PDA

View Full Version : Có mẹ nào bị buồng trứng đa nang không?

shopnhimsoc
06-14-2012, 03:21 PM
Các mẹ ơi! Em bị buồng trứng đa nang, nên thỉnh thoảng kinh nguyệt không được đều, khó thụ thai.... không biết mẹ nào có kinh nghiệm về vấn đề này không? chỉ bảo giúp em với! Em đang muốn có con ngay năm nay các mẹ ạ! híc

sentrang
06-16-2012, 09:56 PM
Em hãy đến bác sĩ để khám xét và được tư vấn thì tốt hơn. Qua kinh nghiệm chữa vô sinh của mìnhl, thì chị khuyên em nên đăng ký khám ở phòng khám 56 Hai Bà Trưng (khu khám theo yêu cầu của viện C). Ở đó em có thể chọn bác sỹ giỏi cho mình, ví dụ: Tiến sĩ Nguyệt, bác sỹ Xuân Lan...

ngocoilangoc
06-16-2012, 10:00 PM
Mẹ nó thử uống Nga Phụ Khang xem có đỡ không nhé. Em thấy mấy người quen uống, cũng có hiệu quả.

marucochan
06-21-2012, 09:18 PM
Mẹ nó thử uống Nga Phụ Khang xem có đỡ không nhé. Em thấy mấy người quen uống, cũng có hiệu quả.

Uống Nga phụ khang là đỡ hả mẹ nó? e cũng bị BTĐN, e có bầu tự nhiên 2 lần rồi nên đều sảy, chỉ số nội tiết của e kém lắm, lần này e mới theo bác sĩ Khiêm bên Nguyễn Viết Xuân. E hy vọng là sẽ khả quan hơn

Trang_MẹChípxinh
07-04-2012, 10:58 AM
Tớ đi khám ng ta cũng bảo buồng trứng đa nang, tớ chẳng hiểu sao? nhưng tớ oạch 1 phát trúng luôn 1 con chuột, hihi

MeMju
07-04-2012, 12:07 PM
tơ cũng đi khám họ cũng bảo mình BTĐN, đứa 1 tự nhiên, đứa thứ 2 thả mãi ko dính đi khám ng ta bảo BTĐN, làm IUI và hiện giờ tớ đã bầu đc 12 tuần rồi, bạn đi BS kiểm tra nhé, có bầu cũng fai cẩn thận hơn ng khác, tớ cũng fai tiêm nội tiết đến 12 tuần đó

blue_berry
07-04-2012, 01:00 PM
Mình cũng bị bác sỹ bảo buồng trứng đa nang nhưng vẫn có thai bình thường, mà lại còn bị vỡ kế hoạch (có khi không chủ đích) nữa cơ. Quan trọng là bạn phải thoải mái về tâm lý, đi khám phụ khoa xem ngoài buồng trứng đa nang có bị viêm nhiễm gì không và ăn uống tẩm bổ cho khỏe mạnh thôi. Thật ra, kinh nghiệm mình thấy bị buồng trứng đa nang không cản trở khả năng thụ thai bằng việc bị viêm nhiễm phụ khoa đâu. Khoản viêm nhiễm mới tác động lớn ý.

Bên cạnh đó, động viên anh xã sống lành mạnh để đảm bảo chất lượng tinh binh nữa ;)

Chúc hai bạn sớm có tin vui :)

thanhwang
07-04-2012, 01:20 PM
BTĐN có nhiểu loại lắm ạ, nếu ai bị nhẹ thì chỉ có vài nang thôi thì khả năng thụ thai cao hơn, có chăng chỉ là khó giữ thai hơn ng k bị thôi, còn nếu trứng có nhiều nang thì khả năng thụ thai thấp lắm. E cũng bị đây, đi siêu âm bs bảo e có gần 70,80 nang nhỏ lận, nên xác suất có thai chỉ khoảng 30%, hiix, cái này k phải cứ bảo uống thuốc hoặc chăm đến bs mà có đc, còn phụ thuọcvaof may mắn nữa, có ng chỉ 2,3 tháng sau khi uống thuốc, canh trứng là có liền, nhưng cũng có ng phải hơn 6 tháng, kết hợp cả kích trứng đủ thứ nữa thì mới thấy. Mà điều trị cái này e thấy tốn kém ghê, lần nào đi siêu âm, xét nghiệm, mua thuốc xong cũng hết hơn 2tr, hiix.

ngocoilangoc
07-04-2012, 02:32 PM
Uống Nga phụ khang là đỡ hả mẹ nó? e cũng bị BTĐN, e có bầu tự nhiên 2 lần rồi nên đều sảy, chỉ số nội tiết của e kém lắm, lần này e mới theo bác sĩ Khiêm bên Nguyễn Viết Xuân. E hy vọng là sẽ khả quan hơn

Mẹ nó cứ thử uống xem, cơ bản nó cũng lành tính nên cứ dùng thử cũng không sao.

ngocanh181186
07-13-2012, 01:40 AM
Bạn tớ cũng bị thế, uống thuốc với cả theo dõi nửa năm mới bầu bí đc đấy

shopnhimsoc
07-13-2012, 01:52 PM
cảm ơn cả nhà em đang có bầu rùi ạ... hhi

thuydung138
07-14-2012, 12:46 PM
Chúc mừng bạn nhé! Bạn mình cũng bị buồng trứng đa năng, mong mà chưa có con!

