PDA

View Full Version : Khác: Cách tính ngày dự sinh chuẩn

twnd
01-16-2007, 06:07 PM
Thông tin hay cho bạn
KIỂM TRA NGÀY DỰ KIẾN SINH CỦA BẠN
(Dựa trên công thức Naegelée suy ra tuổi thai theo 280 ngày)
xem chi tiết (http://chamevabe.com/dusinh.htm)

htam
01-23-2007, 11:45 AM
Chào bạn cho mình hỏi: mình có 1 ông anh, ông ấy nói quan hệ với bạn gái vào ngày 10/1/06(ông ấy không biết chu kỳ của người kianhưng nhớ chính xác thời gian quan hệ) và đứa bé sinh vào ngày 15/11/06 như vậy có đúng không? mình thấy có điều gì không đúng ở đây vì nếu thế thì quá ngày sinh cả tháng, bạn lam ơn tính giùm mình nhẹ
cảm ơn nhiều,
Tâm

Nga Bống
01-23-2007, 06:58 PM
Chào bạn cho mình hỏi: mình có 1 ông anh, ông ấy nói quan hệ với bạn gái vào ngày 10/1/06(ông ấy không biết chu kỳ của người kianhưng nhớ chính xác thời gian quan hệ) và đứa bé sinh vào ngày 15/11/06 như vậy có đúng không? mình thấy có điều gì không đúng ở đây vì nếu thế thì quá ngày sinh cả tháng, bạn lam ơn tính giùm mình nhẹ
cảm ơn nhiều,
Tâm
Nếu đủ 280 ngày theo công thức Naegelée thì ngày kinh cuối của đồng chí bạn gái ông anh bạn phải vào ngày 8/2/2006.

Golden
01-23-2007, 10:19 PM
Hồi tớ mới mang bầu bé Bông, đi khám lần đầu tiên, BS hỏi ngày tắt kinh cuối cùng, tớ rất thất thường vụ này nên chỉ nhớ mang máng đầu tháng, sau đó BS phán luôn ngày đẻ. Tớ hỏi sao tính được thì bà ý bảo nôm na là: tháng +7, ngày - 3: tức là lần nếu lần cuối cùng vào ngày 8 tháng 4 thì có thể sinh vào ngày 5 tháng 2 năm sau, nếu là con so thì có thể sớm sinh hơn nhiều nhất là 2 tuần (và đúng là Bông nhà tớ ra sớm 2 tuần thật), nhưng do ban đầu mình không để ý lắm nên cũng không tính chính xác được ngày sinh.
Các mẹ nào nhớ chính xác có thể dự tính xem xác suất thế nào nhé.

htam
01-24-2007, 09:05 AM
Nếu đủ 280 ngày theo công thức Naegelée thì ngày kinh cuối của đồng chí bạn gái ông anh bạn phải vào ngày 8/2/2006.

ủa nếungày kinh cuối vào ngày 8/2 nhưng quan hệ vào ngày 10/1 thì sau cả tháng ha? thế thì làm sao mà có thai đựoc, mẹ bống nói kỹ hơn cho em đựoc không, em ko hiểu cái vụ này lám
Cảm ơn nhiều

mắm tôm
01-24-2007, 09:13 AM
Hồi tớ mới mang bầu bé Bông, đi khám lần đầu tiên, BS hỏi ngày tắt kinh cuối cùng, tớ rất thất thường vụ này nên chỉ nhớ mang máng đầu tháng, sau đó BS phán luôn ngày đẻ. Tớ hỏi sao tính được thì bà ý bảo nôm na là: tháng +7, ngày - 3: tức là lần nếu lần cuối cùng vào ngày 8 tháng 4 thì có thể sinh vào ngày 5 tháng 2 năm sau, nếu là con so thì có thể sớm sinh hơn nhiều nhất là 2 tuần (và đúng là Bông nhà tớ ra sớm 2 tuần thật), nhưng do ban đầu mình không để ý lắm nên cũng không tính chính xác được ngày sinh.

