co nen cho be di lop som

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi mebinthoi, 25/7/2009.

Tags:
  1. mebinthoi

mebinthoi Thành viên tập sự

chào cả nhà, em bé nhà mình mới 20 tháng tuổi thôi. nhà cũng có ông bà, osin nhưng mình muốn cho bé đi lớp sớm. chả là bé nhà mình vẫn chưa nói đuơc gì cả, chỉ nói măm măm thôi. dù mình nói gì thì bé cũng hiểu. mình nghe nói là đi lớp cũng là một cách giúp bé nói đuơc. không biết có đúng không nhỉ. liệu có quá sớm không hả các mẹ? ông bà nộit thì không muốn cho bé đi sớm và không lo lắng khi thấy bé chậm nói. nhưnng nếu cần thì mình sẽ quyết tâm cho bé đi. mong các mẻ chỉ giáo nhé

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mebinthoi
  2. doanthinh81

doanthinh81 Uy tín - thân thiện

20 tháng mà đã cho đi trẻ, mình nghĩ là hơi sớm, để cháu cứng cáp nữa thì đi.Vi đi lớp nhiều khi cũng lo lắm ngoài 2 tuổi đi cũng được mà

3. MeMip

MeMip Thành viên tập sự

Bé nhà mình 12 tháng đã đi trẻ rồi. Trộm vía là đi trẻ ăn ngoan hơn ở nhà

4. lovechild

lovechild Banned

Mình nghe nói 3 hoăc 4 tháng là đã có thể gửi nhà trẻ rùi đó, nhưng quan trọng là mình phải tìm nơi thật đảm bảo và tin cậy chứ mấy tháng gửi mà ko được. Nhưng gửi con còn nhỏ thì lo lắm mẹ ạ!

5. Rùa con

Rùa con http//www.eshopruacon.com

Mình thì định bé được 3 tuổi mớ đi mẫu giáo. Nếu gia đình có điều kiện có người chăm sóc thì cho bé ở nhà tốt hơn, đi nhà trẻ sớm e bé dễ bị lây bệnh này nọ. Việc bé chậm nói có thể do sự phát triển của mỗi bé mỗi khác, nhưng cũng có thể do cách chăm của mình. Con mình ở nhà mọi người ai cũng nói chuyện với bé rất nhiều nên bé cũng lanh, bạn thử nói ông bà nội trò chuyện nhiều với bé, khi nào cha mẹ có ở nhà hãy dành nhiều thời gian nói chuyện với bé thì mình nghĩ bé sẽ hiểu nhiều và nói nhiều thôi.

6. mẹ ỉn

mẹ ỉn Thành viên kỳ cựu

Chào các mẹ!
    Nhóc nhà em được gần 20 tháng, cũng từng cho đi lớp từ hồi đc 11 tháng nhưng không thể trụ được. Chưa 1 tuần nào đi lớp trọn vẹn vì toàn bị ốm, đã thế còn bị viêm phổi mặc dù trước đó ở nhà với ông bà thì chẳng có vấn đề gì cả. Đây là nơi hoàn toàn tin tưởng ( vợ của ông chú nhà em mở ), lớp mới mở nên chỉ có 5 đứa, vậy mà trông còn k ra gì. Được hơn 1 tháng em phải cho nó về để ông bà trông.
    Nói chung chị cứ để con cứng cáp hơn đi chị à, nhà chị có điều kiện như thế thì tội j. Con nhà chú em nêu ở trên ý cũng hơn 21 tháng rồi đã nói đc j đâu. Chị đừng lo chị ạ. Chúc chị có chọn lựa sáng suốt nhất.

7. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

Bé nhà mình 24 tháng bắt đầu đi lớp. Khi có ý định cho con đi cũng nhiều lo lắng như các mẹ lắm. Nhưng sau 3 tháng đi lớp em thấy "được" nhiều hơn "mất" :
    Bé bạo dạn hơn này;
    Bé biết giữ đồ của mình hơn này (trước thì ai xin gì cũng cho ...)
    Bé ăn uống tốt hơn này, khỏe khoắn hơn này;
    Bé biết nhiều thứ hơn này...