rongbay055
07-15-2012, 04:32 PM
Cô bạn cùng làm với mình cũng đã từng bị như vậy , thấy đi chữa cũng không lâu đâu . Cô ấy mới có thêm thằng cu đấy . Bạn đừng quá lo lắng nhé !Bệnh này không phải khó chữa đâu .

shopnhimsoc
07-16-2012, 10:16 AM
Các mẹ bị buồng trứng đa nang chú ý canh ngày rụng trứng đi, mình canh ngày rụng trứng chuẩn luôn nè... đỡ thấp thỏm mong đợi, đôi khi lại bị xì tress thì khó đậu thai lắm đấy!

bichngoc25988
07-18-2012, 02:26 PM
chaò các chị e mới gia nhập diễn đàn, e lấy chồng được 6 tháng rồi, vc e ko kiêng gì hết vì rất mong có con,từ lúc con gái đến giờ kinh nguyệt e ko đều,e đi khám bs bảo là e bị buồng trứng đa nag, khó thụ thai, e buồn lắm,bs cho e uống dushaton 10v, mỗi ngày 1 viên,e uống được 7 ngày thì có kinh, hông biết là sau khi hết kinh e có thể có khả năg thụ thai ko mấy chị,e cũng đang thử uống nga phụ khang, tháng sau đi tái khám lại, chị náo có kinh nghiệm giúp e với, e đang rất lo lắng, mong tin của mấy chị

shophanvico
07-18-2012, 03:33 PM
thực ra em biết hình như cái này cũng dễ khỏi mà. chúc mẹ tròn con vuông hì hì

saobang811
07-18-2012, 08:53 PM
Bác sĩ cũng bảo mình bị buồng trứng đa nang có khả năng phải thụ tinh nhân tạo, nhưng giờ mình có bé được 6 tuần rồi nè. Giờ đang lo giữ bé thôi

shopnhimsoc
07-19-2012, 10:29 AM
chaò các chị e mới gia nhập diễn đàn, e lấy chồng được 6 tháng rồi, vc e ko kiêng gì hết vì rất mong có con,từ lúc con gái đến giờ kinh nguyệt e ko đều,e đi khám bs bảo là e bị buồng trứng đa nag, khó thụ thai, e buồn lắm,bs cho e uống dushaton 10v, mỗi ngày 1 viên,e uống được 7 ngày thì có kinh, hông biết là sau khi hết kinh e có thể có khả năg thụ thai ko mấy chị,e cũng đang thử uống nga phụ khang, tháng sau đi tái khám lại, chị náo có kinh nghiệm giúp e với, e đang rất lo lắng, mong tin của mấy chị

Mẹ nó canh ngày rụng trứng đi, chuẩn lắm... mình thấy các mẹ muốn tính đúng ngày thì đi siêu âm, bác sĩ họ theo dõi cho đúng ngày rụng trứng, tối về quan hệ là có con luôn... mình canh đúng ngày nên dù bị đa nang nhưng vẫn dính bầu lun nè...

Bichliendkh
08-06-2012, 03:21 PM
Em chưa có chồng nhưng thấy kinh nguyệt chẳng bao h đều cả, đọc trên mạng thấy mình có nhiều triệu chứng giống buồng trứng đa nang nhưng chần chừ mãi không chịu đi khám. đền giờ đi khám GS Vy về mới biết bị buồng trứng đa nang, về khóc một trận tơi bời vì sợ sau này không có con hoặc khó có con lắm. Thấy các chị nhiều người cũng dễ có con luôn nhưng cũng có người mãi chẳng có, em chẳng biết nghĩ sao. hic hic

memin86
08-06-2012, 03:29 PM
Mình cũng không đều, lần gần đây nhất bị hẳn 2 tuần (vừa hết hôm thứ 7 ạ) mà mất 1 năm mới bị lại đấy bạn ạ. Chân tay lông lá hơi rậm rạp, lại mọc toàn mụn bọc to tướng dưới cằm nữa. Đọc báo thấy bảo đây là triệu chứng của BTĐN nhưng chưa dám đi khám!
Bạn tìm được thuốc chưa, mách mình với nhé!

kalosa
08-06-2012, 11:07 PM
Hic, đọc thì thấy có mẹ giống mình quá. Mình năm nay 26t. Từ lúc dậy thì đến giờ kinh nguyệt mình chưa bao giờ đều. Khi thì hơn 2 tháng, khi thì dưới 2 tháng. Nói chung loạn lắm. Mình chưa đi khám nhưng sợ BTĐN quá. Cho mình hỏi có phải chỉ cần siêu âm ổ bụng là biết BTĐN thôi phải ko ạ?Mấy mẹ có kinh no bày cho mình với nhé.
Mình dự định cuối năm mang bầu. Nhưng kinh nguyệt thế này bit khi nào rụng trứng. Vợ chồng lại làm xa nhau. Nếu mình đi canh trứng thì đến bệnh viện cần khám những thủ tục nào ạ. Mong các mẹ thông thái chỉ giùm em nha.

