Khác: Cách tính ngày dự sinh chuẩn

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi twnd, 16/1/2007.

1. twnd

twnd Thành viên tập sự

Thông tin hay cho bạn
    KIỂM TRA NGÀY DỰ KIẾN SINH CỦA BẠN
    (Dựa trên công thức Naegelée suy ra tuổi thai theo 280 ngày)
    xem chi tiết

Xem thêm các chủ đề tạo bởi twnd
    Đang tải...

2. htam

htam Thành viên tập sự

Chào bạn cho mình hỏi: mình có 1 ông anh, ông ấy nói quan hệ với bạn gái vào ngày 10/1/06(ông ấy không biết chu kỳ của người kianhưng nhớ chính xác thời gian quan hệ) và đứa bé sinh vào ngày 15/11/06 như vậy có đúng không? mình thấy có điều gì không đúng ở đây vì nếu thế thì quá ngày sinh cả tháng, bạn lam ơn tính giùm mình nhẹ
    cảm ơn nhiều,
    Tâm

3. Nga Bống

Nga Bống Đủ quyền lập Họ

Nếu đủ 280 ngày theo công thức Naegelée thì ngày kinh cuối của đồng chí bạn gái ông anh bạn phải vào ngày 8/2/2006.

4. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Hồi tớ mới mang bầu bé Bông, đi khám lần đầu tiên, BS hỏi ngày tắt kinh cuối cùng, tớ rất thất thường vụ này nên chỉ nhớ mang máng đầu tháng, sau đó BS phán luôn ngày đẻ. Tớ hỏi sao tính được thì bà ý bảo nôm na là: tháng +7, ngày - 3: tức là lần nếu lần cuối cùng vào ngày 8 tháng 4 thì có thể sinh vào ngày 5 tháng 2 năm sau, nếu là con so thì có thể sớm sinh hơn nhiều nhất là 2 tuần (và đúng là Bông nhà tớ ra sớm 2 tuần thật), nhưng do ban đầu mình không để ý lắm nên cũng không tính chính xác được ngày sinh.
    Các mẹ nào nhớ chính xác có thể dự tính xem xác suất thế nào nhé.

Sửa lần cuối: 23/1/2007
  5. htam

htam Thành viên tập sự

chào mẹ bống

ủa nếungày kinh cuối vào ngày 8/2 nhưng quan hệ vào ngày 10/1 thì sau cả tháng ha? thế thì làm sao mà có thai đựoc, mẹ bống nói kỹ hơn cho em đựoc không, em ko hiểu cái vụ này lám
    Cảm ơn nhiều

6. mắm tôm

mắm tôm Thành viên đạt chuẩn

Em cũng chẳng nhớ chính xác được ngày kinh cuối cùng nên chẳng biết chính xác được ngày sinh chuẩn nữa:(

7. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Tớ cũng chỉ biết cách tính giống mẹ GOLDEN, là tháng + 7 ngày - 3 thôi, nhanh mà lại dễ nhớ, dung sai 1-2 tuần, thế mà nhiều người rất chuẩn nhé.

8. htam

htam Thành viên tập sự

Gui me golden & me Hai Anh

neu tinh theo cach cua cac chi thi neu xxx vao ngay 10/1/06 thi du sinh se la ngay nao?
    em cung chang biet tinh the nạo

9. mauhau

mauhau Thành viên mới

Thế ngày kinh cuối là ngày bắt đầu kỳ kinh hay là ngày hết kinh hở các mẹ ???

10. mắm tôm

mắm tôm Thành viên đạt chuẩn

Sặc,ngày kinh cuối tất nhiên là ngày cuối cùng của kỳ kinh rồi (có phải ko nhi??? ):confused: :mrgreen:

11. Nga Bống

Nga Bống Đủ quyền lập Họ

Nếu sinh đủ 9 tháng 10 ngày thì kỳ kinh cuối chắc chắn phải là 8/2. Nhưng vì có TH khác xảy ra là sinh thiếu tháng thì việc tính chính xác ngày kinh là khó, không thể biết được ngoài chính cô đó biết.

Để xác minh chính xác nhất nhỏ là con ai, chỉ có cách là đi xét nghiệm ADN là biết ngay.

Nhưng trước tiên thì thử hỏi cô đó hoặc bác sỹ của cô ý xem cô ý sinh nhỏ là lúc bao nhiêu tuần. Từ số tuần đó tính ra thì sẽ biết cô ý sinh có đủ ngày đủ tháng ko hay là sinh sớm (thiếu tháng).

12. twnd

twnd Thành viên tập sự

Bạn ơi cái này thì khó tính lắm vì có những trường hợp thai nhi tròn 40 tuần, hoặc có khi lên tới 42 tuần, hoặc hơn thế nữa. Nên theo như những gì mình biết thì không biết ngày kinh cuối thì mình chịu bạn ah.

