Cần giúp: Bé Không Thích Vẽ, Tập Tô, Có Cách Nào Không Các Mẹ?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi diephieutit, 16/7/2009.

1. diephieutit

diephieutit Bắt đầu tích cực

Bé nhà em đã 3 tuổi rồi, nhưng chẳng thích vẽ, tô màu gì cả. Em thấy các bé khác từ lúc chưa 2 tuổi đã thích cầm bút vẽ cái này, cái kia hoặc tô màu đẹp mà chán quá. Dạy vẽ bao lần mà chỉ cầm được bút 1 tí là bỏ ra ngay. Hôm ngày của mẹ cô giáo đưa cho tờ giấy vẽ sẵn hình cô gái mặc váy bảo các con tô màu về tặng mẹ mà khi về nhìn em buồn cười quá. Hỏi con tô màu gì thì con bảo con vẽ hình tròn, cháu vẽ hình tròn xung quanh, chẳng biết tô màu gì cả. Cháu chỉ thích chơi siêu nhân, đá bóng thôi.
    Được cái cháu nhớ rất giỏi, những từ Tiếng Anh đơn giản như các con vật, ông mặt trời, mặt trăng em .... dạy từ lúc mới tập nói lâu lâu hỏi lại vẫn nhớ mặc dù nói vẫn ngọng lắm.
    Các mẹ có cách nào dạy cho bé thích tô màu, vẽ tranh chỉ cho em với?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi diephieutit
    Đang tải...

2. bebong

bebong Thành viên rất tích cực

Nhà bạn có mấy bé, nếu bé có anh chị thì bạn cứ để anh chị tô màu là bé se bắt chước. Bé thứ 2 nhà tớ 2,5 t, cũng k thich tô mầu, nhưng cứ thấy chị tô là ngồi đòi tô cho bằng được. Mình cũng hay nói kích bé (bạn Trà My chẳng biết tô mầu đâu không như Minh Khánh của mẹ giỏi lắm tô mầu còn giỏi hơn chị Linh ý nhỉ) dần dần bé cũng thích tô mặc dù không đẹp bằng chị( vì chị thì có năng khiếu hơn thì phải) Bạn thử xem nhé.

diephieutit thích bài này.
  3. diephieutit

diephieutit Bắt đầu tích cực

Cảm ơn mẹ Bé Bông nhé.
    Bé nhà mình có 1 anh nữa con nhà Bác ở cùng. Bé 4 tuổi rổi và rất thích vẽ tranh, vẽ các con vật. Bé vẽ cũng rất đẹp và rất giống.
    Còn bé nhà mình chẳng chịu vẽ gì cả. Chẳng biết về sau học hành ra sao nữa. Chán như con gián.

4. dochoithongminh

dochoithongminh Banned. Cẩn thận - Người này không trung thực

sao cứ bắt bé vẽ
    Ở tuổi lên 3, trẻ bắt đầu tập hiểu ngôn ngữ của người lớn và tập nói, diễn đạt suy nghĩ của mình để đến 6 tuổi, trẻ có đối thoại thực sự.
    Về trí nhớ: có thể phân biệt 3 giai đoạn phát triển:

* 1 tuổi: Trí nhớ về xúc cảm
    * 2 tuổi: Trí nhớ về hình ảnh, sự vật
    * 3 tuổi: Trí nhớ về vận động. Trẻ nhớ đồ vật, hành động, nhờ vậy trẻ có khả năng hành động tự phục vụ.

Tuy nhiên, các loại trí nhớ trên đều là trí nhớ không chủ định cần được định hướng cho tốt.
    Về mặt xúc cảm-tình cảm: bắt đầu xuất hiện những mâu thuẫn giữa người lớn và trẻ.

* 1 tuổi: trẻ đang trải qua giai đoạn chuyển tiếp từ sữa sang ăn dặm, ăn bột, cháo rồi tới cơm nên vừa có cảm giác khó chịu vì không còn được bú sữa lại vừa được tiếp xúc với cái thìa mới lạ. Bố mẹ đừng quên là trẻ rất thích được động viên khen ngợi khi làm được một việc gì, dù nhỏ đến đâu chẳng hạn tự xúc cơm ăn một mình không rơi vãi chẳng hạn.
    * 2 tuổi: trẻ đã biết dành bố hoặc mẹ cho mình, cố tình làm ngược lại những điều được dạy bảo. Các bà mẹ cần lưu ý để không cho là con mình “khó dạy” đặc biệt hơn những trẻ khác.
    * 3 tuổi: sang tới tuổi lên 3 thì đỡ hơn. Bây giờ bé thường thích nghe kể chuyện và cũng ưa kể chuyện. Các bé rất nhạy bén và dễ thương đối với cha mẹ.

