Các mẹ tư vấn cho mình với!!!

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi mebonxinh, 30/7/2009.

Tags:
  1. mebonxinh

mebonxinh Thành viên chính thức

Bé nhà mình hiện đã được 8 tháng 7 ngày nhưng bé nặng có 7,5kg và dài 70cm. Nếu chiếu theo đúng chuẩn tăng trưởng thì suy dinh dưỡng nặng rùi. Còn nữa, bé vẫn chưa mọc cái răng nào. Bé đã biết bò, ngồi vững, có thể vịn để đứng lên, bé biết vỗ tay, lala theo đồ rê mí, vv. Nói chung bé nhận thức rất tốt. Ngày ăn 3 bữa bột (mỗi bữa 200ml), 3 bữa sữa (mỗi bữa 110ml), ngoài ra bú mẹ nữa. Mình thấy lo vì bé ăn được, ngủ 12-13 tiếng 1 ngày mà sao cân nặng và chiều cao cứ dậm chân tại chỗ. Có cách nào không các mẹ???

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mebonxinh
    Đang tải...

2. caothuynen

caothuynen Bắt đầu tích cực

Mới 8 tháng chưa mọc răng cũng bt thôi bạn ah. Mình còn biết có đứa tận 10 tháng mới mọc răng cơ. Bạn để ý xem bé có hay khóc đêm, rụng tóc, ra mồ hôi trộm nhiều ko? Nếu có những biểu hiện như vậy sợ bé bị thiếu canxi.

mebonxinh thích bài này.
  3. phamvanhoang

phamvanhoang Thành viên đạt chuẩn

Bạn ơi con bạn đâu có SDD đâu mà bạn nói là SDD nặng bé chỉ nhẹ cân thôi bạn à. Nếu bé bú ít sữa bạn cho bé măm thêm những chế phẩm từ sữa đi, bạn tìm hiểu loại nào thích hợp cho bé tầm tuổi con bạn.
    Bạn tham khảo link này nè, chuẩn tăng trưởng mới hen
    http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=323866&ChannelID=12

mebonxinh thích bài này.
  4. cadum

cadum Thành viên chính thức

Bạn nên cho bé đi khám BS dinh dưỡng để được tư vấn cụ thể, vì theo mình, tháng tuổi này bé cần phải tăng lượng sữa gấp đôi (hiện nay là 330ml/ngày) thiếu sữa bé sẽ không tăng cao và chỉ nên ăn 2 bữa bột (sáng và chiều) thôi, ăn nhiều bột, bé không tiêu hóa nổi lâu dần sẽ biếng ăn và không tăng cân.

mebonxinh thích bài này.
  5. mebonxinh

Cảm ơn các mẹ nhiều lắm. Bé nhà mình k hay quấy khóc, chỉ mải chơi thôi. Hic. Nhưng đêm bé ngủ hay trằn trọc, quay bên nọ, lật bên kia. Giấc ngủ đêm thường khoảng 9-10 tiếng. Mình thấy bé tăng cân chậm nên lo lắm.

6. hongtrangtran

hongtrangtran Jerry Chuột!

Mình nghĩ chắc bé nhà bạn bị thiếu calci đó. Nhóc mình cũng vậy, đi khám bs cho bổ sung thêm calci về ngủ ngon hẳn. Bé uống sữa ít nên dễ bị thiếu calci lắm.

mebonxinh thích bài này.
  7. love and share

love and share Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ Jerry nói đúng đấy, bạn nên bổ sung thêm cho con canxi đi. em bé nhà bạn giống em bé nhà mình đấy.trộm vía ăn cũng tốt mà không thấy tăng cân mấy, sốt ruột quá nên mình đổi sữa và bổ sung thêm vitamin, như bé nhà bạn được 7 tháng là dùng được rồi. giờ thì trộm vía, trộm vía cũng tàm tạm rồi. :D. răng thì 10 tháng mới mọc 1 chiếc từ hôm bổ sung thêm vitamin chẳng biết có phải vì nhớn tuổi rồi hay nhờ vitamin mà được thêm 3 cái nữa, sắp sinh nhật 1 tuổi rồi đây, hic.

8. PIGGY

PIGGY Thành viên rất tích cực

con nhà tớ 8,5th mới mọc răng nè

9. *MEBIMBIM*

*MEBIMBIM* CẢNHÀTACÙNGYÊUTHƯƠ NGNHAU

BIM nha minh 7,5 thang ma co 7.6kg day nay.Minh vua phai cho con di kham dinh duong ve day.Bs cho uong them vitamin duoc 1 tuan roi ma ting hinh van chua cai thien,van luoi an lam.cho con an ma long me cung nhu dang duoc thu thach.

