PDA

View Full Version : Lấy chồng tránh tuổi 21,23,26,28

Manager
07-24-2009, 03:12 PM
Em có đứa em năm nay 26 tuổi rồi định năm nay lấy chồng nhưng đi xem thầy nói không được tuổi "Lấy chồng tránh tuổi 21,23,26,28" em khôgn hiểu vấn đề này nhờ các mẹ trợ giúp em nhé. À có người thì nói sau tháng 10 là tổ chức được, cũng có người nói khôgn phải kiêng gì cả :confused:.

MebeBi - NBN
07-24-2009, 03:15 PM
Em có đứa em năm nay 26 tuổi rồi định năm nay lấy chồng nhưng đi xem thầy nói không được tuổi "Lấy chồng tránh tuổi 21,23,26,28" em khôgn hiểu vấn đề này nhờ các mẹ trợ giúp em nhé. À có người thì nói sau tháng 10 là tổ chức được, cũng có người nói khôgn phải kiêng gì cả :confused:.
các cụ bảo " có thờ có thiêng, có kiêng có lành" bạn ạ. mình cũgn thấy nhiều người tránh tuổi này đấy,

haniapp76
07-24-2009, 04:06 PM
Thế có tính cả tuổi mụ không vậy ?

caothuynen
07-24-2009, 04:25 PM
Có tính cả tuổi mụ chứ. Lấy chồng là tính tuổi mụ đấy mẹ nó ạh

Mẹ Huyền
07-28-2009, 03:49 PM
tuổi này là tuổi kim lâu, tốt nhất là tránh cho lành.

doanthinh81
07-29-2009, 01:21 PM
Thế có tính cả tuổi mụ không vậy ?

Có tính cả tuổi mụ, mình cũng cưới vào năm 26 tuổi, nhưng vào cuối tháng 12 âm qua ki, lâu rồi, đi xem bói ng ta bảo cưới được thế là cưới chẳng kiêng gì cả,bg mình đã có 1 bé gái và rất hạnh phúc

TAM BAO
08-08-2009, 11:46 AM
con minh thi thay tinh theo am lich qua tuoi la cuoi duoi ah,minh cung cuoi nam hai 23day ,tinh theo duong lich thi 23t,nhung tinh theo am la 24t ah,bay gio minh co 2 be roi ne:)

mecute
08-13-2009, 11:51 PM
Tớ thấy nói chung ngoài 25 tuổi thì tuổi nào cũng cưới được hết:)

Me Kem
08-13-2009, 11:58 PM
Thường là con gái lấy chồng thì kiêng những tuổi đó vì đó là tuổi kim lâu, nhưng nếu tình hình gấp quá thì qua sinh nhật là ok rùi (vì mình sang tuổi khác rùi mà).

UniqueStyle
08-14-2009, 12:44 AM
ừ xa xưa, mỗi khi làm bất cứ một việc lớn nào, hầu hết người dân Việt Nam đều xem ngày, chọn tuổi với ý nghĩa để công việc được thuận buồm xuôi gió. Chuyện dựng vợ gả chồng vốn là chuyện quan trọng của cả đời người nên cũng được cất nhắc rất kĩ lưỡng.

Theo các cụ, “Lấy vợ xem tuổi đàn bà, làm nhà xem tuổi đàn ông” và " 1, 3, 6, 8 Kim lâu, dựng nhà, lấy vợ, tậu trâu thì đừng!". Điều này cũng đã trở thành lệ, ăn sâu vào đời sống tinh thần của mỗi người. Bởi vậy, hễ tính chuyện trăm năm, người ta lấy tuổi của người con gái để chọn năm cưới. Tuổi đẹp có thể cưới được là những tuổi không chạm tới tuổi Kim lâu. Cũng theo các cụ truyền lại, tính tuổi cưới phải tính tuổi mụ và tuổi Kim lâu là 1,3,6,8. Cách tính Kim lâu bấm ngày được truyền miệng từ đời này sang đời khác.

Nguyên thuỷ cách tính tuổi Kim lâu được viết trong cuốn sách “Thông thư” của Trung Quốc. Theo như sách viết, khi dựng vợ, gả chồng, cần tránh 3 tuổi Kim Lâu, Hoàng Ốc, và Tam tai.

Cách tính tuổi Kim Lâu như sau: lấy tuổi mụ của người trụ cột trong gia đình chia hết cho 9:

+ Nếu dư 1 là phạm Kim lâu thân (Gây tai hoạ cho bản thân người chủ);

+ Nếu dư 3 là phạm Kim lâu thê (Gây tai hoạ cho vợ của người chủ);

+ Nếu dư 6 là phạm Kim lâu tử (Gây tai hoạ cho con của người chủ);

+ Nếu dư 8 là phạm Kim lục súc (Gây tai hoạ cho con vật nuôi trong nhà); Riêng cái này có phạm cũng không sao nếu bạn không phải người kinh doanh chăn nuôi hoặc quá yêu quý động vật .

+ Nếu chia hết hoặc có số dư khác các số nêu trên là chon đựơc tuổi làm nhà không phạm Kim lâu.
Tóm lại, Các tuổi Kim Lâu cần tránh: 12, 15, 17, 19, 21, 24, 26, 28, 30, 33, 35, 37, 39, 42, 44, 46, 48, 51, 53, 55, 57, 60, 62, 64, 66, 69, 71, 73, 75.

Các tuổi Hoàng Ốc cần tránh: 12, 14, 15, 18, 21, 23, 24, 27, 29, 30, 32, 33, 36, 38, 39, 41, 42 , 45, 47, 48, 50, 51, 54, 56, 57, 60, 63, 65, 66, 69, 72, 74, 75.