Thời kỳ 1-3 tuổi là thời kỳ thăm dò thế giới xung quanh để trẻ dễ thích nghi với cuột sống. Nắm được đặc điểm tâm lý của trẻ, các bà mẹ sẽ có thể tổ chức một nếp sống hài hòa giữa ngủ, ăn uống, các hoạt động phát triển thể chất và tinh thần cho bé.
    (Tiếp thị Gia đình)

5. Chipbebong

Chipbebong Đồng phục gia đình

Bé ko thik thì thôi, sao phải ép thế ạ? Bé nhớ từ giỏi thế, nghĩa là phát triển khả năng ngôn ngữ tốt. Mình nghĩ thay vì ép con phải thích vẽ, mẹ nó nên đọc sách cho con nhiều hơn, dạy thơ nhạc nhiều hơn, cả các bài hát tiếng Anh nữa, dạy con cách kể chuyện, thậm chí cả sáng tác truyện theo trí tưởng tượng và ngông ngữ của con nữa.
    Mỗi bé có một khả năng riêng mà, đừng ép con vẽ, nếu con ko thik

diephieutit thích bài này.
  6. art3112

art3112 Thành viên tích cực

ko phải em tiếp thị gì đâu - nhưng mẹ nó thử vẽ tranh tường cho phòng bé đi - em đảm bảo bé sẽ rất thích đấy ah!!

7. Gaudo09

Gaudo09 0902160934

bạn cho bé tô siêu nhân đi, vẽ ô tô nữa, chứ bắt vẽ cô gái, bông hoa bé không thích đâu. Mới lại vừa dạy vừa mô tả thì bé thích hơn đấy
    Ví dụ: Con vẽ vòng tròn to thật to này, tô cái lá xanh rờn xanh rờn này.........hehe, siêu nhân bay nhanh này...........

LavieHoTaydiephieutit thích.
  8. phongkhamcaythongxanh

phongkhamcaythongxanh Thành viên sắp chính thức

Chào bạn,

Sở thích của mỗi bé là khác nhau, khó mà ép các con theo sở thích của bố mẹ được. Đa số con trai đều không thích tô màu, vẽ tranh trừ 1 số bạn do bố mẹ cho làm quen sớm với với việc tô vẽ và trong nhà có bố hoặc mẹ có năng khiếu vẽ.

Để con chịu tô màu, mẹ thử các cách sau xem nhé:

- Cất bớt những thứ con thích chơi như siêu nhân, máy bay, bóng đá

- Mua quyển sách dạy tô màu có những hình đơn giản mà con thích, ví dụ siêu nhân, người nhện. Mua bút màu đẹp.

- Mẹ hoặc bố hoặc anh/chị của bé cùng ngồi tô với bé, hỗ trợ bé chọn màu trong thời gian đầu.

- Mỗi lần trẻ đưa ra sản phẩm đã hoàn thành, các thành viên trong gia đình nên khen ngợi bé, tuyệt đối không được chê.

- Nếu bé đã đi học mẫu giáo, nên đăng ký cho bé tham gia lớp học họa ở trường mầm non.

Chúc 2 mẹ con luyện tập thành công.

9. westman shoes

westman shoes Bắt đầu nổi tiếng

vẫn biết là Mỗi bé có một khả năng riêng mà, đừng ép con vẽ, nếu con ko thik nhưng mà e cứ sốt ruột ý. cầm bút tô màu giúp con khéo léo hơn mà.

10. Bống Hạt Mít

Bống Hạt Mít Thành viên chính thức

Mình cũng như như mẹ này. Bạn nên cho cháu đi nhà trẻ, ở đó môi trường tập thể sẽ dễ dàng cho bé làm quen và học tô vẽ, ca múa hát hơn. Hai bé nhà mình đều cho đi nhà trẻ(lúc đầu cháu sợ lắm) và giờ cuối tuần là nhắc đòi đi nhà trẻ mà ko chịu ở nhà với bố mẹ vì vui quá.

11. thanhhoa34

thanhhoa34 Thành viên mới

mình nghĩ cái này thuộc về năng khiếu và sở thích, nếu bé không thích thì không lý do gì mình phải ép cả, cứ để bé tự tìm hiểu và làm những gì bé thích chứ

12. BimBim.BomBom

BimBim.BomBom Bắt đầu tích cực

em cảm thấy rất nực cười khi 1 số mẹ kêu tại sao ép bé vẽ, chắc các chị k nghiên cứu kĩ nhỉ, ở nước ngoài họ luôn cho trẻ em được tiếp xúc với hình vẽ màu sắc đầu tiên, tạo sự sáng tạo, thông minh , phản ứng nhanh nhẹn qua các nét vẽ cũng như màu sắc có thể nói lên tính cách của con trẻ, chị nào làm mầm non sẽ rõ, những bé thích vẽ đặc biệt rất thích vẽ luôn có phản ứng nhanh nhẹn, tiếp thu râts nhanh hơn hẳn những bé k thích vẽ hoặc k muốn vẽ

13. cubu1989

cubu1989 Thành viên nổi tiếng

con em 19 tháng liệu đã hiểu về tô màu chưa nhỉ, em cũng định mua về dạy con nhưng cháu ở với ông bà ở quê liệu ông bà có dạy được ko ạ

14. BimBim.BomBom

BimBim.BomBom Bắt đầu tích cực

19 thang' dư sức nhé c, tập cho bé làm quen với màu sắc tên gọi cũng nhu cách cầm bút

15. cubu1989

cubu1989 Thành viên nổi tiếng

cháu thì thích cầm bút lắm hôm trước mua sữa được tặng 3 màu cứ hy hoay vẽ suốt

16. ngnganga

ngnganga Thành viên chính thức

cho bé chơi , với bạn bè xem sao có thể học theo cac bạn khác

17. vozer_net

vozer_net Bắt đầu nổi tiếng