PDA

View Full Version : Mũi tiêm 5 trong 1 miễn phí làm trẻ sốt ??? (em nhờ Mod mấy hôm, đã có bài ở mục nhắn )

betimtim
06-04-2012, 01:14 PM
Chào các mẹ,

Em xin phép được lập topic này để gửi tin đến các mẹ về mũi tiêm 5 trong 1 miễn phí của nhà nước
Tại sao tiêm mũi này hầu hết các trẻ vị sốt, khu nhà e có mấy chị sinh trước em cho con tiêm đều sốt mà còn sốt cao, bé rên vì đau mất đêm đầu, sau đó sốt tiếp 2 ngày nữa, khổ thân lắm, sang mũi sau các chị ấy tiêm 5 trong 1 loại mất tiền hơn 700k thì không vấn đề gì
Bé đầu nhà em tiêm loại mất tiền cũng ko sốt, hôm nay cho bé thứ 2 đi tiêm về, chỉ sau 1 tiếng bé khóc khó chịu, 30' sau hâm hấp sốt, giờ thì sốt cũng khá cao và ngủ li bì, tội quá, em biết thế này thì ko tiêm cho con loại miễn phí nữa, bé tí bé tẹo bị sốt, chẳng ăn chẳng chơi gì cả, tội lắm ah

Mà em ko hiểu sao lại thế hai loại này khác nhau gì ko biết???, có mẹ nào biết chia sẻ em với

betimtim
06-04-2012, 01:16 PM
Chào các mẹ,

Em xin phép được lập topic này để gửi tin đến các mẹ về mũi tiêm 5 trong 1 miễn phí của nhà nước
Tại sao tiêm mũi này hầu hết các trẻ vị sốt, khu nhà e có mấy chị sinh trước em cho con tiêm đều sốt mà còn sốt cao, bé rên vì đau mất đêm đầu, sau đó sốt tiếp 2 ngày nữa, khổ thân lắm, sang mũi sau các chị ấy tiêm 5 trong 1 loại mất tiền hơn 700k thì không vấn đề gì
Bé đầu nhà em tiêm loại mất tiền cũng ko sốt, hôm nay cho bé thứ 2 đi tiêm về, chỉ sau 1 tiếng bé khóc khó chịu, 30' sau hâm hấp sốt, giờ thì sốt cũng khá cao và ngủ li bì, tội quá, em biết thế này thì ko tiêm cho con loại miễn phí nữa, bé tí bé tẹo bị sốt, chẳng ăn chẳng chơi gì cả, tội lắm ah

Mà em ko hiểu sao lại thế hai loại này khác nhau gì ko biết???, có mẹ nào biết chia sẻ em với

wonderfullife
06-04-2012, 01:18 PM
bé nhà tớ cũng tiêm phường ko mất tiền và đều sốt cả 3 lần đầu, lần thứ tư thì sôt nhẹ thoảng qua thôi. tớ cũng ko rõ 2 loại khác nhau ko? cái này chắc chỉ người trong nghề mới biết đc

kem_bong
06-04-2012, 01:21 PM
Bé nhà mình tiêm 3 lần mũi 5 in 1 loại mất tiền ấy, nhưng hồi ý là 530K/mũi thì ko bị sốt. Không biết ở phường cho tiêm là thuốc gì, hình như nhà mình là pentaxim.

Mẹ Bảo Bảo
06-04-2012, 01:24 PM
bà nội bé nhà e bảo ở quê 5 in 1 k mất tiền này kia nhg đợt vừa rồi cụ mất (hx) về khảo sát luôn thấy bé nào tiêm cũng sốt
trộm vía bé nhà e tiêm mất tiền nên k sốt bao giờ ( trộm vía con ngàn lần vì mấy hum nữa cũng đến lịch tiêm phòng rùi)

mechichi2011
06-04-2012, 01:24 PM
Mẹ nào đã cho con tiêm rùi thì cho ít kinh nghiệm nhé, mình cũng đang chuẩn bị cho con đi tiêm mũi 5 trong 1 đây, mình rất sợ mỗi khi tiêm về xong con bị sốt, hic hic.

betieuho2010
06-04-2012, 01:25 PM
Con tớ thì ko tiêm mũi 5 trong 1. Nhưng tớ cũng ko bao giờ cho con đi tiêm ở phường tuy biết là được miễn phí. Vì được nhiều người nói là tiêm xong hay bị sốt. Thế nên cứ mang con đi tiêm dịch vụ. Mỗi lần tiêm y tá đều nói sẽ ko sốt nhưng cứ theo dõi thêm cho con. Tớ cũng đưa thắc mắc hỏi là sao có đứa sốt đứa ko thì họ nói là do thuốc. Thuốc tiêm dịch vụ thường là thuốc ngoại, tốt hơn hay sao ý nên bé ko bị sốt còn thuốc ở phường thì kiểu thuốc nội. Nên dù mỗi lần đi tiêm dịch vụ cũng tốn tiền lắm nhưng trộm vía đưa con đi tiêm hơn 2 năm rồi mà chưa lần nào con mệt vì đi tiêm chủng cả, về vẫn ăn chơi bình thường và họ cũng cho lịch tiêm rõ ràng nên mình cũng dễ theo dõi.

Me_be_Kit
06-04-2012, 01:28 PM
Be nha minh mui dau cung tiem trong phuong, ve sot mat 2 hom. Den khi tiem mui thu 2, ba noi cu khang khang bat me fai nghi lam 2 ngay de trong be, nhung vi minh nhieu viec, khong nghi duoc nen cho be di tiem dich vu. Ve be khong sot ti nao, choi dua nhu binh thuong the nen mui T3 minh cung cho tiem dich vu luon. Mat tien nhung con khong bi sot cung do vat va...

fantasy_00
06-04-2012, 01:32 PM
em thì không biết thế nào cũng tham khảo mấy người về tiêm dịch vụ nhưng cũng nhiều người nói tiêm ở phường cũng tốt không vấn đề . TRộm vía bé nhà em tiêm hầu như là không sốt có 1 mũi tiêm em không nhớ là mũi gì về thấy cháu chỉ sốt nhẹ qua 1 đêm là bình thường , trộm vía con.KHông biết các mẹ có tiêm cho con mũi ROTA không ? loại này thì mất tiền 755k 1 mũi phải tiêm 2 mũi. em thấy mũi này là rất cần thiết cho các bé đấy các mẹ ah.

trang1912
06-04-2012, 01:32 PM
Bé nhà mình tiêm miễn phí ở phường về cũng sốt cao li bì, quấy khóc kinh lắm! Bạn cùng cơ quan mình cũng định đưa con đi tiêm dịch vụ có hỏi y tá thì họ nói mũi tiêm miễn phí là thuốc chưa tách sốt nên thường trẻ con đi tiêm về hay sốt, đại loại là vậy, chả hiểu mình diễn đạt như vậy các mẹ có hiểu ý mình ko, hic

mun_havan
06-04-2012, 01:35 PM
Công nhận tiêm mũi mất tiền khác hẳn đấy các mẹ ạ, bé lớn nhà mình tiêm cách đây 5 năm hình như là 580k trộm vía ít ốm hơn các be khác, giờ đến bé thứ 2 680k / mũi, mình cón người nhà làm ở trạm y tế bảo đó là thuốc ngoại, tùy cơ địa của bé có bé sốt bé không nhưng bé kô bị đau tấy như mũi kia. Mình thì cứ nghĩ thôi đắt một chút nhưng con kô đau và mẹ thấy yên tâm hơn là được. Chứ mình thấy mấy bé hàng xóm tiêm mũi kô mất tiền về quấy mấy hôm mình cũng sợ lắm

banhbaomk
06-04-2012, 01:36 PM
Be nha m thi toan di tiem dich vu o Tu Du, mat tien nhung an tam vi thay che do bao quan thuoc o Tram y te Phuong ko dc an toan lam hixx
Trom via la be ko bi sot...
Chua bao gio tiem loai mien phi nen cung ko bit co khac nhau ko, nhung nghe cac me noi be bi sot nen cung so lam hixx

mẹ lợn con
06-04-2012, 01:41 PM
mình trả lời hộ các mẹ 1 chút, nhưng mình không phải người trong nghề nhé, nên có sai các mẹ chỉnh hộ.
Theo mình biết các loại thuốc mất tiền hiên nay có hình như của 3 nước : mỹ, Pháp, Bỉ (con mình tiêm laọi 5 bệnh của Pháp và Viêm gan B riêng của Bỉ) thường các loại này được sản xuất trên các dây truyền môn na là thế hệ 1. còn loại miễn phis hiện nay thường là các loại như của Hàn Quốc, Ấn độ tài trợ, các loại thuốc này được sản xuất trên các dây truyền cũ hơn, nôm na thế hệ 3 gì đấy. và các loại được tài trợ có 2 loại: 1 loại gần hết đát (còn vài tháng) 1 loại đưa ra thử nghiệm, nên mình nghe nói họ tài trợ cho mình 5 năm gì đấy.
còn về thuốc 5 bệnh: trẻ em sốt là phản úng bình thường, nên các mẹ cũng không nên lo lắng. hồi trước thuốc 4 bệnh tỷ lệ sốt còn cao hơn ý chứ.
vài dòng mong các mẹ có lựa chọn tốt cho con.

Monpeo81
06-04-2012, 01:45 PM
Bé nhà mình tiêm mũi 5 in 1 và uống rota hết hơn 1 tr về k bị sốt, vẫn ăn ngủ chơi như thường, mình chỉ cho bú nhiều hơn thui. Mình k tin tưởng ở phường lắm về điều kiện bảo quản và hạn sử dụng thuốc. Cứ cho con ra dịch vụ cho nhanh^^

phuonganh7778
06-04-2012, 01:45 PM
Các mẹ ơi tiêm mũi ở phường là thuốc của Hàn quốc mà các bạn, thì kg bằng được thuốc dịch vụ hình như la của P thì phải, thuốc của P thi nó ít tác dụng phụ hơn thôi. nhà nước mình chỉ cho miễn phí thuốc của châu Á thôi........ mẹ nào kg có dk cho con tiêm cũng được mà, hiiiiiiiiiii

thatlongyeuanh
06-04-2012, 01:46 PM
Mai bé nhà e cũng đi tiêm đây.mũi thứ ba rồi.hai lần trc e cũng cho ra phường tiêm.lần dầu tiêm xong bé sốt 39 độ.lần thứ 2 thì sốt nhẹ hơn,có 37.5 độ.mai di tiem k biết thế nào.e nghĩ lần 2 bé sốt nhẹ là do đã thích nghi đc với thuốc.mong là mai tiêm xong bé cũngko sốt hoặc sốt nhẹ thôi.virut rota e cũng cho bé uốngh.nhưng tdv ngoài.820k/mũi.còn ở phường tiêm là 780k nhưng dã mất tiền thì e thấy cho con ra ngoai tiêm dv thì tốt hơn

khoa&khanh
06-04-2012, 01:49 PM
Chào các mẹ,

Con tớ đều dùng loại 700K/mũi (từ cách đây hơn 1 năm, thuốc của Bỉ )và lần nào cũng sốt mất 1 ngày bạn ah, sốt cao đó. Tùy cơ địa mỗi bé thôi.

nkchit
06-04-2012, 01:50 PM
Con em ấy a tiêm mũi này ở phường đây ạ, ngày đầu tiên quấy khóc cả buổi không ăn hic hic bé cứ tý cái lại khóc hic hic thương lắm ạ, mũi thứ 2,3 đỡ hơn tý

MebeKen
06-04-2012, 01:54 PM
mình trả lời hộ các mẹ 1 chút, nhưng mình không phải người trong nghề nhé, nên có sai các mẹ chỉnh hộ.
Theo mình biết các loại thuốc mất tiền hiên nay có hình như của 3 nước : mỹ, Pháp, Bỉ (con mình tiêm laọi 5 bệnh của Pháp và Viêm gan B riêng của Bỉ) thường các loại này được sản xuất trên các dây truyền môn na là thế hệ 1. còn loại miễn phis hiện nay thường là các loại như của Hàn Quốc, Ấn độ tài trợ, các loại thuốc này được sản xuất trên các dây truyền cũ hơn, nôm na thế hệ 3 gì đấy. và các loại được tài trợ có 2 loại: 1 loại gần hết đát (còn vài tháng) 1 loại đưa ra thử nghiệm, nên mình nghe nói họ tài trợ cho mình 5 năm gì đấy.
còn về thuốc 5 bệnh: trẻ em sốt là phản úng bình thường, nên các mẹ cũng không nên lo lắng. hồi trước thuốc 4 bệnh tỷ lệ sốt còn cao hơn ý chứ.
vài dòng mong các mẹ có lựa chọn tốt cho con.