Các tuổi gặp hạn Tam tai cần tránh:

+ Người chủ tuổi Thân-Tí-Thìn gặp hạn Tam tai vào năm Dần-Mão-Thìn

+ Người chủ tuổi Dần-Ngọ-Tuất gặp hạn Tam tai vào năm Thân-Dậu-Tuất

+ Người chủ tuổi Tỵ-Dậu-Sửu gặp hạn Tam tai vào năm Hợi-Tí-Sửu

+ Người chủ tuổi Hợi-Mão-Mùi gặp hạn Tam tai vào năm Tỵ-Ngọ-Mùi
Như vậy, đối chiếu cách tính trong “Thông thư” với cách tinh của các cụ là có sự khác biệt. Nếu như cách tính Kim lâu của “Thông thư” lấy tuổi mụ của người trụ cột gia đình chia cho 9, thì cách tính của các cụ lại lấy tuổi mụ của người nữ và chia cho 10. Như vậy, cách tính Kim lâu của các cụ truyền lại là sai với sách và bao đời nay, con cháu vẫn áp dụng cách tính sai này. (!?)

Do đó có thể thấy, chuyện tính tuổi Kim lâu còn mang tính dân gian, truyền miệng, mang tính địa phương và phụ thuộc vào quan niệm của từng vùng, từng miền. Ví dụ, ở miền Bắc nước ta, lấy vợ xem tuổi đàn bà để tránh Kim lâu, nhưng ở miền Trung lại lấy tuổi đàn ông để tính...

Những thuyết xưa truyền lại nhiều khi không thuộc về kiến thức mà chỉ là những kinh nghiệm dân gian được đúc rút lại. Cách tính của các cụ thông thường chỉ là bấm ngày, truyền miệng. Bởi vây, chỉ nên xem đó như những liệu pháp tinh thần trong đời sống, chứ không nên áp đặt vào trong mọi trường hợp. Không nên quá lệ thuộc vào những thuyết xưa mà sinh ra mê muội, mù quáng nhiều khi dẫn đến hại mình, hại cả cho người, mất đi những giá trị quí giá trong hiện thực chỉ vì mê tín.

P/S: Sưu tầm internet cho các mẹ tham khảo ^^

khangtit2008
08-14-2009, 08:39 AM
Đúng đấy. Tuổi KIM LÂU không phải là tuổi 21,23,26,28 như các thầy "non cơ" vẫn phán, tránh 1,3,6,8 nghĩa là năm tuổi mà số dư của tuổi chia cho 9.

Nghĩa là tuổi Kim Lâu phải là các tuổi: 12, 15, 17, 19, 21, 24, 26, 28, 30, 33;

Trên DANH SÁCH TRÊN thì không có tuổi 23; mà thêm các tuổi khác ...

Me Kem
08-14-2009, 08:45 AM
Đúng đấy. Tuổi KIM LÂU không phải là tuổi 21,23,26,28 như các thầy "non cơ" vẫn phán, tránh 1,3,6,8 nghĩa là năm tuổi mà số dư của tuổi chia cho 9.

Nghĩa là tuổi Kim Lâu phải là các tuổi: 12, 15, 17, 19, 21, 24, 26, 28, 30, 33;

Trên DANH SÁCH TRÊN thì không có tuổi 23; mà thêm các tuổi khác ...

Nàng ơi, các thầy không non cơ đâu mà vì bạn í đang hỏi các tuổi đấy nên bọn mình trả lời các tuổi đấy mà

Các phương pháp tính tuổi kim lâu - Kết quả khác nhau
Ngày nay nhờ kinh tế ngày càng phát triển , cuộc sống của mỗi gia đình cũng được cải thiện . Việc xây dựng một ngôi nhà khang trang được thuận lợi mọi bề thiên thời , địa lợi , nhân hoà là việc lớn hệ trọng của một đời người . Nên có lẽ không ai khi làm nhà mà không xem tuổi làm nhà của mình có bị kim lâu hay không , vì theo tập tục dân gian khi làm nhà thì phải chọn tuổi để tránh tuổi kim lâu .

Tuổi kim lâu là tuổi mà làm nhà vào tuổi đó thì gây tai hoạ cho gia đình . Kim lâu lại chia thành : Kim lâu thân là làm nhà vào tuổi đó thì gây tai hoạ cho chính bản thân người làm nhà , kim lâu thê là làm nhà vào tuổi đó thì tai hoạ cho vợ . Kim lâu tử là làm nhà vào tuổi đó thì tai hoạ cho con cái , kim lâu lục súc là làm nhà vào tuổi đó thì chăn nuôi gia súc thất bại liên miên , tăng gia sản xuất hay thất bại . Tuổi kim lâu chỉ tính cho đàn ông , không tính cho đàn bà . Làm nhà chỉ theo tuổi đàn ông không theo đàn bà .

Song , cách tính tuổi kim lâu hiện nay theo một số sách hướng dẫn lại có cách tính khác nhau và ra các kết quả lại khác nhau . Để giúp mọi người có các tài liệu để so sánh , đánh giá và lựa chọn cho mình một cách tính phù hợp với mình khi cần phải chọn tuổi tránh kim lâu .Tôi xin trình bày ba cách tính tuổi kim lâu của ba cuốn sách hướng dẫn xem tuổi kim lâu để mọi người lựa chọn .

Các phương pháp tính tuổi kim lâu đều lấy bảng Cửu tinh , Hậu thiên Bát quái để tính , cùng thống nhất bắt đầu khởi từ cung Khôn và cùng tính thuận kim đồng hồ đến các cung Càn thì kim lâu thê , đến cung Cấn thì kim lâu tử , đến cung Tốn thì kim lâu lục súc , đến cung Khôn thì kim lâu thân .

Nhưng lấy tuổi để khởi điểm thì khác nhau và khác nhau về cách Ngũ nhập trung cung , Ngũ Thập nhập trung cung hoặc không nhập trung cung . Nên các cách tính này lại ra các kết quả về tuổi kim lâu lại khác nhau .

1 . Cách 1 , của Trần Văn Tam tác giả sách " Xây dựng nhà ở theo phong thuỷ " và Tân Việt - Thiều Phong , tác giả sách " Bàn về lịch vạn niên " .