Em cũng chẳng nhớ chính xác được ngày kinh cuối cùng nên chẳng biết chính xác được ngày sinh chuẩn nữa:(

Hai Anh
01-24-2007, 09:18 AM
Tớ cũng chỉ biết cách tính giống mẹ GOLDEN, là tháng + 7 ngày - 3 thôi, nhanh mà lại dễ nhớ, dung sai 1-2 tuần, thế mà nhiều người rất chuẩn nhé.

htam
01-24-2007, 10:50 AM
neu tinh theo cach cua cac chi thi neu xxx vao ngay 10/1/06 thi du sinh se la ngay nao?
em cung chang biet tinh the nạo

mauhau
01-24-2007, 11:02 AM
Thế ngày kinh cuối là ngày bắt đầu kỳ kinh hay là ngày hết kinh hở các mẹ ???

mắm tôm
01-24-2007, 11:12 AM
Sặc,ngày kinh cuối tất nhiên là ngày cuối cùng của kỳ kinh rồi (có phải ko nhi??? ):confused: :mrgreen:

Nga Bống
01-25-2007, 01:56 PM
ủa nếungày kinh cuối vào ngày 8/2 nhưng quan hệ vào ngày 10/1 thì sau cả tháng ha? thế thì làm sao mà có thai đựoc, mẹ bống nói kỹ hơn cho em đựoc không, em ko hiểu cái vụ này lám
Cảm ơn nhiều
Nếu sinh đủ 9 tháng 10 ngày thì kỳ kinh cuối chắc chắn phải là 8/2. Nhưng vì có TH khác xảy ra là sinh thiếu tháng thì việc tính chính xác ngày kinh là khó, không thể biết được ngoài chính cô đó biết.

Để xác minh chính xác nhất nhỏ là con ai, chỉ có cách là đi xét nghiệm ADN là biết ngay.

Nhưng trước tiên thì thử hỏi cô đó hoặc bác sỹ của cô ý xem cô ý sinh nhỏ là lúc bao nhiêu tuần. Từ số tuần đó tính ra thì sẽ biết cô ý sinh có đủ ngày đủ tháng ko hay là sinh sớm (thiếu tháng).

twnd
01-25-2007, 03:36 PM
Bạn ơi cái này thì khó tính lắm vì có những trường hợp thai nhi tròn 40 tuần, hoặc có khi lên tới 42 tuần, hoặc hơn thế nữa. Nên theo như những gì mình biết thì không biết ngày kinh cuối thì mình chịu bạn ah.

nhoc_rom
08-21-2009, 08:56 AM
Hồi còn đi học ĐH thì mình có kinh thất thường lắm, có năm chỉ có vài ba lần thôi. Khi đi làm, hễ bị stress là coi như tháng đó và tháng sau không có luôn. Nhiều lúc nói vui với ông xã bây giờ là con anh nằm trong ống nghiệm ấy. Ơn trời, cưới xong thì mang thai luôn. Giờ đã được gần 13 tuần tuổi rồi. Nhưng khổ quá, mình làm gì có vòng kinh mà tính ngày sinh con chứ. Chỉ nhớ mang máng là kì kinh cuối là 28/4 đó. Hic hic, buồn quá. Có ai giúp được mình không? Xin cám ơn nhiều.

be_tun_yeu
08-21-2009, 10:26 AM
Hồi còn đi học ĐH thì mình có kinh thất thường lắm, có năm chỉ có vài ba lần thôi. Khi đi làm, hễ bị stress là coi như tháng đó và tháng sau không có luôn. Nhiều lúc nói vui với ông xã bây giờ là con anh nằm trong ống nghiệm ấy. Ơn trời, cưới xong thì mang thai luôn. Giờ đã được gần 13 tuần tuổi rồi. Nhưng khổ quá, mình làm gì có vòng kinh mà tính ngày sinh con chứ. Chỉ nhớ mang máng là kì kinh cuối là 28/4 đó. Hic hic, buồn quá. Có ai giúp được mình không? Xin cám ơn nhiều.
Bạn rơi vào trường hợp kinh đặc biệt đó là có bạn 2 tháng 1 lần kinh, có bạn 3 tháng 1 lần kinh, có bạn 6 tháng 1 lần kinh, có bạn 1 năm 1 lần kinh. Các trường hợp này lúc có thai có thể siêu âm lúc mới phát hiện có thai là tính thời gian chuẩn nhất

abie_love
08-21-2009, 02:49 PM

Ôi thế ah mẹ nó, Mình chả hiểu gì mấy vụ này cả. Thanks!

