PDA

View Full Version : Có mẹ nào bán con lên chùa vào đây chia sẻ kinh nghiệm ạ

phuongbelo
05-21-2012, 12:28 PM
Ban đầu e cũng k tin vấn đề này lắm đâu ạ, nhưng từ ngày sinh bé thứ 2 xong, e bé hay ốm, tiền tài của bố mẹ vào thuốc của con cũng hết sạch. Khó nuôi, buóng bỉnh, hay khóc nhè. Giờ đc 20 tháng rùi ạ, còi rom ấy ạ,
KHi sinh, đã xem giờ, ngày sinh vậy mà thầy nói vẫn phải bán vào chùa cho dễ nuôi hơn.
Có mẹ nào có Kng mách e với ạ

MebeTom2011
05-21-2012, 03:57 PM
Có mình đây mẹ nó, Tom nhà mình sinh vào mùng 1 âm lịch nên mọi người cũng nói là bán vào chùa cho dễ nuôi (theo ngôn ngữ phật giáo là đi Quy Phật đấy). Theo mọi người nói cho con nương nhờ cửa phật thì được phật che chở, cho con mát mẻ, ít ốm đau ngoan ngoãn. :p Mình cũng đã cho Tom đi Quy và trộm vía từ lúc sinh đến giờ con chi sốt lúc mọc răng thôi, ăn cũng khá 1y nhưng cu cậu được 11kg.(trộm vía con). Khi cho con đi Quy bạn chỉ cần ngày rằm + mùng 1 vào chùa thắp hương hoặc nếu không có time thì gửi tiền nhà chùa cũng được. Nếu mẹ nó thấy Ok thì có thể làm. Chúc mẹ và bé sức khỏe nhé.

Me_PhuongAnh
05-21-2012, 08:01 PM
bé nhà em cũng thuộc dạng khó nuôi kinh khủng ,( hồi bé thôi ) ông bà nội cứ bắt bán con lên chùa cho dễ nuôi .nhưng bố nó không cho ,còn quát ông bà ,
em thì không biết gì nhưng nghe nói nếu gửi con lên chùa thì rằm ,mùng 1 phải lễ lật lên chùa ,ở làng em cũng có trường hợp bố mẹ nhờ ông bà gửi con lên chùa ,rồi đến khi ông bà mất thế là bố mẹ cũng quên luân việc lên chùa chuộc con về ,sau nầy anh ấy cứ thế nào ấy ,nói chung là không bình thường nên ai cũng sợ ,( 18 tuổi phải chuộc con về ) chị tham khảo nhiều rồi hãy quyết định nhé ,trẻ quấy khóc là có nguyên nhân đấy chứ không phải do tâm linh ,em nghic vậy !

ibongcam
05-21-2012, 09:04 PM
Em cũng mới bán khoán cu bi lên đền theo đức thánh, thực ra việc bán khoán không có hại gì cho con cả. Ban đầu em cũng không nghe nhưng bà nội nói mãi rồi cũng đi cho bà yên lòng. Đến nơi nghe người làm lễ nói, việc bán khoán là để cho con an ngoan chóng lớn, dễ nuôi ... Nói chung là sau khi bán khoán nếu mẹ nào chăm chỉ thì mung 1, ngày rằm lên chùa hoặc đên đi lễ, còn không thì em thấy bảo quan trọng là đầu năm giữa năm và cuối năm thôi. Với cả đến khi con được 18 tuổi thì phải đi chuộc con về. Nói chung là em thấy việc bán khoán con cũng chỉ là một hình thức làm mình an tâm hơn khi nuôi con thôi ah. Àh em thấy mọi người nói bán con cho đức thánh (bán ở đền) con thông minh hơn ở chùa, vì chùa là bán cho đức phật thì chỉ từ bi hiền lành thôi ^^

chippeo
05-22-2012, 10:23 AM
Hầu như bây giờ các bé đều đc gửi lên chùa mà nói chung chẳng biết là có dễ nuôi hay đỡ ốm nhiều ko nhưng khi mẹ nó gửi con len đó thì cảm thấy yên tâm hơn đc trời phật che chở hơn thôi. Con mình mình cũng gửi lên chùa từ hồi có mấy tháng thôi giờ cũng đc hơn 3t rồi. cứ mùng 1 và ngày rằm là mình đi lễ. Bạn gửi ở chùa gần nhà ý đi cho nó tiện. nói chung bán khoán thfi hay bán ở ban Đức chúa ông mẹ nó ạ

me mit 2009
05-22-2012, 10:48 AM
Bé nhà em thì dễ nuôi, chỉ mỗi hay khó ngủ vào ban đêm, với lại thời gian đó bé hay khóc hờn nữa....thế là bán lên chùa, ko biết do thế nào...nhưng thấy an tâm và con nhà em trộm vía giờ ngoan và tình cảm lắm

