PDA

View Full Version : Kinh nghiệm: Đẻ thường không đau

phuongthuy
06-19-2012, 09:10 AM
Mẹ bạn mình mách kinh nghiệm giúp đẻ thường không đau.
Mẹ bầu đến tháng thứ 7 trở đi uống nước tía tô => đẻ không đau, đẻ nhanh.
Mình chưa áp dụng nên không biết thế nào.Mẹ nào có kinh nghiệm vào chia sẻ thêm nhé.(u)(u)(u)(u)(u)
Cách làm:
Lá tía tô rửa sạch, để ráo.
Sao vàng hạ thổ, sắc lấy nước uống, có thể sắc loãng, uống thay nước lọc.
Tía tô rất dễ trồng, tốt nhất các mẹ mua ít cây giống về trồng lấy tía tô sạch mà uống cho an toàn. :p

ilovemonkey8085
06-19-2012, 10:13 AM
thông tin này mình chưa thấy ai nói bao giờ, mình sẽ tìm hiểu thêm xem sao, mẹ nào có kinh nghiệm sinh thường không đau vào chia sẻ đi nhở

kechiha2012
06-19-2012, 10:16 AM
Ơ, em cũng chưa thấy ai bảo kinh nghiệm này bao giờ mặc dù đã đẻ 1 đứa rồi. Mọi người vào comment cái nhỉ?

GS_Boutique
06-20-2012, 11:10 AM
Em cũng chỉ nghe là ép lá húng quế (húng chó, húng vịt) hoặc nấu chè vừng đen, uống nước dứa ép thui chứ chưa nghe là sẽ dùng lá tía tô bh ạ!

bercollection
06-20-2012, 07:05 PM
Hic mấy kinh nghiệm này mình chưa thấy ai mách và chả biết có đúng ko vì ko ai dám thử hii vốn nghĩ đẻ dễ hay khó là do cơ địa mỗi người nên nếu mẹ nào đau đẻ thì chịu khó đừng kêu ca nhiều mà tốn sức không đến lúc đẻ ko có sức mà rặn và tin vào bác sĩ làm theo hướng dẫn của họ tốt nhất là thở đều, im lặng (bí quyết của mình đã từng xài khá hiệu quả lúc sinh cũng không quá mệt_đau thì dã man) hic hic chúc mọi người mẹ tròn con vuông nha

chungchandai
07-02-2012, 07:01 AM
mấy ngày nữa e sinh rùi.nghe các mẹ nói khoản đau đẻ mà sợ wa

vanhang
07-02-2012, 09:08 AM
Mình cũng chưa nghe cách này bao giờ cả, nhưng theo như kinh nghiệm 2 lần sinh thường của mình thì: muốn cơn đau qua nhanh và bé nhanh ra được phụ thuộc rất nhiều ở các mẹ đấy. Trộm vía mình cũng ngâm kiú kỹ tài liệu trước khi sinh nên mình thấy sinh 2 lần đều rất nhanh, lần 1: đau 11h30 và 1h30 sinh, lần 2: đau lúc 3h30 thì 4h sinh ( hi hi)

Cách làm của mình là:
1. Khi cơn đau dội đến mình cố gắng chịu không kêu la để tránh mất sức, khi cơn đau ngắt mình tranh thủ uống sữa, uống nước, làm nũng....ông xã, hí hí
Vì các mẹ biết các cơn co sẽ liên tục ngắt quãng tăng dần đêu nên tranh thủ lúc ngắt quãng để nghỉ ngơi lấy sức chịu cho cơn đau tiếp theo, cố gắng đứng lên đi lại, uống nhiều nước khi các cơn co càng dồn dập thì khi đó các mẹ càng sắp có em bé khóc oe oe rùi, cứ nghĩ thế tự nhiên sẽ thấy vượt qua rất nhanh

2. Khi cảm giác tức phía dưới buồn rặn ( kiểu như buôn ị đó - hi hi ) : các mẹ báo luôn cho bác sĩ và sẽ được cho lên bàn đẻ, lúc này bác sĩ sẽ đứng bên cạnh hướng dẫn cho bạn cách rặn thế nào, bạn đừng kêu la mà hãy chăm chú lắng nghe hướng dẫn của bác sĩ ( cực kỳ có ích cho việc bé có ra nhanh hay không đấy )

3. Khi cơn co đến, bác sĩ sẽ bảo bạn rặn: hãy hít 1 hơi vào lồng ngực và đẩy xuống phía dưới ( như lúc bạn rặn đi táo bón) - bạn cứ bình tĩnh và tự tin nếu làm đúng chỉ dẫn bé sẽ từ từ ra và bạn sẽ thấy mình thật sự hạnh phúc khi em bé chào đời

4. Khi bác sĩ bảo thôi thì bạn đừng rặn nữa kẻo sẽ rách tầng sinh môn ( thông thường khi bạn rặn, bác sĩ sẽ rạch 1 đường nhỏ rùi, rạch như vậy sẽ tránh được kiểu rách tự nhiên, sau này bác sĩ khâu lại sẽ dễ dàng hơn và thẩm mỹ hơn)

5. Nếu các bạn làm đúng theo chỉ dẫn thì thấy sinh đẻ cũng không đến nối đáng sợ và khủng khiếp đâu ạ, chúc các bạn mẹ tròn con vuông nha

chame123
07-02-2012, 09:42 AM
Em nghĩ là nên làm theo bài tập "Đẻ không đau". Mấy mẹ thử áp dụng xem
BÀI TẬP ĐẺ KHÔNG ĐAU
A. MỤC ĐÍCH
Tập mạnh các nhóm cơ quanh khớp và tầm hoạt động khớp, cột sống cho phù hợp với thai nhi càng ngày càng lớn và nặng mà người mẹ không cảm thấy đau.
B. PHƯƠNG THỨC
- Tập đều đặn mỗi ngày.
- Tùy từng động tác tập từ 2 lần đến 5 lần.
C. BÀI TẬP
1. Thế nằm
a. Nằm nghiêng qua trái hoặc phải
- Chân trên hông, gối gập 900 ( có gối ôm ).
- Vai dưới hơi tụt ra sau.
- Mục đích tạo thư giãn, tránh vọp bẻ.
b. Nằm ngửa:
- Động tác 1:
? Hai tay xuôi theo thân mình, chân thẳng
? Lót gối ở hai nhượng chân và dưới hai vai.
? Mục đích thư giãn, tránh vọp bẻ, co rút cơ.
- Động tác 2:
* Nằm như động tác 1 với bàn tay nắm lại ngón cái ở trong.
? Đưa tay hướng lên đầu với bàn tay nắm đồng thời hít bằng mũi.
? Đưa tay trở về vị trí cũ đồng thời thở ra miệng.
? Làm từng tay, tiến tới kết hợp cả hai tay.
* Chân
? Nằm ngửa như động tác 1 nhưng không lót gối ở 2 nhượng chân.
? Nhúc nhích cán ngón chân.
? Gập duỗi cổ chân.
? Chân thẳng đưa hướng lên trần nhà 150, tăng tiến 300, 900. Kết hợp tay và chân cùng bên, tăng tiến nữa thực hiện tay bên này kết hợp với chân bên kia đồng thời khi đưa tay và chân lên hít vào, đưa xuống thì thở ra.
- Động tác 3:
? Nằm ngửa hai tay để lên bụng, chân đưa thẳng hướng lên trần nhà 150, hông gập, gối gập ở thế dạng ra ngoài ( song song mặt giường ngang tầm bụng) hướng về phía vai.
? Làm từng chân.
? Có thể thực hiện động tác này 5 ?" 6 lần /ngày nhằm kéo dãn các khớp.
- Động tác 4:
? Nằm ngửa như động tác 1 ưỡn ngực lên kết hợp hít vào và trở lại vị trí ban đầu thở ra.
? Kéo dãn cột sống. 2. Tư thế con mèo ( quỳ 4 điểm)
? Ngóc đầu lên kết hợp hít vào và long oằn xuống.
? Cúi đầu xuống kết hợp với thở ra và lưng nhô.
? Kéo dãn cột sống.
3. Tư thế ngồi xếp bằng với lưng thẳng
? Hít vào bằng mũi kết hợp phình bụng lên.
? Thở ra bằng mũi kết hợp thóp bụng lại.
? Thực hiện hít và thở chậm, sâu từ 3 phút đến 5 phút.
? Tránh ngồi chồm hổm, lưng khòm.
? Mục đích kết hợp với lúc rặn đẻ, giãn nở cổ tử cung nhanh.
4. Tư thế đứng
- Động tác 1
? Đứng thẳng hai tay xuôi theo thân mình.
? Đầu tiên bước chân trái lên một bước đồng thời hai tay hướng lên đầu chếch thành chữ V, hít vào trở về vị trí ban đầu thì thở ra.
? Luân phiên trái phải.
- Động tác 2
? Đứng như trên.
? Thực hiện chân trái sang ngang, hai tay đưa lên 900 song song sàn nhà (hít vào ) tiếp đưa hai tay hướng lên đầu rồi sang hai bên, đưa xuống vị trí ban đầu cùng với chân kết hợp thở ra.
? Hít vào bên trong, thở ra hơi dài ( dùng lúc rặn).
- Động tác 3
? Khởi đầu hít vào ngắn, sau đó thở ra dài từ lúc hai tay xuôi theo thân mình cho đến hai tay hướng lên đầu và ra sau rồi trở về vị trí ban đầu.
? Ngược lại ta cũng thực hiện như trên nhưng hít vào sâu và thở ra nhanh.
? Kết hợp với chân sang ngang trái phải.
- Động tác 4
? Hai tay chống nạnh.
? Chân thẳng đưa về trước mặt và hít vào.
? Chân sang ngang và thở ra.
? Chân đưa trở về phía trước mặt và hít vào.
? Chân trở về vị trí ban đầu và thở ra.
- Động tác 5
? Hai tay chống nạnh.
? Chân thẳng về phía trước mặt, tiếp co hông, gối 900, tiếp tục đưa chân dạng ra ngoài, xong trở về với hông gối gập 900 về phía trước mặt, tiếp thẳng chân ra đưa về vị trí ban đầu.
? Cũng kết hợp với hít thở.