shopnhimsoc
08-07-2012, 08:38 AM
Mình cũng không đều, lần gần đây nhất bị hẳn 2 tuần (vừa hết hôm thứ 7 ạ) mà mất 1 năm mới bị lại đấy bạn ạ. Chân tay lông lá hơi rậm rạp, lại mọc toàn mụn bọc to tướng dưới cằm nữa. Đọc báo thấy bảo đây là triệu chứng của BTĐN nhưng chưa dám đi khám!
Bạn tìm được thuốc chưa, mách mình với nhé!
trời ơi! mẹ này chủ quan thế? bị như thế mà còn không đi khám... chậm kinh 2-3 tháng là đã lo sốt vó lên rồi... đây đúng là biểu hiện của bệnh buồng trứng đa nang đấy!

shopnhimsoc
08-07-2012, 08:40 AM
Hic, đọc thì thấy có mẹ giống mình quá. Mình năm nay 26t. Từ lúc dậy thì đến giờ kinh nguyệt mình chưa bao giờ đều. Khi thì hơn 2 tháng, khi thì dưới 2 tháng. Nói chung loạn lắm. Mình chưa đi khám nhưng sợ BTĐN quá. Cho mình hỏi có phải chỉ cần siêu âm ổ bụng là biết BTĐN thôi phải ko ạ?Mấy mẹ có kinh no bày cho mình với nhé.
Mình dự định cuối năm mang bầu. Nhưng kinh nguyệt thế này bit khi nào rụng trứng. Vợ chồng lại làm xa nhau. Nếu mình đi canh trứng thì đến bệnh viện cần khám những thủ tục nào ạ. Mong các mẹ thông thái chỉ giùm em nha.
đến bệnh viện làm gì mẹ nó, họ siêu âm không chuẩn đâu... hồi mình mới có thai họ lại bảo là thai lưu nên không có tim thai, toàn làm mình lo thêm thôi.... mẹ nó quen ai uy tín gần chỗ làm hoặc gần nhà mà đi siêu âm, vì cái này phải liên tục để canh ngày rụng trứng, khoảng 2-3 ngày đi siêu âm 1 lần... dính luôn

kalosa
08-07-2012, 08:56 AM
đến bệnh viện làm gì mẹ nó, họ siêu âm không chuẩn đâu... hồi mình mới có thai họ lại bảo là thai lưu nên không có tim thai, toàn làm mình lo thêm thôi.... mẹ nó quen ai uy tín gần chỗ làm hoặc gần nhà mà đi siêu âm, vì cái này phải liên tục để canh ngày rụng trứng, khoảng 2-3 ngày đi siêu âm 1 lần... dính luôn
Mình nghe bảo là sau khi hết kinh 14 ngày là bắt đầu đi siêu âm để canh trứng phải ko mẹ nó? mình muốn đi khám xem có bị BTĐN ko thì khám những gì nhỉ? mẹ nó tư vấn giùm mình với

Mẹ Surry
08-07-2012, 09:17 AM
Mình nghe bảo là sau khi hết kinh 14 ngày là bắt đầu đi siêu âm để canh trứng phải ko mẹ nó? mình muốn đi khám xem có bị BTĐN ko thì khám những gì nhỉ? mẹ nó tư vấn giùm mình với

mình ví dụ chu kí ngắn nhất của mẹ nó là 1 tháng thí mẹ nó đi siêu âm từ ngày 14 chứ nếu chu kì ngắn nhất của mẹ nó là 45 ngày thì đến ngày 29 mới đi siêu âm, như thế sẽ đỡ tốn kém hơn

Thumbdown85
08-07-2012, 09:32 AM
Hic em cũng BTĐN. Chán lắm, uống duphaston và kích trứng mãi mà chả có trứng nào lớn, giờ e đang phải uống thuốc bắc, k xong thì em đi làm IUI :(

kalosa
08-07-2012, 09:37 AM
Kinh nguyệt em thất thường lắm, từ khi con gái đã thế rồi. sớm thì tầm 1-2 tháng là có. Muộn là hơn 2 tháng mới có. Nên em chả biết ngày nào để mà đi căn trứng cả. cả nhà cho em hỏi 1 lần đi canh trứng rụng thì hết bn ạ?

Bichliendkh
08-07-2012, 12:07 PM
Bạn này bằng tuổi mình và chu kì rồi mọi cái giống mình quá, chu kì mình cũng chưa bao giờ đều, khi thì 2 tháng, khi thì 45 ngày, có khi hơn thế. Đợt vừa rồi 2,5 tháng chưa có nên mình đi khám ở phòng khám riêng của GS Vy (trước đây là viện trưởng viện C ấy). Đến đó siêu âm thì bác ấy bảo 2 buồng trứng có nhiều nang nhỏ. Như vậy là đa nang rồi. Thêm nữa, lông lá như đàn ông, ngoài ra ngực cũng hơi lép. Ngoài ra còn hay rụng tóc nữa. Đó là các dấu hiệu để nhận biết buồng trứng đa nang đấy. Mình chưa có chồng nhưng cũng chuẩn bị cưới rồi, cũng có kế hoạch nhưng mà biết mình bị như thế này thì làm sao mà tính được khi nào mình có thể có con được cơ chứ. Mình nghĩ, tốt nhất bạn nên đi khám ngay, ban đầu sẽ được cho thuốc để tạo vòng kinh, sau đó người ta sẽ cho thuốc kích cho trứng phát triển, sau đó là thuốc rụng trứng và về qh. Chỉ có cách vậy thôi chứ BTĐN cũng chẳng khỏi được. hic hic