BeBaoNam
08-22-2009, 06:01 PM
thế các mẹ ơi,em mang thai lần đầu nên không chú ý ngày kinh lắm.thế theo siêu âm dự đoán ngay sinh la đúng hay theo ngày kinh là đúng ạ.theo siêu âm thì em được 32 tuần 4 ngày còn theo ngày kinh là 31 tuần

debui
08-22-2009, 07:36 PM
Mình có lịch vòng tròn tính ngày sinh rất chính xác . Chị nào cần em quay xem giúp cho, cho em biết ngày đầu tiên của chu kỳ kinh cuối cùng đó. Nhưng em nói trước là bei61t chính xác ngày sinh nhưng có thể đẻ sớm hay kg là do cơ địa mỗi người à á nha .

Cho_Con
08-24-2009, 11:11 AM

Bạn ơi ngày 28/4 của bạn là ngày đầu của kỳ kinh cuối hay ngày cuối của kỳ kinh cuối vậy bạn, phải chính xác mới tính được chứ? Vì nếu là ngày cuối của kỳ kinh thì ngày dự sinh của bạn là ngày 25/2 năm sau (tính theo cách "tháng +7, ngày -3").
Còn nếu là ngày đầu của kỳ kinh thì ngày dự sinh của bạn là ngày 2/2 năm sau (tính theo chu kỳ thai là 280 ngày = 40 tuần, từ ngày kinh đầu đếm đến 40 tuần, hoặc là từ ngày kinh đầu bạn cộng thêm 9 tháng 10 ngày).
Nói chung những cách tính chỉ sê xích nhau vài ngày thôi, từ đó bạn biết để chuẩn bị các thứ nhé.

Queenie
08-25-2009, 02:38 AM
Cảm ơn nhiều

Đấy là tính theo công thức, cũng chỉ có xác suất % nhất định. Giả như cách tính ko chuẩn, thì có thể ra kết quả sai ngày, còn nếu cách tính chuẩn, thì ông anh chị cẩn thận, không nhỡ khi đổ vỏ mà không biết...hic :(.

Quan hệ thường là trước khi trứng rụng 2 ngày, trong ngày trứng rụng và sau ngày trứng rụng 2 ngày, có thể nói là giao động trong khoảng 6 ngày trong khoảng trước, đang và sau kỳ rụng trứng.

Cô bạn gái đó nhớ xem tháng đó ngày bắt đầu đèn đỏ là ngày bao nhiêu, tính ngược lại khoảng 12-16 ngày trước đó, nếu ông anh chị quan hệ vào những ngày trên, thì là chính chủ, còn nếu không.......thì hỏi Thánh, Chúa không biết :D.

Sinh con so phần lớn là chỉ sinh 9 tháng, kinh nghiệm em gái em làm bác sĩ đấy chị ạ.
Sorry vì nói hơi thẳng, nhưng mà cũng không phải em không có lí đâu chị nhé, cứ cẩn thận vẫn hơn ạ :)

mebup83
08-25-2009, 11:24 AM
cảm ơn nhiều,
Tâm

Ngày kinh cuối tức là ngày đầu tiên của kỳ kinh cuối cùng.

Nếu quan hệ vào ngày 10/1, tức là ngày kinh cuối vào khoảng 25/12 đến 1/1. Như vậy thời điểm sinh sẽ là khoảng 10/9 (nói chung là dao động trong tháng 9 hoặc cuối tháng 8 8). Nếu tháng 11 mới sinh thì chắc ko phải là con của anh bạn đâu (trong trường hợp anh bạn chỉ qhệ với cô gái đấy 1 lần duy nhất vào thời gian nói trên). :confused:

Trên đây có mẹ nào nói quy tắc tính là: tháng + 7, ngày -3, mình nghĩ là mẹ đó nhớ nhầm rùi. Nếu tính từ ngày kinh cuối cộng với 7 tháng thiếu 3 ngày sau đã sinh em bé rồi thì có nghĩa là sinh non, chưa đủ 7 tháng đã sinh. Mình nhớ cách tính đúng là: tháng - 3, ngày +7 thì phải