Mình đòng ý với ý kiến của mẹ này. Nhưng nó còn tùy thuộc vào cơ địa của bé nữa đấy. Nhiều bé yếu tiêm mũi 5 in 1 mà vẫn sốt đấy. Mà các con cũng chỉ sốt phản ứng thuốc thôi các mẹ đừng lo lắng quá.
Ngoài lề 1 chút :Em cũng tiêm tất cả các mũi cho con ở Safo có 1 hôm ngồi chờ tiêm nói chuyện cùng 1 mẹ cho con đi tiêm chị ấy nói chj ấy làm bên NK vacxin chị ấy biết thực ra giá trj thực sự của vacxin nhập của mình chỉ = 1/3 giá trị bán ra thôi còn lại nó tính vào chi phí quảng cáo,...Thế nên mình cũng chẳng biết tin vào điều gì cả.

MeChiHuy
06-04-2012, 01:58 PM
Các mẹ ơi, mong là các mẹ hiểu đúng vấn đề chứ đừng trách oan cái vacxin miễn phí ở Phường nhé :-)

Con nhà mình cũng toàn tiêm dịch vụ, và cứ thuốc nào tốt nhất, đắt nhất là mình tiêm cho con - nhưng vẫn có lúc bé sốt, ốm sau tiêm. Việc phản ứng thuốc chủ yếu là do sức đề kháng, miễn dịch của mỗi bé khác nhau -thậm chí là ở các thời điểm khác nhau 1 bé tiêm cùng loại vacxin vẫn có thể sốt nhẹ, nặng hoặc ko sốt.
Mà chị bạn tớ làm ở TT Tiêm phòng Nguyễn Chí Thanh còn bảo bé sốt cũng ko sao, như vậy chứng tỏ cơ thể bé đang dung nạp thuốc và tạo ra đề kháng chống lại bệnh.

Vậy nên các mẹ đừng quá lo nhé, chăm sóc tốt thì chỉ 2,3 ngày là bé đỡ thôi.

TriHiep
06-04-2012, 01:59 PM
Thực ra cái này do cơ địa, chả phải mất tiền mà hơn đâu. Nhà tớ tiêm 1 đứa miễn phí 1 đứa dv mà có khác j, trộm vía quấy vài tiếng nhưng ko sốt. Các mẹ cứ cân nhắc thôi.

me_nghe o
06-04-2012, 01:59 PM
Mình cũng ko cho con tiêm ở phường, nhưng con mình hồi đầu tiên có mũi 6 trong 1 (thêm cả viêm gan B) thì bé bị sốt tầm 38.5 độ, từ sau tiêm pentaxim thì bé ko sốt. Nhưng nếu bé không sốt cao thì ko phải lo các mẹ ah, em thấy bảo các bé tiêm phòng xong mà sốt thì tốt hơn vì lúc đấy cơ thể đang phản ứng với thuốc và đang tự miễn dịch với bệnh. Nhưng em nghĩ ở phường với ở chỗ khác cũng ko khác nhau là mấy. Chứ em vẫn tiêm ở vệ sinh dịch tễ đợt vừa rồi thì chẳng phát hiện ra mấy em bé bị tiêm thuốc hết hạn hay sao? Ko biết con mình có bị ko nữa. Hic

tra_da
06-04-2012, 02:07 PM
Đúng đấy chị ạ mũi tiêm mất tiền không sốt đâu nhé. con e tiêm mũi 6 trong 1 2 lần 1 lần tiêm chính 1 lần nhắc lại tổng thiệt hại là 3trieu đấy bé không bị sốt đâu nhé ăn uống bình thường chơi cũng bình thường không hỉu sao mũi tiêm miễn phí lại thế nhỉ. Em gọi bsi về nhà tiêm đấy hơi đắt nhưng cô này mát tay lần nào tiêm con em cng chỉ hơi hâm hâm thôi.

Binthui
06-04-2012, 02:12 PM
Mẹ nó ơi,

Em nghĩ nguyên nhân chính là do cơ địa mỗi bé thôi ah. Còn việc tiêm mất tiền hay ko thì tùy suy nghĩ mỗi người! Riêng em, ko bao giờ mang con ra phường tiêm đâu!
Thứ nhất là rất rất đông, xếp hàng, chờ đợi....mình còn mệt mỏi nữa là con!
Thứ 2, em có chị bạn làm ở Viện vệ sinh dịch tễ, ngôn từ chuyên môn thì em ko hiểu lắm, nhưng đại loại là thuốc ở phường là loại 2,3 gì đấy, sắp hết date nữa. Chưa kể, 1 ống thuốc tiêm cho 2,3 bé thay vì tiêm cho 1 bé cho đủ liều....

Hic....hic....

Em toàn gọi y tá của phường nhà em sang tiêm cho cả 2 bé, chị y tá nhớ lịch tiêm luôn! Trộm vía, 2 bé nhà em, 1 bé 4 tưởi, 1 bé 20 tháng....chưa lần nào sốt cả ( trộm vía...trộm vía.....trộm vía....)

memaivu
06-04-2012, 02:14 PM
một loại là thuốc ngoại còn một loại là thuốc liên doanh VN sản xuất mẹ nó ạ. Để đáp ứng nhu cầu tiêm chủng mở rộng mà, có phải ai cũng có điều kiện tiêm dịch vụ đâu. Nhưng nói chung mũi bạch hầu ho gà ngày xưa (chưa phải loại tổng hợp) trong chương trình tiêm mở rộng hầu như là các bé đều sốt.

memaivu
06-04-2012, 02:16 PM
Đúng đấy chị ạ mũi tiêm mất tiền không sốt đâu nhé. con e tiêm mũi 6 trong 1 2 lần 1 lần tiêm chính 1 lần nhắc lại tổng thiệt hại là 3trieu đấy bé không bị sốt đâu nhé ăn uống bình thường chơi cũng bình thường không hỉu sao mũi tiêm miễn phí lại thế nhỉ. Em gọi bsi về nhà tiêm đấy hơi đắt nhưng cô này mát tay lần nào tiêm con em cng chỉ hơi hâm hâm thôi.

nàng ơi, tổng 3 triệu nhà nàng chắc có cả liều rotavirut rồi. Rotavirut là 750k/liều mà, mũi 6 trong 1 hình như 625k/mũi. phải tiêm 3 lần 2 tháng, 3 tháng, 4 tháng và nhắc lại sau 1 năm.

metuandat
06-04-2012, 02:17 PM
em thấy tiêm sốt cũng tùy có bé chứ ạ, trộm vía bé nhà em tiêm 3 mũi 5 trong 1 về chả sao cả, à em có kinh kiệm nhỏ mách các mẹ , vì em cũng đc người khác bày cho là trước khi tiêm hoạc lúc bé mọc rang ý, cho bé uống dúng liều như hướng dẫn babyplex ạ, giảm đau cho bé đấy ạ

megoalxinh
06-04-2012, 02:20 PM
Mũi tiêm này bé bị sốt đâu có sao mẹ nó, là phản ứng thuốc thôi mà, bé nhà mình tiêm cách đây 3 năm giá cũng tầm 570k/mũi (tiêm dịch vụ) vẫn sốt như thường, bác sỹ bảo nếu không sốt tức là không có phản ứng với thuốc còn không tốt nữa cơ. nhưng thường là tiêm 3 mũi thì mũi đầu tiên là sốt và quấy nhất, mũi thứ 2 và mũi thứ 3 sốt nhẹ theo cấp độ giảm dần. Với lại tớ nghĩ cũng tuỳ bé nữa, có bé sốt có bé không sốt đấy.

Mẹ Nhím Hà Anh
06-04-2012, 02:24 PM
Mình cũng nghe nói các bé tiêm miễn phí ở y tế phường xã rất hay bị sốt và quấy khóc, tiêm mũi dịch vụ thì không sao nên con mình từ khi tiêm phòng đến giờ, toàn tiêm dịch vụ thôi. Bé tiêm mũi 6 in 1 chứ k phải 5 in 1, trộm vía, sau tiêm bé bình thường, k đau, sốt, k quấy khóc. Hình như bé sốt và quấy hay không còn do cơ địa các bé nữa. Con mấy đứa bạn mình tiêm mũi free vẫn bình thường, k bị sốt bạn ạ.

Love_MS
06-04-2012, 02:28 PM
Mẹ nào đã cho con tiêm rùi thì cho ít kinh nghiệm nhé, mình cũng đang chuẩn bị cho con đi tiêm mũi 5 trong 1 đây, mình rất sợ mỗi khi tiêm về xong con bị sốt, hic hic.

Mình toàn cho tiêm dịch vụ, chả tiêm của nước bao h, vì cũng nghe nhiều người nói tiêm dịch vụ thường sẽ đỡ sốt hơn tiêm nhà nước. Con nhà mình tiêm mũi 6 trong 1 tất cả 3 lần (thêm viêm gan B) thì có mũi thứ 2 bị sốt đúng 1 ngày rồi thôi. Còn mũi đầu tiên và mũi thứ 3 thì ko sao. Tiêm về sốt hay ko còn tùy cơ địa từng cháu nhưng mình vẫn tiêm dịch vụ cho giảm xác suất sốt thôi.

Mẹ Nhím Hà Anh
06-04-2012, 02:29 PM
nàng ơi, tổng 3 triệu nhà nàng chắc có cả liều rotavirut rồi. Rotavirut là 750k/liều mà, mũi 6 trong 1 hình như 625k/mũi. phải tiêm 3 lần 2 tháng, 3 tháng, 4 tháng và nhắc lại sau 1 năm.
Oh mẹ nó ơi, mình nhớ là Rotavirus là uống hay sao ấy chứ. Với lại tiêm mũi 5 in 1 hay 6 in 1 là mấy tháng đầu cơ mà, còn Rotavirus là sau đó mới uống chứ. Mẹ tra_da tiêm cho con 2 lần mũi 6 in 1 đắt thật. Tớ nhớ con tớ tiêm 3 mũi 6 in 1, y tá đến tận nhà tiêm cũng chỉ hết khoảng gần 2 triệu hay sao ấy nhưng chắc chắn k đến 3 triệu (hay mình nhờ y tá xã nên rẻ hơn nhỉ và cũng cách đây hơn 1 năm rồi hix)

Benamnim
06-04-2012, 02:31 PM
em thì không biết thế nào cũng tham khảo mấy người về tiêm dịch vụ nhưng cũng nhiều người nói tiêm ở phường cũng tốt không vấn đề . TRộm vía bé nhà em tiêm hầu như là không sốt có 1 mũi tiêm em không nhớ là mũi gì về thấy cháu chỉ sốt nhẹ qua 1 đêm là bình thường , trộm vía con.KHông biết các mẹ có tiêm cho con mũi ROTA không ? loại này thì mất tiền 755k 1 mũi phải tiêm 2 mũi. em thấy mũi này là rất cần thiết cho các bé đấy các mẹ ah.
Rota là thuốc uống, không phải tiêm đâu mẹ nó ạ, mà nên cho con uống cho lành.

mẹ heo còi
06-04-2012, 02:31 PM
nhà em tiêm cho cu cứ gọi cho 1 bác ở đằng Hoàng Hoa Thám đến tiêm, bác ấy đi tiêm hai chục năm nay rồi, cứ đến lịch là bác ấy đến tiêm, mỗi lần tiêm cu nhà em còn không khóc, em nhớ lúc tiêm mũi tổng hợp là 700k/mũi, sau đó thì người con chỉ hơi hâm hâm một tí nhưng vẫn chơi đùa nghịch ngợm chứ ko bị sốt hay ốm gì cả, hic, thấy mẹ nó bảo con sốt mấy ngày liền mà thương quá.

quachchichbong
06-04-2012, 02:34 PM
ôi em chả biết thế nào chứ như chồng em thì bảo cứ đưa con ra phường tiêm, em thì hôm nào con tiêm phòng mink chịu khó đi làm sớm cho hết việc rồi 9h30 xin về , lúc ấy về đưa con đi thì ở phường cũng vắng, con mình cứ tha hồ tiêm mà chả sợ đông. Mặc dù chồng em là bác sĩ nhưng bọn em vẫn cho con tiêm ở phường bình thường, theo như đồng nghiệp chồng em khuyên thì con sốt thì vẫn tốt hơn các mẹ ak, như thế cơ thể các con sau này miễn dịch tốt.trộm vía con em về bé hơi sốt nhưng không quấy.Mách các mẹ là cứ 1 tuần mink cho con ăn thêm 1 bữa bột lá hẹ thì sau này con vẫn đỡ sốt và ho nữa.

MeTieuMiu
06-04-2012, 02:34 PM
Ôi các mẹ nói e mới hiểu ra. Chứ từ trước tới giờ e cũng ko rõ lắm mình mất cả núi tiền - trong khi có thể đk miễn phí - để làm gì nữa. Hik hik

me_cop
06-04-2012, 02:35 PM
bé nhà mình tiêm 6in1 năm 2010 620k sốt 39 độ,mũi 3 tiêm 5in1 580k+vg B 90K=670K không sốt tẹo nào,hôm nọ tiêm nhắc lại đã lên 620k+90k vgB

sao
06-04-2012, 02:36 PM

ROTA là thuốc uống mà mẹ nó.....................

the family number 5
06-04-2012, 02:37 PM
Các mẹ a: ve bảo quản thuốc các mẹ cũng ko thể biết đc o đâu tốt, thuốc thì bé nào cũng đu 1 ống vì mình ra ng ta mới lấy mà,sốt thì cũng như các mẹ nói tùy cơ địa. Em tiêm cho 2 be nhà em o phường, thằng anh thì hơi sốt ti buổi chiều co em thì sốt ngày rưỡi. Nên tuuf cơ địa thôi. Còn hạn thuốc.thì các mẹ đi tiêm ng ta có đưa cho các mẹ xem là còn hay hết đâu. Em nghĩ tiêm ở phường cũng đc vi la thuôc nội dù gì cũng yên tâm hơn vì nhiều trẻ tiêm cùng lúc cùng đọt nên cận date e nghĩ ko xảy ra. Còn tiêm dịch vụ thì các mẹ co thể biết là còn hay ko vì hàng ngoại nhập cũng thường.xuyên bi vượt date hoặc dán đè mac.các con cứ trộm vía khỏe mạnh là ok lắm rồi ạ! Ý kiến chủ quan ạ.

trang1912
06-04-2012, 02:44 PM
Các mẹ a: ve bảo quản thuốc các mẹ cũng ko thể biết đc o đâu tốt, thuốc thì bé nào cũng đu 1 ống vì mình ra ng ta mới lấy mà,sốt thì cũng như các mẹ nói tùy cơ địa. Em tiêm cho 2 be nhà em o phường, thằng anh thì hơi sốt ti buổi chiều co em thì sốt ngày rưỡi. Nên tuuf cơ địa thôi. Còn hạn thuốc.thì các mẹ đi tiêm ng ta có đưa cho các mẹ xem là còn hay hết đâu. Em nghĩ tiêm ở phường cũng đc vi la thuôc nội dù gì cũng yên tâm hơn vì nhiều trẻ tiêm cùng lúc cùng đọt nên cận date e nghĩ ko xảy ra. Còn tiêm dịch vụ thì các mẹ co thể biết là còn hay ko vì hàng ngoại nhập cũng thường.xuyên bi vượt date hoặc dán đè mac.các con cứ trộm vía khỏe mạnh là ok lắm rồi ạ! Ý kiến chủ quan ạ.

Con bé lớn nhà mình toàn tiêm dịch vụ vì đợt đấy chưa có tiêm miễn phí mũi tổng hợp ở phường, trộm vía con chỉ hâm hấp tý thôi, thằng bé thì mũi đầu tiên cũng tiêm dịch vụ, sau đó thấy có miễn phí bà nội bảo cho tiêm miễn phí ở phường, tiêm hai lần thì lần nào cũng sốt cao mấy ngày, thường là 48 tiếng, đau chỗ tiêm, quấy lắm, sợ phát hoảng luôn, mà thấy ở khu nhà mình mấy bé đi tiêm cũng bị như vậy, hức, chả bít chính xác thế nào nhưng mà ở phường Hàng Bột em dâu mình cho con đi tiêm thì mụ y tá còn tiêm cho con bé cháu rõ mạnh tay làm con bé khóc ré lên rồi bảo tiêm miễn phí chỉ thế thôi làm cho em dâu mình ức chế chỉ muốn đánh cho mụ ý một phát nhưng vẫn kìm chế được (xin lỗi phải gọi là mụ vì chả thấy có tý lương tâm nào), có người thấy vậy thì bảo nhỏ em dâu mình là lần sau cho người tiêm ít tiền là tiền mua kim tiêm bé mà tiêm cho con đỡ đau, hic

quachchichbong
06-04-2012, 02:48 PM
Con bé lớn nhà mình toàn tiêm dịch vụ vì đợt đấy chưa có tiêm miễn phí mũi tổng hợp ở phường, trộm vía con chỉ hâm hấp tý thôi, thằng bé thì mũi đầu tiên cũng tiêm dịch vụ, sau đó thấy có miễn phí bà nội bảo cho tiêm miễn phí ở phường, tiêm hai lần thì lần nào cũng sốt cao mấy ngày, thường là 48 tiếng, đau chỗ tiêm, quấy lắm, sợ phát hoảng luôn, mà thấy ở khu nhà mình mấy bé đi tiêm cũng bị như vậy, hức, chả bít chính xác thế nào nhưng mà ở phường Hàng Bột em dâu mình cho con đi tiêm thì mụ y tá còn tiêm cho con bé cháu rõ mạnh tay làm con bé khóc ré lên rồi bảo tiêm miễn phí chỉ thế thôi làm cho em dâu mình ức chế chỉ muốn đánh cho mụ ý một phát nhưng vẫn kìm chế được (xin lỗi phải gọi là mụ vì chả thấy có tý lương tâm nào), có người thấy vậy thì bảo nhỏ em dâu mình là lần sau cho người tiêm ít tiền là tiền mua kim tiêm bé mà tiêm cho con đỡ đau, hic
ôi giời phường nào có mụ y tá như vậy thì thật là quá đáng, hic chả bù cho chỗ em bác ấy cứ vừa tiêm vừa nịnh con mink , con em tiêm khi nào bác rút mũi tiêm ra mới khóc có tí thôi, có mẹ nào ở bên đông anh thì ra gần nhà em mà tiêm nhé, ở đó họ nhiệt tình lắm

lam_vanthuy
06-04-2012, 02:59 PM
Ơ, sốt hay không là tùy cơ địa mà, đâu phải thuốc nội hay ngoại gì đâu. Cháu em tiêm dịch vụ thì sốt, thằng em nó vác đi tiêm phường chả làm sao cả, hâm hấp tí thôi. Còn Bông Bông nhà em thì các mũi 5 in 1 em cho tiêm ở phường, hôm sốt hôm không, mũi cuối nàng chơi cả ngày, đêm nóng đầu tí thôi. Còn từ mũi cúm trở đi thì em tiêm dịch vụ thật vì đỡ phải nghỉ làm cho con đi tiêm. Cúm thì không có trong chương trình Tiêm chủng phổ cập, Sởi thì free chỉ có Sởi không còn mũi Sởi - Quai bị - Rubella thì mất tiền nên từ Cúm là em ra Nguyễn Chí Thanh tiêm luôn.
PS: Free hết mũi sởi thôi các mẹ nhá. Phường cũng có tiêm dịch vụ nhá!

Me_KuTit
06-04-2012, 03:01 PM
Vaccine 5 trong 1, trong đó có ho gà gọi là vaccine nguyên bào, 5 trong 1 ho gà sẽ là nguyên con vi khuẩn nên gây cho bé sốt.
Vaccine 6 trong 1, ho gà chỉ lấy 1 phần gọi là vaccine vô bào sẽ không làm cho bé sốt cao.

hoangha294
06-04-2012, 03:06 PM
Tớ toàn cho 2 bé nhà tớ tiêm dịch vụ, tuy đắt một tí nhưng mà mình yên tâm, thuốc đảm bảo hơn, người ta lại đến tận nhà tiêm cho nữa, có sổ ghi chép tiêm mũi gì, bao giờ tiêm... Mà tớ cũng chưa bao giờ ra phường cả vì sợ các cô ở phường tiêm đau con, thuốc lại thuốc nội nên không đảm bảo, nói chung cái gì miễn phí cũng ngại :)

libra82
06-04-2012, 03:06 PM
Bé nhà mình mũi thứ 1,2 tiêm mũi 6 trong 1 dịch vụ thì ko sốt,nhg vẫn hơi quấy vì khó chịu,đến mũi thứ 3 cũng ra dịch vụ nhưng đúng hôm hết thuốc 6 trg 1,nên mình phải tiêm 1 mũi 5 trg 1 và 1 mũi viêm gan B riêng (tiền cũng tương đương),về bé bị sốt hơn 38 độ mất 1 tối (phải uống 1 liều hạ sốt).

cunthoi09
06-04-2012, 03:07 PM
Bé nhà mình bây giờ 32 tháng. Hồi bé dc 3,4,5 tháng cũng tiêm liền 3 mũi trong 3 tháng, cả 3 lần tiêm đều ko bị sốt. Hồi mình tiêm năm 2012 là 540k/ mũi. Bây giờ là 680k/ mũi.

be0ctieu
06-04-2012, 03:13 PM
theo kinh nghiệm của tớ khi tiêm cho 2 bé nhà tớ thì.
bé đầu hiện đã 2 tuổi thì đều ko có triệu chứng sốt hay gì cả, bé chỉ hơi nóng hơn 1 chút, 1 lúc sau thì hết.
bé thứ 2 hiện được 9 tháng thì tiêm mũi 5 in 1 mũi đầu thì về nhà sốt, mũi thứ 2 hơi sốt, lau người, mặc thoáng cho con độ mấy h sau thì hết. Mũi thứ 3 thì bình thường.
kết luận của tớ ( theo ý tớ ) thì là còn tùy theo thể trạng của từng mà bé bé có sốt hay ko nữa. 2 bé nhà tớ 6 tháng đầu tiêm hoàn toàn thuốc miễn phí của nhà nước và tớ thấy là ổn, ko có bất cứ vấn đề nào cả.

memaivu
06-04-2012, 03:15 PM
Oh mẹ nó ơi, mình nhớ là Rotavirus là uống hay sao ấy chứ. Với lại tiêm mũi 5 in 1 hay 6 in 1 là mấy tháng đầu cơ mà, còn Rotavirus là sau đó mới uống chứ. Mẹ tra_da tiêm cho con 2 lần mũi 6 in 1 đắt thật. Tớ nhớ con tớ tiêm 3 mũi 6 in 1, y tá đến tận nhà tiêm cũng chỉ hết khoảng gần 2 triệu hay sao ấy nhưng chắc chắn k đến 3 triệu (hay mình nhờ y tá xã nên rẻ hơn nhỉ và cũng cách đây hơn 1 năm rồi hix)

vì vậy em mới viết là 750k/liều mà mẹ cháu, còn 6 trong 1 là 625k/mũi.
Rotavirut phải uống trong vòng 6 tháng đầu mới có tác dụng. Mình nhớ cu nhà mình uống 2 lần, cùng đợt với tiêm mũi tổng hợp (mũi này tiêm 3 lần vào các tháng 2th, 3th, 4th tuổi).