8. mebinthoi

mebinthoi Thành viên tập sự

cảm ơn các mẹ đã đóng góp ý kiến nhiệt tình. có lẽ mình sẽ chờ bé tròn 2 tuổi thì sẽ cho bé đi lớp. Hy vọng rằng cũng sẽ được nhiều hơn mất. Hiện tại ở nhà ông bà chiều quá nên bé hư lắm. có thể khi đi lớp bé sẽ sụt cân một chút, nhưng mình chấp nhận. Chỉ mong sao bé nói được, có nề nếp hơn ở nhà là tốt rồi. :D

9. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

Không biết các bé khác thế nào chứ "trộm vía" bé nhà mình đi lớp được 2 tháng thì tăng được 1,5kg bạn ạ. Vì đi lớp bé có quy củ, được ăn, ngủ đúng giờ, ở lớp đùa nghịch nhiều nên về nhà ăn tốt hẳn lên.

10. Chipbebong

Chipbebong Đồng phục gia đình

Mình thấy có điều kiện thì cho con đi lớp càng sớm càng tốt. ý tớ "có điều kiện" là để chọn trường tốt cho con. Ví như con độ 1, 2 tuổi mà đến trường công mấy chục cháu/ lớp thì thường là con ít được chăm sóc hơn nên dễ ốm đau hơn. Độ tuổi này nên cho con đi học trường tư thục chất lượng tốt, lớp ít bé nên được chăm sóc hơn. Khi con sang tuổi mẫu giáo, nếu tiếp tục gửi tư thục cũng đc, mà ko thì sang trường công lập cũng được.
    Con đi học, ngoan hơn nhiều đấy, dạn dĩ hơn, nói nhiều hơn, biết chia sẻ hơn... Tớ thik cho con đi học sớm. Con tớ 4 tháng đi gửi tư rồi, 20 tháng là đến trường mầm non tư thục

11. BEEs's Daycare

BEEs's Daycare Thành viên tập sự

Là người làm giáo dục, mình ủng hộ ý kiến cho bé đến trường càng sớm càng tốt. Khoảng 12 tháng tuổi là thời gian thích hợp nhất để các mẹ cho bé đi lớp, vì vào thời điểm này hội chứng lo lắng sợ hãi khi xa người thân ở các bé chưa mạnh lắm, nên sẽ dễ dàng để cho bé có thể thích nghi với môi trường mới hơn.
    Việc bé bị bệnh khi đến lớp là do bất cẩn của người tổ chức lớp hoặc do lơ là trong quản lý chất lượng chuyên môn, có thể xảy ra do nhiều nguyên nhân, một là người quản lý lớp không cỏ đủ kiến thức về chăm sóc sức khoẻ phòng ngừa cho bé, hoặc không đủ nhạy cảm về độ lạnh của phòng điều hoà so với thân nhiệt và lượng mồ hôi bé tiết ra khi hoạt động, hoặc do không kiểm tra sức khoẻ hàng sáng khi nhận các bé vào trường,... nên dễ dẫn đến tình trạng bé bị lây bệnh hoặc phát bệnh trong thời kỳ đến lớp.
    Việc chọn trường cho bé đi học không chỉ đơn giản là cứ người thân thì tin tưởng mà người ngoài thì không, các bạn nên xét đến sự chuyên môn trong cách tổ chức và thiết kế môi trường chơi và học, các hoạt động trong trường kích thích sự phát triển toàn diện của bé như thế nào. Đồng thời nên chú ý đến chế độ dinh dưỡng xem các loại vi chất có được bổ sung đầy đủ cho bé hay không.
    Trên thực tế, nếu chọn được một trường tốt thì bạn cho bé đi học càng sớm sẽ càng tạo được sự tổ chức và quy củ trong sinh hoạt hàng ngày cho bé. Việc để bé ở nhà với ông bà và người giúp việc quá lâu sẽ để lại hậu quả trong việc bé rất bám người thân hoặc kém phát triển các kỹ năng tương tác xã hội, kỹ năng ngôn ngữ.
    20 tháng tuổi là thời điểm hơi muộn để cho bé đi lớp rồi. Chúc bạn tìm được một ngôi trường phù hợp cho sự phát triển lành mạnh của bé nhé!