nhoc_rom
08-31-2009, 09:55 AM
Bạn ơi ngày 28/4 của bạn là ngày đầu của kỳ kinh cuối hay ngày cuối của kỳ kinh cuối vậy bạn, phải chính xác mới tính được chứ? Vì nếu là ngày cuối của kỳ kinh thì ngày dự sinh của bạn là ngày 25/2 năm sau (tính theo cách "tháng +7, ngày -3").
Còn nếu là ngày đầu của kỳ kinh thì ngày dự sinh của bạn là ngày 2/2 năm sau (tính theo chu kỳ thai là 280 ngày = 40 tuần, từ ngày kinh đầu đếm đến 40 tuần, hoặc là từ ngày kinh đầu bạn cộng thêm 9 tháng 10 ngày).
Nói chung những cách tính chỉ sê xích nhau vài ngày thôi, từ đó bạn biết để chuẩn bị các thứ nhé.

Mình cám ơn bạn, ngày 28/4 là ngày bắt đầu của mình đó. Tuần này (31/8 - 06/9) là bé bước sang tuần 15 rồi. Tại mình thấy mọi người nói phải có chu kỳ thì mới tính được nên mình lo lắm.

phuongvntn
08-31-2009, 04:21 PM
bạn xem hộ minh với, minh thấy kinh lần cuối cùng vào ngày 19/6/2009 dương (27/5/2009 âm, tháng 5 thứ nhất). Chu kỳ kinh nguyệt của minh 30-32 ngày. Bạn xem hộ minh sinh vào ngày nao nhé. Cảm ơn nhiều

traibongvuong
08-31-2009, 04:25 PM
mấy mẹ ở đây tài quá..vừa làm mẹ,làm vợ cón làm Thầy bói hộ sinh nữa.Em có kinh ngày 17/5 mà chu kỳ của em từ 38-40 ngày lận.Mấy chị biết bé kưng em thụ thai ngày nào không...Em tính hoài không ra.Đến giờ là bé kưng đc 14 tuần 1 ngày đúng

ga_con_lon_ton_17
08-31-2009, 09:41 PM
minh` dong y' voi' y kien' cua mebup83.minh` sinh dua' dau` tien tinh' ngay` du sinh cung` dung' het voi cong thuc do'.thang' tru` 3 ngay` cong 7.neu em be sinh dung' ngay` nay` co' nghia~ khi em be chao` doi` la` em be tron` 40 tuan` tuoi.con` tuy` theo co dia moi` nguoi` co' the sinh som hon hoac muon hon.nho' cach tinh la` lay moc cua ngay` dau` tien thay' bi o ky` kinh cuoi cung`

ga_con_lon_ton_17
08-31-2009, 09:43 PM
quen mat voi' nhung truong` hop cac me kinhnguyet ko deu` thi` to ko dam chac cach tinh tren co' dung' ko.con` truong` hop ma` deu nhu vat chanh y' thi` ko quan trong ky` kinh cua ben dai` ngan bao lau mien deu` la` da phan` se sinh dung' theo ngay` do'.

Cho_Con
09-10-2009, 03:13 PM
bạn xem hộ minh với, minh thấy kinh lần cuối cùng vào ngày 19/6/2009 dương (27/5/2009 âm, tháng 5 thứ nhất). Chu kỳ kinh nguyệt của minh 30-32 ngày. Bạn xem hộ minh sinh vào ngày nao nhé. Cảm ơn nhiều

Theo như chu kỳ kinh của bạn là 30-32 ngày thì ngày dự sinh của bạn sẽ giao động từ 26/3 -31/3 của năm sau.
Chào bạn nhé.

Me Kem
09-10-2009, 03:19 PM
Tớ vẫn tính thế này: ngày đầu tiên của kỳ kinh cuối cùng sau 40 tuần sẽ là ngày dự sinh. Kem nhà tớ chính xác lun. Còn thông thường có thể xê dịch trước hay sau đó 2 tuần, quá 4 tuần là bác sỹ phải đề nghị bạn đẻ chủ động.

