trẻ con hiếu động có phải mắc bệnh???????? mình băn khoăn quá

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi me tuan khang, 13/7/2009.

1. me tuan khang

me tuan khang Thành viên tập sự

các mẹ ơi làm ơn giúp mình với.cu bin nhà mình tron 1 tuổi rùi cu cậu rất nghịch.suốt ngày la hét leo trèo đòi cái gì là đòi cho bằng được thì thôi.không cho thì nằm lăn ra nhà khóc thét lên.cu bin chưa biết đi vững nhưng cứ thích leo lên chỗ này chỗ kia nên té suốt.cua bin không chịu học nói chỉ gọi papapa mama mâm mâm thui.mình đọc trên net tháy nếu trẹ em nhịch quá có thể mác bệnh??? mình không hiểu như thế nào nữa mình lo quá cả tuần nay không ngủ được.mình trước giờ cứ nghĩ có thể cu bin nghịch vì hiếu động thôi. các mẹ có biết giúp mình với mình chờ trả lời của các mẹ.chúc các mẹ và các bé khỏe và ngoan. thân

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me tuan khang
    Đang tải...

2. AmBerBaby

AmBerBaby Thành viên chính thức

Đúng rồi đấy, mình cũng bị phân vân như bạn, đọc xong bài báo cứ thấy lo lo, vì bé nhà mình là bé gái nhưng nghich thì cả mấy đứa con trai cộng lại.
    Nhưng bé nhà mình thì từ 7 tháng đã có thể gọi Ba Mẹ được rồi, bây giờ 18.5 tháng thì nói lung tung hết, rất quậy nhưng biết nghe lời, và mẹ sai vặt có thể làm được hết rồi, lại rất ngăn nắp - sau mỗi lần bày trò chơi ra chơi thì xếp lại ngăn nắp trả về vị trí cũ ngay,... Nhưng dù sao bài báo cũng làm mình lo lắng. Tính là đợt tới cho bé đi BV chích ngừa thì gặp BS tâm lý khám luôn xem sao, có bệnh thì chữa, không bệnh thì yên tâm.

Nhưng mẹ nó yên tâm, thật ra bệnh này chỉ liên quan đến tính cách con trẻ thôi, không ảnh hưởng gì nhiều nếu bé vẫn phát triển bình thường về mọi mặt.

3. MebeBi - NBN

MebeBi - NBN Thành viên nổi tiếng

mẹ nó ơi, mẹ nó phải xem các bé khác tầm tuổi đấy có nghịch như con nàh bạn ko? chứ mình thấy trẻ con bây giờ đứa nào cũng nghịch cả,
    Con nàh mình đây hơn 3 tuổi cũgn nghịch luôn chân luôn tay, ai cũgn phải kêu.

4. me tuan khang

me tuan khang Thành viên tập sự

cảm ơn các mẹ nhé.mình không thể không lo được vì đúng ra ở lứa tuổi của cu bin thì đã biết gọi ba mẹ rồi nhưng cu bin không chịu gọi dạy sao cũng không được.bin không nghe lời lắm thích gì là làm cho bằng được thì thôi.đôi lúc bực mình quá mình đánh bé nhưng đánh con xong tối nằm khóc 1 mình vì thương con.cu bin còn nhỏ quá.cả 2 tháng nay cu cậu không lên được lạng nào gầy hẳn đi. cu bin rất biếng ăn khó khăn lám 1 ngày cũng chỉ cho ăn được 1 chén cháo và 240ml sữa mình buồn quá .

5. AmBerBaby

Thôi thì ngồi suy đoán chi cho thêm rầu rĩ, bạn cho bé đến BS tâm lý khám ngay đi, cái quan trọng nhất là mau chóng thay đổi tình hình để bé tăng cân tốt trở lại nè, khám xong báo tin cho mọi người biết với nhé.

6. Hoa Vàng

Hoa Vàng Thành viên mới

Bé nhà mình cũng 1 tuổi rồi,rất hiếu động,không lúc nào mà ngồi im,bé chẳng thích ai bế,chỉ thích bò chơi 1 mình,mình nghĩ chẳng sao cả,mỗi bé có một sự phát triển riêng,nếu bé chậm đi,chậm nói mà vẫn chơi -ăn uống bình thường,mình nói mà trẻ hiểu ý thì tốt rồi,các mẹ đừng wa lo,bằng chứng là thằng cháu mình 3 tuổi mới biết nói nhưng giờ vẫn tốt nghiệp đại học,đi du học và làm tháng ngàn đô đó,các mẹ cứ yên tâm chăm con đi khi nào bé thật sự chậm phát triển mới lo chứ đừng chú tâm so bì giữa các bé,anh em trong nhà còn có đứa giỏi, đứa dở nữa là..............