_SummerGirl_
06-04-2012, 03:15 PM
Bé nhà mình bây giờ 32 tháng. Hồi bé dc 3,4,5 tháng cũng tiêm liền 3 mũi trong 3 tháng, cả 3 lần tiêm đều ko bị sốt. Hồi mình tiêm năm 2012 là 540k/ mũi. Bây giờ là 680k/ mũi.
Oài, mẹ nó tiêm rẻ thế, bé nhà mình tiêm 3 mũi đầu đầu năm 2011 đã 680k rồi, vừa rồi tiêm nhắc lại lúc 17m cũng vẫn giá 680k. Mà mẹ nó để tận 32 tháng mới tiêm nhắc lại ah, lâu thế?
3 mũi đầu bé nhà mình ko sốt tí nào, mũi thứ 4 nhắc lại mới hâm hấp sốt thôi nhưng ko nặng

lehongnhung
06-04-2012, 03:16 PM
e học y năm 2,em ko biết có đúng với trường hợp của các bé tiêm ko,nhưng theo những gì em dc học thì,tiêm phòng 1 là tiêm kháng thể,2 là tiêm kháng nguyên để kích thích kháng thể,3 là tiêm virus hoặc mầm bệnh đã dc làm yếu nhằm mục đích làm cho cơ thể bắt buộc tiêu diệt và hình thành cơ chế bảo vệ sinh kháng thể chống lại,và có sẵn nguồn kháng thể để khi gặp mầm bệnh sẽ ko bị nhiễm.vì vậy sốt là 1 hiện tượng bình thường,khi đó chính là hàng rào bảo vệ và miễn dịch của cơ thể đang hoạt động ko có gì lo lắng,thầy cô em khuyên rằng trừ khi trẻ sốt quá cao và có hiện tượng co giật bất thường mới lo và đưa ngay đến bác sĩ,còn nếu nhẹ nhẹ tầm 38-38-5 thì ko sao và cũng chỉ cần chườm mát vào các động mạch lớn như bẹn,cổ,nách cho bé,,.....và lưu ý là ko nên tiêm phòng khi trẻ yếu và bị các bệnh liên quan đến suy giảm miễn dịch( e còn non nớt nên chỉ nói những gì mình biết sơ sơ,có gì ko đúng các chị bỏ qua)

memaivu
06-04-2012, 03:20 PM
Vaccine 5 trong 1, trong đó có ho gà gọi là vaccine nguyên bào, 5 trong 1 ho gà sẽ là nguyên con vi khuẩn nên gây cho bé sốt.
Vaccine 6 trong 1, ho gà chỉ lấy 1 phần gọi là vaccine vô bào sẽ không làm cho bé sốt cao.

e học y năm 2,em ko biết có đúng với trường hợp của các bé tiêm ko,nhưng theo những gì em dc học thì,tiêm phòng 1 là tiêm kháng thể,2 là tiêm kháng nguyên để kích thích kháng thể,3 là tiêm virus hoặc mầm bệnh đã dc làm yếu nhằm mục đích làm cho cơ thể bắt buộc tiêu diệt và hình thành cơ chế bảo vệ sinh kháng thể chống lại,và có sẵn nguồn kháng thể để khi gặp mầm bệnh sẽ ko bị nhiễm.vì vậy sốt là 1 hiện tượng bình thường,khi đó chính là hàng rào bảo vệ và miễn dịch của cơ thể đang hoạt động ko có gì lo lắng,thầy cô em khuyên rằng trừ khi trẻ sốt quá cao và có hiện tượng co giật bất thường mới lo và đưa ngay đến bác sĩ,còn nếu nhẹ nhẹ tầm 38-38-5 thì ko sao và cũng chỉ cần chườm mát vào các động mạch lớn như bẹn,cổ,nách cho bé,,.....và lưu ý là ko nên tiêm phòng khi trẻ yếu và bị các bệnh liên quan đến suy giảm miễn dịch( e còn non nớt nên chỉ nói những gì mình biết sơ sơ,có gì ko đúng các chị bỏ qua)

mình thấy 2 câu trả lời này là rõ nhất cho các mẹ, nói chung tiêm mũi nào cũng có tác dụng, tùy điều kiện mà các mẹ cho con tiêm mở rộng hay dịch vụ mà thôi,

betimtim
06-04-2012, 03:26 PM
Bít thế này lần sau tớ search thông tin trước khi đưa con đi tiêm, hầu như các mẹ đều đưa đến thông tin là con sốt khi tiêm theo lịch tiêm chủng mở rộng mũi 5 trong 1, chán thật các mẹ nhỉ

claire81
06-04-2012, 03:35 PM
Theo mình biết thì vắc xin miễn phí hiện giờ của Hàn Quốc sử dụng nhiều kháng nguyên của vi khuẩn bệnh, còn vắc xin Pháp và Bỉ (mà các mẹ tiên cho con phải mất tiền) là thế hệ sau, người ta chọn lọc được nên ít kháng nguyên hơn, bớt tác dụng phụ như sốt hơn.
Tuy nhiên sốt cũng do tùy cơ địa của bé, dùng loại mất tiền ít nguy cơ bị sốt hơn nhưng cũng ko có nghĩa là bé sẽ ko sốt. Như con mình tiêm loại 750K 3 lần sốt nguyên cả 3 lần, trong khi cháu mình tiêm miễn phí đi về cũng chỉ hâm hấp nhẹ mất 1 ngày là hết. Theo mình có điều kiện thì cho con tiêm vắc xin dịch vụ cho tâm lý mẹ yên tâm, còn nếu không tiêm miễn phí ở phường cũng ổn, tiết kiệm đc khá nhiều đấy ạ :)

longthuykhanh2011
06-04-2012, 03:38 PM
tớ cũng nghe nói 2 loại đấy khác nhau, con nhà tớ tiêm miễn phí ở trạm y tế về sốt mất > 1 ngày, rên hừ hừ, tội lắm. Cơ mà mũi mất tiền kia thì không biết thế nào.

voimamut2011
06-04-2012, 03:40 PM
Bé nhà em cũng thế: hồi 2 tháng tiêm 5 trong 1 trên quê về sưng vu vết tiêm, sốt 2 ngày. Xuống Hn 3 tháng em đưa đi tiêm mũi nhắc lại, về ngon ơ không sao, hơ 600k... Cái này chỉ người trong ngành mới biết được các chị nhỉ?

phitpheu
06-04-2012, 03:42 PM
bé nha mình tiem miễn phí chỉ hâm hấp mũi đầu..........do cơ địa mỗi trẻ thôi..............................

lelam
06-04-2012, 03:43 PM
em cũng thấy chị em bảo cũng là bảo tiêm loại như nhau mà mất tiền thì đảm bảo chất lượng hơn con miễn phí thì ko bằng. đúng là cái gì cũng vậy, tiền nào của ấy các mẹ nhỉ.

ankhanhcongchua
06-04-2012, 03:54 PM
Mình mới cho con đi tiêm nhắc lại lần 4 ở phường. Lần nào cũng mất 700k. Cũng chả biết thuốc gì nhưng 3 lần trước + vài lần tiêm phòng các bệnh khác (cũng đều mất tiền, ở phường) thì không bị sốt tẹo nào. Bé về ăn ngủ chơi bình thường. 2/6 vừa rồi đi uống Vitamin A nhân tiện tiêm nhắc lại mũi 5 trong 1. Hic... chả để ý cũng chả xin vỏ thuốc về nên k hiểu cô y tá tiêm thuốc gì mà lần này về đến đêm sốt 38,5 độ, nôn hết thức ăn, ngày hôm sau thì hâm hấp sốt, đến chiều tối thì hết sốt. Vẫn ăn chơi bình thường.

Nhưng lần này có 1 điều khác các lần trước, là 1 chị hàng xóm, sống ở Nga chục năm về có mách là đi tiêm phòng về nên kiêng 1 ngày không tắm vì thuốc thoát ra các lỗ chân lông, nếu tắm thì thuốc sẽ giảm tác dụng. Các lần trước, lần nào về cũng tắm thì k sao. Lần này k tắm thì sốt. Không hiểu có phải là vì k tắm nên tác dụng của thuốc mới đạt hiệu quả tối đa nên mới sốt k. hic. hic. cái này là đoán nhé chứ mình chả có tẹo kinh nghiệm hay chuyên môn gì về y dược cả.

Bo Bống
06-04-2012, 03:56 PM
Sao mũi 5 in 1 mà cũng miễn phí nhỉ, tớ chẳng thấy thông tin gì cả? Con tớ chưa bao giờ tiêm ở phường mà toàn ra Lò Đúc tiêm, mũi này tiêm ở LĐ hình như 7-800k gì đấy.

tomvasoc
06-04-2012, 04:10 PM
làm gì có chuyện đó mẹ bee & soc ah.Đã là thuốc tiêm chủng toàn quốc theo một công thức pha chế có sẵn làm j có chuyện đó.Lần đầu tiên mình nghe thấy đấy.Nếu thuốc mà đã mở lắp ra để tiêm là phải dùng ngay không để nâu được bạn à.

Mẹ Ket
06-04-2012, 04:23 PM
hi, em toàn cho con tiêm dịch dụ phí hết 680k, lần 1 thì bé hơi khó chịu, hơi gắt gỏng, lần 2 thì chơi như chó cún chẳng thấy mệt gì cả, y tá tiêm mà mặt con em nó còn không buồn nhăn, cười toe toét

thuylam87
06-04-2012, 04:31 PM
con e gần 2t nhưng e nhớ là hình như hồi 2-3 tháng đầu,e cho con ra 76 Ng Chí Thanh tiêm mũi này (5 hay 6 in 1 gì đấy ) và uống Rota,tổng cộng là 1tr2 -1tr3 thì phải,lâu rùi e cũng ko nhớ nữa,nhưng trộm vía con e ko bị làm sao hết,lúc tiêm cũng ko kêu đau,tối về e cũng chuẩn bị sẵn chườm trán mà ko thấy sốt gì cả,lần nhắc lại cũng vẫn tốt đẹp như vậy nên e cứ ra trung tâm,chỉ có ra phường uống Vitamin A thôi

luoncogang
06-04-2012, 04:46 PM
đánh dấu theo dõi các mẹ trao đổi vì e cũng cho 2 đứa tiêm toàn ở vsdt lò đúc nên hem bít ở y tế phường tn?

Ngabeauty79
06-04-2012, 05:47 PM
Theo Minh hiểu Thi tiêm phòng này thực ra Là tiêm con vi rút nhưng đang ở thể yếu vào để cơ thể bé có thể biết đề kháng, nếu tiêm dịch vụ thì họ có tủ lạnh hoặc máy làm Đông thì con virus đó sẽ bị yếu nhiều, còn tiêm ở Trạm xá thì họ chỉ có thùng xốp thôi, nên con virus nó sẽ khỏe hơn và dễ gây sốt

tungtan83
06-04-2012, 11:28 PM
Jhe he nhà e thì chủ trương của nhà nước tiêm chủng mở rộng rồi là ko lo nữa ku nhà e tiêm 3 mũi thâyd mũi đầu hơi sốt vẫn ăn ngon ngủ yên trộm vía 2 mũi sau hơi hâm hấp thôi. Sáng hôm sau là hết he he trừ th sốt quá hay là sao chứ đi tiêm chủng thì đại đa số là sốt thì e thấy bình thường thoii mà vì cơ bản lac tiêm vi trùng bệnh đã được làm yếu đi để cơ thể bé sinh kháng thể chống đỡ mà. Tiêm chủng mở rộng cả nước tiêm mà còn miễn phí thì tội gì mà ko tiêmaj

tungtan83
06-04-2012, 11:37 PM
Tiện thể bổ sung thêm là thuốc các mẹ tiêm bên ngoài ko sốt là 6 trong 1 ko phải 5 trong 1 ạ. 5 trong 1 là loại của hàn quốc. Mà Các mẹ nên cho con ra phường hoặc trạm dịch tễ chứ tránh gọi đê s tiêm tại nhà vì vi rút trong vắc xin nếu ko được bảo quản đúng cách trong tbi chuyên dụng mà để trong hộp mà các chị ấy mang đến nhà tiêm lag ko đảm bảo có khi đến nơi chết hết rồi tiêmko hiệu quả nữa ạ. Bà chị e làm bác sỹ biểu co nhiều bs ăn trộm thuốc vắc xin đút vào túi lu rồi ko có ai mới cho vào tủ lạnh rồi sau mang đi tiêm. Thì quá trình đó đã làm vi tút ... Chết nghẻo rồi ạ tiêm thì mình đâu biết nếu chỉ nhìn bên ngoài. Nên e dù ngại vẫn vác con đi tiêm ngoài phươ g, trạm dịch tễ vì nếu có phản ứng vắc xin đã có đọi ngũ bs lo thay vì chỉ có 1 cô ở nhà mình và có thể chỉ tiêm được mà knghiem cubgx như trình độ chuyên môn ko vững là nguy lắm an

thuyninh87
06-05-2012, 08:06 AM
Hi,các mẹ em thấy cô y tá nói vắc xin tiêm dịch vụ là loại khác đáy, tinh khiết hơn nên bé sẽ gặp ít tác dụng phụ không mong muốn khi tiêm.