me_chim_ri thích bài này.
  12. mẹ cu Ken

mẹ cu Ken Thành viên mới

[chi o ha noi k a? chi gui be o dau? yen tam khong a? be nha em moi 9 thnag nhung em cung dinh cho di tre luc 1 tuoi ma chua biet gui o dau cho yen tam

13. mẹ cu Ken

mẹ cu Ken Thành viên mới

em o Lang thuong, co nha tre tu nao tot, nhan trong be tu 12 thnag khong a?

14. me_chim_ri

me_chim_ri Chăn, ga, gối, khăn bông Khách sạn: 094. 676. 1599

Em cũng thấy nên cho bé đi lớp sớm, ở với ông bà yên tâm về việc ăn ngủ, nhưng sự phát triển trí tuệ và thể chất có lẽ sẽ kông bằng đi lớp. Bé nhà em chắc là phải đi lớp sớm, tại không có người trông nom. Em cũng đang ngấp nghé xem chỗ nào tốt mà gần nhà để sau khi bé được 6 tháng là cũng đi gửi. 6 tháng đầu còn bú sữa mẹ nhiều thì vẫn ở nhà với mẹ, sau đó em mới đi gửi ở nhà trẻ tư thục ạ.
    Bé chậm nói có thể là do: bố hoặc mẹ ít nói, cho bé xem ti vi sớm quá, ở với ông bà hoặc osin ít nói cũng ảnh hưởng tới khả năng nói của trẻ, đặc biệt là trong quá trình bé ê a tập nói bố mẹ đã không kích thích khả năng đó của bé. HI hi, em cũng đang cố gắng để phát triển khả năng nói cho con gái em, hy vọng là cháu sẽ nói được theo đúng độ tuổi.

15. BEEs's Daycare

Theo ý kiến của mình, những bạn quan tâm đến việc cho bé đi lớp sớm nên tới tham quan một số trường học và có các cuộc nói chuyện và tìm hiểu kỹ với nhà trường. Không nên gửi bé ở các nhóm trông trẻ không đăng kí bởi vì:
    (1) người trông trẻ có kinh nghiệm nhưng thiếu kỹ năng tương tác và đáp ứng nhu cầu khi bé cần - từ 6 tháng đến 12 tháng tuổi bé rất nhạy cảm với các nhu cầu như khi đói, khi buồn ngủ, khi bị ướt, hoặc lúc bé cần tương tác bằng mắt cũng như cần được nói chuyện.
    (2) các nhóm trẻ không đăng kí thường học phí thấp nhưng thiếu độ an toàn và đảm bảo cho bé. Khi xảy ra sự cố họ sẽ khó lòng có thể phản ứng kịp và phản ứng tốt vì lợi ích cho bé.
    (3) người trông trẻ không bằng cấp sẽ không thể chú ý tinh tế đến việc chăm sóc con bạn - ví dụ như muỗi chích, không gian trong nhà tối, cách họ để bé ở đâu trong khi họ làm việc nhà... Ở bên gần trường mình có một gia đình nhận trông từ 2-3 đứa trẻ từ 6 tháng trở lên, trong nhà tối, nhiều muỗi, bà này thì suốt ngày để bọn trẻ ngồi lên xe đạp ba bánh mà không cho bé tự do vận động. Một điều trái ngược hơn nữa là bà này hay đi ăn cắp nước của hàng xóm. Những người trông trẻ có hành vi như vây tuyệt đối không thể nào là người mà bạn nên phó thác con mình.
    Hiện giờ ở Hà Nội số trường nhận bé từ 6 tháng chỉ đếm trên đầu ngón tay vì công việc này đòi hỏi giáo viên phải được trang bị kỹ năng rất tốt thì mới có thể làm được. Các trường nhận trông bé từ 12 tháng trở lên thì không ít nhưng cũng chưa phải là nhiều, hầu hết là trường tư thục. Khi các bạn tới thăm quan và tìm hiểu trường thì nên đặt ra các câu hỏi như sau:
    - trường có không gian an toàn để cho bé vận động tự do hay không?
    - môi trường có đủ ánh sáng và không khí lưu thông tốt hay không?
    - có cho phép phụ huynh ghé qua để cho bé bú hàng ngày không?
    - có hộp thuốc sơ cứu không?
    - nhà trường cho rằng bé trong độ tuổi nhất định thì cần gì nhất? và nhà trường có những điều kiện gì để đáp ứng những nhu cầu đó cho bé?
    - Thủ tục kiểm tra sức khoẻ hàng ngày của trường như thế nào?
    Về các vấn đề này mình cũng có rất nhiều kinh nghiệm, nên nếu bạn nào cần thì cứ trao đổi nhé.