Bichliendkh
08-08-2012, 10:26 AM
Hic em cũng BTĐN. Chán lắm, uống duphaston và kích trứng mãi mà chả có trứng nào lớn, giờ e đang phải uống thuốc bắc, k xong thì em đi làm IUI :(
Chị ơi chị uống Duphaston trong bao lâu? như 1 chị phòng em cũng bị đa nang, đi khám BS bảo uống Duphaston trong 10 ngày cùng với Glucofagen để tạo kinh nguyệt. Nhưng mà không biết có hiệu quả không? Đang hi vọng thì thấy chị nói thế làm em thấy nản nản. Em thì uống Vinafolin và cái gì đó mà hoạt chất progesterol ấy, nhưng chỉ uống có 7 ngày thôi mà hn là được 5 ngày rồi. Không biết ra sao nữa hic hic

nguyetanh_kt
08-08-2012, 03:12 PM
cái này thì mẹ phải theo bác sĩ điều trị nội tiết nhé, mình cũgn thế chỉ uống 1 thágn là có bầu nè

kalosa
08-08-2012, 08:34 PM
Chiều qua mình nghe theo mẹ Bichliendkh đi khám bsy Nguyễn Đức Vy mới biết bác ấy nổi tiếng thật. Mình đi khám cũng chẩn đoán hội chứng đa nang, chứ chưa phải BTDN vi mình có 7-9 trứng xếp cùng nhau và bé lắm. Trên 10 trứng mới là bị BTDN.Giờ 2 tháng rồi mình cũng chưa có kinh. Bac sỹ Vy đang cho uống Vinafolin và Duphaston trong 7 ngày để có kinh. Uống xong có kinh ngày thứ 2 đến khám lại. Sau đó mới cho uống dài ngày để điều hòa kinh nguyệt sau này. Hic, chả bít thế nào nữa. Mình thử kiên trì theo bsy này xem thế nào. Mình đang muốn tháng 10 có bầu quá. Đã ai theo bac sỹ Vy chưa ạ? Kết quả thế nào vậy các mẹ?

shopnhimsoc
08-09-2012, 08:52 AM
cái này thì mẹ phải theo bác sĩ điều trị nội tiết nhé, mình cũgn thế chỉ uống 1 thágn là có bầu nè
cái này còn tùy thuộc vào cơ thể của mỗi người mẹ ạ! có người uống thuốc nhạy ngay, có người thì uống mãi , canh mãi chả đậu.... đúng là các cụ nói ko sai " con cái là lộc trời cho"

bathihongnhung31121987
08-19-2012, 12:38 PM
Mình cưới được 9 tháng rồi. vừa rồi cũng qua khám GS Nguyễn Đức Vy, cũng được kết luận là buồng trứng đa nang, Mình đang uống vinafolin và duphaston. MÌnh pải uống 14 viên vinafolin và 10 viên duphaston. uống tổng thể trong 24 ngày và có kinh ngày thứ 2 thì đi khám lại. mÌnh pải uống 11 ngày nữa thì mới hết thuốc nên cũng chưa biết kết quả ra làm sao. bạn đến phòng khám nào thế ? MÌnh qua phòng khám Số nhà 23, ngõ 76, phố Mai Dịch

Bjngoanhien
08-20-2012, 10:53 AM
E cũng ko đều, đi siêu âm cũng chuẩn đoán BTĐN, nhưng như các mẹ đang nói là bsĩ cho uống duphatons, uống thuốc đó để sau khi dừng thuốc 4-5 ngày các mẹ bị ra kinh, và khi ra rồi thì đến ngày t2 đi gặp bsĩ để bsĩ cho uống thuốc kích trứng ( bắt đầu đi canh trứng từ đây ), và hẹn uống khoảng bao nhiêu ngày thì siêu âm lại xem trứng phát triển tới đâu rồi, có người uống thì trứng phát triển có người thì ko phát triển.
Đến khi trứng phát triển đủ độ rụng trứng ( tầm ngày thứ 12 - 13 ) thì bsĩ sẽ bảo về quan hệ vào ngày này ngày này, khả năng sẽ rụng trứng và thụ thai. Nhưng đó là với người có khả năng dễ rụng trứng, còn có người thì bác sĩ sẽ tiêm thuốc rụng trứng và cũng bảo là về quan hệ ngày này ngày này ( 1 số người khi uống thuốc kích noãn trứng có phát triển nhưng ko rụng mà bị teo đi, nên để rụng trứng thì tốt nhất là tiêm thuốc rụng trứng để đảm bảo trứng sẽ rụng ).