phuongbelo
05-22-2012, 10:49 AM
Vâng. bà ngoại cũng bảo bán lên chùa từ lâu ruì, e về bảo ông bà nội thì ông bà nói bán ngay gần nhà, tiện lễ bái, cũng muốn tự vợ chồng đứng ra ban con, chứ ông bà cũng lớn tuổi rùi, cũng k muốn phiền ông bà lắm,
Con nhà e thì khó nuôi kinh khủng, nói là khóc có nguyên nhân cũng k hẳn, caá mẹ thử nghĩ xem:
- đang ngủ, ngày khoảng 2-3 tháng thôi, tự dưng khóc ré lên.....cứ tưởng làm sao ôm đi bệnh viện gấp, tại bé quá chẳng hiểu làm sao, mặt mày tím tái lại, khóc như ai cấu vậy,.......kết quả chụp chiếu, siêu âm ...chẳng sao lại đi về.....
nhiều lần như vậy, thôi thì mình cứ tâm linh vậy, thắp hương các cụ, làm lễ làm bái..
Cũng do 1 phần tính con mình nó thế, cứ thích là khóc, thích là gào......thôi cầu trời bán vào cửa chùa, có đức ngài che chở sẽ mau ăn chóng lớn hơn lúc này,
Đa phần thì sẽ bán vào cửa Đức ông.....( e mới nghe bà ngoại nói vậy),
Còn khi nào chuộc thì như chị chồng em, con bé 6 tuổi đã đi chuộc rùi, k phải 18 tuổi đâu ạ, nhìn con bé mà thèm, thèm quá lại lo, ai lại học lớp 10, 60kg rùi..hic hic,,con gái đó ạ...
Nghe các mẹ động viên, tẹo e phải nói chuyện nhờ bà hỏi xem cụ thể ra sao . thanks các mẹ ạ

Mẹ cò Ti
05-22-2012, 10:51 AM
Thằng nhà em cũng được bán lên chùa đây. Nhưng vẫn hay ốm. Được cái ngoan và nhanh biết lắm. Em nghĩ do bẩm sinh là chính, nhưng cứ duy tâm 1 tí cho yên tâm CM ah.

phuongbelo
05-22-2012, 10:52 AM
Bé nhà em thì dễ nuôi, chỉ mỗi hay khó ngủ vào ban đêm, với lại thời gian đó bé hay khóc hờn nữa....thế là bán lên chùa, ko biết do thế nào...nhưng thấy an tâm và con nhà em trộm vía giờ ngoan và tình cảm lắm

đấy đọc xong thì thấy mẹ mit viết, con em thì k dễ nuôi, nhưng bú mẹ thì ngủ ngoan lắm, từ ngày cai sữa, khó ngủ kinh khủng. lăn lộn, khóc lóc......hèy...vất vả lắm các mẹ ạ

phuongbelo
05-22-2012, 10:53 AM
Thằng nhà em cũng được bán lên chùa đây. Nhưng vẫn hay ốm. Được cái ngoan và nhanh biết lắm. Em nghĩ do bẩm sinh là chính, nhưng cứ duy tâm 1 tí cho yên tâm CM ah.

thôi thì ốm là do cơ địa của bé, nhưng con nhà tớ bướng lắm, toàn oánh chị, k đc cái gì là ăn vạ bằng đc, k trị nổi, khái tính khái nết..hic...cầu trời ,,,, cầu trời

sau.rieng
05-22-2012, 11:56 AM
Ở quê em hay bán con lên chùa lắm, như thế để dễ nuôi rồi đến năm 18t là được mà. Bán con lên chùa cũng yên tâm các mẹ ạ. nếu mình k làm được thì nhờ các cụ nhà mình giúp cho, hình như chỉ cần lên chùa làm lễ bán thôi. Đến ngày rằm, mùng 1 thì gửi lễ lên chùa cúng.

me mit 2009
05-22-2012, 12:36 PM
thôi thì ốm là do cơ địa của bé, nhưng con nhà tớ bướng lắm, toàn oánh chị, k đc cái gì là ăn vạ bằng đc, k trị nổi, khái tính khái nết..hic...cầu trời ,,,, cầu trời
vậy thì cứ quyết tâm như vậy đi bạn ạ, thôi thì như có mẹ nói duy tâm 1 chút cho an tâm

Both Red and Expert
05-22-2012, 11:20 PM
Ngày xưa anh trai chị cũng bị bố mẹ bán lên chùa đấy, vì anh ấy quấy khóc a ả cả đêm, nên Bà nội chị bảo bán lên chùa cho dễ nuôi. Nhưng chị thấy anh ấy nhà chị khó nuôi cho đến tận bây giờ..hihi... lúc bé nghịch thì thôi rồi luôn, mà toàn nghịch ngầm thôi. Giờ trưởng thành và sắp già rồi hehe... có vợ và 2 con rồi, làm Giám Đốc roài mà chị vẫn thấy ông ấy lận đận, vất vả. Chị nghĩ phải người cá tính quá nên vậy í mà.
Thằng cu nhà em cá tính thế sau này cũng dễ làm sếp lắm đới. Bố mẹ lại được nhờ nhỉ.hihi...