huongtchvn
06-05-2012, 09:25 AM
Con nhà mình cũng tiêm ở phường mũi 5 in 1, chỉ hơi hâm hấp sốt tí thôi, chỉ trên dưới 38 độ, quấy hơn 1 tí! Tớ nghĩ tiêm ở phường chả vấn đề j đâu, sốt hay không do cơ địa của từng bé thôi! Trộm vía con nhà mình tiêm về chỉ cần chịu khó đắp khăn ấm lên trán là ngon lành ngay!^^

p2ptrp
06-05-2012, 09:41 AM
ui, thế này thì sau em cũng cho con ra dịch vụ cho yên tâm... chứ thấy con quấy khóc sốt là em cũng ốm theo mất :(

mebeholo
06-05-2012, 09:58 AM
Con nhà mình thì từ mới sinh đến giờ toàn tiêm dịch vụ, mũi 6 trong 1 tiêm 3 mũi đầu sốt 1 đêm, tiêm vacxin thì sốt cũng là bình thường thôi cơ thể mỗi bé mỗi khác nên có bé sốt nhiều bé sốt ít thôi mà. Mình đi tiêm bsỹ cũng dăn sau mỗi lần tiêm theo dõi 2 ngày. Càng lớn thì tiêm sẽ ít sốt hơn thôi, tiêm dịch vụ thì toàn tiêm thuốc ngoại nhưng mình nghĩ tiêm chủng mở rộng cũng là vacxin ngoại thôi chứ nước mình có sản xuất được đâu nhỉ?

men.be.phot
06-05-2012, 10:02 AM
con nhà tớ tiêm 3 mũi 5 trong 1 ở phường đấy, mũi thứ 2 sốt nhẹ 1 chút, còn mũi đầu mũi cuối hầu như là ko có vấn đề gì, trộm vía con.
Tớ nghĩ là do sức đề kháng của mỗi bé + thuốc mất tiền thì chắc sẽ khác chút vì tinh chất hơn mà.....

mẹ thỏ yêu!
06-05-2012, 10:26 AM
con nha e lan dau vi dang o que nen cho ra tram y te tiem loai mien phi,ve bi sot gan 3 ngay thuong lam,sau vu day thay con sop han di,thuong wa,the la 2 lan sau e cho ra trung tam y te o Tran Binh tiem dich vu 620k thi phai,trom via nhe han nguoi,chi hoi kho chiu ti thoi,theo e dc biet thouc e tiem dich vu la thuoc cua phap,con thouc o phuong la thuoc dc tai tro chac ko dc chat luong bang mat tien,cac me cu nghien cuu nhe!

menghebao
06-05-2012, 10:37 AM
À trước con trai mình tiêm mũi 5 trong 1 này rồi. Nhưng trước con mình tiêm thuốc ngoại mất 600k ko sốt đâu. Chắc mẹ nó tiêm thuốc theo theo chương trình là thuốc nội nên hơi sốt đúng ko. Tiêm theo chương trình thì ko mất xiền đâu. Sốt cũng là phản ứng bình thường khi tiêm phòng mà. Mẹ nó đừng lo lắng quá.

happy10-3
06-05-2012, 10:39 AM
Cũng tùy thôi chị ơi, khôg hẳn vậy đâu. Cún nhà em tiêm mũi 3trong 1 lần đầu bị sốt 1ngafy 1ddeem, mũi nhắc lại lần 2 thì kg sốt nữa, mỗi lần tiêm là triệu 2 đấy chị!
Chào các mẹ,

alicekhanh
06-05-2012, 10:51 AM
theo tớ thì bố và mẹ nhịn ăn nhịn tiêu nhịn chơi đi 1 tí để lấy tiền đó mà cho con tiêm thuóc ngoại ý.. Trộm vía con tớ cả 3 lần tiêm ngoài chả xi nhê j hết, trong khi đó nghe 1 số mẹ nói tiêm ko mất tiền thì con bị sốt cao... Đến mình sốt còn mệt huống chi là con trẻ... nhìn bé xíu mà sốt trông thương lắm...

meemmon
06-05-2012, 11:04 AM
tớ cũng tiêm cho con tại 71 Nguyễn chí thanh, trộm vía tiêm mũi này cũng k thấy con sốt j cả. các mũi tiêm ở đó về k thấy con làm sao cả. chắc là do thuốc

tranthihuonggiang
06-05-2012, 11:13 AM
thuoc tiem o ngoai la chung vo bao(khong co mang te bao) nen cac be thuong khong bi sot.De tach duoc cai nay kha kho va ton kem nen vacxin ben ngoai dat hon.c Con Vacxin tcmr la chung co mang te bao nen ca be bi sot la dung roi.Nhung sot cung la rat tot,em nghi chi khong nen lo lang,chi la minh thay xot con va vat va ti thoi. Nha emchang ai trong con cho di lam nen toan chon tiem vacxin cua may hang GSK, MSD , Sanofi thoi.mat tien ti nhung con khong sao hom sau vandi hoc duoc,do kho.

bexinh_12
06-05-2012, 11:18 AM
E chẳng biết 2 loại này khác nhau thế nào nhưng chắc có tiền vẫn hơn. hiihi. Tuy vậy, em vẫn thấy anh chị ở gần nhà, anh làm bác sĩ, chị làm dược sĩ vẫn cho con tiêm miễn phí ở phường mà. Chẳng hiểu thế nào nhỉ?

menhim2512
06-05-2012, 11:24 AM
Mình gọi người đến tiêm, con mình chưa lần nào sốt cả, mà sức khỏe rất tốt (trộm vía). 1 lần về quê cũng gọi người đến tiêm nhưng hình như lấy thuốc miễn phí tiêm rồi lấy của mình 300K con mình sốt 5 ngày. Tốt nhất nên bỏ tiền ra cho con, chứ sốt khổ thân lắm các bạn ạ

kukitmeyeucon
06-05-2012, 11:25 AM
Các mẹ ơi tiêm mũi ở phường là thuốc của Hàn quốc mà các bạn, thì kg bằng được thuốc dịch vụ hình như la của P thì phải, thuốc của P thi nó ít tác dụng phụ hơn thôi. nhà nước mình chỉ cho miễn phí thuốc của châu Á thôi........ mẹ nào kg có dk cho con tiêm cũng được mà, hiiiiiiiiiii

Đúng rùi, thuốc của Châu Âu bao giờ cũng sịn hơn đấy, bố chồng tớ làm bác sỹ nói thế, thuốc của châu Á không hiệu quả và hạn chế đc tác dụng phụ bằng, tiêm cho con tớ cứ phải dùng dịch vụ thôi, tớ ngại con ốm sốt lắm cơ

me-bong2011
06-05-2012, 11:31 AM
Tiêm thuốc của VN thì k mất tiền nhưng con sốt. Còn tiêm thuốc của ngoại nhập khẩu về mất tiền thì con k sốt nữa.
Nhưng con nhà tớ tiêm thuốc nội 2 lần đầu thôi. Mỗi lần tiêm 10h sáng thì khoảng 1h chiều bắt đầu lên cơn sốt quấy khóc kinh khủng đến tận 7h tối là dứt cơn thôi. Nhưng sót ruột lắm nên lần 3 cho con tiêm thuốc ngoại mất tiền nên con k sốt gì nữa.

yennhi2000
06-05-2012, 11:32 AM
Các mẹ ơi cái mũi mà tiêm không sốt là mũi 6 trong 1 giá đến tiêm tận nhà là 750k thuốc của nước nào thì mình không nhớ nhưng nếu bạn nào cần thì mình có thể cho tên thuốc vì bác sĩ còn ghi trong phiếu tiêm mình nhớ láng máng là bao gồm bạch hầu+ ho gà+ uốn ván + bại liệt + viêm gan B + HIB, còn mũi 5 trong 1 mà tiêm miễn phí là của Hàn quốc tỷ lệ sốt là 90% .

courageous
06-05-2012, 11:36 AM
Đúng rồi, bé nhà mình tiêm 2 lần rồi, mũi 6 trong 1 đấy. Mà mỗi mũi đắt lắm, hơn 1.2trieu/mui.

bestyeu
06-05-2012, 11:36 AM
Tớ thì hay cho tiêm dịch vụ thôi, tiêm mũi này về con chả sao cả. bị 1 lần tiêm phòng uốn ván khi mang thai ở trạm y tế, qua bác sĩ khám, ông ý mắng cho 1 trận, sợ luôn. loại thuốc tiêm dịch vụ và miễn phí khác nhau mà, chồng tớ thì bảo là làm gì có cái gì miễn phí mà tốt hết đâu. ngẫm cũng ko sai

Bé Tuệ
06-05-2012, 11:45 AM
[QUOTE=betimtim;11034920]Chào các mẹ,

Bé đầu nhà em tiêm loại mất tiền cũng ko sốt, hôm nay cho bé thứ 2 đi tiêm về, chỉ sau 1 tiếng bé khóc khó chịu, 30' sau hâm hấp sốt, giờ thì sốt cũng khá cao và ngủ li bì, tội quá, em biết thế này thì ko tiêm cho con loại miễn phí nữa, bé tí bé tẹo bị sốt,
Dạ, em cũng xin chia sẻ kinh nghiệm đau đớn cho các bố mẹ luôn ah 1
Bé nhà em cũng tiêm miễn phí mấy mũi đầu, đầu tiên là mũi lao BCG j đấy, sau 1 tháng ở dưới nách nổi 1 cục to như quả táo, mấy tháng liền ko lên cân or lên rất chậm. Sau đó gđ phải đưa cháu đến viện Nhi TW để chích ra, lúc chích ko hề gây mê j đâu nhé, bs cầm con dao nhỏ xíu xíu xoẹt xoẹt vào chỗ hạch ấy,thằng bé khóc thét cứ đưa mắt nhìn mẹ cầu cứu, bố vừa giữ chân tay con cho bs mổ xẻ vừa đuổi mình ra ngoài vì mình sắp ngất rồi,n mình ko đi đc, phần vì sợ con làm sao,phần thì do chân run quá cứng lại rồi. Sau đó phải uống kháng sinh chống viêm,đồng nghĩa với việc bị tiêu chảy, hic. TÍnh ra chữa trị cũng mất tiền triệu để đổi cái mũi miễn phí ấy. BS bảo lệ trẻ bị biến chứng khi tiêm phòng lao,hình như 1/1000 j đấy nhưng ko may cái tỉ lệ nhỏ xíu ấy rơi trúng đầu con mình *các bm đã nghĩ đến trường hợp ấy chưa* Sau đấy e vẫn chưa to đầu tỉnh ngộvà tiếp tục cho cháu đi tiêm 5 in 1 mũi nào sốt mũi ấy luôn. Xót con, từ đó mình toàn mang con đi tiêm dịch vụ, đắt tí nhưng là thuốc ngoại, NV Y tế trình rõ tên thuốc,HSD mà cái này thì bên Free ko thấy có, các cô ấy vừa tiêm vừa nịnh các con,tiên rất nhẹ nhàng ko đau. Chị hàng xóm nhà mình làm bên BV kể thuốc Free ở phường hầu hết là cận date, ko biết có đúng ko nhưng đôi khi làm bố mẹ chúng ta cũng nên lăm tăn 1 chút. Với lại khi con bị sốt lại phải xin nghỉ làm, trừ lương, cái tiền ấy cũng bù vào tiền thuốc ngoại cả các mẹ ah !
Cảm ơn các mẹ đã lắng nghe, xin đc chỉ giáo thêm !

hieuloan2010
06-05-2012, 11:47 AM
Nhà tớ tiêm ở phường, mũi 1 sốt cao, mũi 2.3 không bị sốt.