Mss Ken
04-29-2010, 10:48 AM
Tớ vẫn tính thế này: ngày đầu tiên của kỳ kinh cuối cùng sau 40 tuần sẽ là ngày dự sinh. Kem nhà tớ chính xác lun. Còn thông thường có thể xê dịch trước hay sau đó 2 tuần, quá 4 tuần là bác sỹ phải đề nghị bạn đẻ chủ động.
Việc tính toán này là để tham khảo, thông thường sẽ +/- 2 tuần so với ngày dự kiến.
Cho dù phương pháp tính toán nào cũng phải nhớ được ngày đầu tiên của kỳ kinh cuối, nếu các mẹ không nhớ thì chỉ có cách siêu âm :)
Hôm trước em có xem công cụ tính ngày rụng trứng trên site hiemmuon.vn và thấy có cả công cụ dự tính ngày sinh. Nếu mẹ nào không tự tính được có thể tham khảo trên đấy. Họ tính theo 40 tuần (280 ngày), theo 9 tháng 10 ngày và theo luật Nagele, nói chung em thử thấy chênh lệch nhau vài ngày.

cua_hanoi
04-29-2010, 02:32 PM
Cách tính ngày dự sinh đơn giản cực kỳ các mẹ nhé

Ngày đầu Kỳ kinh cuối + 7

Tháng có ngày Kỳ kinh cuối -3

VD : Ngày đầu KCC là 17/11 >> 17+7 = 24 ; 11-3 = 8 ( Vậy dự sinh là 24/8 )

Cứ công thức này là ra ngày dự sinh thôi. Các mẹ có chu kỳ dài thì chênh lệch 1-2 tuần so với dự sinh là bình thường ! Lúc đó sẽ tham khảo thêm ở các số đo của bé khi thai dưới 12 tuần là ngày sinh sẽ chuẩn xác

chuot_halong
05-11-2010, 10:12 AM
các mẹ ơi tính giúp em với ngày đầu kì kinh cuối của em là 9 tháng 1 năm 2010 .Chu kì kinh của em là 28 ngày .

Maxo_hn
05-12-2010, 10:24 AM
Chị m đến tận tuần 42 mới sinh đấy , do cố đợi đẻ thg mà mãi ko có hiện tượng muốn đẻ nên cuối cùng là mổ, nên khi ra đời em bé đã hơi bị hiện tượng "da già" ở chóp mũi rùi , cho nên có tính toán thì cũng chỉ áng chừng khoảng đó sẽ sinh thôi, chứ có người đẻ sớm 1 2 tuần, có ng đẻ muộn hơn dự tính 1 2 tuần là bt :) Tốt nhất sau khi áng chừng được khoảng thời gian sinh, các mẹ nên chuẩn bị tâm lý sẵn sàng cho cả tháng đấy ^^

karoly_119
05-12-2010, 10:29 AM
Em thì chưa có kinh nghiệm gì cả, đánh dấu vào để học hỏi các mẹ thôi!

mecuacon_288
05-14-2010, 11:36 AM
cảm ơn nhiều,
Tâm

hihi liệu có phải của anh bạn không nhỉ?

mecuacon_288
05-14-2010, 02:25 PM
Thông tin hay cho bạn
KIỂM TRA NGÀY DỰ KIẾN SINH CỦA BẠN
(Dựa trên công thức Naegelée suy ra tuổi thai theo 280 ngày)
xem chi tiết (http://chamevabe.com/dusinh.htm)

chủ top ơi sao không vào xem cái link đó được nhỉ?

angel2512cp
08-31-2010, 10:06 AM
Mình có lịch vòng tròn tính ngày sinh rất chính xác . Chị nào cần em quay xem giúp cho, cho em biết ngày đầu tiên của chu kỳ kinh cuối cùng đó. Nhưng em nói trước là bei61t chính xác ngày sinh nhưng có thể đẻ sớm hay kg là do cơ địa mỗi người à á nha .

Bạn tính cho mình được không, mình siêu âm bé được hơn 36 tuần rồi, bụng cũng đã hơi tụt nhưng theo lịch siêu âm phải gần 1 tháng nữa. Từ lúc cưới mình đã chú ý rất kỹ đến kỳ kinh rồi, với lại kinh mình cũng đều nữa. Ngày đầu tiên của chu kỳ kinh cuối của mình là mùng 6 âm lịch tháng 11/2009, còn dương lịch là 20 dương tháng 12. Mình cao và hơi gầy ko biết có sinh bé sớm không, lo quá. Thanks !

menhatminh06
08-31-2010, 10:24 AM
Ngày đầu chu kỳ cuối của bạn là 20/12/2009, bạn có thể tính theo cách tính này nhé:
Lấy ngày nay cộng 7, tháng này trừ 3. Vậy ngày dự kiến sinh của bạn sẽ là: 27/9/2010. Chúc bạn mẹ tròn con vuông nhé.

angel2512cp
08-31-2010, 11:05 AM
Ngày đầu chu kỳ cuối của bạn là 20/12/2009, bạn có thể tính theo cách tính này nhé:
Lấy ngày nay cộng 7, tháng này trừ 3. Vậy ngày dự kiến sinh của bạn sẽ là: 27/9/2010. Chúc bạn mẹ tròn con vuông nhé.