phuongbelo
05-23-2012, 08:47 AM
Ngày xưa anh trai chị cũng bị bố mẹ bán lên chùa đấy, vì anh ấy quấy khóc a ả cả đêm, nên Bà nội chị bảo bán lên chùa cho dễ nuôi. Nhưng chị thấy anh ấy nhà chị khó nuôi cho đến tận bây giờ..hihi... lúc bé nghịch thì thôi rồi luôn, mà toàn nghịch ngầm thôi. Giờ trưởng thành và sắp già rồi hehe... có vợ và 2 con rồi, làm Giám Đốc roài mà chị vẫn thấy ông ấy lận đận, vất vả. Chị nghĩ phải người cá tính quá nên vậy í mà.
Thằng cu nhà em cá tính thế sau này cũng dễ làm sếp lắm đới. Bố mẹ lại được nhờ nhỉ.hihi...
Ai nhìn ảnh cũng bảo con zai? Bé gái nhà e đó chị! Họ hị ! Vừa nc buổi sáng, chiều đón con đi học về lại sốt đùng đùng, lại quấy khóc cả đêm hqua, nhiều lúc nghĩ từ ngày sunh bé 2 ra khiến đại gia đình vát vả, 2 vch làm đc bnh nuôi con ốm hết! Nghĩ thấy nản quá ạ! Ương bướng kinh khủng ấy chị! Nhưng 1 lúc sau thì ngoan k hết yêu nổi! Hey, sôa e cũng vất vả lắm chị ạ

bobyyeuthuong
05-23-2012, 08:50 AM
Hầu như bây giờ các bé đều đc gửi lên chùa mà nói chung chẳng biết là có dễ nuôi hay đỡ ốm nhiều ko nhưng khi mẹ nó gửi con len đó thì cảm thấy yên tâm hơn đc trời phật che chở hơn thôi. Con mình mình cũng gửi lên chùa từ hồi có mấy tháng thôi giờ cũng đc hơn 3t rồi. cứ mùng 1 và ngày rằm là mình đi lễ. Bạn gửi ở chùa gần nhà ý đi cho nó tiện. nói chung bán khoán thfi hay bán ở ban Đức chúa ông mẹ nó ạ

Mẹ chồng em cũng bán khoán cu con nhà em ở Chùa, ở quê Thanh Hoá cơ ạ, chị gái em cũng bán khoán mấy đứa ở đó, cuối năm chị ý mới đi lễ.

bongnamlun
05-23-2012, 08:53 AM
Chào chị phuongbelo và cả nhà. Nhà em cũng bán con lên chùa đây. Thật ra cái này nó là "niềm tin đặc biệt" của mỗi người cả nhà ạ. Con em thì sinh vào giờ các Quan đi tuần (thấy các bà bảo thế) nên phải bán gấp lên chùa. Mẹ chồng em cũng đi chùa nên đồng tình ngay, mẹ em làm lễ mang cháu lên đấy bán. Nhưng em cũng ít đi chùa để lễ được lắm ạ. Chả biết có phải vì ít đi chùa lễ không mà đến giờ con em đã 4 tuổi rồi nhưng em vẫn khổ cực như ngày nào. Vẫn quấy khóc, vẫn lười ăn....Em đã vái tứ phương rồi ạ (bán con cho chùa, bỏ con nuôi) nhưng không ăn thua các mẹ ạ.

3_b
05-23-2012, 09:04 AM
Hi!thường thì con khó nuôi ng ta hay bán khoán ở ban Đức ông em ạ.Nếu có đk thì rằm và mồng 1 em đến đó lễ.Còn không thì cuối năm hay đầu năm đến cũng đc.Khi nào bé đến 6t thì xin chuộc về hoặc năm 12t có những gia đình họ cần sự che chở của tâm linh thêm nữa thì vẫn gửi ở đó đến năm 18t.Thủ tục cũng đơn giản thôi.Nhưng chị thấy rất nhiều trường hợp khi sinh ra đứa trẻ nuôi vất vả nhưng chỉ qua 3 tuổi là hết thôi.Em thử đặt trên đầu con ngủ 1 con dao và đôi đũa xem có cải thiện gì không nhé.Đấy là kinh nghiệm của chị thôi.Nếu bé hay khóc về đêm thì lúc bé khóc em bế lên rồi đốt vía em ạ.(bài này chị thấy hiệu nghiệm).Lúc đốt vía đọc thế nào thì đt cho chị ,chị hướng dẫn cho.

Both Red and Expert
05-23-2012, 09:46 AM
PM cho tớ bài đọc lúc đốt vía với.
Đợt con nhà mình mấy tháng cũng quấy lắm. Mẹ về form nhanh là vì con quấy. Đêm nào cũng mệt mỏi với con, có đêm mình còn phải bế con cả đêm trên tay, nghĩ mà thấy sợ, ko biết bao giờ mới làm tập 2 tiếp đây.