Khởi 1 tuổi từ Khôn , 2 tuổi Đoài , 3 tuổi Càn , 4 Khảm , 5 vào trung cung , 6 ra Cấn , 7 Chấn , 8 Tốn , 9 Ly , 10 Khôn ...Cứ như vậy tính đến tuổi cần xem .

Cách tính này chỉ cần lấy cả tuổi mụ của người cần xem rồi chia cho 9 , nếu dư 1 là kim lâu thân , nếu dư 3 là kim lâu thê , nếu dư 6 là kim lâu tử , nếu dư 8 là kim lâu lục súc .

2 . Cách 2 , của Hoàng Bình tác giả sách " Thế kỷ Âm Dương đối lịch " .

Khởi 1 tuổi tại Khôn , 2 tuổi tại Đoài , 3 tuổi tại Càn , 4 tại Khảm , 5 vào trung cung , 6 ra Cấn , 7 Chấn , 8 Tốn , 9 Ly , 10 vào trung cung , 11 tại Khôn ...Cứ như vậy tính đến tuổi cần xem .

3 . Cách 3 , của Huỳnh Liên tác giả " Sách số coi tuổi làm nhà " .

Khởi 10 tuổi tại Khôn , 20 tuổi tại Đoài , 21 tuổi Càn , 22 Khảm , 23 Cấn , 24 Chấn , 25 Tốn , 26 Ly , 27 Khôn , 28 Đoài ...

Cách tính này là khởi hàng chục 10 , 20 ... khi hết tuổi chục sang tuổi lẻ thì cứ đếm luôn 21 , 22 và không vào trung cung , cứ như vậy đến tuổi người cần xem .

Dưới đây là bảng tính sẵn của ba cách tính trên đây .

Tuổi -- Cách 1 -- Cách 2 -- Cách 3

20 --- không --- không --- không

21 -- kim lâu -- kim lâu -- kim lâu

22 --- không --- không --- không

23 --- không -- kim lâu -- kim lâu

24 -- kim lâu --- không --- không

25 --- không --- không --- kim lâu

26 -- kim lâu -- kim lâu --- không

27 --- không ---- không -- kim lâu

28 -- kim lâu -- kim lâu -- không

29 --- không --- không -- kim lâu

30 -- kim lâu --- không -- kim lâu

31 --- không -- kim lâu --- không

32 --- không --- không -- kim lâu

33 --- kim lâu -- kim lâu --- không

34 --- không --- không -- kim lâu

35 -- kim lâu --- không --- không

36 --- không -- kim lâu -- kim lâu

37 -- kim lâu --- không --- không

38 --- không -- kim lâu -- kim lâu

39 -- kim lâu --- không --- không

40 --- không --- không --- không

41 --- không -- kim lâu -- kim lâu

42 -- kim lâu --- không --- không

43 --- không -- kim lâu -- kim lâu

44 -- kim lâu --- không --- không

45 --- không --- không -- kim lâu

46 -- kim lâu -- kim lâu --- không

47 --- không --- không -- kim lâu

48 -- kim lâu -- kim lâu --- không

49 --- không --- không -- kim lâu

50 --- không --- không -- kim lâu

51 -- kim lâu -- kim lâu --- không

52 --- không --- không -- kim lâu

53 -- kim lâu -- kim lâu --- không

54 --- không --- không -- kim lâu

55 -- kim lâu --- không --- không

56 --- không -- kim lâu -- kim lâu

57 -- kim lâu --- không --- không

58 --- không -- kim lâu -- kim lâu

59 --- không --- không --- không

60 -- kim lâu --- không --- không

61 --- không -- kim lâu -- kim lâu

62 -- kim lâu --- không --- không

63 --- không -- kim lâu -- kim lâu

64 -- kim lâu --- không --- không

65 --- không --- không -- kim lâu

66 -- kim lâu -- kim lâu --- không

67 --- không --- không -- kim lâu

68 --- không -- kim lâu --- không

69 -- kim lâu --- không -- kim lâu

70 --- không --- không --- không
http://www.khongtu.com/forum/showthread.php?t=2117

ththuy_pham
08-14-2009, 11:20 AM
Thực ra các cụ bảo có thờ có thiêng có kiêng có lành, đôi khi duy tâm 1 tý sẽ yên tâm hơn, nó như thuốc an thâm giúp cho người ta cảm thấy yên tâm là mình đã lựa chọn xem xét kỹ, không bị phải điều kiêng kỵ. Nhât là với cưới hỏi thì các cụ lại càng coi trọng không như chúng ta yêu là phải cưới. Nhưng mình nghĩ quan trọng nhất vẫn là tình cảm của 2 bạn.

Thực gia trong nhà mình thì bố mẹ mình thuộc tuổi xung, gà với rắn mà nhưng đi xem bói thì ai cũng bảo 2 cái tuổi này đỡ cho nhau. Nên không cứ không hợp tuổi thì ko đến được với nhau. Còn nhiều cái khac giúp hợp duyên bén duyên bạn ạ!

Còn với tuổi kim lâu, năm kim lâu mà vẫn muốn kết hôn mình thấy thường là sau đại hàn có thể cưới được. Vì mình có mấy đứa bạn cưới vào tuỏi kim lâu đều qua đại hàn mới cưới. Hì không biết kinh nghiệm đấy có sap dụng được cho tât cả không các mẹ nhỉ :)

sanhdieu_vt
08-14-2009, 01:53 PM
vụ này mình cũng ko rành nhưng mình kỵ nhất là cách nhau 3 tuổi (ngta gọi là j tự nhiên mình wen mất rùi). Mình chứng kiến mấy cặp rùi, cách nhau 3 tuổi, iu nhau lắm nhưng sống đc 1 vài năm thì 1 trong 2 người chết, hic

me3nhoc
08-14-2009, 02:23 PM
Ối chồng e bảo đập cho thằng thầy bói 300k thì kim lâu cũng thành kim nhanh hết.
E cũng cưới năm 26 đây, cquan e mấy c cũng toàn cưới 26 .. chẳng biết sao lại trùng hợp thế .. mà k phải trước kẻng nhá ...

lion queen
08-14-2009, 11:07 PM
Ối chồng e bảo đập cho thằng thầy bói 300k thì kim lâu cũng thành kim nhanh hết.
E cũng cưới năm 26 đây, cquan e mấy c cũng toàn cưới 26 .. chẳng biết sao lại trùng hợp thế .. mà k phải trước kẻng nhá ...