Đây là quá trình canh trứng, e cũng đã trải qua, cũng 1 lần thai lưu , trộm vía lần canh trứng đầu tiên sau thai lưu e đã thụ thai và hiện được hơn 3 tháng. Chúc các mẹ đồng cảnh ngộ sớm có tin vui.

kalosa
08-21-2012, 12:04 AM
Mình cưới được 9 tháng rồi. vừa rồi cũng qua khám GS Nguyễn Đức Vy, cũng được kết luận là buồng trứng đa nang, Mình đang uống vinafolin và duphaston. MÌnh pải uống 14 viên vinafolin và 10 viên duphaston. uống tổng thể trong 24 ngày và có kinh ngày thứ 2 thì đi khám lại. mÌnh pải uống 11 ngày nữa thì mới hết thuốc nên cũng chưa biết kết quả ra làm sao. bạn đến phòng khám nào thế ? MÌnh qua phòng khám Số nhà 23, ngõ 76, phố Mai Dịch
Mẹ này giống mình quá. Mình vừa đi khám lại nhà bs Vy thì bác ấy cũng cho y hệt thuốc thế này. Mình thì kinh nguyệt ko đều. Muốn chữa sớm để cuối năm dự định có bầu. Mẹ nó uống xong thì di khám lại pm giùm em với nha. Hôm nay em mới uống bdau ngày thứ 1, phải 24 ngày nữa mới hết thuốc cơ. hic

29092009
08-21-2012, 10:54 AM
hic , đúng là con cái là lộc trời cho, như mình 4 năm mới có con vì chữa BTDN , kết quả là có 1 chú nghé iu, cái bệnh này còn tùy thuộc vào sức khỏe và tình trạng bệnh nữa , mình chữa ở pk 28 hàng vôi bác sỹ Phương viện C

kalosa
08-21-2012, 12:13 PM
hic , đúng là con cái là lộc trời cho, như mình 4 năm mới có con vì chữa BTDN , kết quả là có 1 chú nghé iu, cái bệnh này còn tùy thuộc vào sức khỏe và tình trạng bệnh nữa , mình chữa ở pk 28 hàng vôi bác sỹ Phương viện C
chúc mừng mẹ nó nha............

bathihongnhung31121987
08-22-2012, 08:31 AM
BTĐN có nhiểu loại lắm ạ, nếu ai bị nhẹ thì chỉ có vài nang thôi thì khả năng thụ thai cao hơn, có chăng chỉ là khó giữ thai hơn ng k bị thôi, còn nếu trứng có nhiều nang thì khả năng thụ thai thấp lắm. E cũng bị đây, đi siêu âm bs bảo e có gần 70,80 nang nhỏ lận, nên xác suất có thai chỉ khoảng 30%, hiix, cái này k phải cứ bảo uống thuốc hoặc chăm đến bs mà có đc, còn phụ thuọcvaof may mắn nữa, có ng chỉ 2,3 tháng sau khi uống thuốc, canh trứng là có liền, nhưng cũng có ng phải hơn 6 tháng, kết hợp cả kích trứng đủ thứ nữa thì mới thấy. Mà điều trị cái này e thấy tốn kém ghê, lần nào đi siêu âm, xét nghiệm, mua thuốc xong cũng hết hơn 2tr, hiix.

Bạn khám ở đâu mà hết nhiều vậy? mình đang theo phòng khám Đức MInh, Số 23, Ngõ 76, Phố Mai Dịch, Từ Liêm, Hà Nội này. tính ra có vẻ hết cũng nhiều nhưng mà k hết nhiều như bạn đâu chỉ trừ tiêm cả kích trứng hoặc tiêm kích rụng trứng thôi. Phí khám là 200k, siêu âm 120k. mình đang uống thuốc tạo vòng kinh (uống 24 ngày) mua thuốc hết 160k. k biết kết quả đợt uống này thế này đây, nếu thuốc hợp thì có thể sau đợt hết thuốc, có hành kinh thì mình sẽ được uóng thuốc kích trứng bạn ạ! mình thấy giáo sư điều trị mát tay lắm nhé! Giáo sư nguyến Đức Vy nguyên là giám độc bệnh viện phụ sản trung ương và chủ tịch hội sản phụ khoa Việt Nam đấy! uy không hả bạn? bạn hãy tìm hiểu xem sao!

bathihongnhung31121987
08-22-2012, 08:41 AM
He he. Chiều qua tự dưng thấy có vẻ ngứa ở bộ phận dưới thế này chưa đến lịch hẹn đi khám thì mình cũng đã ra khám rồi và kết luận là k bị viêm nhiễm gì cả, Tính đến ngày hôm qua đi khám thì mình uống được 15 ngày thuốc và giáo sư đọc kết quả siêu âm là trứng vẫn nhiều nang nhỏ, mỗi bên có khoảng 10 nang nhỏ nhưng được cái niêm mạc tử cung của mình thì tuyệt vời 9mm thế nên giáo sư vẫn hẹn là đến ngày thứ 2 kỳ kinh thì ra khám và cho thuốc. Tùy thuộc vào hành kinh khi khám mà có thể mình được uống thuốc kích trứng ngay còn không thì sẽ uống thuốc tạo vòng kinh trong vòng 3-6 tháng bạn ạ! Mình uống thuốc vào buổi tối trước khi đi ngủ mà vẫn thấy buồn nôn và khó chịu lắm bạn ạ! Ôi nhưng mà nan giải lắm nhé, có người trứng đẹp (18-20mm), niêm mạc tử cung cũng tuyệt vời (8-9mm), vòi trứng thông vậy mà vẫn chưa đậu thai được nên thấy cũng nản quá đây! mẹ nó sinh năm bao nhiêu thế? Mình sinh năm 87

bathihongnhung31121987
08-22-2012, 08:46 AM
Sướng thế, được làm mẹ - chắc cảm giác hạnh phúc lắm nhỉ! Ước gì mình được như mẹ nó! chúc 2 mẹ con hay ăn chóng lớn nhé!