Hi!thường thì con khó nuôi ng ta hay bán khoán ở ban Đức ông em ạ.Nếu có đk thì rằm và mồng 1 em đến đó lễ.Còn không thì cuối năm hay đầu năm đến cũng đc.Khi nào bé đến 6t thì xin chuộc về hoặc năm 12t có những gia đình họ cần sự che chở của tâm linh thêm nữa thì vẫn gửi ở đó đến năm 18t.Thủ tục cũng đơn giản thôi.Nhưng chị thấy rất nhiều trường hợp khi sinh ra đứa trẻ nuôi vất vả nhưng chỉ qua 3 tuổi là hết thôi.Em thử đặt trên đầu con ngủ 1 con dao và đôi đũa xem có cải thiện gì không nhé.Đấy là kinh nghiệm của chị thôi.Nếu bé hay khóc về đêm thì lúc bé khóc em bế lên rồi đốt vía em ạ.(bài này chị thấy hiệu nghiệm).Lúc đốt vía đọc thế nào thì đt cho chị ,chị hướng dẫn cho.

Both Red and Expert
05-23-2012, 09:51 AM
Òa hóa ra là girl à, nhìn ảnh tưởng là boy cơ đấy.hihi...
Con nhà em bằng tháng con nhà chị đấy. Nhà chị cũng girl. Nuôi cũng vất vả lắm, trộm vía lúc nhỏ thôi. Giờ thì đỡ hơn rùi, bắt đầu cảm thấy nhàn.
Con cái nó là cái số đấy em ạ. Nhiều người đẻ con xong phất lên như cờ, nhưng nhiều người đẻ con xong cũng bị xuống. Nhưng theo chị thì phải bé hay ốm đau nên bố mẹ lúc nào cũng phải để tâm trí đến con mình, ko còn đầu óc nghĩ để làm ăn nữa nên mới bị xuống như vậy, chứ còn con cái khỏe mạnh thì BM yên tâm làm ăn thì kinh tế sẽ phất.
Các cụ chả nói đứa con là tài sản lớn nhất mà. Thế nên lúc nào cũng mong rằng con khỏe mạnh ngoan ngoãn là được rùi.

Ai nhìn ảnh cũng bảo con zai? Bé gái nhà e đó chị! Họ hị ! Vừa nc buổi sáng, chiều đón con đi học về lại sốt đùng đùng, lại quấy khóc cả đêm hqua, nhiều lúc nghĩ từ ngày sunh bé 2 ra khiến đại gia đình vát vả, 2 vch làm đc bnh nuôi con ốm hết! Nghĩ thấy nản quá ạ! Ương bướng kinh khủng ấy chị! Nhưng 1 lúc sau thì ngoan k hết yêu nổi! Hey, sôa e cũng vất vả lắm chị ạ

hbtl101330
05-23-2012, 09:52 AM
Cu lớn nhà mình cũng bán lên chùa ở quê nội (ko hẳn là chùa, mà có 1 ông thầy có cái điện lễ ở nhà, chị chồng mình cũng bán con ở đó nên mình làm theo). Bé nhà mình sinh vào giờ Kim Sà Thiết Tỏa (hay Hỏa gì đó), hồi bé quấy khóc suốt ấy, ngủ toàn phải có người nằm ôm chứ chẳng đặt được bao giờ. Làm thủ tục thì cũng đơn giản, mình chỉ gửi tiền thầy để thầy mua đồ lễ và gửi biếu thêm thôi. Mình nhớ hồi đó, mình bế con ra chợ để, rồi thầy bế nó về nhà thầy, coi như làm phép "mang con bỏ chợ" ấy, rồi sau đó mình lại đến bế nó và làm lễ, mất 1 buổi sáng.
Mình ko ở quê nên cứ Tết về thì gửi ông thày đó 200k để thầy mua đồ lễ cả năm.
Con nhà chị chồng mình được cái thông minh, học giỏi (năm nào cũng thi học sinh giỏi, nhưng chỉ đứng thứ 2, chưa bao h được nhất. :D), mỗi tội là học lớp 8, sắp lớp 9 rồi mà chỉ mỗi ăn và học, chẳng biết làm gì do mẹ nó chiều quá.
Thực sự là mình làm vậy để cảm thấy yên tâm thôi, chứ như con mình, nó cũng còi dí, lười ăn; trước 3 tuổi thì hầu như tháng nào cũng phải thuốc ho, bệnh về hô hấp (con mình cũng sinh mổ nữa). Nhưng trộm vía từ sau sinh nhật 3 tuổi đến giờ gần 4 tuổi thì thấy đỡ hơn hẳn, ăn uống cũng tốt hơn nhưng mà hấp thụ kém nên vẫn còi.

thanhthuy_2u4ever
05-23-2012, 10:11 AM
Cho em lót dép hóng với.................