Bé Tuệ
06-05-2012, 12:01 PM
Bé nhà em cũng tiêm miễn phí mấy mũi đầu, đầu tiên là mũi lao BCG j đấy, sau 1 tháng ở dưới nách nổi 1 cục to như quả táo, mấy tháng liền ko lên cân or lên rất chậm. Sau đó gđ phải đưa cháu đến viện Nhi TW để chích ra, lúc chích ko hề gây mê j đâu nhé, bs cầm con dao nhỏ xíu xíu xoẹt xoẹt vào chỗ hạch ấy,thằng bé khóc thét cứ đưa mắt nhìn mẹ cầu cứu, bố vừa giữ chân tay con cho bs mổ xẻ vừa đuổi mình ra ngoài vì mình sắp ngất rồi,n mình ko đi đc, phần vì sợ con làm sao,phần thì do chân run quá cứng lại rồi. Sau đó phải uống kháng sinh chống viêm,đồng nghĩa với việc bị tiêu chảy, hic. TÍnh ra chữa trị cũng mất tiền triệu để đổi cái mũi miễn phí ấy. BS bảo lệ trẻ bị biến chứng khi tiêm phòng lao,hình như 1/1000 j đấy nhưng ko may cái tỉ lệ nhỏ xíu ấy rơi trúng đầu con mình *các bm đã nghĩ đến trường hợp ấy chưa* Sau đấy e vẫn chưa to đầu tỉnh ngộvà tiếp tục cho cháu đi tiêm 5 in 1 mũi nào sốt mũi ấy luôn. Xót con, từ đó mình toàn mang con đi tiêm dịch vụ, đắt tí nhưng là thuốc ngoại, NV Y tế trình rõ tên thuốc,HSD mà cái này thì bên Free ko thấy có, các cô ấy vừa tiêm vừa nịnh các con,tiên rất nhẹ nhàng ko đau. Chị hàng xóm nhà mình làm bên BV kể thuốc Free ở phường hầu hết là cận date, ko biết có đúng ko nhưng đôi khi làm bố mẹ chúng ta cũng nên lăm tăn 1 chút. Với lại khi con bị sốt lại phải xin nghỉ làm, trừ lương, cái tiền ấy cũng bù vào tiền thuốc ngoại cả các mẹ ah !

Bông kún
06-05-2012, 12:23 PM
hic. đúng là tiền nào của nấy mà. e cho con đi tiêm 3 mũi 5 trong 1 thì cả 3 lần đều bị sốt. nhưnn trộm vía bé ko quấy. rút kinh nghiệm cho tập sau

Trau xinh xinh
06-05-2012, 01:06 PM
bé nhà mình tiêm ở trạm xá xã, trộm vía không bị sốt quấy khó gì đâu, nghe các mẹ nói vậy thấy sao ý
Quan điểm chủ quan của mình là do cơ địa tùy từng bé thôi, trường hợp bị lên hạch lao thì đúng là tỉ lệ 1/1000 mà ko may rơi vào nhà nào thì nhà ý khổ, bé nhà chị mình tiêm dịch vụ mũi Lao đấy, con vẫn bị, cũng bị đi trích hạch rồi uống kháng sinh đến tội, nihinf đống thuốc con phải uôgs người lớn còn sợ chứ đừng nói trẻ con, thương lắm
Nhưng hôm ăn cơm ở công ty, nói chuyện hum nay bà nội cho cháu ra trạm xá xã tiêm, chị làm cùng xổ 1 câu: tiêm ở phường xã toàn thuốc đểu, tiêm về toàn sốt. Mình ngắn mặt lại, phần vì nói vậy khác gì bảo mình tiếc tiền không mang con đi tiêm dịch vụ để con phải tiêm thuốc đểu đâu; chả bố mẹ nào muốn thế cả; có điều tùy cơ địa từng bé mà có bị sốt hay không, và phản ứng sốt khi tiêm là hoàn toàn bình thường mà; giống như uống sữa cũng vậy, có con hợp sữa nội, có con hợp sữa ngoại; mình nghe có mẹ nói con uống sữa nội vẫn lên cân nhưng mà vẫn cho con uống sữa ngoại vì chuộng sữa ngoại hơn; thực ra vậy đâu tốt cho con đâu. Anh mình làm ở công ty Vinamilk nói sữa Vinamilk xuất đi mỹ rồi đấy.
Vài dòng nhắn nhủ, để các mẹ không có điều kiện đưa con đi tiêm dịch vụ được yên tâm mà cho con đi tiêm theo tiêm chủng mở rộng. còn có điều kiện cho con đi tiêm dịch vụ thì là nhất rồi. đúng không các mẹ

tra_da
06-05-2012, 01:10 PM
Đúng rồi chị ơi có cả uống virut rôta mà :D quên không nói. đúng rồi mũi thứ 3 là mũi nhắc lại sau 1 năm :D con em chuẩn bị tiêm nhắc lại đây ạ

Bông ú
06-05-2012, 01:20 PM
bác dâu của Bông làm ở trạm y tế phường nên Bông nhà m toàn đc bác mang thuốc về nhà tiêm, m cũng có hỏi có cần tiêm thuốc mất tiền k thì chị ấy bảo k cần thiết, thuốc free cũng tốt mà, thế nên 3 mũi đầu (tháng 2,t3,t4) và kể cả mũi nhắc lại sau 1 năm Bông nhà m toàn tiêm thuốc free, 3 lần đầu k sốt 1 tí nào (trộm vía con), chỉ ngủ nhiều hơn bt 1 chút, đến lần t4 thì sốt cao 1 đêm rồi thôi.
Mình nhớ k nhầm thì chị ấy có nói thuốc free là của Hàn Quốc thì phải.

Phương xinh
06-05-2012, 01:20 PM
Bé nhà mình từ lúc sinh ra đến h chỉ cho đi tiêm mất tiền,tiêm ở 50C Hàng Bài,trộm vía ko sốt hay phản ứng gì cả

coi_173
06-05-2012, 01:48 PM
[QUOTE=betimtim;11034920]Chào các mẹ,

Bé đầu nhà em tiêm loại mất tiền cũng ko sốt, hôm nay cho bé thứ 2 đi tiêm về, chỉ sau 1 tiếng bé khóc khó chịu, 30' sau hâm hấp sốt, giờ thì sốt cũng khá cao và ngủ li bì, tội quá, em biết thế này thì ko tiêm cho con loại miễn phí nữa, bé tí bé tẹo bị sốt,
Chia sẻ với mẹ này,mình cũng có một chị bạn cũng có con sau khi tiêm một mũi phòng Lao thì nổi hạch ở nách,cũng phải đi rạch ở viện Nhi Trung Ương đấy,nhưng thằng cu này lại còn bị nổi hạch lại một lần nữa cơ,híc,cái này chẳng qua là biến chứng của tiêm mũi phòng lao thôi,chứ không phải do thuốc đâu chị ạ,
Em được biết là thuốc 5 in 1 của nhà nước là do Liên minh toàn cầu về văcxin và tiêm chủng (GAVI) tài trợ (có giá thành xấp xỉ 500k một mũi) được triển khai và giám sát bởi Quỹ Nhi đồng Liên hiệp quốc (UNICEF) nên các mẹ cũng có thể yên tâm,
vì trên thực tế mũi 5in 1 tiêm dịch vụ cũng chỉ khoảng 650k một mũi thôi mà,nên em nghĩ chất lượng như nhau,
còn em bé sốt vì tiêm vacxin là do phản ứng của cơ thể bé với thuốc, đó là điều bình thường,nếu sốt cao quá thì cho uống hạ sốt,con của em đi tiêm mũi nào về sốt mũi đó,toàn phải uống thuốc hạ sốt thì mới hạ,nhưng con của ông anh trai em thì tiêm xong chẳng có phản ứng gì,không sốt cũng chẳng quấy( điều mơ ước của con nhà em)

damthanhtu119
06-05-2012, 02:00 PM
hôm trc e vào viện có 1 ca cap cứu,em bé vua tiem phòng ở Khâm Thiên về xong,tiêm dc 30' đang nằm chơi thì lên cơn co giật.bác sỹ bảo thằng này cao số,vào muộn 5 fut nữa thì lên bàn thờ.phản ứng với thuốc kinh ko? nên con em hiện nay cháu dc 6 tháng,em toàn tiêm thuốc của Bỉ là 760k,công đến nhà 80k nữa.em ko bao giờ ra phường tiêm luôn.thuốc vớ vẩn.cận date mà chả dc mỗi đứa 1 ống thuốc đâu.

damthanhtu119
06-05-2012, 02:03 PM
hôm trc e xem thời sự,ở phường nào ở Lò Đúc,ngành y tế đi ktra thì toàn thuốc hết date,mà tiêm phòng cho các bé như đúng rồi.Ác thế ko bỉet.Thôi thì tốn 1 tý,con ko bị sốt mà mình lại yên tâm.Nếu các chị cần tiêm ở nhà,em gthieu cô y tá chuyên đến nhà tiêm cho.ai cần thì pm em,ko lại bảo em quảng cáo thì toi.

Me Phuong An
06-05-2012, 02:03 PM
trộm vía con nhà mình tiêm mũi dịch vụ nhưng chẳng sốt tẹo nào, chỉ hơi âm ấm thui :D

nghé của mẹ
06-05-2012, 02:07 PM
Trộm vía con nhà mình giờ 2,5t rồi toàn tiêm ở Nguyễn Chí Thanh với mời y tá về nhà tiêm ko hề sốt tý nào, chỉ khó chịu ngày đầu tý thôi.

bo cua tho
06-05-2012, 02:07 PM
Đánh dấu tham khảo các mẹ................................

Kokubu karin
06-05-2012, 02:12 PM
Bé nhà mình cũng tiêm mũi 5 trong 1 lần đầu hôm qua, về nhà đc 30 phút là bé khóc suốt mấy tiếng liền. Khóc nức khóc nở, không dỗ được. Chắc chỗ tiêm bị đau. Bé sốt từ lúc đó, mình phải dùng thuốc hạ sốt. Đêm cũng sốt cũng quấy. Thương lắm. Mình cũng muốn tiêm dịch vụ nhưng xã không cho, bảo ra phường mà tiêm. Rõ nản.

heoconytcc
06-05-2012, 02:19 PM
Mũi tiêm 6 trong 1 có chữa thành phần ho gào vô bào, nên trẻ ít sốt hơn, nhà em tiêm cho bé mũi 5 trong 1 ở trạm y tế thì bị sốt 1 ngày, còn 6 trong 1 thì vô tư, cũng tùy bé, có bé tiêm 5 trong 1 ko sốt, có bé tiêm 6trong 1 vẫn sốt, nhưng phần lớn 6 trong 1 là sẽ ko sốt. Mũi 5 trong 1 khác 6trong 1 ở chỗ 5trong 1 là con sẽ uống vacxin bại liệt còn 6trong 1 thì ko, trong mũi tiêm có kèm luôn rùi.