me_chim_ri thích bài này.
  16. Aquarius

Aquarius Thành viên rất tích cực

Bé nhà mình đi lớp khi bắt đầu 17 tháng, đến giờ là bé 19 tháng. Một tháng qua thì bé cũng bị vấn đề mũi họng dai dẳng suốt (do bố mẹ cũng bị cảm cúm nữa), nhưng mình vẫn cảm thấy nếu so sánh được - mất thì đi trẻ bé "được" nhiều hơn. Có thể thấy rõ là bé nhà mình thích đi trẻ, đi về mặt "khôn" hơn, "tinh quái" hơn, "vui vẻ" hơn, dù cân nặng thì ko lên mấy (ốm cả tháng mà), vẫn chưa nói được mấy nhưng mình tin rằng con đi học có bạn bè là con thấy thích hơn ở nhà một mình với ông bà và ngv rồi.

17. Me Dat

Me Dat http://dbshop.com.vn

Cu Đạt nhà mình đi học từ 19 tháng!! Trước khi đi học cũng chậm nói, chậm cả phản ứng!! Nhưng đi học rồi thì nhanh nhẹn hơn hẳn, bạn cùng xóm có OB trông không đi học thì chậm hăn so với con mình!!
    Bây h con đã đi học được tròn 1 năm rồi đấy!! mà mới được 31 tháng!!

18. BEEs's Daycare

Bé đi lớp sớm thì vào nề nếp tốt và sinh hoạt quy củ hơn rất nhiều. Đồng thời các tương tác ở lớp cũng thúc đẩy bé cần phải giao tiếp và phát triển các kỹ năng xã hội nữa. Chắc chắn môi trường lớp học sẽ mang lại cho bé những động lực và bước tiến xa hơn là những bé chỉ quen với mỗi môi trường gia đình. Chỉ cần phụ huynh thấy an tâm về trường lớp của bé là ổn thôi :)

19. gacon2006

gacon2006 Thành viên rất tích cực

Con mình 18 tháng đi trẻ rùi. Trộm vía, ở lớp các cô huấn luyện cho ăn ngoan lắm. Trước đó, cháu chỉ ăn miếng bé tý xíu, cho ăn miếng to là ọe ngay. Từ khi đi lớp ăn khá hơn hẳn. Học được 2 năm trường tư thục, bây giờ cháu gần 4 tuổi em chuyển sang trwowngf công lập rùi. Đi lớp sớm, nên cháu chuyển trwowngf cũng chẳng khóc gì cả. Em thấy đầu năm học mới phụ huynh đưa con đến trường nhiều cháu khóc từ lúc đến lớp cho đến khi có bố mẹ đến đón. Một số phụ huynh phải đón con vào buổi trưa vì cô không dỗ được nên phải gọi bố mẹ đón sớm.

20. MeMay

MeMay MM&KK TV Hội Rắn

Sách vở vẫn nói, nếu có điều kiện chăm sóc dạy dỗ ở nhà thì bé 3 tuổi hãy cho đi mẫu giáo. Nhưng, thường thì chúng ta không làm được điều này.

Mình thì cho con đi cũng khá sớm, cũng có khá nhiều ưu điểm, và có thể nói sẽ có nhiều hơn nhược điểm.