Chính xác! Mẹ này nói chuẩn ko cần chỉnh! Thậm chí thầy bảo chỉ có giờ này đẹp, cứ thêm tiền khắc có thêm giờ đẹp nữa. Bằng chứng sống là anh làm cùng công ty mình!
Cứ qua sinh nhật, qua đông chí là cưới được tuốt bạn ạ!

Chipbebong
09-07-2009, 11:21 PM
Chính xác! Mẹ này nói chuẩn ko cần chỉnh! Thậm chí thầy bảo chỉ có giờ này đẹp, cứ thêm tiền khắc có thêm giờ đẹp nữa. Bằng chứng sống là anh làm cùng công ty mình!
Cứ qua sinh nhật, qua đông chí là cưới được tuốt bạn ạ!

Qua đông chí thì được, chứ qua sinh nhật thì không ổn bác ạ
Vì theo chủ quan của em, đông chí là giữa tháng 11 âm rồi, khi ấy đã được gọi là tháng 1 (của năm sau, tháng Tết gọi là tháng Giêng). Còn sinh nhật như em lịch âm là mùng 1 Tết, lịch dương ngay đầu tháng 2, nếu ko cẩn thận fạm Kim Lâu là chắc

Chipbebong
09-07-2009, 11:22 PM
vụ này mình cũng ko rành nhưng mình kỵ nhất là cách nhau 3 tuổi (ngta gọi là j tự nhiên mình wen mất rùi). Mình chứng kiến mấy cặp rùi, cách nhau 3 tuổi, iu nhau lắm nhưng sống đc 1 vài năm thì 1 trong 2 người chết, hic

Vì hầu như hơn 3 tuổi là nằm trong tứ hành xung mà

mekhanhchip
09-08-2009, 06:48 AM
Vì hầu như hơn 3 tuổi là nằm trong tứ hành xung mà

Tứ hành xung nhưng còn tùy mệnh nữa bác ạ, chứ ai cùng hơn nhau 3 mà 1 trong 2 die thì dân số VN chắc còn ít lắm:cry:

Me Kem
09-08-2009, 07:59 AM
Kinh nghiệm để biết mệnh xung là 2 mệnh kề nhau hợp nhau, 2 mệnh cách nhau 1 mệnh thì khắc nhau. Tức là =, hơn 1 thì hợp. Hơn 2,3 tuổi khắc (về mệnh)

Le Khanh
09-09-2009, 06:40 PM
Người ta thường kêu ca rằng. tuổi trẻ bây giờ thiếu "kỹ năng sống" quá - thế nhưng, ngay cả những người "nhớn" đến tuổi lập gia đình - xây dựng sự nghiệp mà vẫn không đủ năng lực tự tin vào bản thân - mà cứ phải dựa vào những yếu tố không thể kiểm chứng nổi trong sự mê tín để được "trấn an" về mặt tinh thần - thì hóa ra, cái kỹ năng sống lại là thứ mà người "nhớn" thiếu nhiều hơn cả !
Việc coi bói - xem tử vi - coi sự hợp - kỵ chỉ nên mang tính tham khảo, để nhắc nhở nhau nên cẩn trọng trong những quan hệ - ứng xử chứ nếu chỉ vì những điều đó mà xem thường tình yêu - xem thường nhân cách của những người chẳng may bị rơi vào những cung mạng xấu, để không dám đến với nhau thì rất cần phải bồi dưỡng thêm năng lực về nhận thức của mình !

TienDuong
09-10-2009, 12:10 AM
Bác LeKhanh nói đúng đấy các mẹ ạ: Xem tử vi, tử bình,.... thì mình chỉ xem được lá số tĩnh mà thôi ! Quan trọng là sự vận động của những người yêu nhau ấy chứ !

Với cả cuộc sống luôn có sự cân bằng đấy ạ ! Thường trên 1 lá số tử vi thì cung phu ( thê ) mà đẹp quá thì các cung khác lại ko đẹp !

Chipbebong
09-11-2009, 01:00 PM
Kinh nghiệm để biết mệnh xung là 2 mệnh kề nhau hợp nhau, 2 mệnh cách nhau 1 mệnh thì khắc nhau. Tức là =, hơn 1 thì hợp. Hơn 2,3 tuổi khắc (về mệnh)

Cũg ko đúng mẹ nó à. Cái này loằng ngoằng lắm. Ngay cả cùng mệnh nhau, cũng có cái hợp có cái ko hợp đâu nhé. Như một mệnh Kim chẳng hạn, chia làm dăm bảy cái, nào thì Sa Trung Kim, Hải Trung Kim...
Nói chung là em thấy nếu liệt kê hết để xem tuổi, mệnh, can chi, cung ý mà, thì em chả lấy được ai. Mọi thứ chỉ tương đối thôi ạ. Với lại người ta bảo xung thì cũng có cách hóa giải bằng sinh em bé này, phong thủy nhà...