Memapkt
05-23-2012, 10:46 AM
Các mẹ cho em tham gia với nhé. HÌ. Em nghe bảo lớn tý thì phải chuộc ra luôn đúng ko các mẹ

phuongbelo
05-23-2012, 11:10 AM
Cu lớn nhà mình cũng bán lên chùa ở quê nội (ko hẳn là chùa, mà có 1 ông thầy có cái điện lễ ở nhà, chị chồng mình cũng bán con ở đó nên mình làm theo). Bé nhà mình sinh vào giờ Kim Sà Thiết Tỏa (hay Hỏa gì đó), hồi bé quấy khóc suốt ấy, ngủ toàn phải có người nằm ôm chứ chẳng đặt được bao giờ. Làm thủ tục thì cũng đơn giản, mình chỉ gửi tiền thầy để thầy mua đồ lễ và gửi biếu thêm thôi. Mình nhớ hồi đó, mình bế con ra chợ để, rồi thầy bế nó về nhà thầy, coi như làm phép "mang con bỏ chợ" ấy, rồi sau đó mình lại đến bế nó và làm lễ, mất 1 buổi sáng.
Mình ko ở quê nên cứ Tết về thì gửi ông thày đó 200k để thầy mua đồ lễ cả năm.
Con nhà chị chồng mình được cái thông minh, học giỏi (năm nào cũng thi học sinh giỏi, nhưng chỉ đứng thứ 2, chưa bao h được nhất. :D), mỗi tội là học lớp 8, sắp lớp 9 rồi mà chỉ mỗi ăn và học, chẳng biết làm gì do mẹ nó chiều quá.
Thực sự là mình làm vậy để cảm thấy yên tâm thôi, chứ như con mình, nó cũng còi dí, lười ăn; trước 3 tuổi thì hầu như tháng nào cũng phải thuốc ho, bệnh về hô hấp (con mình cũng sinh mổ nữa). Nhưng trộm vía từ sau sinh nhật 3 tuổi đến giờ gần 4 tuổi thì thấy đỡ hơn hẳn, ăn uống cũng tốt hơn nhưng mà hấp thụ kém nên vẫn còi.

Bà ngoại cũng bảo , nên tìm ai hợp tuổi con, rùi thả nó ngoài đường, người ta mát tay dẫn về nuôi( làm phép), nhưng e vẫn chưa làm đc vụ nào ra hồn cả, cứ ngồi đây chém gió cả ngày..đợi bà ngoại hỏi thầy đây..hic hic

Òa hóa ra là girl à, nhìn ảnh tưởng là boy cơ đấy.hihi...
Con nhà em bằng tháng con nhà chị đấy. Nhà chị cũng girl. Nuôi cũng vất vả lắm, trộm vía lúc nhỏ thôi. Giờ thì đỡ hơn rùi, bắt đầu cảm thấy nhàn.
Con cái nó là cái số đấy em ạ. Nhiều người đẻ con xong phất lên như cờ, nhưng nhiều người đẻ con xong cũng bị xuống. Nhưng theo chị thì phải bé hay ốm đau nên bố mẹ lúc nào cũng phải để tâm trí đến con mình, ko còn đầu óc nghĩ để làm ăn nữa nên mới bị xuống như vậy, chứ còn con cái khỏe mạnh thì BM yên tâm làm ăn thì kinh tế sẽ phất.
Các cụ chả nói đứa con là tài sản lớn nhất mà. Thế nên lúc nào cũng mong rằng con khỏe mạnh ngoan ngoãn là được rùi.
vâng, thì đúng từ ngày e sinh bé 2 ra, vất vả đủ đường, từ khi sinh ra đã ốm đau bệnh tật, giờ lớn hơn chút 20 tháng rùi, vẫn ốm đều..chỉ trộm vía mỗi 1c hơn bé đầu là thích đi học thôi, nên ốm cũng đi học, ỏ nhà là khóc, còn bé lớn thì gần 4 tuổi rùi, mà eo ơi đi học vẫn khóc ạ..hic hic..
ngta cứ bảo 2 gái là giàu, mình chưa thấy giàu đâu toàn thấy tiền đội nón ra đi, bé hay ốm quá, e phải mua bảo hiểm sức khoẻ, rồi cũng k ăn thua, ngu si mất đâu 10tr oan cái tội dốt nát...chán k để đâu hết ạ

bibo_195
06-04-2012, 06:38 PM
Ban đầu e cũng k tin vấn đề này lắm đâu ạ, nhưng từ ngày sinh bé thứ 2 xong, e bé hay ốm, tiền tài của bố mẹ vào thuốc của con cũng hết sạch. Khó nuôi, buóng bỉnh, hay khóc nhè. Giờ đc 20 tháng rùi ạ, còi rom ấy ạ,
KHi sinh, đã xem giờ, ngày sinh vậy mà thầy nói vẫn phải bán vào chùa cho dễ nuôi hơn.
Có mẹ nào có Kng mách e với ạ

mẹ nó có thể cho con nhận người khác làm bố mẹ nuôi ( người ta hay gọi là qua tay ấy) , như thế cũng tốt đấy.

