Có mẹ nào bán con lên chùa vào đây chia sẻ kinh nghiệm ạ

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi phuongbelo, 21/5/2012.

1. phuongbelo

phuongbelo

Ban đầu e cũng k tin vấn đề này lắm đâu ạ, nhưng từ ngày sinh bé thứ 2 xong, e bé hay ốm, tiền tài của bố mẹ vào thuốc của con cũng hết sạch. Khó nuôi, buóng bỉnh, hay khóc nhè. Giờ đc 20 tháng rùi ạ, còi rom ấy ạ,
    KHi sinh, đã xem giờ, ngày sinh vậy mà thầy nói vẫn phải bán vào chùa cho dễ nuôi hơn.
    Có mẹ nào có Kng mách e với ạ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi phuongbelo
    Đang tải...

2. MebeTom2011

MebeTom2011 Thành viên chính thức

Ðề: Có mẹ nào bán con lên chùa vào đây chia sẻ kinh nghiệm ạ

Có mình đây mẹ nó, Tom nhà mình sinh vào mùng 1 âm lịch nên mọi người cũng nói là bán vào chùa cho dễ nuôi (theo ngôn ngữ phật giáo là đi Quy Phật đấy). Theo mọi người nói cho con nương nhờ cửa phật thì được phật che chở, cho con mát mẻ, ít ốm đau ngoan ngoãn. :p Mình cũng đã cho Tom đi Quy và trộm vía từ lúc sinh đến giờ con chi sốt lúc mọc răng thôi, ăn cũng khá 1y nhưng cu cậu được 11kg.(trộm vía con). Khi cho con đi Quy bạn chỉ cần ngày rằm + mùng 1 vào chùa thắp hương hoặc nếu không có time thì gửi tiền nhà chùa cũng được. Nếu mẹ nó thấy Ok thì có thể làm. Chúc mẹ và bé sức khỏe nhé.

3. Me_PhuongAnh

Me_PhuongAnh Thành viên nổi tiếng

bé nhà em cũng thuộc dạng khó nuôi kinh khủng ,( hồi bé thôi ) ông bà nội cứ bắt bán con lên chùa cho dễ nuôi .nhưng bố nó không cho ,còn quát ông bà ,
    em thì không biết gì nhưng nghe nói nếu gửi con lên chùa thì rằm ,mùng 1 phải lễ lật lên chùa ,ở làng em cũng có trường hợp bố mẹ nhờ ông bà gửi con lên chùa ,rồi đến khi ông bà mất thế là bố mẹ cũng quên luân việc lên chùa chuộc con về ,sau nầy anh ấy cứ thế nào ấy ,nói chung là không bình thường nên ai cũng sợ ,( 18 tuổi phải chuộc con về ) chị tham khảo nhiều rồi hãy quyết định nhé ,trẻ quấy khóc là có nguyên nhân đấy chứ không phải do tâm linh ,em nghic vậy !

me_minhtrangphuongbelo thích.
  4. ibongcam

ibongcam Mẹ yêu Bi

Em cũng mới bán khoán cu bi lên đền theo đức thánh, thực ra việc bán khoán không có hại gì cho con cả. Ban đầu em cũng không nghe nhưng bà nội nói mãi rồi cũng đi cho bà yên lòng. Đến nơi nghe người làm lễ nói, việc bán khoán là để cho con an ngoan chóng lớn, dễ nuôi ... Nói chung là sau khi bán khoán nếu mẹ nào chăm chỉ thì mung 1, ngày rằm lên chùa hoặc đên đi lễ, còn không thì em thấy bảo quan trọng là đầu năm giữa năm và cuối năm thôi. Với cả đến khi con được 18 tuổi thì phải đi chuộc con về. Nói chung là em thấy việc bán khoán con cũng chỉ là một hình thức làm mình an tâm hơn khi nuôi con thôi ah. Àh em thấy mọi người nói bán con cho đức thánh (bán ở đền) con thông minh hơn ở chùa, vì chùa là bán cho đức phật thì chỉ từ bi hiền lành thôi ^^