Manager
09-14-2009, 01:53 PM
Sai đúng, đúng sai mình chưa biết phải thế nào mới đúng. Nếu có cuộc khảo sát ai lấy chồng tuổi tránh này mà vẫn hạnh phúc thì có lẽ đúng hơn cả?

demvietcompany
04-15-2010, 11:00 AM
Theo em thì chả biết xem tuổi hợp thế nào mà bây giờ trước khi cưới ai cũng xem thấy họp mới cưới thế mà bây giờ tỷ lệ ly hôn vẫn cao thế nhỉ? đấy, xem trên trời dưới đất hợp đủ đường mà về sống với nhau không biết tôn trọng, yêu thương nhau thì liệu có sống với nhau lâu dài được không??? quan trọng là tình cảm của hai người thôi.

trangtron
04-15-2010, 01:10 PM
Một ,ba ,sáu ,tám kim lâu..thấy các cụ nói vậy ko rõ là phải kiêng thực sự không?nhưng cứ cháng đi cho lành.

nguyentoanpy
04-16-2010, 12:27 AM
Thầy bối chả ai nói trúng đâu,ổng nào cũng vì tiền nên sáng chế đủ thử,yêu là cưới ,hạnh phúc hay ko là do mình cả.[-X

let it be
04-16-2010, 01:12 AM
em thấy các cụ bảo dù là 1,3,6,8 nhưng qua đông chí thì vẫn lấy đc, hình như qua đông chí là qua tháng 10 âm như chị nói đấy

chán!!!!
04-16-2010, 04:35 PM
mình cưới vào tuổi 26-đúng là đen quá!!!

let it be
04-16-2010, 05:57 PM
Theo em thì chả biết xem tuổi hợp thế nào mà bây giờ trước khi cưới ai cũng xem thấy họp mới cưới thế mà bây giờ tỷ lệ ly hôn vẫn cao thế nhỉ? đấy, xem trên trời dưới đất hợp đủ đường mà về sống với nhau không biết tôn trọng, yêu thương nhau thì liệu có sống với nhau lâu dài được không??? quan trọng là tình cảm của hai người thôi.

nhỡ khi thầy xem ko chuẩn thì sao, em thì cực tin vào tử vi, cái này em chẳng thấy có gì là mê tín, tử vi ko sai mà chỉ là người xem tử vi ko chuẩn nên mới làm nó sai, yeahhhhhhhhhhhhhh

melong
04-17-2010, 07:49 AM

Việt Nam mình rất quan trọng vấn đề hợp tuổi, nếu lời thầy đã thế thì bạn có tránh những tuổi đó ra, hjhj, nhưng cũng không nên mê tín đến thế, lỡ gặp anh chàng mình thật sự yêu mà trong mấy tuổi đó thì.....

Mẹ_QuỳnhChi
04-17-2010, 09:42 AM
Có khi cứ tin mấy ông thầy bói mà tìm được người hợp thì chắc phải ê sắc ế mất,hehe.

vo_bo doi
04-17-2010, 09:58 AM

hứa hứa cái này thì k tin đc đâu na'. hơn nhau 3t là năm trog tứ hành xug, nhg bố mẹ t cug hơn kém nhau 3t ná, rất hợp về làm ăn nhg khắc khẩu tức là suốt ngày tranh cãi đó, chỉ thế thui

Mẹ Bipbi
04-17-2010, 10:03 AM
Mình thấy tính Kim Lâu mỗi thầy tính một kiểu, thông thường vẫn là tránh 1-3-6-8 ứng với các họa Thân-Thê-Tử-Súc (Bản thân - Vợ/Chồng - Con cái - Vật nuôi) nhưng người nước ngoài họ vẫn lấy nhau ầm ầm, có kiêng tuổi nào đâu, thậm chí các bạn Miền Nam gốc cũng chẳng biết Kim Lâu là gì, chỉ có người Bắc mình chú trọng tới vấn đề đó. Tuy nhiên, chưa đi đến thống nhất về cách tính:
- Người thì nói qua Đông Chí (21/12) thì cưới được, người bảo qua sinh nhật là OK (bạn nào sinh trước 21/12 thì cười, chứ sinh sau chắc đành chờ năm mới cho lành!) => sang năm 27 tuổi thì cũng phải cưới trước Đông Chí hoặc trước SN mà chẳng thấy ai tính nốt chỗ này cho triệt để cả.
- Người bảo kiêng 21, 23, 26, 28 <=> người lại cho rằng 20, 22, 24, 25, 27 cưới được >< quan điểm tuổi 24 Kim Lâu (vì 2+4=6)
-...
Tuy nhiên, dù có khó đến đâu thì các "thầy" vẫn có cách giải nên càng ngày vấn đề này càng không được chú trọng nữa. Có điều, các bà, các mẹ mình vẫn suy nghĩ theo cách xưa nên tốt nhất cứ kiêng cho lành, trường hợp ko kiêng được thì tìm "thầy" là giải quyết được hết, yên tâm cưới xin ^^

star2009
04-19-2010, 10:46 AM
Em nghe nói qua sinh nhật là được mà, nếu kim lâu ấy

rubjle
04-19-2010, 01:08 PM
Em thì em chả kỵ tuổi gì hết, khi nào muốn cưới thì đi coi cái ngày nào hợp là cưới thôi

mina_xinhxinh
05-03-2010, 10:50 AM
Tuổi này Kim lâu thì nên tránh,nếu cố cưới thì phải làm phép(làm mẹo í mà),ko thì gặp hạn đấy.Mình cưới Kim lâu cũng bị gặp hạn,chị chồng mình dính Kim lâu cũng gặp hạn luôn.(mặc dù đã làm phép)

cun_1072008
05-08-2010, 08:02 AM
Tuổi này Kim lâu thì nên tránh,nếu cố cưới thì phải làm phép(làm mẹo í mà),ko thì gặp hạn đấy.Mình cưới Kim lâu cũng bị gặp hạn,chị chồng mình dính Kim lâu cũng gặp hạn luôn.(mặc dù đã làm phép)

"Làm phép" như thế nào hả bạn? Tớ cũng cưới kim lâu đây. Hồi đó bọn tớ quyết định cưới rùi cả 2 bên đều ủng hộ, và cả 2 bên gđ đều không quá tín nên ngay cả việc xem ngày cũng không, chọn ngày thuận tiện thui (vào ngày nghỉ). Bọn tớ cưới tháng 3 - 2006 (tháng 2 -2006 AL), lúc đó tính cả tuổi mụ tớ 26. Quả thật h nghĩ lại tớ thấy nếu tránh được thì cũng nên tránh, như tớ đây vđ tình cảm vợ chồng hay quan hệ đối nội đối ngoại, anh chị em họ hàng... không gặp vđ gì cả, nhưng bọn tớ tg đầu gặp điều không may về đường con cái (nói đến lại muốn khóc...........).............
Nhưng mà đến giờ thì hơn 4 năm sau ngày cưới cs vc tớ cũng tạm ok về mặt kt, mặt tình cảm thì vẫn ngon lành cánh quất lắm. Bọn tớ đã có 1 công chúa gần 2 tuổi rất đáng yêu.

Tran Huy
09-29-2010, 01:26 AM
Theo quan điểm của em thì đơn giản lắm: 26 tuổi thì không phải là KIM LÂU mà là HƠI LÂU nếu không phải học đại học và cao học vì mất nhiều thời gian. Và là QUÁ LÂU nếu ở nông thôn hoặc ko đi học cao học, đại học. Nếu biết quan tâm chia sẻ, nhường nhịn nhau thì mọi chuyện đều tốt cả.

PRISON BREAK
09-29-2010, 01:33 PM
Có muốn kén cũng khó cơ, cái duyên cái số hết mà.

nguyenphuong1202
11-30-2013, 11:46 AM
bme mình chỉ bảo tránh tuổi 26 thôi.hihi.......

thuyht92
11-30-2013, 03:36 PM
hi, hồi em lấy chồng, chồng em 25, định để năm nữa mới cưới, nhưng cũng sợ năm 26 tuổi xấu, nên cưới sớm 1 năm! :) hi hi

cindyvn
11-30-2013, 03:54 PM
Em nghe các cụ bảo những tuổi đấy kim lâu nên không cưới được. Nhưng em có đứa bạn nó lấy chồng vào năm 23 tuổi vẫn sống hạnh phúc đấy thôi.

sweetcake2010
12-01-2013, 01:23 AM
Em lấy chồng năm 26t đây ạ, chả hiểu sao bố mẹ chồng em cứ bảo là k việc gì nên cứ khuyến khích cưới, mặc dù hình như năm ấy chả có đứa bạn nào cưới thật. Giờ cũng đc hơn 2 năm rồi ạ.

viethuong1989
12-02-2013, 10:28 AM
Tóm lại, Các tuổi Kim Lâu cần tránh: 12, 15, 17, 19, 21, 24, 26, 28, 30, 33, 35, 37, 39, 42, 44, 46, 48, 51, 53, 55, 57, 60, 62, 64, 66, 69, 71, 73, 75.

Các tuổi Hoàng Ốc cần tránh: 12, 14, 15, 18, 21, 23, 24, 27, 29, 30, 32, 33, 36, 38, 39, 41, 42 , 45, 47, 48, 50, 51, 54, 56, 57, 60, 63, 65, 66, 69, 72, 74, 75.
nếu tránh có 2 tuổi này thì có lẽ năm cưới đc là 25t, mà em qua tuổi 25 rùi, giờ chắc đợi 31 quá, hichc

chuonggio01
12-02-2013, 10:48 AM
Nhà em bố mẹ chồng rất mê tín và xem kỷ lắm nhé, đi xem tận 4 thầy cơ, nhưng bắt bọn em cưới 26t.
em và 1 chị nữa cưới năm 26t thì giờ thấy mọi chuyện tốt đẹp hết, còn 1 đứa e họ cưới năm 25t thì cưới dc 1 năm thì bỏ chồng.

batxecaocap
07-15-2014, 11:45 AM
ừ xa xưa, mỗi khi làm bất cứ một việc lớn nào, hầu hết người dân Việt Nam đều xem ngày, chọn tuổi với ý nghĩa để công việc được thuận buồm xuôi gió. Chuyện dựng vợ gả chồng vốn là chuyện quan trọng của cả đời người nên cũng được cất nhắc rất kĩ lưỡng.

Theo các cụ, “Lấy vợ xem tuổi đàn bà, làm nhà xem tuổi đàn ông” và " 1, 3, 6, 8 Kim lâu, dựng nhà, lấy vợ, tậu trâu thì đừng!". Điều này cũng đã trở thành lệ, ăn sâu vào đời sống tinh thần của mỗi người. Bởi vậy, hễ tính chuyện trăm năm, người ta lấy tuổi của người con gái để chọn năm cưới. Tuổi đẹp có thể cưới được là những tuổi không chạm tới tuổi Kim lâu. Cũng theo các cụ truyền lại, tính tuổi cưới phải tính tuổi mụ và tuổi Kim lâu là 1,3,6,8. Cách tính Kim lâu bấm ngày được truyền miệng từ đời này sang đời khác.

Nguyên thuỷ cách tính tuổi Kim lâu được viết trong cuốn sách “Thông thư” của Trung Quốc. Theo như sách viết, khi dựng vợ, gả chồng, cần tránh 3 tuổi Kim Lâu, Hoàng Ốc, và Tam tai.

Cách tính tuổi Kim Lâu như sau: lấy tuổi mụ của người trụ cột trong gia đình chia hết cho 9:

+ Nếu dư 8 là phạm Kim lục súc (Gây tai hoạ cho con vật nuôi trong nhà); Riêng cái này có phạm cũng không sao nếu bạn không phải người kinh doanh chăn nuôi hoặc quá yêu quý động vật .

+ Nếu chia hết hoặc có số dư khác các số nêu trên là chon đựơc tuổi làm nhà không phạm Kim lâu.

Như vậy, đối chiếu cách tính trong “Thông thư” với cách tinh của các cụ là có sự khác biệt. Nếu như cách tính Kim lâu của “Thông thư” lấy tuổi mụ của người trụ cột gia đình chia cho 9, thì cách tính của các cụ lại lấy tuổi mụ của người nữ và chia cho 10. Như vậy, cách tính Kim lâu của các cụ truyền lại là sai với sách và bao đời nay, con cháu vẫn áp dụng cách tính sai này. (!?)