kalosa
08-22-2012, 08:54 AM
He he. Chiều qua tự dưng thấy có vẻ ngứa ở bộ phận dưới thế này chưa đến lịch hẹn đi khám thì mình cũng đã ra khám rồi và kết luận là k bị viêm nhiễm gì cả, Tính đến ngày hôm qua đi khám thì mình uống được 15 ngày thuốc và giáo sư đọc kết quả siêu âm là trứng vẫn nhiều nang nhỏ, mỗi bên có khoảng 10 nang nhỏ nhưng được cái niêm mạc tử cung của mình thì tuyệt vời 9mm thế nên giáo sư vẫn hẹn là đến ngày thứ 2 kỳ kinh thì ra khám và cho thuốc. Tùy thuộc vào hành kinh khi khám mà có thể mình được uống thuốc kích trứng ngay còn không thì sẽ uống thuốc tạo vòng kinh trong vòng 3-6 tháng bạn ạ! Mình uống thuốc vào buổi tối trước khi đi ngủ mà vẫn thấy buồn nôn và khó chịu lắm bạn ạ! Ôi nhưng mà nan giải lắm nhé, có người trứng đẹp (18-20mm), niêm mạc tử cung cũng tuyệt vời (8-9mm), vòi trứng thông vậy mà vẫn chưa đậu thai được nên thấy cũng nản quá đây! mẹ nó sinh năm bao nhiêu thế? Mình sinh năm 87
Mẹ này cũng bằng tuổi mình. Mình cũng đang đi khám bs Vy. Đang đc cho thuốc tạo vòng kinh uống trong 24 ngày vì kinh của mình loạn xị cả lên, có khi nào cũng chả biết. Mình đag định uống tạo vòng kinh để 2 tháng nữa có bầu, cũng là hết đợt tiêm rubela. Khi nào bạn có kinh ngày thứ 2 đi khám bs Vy thì nhắn cho mình biết với nha. Mình cũng uống hết đợt thuốc này rồi ngày t2 có kinh đi khám bs đó. Mình mới uống dc 2 ngày

meomimi
08-23-2012, 06:07 AM
Mình cũng bị bác sỹ bảo buồng trứng đa nang nhưng vẫn có thai bình thường, mà lại còn bị vỡ kế hoạch (có khi không chủ đích) nữa cơ. Quan trọng là bạn phải thoải mái về tâm lý, đi khám phụ khoa xem ngoài buồng trứng đa nang có bị viêm nhiễm gì không và ăn uống tẩm bổ cho khỏe mạnh thôi. Thật ra, kinh nghiệm mình thấy bị buồng trứng đa nang không cản trở khả năng thụ thai bằng việc bị viêm nhiễm phụ khoa đâu. Khoản viêm nhiễm mới tác động lớn ý.

Bên cạnh đó, động viên anh xã sống lành mạnh để đảm bảo chất lượng tinh binh nữa ;)

Chúc hai bạn sớm có tin vui :)

Chuẩn đấy mẹ nó! Ở Vn , tỉ lệ phụ nữ bị viêm nhiễm nhuều lắm

shopnhimsoc
08-23-2012, 09:19 AM
ui, lập toppic mới thấy nhiều mẹ bị buồng trứng đa nang thế? híc, nguy hiểm thật... thế mà nhiều người mẹ còn đi nạo phá thai nữa... vớ vẩn mà không có con thì chết!

Em đang mang thai nhưng vẫn có 1 u nang trứng bị thoái hóa nằm bên cạnh cái thai, lo lắm các mẹ ạ! Hậu quả của bệnh đa nang buồng trứng đấy! nên mẹ nào bị bệnh này nên thường xuyên đi siêu âm xem thế nào? nếu có thì BS xử lí ngay trước khi có thai, đừng để mang thai như em rồi phải sống cùng với nó

Trường hợp của em BS bảo phải chung sống hòa bình với quả trứng đa nang thoái hóa ấy! Đường kính 6cm liền... BS bảo có thể không ảnh hưởng gì nhưng cũng có thể sinh non các mẹ ạ! nên làm việc nhẹ nhàng, giờ em được gần 14 tuần rồi... em cũng không thấy gì bất tiện lắm! nhưng hay bị ra dịch gì từng mảng dai như keo ấy!

huongbin91
10-22-2012, 09:47 PM
Các mẹ ơi em đi SA ở 1 pk cũng KL theo dõi BTDN,nghe các mẹ nói BS Vy nổi tiếng quá,mẹ nào cho em biết lịch khám của bs Vy và địa chỉ luôn được ko,em cần lắm,thanks các mẹ :)

nhockutehehe97
10-22-2012, 11:24 PM
Em hãy đến bác sĩ để khám xét và được tư vấn thì tốt hơn.

nhjm_xù
11-12-2012, 10:20 AM
Mẹ này cũng bằng tuổi mình. Mình cũng đang đi khám bs Vy. Đang đc cho thuốc tạo vòng kinh uống trong 24 ngày vì kinh của mình loạn xị cả lên, có khi nào cũng chả biết. Mình đag định uống tạo vòng kinh để 2 tháng nữa có bầu, cũng là hết đợt tiêm rubela. Khi nào bạn có kinh ngày thứ 2 đi khám bs Vy thì nhắn cho mình biết với nha. Mình cũng uống hết đợt thuốc này rồi ngày t2 có kinh đi khám bs đó. Mình mới uống dc 2 ngày
Hjc, mình đi siêu âm, 2 bên buồng trứng cũng có vài nang nhỏ, niêm mạc thì chỉ có 6mm thôi, bac sỹ đang cho uống thuốc để niêm mạc dày lên sau đó uống duphaston để cho ra kinh và đi chụp TC- V, ai đã chuupj TC- VT rồi ko biết cảm giác thế nào hả các mẹ?