7. doanthinh81

doanthinh81 Uy tín - thân thiện

Mình chưa thấy thông tin nào nói trả nghich là bị bệnh cả, chỉ thấy các cụ bảo nghịch mới khoẻ,

8. meoconbexinh

meoconbexinh Thành viên tập sự

mọi vấn đề bất thường ở các bé, các mẹ phải chú ý theo dõi, Các bạn có thể tham vấn tâm lý cho bé theo địa chỉ sau nè:

9. AmBerBaby

Bạn search trên các bài báo ấy, cũng mới đây thôi, thông tin này hoàn toàn chính xác và có căn cứ đấy.
    Ngày xưa thì mối quan tâm chủ yếu cho trẻ cái ăn cái mặt là trên hết, bây giờ đầy đủ quá nên sinh ra nhiều cái quan tâm, và tâm lý trẻ em cũng là căn bệnh được quan tâm ngay từ bé, thế mới khổ! Nên cha mẹ cũng vì thương con đâm ra lo lắng đủ thứ, nghe tí thông tin gì cũng không yên tâm cả mẹ nó ạ, nói nôm na theo kiểu phòng cháy hơn chữa cháy ấy mà.

10. nuochoa4u

nuochoa4u Banned

thà cháu hiếu động 1 tí chẳng sao dù người lớn hơi mệt, chứ cháu ngồi 1 cục ko cười ko nói càng chết dở

11. Phan An

Phan An Banned

con mình 14 ngày nữa là 1t, cũng nghịch thế, cũng nói thế, có sao đâu

12. mattroinhocuame

mattroinhocuame Thành viên đạt chuẩn

bé của bạn thế thì có gì phải lo. học trò mình nhiều đứa còn gấp mấy lần thế kia. những đứa trẻ đó lại toàn là học trò giỏi của mình ko đấy.

13. ykhanh

ykhanh Thành viên đạt chuẩn

Mình cũng đang thắc mắc giống các mẹ về bé gái nhà mình, gần 4 tuổi rồi nghịch không biết phải nói thế nào mà cả nhà thường dùng từ "thừa năng lượng" cho nó. Nhưng buồn một nỗi là ăn thì thôi rồi, lười ăn kinh khủng gần 4 năm tròn rồi mình toàn phải ép ăn, đã áp dụng tất cả các phương pháp, uống tất cả các loại thuốc rồi mà không ăn thua???? thật sự mình bất lực, mẹ nào có kinh nghiệm gì cho mình với nhé, buồn lăm.

14. vitcon07

vitcon07 Thành viên tập sự

be con nha minh duoc 26 thang va cung nghich kinh khung. Nhung trom via, dot nay chau an duoc nen trong chac chan. minh cung hoi lo nhung chac khong sao dau. Me cu yen tam di

15. Mẹ Bé Boom

Mẹ Bé Boom Bắt đầu nổi tiếng

Bé này giống bé nhà mình y chang, bé mình là bé trai. Nay con 4 tuổi thì đủ 4 năm vất vả trầy trật cho con ăn đủ kiểu, thuốc thang, mềm mỏng , la mắng , đánh đòn ...vẫn ko ăn. Đi học thì cô giáo mắng vốn phá thì giỏi ăn thì dở :(
    Bé mà ngồi yên đc 5p là hum đó chắc trời mưa. Nhảy nhót cả ngày các bác ạ nhung trộm vía bé ham bú sữa lắm. 4 tuổi rùi đêm ti 3-4b sữa 250ml. 1 tuần là hết 1 thùng sữa tươi vinamilk .Nên dù ko ăn nhưng uống sữa bé vẫn cứng cáp ạ giờ bé đc 22kg cao 105cm .
    Chỉ khổ cái đi chơi đâu mà cho con ăn thì xấu hổ chết mất, la hét ầm ĩ vẫn ko đút đc miếng nào.

16. miucon87

miucon87 Thành viên sắp chính thức

Ðề: trẻ con hiếu động có phải mắc bệnh???????? mình băn khoăn quá

Em cũng đang lo lắm, bé nhà em được 7 tháng tuổi thui mà cứ nghịch luôn chân luôn tay không lúc nào ngồi yên trừ khi ngủ, lúc nào cũng phải có cái gì để cầm nghịch mới chịu, đòi cái gì là đòi bằng được bế đi chỗ khác là khóc đã thế bé chả bao giờ để ý đến những lời mình nói. cứ mải chơi gọi tên bé bé cũng không đoái hoài gì hết có phải bé nhà em mắc bệnh hiếu động không ạ huhuhu :((((((((((

17. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

chắc là tùy bé thôi, như cu nhà mình cũng nghịch lắm, nhiều khi phải tét cho một cái mới ngồi im được đấy :)

18. bebebebebebebe

bebebebebebebe Banned

Các mẹ ơi e ko biết ntn nhưng nghe chừng nghich quá mà nghịch kiểu vô thức hoặc nhiều triệu chứng khác thì có thể là tăng động, ko can thiệp ngay sau này nó mải nghịch kiểu đó mà ko chú ý đến việc học hành đâu ạ, dần dần thành mất tập trung cũng gây bệnh. Bây giờ 10 cháu đi khám có đến 1-2 cháu bị kiểu đó. Sợ.