khonghieuvisao
06-05-2012, 02:57 PM
Bé thứ 2 nhà mình đi xem cũng bảo bán khoán bé lên chùa vì bé hay giật mình khóc đêm. Mình hỏi ở chùa gần nhà, thì lại bảo phải mang bé lên chùa, k biết ntn nữa, vì bé mới hơn 7 tháng thôi, nhiều ng nói bé quá đưa lên chùa hay bị các ngài trêu, hic. Có ai đã từng bán khoán con lên chùa thì cho tớ hỏi về thủ tục và lễ ntn với.

shrimp
06-06-2012, 10:23 AM
Mình cũng từng bán khoán cu con cho nhà chùa, chùa Bộc nhưng có phải mang bé đến đâu. Mẹ đến đó nộp tiền xong nhà chùa họ sẽ hướng dẫn mua những gì và thầy hẹn ngày mẹ đến ngồi vái còn thầy đọc bài cũng. Một lần như vậy khoảng hơn 10 người cùng bán con đến thầy cúng cho mọt thể và thầy cho cái như kiểu cái sớ về nhà để trên bàn thờ gia tiên nhà mình

thuhang84
09-18-2012, 02:25 PM
Giờ mình mới đọc topic này và mình cũng đang muốn hỏi về việc bán con ra Chùa.
Hồi sinh cháu xong, mình đi lễ nhà Cô Đồng, Cô Đồng nói con mình sinh vào giờ Các Quan Đi tuần, gần trưa, nên sẽ khó nuôi, khuyên mình nên bán ra chùa cho mát mẻ, dễ nuôi. Bán ra chùa thường 2 đợt, tháng 3 và tháng 8 âm lịch. Hồi tháng 3 âm lịch mình phân vân quá, không biết bán ra chùa nào, và mình đã bỏ qua đợt đó.
Giờ tháng 8 âm lịch rồi, mình vẫn phân vân về việc bán con, Mẹ chồng mình thì thờ ơ, phản đối thì chính xác hơn, chồng mình thì bt, nói là tùy vợ, tâm lý vợ thoải mái là được, chứ cũng không tin. Mình thì nửa muốn nửa không. Con mình vào dạng ngoan ngoãn, khỏe mạnh chỉ mỗi tội là ăn uống chán thôi. Mình cũng vào dạng tín tâm, có việc gì thường hay nhờ Cô Đồng lễ nạp, và thỉnh thoảng ra Đình, ra Chùa. Nhưng sợ mình bán con vào chùa mà mình lại không theo lễ thường xuyên được thì liệu có vấn đề gì không? Bán con vào chùa nào? Khi bán rồi thì nhà chùa có quan tâm tới các con mình không? .....
Nhà mình gần chùa Phúc Khánh (Ngã Tư Sở). Mẹ nào đã bán con vào đây chưa? cho mình xin tư vấn với.

saobien268
09-19-2012, 12:07 AM
thank các bạn mình cũng chưa hiểu vấn đề này lắm. đọc nãy giờ cũng ngộ ra đôi điều.

mebenabenin
09-19-2012, 12:12 AM
nHÀ MÌNH ĐÂY NHÉ CẢ 2 BÉ ĐỀU SINH VÀO NGÀY RẮM.BÉ LỚN ĐÃ 12T VỪA MỚI CHUỘC VỀ , MÌNH KHÔNG GỬI TIẾP. nẾU MÌNH KHÔNG NĂNG ĐI LỄ BÁI ĐƯỢC THÌ GỬI GIỌT DẦU NHÀ CHÙA ĐÈ NHANH CHO. bÂY GIỜ LÀ THÁNG 8 ROÀI, TIẾT TRỜI MÁT MẺ NÊN CÓ THỂ LÊN CHÙA NHỜ THẦY CHÙA ĐĂNG KÍ BÁN KHOÁN ĐƯỢC RỒI. mÌNH CŨNG ĐANG ĐỊNH BÁN KHOÁN CHO BÉ THỨ 2.

yeucon_go
09-27-2012, 02:21 PM
Có thờ có thiêng mà, mình nghĩ bán con vào chùa cũng lành nên không phải lo lắng gì đâu, vì Chùa Thờ Phật mà Phật từ bi hỉ xả mà bạn. Nhà mình cũng đã bán 2 con lên chùa, con lớn hết 13 tuổi chuộc ra rồi lại bán suốt đời luôn.

yeucon_go
09-27-2012, 02:35 PM
Giờ mình mới đọc topic này và mình cũng đang muốn hỏi về việc bán con ra Chùa.
Hồi sinh cháu xong, mình đi lễ nhà Cô Đồng, Cô Đồng nói con mình sinh vào giờ Các Quan Đi tuần, gần trưa, nên sẽ khó nuôi, khuyên mình nên bán ra chùa cho mát mẻ, dễ nuôi. Bán ra chùa thường 2 đợt, tháng 3 và tháng 8 âm lịch. Hồi tháng 3 âm lịch mình phân vân quá, không biết bán ra chùa nào, và mình đã bỏ qua đợt đó.
Giờ tháng 8 âm lịch rồi, mình vẫn phân vân về việc bán con, Mẹ chồng mình thì thờ ơ, phản đối thì chính xác hơn, chồng mình thì bt, nói là tùy vợ, tâm lý vợ thoải mái là được, chứ cũng không tin. Mình thì nửa muốn nửa không. Con mình vào dạng ngoan ngoãn, khỏe mạnh chỉ mỗi tội là ăn uống chán thôi. Mình cũng vào dạng tín tâm, có việc gì thường hay nhờ Cô Đồng lễ nạp, và thỉnh thoảng ra Đình, ra Chùa. Nhưng sợ mình bán con vào chùa mà mình lại không theo lễ thường xuyên được thì liệu có vấn đề gì không? Bán con vào chùa nào? Khi bán rồi thì nhà chùa có quan tâm tới các con mình không? .....
Nhà mình gần chùa Phúc Khánh (Ngã Tư Sở). Mẹ nào đã bán con vào đây chưa? cho mình xin tư vấn với.