tranthuykl
07-02-2012, 04:17 PM
Tuần thứ 37 các mẹ bắt đầu ra tiệm thuốc Đông Y hỏi mua hoa hướng dương sấy khô về nấu nước uống thay nước lọc hằng ngày. Mình có 2 bà chị đều uống nước này và nói sinh ko có cảm giác gì đau đớn cả. Riêng mình vì do gần sinh có nhiều chuyện xảy ra quá nên ko nhớ mà uống. Hic, ko bao giờ quên cảm giác khi đau đẻ :((

mèocon2011
07-02-2012, 04:21 PM
Tuần thứ 37 các mẹ bắt đầu ra tiệm thuốc Đông Y hỏi mua hoa hướng dương sấy khô về nấu nước uống thay nước lọc hằng ngày. Mình có 2 bà chị đều uống nước này và nói sinh ko có cảm giác gì đau đớn cả. Riêng mình vì do gần sinh có nhiều chuyện xảy ra quá nên ko nhớ mà uống. Hic, ko bao giờ quên cảm giác khi đau đẻ :((
cách này em cũng nghe nói nhưng ra các hiệu thuốc thì lại sợ quy trình sấy của họ lắm, hic

chame123
07-02-2012, 11:20 PM
Mình có nghe nói mua hoa hướng dương sấy khô về nấu nước uống, có thể chữa được nhiều bệnh lắm.

vanhang
07-03-2012, 04:04 PM
Mình có nghe nói mua hoa hướng dương sấy khô về nấu nước uống, có thể chữa được nhiều bệnh lắm.

Mình cũng nghe nói thế này, nhưng giờ chả biết họ sấy có đảm bảo không nữa, chứ tự tay làm tự tay sấy thì mới yên tâm mà uống được, hic hic

tranthuykl
07-04-2012, 09:39 AM
thêm 1 mẹo nhỏ nữa là: khi các mẹ có dấu sinh thì các mẹ uong sữa đặc hiieu Ông Thọ vào nhé (tất nhiên phải pha nóng uống), sẽ giúp cho tử cung mau nở hơn và vì thế cũng mau gặp đc con iu hơn. Cá nhân mình dùng thấy ok. Lúc mình nhập viện là 9h sáng. khi ấy chỉ nở 1 phân, nhưng đến 1h30 là đã nở 5p rùi sau đó là đến 10p rùi sinh luôn, hihi.

Pa2ya
07-04-2012, 10:06 AM
oài, sao nhiều cái e chưa nghe đến bao giờ thế nhỉ, lạ hoắc luôn ý :)

yennguyenTHHD
07-04-2012, 12:57 PM
Các mẹ ơi, ngoài việc mình tự phải rặn em bé, thì còn có một cô y tá buộc một cái tã vào bụng mình và đẩy đẩy ép ép xuống một chút để giúp E bé ra nhanh hơn mà (Mình sinh thường ở bệnh viện phụ sản HN đấy), nên chủ top yên tâm nhé, cố gắng lên chút xíu là qua nhanh thôi.

Smallpig1983
07-05-2012, 09:10 AM
Mình cũng chưa nghe cách này bao giờ cả, nhưng theo như kinh nghiệm 2 lần sinh thường của mình thì: muốn cơn đau qua nhanh và bé nhanh ra được phụ thuộc rất nhiều ở các mẹ đấy. Trộm vía mình cũng ngâm kiú kỹ tài liệu trước khi sinh nên mình thấy sinh 2 lần đều rất nhanh, lần 1: đau 11h30 và 1h30 sinh, lần 2: đau lúc 3h30 thì 4h sinh ( hi hi)

Cách làm của mình là:
1. Khi cơn đau dội đến mình cố gắng chịu không kêu la để tránh mất sức, khi cơn đau ngắt mình tranh thủ uống sữa, uống nước, làm nũng....ông xã, hí hí
Vì các mẹ biết các cơn co sẽ liên tục ngắt quãng tăng dần đêu nên tranh thủ lúc ngắt quãng để nghỉ ngơi lấy sức chịu cho cơn đau tiếp theo, cố gắng đứng lên đi lại, uống nhiều nước khi các cơn co càng dồn dập thì khi đó các mẹ càng sắp có em bé khóc oe oe rùi, cứ nghĩ thế tự nhiên sẽ thấy vượt qua rất nhanh

2. Khi cảm giác tức phía dưới buồn rặn ( kiểu như buôn ị đó - hi hi ) : các mẹ báo luôn cho bác sĩ và sẽ được cho lên bàn đẻ, lúc này bác sĩ sẽ đứng bên cạnh hướng dẫn cho bạn cách rặn thế nào, bạn đừng kêu la mà hãy chăm chú lắng nghe hướng dẫn của bác sĩ ( cực kỳ có ích cho việc bé có ra nhanh hay không đấy )

3. Khi cơn co đến, bác sĩ sẽ bảo bạn rặn: hãy hít 1 hơi vào lồng ngực và đẩy xuống phía dưới ( như lúc bạn rặn đi táo bón) - bạn cứ bình tĩnh và tự tin nếu làm đúng chỉ dẫn bé sẽ từ từ ra và bạn sẽ thấy mình thật sự hạnh phúc khi em bé chào đời

4. Khi bác sĩ bảo thôi thì bạn đừng rặn nữa kẻo sẽ rách tầng sinh môn ( thông thường khi bạn rặn, bác sĩ sẽ rạch 1 đường nhỏ rùi, rạch như vậy sẽ tránh được kiểu rách tự nhiên, sau này bác sĩ khâu lại sẽ dễ dàng hơn và thẩm mỹ hơn)

5. Nếu các bạn làm đúng theo chỉ dẫn thì thấy sinh đẻ cũng không đến nối đáng sợ và khủng khiếp đâu ạ, chúc các bạn mẹ tròn con vuông nha

Bài viết của chị thật hữu ích. Em còn hơn 2 tháng nữa mà bây giờ thấy rất lo lắng và hồi hộp rồi! Đọc mấy bài khác thấy mấy mẹ diễn tả lúc sinh đẻ, sợ quá đi! :(

GauThanhSon
07-05-2012, 11:05 AM
Các mẹ đừng quá sợ và lo lắng, tâm lý này không tốt đâu. Minh càng sợ càng thấy đau. Mẹ nào sợ quá thì có thể dùng biện pháp gây tê màng cứng mà. Dùng biện pháp này các mẹ vẫn có cơn rặn bình thường nhưng cảm giác đau sữ giảm được đến 80% đó. Hôm trước mình có tham gia lớp học tiền sản của BiBo mark, bác sỹ BV Việt Pháp có hướng dẫn biện pháp hỗ trợ giảm đau trong sinh thường này.
Khi cổ tử cung mở 3 phân mà các mẹ đau quá thì có thể áp dụng biện pháp gây tê màng cứng. Bác sỹ bảo dùng biện pháp này an toàn, không có tác dụng phụ: đau lưng, đau đầu sau nàt như mọi người vẫn nói đâu.
Nhưng muốn được gây tê màng cứng thì các mẹ phải đăng ký trước và khám với bác sỹ gây mê.
Đầu tháng 9 dương này mình sinh, chắc cũng đăng ký dịch vụ này, nếu như tới lúc đẻ mà dễ quá, ko đau nhiều thì thôi.
Các mẹ thử ngâm cứu xem sao.