13. nhoc_rom

nhoc_rom Thành viên mới

Hồi còn đi học ĐH thì mình có kinh thất thường lắm, có năm chỉ có vài ba lần thôi. Khi đi làm, hễ bị stress là coi như tháng đó và tháng sau không có luôn. Nhiều lúc nói vui với ông xã bây giờ là con anh nằm trong ống nghiệm ấy. Ơn trời, cưới xong thì mang thai luôn. Giờ đã được gần 13 tuần tuổi rồi. Nhưng khổ quá, mình làm gì có vòng kinh mà tính ngày sinh con chứ. Chỉ nhớ mang máng là kì kinh cuối là 28/4 đó. Hic hic, buồn quá. Có ai giúp được mình không? Xin cám ơn nhiều.

14. be_tun_yeu

be_tun_yeu Thành viên chính thức

Bạn rơi vào trường hợp kinh đặc biệt đó là có bạn 2 tháng 1 lần kinh, có bạn 3 tháng 1 lần kinh, có bạn 6 tháng 1 lần kinh, có bạn 1 năm 1 lần kinh. Các trường hợp này lúc có thai có thể siêu âm lúc mới phát hiện có thai là tính thời gian chuẩn nhất

15. abie_love

abie_love Thành viên chính thức

Ôi thế ah mẹ nó, Mình chả hiểu gì mấy vụ này cả. Thanks!

16. BeBaoNam

BeBaoNam Thành viên tập sự

thế các mẹ ơi,em mang thai lần đầu nên không chú ý ngày kinh lắm.thế theo siêu âm dự đoán ngay sinh la đúng hay theo ngày kinh là đúng ạ.theo siêu âm thì em được 32 tuần 4 ngày còn theo ngày kinh là 31 tuần

17. debui

debui Thành viên rất tích cực

Mình có lịch vòng tròn tính ngày sinh rất chính xác . Chị nào cần em quay xem giúp cho, cho em biết ngày đầu tiên của chu kỳ kinh cuối cùng đó. Nhưng em nói trước là bei61t chính xác ngày sinh nhưng có thể đẻ sớm hay kg là do cơ địa mỗi người à á nha .

18. Cho_Con

Cho_Con Thành viên đạt chuẩn

Bạn ơi ngày 28/4 của bạn là ngày đầu của kỳ kinh cuối hay ngày cuối của kỳ kinh cuối vậy bạn, phải chính xác mới tính được chứ? Vì nếu là ngày cuối của kỳ kinh thì ngày dự sinh của bạn là ngày 25/2 năm sau (tính theo cách "tháng +7, ngày -3").
    Còn nếu là ngày đầu của kỳ kinh thì ngày dự sinh của bạn là ngày 2/2 năm sau (tính theo chu kỳ thai là 280 ngày = 40 tuần, từ ngày kinh đầu đếm đến 40 tuần, hoặc là từ ngày kinh đầu bạn cộng thêm 9 tháng 10 ngày).
    Nói chung những cách tính chỉ sê xích nhau vài ngày thôi, từ đó bạn biết để chuẩn bị các thứ nhé.

19. Queenie

Queenie Hội gái già 71

Đấy là tính theo công thức, cũng chỉ có xác suất % nhất định. Giả như cách tính ko chuẩn, thì có thể ra kết quả sai ngày, còn nếu cách tính chuẩn, thì ông anh chị cẩn thận, không nhỡ khi đổ vỏ mà không biết...hic :(.

Quan hệ thường là trước khi trứng rụng 2 ngày, trong ngày trứng rụng và sau ngày trứng rụng 2 ngày, có thể nói là giao động trong khoảng 6 ngày trong khoảng trước, đang và sau kỳ rụng trứng.

Cô bạn gái đó nhớ xem tháng đó ngày bắt đầu đèn đỏ là ngày bao nhiêu, tính ngược lại khoảng 12-16 ngày trước đó, nếu ông anh chị quan hệ vào những ngày trên, thì là chính chủ, còn nếu không.......thì hỏi Thánh, Chúa không biết :D.

Sinh con so phần lớn là chỉ sinh 9 tháng, kinh nghiệm em gái em làm bác sĩ đấy chị ạ.
    Sorry vì nói hơi thẳng, nhưng mà cũng không phải em không có lí đâu chị nhé, cứ cẩn thận vẫn hơn ạ :)

Sửa lần cuối: 25/8/2009
  20. mebup83

mebup83 Thành viên đạt chuẩn

Ngày kinh cuối tức là ngày đầu tiên của kỳ kinh cuối cùng.

Nếu quan hệ vào ngày 10/1, tức là ngày kinh cuối vào khoảng 25/12 đến 1/1. Như vậy thời điểm sinh sẽ là khoảng 10/9 (nói chung là dao động trong tháng 9 hoặc cuối tháng 8 8). Nếu tháng 11 mới sinh thì chắc ko phải là con của anh bạn đâu (trong trường hợp anh bạn chỉ qhệ với cô gái đấy 1 lần duy nhất vào thời gian nói trên). :confused:

Trên đây có mẹ nào nói quy tắc tính là: tháng + 7, ngày -3, mình nghĩ là mẹ đó nhớ nhầm rùi. Nếu tính từ ngày kinh cuối cộng với 7 tháng thiếu 3 ngày sau đã sinh em bé rồi thì có nghĩa là sinh non, chưa đủ 7 tháng đã sinh. Mình nhớ cách tính đúng là: tháng - 3, ngày +7 thì phải

Sửa lần cuối: 25/8/2009