phuongbelo thích bài này.
  5. chippeo

chippeo Bắt đầu tích cực

Hầu như bây giờ các bé đều đc gửi lên chùa mà nói chung chẳng biết là có dễ nuôi hay đỡ ốm nhiều ko nhưng khi mẹ nó gửi con len đó thì cảm thấy yên tâm hơn đc trời phật che chở hơn thôi. Con mình mình cũng gửi lên chùa từ hồi có mấy tháng thôi giờ cũng đc hơn 3t rồi. cứ mùng 1 và ngày rằm là mình đi lễ. Bạn gửi ở chùa gần nhà ý đi cho nó tiện. nói chung bán khoán thfi hay bán ở ban Đức chúa ông mẹ nó ạ

6. me mit 2009

me mit 2009 baoholaodong247.com.vn

Bé nhà em thì dễ nuôi, chỉ mỗi hay khó ngủ vào ban đêm, với lại thời gian đó bé hay khóc hờn nữa....thế là bán lên chùa, ko biết do thế nào...nhưng thấy an tâm và con nhà em trộm vía giờ ngoan và tình cảm lắm

7. phuongbelo

phuongbelo

Vâng. bà ngoại cũng bảo bán lên chùa từ lâu ruì, e về bảo ông bà nội thì ông bà nói bán ngay gần nhà, tiện lễ bái, cũng muốn tự vợ chồng đứng ra ban con, chứ ông bà cũng lớn tuổi rùi, cũng k muốn phiền ông bà lắm,
    Con nhà e thì khó nuôi kinh khủng, nói là khóc có nguyên nhân cũng k hẳn, caá mẹ thử nghĩ xem:
    - đang ngủ, ngày khoảng 2-3 tháng thôi, tự dưng khóc ré lên.....cứ tưởng làm sao ôm đi bệnh viện gấp, tại bé quá chẳng hiểu làm sao, mặt mày tím tái lại, khóc như ai cấu vậy,.......kết quả chụp chiếu, siêu âm ...chẳng sao lại đi về.....
    nhiều lần như vậy, thôi thì mình cứ tâm linh vậy, thắp hương các cụ, làm lễ làm bái..
    Cũng do 1 phần tính con mình nó thế, cứ thích là khóc, thích là gào......thôi cầu trời bán vào cửa chùa, có đức ngài che chở sẽ mau ăn chóng lớn hơn lúc này,
    Đa phần thì sẽ bán vào cửa Đức ông.....( e mới nghe bà ngoại nói vậy),
    Còn khi nào chuộc thì như chị chồng em, con bé 6 tuổi đã đi chuộc rùi, k phải 18 tuổi đâu ạ, nhìn con bé mà thèm, thèm quá lại lo, ai lại học lớp 10, 60kg rùi..hic hic,,con gái đó ạ...
    Nghe các mẹ động viên, tẹo e phải nói chuyện nhờ bà hỏi xem cụ thể ra sao . thanks các mẹ ạ

8. Mẹ cò Ti

Mẹ cò Ti Thành viên nổi tiếng

Thằng nhà em cũng được bán lên chùa đây. Nhưng vẫn hay ốm. Được cái ngoan và nhanh biết lắm. Em nghĩ do bẩm sinh là chính, nhưng cứ duy tâm 1 tí cho yên tâm CM ah.

9. phuongbelo

phuongbelo

đấy đọc xong thì thấy mẹ mit viết, con em thì k dễ nuôi, nhưng bú mẹ thì ngủ ngoan lắm, từ ngày cai sữa, khó ngủ kinh khủng. lăn lộn, khóc lóc......hèy...vất vả lắm các mẹ ạ

10. phuongbelo

phuongbelo

thôi thì ốm là do cơ địa của bé, nhưng con nhà tớ bướng lắm, toàn oánh chị, k đc cái gì là ăn vạ bằng đc, k trị nổi, khái tính khái nết..hic...cầu trời ,,,, cầu trời

11. sau.rieng

sau.rieng Banned

Ở quê em hay bán con lên chùa lắm, như thế để dễ nuôi rồi đến năm 18t là được mà. Bán con lên chùa cũng yên tâm các mẹ ạ. nếu mình k làm được thì nhờ các cụ nhà mình giúp cho, hình như chỉ cần lên chùa làm lễ bán thôi. Đến ngày rằm, mùng 1 thì gửi lễ lên chùa cúng.