trangdt19886
07-05-2012, 03:53 PM
Hic mấy kinh nghiệm này mình chưa thấy ai mách và chả biết có đúng ko vì ko ai dám thử hii vốn nghĩ đẻ dễ hay khó là do cơ địa mỗi người nên nếu mẹ nào đau đẻ thì chịu khó đừng kêu ca nhiều mà tốn sức không đến lúc đẻ ko có sức mà rặn và tin vào bác sĩ làm theo hướng dẫn của họ tốt nhất là thở đều, im lặng (bí quyết của mình đã từng xài khá hiệu quả lúc sinh cũng không quá mệt_đau thì dã man) hic hic chúc mọi người mẹ tròn con vuông nha

me_ku_bin204
07-05-2012, 07:28 PM
Mình chưa áp dụng nên không biết thế nào.Mẹ nào có kinh nghiệm vào chia sẻ thêm nhé.(u)(u)(u)(u)(u)
Cách làm:
Tía tô rất dễ trồng, tốt nhất các mẹ mua ít cây giống về trồng lấy tía tô sạch mà uống cho an toàn. :p

thông tin này giờ em cũng mới nghe, biết sớm thì có phải đỡ đau đẻ ko, haizz, mà chị ở La Khê à, hôm nào ghé em chơi nhé :)

vanhang
07-05-2012, 09:59 PM
Bài viết của chị thật hữu ích. Em còn hơn 2 tháng nữa mà bây giờ thấy rất lo lắng và hồi hộp rồi! Đọc mấy bài khác thấy mấy mẹ diễn tả lúc sinh đẻ, sợ quá đi! :(

Uh, sự thực thì do tâm lý và tinh thần của các mẹ nữa mà, nếu các mẹ chuẩn bị tinh thần tốt thì sẽ mau chóng vượt qua và thấy không đáng sợ nữa

Nhimcao
07-21-2012, 11:34 AM
cảm ơn topic hữu ích, mong là cuối năm e cũng được sinh thường. Phải tập chịu đau, trật tự, nghe lời bác sỹ mới được ^^

emerald761104
07-21-2012, 02:24 PM
Trước khi sinh em cũng ngâm cứu kỹ tài liệu rồi, học thuộc lòng luôn ấy, sợ lúc đau đẻ quên mất, thế mà con bị quá ngày, lại to nữa nên tèn tén ten: MỔ. Nói chung cũng nhẹ nhàng, không đau đớn mấy. Đứa thứ hai khỏi ngâm cứu nữa làm gì cho mệt:)

heovuitinh
07-22-2012, 05:13 PM
mình có nghe đến chuyện uống nước tía tô rồi, nhưng ko thấy chỉ dẫn là sao vàng hả thổ. Mình hay ăn canh tía tô lắm, không biết tác dụng có ngang ngửa với việc sắc nước uống ko nhỉ? Em thích ăn canh tía tô lắm luôn :D

bichthao8811
07-22-2012, 11:40 PM
toppic hay quá, đánh dấu để còn học hỏi

donggiahan
07-23-2012, 11:20 AM
Đe thường không đau thực chất là một thủ thuật y học cso tên là "gây tê màng cứng" thì phải, nhưng em nghĩ là không nên áp dụng, cứ đẻ tự nhiên là tốt nhất, ông xã em là bác sỹ mà không hề khuyến khích em dùng kiểu đẻ thường không đau này tẹo nào. Đau một chút để hiểu được lòng mẹ mà, phải không các mẹ?

o_ma_mi
07-23-2012, 11:20 AM
Em cũng nghe 1 số người nói uống tía tô. Đã mẹ nào nhà mình kiểm nghiệm chưa ạ?

Eliz
07-24-2012, 04:56 PM
BÀI TẬP ĐẺ KHÔNG ĐAU
A. MỤC ĐÍCH
Tập mạnh các nhóm cơ quanh khớp và tầm hoạt động khớp, cột sống cho phù hợp với thai nhi càng ngày càng lớn và nặng mà người mẹ không cảm thấy đau.
B. PHƯƠNG THỨC
- Tập đều đặn mỗi ngày.
C. BÀI TẬP
1. Thế nằm
b. Nằm ngửa:
- Động tác 1:
- Động tác 2:
* Chân
? Gập duỗi cổ chân.
? Chân thẳng đưa hướng lên trần nhà 150, tăng tiến 300, 900. Kết hợp tay và chân cùng bên, tăng tiến nữa thực hiện tay bên này kết hợp với chân bên kia đồng thời khi đưa tay và chân lên hít vào, đưa xuống thì thở ra.
- Động tác 3:
? Nằm ngửa hai tay để lên bụng, chân đưa thẳng hướng lên trần nhà 150, hông gập, gối gập ở thế dạng ra ngoài ( song song mặt giường ngang tầm bụng) hướng về phía vai.
? Làm từng chân.
- Động tác 4:
? Nằm ngửa như động tác 1 ưỡn ngực lên kết hợp hít vào và trở lại vị trí ban đầu thở ra.
? Kéo dãn cột sống.
4. Tư thế đứng
- Động tác 1
? Đầu tiên bước chân trái lên một bước đồng thời hai tay hướng lên đầu chếch thành chữ V, hít vào trở về vị trí ban đầu thì thở ra.
? Luân phiên trái phải.
- Động tác 2
? Đứng như trên.
? Thực hiện chân trái sang ngang, hai tay đưa lên 900 song song sàn nhà (hít vào ) tiếp đưa hai tay hướng lên đầu rồi sang hai bên, đưa xuống vị trí ban đầu cùng với chân kết hợp thở ra.
- Động tác 3
? Khởi đầu hít vào ngắn, sau đó thở ra dài từ lúc hai tay xuôi theo thân mình cho đến hai tay hướng lên đầu và ra sau rồi trở về vị trí ban đầu.
- Động tác 4
? Hai tay chống nạnh.
- Động tác 5
? Hai tay chống nạnh.
? Chân thẳng về phía trước mặt, tiếp co hông, gối 900, tiếp tục đưa chân dạng ra ngoài, xong trở về với hông gối gập 900 về phía trước mặt, tiếp thẳng chân ra đưa về vị trí ban đầu.

Em nghĩ cứ tập thể dục phù hợp là tốt nhất ạ!

me_be_lyna
07-25-2012, 12:36 AM
Ủng hộ ý kiến tập thể dục đều đặn. Mà quan trọng là hôm sinh thì phải có "tiền bôi trơn" cho bác sĩ nữa . Chứ dạo này tai nạn nhiều quá nên cũng thấy sợ lắm :(

mechipyeu
07-25-2012, 09:34 AM
Ủng hộ ý kiến tập thể dục đều đặn. Mà quan trọng là hôm sinh thì phải có "tiền bôi trơn" cho bác sĩ nữa . Chứ dạo này tai nạn nhiều quá nên cũng thấy sợ lắm :(

Cái này chuẩn luôn, các mẹ muốn sinh nở yên tâm thì nên lót tay bác sĩ trước hoặc nhờ vả từ trước nhá.

mehocoi
07-25-2012, 10:08 AM
Cái này chuẩn luôn, các mẹ muốn sinh nở yên tâm thì nên lót tay bác sĩ trước hoặc nhờ vả từ trước nhá.

Các mẹ đẻ thường được là tốt nhất. Chứ như mình, thai to nên phải đẻ mổ, mà thai có nhỏ cũng không đẻ thường được. Chị bác sỹ ở phụ sản HN mình theo nói là thường xương chậu phải là phễu úp ngược tức là phần loe phải quay xuống dưới nhưng mình lại là phễu xuôi nên muôn thưở không thể đẻ được. Nếu có đẻ đứa thì 2 thì cũng lại điệp khúc...mổ thôi.

Eliz
07-25-2012, 11:10 AM
Ôi, em lại bị chỉ định đẻ mổ rồi. Sợ quá, đẻ rì cũng sợ. Hức

vanhang
08-08-2012, 08:21 PM
Em cũng nghe 1 số người nói uống tía tô. Đã mẹ nào nhà mình kiểm nghiệm chưa ạ?