Mình cũng gửi 2 con ở chùa Phúc Khánh đây. Ở chùa Phúc Khánh tháng nào họ cũng nhận bán khoán mà hình như vào 20 âm lịch hàng tháng đấy. Mình thì đã bán khoán cho con từ năm 2006 cho cả 2 con nhưng hồi đó ko biết họ dặn mình ko nhớ hay ko dặn: một năm có mấy ngày lễ của nhà chùa mình cũng ko nhớ (nhà chùa sẽ cho cái lịch- sau này mình mới biết) mình nên đến chùa. Nhưng mầy năm liền mình cũng không biêt nên ko đến. Mà cả đến giờ có lần mình nhớ thì bận, hoặc quên nên mình cũng ko đến được. Một năm mình cùng con hoặc mình đến ít nhất 2 lần, đến Ban Đức Ông để lễ là đầu năm và cuối năm thôi bạn ạ. Mình nghĩ là chùa thờ Phật nên ko sợ bị làm sao đâu. Cái chính là ở tâm mình tin tưởng, đừng báng bổ là được.
Bán khoán không mất nhiều tiền bạc và thời gian đâu.

chipaoe
09-27-2012, 04:20 PM
Thằng nhà tớ cũng được bán lên chùa đây. Nhưng vẫn hay ốm. Được cái ngoan. Tớ nghĩ do bẩm sinh là chính, nhưng cứ duy tâm 1 tí cho yên tâm CM ah.

Bemay
09-27-2012, 04:24 PM
Rằm này nhà em cũng bán khoán bé Mây lên chùa Bồ Đề ạ. Mong cho mọi việc tốt đẹp

thuhang84
09-28-2012, 10:41 AM
Mình cũng gửi 2 con ở chùa Phúc Khánh đây. Ở chùa Phúc Khánh tháng nào họ cũng nhận bán khoán mà hình như vào 20 âm lịch hàng tháng đấy. Mình thì đã bán khoán cho con từ năm 2006 cho cả 2 con nhưng hồi đó ko biết họ dặn mình ko nhớ hay ko dặn: một năm có mấy ngày lễ của nhà chùa mình cũng ko nhớ (nhà chùa sẽ cho cái lịch- sau này mình mới biết) mình nên đến chùa. Nhưng mầy năm liền mình cũng không biêt nên ko đến. Mà cả đến giờ có lần mình nhớ thì bận, hoặc quên nên mình cũng ko đến được. Một năm mình cùng con hoặc mình đến ít nhất 2 lần, đến Ban Đức Ông để lễ là đầu năm và cuối năm thôi bạn ạ. Mình nghĩ là chùa thờ Phật nên ko sợ bị làm sao đâu. Cái chính là ở tâm mình tin tưởng, đừng báng bổ là được.
Bán khoán không mất nhiều tiền bạc và thời gian đâu.
Cảm ơn mẹ nó nhiều, nếu bán con mình thấy mọi người bảo là nên bán tháng 3 hoặc tháng 8 âm lịch. Mình sẽ suy nghĩ thêm.

Cuango
03-18-2013, 04:03 PM
Em cũng đang suy nghĩ về việc bán khoán con lên chùa đây nhưng e chưa biết bắt đầu từ đâu nữa, Em ra chùa/đền gần nhà hỏi ạ? hay là phải qua chùa/đền nào ạ?

C_T
03-18-2013, 09:50 PM
Em nghĩ chủ yếu là mình tin vào Phật thôi

xoăn tít
03-18-2013, 11:15 PM
cu tít nhà em mới được có 4 tháng cũng nhờ bà ngoại bán lên chùa đây ạ. Nhưng sao các mẹ toàn 18t mới chuộc nhỉ? Bà ngoại cháu bảo 13t là phải chuộc ra rồi

mecubi14
03-19-2013, 02:29 PM
nhà anh chị mình cũng bán khoán con cho chùa nghe đâu là 500k gì đấy vì chị ấy nuôi con vất vả hay đau ốm lắm