Do đó có thể thấy, chuyện tính tuổi Kim lâu còn mang tính dân gian, truyền miệng, mang tính địa phương và phụ thuộc vào quan niệm của từng vùng, từng miền. Ví dụ, ở miền Bắc nước ta, lấy vợ xem tuổi đàn bà để tránh Kim lâu, nhưng ở miền Trung lại lấy tuổi đàn ông để tính...

Những thuyết xưa truyền lại nhiều khi không thuộc về kiến thức mà chỉ là những kinh nghiệm dân gian được đúc rút lại. Cách tính của các cụ thông thường chỉ là bấm ngày, truyền miệng. Bởi vây, chỉ nên xem đó như những liệu pháp tinh thần trong đời sống, chứ không nên áp đặt vào trong mọi trường hợp. Không nên quá lệ thuộc vào những thuyết xưa mà sinh ra mê muội, mù quáng nhiều khi dẫn đến hại mình, hại cả cho người, mất đi những giá trị quí giá trong hiện thực chỉ vì mê tín.

Em thấy thầy chùa em kêu con gái kỵ nhất là tuổi 25,,,,,

Hoaco161
07-15-2014, 11:54 AM
Thầy nào mà bảo chị 23 là kim lâu thì từ sau chị đừng xem nữa chị ạ. Tính tuổi kim lâu lấy 2 số cộng với nhau tổng bằng 1, 3, 6 , 8. Vd: 21 là 2+1=3 nên 21 là tuổi kim lâu, 23 là 2+3=5 ko phải kim lâu c à

tienluu.lv
07-15-2014, 01:38 PM
Chào các bạn, vào đây thấy mọi người có cái hiểu sai lầm về vấn đề tuổi tác nên mình xin góp ý kiến cùng các bạn, hy vọng các bạn có cái nhìn đúng đắn về vấn đề này để tránh những điều không đáng có cho mình cũng như người thân.
Cưới hỏi xem tuổi tác là một thực tế tồn tại từ lâu đời nay trong xã hội đông phương nhưng không phải ai cũng nhìn nhận đúng về vấn đề này. Trong Lý học có những vấn đề như: Tuổi xây nhà, tuổi cưới hỏi, tuổi sinh con,...và những vấn đề này đề có hệ quy chiếu riêng của nó như Tuổi xây nhà thì người ta phải tính KIM LÂU, hoan ốc, Tam tuổi cưới hỏi thì là xét năm Tam tai. Tuổi sinh con thì xét tương quan chung với tuổi Cha Mẹ. Cũng như trong các môn tự nhiên phân ra làm toán, lý hóa. Không thể lấy định luật của môn hóa áp dụng cho môn toán hay lý đc, cũng như không thể lấy định lý vi ét để giải một bài Vật lý được, bởi vì sao? Vì chúng có những hệ quy chiếu khác nhau và nó chỉ áp dụng đc khi nó nằm trong hệ quy chiếu của nó.
Cũng như xem tuổi cưới hỏi vậy. Như tôi đã nói cưới hỏi thì Năm cưới xem tuổi con trai, tháng cưới xem của người nữa, ngày giờ thì chọn nhày giờ tốt. Vì sao? Trong Lý học thì tất cả vạn vật đều phân Âm Dương, Dương có trước và dương sinh âm, Âm thuận tùng dương. Trong Năm, tháng, ngày giờ cũng vậy. Năm có trước nên thuộc Dương, có năm mới có tháng nên Tháng thuộc âm. Và trong mối quan hệ nam nữ thì NAM là dương NỮ là âm. Nên vì vậy mà khi cưới hỏi phải xem tuổi người Nam và tháng cưới hỏi thì phải xem tuổi người nữa là vậy.
Xem tuổi cưới hỏi xem năm Tam tai là vì sao? Vì trong 12 địa chi khi trải qua chu kỳ Sinh -Trưởng - Mộ thì tùy theo tuổi nhất định mà có 3 năm bị Tam tai vì rơi vào chu kỳ Mộ.
- Tuổi: Thân - Tý - Thìn thì tam tai là các năm: Dần - Mẹo - Thìn,
- Tuổi Hợi - Mão - Mùi thì .............................Tỵ - Ngọ - Mùi
- Dần - Ngọ -Tuất ....................Thân - Dậu - Tuất.
- Tỵ - Dậu - Sửu .........................................Hợi - Tý - Sửu.
Khi bị tam tai thì vì nằm trong chu kỳ Mộ Tuyệt nên không thể sinh trưởng được. Không chỉ cưới hỏi mà làm nhà cũng nên tránh 3 năm này.
Tôi nói các bạn khi cưới hỏi xem tuổi KIM LÂU là sai vì sao?
Như trên tôi đã nói KIM LÂU chỉ kỵ trong xây cất nhà cửa, và ngay chính cái tên KIM LÂU cũng đã nói lên điều đó, KIM là vàng, LÂU là nhà tức cái nhà bằng vàng vậy. Còn nguyên lý vận hành của nó vì quá dài và khó hiểu vì tính chuyên môn của nó nên tôi không tiện nói ra đây, mong các bạn thông cảm.
Số phận con người bị chi phối rất nhiều yếu tố, tuổi tác chỉ là một yếu tố thôi.
Thân ái!

chiki chika
07-15-2014, 04:03 PM
Em lại được biết là lấy vợ thì xem tuổi đàn ông cơ và đàn ông mà vào năm tam tai thì không nên cưới vợ.
Cách tính như thế này ( tuổi đàn ông): Nếu tuổi đàn ông (tuổi mụ) cộng vào mà ra các con số: 1, 3, 6, 8 thì là kim lâu
Ví dụ: Có zai năm nay 28 tuổi (kể cả tuổi mụ) thì tính như sau:
2+8= 10 ---> 1+0= 1-----> Kim lâu.