Vụ tía tố này chị cũng nghe nói Phương ạ, em thử tìm hiểu xem sao, hi hi

vanhang
08-14-2012, 06:02 PM
Ôi, em lại bị chỉ định đẻ mổ rồi. Sợ quá, đẻ rì cũng sợ. Hức

Nếu bác sĩ đã chỉ định rồi thì phải nghe lời thôi, có cái an ủi cho bạn là : đẻ mổ thì không ảnh hưởng gì đến....nên đẻ con rùi vẫn ngon lành như gái 18 đóa

Ngoc Tram Anh
08-15-2012, 10:00 AM
Cái vụ tía tô mình nghe nhiều người nói lắm, nhất là ở Nghệ An nhà mình mọi người trước khi sinh hay lấy lá tía tô rửa sạch rồi vắt lấy nước cho sản phụ uống. Đợt vừa rồi sinh bé thứ 2 bà nội cũng chuẩn bị lá tía tô mà lúc mình đau bụng, 2 vợ chồng im lặng đi viện, lên bàn đẻ mới gọi cho bà nội thành ra chả kịp uống, nên cũng ko biết tác dụng nó thế nào.

Nhiều mẹ còn bảo uống hoặc ăn vừng (mè) đen cũng hiệu quả, nhưng nói thật là mình nghĩ do cơ địa và do cái thôi. Vì kinh nghiệm 2 lần sinh của mình:

Lần đầu cũng suốt ngày lượn WTT, lamchame đọc và thực hiện đủ thứ để làm sao dễ đẻ và đẻ ko đau. Hồi mang bầu từ 3 tháng mỗi ngày mình đi bộ ít nhất 1 tiếng. Đã áp dụng hết các lời khuyên nên nghĩ sẽ đẻ nhanh lắm nhưng tính thời gian từ khi ra huyết hồng (đau nhẹ) đến khi sinh em bé của mình là 20 tiếng. Còn vụ đau đẻ thì khỏi nói, lúc mới sinh xong khiếp tự hứa ko đẻ nữa, nhưng rồi cũng quên. Người ta bảo đau đẻ là quên nhanh nhất cũng đúng. Sinh bé đầu ở BV có người nhà nên khi đau đẻ vẫn ở phòng riêng, có bà ngoại, chồng chăm sóc, ăn uống liên tục (vì cứ qua cơn đau là chồng đút sữa, bà ngoại đút cháo, trứng...).

Đến tập 2 thì do đi làm gần đến ngày sinh mới nghỉ nên chẳng làm gì cả (kể cả đi bộ). Thế mà tầm 10h30 tối mình thấy hơi đau tức bụng dưới (giống đau lúc mới hành kinh) mình cũng nghi nghi là trở dạ nên để ý cơn đau, đến tầm 11h thì đau hơn tí (nhưng vẫn nhẹ), mình lo tắm gội, soạn đồ, kêu xã chuẩn bị tinh thần đi viện. Chồng thì cứ lo bắt đi viện liền, mình thì thấy cũng ko đau mạnh nên bảo từ từ, 12h30 mới đi, vào tới viện làm xong thủ tục là 1h30 sáng BS cho mình lên xe đẩy lên bàn sinh luôn, bảo mở 5 phân rồi. Hix... Nhanh dễ sợ dù lúc đó mình chưa thấy đau lắm, cơn đau tầm 20 phút 1 lần. Lúc đó mình còn mừng và hí hửng tự bảo mình lần này đẻ nhanh chắc ko đau. Lúc lên bàn đẻ 2h30 thì cơn đau mạnh và nhanh hơn, chị hộ lý hỏi mình có tiêm gây tê màng cứng (đẻ ko đau), lúc đấy mình vẫn tự tin bảo: "Em ko tiêm đâu chị ạ, bé đầu em cũng đẻ tự nhiên ko tiêm gì hết". Chị hộ lý cười khẩy... Đến tầm 3h30 thì mình ko chịu được nữa (trong cơn đau chỉ lẩm nhẩm kêu "Mẹ ơi!", rồi "Nam mô a di đà Phật" cho quên chứ ko dám rên rỉ, kêu la gì), lúc đấy mình phải kêu chị hộ lý bảo BS tiêm gây tê màng cứng. Mà thật sự tiêm xong cũng chẳng thấy đỡ đau tí nào (mất toi 2 triêu), đến 4h30 thì mình sinh, sau 2 lần rặn. Lần này sau khi khám thấy mở 5 phân là BS cho vào phòng đẻ 2 vợ chồng cũng ko kịp nói gì với nhau, mình cũng chưa kịp ăn gì cả nên sau khi sinh xong đói run cả chân tay, liệt luôn.

Nhưng dù sao các mẹ cũng áp dụng các phương pháp dân gian: như uống nước tía tô, mấy tuần cuối thì ăn vừng (mè) đen nhiều. Khi thấy ra huyết hồng (hoặc đau bụng dưới như đau ngày chu kỳ) thì tranh thủ tắm, gội, rồi ăn uống cho no nê vào để có sức mà đau và rặn đẻ nhé! Có nhiều người hầu như là đau ít và đẻ rất nhanh nhưng có người thì đau lâu và đẻ cũng lâu. Chỉ mong sao các mẹ nhà mình khỏe mạnh, đến lúc đau rồi cũng qua vì hạnh phúc nhất là giây phút nghe tiếng khóc "oe oe" của con yêu, bao nhiêu đau đớn, mệt nhọc quên hết, lúc đó chỉ có cảm giác hạnh phúc vỡ òa, chỉ muốn BS khâu nhanh nhanh để đc ôm con vào lòng, nhìn mặt con rồi cho con bú.

Chúc các mẹ bầu nhà mình khỏe mạnh, bình an 9m10d, sinh mẹ tròn con vuông, em bé khỏe mạnh nhé!

vanhang
08-15-2012, 05:54 PM
Cái vụ tía tô mình nghe nhiều người nói lắm, nhất là ở Nghệ An nhà mình mọi người trước khi sinh hay lấy lá tía tô rửa sạch rồi vắt lấy nước cho sản phụ uống. Đợt vừa rồi sinh bé thứ 2 bà nội cũng chuẩn bị lá tía tô mà lúc mình đau bụng, 2 vợ chồng im lặng đi viện, lên bàn đẻ mới gọi cho bà nội thành ra chả kịp uống, nên cũng ko biết tác dụng nó thế nào.

Nhiều mẹ còn bảo uống hoặc ăn vừng (mè) đen cũng hiệu quả, nhưng nói thật là mình nghĩ do cơ địa và do cái thôi. Vì kinh nghiệm 2 lần sinh của mình:

Lần đầu cũng suốt ngày lượn WTT, lamchame đọc và thực hiện đủ thứ để làm sao dễ đẻ và đẻ ko đau. Hồi mang bầu từ 3 tháng mỗi ngày mình đi bộ ít nhất 1 tiếng. Đã áp dụng hết các lời khuyên nên nghĩ sẽ đẻ nhanh lắm nhưng tính thời gian từ khi ra huyết hồng (đau nhẹ) đến khi sinh em bé của mình là 20 tiếng. Còn vụ đau đẻ thì khỏi nói, lúc mới sinh xong khiếp tự hứa ko đẻ nữa, nhưng rồi cũng quên. Người ta bảo đau đẻ là quên nhanh nhất cũng đúng. Sinh bé đầu ở BV có người nhà nên khi đau đẻ vẫn ở phòng riêng, có bà ngoại, chồng chăm sóc, ăn uống liên tục (vì cứ qua cơn đau là chồng đút sữa, bà ngoại đút cháo, trứng...).

Đến tập 2 thì do đi làm gần đến ngày sinh mới nghỉ nên chẳng làm gì cả (kể cả đi bộ). Thế mà tầm 10h30 tối mình thấy hơi đau tức bụng dưới (giống đau lúc mới hành kinh) mình cũng nghi nghi là trở dạ nên để ý cơn đau, đến tầm 11h thì đau hơn tí (nhưng vẫn nhẹ), mình lo tắm gội, soạn đồ, kêu xã chuẩn bị tinh thần đi viện. Chồng thì cứ lo bắt đi viện liền, mình thì thấy cũng ko đau mạnh nên bảo từ từ, 12h30 mới đi, vào tới viện làm xong thủ tục là 1h30 sáng BS cho mình lên xe đẩy lên bàn sinh luôn, bảo mở 5 phân rồi. Hix... Nhanh dễ sợ dù lúc đó mình chưa thấy đau lắm, cơn đau tầm 20 phút 1 lần. Lúc đó mình còn mừng và hí hửng tự bảo mình lần này đẻ nhanh chắc ko đau. Lúc lên bàn đẻ 2h30 thì cơn đau mạnh và nhanh hơn, chị hộ lý hỏi mình có tiêm gây tê màng cứng (đẻ ko đau), lúc đấy mình vẫn tự tin bảo: "Em ko tiêm đâu chị ạ, bé đầu em cũng đẻ tự nhiên ko tiêm gì hết". Chị hộ lý cười khẩy... Đến tầm 3h30 thì mình ko chịu được nữa (trong cơn đau chỉ lẩm nhẩm kêu "Mẹ ơi!", rồi "Nam mô a di đà Phật" cho quên chứ ko dám rên rỉ, kêu la gì), lúc đấy mình phải kêu chị hộ lý bảo BS tiêm gây tê màng cứng. Mà thật sự tiêm xong cũng chẳng thấy đỡ đau tí nào (mất toi 2 triêu), đến 4h30 thì mình sinh, sau 2 lần rặn. Lần này sau khi khám thấy mở 5 phân là BS cho vào phòng đẻ 2 vợ chồng cũng ko kịp nói gì với nhau, mình cũng chưa kịp ăn gì cả nên sau khi sinh xong đói run cả chân tay, liệt luôn.