huonglam
11-12-2012, 08:56 PM
Bạn hãy đến bác sĩ để khám xét và được tư vấn thì tốt hơn.vì mình cung dã tung bi xảy rồi sợ lắm

huonglam
11-12-2012, 08:57 PM
mấy vấn đề này không thể đùa dc đâu,con cái là số 1maf

vongdautam
11-13-2012, 08:32 AM
Em không biết vấn đề này.. vào đây tham khảo ạ, chcus các mẹ 1 ngày tốt lành
http://t1.gstatic.com/images?q=tbn:ANd9GcQI3PMIn9yhVTxUIx5IMKbsZH1mtLCc5 gcTIvLtyKEoeRLW3Bw7F-Vf1MpSzQ

metom8287
11-14-2012, 03:07 PM
Hjc, mình đi siêu âm, 2 bên buồng trứng cũng có vài nang nhỏ, niêm mạc thì chỉ có 6mm thôi, bac sỹ đang cho uống thuốc để niêm mạc dày lên sau đó uống duphaston để cho ra kinh và đi chụp TC- V, ai đã chuupj TC- VT rồi ko biết cảm giác thế nào hả các mẹ?

Chụp TV-VT không có gì đâu mẹ nó ơi! Dạo trước theo chỉ định của bác sỹ mình cũng đi chụp lúc đầu cũng lo lắng lắm nhưng mà đi làm cũng nhẹ nhàng mà. Mẹ nó đừng quá lo lắng. chỉ hời tức tức bụng tý thôi.

thuhuong16988
05-24-2013, 12:12 PM
Mình có 1 em bé gái 21 tháng tuổi rồi, tháng vừa rồi đi khám kiểm tra phụ khoa và siêu âm thì vẫn bị viêm âm đạo do nấm. Siêu âm kiểm tra thì buồng trứng trái và phái đều có nhiều nang nhỏ<10mm. Mình nghe nói là bị Buồng trứng đa nang thế này thì sau khó có thai.
Mình vừa rồi tiêm mũi rubela+quai bị+sởi và thủy đậu để sau 3 tháng định có thai. Giờ lại bị bệnh này cũng ko biết thế nào. Kinh nguyệt của mình mấy tháng này cứ lệch mấy ngày và trước khi có kinh lại ra ít máu đen, rồi mới có kinh màu đỏ. Trong lúc có kinh thì hay ra cục máu đỏ rồi ra nhiều máu kinh. Từ hồi sau sinh, mấy tháng nay mình mới có dấu hiệu này. Thế là bị buồng trứng đa nang,
Không biết bệnh như mình thì bác sỹ điều trị kiểu gì nhỉ. Mà tháng nào cũng ra kinh nhưng ko được đều. Mà sau 3 tháng thì mới dự định có thai được vì vừa tiêm mà. Mà chồng lại muốn có con trai nên mình cũng ko biết thế nào. Ai có kinh nghiệm về điều này giúp mình với.

Mẹ thiên thần nhỏ
05-24-2013, 09:42 PM
Em hãy đến bác sĩ để khám xét và được tư vấn thì tốt hơn. Qua kinh nghiệm chữa vô sinh của mìnhl, thì chị khuyên em nên đăng ký khám ở phòng khám 56 Hai Bà Trưng (khu khám theo yêu cầu của viện C). Ở đó em có thể chọn bác sỹ giỏi cho mình, ví dụ: Tiến sĩ Nguyệt, bác sỹ Xuân Lan...

thuhuong16988
05-26-2013, 06:25 AM
TKs c nha, có gì em cũng phải đi khám xét xem thế nào

duyen1406
05-26-2013, 03:38 PM
Mình cũng bị BTDN, đứa đầu có tự nhiên. Đang tính làm tập 2 mà thả nửa năm rồi chưa có. Đang tính đi làm đi khám lại , có thể phải làm kích trứng :(

thuhuong16988
05-27-2013, 01:48 PM
Trước khám ở sản HN thì bác sỹ bảo bị BTĐN, qua đi khám bác sỹ Đức Dục tại nhà chuyên khám vô sinh thì bác cũng bảo bị BTĐN. Nhưng bị BTĐN sinh lý, chứ ko phải bệnh lý. Bác bảo thả ra 6th xem có thai ko, mình vừa tiêm mũi rubela nên sau 3 tháng mới thả đc. Đứa đầu thì mang thai tự nhiên dễ dàng. Sau sinh lại bị bệnh này, ko biết mang thai tập 2 được ko nữa.
Bạn duyen106 ơi trước bạn bị BTDN mà đứa đầu mang thai tự nhiên có phải giữ gìn nhiều ko, vì theo mình biết bệnh BTDN mang thai dễ bị sảy thai lắm híc

huongduongxanh_30032000
05-27-2013, 01:51 PM
CHỦ TOP NÊN ĐI GẶP BÁC SỸ NHÉ, CHỊ ĐANG THEO BÁC SỸ LAN 193g BÀ TRIỆU THẤY CŨNG OK EM Ạ

duyen1406
05-27-2013, 02:44 PM
Trước khám ở sản HN thì bác sỹ bảo bị BTĐN, qua đi khám bác sỹ Đức Dục tại nhà chuyên khám vô sinh thì bác cũng bảo bị BTĐN. Nhưng bị BTĐN sinh lý, chứ ko phải bệnh lý. Bác bảo thả ra 6th xem có thai ko, mình vừa tiêm mũi rubela nên sau 3 tháng mới thả đc. Đứa đầu thì mang thai tự nhiên dễ dàng. Sau sinh lại bị bệnh này, ko biết mang thai tập 2 được ko nữa.
Bạn duyen106 ơi trước bạn bị BTDN mà đứa đầu mang thai tự nhiên có phải giữ gìn nhiều ko, vì theo mình biết bệnh BTDN mang thai dễ bị sảy thai lắm híc

Trong suốt quá trình mang thai mình không có vấn đề gì bạn ạ. Mình trộm vía khỏe lắm, cũng chẳng giữ gìn gì đâu. Mình còn phi xe máy ầm ầm đến tận gần ngày sinh mà. Nhưng trong lúc sinh thì... nhưng cái này thì chắc chả liên quan đến BTDN

thuhuong16988
06-17-2013, 09:29 AM
Trong suốt quá trình mang thai mình không có vấn đề gì bạn ạ. Mình trộm vía khỏe lắm, cũng chẳng giữ gìn gì đâu. Mình còn phi xe máy ầm ầm đến tận gần ngày sinh mà. Nhưng trong lúc sinh thì... nhưng cái này thì chắc chả liên quan đến BTDN
Ồ vậy thì đúng là tùy nột tiết mỗi người thật, mình cũng đang lo vì mình mới bị BTĐN, tháng 8 này định thả ra xem có mang thai đứa thứ 2 được không. Đứa 1 thì cưới xong thả có luôn. híc.

meomun20092015
06-17-2013, 10:09 AM
Em cũng bị BTĐN đây...........ngày trc khi chưa lấy chồng chỉ bị châm kinh,,,,,,,,,,đi khám thì bs bảo RLNT, sau 1 thời gian em đi khám của bs Lâm ở Mỹ Đình, bà cho em uống thuốc bắc để chỉnh nội tiết,,,,,,,em sợ uống thuốc tây lắm, có mẹ nhanh thì dc luôn, còn nếu ko thì còn để lại hậu quả nữa, càng khó chữa,,,,,,,(

MEBAOCONG
06-17-2013, 10:12 AM
Các mẹ ơi! Em bị buồng trứng đa nang, nên thỉnh thoảng kinh nguyệt không được đều, khó thụ thai.... không biết mẹ nào có kinh nghiệm về vấn đề này không? chỉ bảo giúp em với! Em đang muốn có con ngay năm nay các mẹ ạ! híc
cty e cũng có 1 chị bị buồng trứng đa nang bạn ạ, rất khó có con
Chị ý đã đi bơm tinh dịch trực tiếp vào mà vẫn ko được
Bạn nên sớm đi khám bác sĩ để có biện pháp thụ thai tốt nhất nha

thuthaozinzin
06-17-2013, 10:24 AM

ngày trước m phụ trách nhãn hàng này, nhưng với btdn thì hiệu quả ko nhiều đâu mẹ nó ah, chỉ hỗ trợ ít thôi. Thực ra ngày trước buồng trứng đa nang là vấn đề ảnh hưởng khá nghiêm trọng tới việc mang thai nhưng bây giờ y học phát triển rồi, btdn ko còn nặng nền lắm nữa, điều trị đúng tỉ lệ thụ thai cũng tầm 70% là khá cao. Nhẹ thì nhiều khi chỉ cần bs chỉ định thuốc kích thích phóng noẵn, nặng hơn thì cắt vách chọc vỡ nang.... Tốt nhất mẹ nó cứ theo 1 bs sản phụ khoa giỏi, hoặc mẹ nó ở Hn thì cứ phi vào pk 56 mà khám và điều trị. m có sdt liên lạc của gs Vy- trước là gđ sản C, bác này đc cái kinh nghiệm, lương y lắm khám cẩn thận mỗi tội nhược điểm là hơi già rồi nên tư duy hơi cổ điển thôi, cần thì pm m nhé. Trong sản C có BS quyết là phó giám đốc thấy cũng nổi lắm

mekhoithoi08
06-17-2013, 12:59 PM

mình cũng thấy nh ng khám ở đây và khen lắm,mn thử ra đó khám xem nhg phải đi sớm lấy số đấy vì đông lắm

hoathuytien_89
10-14-2013, 01:16 PM
các mẹ ơi!, e mới cưới được 1 tháng mà 2 tháng nay chẳng thấy có kinh, mấy hôm nay lại ra dịch hồng hồng (như trc ngày có kinh vậy) ... rồi biến đâu mất tiêu, bs bảo bị BTĐN, thấy chị em ai cũng có thai tự nhiên mà còn nhanh nữa, mình cũng đỡ lo ... cái này tùy người, vẫn có con bth` phải k a.? .....