12. me mit 2009

me mit 2009 baoholaodong247.com.vn

vậy thì cứ quyết tâm như vậy đi bạn ạ, thôi thì như có mẹ nói duy tâm 1 chút cho an tâm

13. Both Red and Expert

Both Red and Expert Chuyen Hong

Ngày xưa anh trai chị cũng bị bố mẹ bán lên chùa đấy, vì anh ấy quấy khóc a ả cả đêm, nên Bà nội chị bảo bán lên chùa cho dễ nuôi. Nhưng chị thấy anh ấy nhà chị khó nuôi cho đến tận bây giờ..hihi... lúc bé nghịch thì thôi rồi luôn, mà toàn nghịch ngầm thôi. Giờ trưởng thành và sắp già rồi hehe... có vợ và 2 con rồi, làm Giám Đốc roài mà chị vẫn thấy ông ấy lận đận, vất vả. Chị nghĩ phải người cá tính quá nên vậy í mà.
    Thằng cu nhà em cá tính thế sau này cũng dễ làm sếp lắm đới. Bố mẹ lại được nhờ nhỉ.hihi...

14. phuongbelo

phuongbelo

Ai nhìn ảnh cũng bảo con zai? Bé gái nhà e đó chị! Họ hị ! Vừa nc buổi sáng, chiều đón con đi học về lại sốt đùng đùng, lại quấy khóc cả đêm hqua, nhiều lúc nghĩ từ ngày sunh bé 2 ra khiến đại gia đình vát vả, 2 vch làm đc bnh nuôi con ốm hết! Nghĩ thấy nản quá ạ! Ương bướng kinh khủng ấy chị! Nhưng 1 lúc sau thì ngoan k hết yêu nổi! Hey, sôa e cũng vất vả lắm chị ạ

15. bobyyeuthuong

bobyyeuthuong Mua đệm Everest tặng ga

Mẹ chồng em cũng bán khoán cu con nhà em ở Chùa, ở quê Thanh Hoá cơ ạ, chị gái em cũng bán khoán mấy đứa ở đó, cuối năm chị ý mới đi lễ.

16. bongnamlun

bongnamlun Bắt đầu nổi tiếng

Chào chị phuongbelo và cả nhà. Nhà em cũng bán con lên chùa đây. Thật ra cái này nó là "niềm tin đặc biệt" của mỗi người cả nhà ạ. Con em thì sinh vào giờ các Quan đi tuần (thấy các bà bảo thế) nên phải bán gấp lên chùa. Mẹ chồng em cũng đi chùa nên đồng tình ngay, mẹ em làm lễ mang cháu lên đấy bán. Nhưng em cũng ít đi chùa để lễ được lắm ạ. Chả biết có phải vì ít đi chùa lễ không mà đến giờ con em đã 4 tuổi rồi nhưng em vẫn khổ cực như ngày nào. Vẫn quấy khóc, vẫn lười ăn....Em đã vái tứ phương rồi ạ (bán con cho chùa, bỏ con nuôi) nhưng không ăn thua các mẹ ạ.

17. 3_b

3_b Bắt đầu tích cực

Hi!thường thì con khó nuôi ng ta hay bán khoán ở ban Đức ông em ạ.Nếu có đk thì rằm và mồng 1 em đến đó lễ.Còn không thì cuối năm hay đầu năm đến cũng đc.Khi nào bé đến 6t thì xin chuộc về hoặc năm 12t có những gia đình họ cần sự che chở của tâm linh thêm nữa thì vẫn gửi ở đó đến năm 18t.Thủ tục cũng đơn giản thôi.Nhưng chị thấy rất nhiều trường hợp khi sinh ra đứa trẻ nuôi vất vả nhưng chỉ qua 3 tuổi là hết thôi.Em thử đặt trên đầu con ngủ 1 con dao và đôi đũa xem có cải thiện gì không nhé.Đấy là kinh nghiệm của chị thôi.Nếu bé hay khóc về đêm thì lúc bé khóc em bế lên rồi đốt vía em ạ.(bài này chị thấy hiệu nghiệm).Lúc đốt vía đọc thế nào thì đt cho chị ,chị hướng dẫn cho.

18. Both Red and Expert

PM cho tớ bài đọc lúc đốt vía với.
    Đợt con nhà mình mấy tháng cũng quấy lắm. Mẹ về form nhanh là vì con quấy. Đêm nào cũng mệt mỏi với con, có đêm mình còn phải bế con cả đêm trên tay, nghĩ mà thấy sợ, ko biết bao giờ mới làm tập 2 tiếp đây.

19. Both Red and Expert

Òa hóa ra là girl à, nhìn ảnh tưởng là boy cơ đấy.hihi...
    Con nhà em bằng tháng con nhà chị đấy. Nhà chị cũng girl. Nuôi cũng vất vả lắm, trộm vía lúc nhỏ thôi. Giờ thì đỡ hơn rùi, bắt đầu cảm thấy nhàn.
    Con cái nó là cái số đấy em ạ. Nhiều người đẻ con xong phất lên như cờ, nhưng nhiều người đẻ con xong cũng bị xuống. Nhưng theo chị thì phải bé hay ốm đau nên bố mẹ lúc nào cũng phải để tâm trí đến con mình, ko còn đầu óc nghĩ để làm ăn nữa nên mới bị xuống như vậy, chứ còn con cái khỏe mạnh thì BM yên tâm làm ăn thì kinh tế sẽ phất.
    Các cụ chả nói đứa con là tài sản lớn nhất mà. Thế nên lúc nào cũng mong rằng con khỏe mạnh ngoan ngoãn là được rùi.

20. hbtl101330

hbtl101330 Banned theo yêu cầu

Cu lớn nhà mình cũng bán lên chùa ở quê nội (ko hẳn là chùa, mà có 1 ông thầy có cái điện lễ ở nhà, chị chồng mình cũng bán con ở đó nên mình làm theo). Bé nhà mình sinh vào giờ Kim Sà Thiết Tỏa (hay Hỏa gì đó), hồi bé quấy khóc suốt ấy, ngủ toàn phải có người nằm ôm chứ chẳng đặt được bao giờ. Làm thủ tục thì cũng đơn giản, mình chỉ gửi tiền thầy để thầy mua đồ lễ và gửi biếu thêm thôi. Mình nhớ hồi đó, mình bế con ra chợ để, rồi thầy bế nó về nhà thầy, coi như làm phép "mang con bỏ chợ" ấy, rồi sau đó mình lại đến bế nó và làm lễ, mất 1 buổi sáng.
    Mình ko ở quê nên cứ Tết về thì gửi ông thày đó 200k để thầy mua đồ lễ cả năm.
    Con nhà chị chồng mình được cái thông minh, học giỏi (năm nào cũng thi học sinh giỏi, nhưng chỉ đứng thứ 2, chưa bao h được nhất. :D), mỗi tội là học lớp 8, sắp lớp 9 rồi mà chỉ mỗi ăn và học, chẳng biết làm gì do mẹ nó chiều quá.
    Thực sự là mình làm vậy để cảm thấy yên tâm thôi, chứ như con mình, nó cũng còi dí, lười ăn; trước 3 tuổi thì hầu như tháng nào cũng phải thuốc ho, bệnh về hô hấp (con mình cũng sinh mổ nữa). Nhưng trộm vía từ sau sinh nhật 3 tuổi đến giờ gần 4 tuổi thì thấy đỡ hơn hẳn, ăn uống cũng tốt hơn nhưng mà hấp thụ kém nên vẫn còi.