Nhưng dù sao các mẹ cũng áp dụng các phương pháp dân gian: như uống nước tía tô, mấy tuần cuối thì ăn vừng (mè) đen nhiều. Khi thấy ra huyết hồng (hoặc đau bụng dưới như đau ngày chu kỳ) thì tranh thủ tắm, gội, rồi ăn uống cho no nê vào để có sức mà đau và rặn đẻ nhé! Có nhiều người hầu như là đau ít và đẻ rất nhanh nhưng có người thì đau lâu và đẻ cũng lâu. Chỉ mong sao các mẹ nhà mình khỏe mạnh, đến lúc đau rồi cũng qua vì hạnh phúc nhất là giây phút nghe tiếng khóc "oe oe" của con yêu, bao nhiêu đau đớn, mệt nhọc quên hết, lúc đó chỉ có cảm giác hạnh phúc vỡ òa, chỉ muốn BS khâu nhanh nhanh để đc ôm con vào lòng, nhìn mặt con rồi cho con bú.

Chúc các mẹ bầu nhà mình khỏe mạnh, bình an 9m10d, sinh mẹ tròn con vuông, em bé khỏe mạnh nhé!
Kinh nghiệm của bạn thật hữu ích, up lên cho các mẹ tham khảo nè

phuongthuy
08-17-2012, 09:05 AM

Làm gì bây giờ cũng cần tiền bôi trơn nhỉ, một người quen của mình vừa sinh viện Hà Đông,
trọn gói "bôi trơn" 1 triệu.

zennie
08-18-2012, 02:22 PM
E nghĩ đau hay không phần lớn là do cơ địa thôi. Riêng e từ lúc có bầu lúc nào cũng tâm tâm niệm niệm là mình sẽ đẻ thường (tất nhiên bác sỹ chỉ định phải mổ thì không tránh được), nên chịu khó tập thở, yoga, thể dục nhẹ nhàng để chuẩn bị cho lúc sinh e bé. E cũng cố gắng không sợ hãi gì hết, tại ngày trước mẹ e sinh e ra dễ lắm (tí nữa rơi ngoài cổng bệnh viện) nên tự tin là mình cũng dễ dàng như thế, hihi. Các mẹ phải dũng cảm lên để e bé học theo chứ.

xoăn tít
08-19-2012, 12:16 PM
thông tin này mình chưa thấy ai nói bao giờ, mình sẽ tìm hiểu thêm xem sao, mẹ nào có kinh nghiệm sinh thường không đau vào chia sẻ đi nhở

Hi, cái này mình cũng thấy mấy mẹ trên web trẻ thơ chia sẻ. Thấy nhiều người kêu cũng đúng lắm

vanhang
08-22-2012, 11:32 AM
E nghĩ đau hay không phần lớn là do cơ địa thôi. Riêng e từ lúc có bầu lúc nào cũng tâm tâm niệm niệm là mình sẽ đẻ thường (tất nhiên bác sỹ chỉ định phải mổ thì không tránh được), nên chịu khó tập thở, yoga, thể dục nhẹ nhàng để chuẩn bị cho lúc sinh e bé. E cũng cố gắng không sợ hãi gì hết, tại ngày trước mẹ e sinh e ra dễ lắm (tí nữa rơi ngoài cổng bệnh viện) nên tự tin là mình cũng dễ dàng như thế, hihi. Các mẹ phải dũng cảm lên để e bé học theo chứ.

Tập yoga, tập thở.....cũng rất tốt đấy, các mẹ chịu khó tập 1 thời gian đã thấy khác ngay, hi hi

Mẹ Ben xù
08-22-2012, 09:04 PM
Các mẹ đừng quá sợ và lo lắng, tâm lý này không tốt đâu. Minh càng sợ càng thấy đau. Mẹ nào sợ quá thì có thể dùng biện pháp gây tê màng cứng mà. Dùng biện pháp này các mẹ vẫn có cơn rặn bình thường nhưng cảm giác đau sữ giảm được đến 80% đó. Hôm trước mình có tham gia lớp học tiền sản của BiBo mark, bác sỹ BV Việt Pháp có hướng dẫn biện pháp hỗ trợ giảm đau trong sinh thường này.
Khi cổ tử cung mở 3 phân mà các mẹ đau quá thì có thể áp dụng biện pháp gây tê màng cứng. Bác sỹ bảo dùng biện pháp này an toàn, không có tác dụng phụ: đau lưng, đau đầu sau nàt như mọi người vẫn nói đâu.
Nhưng muốn được gây tê màng cứng thì các mẹ phải đăng ký trước và khám với bác sỹ gây mê.
Đầu tháng 9 dương này mình sinh, chắc cũng đăng ký dịch vụ này, nếu như tới lúc đẻ mà dễ quá, ko đau nhiều thì thôi.
Các mẹ thử ngâm cứu xem sao.

Mẹ nó ơi em cũng muốn dùng phương pháp gây tê màng cứng cho đẻ thường lắm, nhưng mà hình như ở VN ko có dịch vụ này ( hình như chỉ áp dụng cho đẻ mổ). Hôm nọ đi khám (em theo bsi ở VN) hỏi bsi, bác ấy bảo là không có hix hix chán ghê :(

vanhang
08-24-2012, 10:38 PM
Up lên cho các mẹ tham khảo nè,

thoax
08-24-2012, 10:49 PM
Đẻ xong nhiệm vụ rồi mới đọc được cái topic này của các mẹ

donggiahan
09-06-2012, 04:39 PM
Các cụ có câu:"Nhân trần-ích mẫu đi đâu để cho phụ nữ đớn đau thế này". Các mẹ tìm mua cao ích mẫu để uống sẽ giúp kích thích các cơn co tử cung, hơn nữa sau sinh nó giúp phục hồi tử cung nhanh chóng. Các mẹ mà muốn tốt thì tìm mua cao nguyên chất ấy, đắng một chút nhưng tốt các mẹ ạ, chứ cao ích mãu mà ngọt thì là ó được cho quá nhiều đường vào rồi, cao thì ít mà đường thì nhiều. Uống cao ích mẫu vừa tốt lại đẹp da, trẻ dai, lợi sữa,...

me_ku_bin204
09-06-2012, 07:19 PM
cái này em cũng mới nghe cơ mà chưa làm bao giờ - lúc đẻ đau quá thế là kêu họ tiêm cho cái mũi đẻ ko đau luôn, nghĩ lại thấy mình yếu kém qua :(

anhhuyhoanglong
09-07-2012, 08:45 PM
mẹ nó sinh tháng 10 giống mình ha. cũng đang đi lót dép khắp nơi đây.
oanh dau nghien cuu, t10 sinh.

anhhuyhoanglong
09-07-2012, 08:47 PM
cái này là tốt hả mẹ nó. lót dép cái đã học nhiều kinh nghiệm nhưng chưa đến ngày dang ko biết dùng loại gì đây.
Các cụ có câu:"Nhân trần-ích mẫu đi đâu để cho phụ nữ đớn đau thế này". Các mẹ tìm mua cao ích mẫu để uống sẽ giúp kích thích các cơn co tử cung, hơn nữa sau sinh nó giúp phục hồi tử cung nhanh chóng. Các mẹ mà muốn tốt thì tìm mua cao nguyên chất ấy, đắng một chút nhưng tốt các mẹ ạ, chứ cao ích mãu mà ngọt thì là ó được cho quá nhiều đường vào rồi, cao thì ít mà đường thì nhiều. Uống cao ích mẫu vừa tốt lại đẹp da, trẻ dai, lợi sữa,...

emerald761104
09-07-2012, 10:18 PM
Cái này giờ mình mới biết đấy, thôi để dành tập 2 vậy. Tks bạn nhé:D

emerald761104
09-07-2012, 10:19 PM
Cái này giờ mình mới biết đấy, thôi để dành tập 2 vậy. Tks bạn nhé:D

donggiahan
09-10-2012, 10:53 AM
Đúng vậy các mẹ ạ, cái đó rất tốt, phụ nữ sau sinh mà dùng nó thì không những giúp phục hổi tử cung nhanh mà còn giúp lợi sữa, tăng cường sức khỏe, chống lão hóa và làm đẹp da nữa cơ, nói chung là nso cso nhiều tác dụng lắm, chỉ tội hơi đắng thôi, uống với nước là OK hết ấy mà.