phuongthy
06-05-2012, 02:21 PM
bạn ơi 5 trong 1 vẫn sốt đấy bạn ah, nhưng sốt ít, bé nhà tớ trc cũng tiêm mũi này, ko nhớ bao tiền nhưng mà đắt lắm, gần triệu cơ - cách đây 1-2 năm - loại đắt nhất ấy, vẫn sốt bthg, sốt nhẹ hơn đi tiêm phường đấy.
nói chung tiêm mũi 5trong1 thì đắt nhưng mà bé đỡ bị tiêm nhiều mũi khổ thân, và thuốc ngoại thì chắc xịn hơn, mình ko biết :) đắt thì sắt ra miếng, mình nghĩ vậy

minhnguyen85
06-05-2012, 02:21 PM
khu phố nhà mik cũng thế toàn cho con ra phường tiêm miễn phí thôi, đứa nào cũng sốt sình sịch quấy khóc nhìn tội lắm, thuốc tiêm free là thuốc nội,mấy bà hàng xóm cứ biễu môi bảo mik thừa tiền,nói thật con mik thì mik lo chứ kệ họ,nhỡ con bị làm sao thì ân hận cả đời, mik thấy các bé đi tiêm về 10 bé thì cả 10 đều sốt, con sốt thì k chịu ăn uống gì lại sụt kg mà trẻ con tăng thì chậm mà sụt thì nhanh lắm, con mik toàn tiêm 6in1 cũng ở phường trc khi tiêm ng ta con cho xem thuốc date đàng hoàng, r đưa cho vỏ thuốc về ngâm cứu , uống rota cũng thế , thường thì thuốc mất tiền là của pháp or bỉ , thấy bác mik bảo tiêm của bỉ là oki nhất, trộm vía con tiêm 3 lần k bị sốt gì cả

Trau xinh xinh
06-05-2012, 02:24 PM
hôm trc e xem thời sự,ở phường nào ở Lò Đúc,ngành y tế đi ktra thì toàn thuốc hết date,mà tiêm phòng cho các bé như đúng rồi.Ác thế ko bỉet.Thôi thì tốn 1 tý,con ko bị sốt mà mình lại yên tâm.Nếu các chị cần tiêm ở nhà,em gthieu cô y tá chuyên đến nhà tiêm cho.ai cần thì pm em,ko lại bảo em quảng cáo thì toi.

bạn ơi đấy ko phải phường nào đấy ở Lò Đúc đâu mà là trung tâm tiêm chủng hẳn hoi ý, chứ không hẳn là chỉ có phường xã làm ăn vớ vẩn đâu, mà cả trung tâm tiêm phòng chuẩn cũng tiêm thuốc hết date như thường nếu mà họ đã ko có ý định làm ăn cẩn thận; ai cũng mong con được chăm sóc tốt nhất, điều kiện không cho phép thì có chương trình tiêm chủng mở rộng miễn phí là tốt quá rồi, đừng nói thuốc ở phường xã vớ vẩn, các mẹ không có điều kiện đưa con đi tiêm dịch vụ lại chạnh lòng

metuonganh
06-05-2012, 02:31 PM
Minh ngay truoc cho con tiem mui 5 trong 1 loai pentaxim hinh nhu la 530k mot mui o trung tam dich te ha noi tren duong Nguyen Tri Thanh mui dau ve sot nhe, sau do tiem cac mui sau khong thay sot gi ca.

hong_nhung1989
06-05-2012, 02:32 PM
mình rút kinh nghiệm là ko bao giờ tiêm phòng cho con ở phường,thuốc tiêm ở phường khác với thuốc tiêm mất tiền

mabeobs
06-05-2012, 02:35 PM
Tiêm trung tâm hàng xịn hơn thì phải. Chả thấy ai phàn nàn cả.

meNghé
06-05-2012, 02:38 PM
Các loại vacxin hơn nhau chủ yếu là sốt hay ko sốt, sốt ít hay sốt cao, nên giá thành khác nhau. Chị tiêm bảo thế

the family number 5
06-05-2012, 02:38 PM
ôh hay nhỉ, chả bù ở phường em rất nhẹ nhàng ko những vậy dỗ con thay cho cả mình, hay phường em lành nhỉ? cũng tùy cơ địa như các mẹ nói thôi ạ. Nhưng nói thật thuộc ngoại các mẹ thấy yên tâm chứ nếu để suy cho cùng thì lúc họ vận chuyển về đây liệu có đc bảo quản tốt không mới là điều quan trong vì có nhiều lo phần bảo quản thuốc của phường mà.

metuonganh
06-05-2012, 02:40 PM
vacxin là uống mà mẹ cháu, khi trẻ được 2 đến 6 tháng là phải uống 2 liều, bé nhà tớ hồi cho đi tiêm cũng 755k một liều

metuonganh
06-05-2012, 02:43 PM
vacxin Rota vi rut là uống chứ không phải tiêm mẹ cháu ah, có tác dụng cho trẻ từ 2 đến 6 tháng thôi

vn1102
06-05-2012, 02:47 PM
Miễn phí thì đương nhiên không thể là loại tốt nhất được rồi. Nhưng cũng k có nghĩa miễn phí là k tốt.
Chỉ băn khoăn ở khâu bảo quản, rồi thời hạn sử dụng thôi. Ở phường xã thì làm sao mà tiêm nhiều và thay thuốc thường xuyên ở trung tâm tiêm chủng, ngta tiêm hàng ngày, cũng khó mà có thuốc để hết date :D

sunset1985
06-06-2012, 09:11 AM
Bé nhà mình từ khi sinh, sau mũi Viêm gan B tiên ở Viện C thì đều tiêm ngoài ở 50C Hàng Bài, chỉ có mũi 1 tổng hợp Tom nhà mình bị sốt nhẹ 1 đêm, còn lại thì ko thấy có vấn đề j cả (trộm vía con giai mẹ)

alecphuong
06-06-2012, 11:12 AM

Con tớ cũng tiêm ở phường thôi, k thấy vấn đề gì cả, tớ nghĩ đã là thuốc theo chương trình quốc gia thế này chắc k vấn đề j đâu.
Còn phản ứng phụ thì chắc tùy sức đề khánh của từng bé chăng?

linda_nguyen
06-09-2012, 03:41 PM
Con tớ cũng tiêm ở phường thôi, k thấy vấn đề gì cả, tớ nghĩ đã là thuốc theo chương trình quốc gia thế này chắc k vấn đề j đâu.
Còn phản ứng phụ thì chắc tùy sức đề khánh của từng bé chăng?

Hi các mẹ,

Trước em cũng tìm hiểu tại sao tiêm ngoài phường bé hay sốt, tiêm dịch vụ ít sốt hơn. Em đọc đc một số thông tin như sau:
- Thứ nhất, tuỳ cơ địa và sức đề kháng của bé.
- Thứ 2, cái này em nghĩ có tính khoa học. Thường thuốc tiêm dịch vụ là thuốc ngoại, hơn nữa, vacxin phòng ho gà trong mũi tiêm tổng hợp này chỉ là ho gà vô bào, hiểu đơn giản là người ta chỉ lấy 1 phần của con virut ho gà đấy để làm kháng chất thôi, thay vì thuốc ở phường là dùng nguyên cả con virut. Đọc thông tin này lâu rồi nên em chỉ nhớ mang máng, các mẹ search thử google xem Ho gà đơn bào và vô bào.
Em cũng kiểm nghiệm thật, mấy bé tiêm ở phường về tỷ lệ sốt nhiều hơn. Nên nếu các mẹ có đk cứ cho con tiêm dịch vụ cho yên tâm, chứ con bé mà sốt thì thương con lắm.

meyeubekem
06-09-2012, 04:20 PM
bạn ơi đấy ko phải phường nào đấy ở Lò Đúc đâu mà là trung tâm tiêm chủng hẳn hoi ý, chứ không hẳn là chỉ có phường xã làm ăn vớ vẩn đâu, mà cả trung tâm tiêm phòng chuẩn cũng tiêm thuốc hết date như thường nếu mà họ đã ko có ý định làm ăn cẩn thận; ai cũng mong con được chăm sóc tốt nhất, điều kiện không cho phép thì có chương trình tiêm chủng mở rộng miễn phí là tốt quá rồi, đừng nói thuốc ở phường xã vớ vẩn, các mẹ không có điều kiện đưa con đi tiêm dịch vụ lại chạnh lòng
Mẹ Trâu xinh xinh nói đúng lắm.

meyeubekem
06-09-2012, 04:21 PM
Các mẹ cho con đi tiêm phòng chú ý này:

"Copy từ WTT, các mẹ hãy cẩn thận và lưu ý nhé :
Cảnh báo: Hôm qua, 3/6 mình ðưa con gái đi tiêm phòng ở 70 Nguyễn Chí Thanh thấy hiện tượng: Y tá tiêm mũi 5 trong 1 chọc kim tiêm vào em bé nhưng không bơm thuốc, và rút ra ngay, sau đó cất lại thuốc đó vào 1 cái hộp để trên bàn chứ không vứt xuống chỗ đựng ống kim tiêm đã dùng rồi, nếu bố mẹ cứ lo dỗ con khỏi ...khóc thì ko thể phát hiện ra được, chỉ người ngoài đứng chờ để ý mới thấy vì “nó” làm rất nhanh, nhanh hơn thằng móc túi ngoài được, đúng là trắng trợn, vô lương tâm.

Mình đã rất tức, gào lên nhưng lúc đó không túm ngay tay nó lại vì lúc đó mất bình tĩnh, những người chờ tiêm chưa hiểu mình gào lên vì gì thì bọn ghi sổ đã lại chấn an mình, gọi mình đi nơi khác nói chuyện để lấp liếm.

Mình để ý mới thấy vì được vợ bạn cũ mình cảnh báo, chứ ko bao giờ tưởng tượng chúng lại thất đức đến vậy. Mình nghĩ từ bọn ghi sổ đến tiêm là cùng hội cùng thuyền, cứ 10 em bé không được tiêm, thuốc trong kho dôi ra, 1 ngày mỗi đứa được 1tr, 1 tháng được ít nhất 30 tr, vì con em chúng ta, và để “bọn’ lương tâm bán rẻ cho chó không có cơ hội trục lợi, đúng là loại người trẻ không thương, già không tha hãy gửi đi càng nhiều người càng tốt bạn nhé, để mọi người chú ý tất cả các mũi tiêm phòng cho các con. Chỉ mong những em bé không được tiêm cũng vẫn khỏe mạnh, còn các bệnh đó thì đứa nào không tiêm nó bị hoặc con, bố mẹ nó gánh hộ (xin lỗi vì hơi quá lời)"

MeHung_Moon
06-09-2012, 11:02 PM
Con em cũng tiêm loại pentaxim! Trộm vía cháu không sốt chỉ hơi quấy chút chút và đùi bị sưng đỏ lên thôi ah!!!Thương lắm!!!:(

virgo884886
06-10-2012, 03:04 PM
Con tớ tiêm dịch vụ cũng bị sốt mà, cô bác sỹ tiêm cho bé cũng cảnh báo trước. Tuy nhiên bé chỉ sốt nhẹ thôi, độ mấy tiếng là hết sốt rồi các mẹ ạ. Cũng có khi là tùy cơ địa mỗi bé thui

betimtim
06-10-2012, 08:36 PM
Các mẹ cho con đi tiêm phòng chú ý này:

"Copy từ WTT, các mẹ hãy cẩn thận và lưu ý nhé :
Cảnh báo: Hôm qua, 3/6 mình ðưa con gái đi tiêm phòng ở 70 Nguyễn Chí Thanh thấy hiện tượng: Y tá tiêm mũi 5 trong 1 chọc kim tiêm vào em bé nhưng không bơm thuốc, và rút ra ngay, sau đó cất lại thuốc đó vào 1 cái hộp để trên bàn chứ không vứt xuống chỗ đựng ống kim tiêm đã dùng rồi, nếu bố mẹ cứ lo dỗ con khỏi ...khóc thì ko thể phát hiện ra được, chỉ người ngoài đứng chờ để ý mới thấy vì “nó” làm rất nhanh, nhanh hơn thằng móc túi ngoài được, đúng là trắng trợn, vô lương tâm.

Mình đã rất tức, gào lên nhưng lúc đó không túm ngay tay nó lại vì lúc đó mất bình tĩnh, những người chờ tiêm chưa hiểu mình gào lên vì gì thì bọn ghi sổ đã lại chấn an mình, gọi mình đi nơi khác nói chuyện để lấp liếm.