Cách tính này em được biết ở đâu thì khó nói vì sợ vi phạm nội quy diễn đàn. Hihi.

minhxuan92
07-15-2014, 04:43 PM
Lấy chồng cũng phải đỗi hợp tuổi, mà quả thực không tin không được. Mình có nghe nói đến tiổi kim lâu rồi. Vậy là đẹp nhất là cỡ 27 tuổi lấy chồng. Nhưng mà quan trọng là mình có hợp tuổi với người kia không nữa chứ.

bot_beo
07-15-2014, 04:51 PM
Mình cũng đã đọc rất nhiều sách, xem rất nhiều trang về phong thủy tuổi tác,hầu hết dựa trên khoa học đều nói rằng cứoi xin chỉ kiêng năm tuổi của mình và năm tam tai.
mình thấy 1 điều rất đúng đó là 2 vc nhà mình cứoi vào năm thứ nhất của tam tai, sinh con vào năm thứ 2 và mua đất làm móng vào năm thứ 3,lúc đó quả thực là mình ko biết và ko để ý,khi mà kinh tế nhà mình ko những đi xuống mà còn đi xuống trầm trọng,liên tục bị mất tiền,mất cuả, bị lừa lọc rồi mới xem sách và nhận ra thì đã ko thể vớt vát được j nữa,giờ đây chỉ còn hạnh phúc của 2vc và con trai là vẫn tồn tại thôi.nói đến lại buồn.

oxalove
07-15-2014, 04:52 PM
Em qua cái mốc này rồi ko còn kiêng gì nữa ạ híc híc

tienluu.lv
07-15-2014, 04:56 PM
Mình cũng đã đọc rất nhiều sách, xem rất nhiều trang về phong thủy tuổi tác,hầu hết dựa trên khoa học đều nói rằng cứoi xin chỉ kiêng năm tuổi của mình và năm tam tai.
mình thấy 1 điều rất đúng đó là 2 vc nhà mình cứoi vào năm thứ nhất của tam tai, sinh con vào năm thứ 2 và mua đất làm móng vào năm thứ 3,lúc đó quả thực là mình ko biết và ko để ý,khi mà kinh tế nhà mình ko những đi xuống mà còn đi xuống trầm trọng,liên tục bị mất tiền,mất cuả, bị lừa lọc rồi mới xem sách và nhận ra thì đã ko thể vớt vát được j nữa,giờ đây chỉ còn hạnh phúc của 2vc và con trai là vẫn tồn tại thôi.nói đến lại buồn.

Số phận con người có rất nhiều yếu tố chi phối. Nhưng đấy cũng là một yếu tố quan trọng. Cảm ơn bạn đã đưa thông tin nghiệm chứng. Nếu đc bạn nên xem năm thích hợp chụp lại ảnh cưới làm kỷ niệm sẽ hóa giải đc phần nào, công thêm việc làm phong thủy tốt nữa.
thân mến.

tonylad
07-24-2014, 09:38 AM
Chào các chị, em sn 01/10/1990 dương lịch, em muốn hỏi: đến tháng 10 âm lịch em sẽ bước sang tuổi 26, hay là hết tháng 12 âm lịch sang năm mới mới sang tuổi 26 ạ hix các chị thông cảm cho câu hỏi của em nhé, em k rõ chuyện này lắm. Em lo ế quá

tienluu.lv
07-24-2014, 10:34 AM
Chào các chị, em sn 01/10/1990 dương lịch, em muốn hỏi: đến tháng 10 âm lịch em sẽ bước sang tuổi 26, hay là hết tháng 12 âm lịch sang năm mới mới sang tuổi 26 ạ hix các chị thông cảm cho câu hỏi của em nhé, em k rõ chuyện này lắm. Em lo ế quá
Qua tiết lập xuân năm sau nhé, mùng 1 tết là qua lập xuân khi đó E chính thức sang tuổi 26 nhé.
Thân mến.

tonylad
07-24-2014, 01:25 PM
Vâng, em cảm ơn đã giải đáp giúp em ạ

hoabec88
07-24-2014, 02:24 PM
Lâu nay, mình toàn chia cho 9. Nếu chia cho 10 thì tuổi con gái lấy chồng nhầm lẫn chỗ 23 và 24 thì phải, vậy tốt hơn hết tránh cả ra

nguyentruongdhln
07-24-2014, 02:33 PM
Em cũng không hiểu mấy cái này, nhưng thấy thầy bói gọi là kim lâu gì đấy.

asatsuyu1987
07-24-2014, 02:41 PM
m cũng lấy ck năm 28 tuổi, tuổi kỵ nhưng vẫn fai lấy thôi...hi vọng mọi chuyện đềuntốt đẹp

dochipxinh
07-24-2014, 03:20 PM
Mình lấy chồng năm 23 tuổi, đến giờ 6 năm rồi gia đình vẫn ổn, vc hòa hợp, kinh tế cũng vậy
Nên mình nghĩ tâm linh là do mình có tín hay không thôi

Đào-Hà
07-24-2014, 04:36 PM
em nghe bảo cưới vào năm KL nhưng chọn được ngày tốt, tháng tốt cũng ko sao cả. ko thì đợi qua Đông chí

tienluu.lv
07-24-2014, 04:46 PM
Mình lấy chồng năm 23 tuổi, đến giờ 6 năm rồi gia đình vẫn ổn, vc hòa hợp, kinh tế cũng vậy
Nên mình nghĩ tâm linh là do mình có tín hay không thôi

Cái này ko phải do tâm linh gì cả mà là do quan niệm sai. Lấy chồng ko kiêng 21.23.26 và Kim lâu.

kimdungdung9
07-24-2014, 04:59 PM
chẳng biết các năm khác thế nào chứ 9x tụi mình cưới 23 là phải cưới 2 lần. nên cưới 25 là đẹp.

nguyen_chi
07-25-2014, 11:08 AM
đúng ra tính tuổi Kl ho con gái lấy chồng phải là lấy tuổi mụ chia cho 9, dư 1,3,6,9 thì là Kim lâu.
tốt nhất là tránh được thì nên tránh cưới năm này mẹ nó ạ. ko thì đợi qua Đông chí

vuthuha79207
07-25-2014, 01:06 PM
Hình như là tuổi ấy kim lâu nên tránh mn ạ