meyeubop
09-10-2012, 03:06 PM
đau hay không đau là do cơ địa của mỗi người thôi các mẹ ạ, thực ra các bài thuốc mà các mẹ sưu tập trên đây chỉ là để bổ máu, hỗ trợ không bị thiếu máu trong quá trình mang bầu, làm cho sức khoẻ mình đảm bảo thôi chứ không phải là để đẻ không đau đâu. Có mẹ vừa vào phòng đẻ phát ra luôn còn có mẹ thì đau 2 ngày chưa đẻ được, bản thân mình đau 1 ngày rưỡi luôn (nghĩ lại vẫn thấy sợ) mặc dù trong quá trình mang bầu cũng đã bồi bổ các thứ mà các mẹ vừa nêu trên, còn bh có dịch vụ đẻ không đau nhưng mình khuyên các mẹ không nên đăng ký vì nó có nhiều tác dụng phụ về sau này lắm

Mẹ bé Dế
09-11-2012, 09:34 AM
giờ mình mới biết bài thuốc cao ích mẫu này. khi có cơn đau đẻ uống luôn hả các mẹ, có bị tác dụng phụ gì ko?

donggiahan
09-17-2012, 10:38 AM
giờ mình mới biết bài thuốc cao ích mẫu này. khi có cơn đau đẻ uống luôn hả các mẹ, có bị tác dụng phụ gì ko?
Không phải là lúc có cơn đau là uống luôn đâu mẹ nó, mẹ nó nên bắt đầu uống khi gần sinh và sau sinh nữa, uống càng nhiều thì càng tốt chứ ko có tác dụng phụ gì hết.

quyen_nt_80
10-13-2012, 03:40 PM
http://www.eva.vn/ba-bau/la-tia-to-giup-sinh-no-de-dang-c85a105312.html
đây các mẹ đọc tham khảo nhé, e cũng đang định chuẩn bị làm thế này xem sao

meyeubekhoai
10-13-2012, 04:08 PM
e oánh dấu ngâm cứu nào. đứa đầu mà lo quá.hic

xoăn tít
11-01-2012, 11:58 AM
Em cũng chỉ nghe là ép lá húng quế (húng chó, húng vịt) hoặc nấu chè vừng đen, uống nước dứa ép thui chứ chưa nghe là sẽ dùng lá tía tô bh ạ!

Em đọc kinh nghiệm lá tía tô rồi, nấu lấy nước uống thật đặc vào lúc bắt đầu đau đẻ cũng có tác dụng hay sao ấy. H em đang ăn thử chè vừng. Hic. Hi vọng đẻ dễ

vanhang
11-05-2012, 04:20 PM
Em đọc kinh nghiệm lá tía tô rồi, nấu lấy nước uống thật đặc vào lúc bắt đầu đau đẻ cũng có tác dụng hay sao ấy. H em đang ăn thử chè vừng. Hic. Hi vọng đẻ dễ
Các mẹ cứ chịu khó chăm lo sức khỏe, bình tĩnh tự tin là sẽ dễ dàng hết thui mà
Chúc các mẹ trên này đều mẹ tròn con vuông nha

heosuacon
11-07-2012, 01:41 PM

Cách làm của mình là:

Như vậy là ai bị táo bón rặn đẻ sẽ kinh nghiệm hơn phải k ạ ? =))))))))

vongdautam
11-07-2012, 02:48 PM
đúng rồi, uống nước lá tía tô sẽ giúp tử cung mở nhanh hơn đó mẹ nó

vanhang
11-07-2012, 04:46 PM
Như vậy là ai bị táo bón rặn đẻ sẽ kinh nghiệm hơn phải k ạ ? =))))))))
Cũng đúng đó mẹ nó ah, hiiiiiiiiiiiiiiiiiiii
Các mẹ cứ nhớ từng bước như vậy sẽ thấy việc đẻ thường dễ dàng suôn sẻ ngay mà

hoangmaihp
11-07-2012, 05:17 PM
e sắp sinh nên e đánh dấu,mai e đi mua về uống thử,,,,hihi,thanks chị nhé,chị chủ top

anhhuyhoanglong
11-07-2012, 05:30 PM
hix đúng là uống lá tia tô tử cung mở nhanh hơn hay sao ý. mình cũng uống trước lúc đẻ 1 tuần .
4h30 thấy hơi đau bụng sau đó 6h10 vào viện thì đã mở 6 phân, 7h45 khám lại thì mở 10 phân rồi. chỉ mỗi tội bụng cao nên khó đẻ thôi ak.
đúng rồi, uống nước lá tía tô sẽ giúp tử cung mở nhanh hơn đó mẹ nó

anhhuyhoanglong
11-07-2012, 05:31 PM
Đi đẻ sợ nhưng đẻ xong nhìn thấy con yêu là mọi cảm giác đau đớn tan biến hết các mẹ ak

vanhang
11-07-2012, 07:49 PM
Đi đẻ sợ nhưng đẻ xong nhìn thấy con yêu là mọi cảm giác đau đớn tan biến hết các mẹ ak

Hi hi, đẻ xong thì luôn miệng bẩu chồng: thôi em không đẻ nữa đâu, đẻ lần này thui nhá, thế nhưng sau 4-5 năm lại quên đi, lại làm đứa nữa các mẹ ah

giangly
11-07-2012, 09:20 PM
Em cũng đã đọc bài này lâu rồi và đang định sắp tới áp dụng đây, hi vọng là nó sẽ giúp e vượt qua dễ dàng, càng gần ngày càng sợ quá :(

shooting
11-08-2012, 01:49 PM
Theo như các mẹ thì có cơn co thì hít vào rồi thở ra để rặn con ra, nhưng dồn vào chỗ cửa mình có phải không? Mình chỉ sợ dặn ko biết dặn lại dặn hơi ở chỗ hậu môn và kết quả là ra....................ấy ấy thì xí hổ lém ạ

vanhang
11-08-2012, 03:05 PM
Theo như các mẹ thì có cơn co thì hít vào rồi thở ra để rặn con ra, nhưng dồn vào chỗ cửa mình có phải không? Mình chỉ sợ dặn ko biết dặn lại dặn hơi ở chỗ hậu môn và kết quả là ra....................ấy ấy thì xí hổ lém ạ

Đúng rùi, cũng có người vừa đẻ, vừa....đó bạn ah, nhưng Bác sĩ thông cảm mà, không sao đâu. Tuy nhiên để tránh những vấn đề tế nhị đó thì bạn nên thụt tháo trước khi lên bàn đẻ là an toàn nhất

vongdautam
11-08-2012, 03:20 PM
Hi hi, đẻ xong thì luôn miệng bẩu chồng: thôi em không đẻ nữa đâu, đẻ lần này thui nhá, thế nhưng sau 4-5 năm lại quên đi, lại làm đứa nữa các mẹ ah
em cũng giống chị.. cứ bảo kg đẻ nữa vì đau lắm nhưng chắc em phải đẻ thêm 1-2 đứa nữa vì em thích trẻ con lắm

quocbao03
11-08-2012, 03:36 PM
Đẻ đau nhiều hay đau ít thôi,chứ không đau hơi bị hiếm..có bài thuốc
lấy 9 đọt khế nấu nuơc uống đẻ không đau nhưng mình lại không dám làm .

vanhang
11-08-2012, 07:16 PM
em cũng giống chị.. cứ bảo kg đẻ nữa vì đau lắm nhưng chắc em phải đẻ thêm 1-2 đứa nữa vì em thích trẻ con lắm
Đúng rùi, nhìn thấy con yêu, chăm sóc cho con là quên hết đau các mẹ ah, cố gắng lên, mọi chuyện khó khăn sẽ thành đơn giản hết đóa

hoangmaihp
11-08-2012, 10:22 PM
hôm nay e sang hàng xóm xin ít thông tin đi đẻ của các mẹ,thế mà các mẹ ấy dọa cho 1 trận,gần sinh rồi nghe xong mà càng lo hơn????????????