Mình để ý mới thấy vì được vợ bạn cũ mình cảnh báo, chứ ko bao giờ tưởng tượng chúng lại thất đức đến vậy. Mình nghĩ từ bọn ghi sổ đến tiêm là cùng hội cùng thuyền, cứ 10 em bé không được tiêm, thuốc trong kho dôi ra, 1 ngày mỗi đứa được 1tr, 1 tháng được ít nhất 30 tr, vì con em chúng ta, và để “bọn’ lương tâm bán rẻ cho chó không có cơ hội trục lợi, đúng là loại người trẻ không thương, già không tha hãy gửi đi càng nhiều người càng tốt bạn nhé, để mọi người chú ý tất cả các mũi tiêm phòng cho các con. Chỉ mong những em bé không được tiêm cũng vẫn khỏe mạnh, còn các bệnh đó thì đứa nào không tiêm nó bị hoặc con, bố mẹ nó gánh hộ (xin lỗi vì hơi quá lời)"

Ui con thế này nwax a, nếu các mẹ ko chia se thi lam sao ma bit đc, thế nay thì tiền mất tật mang thật

Ui

dts126929
06-11-2012, 10:59 AM
Bé nhà mình tiêm miễn phí ở phường về cũng sốt cao li bì,

bimbim82_minhmun
06-11-2012, 03:30 PM
Thuốc tiêm phòng của phường và đi tiêm mất tiền là 2 loại khác nhau các mẹ nhé.
Về cơ bản tớ cho con tớ đi tiêm trên chỗ sở y tế HN vì t1 là tư vấn cẩn thận,thuốc bảo quản tốt,đc cầm vỏ thuốc về.
Ở phường sợ ko đảm bảo bằng nên tớ cố cho tiêm ngoài cả 2 anh em...

luyenhieu
06-11-2012, 03:40 PM
Mình sinh đôi 2 zai, 2 bạn ấy hơi yếu nên việc tiêm phòng mình cũng cẩn thận. Mình toàn tiêm cho con ở trung tâm y tế dự phòng, có đúng 1 lần ở đấy hết vacxin sởi nên về trạm y tế tiêm nhưng không bao giờ dám cho con tiêm lần thứ 2 vì tên thuốc mà mấy cô ở đấy còn viết mãi không được cơ. Mình thì chẳng kỳ thị gì trạm y tế vì đa số các trẻ đều tiêm ở đấy nhưng các mẹ cho con tiêm ở đấy thì nên hỏi rõ và theo dõi con cẩn thận. Trộm vía, con mình 3.5 tuổi rồi nên giờ chỉ còn tiêm một số mũi nhắc lại thôi nhưng từ lúc sinh đến giờ tiêm phòng cả 2 đứa chưa bị sốt lần nào, có chăng đi tiêm về chỉ quấy hơn do có vacxin vào người thôi!

ngocnhi06
06-11-2012, 03:54 PM
Tớ k cho rằng thuốc mất tiền mới là đồ tốt. Mẹ tớ trước khi đi tiêm đã ra phường hỏi cặn kẽ tiêm thuốc như thế nào, loại j. May gặp phải chị làm ở y tế phường thật thà nói thuốc tất cả đều là thuốc ngoại, k có thuốc nội. Đợt nước nào tài trợ thì chương trình mở rộng có thuốc ấy. Vậy ngta tiêm thuốc để lấy tiền mình thì phải mua thuốc khác trong chương trình thì mới "xịn" chứ, nếu giống thì ai tiêm.
Con tiêm vắcxin mà tốt là phản ứng tích cực chứ k phải k sốt mới là tốt đâu nhé. Vì tiêm vắcxin vào ng được ví như là tiêm virut mang bệnh đó để cơ thể có phản xạ chống lại bệnh đó. Sốt là 1 biểu hiện nhạy cảm để chống lại bệnh.
Quan trọng là khi sốt bố mẹ nên theo dõi con. Nếu sốt cao quá thì lau ng, cho uống thuốc hạ sốt và chỉ 1 ngày là hết.

mebong160311
06-13-2012, 04:37 PM
Đúng là tiêm chủng là thuốc nước ngoài người ta tài trợ cho mình ( VN mình không phải thuốc nào cũng sx được). Nhưng có 1 điều là tất cả trẻ em tiêm chủng ở trạm y tế thì đều sốt (đa số là chỉ hơi thôi) còn những bé tiêm phòng ở nhà(nôm na là mất tiền) thì không bé nào bị sốt cả.
Thuốc ngoại thì có 5,7 kiểu bạn à. Ở Lào, campuchia, trung quốc cũng gọi là ngoại, mà ở Pháp cũng gọi là ngoại mà. Hơn nhau ở cái đấy.
Ở đâu không bít nhưng tớ thấy ở VN đồ không mất tiền thì phải xem lại.
Tớ thì thà nhịn ăn cho con tiêm tốt còn hơn là để con phải sốt, khổ lắm.

huongtchvn
06-14-2012, 03:13 PM
Các mẹ đọc vụ tiêm mũi 5 in 1 ở 70 Nguyễn Chí Thanh chưa? Có khi nào tiêm cho con k sốt cũng 1 phần vì y tá chỉ cắm mũi tiêm vào rồi rút ra không? Con mình có được tiêm đâu mà sốt? Hic

Mẹ Kiều Phong
06-25-2012, 06:38 PM
mũi mà các mẹ tiêm mất tiền đấy là 6 trong 1 đấy chứ, còn ở phường họ tiêm cho bé là 5 trong 1, còn 1 nữa là uống.
hnay em cho con đi tiêm, con sốt 38 độ 5, rên i ỉ suốt
em nghĩ thuốc nào cũng tốt cả thôi, cái gì cũng có cái hay cái dở riêng
tiêm free thì con sốt, nhưng đó là phản ứng bt, và chắc chắn là con mình đc tiêm thuốc
tiêm mất tiền thì con ko sốt, mất tiền nhưng chẳng biết con mình có đc tiêm hay ko hay chọc kim tiêm vào rồi rút ra

chjpyeu
07-05-2012, 02:40 PM
chào các mẹ ! em mới sinh cháu được 2 tuần tuổi, hqua em đưa bé chjp đi tiêm phòng lao, nhưng khi tiêm xong mình thấy các cô bé Y tá quáng cáo sau 2 tháng gia đình tiêm dịch vụ vacxin 5in1 sẽ mất dịch vụ là 755k, em không hiểu dịch vụ này thế nào. Có mẹ nào tiêm cho bé rồi ở phường biết chỉ giáo mình nhé ! thanks you ?

betimtim
07-05-2012, 03:37 PM
Theo mình thì nếu mẹ nó có điều kiện nên tiêm dịch vụ mất tiền như Y tá nói, còn nếu ko chờ đợt tiêm của trạm y tế phường thì được miễn phí. Hai loại thuốc này khác nhau (tên khác nhau) nên mình nghĩ chắc chắn chất lượng khác nhau. Mình thì thấy hầu như các mẹ cho con tiêm dịch vụ đều ít sốt hơn (tất nhiên còn tùy thuộc vào sức khỏe của mỗi bé) còn thuốc tiêm của phường miễn phí thì hầu như là bị sốt dù cao hay thấp dài ngày hay ngắn ngày, mình thì sợ con bị sốt lắm dẫu biết sốt là biểu hiện bình thường của tiêm chủng nhưng thấy con sốt nằm ngủ li bì, ko chịu ăn tội lắm

hloan1
07-06-2012, 12:49 PM
Mình tiêm free cho bé lớn 1 mũi duy nhất, tối hôm đó con sốt khóc vang nhà, sốt hết cả ruột. Từ lần sau, dù có tốn kém 1 chút, bố mẹ cũng cố để con tiêm mũi mất tiền. Và chẳng lần nào con sốt do tiêm phòng nữa. Con khỏe- mẹ mỏng ví nhưng vui.

khatvong8x
07-07-2012, 12:46 AM
Bé nhà mình từ lúc sinh ra đến giờ toàn tiêm dịch vụ thôi. Mà bố mẹ cũng gọi người về hẳn nhà tiêm cho nó an toàn. Về nhà tiêm mình được kiểm tra từ vỏ thuốc đến ống thuốc, bơm tiêm rồi hạn sử dụng, hãng sản xuất.... Tiêm xong cô y tá để lại hết cho người nhà vì nếu có chuyện gì xảy ra thì mình còn có chứng cớ. Phường cũng gọi mẹ cháu cho ra tiêm miễn phí mấy lần nhưng mẹ cháu đều ko ra.
Con tiêm ở nhà chưa bao giờ bị sốt nặng nhé, em chỉ hơi hâm hấp sốt một tí tẹo vài giờ đồng hồ vào lúc chiều tối, ngủ dậy xong là hết :). Tuy tốn tiền nhưng bố mẹ đều yên tâm, mai cháu có hẹn tiêm sởi mũi 1 đây ạ.

Bongtit_baby
07-07-2012, 10:02 AM
mũi mà các mẹ tiêm mất tiền đấy là 6 trong 1 đấy chứ, còn ở phường họ tiêm cho bé là 5 trong 1, còn 1 nữa là uống.
hnay em cho con đi tiêm, con sốt 38 độ 5, rên i ỉ suốt
em nghĩ thuốc nào cũng tốt cả thôi, cái gì cũng có cái hay cái dở riêng
tiêm free thì con sốt, nhưng đó là phản ứng bt, và chắc chắn là con mình đc tiêm thuốc
tiêm mất tiền thì con ko sốt, mất tiền nhưng chẳng biết con mình có đc tiêm hay ko hay chọc kim tiêm vào rồi rút ra

Nhà tôi cũng cho bé tiêm miễn phí hoàn toàn luôn. Về nhà bé cũng hâm hấp sốt, nhưng chỉ bị sốt một ngày thôi.
Tôi thấy có bé tiêm dịch vụ mà vẫn sốt mà.

Me_KuTit
07-07-2012, 01:41 PM
Mình tiêm 2 lần cho con vaccine 5 trong 1, 2 lần về con quấy cả 2 ngày mới hết ](*,)
Lần sau tiêm 6 trong 1, con chỉ ấm ấm đầu vẫn chơi bình thường.
Mới đây tiêm nhắc lại 6 trong 1 khi con 18 tháng, con sốt hết 1 ngày :rolleyes: Con càng lớn khi tiêm vaccine càng có phản ứng phụ nhiều.

trang07
05-20-2013, 08:32 AM
con nhà mình tiêm mũi 5 (6 chứ không phải 5) trong 1 lần đầu về sốt cao lắm 39 độ, phải cho uống hạ sốt, đến hôm sau vẫn còn hơi ấm

trang07
05-20-2013, 08:34 AM
à quên, sáng nay bé nhà mình vừa đi tiêm về, nhẽ ra hôm nay tiêm mũi 5 trong 1 lần 2 nhưng không hiểu sao không tiêm nữa mà thay vào đó là uống, vội đi làm quá, lại đông nữa nên chưa kịp hỏi bs tại sao?

me yeu nghe
10-21-2014, 08:32 AM
Bé nhà mình tiêm miễn phí ở phường về cũng sốt cao đấy

Me yeu an
10-21-2014, 03:31 PM
ôi, vậy là có sự khác nhau ạ, em cứ tưởng là do cơ địa từng bé nên bé sốt bé k

yesterday14
10-21-2014, 03:33 PM
Đợt rời lo sợ quá mình cho con đi tiêm dịch vụ luôn rồi, hic nhưng mà yên tâm hơn hẳn

thanhhhoa2605
10-21-2014, 03:35 PM
thuốc dịch vụ đa phần các bé đi tiêm về đều không sốt còn tiêm miễn phí thì lại sốt???
mình có hỏi nhưng họ toàn nói loanh quanh

sieuthivimart
10-21-2014, 03:38 PM
thuốc dịch vụ đa phần các bé đi tiêm về đều không sốt còn tiêm miễn phí thì lại sốt???
mình có hỏi nhưng họ toàn nói loanh quanh
Đúng rồi đấy chị, nhà a zai em mấy lần trc tiêm thuốc nội về đều sốt hỏi ngta thì ngta bao do cơ địa của từng cháu.
Từ đợt tiêm thuốc ngoại về nhà không thấy cháu sốt từ đấy là cứ tiêm thuôc ngoại