ko hả các mẹ vì chị gái mình mới sinh mà các cụ cấm ko cho ăn

hoichoonline
06-03-2013, 08:11 AM
dùng trái cây nếu làm các loại sinh tố thì alo cho mình nhé, mình cung cấp các loại máy xay sinh tố các mẹ ủng hộ nhé

trang07
06-03-2013, 09:15 AM
mình nghĩ ăn đu đủ cũng tốt, vừa rẻ vừa ngon, chuối cũng vậy nhưng mình thì chỉ thích ăn chuối tây thôi

Made in NewZealand
06-03-2013, 10:32 AM
trước kia ngồi nói chuyện với một bs đông y, thấy bác ấy bảo sau sinh nên ăn đồ ấm, mùa này các mẹ có thể ăn nhãn, chuối, na vừa ngon vừa bổ vừa nhiều vitamin vừa bổ máu

hoangbin
06-03-2013, 03:00 PM
mùa hè nhiều đồ hoa quả ăn uống hơn các mẹ nhỉ, mùa đông khó ăn mà lại lạnh nữa

cubu1989
06-03-2013, 03:02 PM
em thấy ăn dừa và uống nước dừa non cũng được vì em thấy cũng nhiều mẹ dùng lắm, ngày xưa chị em mang bầu ngày nào cũng một quả dừa uống nước đó.

lienlephuong
06-20-2013, 04:41 PM
Năm ngoái tớ đẻ đúng dịp này, toàn uống nước cam và ăn na. Tớ khiếp đảm vụ ăn na quá, kẻ cho cả nhà nghe. Mua thì toàn quả trông xanh tươi chứ không chín quá, bóc ra cũng trắng nõn ăn ngọt lắm....Cứ thế một lần tớ tự nhiên ngắm ngía cái miếng na đang ăn, oẹ luôn vì nhìn kĩ toàn các con dòi bé tí như tầu tăm đang ngoe nguẩy.....Tớ sợ kinh hồn, bẻ các quả khác ra cũng y hệt, nói thật là không để ý không thể thấy được đâu, nó bé tý, dài như hạt gạo nhưng lại nhỏ như cái kim thôi, híc hic ....Rồi các lần sau mua , hiém hoi mới có quả không như thế, còn lại như vậy hết à. Hôm trước khách đến chơi cũng cho 1 túi 10 quả trông ngon lắm, chồng bóc ngay 1 quả ra ăn ngon lành, mình thì vẫn sợ vụ năm ngoái nên bóc ra cứ soi soi , úi zời ơi đầy dòi bé tí.....khổ thân chồng chả biết gì, mình thì chả giám bảo sợ chồng ghê miệng. Lúc sau mình kín đáo đem vứt ngay 9 quả na kia đi, vứt mà thấy xót lắm. Hôm sau chồng hỏi na đâu cho anh 1 quả mình phải bảo em thấy nhiều sợ chín quá ko ăn hết thế là mang sang bà ngoại rồi.......

Hic hic......kinh quá.
ẹc! nghe mẹ nó kể mà kinh hãi quá đi mất! e thích ăn na lắm nh cũng ít khi để ý xem có con ngoãy ngoãy k.hixx

thuthu0106
06-21-2013, 09:45 AM
Các loại trái cây tốt cho mẹ sau sinh em bé như là Cam, Quýt, Chuối tiêu,táo tàu, long nhãn, sơn trà.......

metomcat
06-21-2013, 09:48 AM
bạn cứ mua chuối, cam, quýt, măng cụt... là ok

trethomart
06-21-2013, 09:56 AM
Em thấy mẹ em bảo ăn na và vú sữa nhiều sữa, nên chắc mua 2 loại này chị ạ. Từ hôm em đẻ tới nay cũng ăn na suốt:D

Mẹ này nói chuẩn, ăn chuối tây cũng ok. đẻ xong là thèm hoa quả lắm.

Thanmen
06-21-2013, 02:13 PM
Nhà em ở với các thím cổ hủ, quả gì cũng ko cho ăn kêu kiêng...Đâm ra từ ngày đẻ đến nay được mỗi 2 quả chuối tây và 5 quả cam sành (nhưng ăn vụng chứ các thím nhìn thấy lại quang quác lên là KIÊNG). Đến suy dinh dưỡng vì kiêng mất thôi

meocon0818
07-08-2013, 11:52 AM
mình nghĩ ăn đu đủ cũng tốt, vừa rẻ vừa ngon, chuối cũng vậy nhưng mình thì chỉ thích ăn chuối tây thôi

nếu bạn sinh mổ thì ko nên ăn đu đủ đâu nhé

toanecm
07-08-2013, 06:40 PM
cảm ơn các mẹ thông thái, em thêm kn, e sinh xong mẹ chỉ toàn cho ăn na và vú sữa thôi. sáng mai phải đi mua đu đủ về ăn mới được, thèm quá...