Fantkute
11-08-2012, 11:06 PM
kinh nghiệm quá tuyệt mẹ nó ạ:xxxxxxxxxx

mẹ rubj
11-09-2012, 02:35 PM
E cũng đọc qua thông tin về lá tía tô nhưng như e đc biết thì các mẹ chỉ nên uống nc lá tía tô khi có hiện tượng chuyển dạ sắp sinh thôi.vì lá tía tô có td làm tăng co bóp..nếu ướng sớm quá dễ sinh non í các mẹ ạ..

anhhuyhoanglong
11-09-2012, 03:49 PM
ui lúc chuyển dạ thì uống cũng ko dc tốt lắm đâu mẹ nó ak,mẹ nó uống trước dự kiến sinh 2 tuần đi.
E cũng đọc qua thông tin về lá tía tô nhưng như e đc biết thì các mẹ chỉ nên uống nc lá tía tô khi có hiện tượng chuyển dạ sắp sinh thôi.vì lá tía tô có td làm tăng co bóp..nếu ướng sớm quá dễ sinh non í các mẹ ạ..

hoangmaihp
11-09-2012, 04:34 PM
ui lúc chuyển dạ thì uống cũng ko dc tốt lắm đâu mẹ nó ak,mẹ nó uống trước dự kiến sinh 2 tuần đi.

vậy mai ra chợ mua 1 ít về uống dần vì e cũng sắp sinh rồi,cơ mà e thấy chủ top còn bảo phải hạ thổ nữa cơ ạ

mẹ rubj
11-09-2012, 09:31 PM
Hạ thổ là khi sao xong mẹ nó đổ xuống dưới đất í mà( mà chỗ đất í phải sạch í nhé mejnos!^^)

emerald761104
11-09-2012, 10:02 PM
Đúng rùi, nhìn thấy con yêu, chăm sóc cho con là quên hết đau các mẹ ah, cố gắng lên, mọi chuyện khó khăn sẽ thành đơn giản hết đóa

Đúng đấy các mẹ ạ, nhìn thấy con thì bao đau đớn tan biến hết. Nhưng nói thì nói thế, em vẫn sợ đẻ lắm:(

newstar_85
11-10-2012, 03:52 PM
Em tham khảo nhiều cách lắm rồi, cơ mà nghĩ đến lúc sinh vẫn sợ ah. chỉ mong em sinh dễ như đợt Mẹ em sinh em í, sinh tại gia, chả cả kịp đi trạm xá ah!

meodiudang
11-10-2012, 04:01 PM
Đúng topic mình đang rất cần........ Cám ơn chủ Top và các mẹ chia sẻ kinh nghiệm!(u)
Mình 1 tháng nữa vượt cạn, sẽ từ từ ngâm cứu các KN quý của cả nhà!

hoangmaihp
11-10-2012, 04:13 PM
Hạ thổ là khi sao xong mẹ nó đổ xuống dưới đất í mà( mà chỗ đất í phải sạch í nhé mejnos!^^)

e cứ tưởng sao xong rồi chôn xuống đất,hóa ra là đổ xuống chỗ đất sạch ạ,

vanhang
11-11-2012, 12:59 PM
hôm nay e sang hàng xóm xin ít thông tin đi đẻ của các mẹ,thế mà các mẹ ấy dọa cho 1 trận,gần sinh rồi nghe xong mà càng lo hơn????????????

Không đến nỗi khủng khiếp đâu nàng ơi, nàng vô trang 1 xem các bước mình hướng dẫn khi đi đẻ nha, chúc các mẹ vượt cạn nhẹ nhàng êm ái nha

bomeconMom
11-14-2012, 07:25 PM
E cũng nghe nó uống nc lá tía tô sẽ giúp cổ tử cung mở nhanh hơn. Nhưng mà cũng đang lo tác dụng phụ, k biết có ảnh hưởng gì đến e bé trong bụng không ạ? Mẹ nào đã từng uống rồi mà tác dụng tốt chia sẻ để cả nhà học hỏi kinh nghiệm ạ?

Bonbon08092010
11-16-2012, 01:21 AM
Theo mình chỉ khi đau đẻ mới uống thôi

dolcevita
11-16-2012, 07:16 PM
bắt đầu uống từ tháng thứ 8 mà, nước tía tô vô hại cho bé , hồi e 5 tháng bị cúm, uống nước tía tô với khế thay nước uống, thế là khỏi lun mà ko ảnh hưởng gì, bài này là của mẹ đứa bạn chỉ cho, đến tháng 8 e cũng sẽ uống nước tía tô để sau dễ đẻ

vanhang
11-21-2012, 04:44 PM
Tầm tháng thứ 8 các mẹ uống được rồi, ngoài ra hàng ngày nên tập thở, tập các động tác đơn giản để khi vượt cạn được dễ dàng hơn ah

hang.vuminh
11-21-2012, 04:51 PM
Em mới chỉ nghe là ăn chè mè đen thôi chứ chưa nghe uống lá tía tô bao giờ :-s

cogaibaobinh
11-21-2012, 04:55 PM
hx e chỉ ước đẻ thường đc để ko tốn tiền cả hại sk mình mà k đc, ng yếu quá

tapte
11-21-2012, 05:02 PM
nghe toppic hấp dẫn quá hóng hớt để áp dụng cho tập 2 vậy

hoangmaihp
11-21-2012, 10:34 PM
e đã theo mẹ này uống nước lá tía tô,nhưng cổ tủ cung của e cũng mở chậm quá.e đi sinh lúc 8h sáng,uống nước từ nhà tới bệnh viện mở được 3 phân rồi thế mà tớ 2 h chiều mới lên bàn sinh đó...huhu.

hoaphuong.89
11-22-2012, 10:16 AM
chuẩn bị tinh thần cùng các mẹ nào.........

kikile
11-22-2012, 10:28 AM
E cũng nghe nó uống nc lá tía tô sẽ giúp cổ tử cung mở nhanh hơn. Nhưng mà cũng đang lo tác dụng phụ, k biết có ảnh hưởng gì đến e bé trong bụng không ạ? Mẹ nào đã từng uống rồi mà tác dụng tốt chia sẻ để cả nhà học hỏi kinh nghiệm ạ?

TỚ chưa từng uống lá tía tô để giúp tử cung mở nhanh đó là do truyền miệng chứ cha] có nghiên cứu cụ thể ,bạn nên tham khảo ý kiến bác sỹ nên tự nhiên là tốt nhất bạn ạ nếu thấy khó bs sẽ có cách giúp bạn mà

me_be_lyna
11-22-2012, 10:57 AM
TỚ chưa từng uống lá tía tô để giúp tử cung mở nhanh đó là do truyền miệng chứ cha] có nghiên cứu cụ thể ,bạn nên tham khảo ý kiến bác sỹ nên tự nhiên là tốt nhất bạn ạ nếu thấy khó bs sẽ có cách giúp bạn mà

Ừ, mình cũng chưa nghe nói về vụ này, cứ hỏi bác sĩ cho an tâm. Ăn chè vừng đen còn cảm giác an toàn chứ uống lá tía tô thì hơi lạ

vongdautam
11-22-2012, 01:25 PM
e đã theo mẹ này uống nước lá tía tô,nhưng cổ tủ cung của e cũng mở chậm quá.e đi sinh lúc 8h sáng,uống nước từ nhà tới bệnh viện mở được 3 phân rồi thế mà tớ 2 h chiều mới lên bàn sinh đó...huhu.

vậy con may hơn em đấy, em 8h sáng mở 1 phân rồi đến nửa đêm mới mở 3 phân, do lúc đó kg biết để uống lá tía tô

kenzocoi
11-23-2012, 03:49 PM
ôi may quá, e có nghe nói về vụ uống nc lá tía tô, nói vs ox e thì ox bảo cho uống nc sống ](*,) đang sợ chết khiếp, may mà có bài này của các mẹ đi trước, mai e sẽ trồng ít tía tô để tháng t8 uống dần là vừa đẹp, trc lúc đi đẻ thì làm 1 chai đặc là dc đúng ko ạ?, cảm ơn các mẹ nhiều nhiều ạ (u) (u) (u) (u) (u) (u) (u) (u) (u) (u) (u) (u) (u) (u) (u) (u) (u)

hoangmaihp
11-23-2012, 04:00 PM
vậy con may hơn em đấy, em 8h sáng mở 1 phân rồi đến nửa đêm mới mở 3 phân, do lúc đó kg biết để uống lá tía tô

con e có 2 cân 7 thôi,mà họ rạch cho tới tận hậu môn ấy.đau lắm chị ah.chả sướng gì đâu

memocxit
11-24-2012, 09:54 AM
Hôm trc tớ cũng đọc vụ uống nước lá tía tô, nhưng có mẹ lại bảo uống lá tía tô bị băng huyết làm tớ sợ quá.