Cảm ơn bạn nhé ! Nhưng nếu tính như vậy thì cũng giống hệt theo lịch mình siêu âm bạn à. Mình nghĩ là sớm hơn nên mới cần chính xác:).

meboli'
04-05-2011, 10:58 AM
Một thai kỳ trung bình kéo dài 280 ngày (khoảng 40 tuần) tính từ ngày có kinh đầu tiên của chu kỳ cuối cùng.

Ngày dự sinh của bạn có thể được tính toán dựa trên ngày bắt đầu của chu kỳ kinh cuối cùng.

Không phải là tháng +7, ngày - 3

Nếu chu kỳ kinh của bạn là 28 ngày, bạn có thể tính ngày dự sanh theo quy tắc:

ngày cộng thêm 7, tháng trừ đi 3(Với những tháng nhỏ hơn 3 thì cộng 9)

Nếu bạn nhớ ngày cuối của chu kỳ kinh nguyệt thì bạn có thể vào đây (http://www.dumexvietnam.com/pregnancy/when_am_i_due) để biết ngày dự sinh nhé.

meboli'
04-05-2011, 11:07 AM
Một thai kỳ trung bình kéo dài 280 ngày (khoảng 40 tuần) tính từ ngày có kinh đầu tiên của chu kỳ cuối cùng.

Ngày dự sinh của bạn có thể được tính toán dựa trên ngày bắt đầu của chu kỳ kinh cuối cùng.

Không phải là tháng +7, ngày - 3

Nếu chu kỳ kinh của bạn là 28 ngày, bạn có thể tính ngày dự sanh theo quy tắc:

ngày cộng thêm 7, tháng trừ đi 3(Với những tháng nhỏ hơn 3 thì cộng 9)

Nếu bạn nhớ ngày cuối của chu kỳ kinh nguyệt thì bạn có thể vào đây (http://www.dumexvietnam.com/pregnancy/when_am_i_due) để biết ngày dự sinh nhé.

bemuop
09-23-2011, 04:15 PM
cái cách tính này mới đúng, chứ như mẹ nào ở trên lại bảo lấy tháng +7, ngày -3, thế có mà sinh non à?

phuongthuy_hd09
12-09-2012, 02:37 PM
Ngày kinh cuối của mình là 18/10/2012, kỳ kinh của mình là 33-34 ngày,dự tính ngày rụng trứng là 7-9/11, nếu tính theo như các mẹ là tháng trừ 3, ngày + 7 thì mình dự kiến 5/8/2013 là sinh. Nhưng ngày 1/12 mình đi SA BS bảo phôi có 10mm, thai mới đc 4 tuần, thì là ntn??? Mẹ nào thông thái tính dùm mình với.
Mà mang thai 9 tháng 10 ngày (tức 280 ngày) là tính từ ngày thụ thai hay là tính từ ngày cuối cùng của chu kỳ cuối (tức là ngày thấy kinh lần cuối cùng)????

e63
05-24-2013, 11:44 AM
Công thức ngày +7 , tháng -3 có lẽ chỉ đúng với các mẹ có chu kỳ đều (30 ngày).
Mọi người tham khảo thêm công thức tính ở đây nhé:
http://www.justmommies.com/duedate.shtml

me_cua_bin86
05-24-2013, 11:46 AM
Thông tin khá hữu ích, mình không biết tính cái này, chỉ biết có là có và dự sinh theo BS chuẩn đoán thôi

má mì ^_^
05-24-2013, 01:34 PM
theo m thì cái j cũng chỉ mang tính tham khảo thôi, ko thể chính xác đc đâu ~!~

má mì ^_^
05-24-2013, 01:35 PM
à mà mình đang cần tuyển 1 giáo viên mầm non, mom nào cho ng nhà cần tim việc thì alo mình : O169 2118095 nhé :rolleyes: