Thông tin: Chế Độ Ăn Dặm Của Trẻ Em Nhật Bản

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi KoolkidPreschool, 22/5/2012.

1. KoolkidPreschool

KoolkidPreschool Thành viên tập sự

Thấy các mẹ hỏi nhiều về việc ăn dặm cho bé nên mình giới thiệu với các mẹ thông tin sau. (Không chắc là đã có mẹ nào đưa thông tin này lên chưa. Nếu có rồi thì các mẹ thông cảm nhé!)

Phương pháp ăn dặm của Nhật dễ áp dụng cho Việt Nam

Quá trình tập ăn của bé bắt đầu khi bé được 5 tháng tuổi và kết thúc khi bé 15 tháng. Bé được ăn từ loãng đến đặc dần, từ mịn đến thô dần, mỗi bước trong khoảng thời gian không quá dài nên bé không bị chán.

Từ lâu, người Nhật nuôi con ăn dặm theo một phương pháp khoa học khá đơn giản và dễ thực hiện. Trẻ em Nhật Bản đều được mẹ chúng tập ăn theo phương pháp này. Nhật Bản là quốc gia châu Á, lương thực chủ yếu của người Nhật là lúa gạo, thức ăn của họ cũng được chế biến từ cá, thịt, trứng, rau, củ, quả... Do đó, có thể nói phương pháp ăn dặm của Nhật dễ áp dụng với người Việt Nam.

Trong quá trình ăn dặm, ngoài việc tập ăn thức ăn, bé còn được học kỹ năng nhai. Đây là một kỹ năng quan trọng giúp bé biết ăn thức ăn thô đồng thời tiêu hóa tốt thức ăn. Ngoài ra, bé còn được học kỹ năng bốc thức ăn bằng tay, ghim thức ăn bằng nĩa, xúc bằng muỗng. Khi đó, bé sẽ cảm thấy rất thú vị với bữa ăn của mình hơn.

Vì được tập ăn từng bước một cách khoa học nên bé có thể ăn được nhiều loại thức ăn từ cá, gà, bò, heo, trứng, tôm cho đến các loại rau, củ, quả. Bé được tập ăn cháo trắng với thức ăn riêng nên bé biết phân biệt mùi vị của từng loại thực phẩm. Từ đó bé biết mình thích món nào và không thích món nào một cách rõ ràng.

Lên một tuổi, bé bắt đầu được tập ăn cơm nát rồi ăn cơm. 15 tháng tuổi, bé ăn được cơm và thức ăn gần như người lớn. 18 tháng tuổi bé có thể tự mình xử lý một phần suất ăn. Vai trò của người mẹ lúc này chỉ là hỗ trợ thêm đôi chút. Do đó, các bà mẹ Nhật không quá vất vả trong việc ăn uống của con.

Giai đoạn thứ nhất (5-6 tháng tuổi)

Khi bé bắt đầu tập ăn, nên cho bé ăn từ ít đến nhiều: 2 ngày đầu tiên cho bé ăn một muỗng (15 ml), 3 ngày tiếp theo 2 muỗng (30 ml), 3 ngày tiếp theo 3 muỗng (45 ml), 7 ngày tiếp theo 4 muỗng (60 ml)... Bé được tập cho ngồi ghế ăn rất nghiêm túc và vui vẻ.

Gạo là thực phẩm tốt cho hệ tiêu hóa của bé và không gây dị ứng. Khi bắt đầu cho bé ăn dặm, tuần đầu tiên chỉ cho bé ăn cháo trắng nghiền nhuyễn, rây qua lưới (không nêm gia vị), đặc biệt người Nhật không tập cho bé ăn vị ngọt từ đường khi bắt đầu ăn dặm. Từ tuần thứ hai trở đi có thể cho bé ăn thêm một chút rau, củ, quả. Rau bina (còn gọi là rau chân vịt hay cải bó xôi) là loại rau xanh giàu vitamin và dễ tiêu hóa nên người Nhật thường dùng để chế biến món ăn dặm cho bé (chỉ dùng phần lá, bỏ cuống). Giai đoạn này cho bé ăn cháo dạng bột tỉ lệ 1:10 (5 ml gạo + 50 ml nước).

Điều quan trọng là thức ăn cho bé phải trơn và ngon. Thức ăn của bé được nghiền thành bột, sau đó thêm bột gạo vào để tạo độ trơn thích hợp để bé dễ nuốt. Đối với những bé nhạy cảm, nếu bé không ăn, không nên ép bé ăn mà hãy ngừng khoảng 2-3 ngày rồi chế biến thức ăn trơn hơn và thử cho bé ăn lại. Giai đoạn này chủ yếu là tập cho bé nuốt thức ăn dạng bột, làm quen với các vị thức ăn khác ngoài sữa và làm quen với việc ăn bằng muỗng.
    Muối không tốt cho thận của bé vì vậy giai đoạn này không cần nêm muối. Đối với bé ở giai đoạn này, vị nước dashi và nước rau luộc là đủ. Nước dashi là loại nước dùng được nấu từ rong biển và cá ngừ khô bào mỏng, nước rau luộc được nấu từ 3 loại rau trộn lẫn (hành tây, cà rốt, bắp cải) luộc lấy nước. Hai loại nước dùng này có vị ngọt tự nhiên và giàu vitamin. Nếu áp dụng trong điều kiện ở Việt Nam thì có thể thay nước dashi bằng nước luộc thịt gà cũng có vị ngọt tự nhiên.

Ngoài ra, những loại cá lưng xanh như cá thu, các loại giáp xác và hải sản như tôm, cua, bạch tuộc, các loại ốc, mì sợi lúa mạch đen, thịt, sữa bò là những loại thực phẩm dễ gây dị ứng cho bé. Do đó ở giai đoạn này nên tránh cho bé ăn những thực phẩm trên.

Giai đoạn 2 (7 - 8 tháng tuổi)

Đây là giai đoạn bé biết nhai trệu trạo, bé có thể đẩy mạnh lưỡi lên hàm trên để làm tan thức ăn, nên những món hấp có độ mềm như cháo không cần nghiền nhuyễn bé cũng có thể ăn được. Giai đoạn này nên tăng chủng loại thực phẩm để bé làm quen với nhiều vị thức ăn khác nhau. Thức ăn của bé chỉ cần nghiền nhỏ (không cần nghiền thành bột) và cho thêm bột gạo tạo độ trơn để bé dễ nuốt.

Có thể cho bé ăn thịt nạc hoặc các loại cá có thịt màu đỏ. Nên thêm từng ít một để đa dạng thực đơn cho bé. Những loại rau mềm như rau bina chỉ cần nấu mềm đi một nửa là vừa. Có thể cho bé ăn mì sợi nấu mềm như cháo 1:7, cắt nhỏ sao cho bé có thể bốc ăn bằng tay. Bé rất thích nuốt mì hoặc thức ăn dạng sợi dài 2-3 cm (nui, bánh canh, phở, bún). Giai đoạn này cho bé ăn cháo nguyên hạt tỉ lệ 1:7 (10 ml gạo + 70 ml nước).

Giai đoạn 3 (9 - 11 tháng tuổi)
    Ở giai đoạn này, cho bé ăn mỗi ngày 3 bữa chính. Bé đã có thể nhai tốt thức ăn bằng lợi. Vì vậy, thức ăn được nấu mềm sao cho bé có thể nhai bằng lợi (độ mềm như chuối là vừa). Có thể tập cho bé ăn những món ăn cứng hơn một chút. Thức ăn của bé được cắt to khoảng 0,5 cm, dài khoảng 2- 3 cm để bé có thể tự bốc ăn hoặc cầm nĩa ghim thức ăn cho vào miệng.

Bé có thể ăn được hầu hết các loại rau. Có thể cho bé ăn cả phần cuống rau bina (cắt nhỏ). Bé có thể ăn cả lòng đỏ và lòng trắng trứng nhưng nên cho bé ăn trứng chín hoàn toàn. Bé có thể ăn hầu hết các món cá nấu chín. Nên cho bé ăn thêm gan gà, các loại thịt có màu đỏ, đậu quả, đậu hũ để bổ sung chất sắt. Giai đoạn này cho bé ăn cháo nguyên hạt tỉ lệ 1:5 (20 ml gạo + 100 ml nước).

Giai đoạn 4 (12 - 15 tháng tuổi)

Bé ăn mỗi ngày 3 bữa chính cùng thời gian với bữa ăn của người lớn. Giai đoạn này bé có thể ăn được thức ăn to và cứng hơn giai đoạn trước. Có thể cho bé ăn cơm nát rồi đến cơm. Ngoài ra, tập cho bé tự ăn bằng muỗng và nĩa.
    Mục tiêu của giai đoạn này là cho bé ăn thức ăn giàu dinh dưỡng để hướng đến việc ngừng cho bé uống sữa bột. Lúc này, bé có thể ăn gần như người lớn, vì vậy nên cho bé ăn cân bằng dinh dưỡng bằng nhiều loại thực phẩm. Tuy nhiên, thức ăn của bé vẫn được nêm nhạt. Lượng muối nêm cho bé bằng 1/4 muỗng nhỏ (1 muỗng nhỏ bằng 2.5 g).
    Để tập cho bé biết tự ăn, nên chế biến các món mà bé có thể tự bốc ăn như các món làm từ bánh mì lát hoặc cơm nắm. Nên tạo thức ăn có hình dạng và màu sắc bắt mắt để bé thích ăn hơn.
    //Suu tam Vnexpress.net

Xem thêm các chủ đề tạo bởi KoolkidPreschool
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. minhminh288

minhminh288 Banned

Ðề: Chế độ ăn dặm của trẻ em Nhật Bản

hay quá nhỉ...đánh dấu hnào tham khảo kĩ hihi

3. Vinacua

Vinacua Hotline: 0967.538.709

Nếu theo được đúng PP ăn dặm này thì chỉ 12 tháng thôi các mẹ đã ko phải lỉnh kỉnh với các dụng cụ nấu cháo cho con rồi.

Sửa lần cuối: 22/5/2012
  4. tý mưa

tý mưa Thành viên tập sự

Rau bina (còn gọi là rau chân vịt hay cải bó xôi) là loại rau xanh giàu vitamin và dễ tiêu hóa nên người Nhật thường dùng để chế biến món ăn dặm cho bé (chỉ dùng phần lá, bỏ cuống)

Nếu ko có rau này mình dùng rau củ gì thay thế đc hả các chị?

5. Mẹ Hải Khánh

Mẹ Hải Khánh Banned

hôm qua tớ mua rau chân vit về cho con ăn, đắt phết, 10k được vài cây, nấu lên mùi vị k thơm lắm, con cũng k thích ăn lắm

6. thucphamboduong

thucphamboduong hội rắn

Chế độ dinh dưỡng của người Nhật rất phong phú. Họ ăn ít nhưng mà bàn ăn đa dạng lắm, một bữa bao nhiêu chất ý. Học tập được người Nhật thì tốt quá, nhưng không phải ai cũng có nhiều thời gian để chuẩn bị bữa ăn nhiều món như vậy. Không biết họ làm thế nào nhỉ?

7. eco

eco Thành viên rất tích cực

nhóc nhà mình mình theo pp này nhưng ko theo hoàn toàn.
    -5.5th mình bắt đầu cho bé uống nước rau luộc và ăn củ quả nghiền nhuyễn trong 2 tuần
    sau đó 2 tháng mình rây cháo và củ quả như hướng dẫn ADKN, cho ăn riêng
    -1 tháng tiếp theo mình dùng thìa nghiền nguyễn nhưng ko rây, trộn tỉ lệ tăng dần các hạt nguyên vào cháo. trong vòng 1 tháng bé ăn từ nghiền nguyễn sang nghiền sơ còn nhìn thấy nửa hạt cháo. lúc này bé có 2 cái răng cửa dưới
    từ 9mths đến giờ bé ăn cháo nguyên hạt, mình nấu cháo bằng cách cho 1 lon gạo vào, nấu tỉ lệ từ 1:5 giảm dần đến 1:4 bằng nồi cơm điện, nấu 1 lần cho cả ngày. thức ăn nấu từng bữa bằng nồi đất
    giờ bé gần 12 mth, có thể nhai cơm nuốt rồi nhưng sợ lồng ruột nên mình vẫn cho bé ăn cháo mềm, mình đang tính khoảng 1 tháng nữa sẽ nấu 1:2 để bé tập ăn cơm nát.

mẹ nào định cho con ADKN thì cứ nghiên cứu đi, tớ nuôi nhóc nhà tớ thành công theo pp này nên cũng thấy oki lắm. có điều các mẹ nên tìm sự ủng hộ từ phía ông xã trước vì trong quá trình nuôi con nhiều vđề lắm, nhiều khi bé trớ vì thức ăn hơi to đấy,nếu tần suất ko nhiều thì vẫn tiếp tục cho bé ăn, tần suất quá 30% thì nên dừng lại vì bé ko hợp với cách này, và cái chính là mình làm phải có người ủng hộ thì khi khó khăn mới ko nản được.

mẹ nào cần xin tài liệu thì gửi vào email tien.ltm@gmail.com, tớ sẽ chuyển cho các mẹ tài liệu trước tớ có.

mẹ Cafe Fin thích bài này.
  8. Pa2ya

Pa2ya Bắt đầu nổi tiếng

áp dụng ở bên mình cũng chuẩn hả chị :)

9. bosaucon

bosaucon Thành viên rất tích cực

HY qua hgikojcxdjjkkvxxxchjjjj

10. sealhappy

sealhappy Thành viên rất tích cực

Mình cũng đang áp dụng theo phương pháp này, trộm vía con cũng hợp tác. Giờ bé được 8,5 tháng rồi, ăn cháo hạt đặc, rau thịt băm; bé ăn thô khá tốt. Mỗi tội bé tăng cân hơi chậm thôi.

11. thanhwang

thanhwang NHÀ CUNG CẤP YẾN SÀO

Đánh dấu thôi, cái này em cũng đọc trên lamchame rồi, nhưng do chưa cần nên em cũng chỉ tham khảo cho biết, thấy hơi phức tạp, hix

12. tranthuy0101

tranthuy0101 Thành viên tích cực

Mình cũng dang cho bé ăn cái này, Mình không tìm mua thấy rau chân vịt, mình thay bằng rau cải mình tự ươm, cải mầm rồi lá cải :d. Với thi thoảng phá lệ cho ăn thêm đôi con tôm sông bà ngoại gửi :D. Trộm vía trộm vía

13. dautramcungdinhhue

dautramcungdinhhue Giải tử vi - 0973186719

Đúng là nghe thì rất là dễ, nhưng rất khó vượt qua tâm lý, vì nó ăn ít quá, cứ 1 hay hai thìa. Cũng băn khoăn lắm. Nhưng sang tháng, 6 tháng, là tui cho ăn cháo gạo vỡ rồi, theo thử xem.

14. tranthuy0101

tranthuy0101 Thành viên tích cực

à em đang tính cho bé ăn sữa chua, và tốt nhất là sữa chua không đường? Có mẹ nào biết cách làm hoặc nơi nào tin cậy để mua không ạ? Cám ơn các mẹ trước

15. tna

tna Thành viên rất tích cực

nhóc nhà em được gần 6 tháng rồi thì đã ăn váng sữa được chưa các mẹ nhỉ?

16. vuondaoxanh

vuondaoxanh Thành viên tích cực

Mẹ nó muốn cho bé ăn sữa chua không đường thì mẹ nó có thể tự làm. Dùng con nấm kefir làm rất dễ (bằng sữa không đường).Cách làm sữa nấm kefir mẹ nó search trên này cũng có đấy.

17. tholuoian

tholuoian Thành viên sắp chính thức

Con em 7 tháng vẫn ăn bột. em sợ ăn thô sớm con không nuốt được nên hay bị ói

18. Mẹ Un In

Mẹ Un In Guest

Con em 8th. em cho ăn cháo 1/10 nhưng em vẫn thấy bé khó ăn nên phài rây nữa.
    mà các mẹ ơi nấu canh cho con là làm thế nào đấy ah?

19. MeNa08

MeNa08 Bắt đầu tích cực

nếu bé 12 tháng đã tự xúc được chưa các mẹ ơi, em thấy các bé trẻ em nước ngoài cũng tự xúc ăn trông yêu lắm dù vãi lung tung

20. ha.vi2011

ha.vi2011 Thành viên kỳ cựu

cứ vệ sinh tay sạch sẽ cho con tự ăn bốc hay xúc thìa là trẻ sẽ cầm thìa ăn tốt mà