MebeTom2011
04-03-2013, 03:39 PM
nhà anh chị mình cũng bán khoán con cho chùa nghe đâu là 500k gì đấy vì chị ấy nuôi con vất vả hay đau ốm lắm
Nhà mình cũng bán con lên chùa nhưng đâu có mất nhiều như mẹ nó nói đâu nhỉ? ở chỗ mình đầu năm chùa sẽ tổ chức cho ai (kô phân biệt già trẻ, nam nữ) muốn quy cửa phật chỉ mất có 100k tiền giấy sớ thôi. và vì mọi người thường kô thể ngày rằm và mùng 1 lên chùa được nên đóng 50k cho cả năm cứ đến ngày đó nhà chùa lại thắp hương cúng bái cho. Trộm vía, con mình sinh mùng 1 nhưng ngoan, khỏe mạnh và thông minh lắm :D

thanhhanguyen
04-03-2013, 03:53 PM
Mình cũng bán khoán con lên chùa rồi đây Lúc bé 3 tháng giờ 19 tháng rồi Trộm Vía lắm. Lúc đầu ko tin nên ko làm....bình thường 2 VC tình cảm lắm thế mà đẻ xong cứ hết chuyện này đến chuyện kia toàn từ đầu từ đâu ấy mệt lắm, thế là đánh liều đi khoán con theo lời ng ta dặn từ lúc chưa sinh cơ. Mất 3tr...từ đợt đấy đến giờ mọi thứ yên ổn...mà cả năm mình cũng có đi lễ chùa Đc đâu

khockhoc
04-03-2013, 04:17 PM
Hầu như bé cứ được một tháng là các mẹ nên bán lên chùa để bé ngoan hay ăn chóng lớn.hj

sieunhancoi
04-03-2013, 04:47 PM
Nhà chị cả 2 đứa đều bán khoán vào chùa cả. Chả biết thật hư thế nào thôi thì cứ có thêm niềm tin cho mình yên tâm em ạ. Chả đáng bao nhiểu đâu cứ yên tâm mà làm. Chọn chùa nào gần nhà đó để năng đi lại đó được thường xuyên nhất là vào thời điểm đầu or cuối năm.

TranThanhNga
04-04-2013, 09:38 AM
Vâng. bà ngoại cũng bảo bán lên chùa từ lâu ruì, e về bảo ông bà nội thì ông bà nói bán ngay gần nhà, tiện lễ bái, cũng muốn tự vợ chồng đứng ra ban con, chứ ông bà cũng lớn tuổi rùi, cũng k muốn phiền ông bà lắm,
Con nhà e thì khó nuôi kinh khủng, nói là khóc có nguyên nhân cũng k hẳn, caá mẹ thử nghĩ xem:
- đang ngủ, ngày khoảng 2-3 tháng thôi, tự dưng khóc ré lên.....cứ tưởng làm sao ôm đi bệnh viện gấp, tại bé quá chẳng hiểu làm sao, mặt mày tím tái lại, khóc như ai cấu vậy,.......kết quả chụp chiếu, siêu âm ...chẳng sao lại đi về.....
nhiều lần như vậy, thôi thì mình cứ tâm linh vậy, thắp hương các cụ, làm lễ làm bái..
Cũng do 1 phần tính con mình nó thế, cứ thích là khóc, thích là gào......thôi cầu trời bán vào cửa chùa, có đức ngài che chở sẽ mau ăn chóng lớn hơn lúc này,
Đa phần thì sẽ bán vào cửa Đức ông.....( e mới nghe bà ngoại nói vậy),
Còn khi nào chuộc thì như chị chồng em, con bé 6 tuổi đã đi chuộc rùi, k phải 18 tuổi đâu ạ, nhìn con bé mà thèm, thèm quá lại lo, ai lại học lớp 10, 60kg rùi..hic hic,,con gái đó ạ...
Nghe các mẹ động viên, tẹo e phải nói chuyện nhờ bà hỏi xem cụ thể ra sao . thanks các mẹ ạ
Sao con gái 6 tuổi đã chuộc rồi nhỉ? vì tớ nghe mọi người nói trẻ con nên để qua tuổi hạn là 13 thì mới chuộc về mà. Ngày nhỏ, tớ cũng hay ốm lắm, còm nhom. Bà ngoại bán vào chùa rồi cũng dễ nuôi hơn. Tớ đang định vào chùa nhờ các cụ làm cho con trai đay, mà chưa đi được.

banmainang
04-04-2013, 09:23 PM
Mình cũng bán khoán con trai vào cửa Đức Ông trên chùa trộm vía bé cũng đỡ ốm vặt từ ngày bán khoán và thông minh lắm,thủ tục thì nhờ thầy chùa cũng đơn giản còn tháng nào mình cũng đến chùa lễ 1 lần

hoai_sara
04-04-2013, 09:33 PM
Lọ mọ vào mục tâm sự em mới biết đc là có cả trường hợp này " Bán con lên chùa " có nghĩa là cho con " Quy y của phật " để cầu mong sức khỏe cho con . Thôi thì có kiêng có lành, các mẹ cứ làm như lời các cụ dạy để cho tâm lý được thoải mái , bây giờ người lớn tuổi cũng hay tham gia lắm ạ.