10. Mẹ yêu Nghé

Mẹ yêu Nghé Mẹ On khi Nghé iêu đã ngủ

con bạn thiếu canxi rùi bạn nên bổ xung canxi cho bạn vì canxi trong sữa mẹ dễ hấp thụ hơn trong bột và trong sữa ngoài.con chị chồng tớ bổ xung canxi đầy đủ 3,5 tháng đã mọc răng rùi các mẹ ạ giờ gần 8 tháng đã mọc 6 răng :) con tớ 5 tháng chưa thấy rì mình cũng đang uống calcium nature vỏ hình con xò loại này rất tốt 60k/hộp/3vỉ/10viiên hi vọng con mình con bạn sớm mọc răng :) ^^

mebonxinh thích bài này.
  11. mebonxinh

Mình đã cho bé uống đc 2 hộp cansua 3 rùi đấy mà vẫn chưa thấy mọc răng. Trộm vía hqua bà cho lên cân đã đc ~8kg rùi. Phù.

12. WildMoon

WildMoon Thành viên kỳ cựu

Con trai mình cũng phải dùng cansua 3 mới ngủ ngon và lên cân đều đấy
    Bon của mecubon chắc cũng giống Rich còi của mình rùi

13. doanthinh81

doanthinh81 Uy tín - thân thiện

Mình cũng định cho con uống cansua 3 nhưng k biết có nên không vì con mới được 9 tháng nặng 8,5kg cao 70cm hi hi mẩu nhỉ

14. mebonxinh

Mình cho con uống mà thấy con đêm ngủ vẫn k ngon mẹ Rich còi ạ. Mẹ nó có biết mỗi đợt uống cansua 3 cách nhau bao lâu k?

15. mebonxinh

Mình k cho con đi khám bác sỹ, cứ nghe mọi người nói thì cho uống thôi. Mới uống đc 3 hộp nên cũng chưa thấy có tác dụng j nhiều. Mẹ nó cứ thử cho uống đi, cũng chỉ là vitamin bổ thôi mà. Miễn là mình cho con uống đúng liều trong hướng dẫn. hì hì

16. babyvina

babyvina Thành viên nổi tiếng

Đúng là bé nhà bạn có biểu hiện thiếu Canxi. Vì trẻ em thường thì sẽ mọc răng lúc khoảng 6 tháng tuổi nếu phát triển bình thường. Bé Quang Anh nhà mình còn mọc răng từ lúc hơn 2 tháng. Và khi 1 tuổi bé đã có đầy đủ cả hàm răng và đi rất giỏi. Bí quyết của mình là khi mang thai và cho con bú mình ăn nhiều đồ ăn có chứa nhiều Canxi như cua, tôm, sườn... và bổ sung viên Canxi mỗi ngày. Con bạn còn đang bú thì bạn có thể uống để bé bú hoặc bổ sung trực tiếp cho bé theo sự chỉ định của bác sĩ. Chúc bé nhà bạn sớm mọc răng và biết đi!

17. GauBien

GauBien Nhận làm sổ sách kế toán

8 tháng mà chưa mọc răng thì bình thường thôi bạn a, con mình ngày trước tận 11 tháng mới mọc răng đấy, đi khám bác sĩ bảo bình thường thế là thôi kệ cứ chờ đợi bao giờ răng mọc thì mọc thôi :D

18. hongtrangtran

hongtrangtran Jerry Chuột!

CHuột nhà mình thì đến thôi nôi mới bắt đầu mọc răng đó, Bs nói tùy từng bé thôi, nhưng cũng có cho bổ sung thêm calci. Giờ thì mọc được 6 cái rồi.

19. kunGialinh

kunGialinh Thành viên mới

hix các mẹ liều thật, cho con uống canxi lung tung, phải theo bác sỹ đấy, cần thiết phải đi làm xét nghiệm xem bé có thiếu thật không, thừa canxi là đọng trong thận gây sỏi thận đấy ạ, thừa canxi có thể lúc nhỏ thì phát triển nhanh về chiều cao nhưng lớn đến tuổi dậy thì thì lại không cao lên được---> lùn. bé ngủ hay ngọ nguậy có thể vì bé đói, con nhà em hôm nào ăn ít thì đêm ngủ biết ngay, hôm nào ăn no ngủ 1 mạch đến gần sáng mới ngọ nguậy 1 tý.

20. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

con nhà mình 10 tháng mới mọc răng, 16 tháng mới biết chập chững đi...ai cũng bảo còi xương, cũng khuyên cho uống canxi..."trộm vía" bé khỏe mạnh, không ốm đau nên...mình cũng không cho dùng gì cả