SOON
11-24-2012, 10:47 AM
Mình cũng có nghe vụ lá tía tô...tính áp dụng cho lần vượt cạn lần hai này nhưng nhiều thông tin trái ngược nên cũng ngại quá...thôi đành cầu trời vậy....có thể tùy vào cơ địa các mẹ à

Ngoc Tram Anh
11-25-2012, 01:12 AM
Hồi tập 1 mình bị rỉ ối mà ko có dấu hiệu sinh, thế là phải chuyên thuốc dục sinh lúc 10h sáng, đến 1h chiều mới đau bụng, chiều đó mẹ chồngcug làm cho 1 cốc lá tía tô, cái gì cug ăn, cug uống cho dễ sinh, mà đến tận 5h30 sáng hôm sau mới sinh, đau cả đêm sợ luôn.

Đến tập 2 mấy hôm gần sinh sáng nào mẹ chồng cug mua lá tía tô để trong nhà để nếu có triệu chứng là uống, ngưng hôm đó khoảng 11h30 đêm mình đau bụng từng cơn lâm râm, 12h30 nhập viện là mở 5 phân, lên bàm đẻ luôn. Khoảng 2h30 mố bắt đầu đau mạnh, 3h15 mình chịu ko đc nên xin tiêm thuốc giảm đau, vậy mà chẳng giảm chút nào, mình kêu đau, BS còn tăng luwoqngj thuốc lên. Đến 4h15 sáng thì sinh, mình thấy tiêm giảm đau chẳng tác dụng gì, vẫn đau như thường, chỉ mất 2 triệu thôi.

Tùy cái thai nữa có bé thì sinh rất nhanh, nhưng có bé thì đau cả 2 ngày ko sinh thương đc mà phải mổ. Mình nghũ các mẹ ki nên tiêm thuốc giảm đau. Cố gaqngs cảm nhận "nỗi đau ngọt ngào, ý nghĩa" này. Chúc cả nhà mẹ tròn con vuông và sinh em bé nhanh nhanh, ko đau nhé!

lachoa520
11-25-2012, 01:15 AM
Chị của em không sinh thường được mà phải sinh mổ, biết là thiệt thòi cho bé lẫn cho mẹ nhưng người chị yếu quá, hic.

Ngoc Tram Anh
11-25-2012, 11:04 AM
Chị của em không sinh thường được mà phải sinh mổ, biết là thiệt thòi cho bé lẫn cho mẹ nhưng người chị yếu quá, hic.
Ko sao mà bạn, giờ hầu như sinh mổ nhiều mà. Cái gì cug có cái hay cái dở, miễn sao cả mẹ và bé đều bình an, khỏe mạnh là tốt rồi bạn ạ!

kunkute
11-26-2012, 01:54 PM
Mẹ nó có thể ăn hoặc uống vừng đen cũng có tác dụng dễ đẻ đấy.
Tháng thứ 9 cả tháng t ăn vừng đen lun, trc khi đẻ cũng ăn 1 ít nên trộm vía đẻ thường, cũng dễ bạn ạ. T sinh con lần đầu đấy

vanhang
11-30-2012, 12:25 PM
Mẹ nó có thể ăn hoặc uống vừng đen cũng có tác dụng dễ đẻ đấy.
Tháng thứ 9 cả tháng t ăn vừng đen lun, trc khi đẻ cũng ăn 1 ít nên trộm vía đẻ thường, cũng dễ bạn ạ. T sinh con lần đầu đấy

Mình cũng nghe nói ăn hay uống vừng đen tốt, nhưng cả 2 lần bầu bí chưa thử lần nào cả

memai87
11-30-2012, 12:26 PM
Mình cũng nghe nói ăn hay uống vừng đen tốt, nhưng cả 2 lần bầu bí chưa thử lần nào cả
E trước khi đẻ 1 tháng cũng chén bao nhiêu vừng đen, với hi vọng đc đẻ thường
hicc thế là đùng cái phải đi mổ vì chưa đến ngày sinh mà hết ối

vanhang
11-30-2012, 10:11 PM
E trước khi đẻ 1 tháng cũng chén bao nhiêu vừng đen, với hi vọng đc đẻ thường
hicc thế là đùng cái phải đi mổ vì chưa đến ngày sinh mà hết ối

Khổ thân mẹ nó, thôi để bé thứ 2 thì lại tích cực ăn vừng đen nha

MeMunXinhXinh
11-30-2012, 10:27 PM
em chắc lâu lâu nữa mới có bầu nhưng topic này đáng học hỏi quá phải oánh dấu ngay

Bonbon08092010
12-01-2012, 12:02 AM
Còn 10 ngày nữa sinh nên e dag mua tia tô để tủ lạnh

trinh yen
12-01-2012, 02:08 PM
Cách làm:
Chi oi sao em thay moi nguoi bao khi nao co con dau chuyen da thi moi duoc uong co ma?

vanhang
12-02-2012, 11:53 AM
Chi oi sao em thay moi nguoi bao khi nao co con dau chuyen da thi moi duoc uong co ma?
Chắc là tùy từng người nghe được...hiii... nhưng theo mình biết thì uống từ tháng thứ 7 trở đi sẽ tốt hơn đấy

mybube
12-02-2012, 02:28 PM
em phải học hỏi kinh nghiệm từ các chị mới được, toppic hữu ích quá

lenhung128
12-03-2012, 01:07 PM
Vào hóng hớt chuẩn bị cho tập 2. Tập 1 em đẻ thường đau khủng khiếp nhưng được cái đẻ nhanh, đến bây giờ vẫn sợ đẻ lắm các mẹ ạ. Tập 1 trước khi lên bàn đẻ em cũng hồi hộp, lo lắng lắm. Cũng may là em đẻ nhanh. Sáng ngủ dậy thấy có vẻ sắp sinh ( em thấy ra máu 1 tý) gọi chồng dậy đi mua đồ ăn sáng, ăn xong đủng đỉnh gọi taxi vào viện đi loanh quoanh 1 hồi 8h30 em mới làm thủ tục xong, 9h bác sỹ khám bảo vỡ ối rồi lên bàn đẻ nằm luôn đau vật vã đến 10h thì đẻ. Nghĩ lại vẫn sởn gai ốc, hic hic,

IUNNA
12-04-2012, 04:29 PM
ôi . nhiều kinh nghiệm dân gian quá . các mẹ áp dụng cách nào rồi ??? thực sự có hiệu quả ko ạ ?????????

chip17
12-07-2012, 04:09 PM
mình đọc nhìu bài thì khuyên nên uống nước tía tô đặc khi chuyển dạ để CTC mở nhanh hơn, ko nên uống trước đâu các mẹ nhé ;)

minhnhattink31b
12-11-2012, 10:49 AM
Em cũng gần sinh vào đọc topic thấy hữu ích quá.Nhưng rồi thấy nhiều kinh nghiệm chẳng biết nên chọn cái nào cho phù hợp cho thật sự hiệu quả.
HIC.
Cám ơn các mẹ đã nhiệt tình chia sẽ kinh nghiệm nhé

haquynhhuong2004
12-11-2012, 11:30 AM
Em chưa áp dụng, nhưng kinh nghiệm truyền miệng cũng thấy hơi ngại.

vanthiminhdat
12-14-2012, 08:27 PM
khi nào đến tháng 7 thì làm cách này thử thế nào
thanks chị

mia-ngot
12-17-2012, 10:28 AM
Có nhiều cách quá, mình oánh dấu knao rảnh đọc dần vậy.

lemonekoko
12-17-2012, 11:42 AM
thông tin này là đúng đấy ạ, chị gái em lúc sắp đẻ mẹ em cũng toàn xay ra cho uống. nhưng mà ko nên uống từ tháng thứ 7 đâu ạ, em tính chỉ còn khoảng 1 tháng nữa đẻ hẵng uống, uống sớm có thể gây co bóp dạ con, nguy hiểm cho em bé lắm ạ :(

anhhuyhoanglong
12-17-2012, 10:08 PM
truyền miệng cũng ngại thật nhưng hình như nhiều người áp dụng và ok rồi đó mẹ nó ak.
Em chưa áp dụng, nhưng kinh nghiệm truyền miệng cũng thấy hơi ngại.

anhhuyhoanglong
12-17-2012, 10:11 PM
cái này thì mình áp dụng nè. mình thì uống từ luác tuần 38 luôn.đúng là ctc mở nhanh thật các mẹ ak.ở nhà 4h30 là thấy đau bụng rồi tắm rửa sạch sẽ hơn 6h mình mới vào viện thế mà mở dc 6 phân rồi tí nữa là dc 10p luôn ak. mội tội bụng cao nên bác sĩ chò bụng tụt nhưng mãi ko tụt và cuối cùng vẫn cố đẻ thừong.
mình đọc nhìu bài thì khuyên nên uống nước tía tô đặc khi chuyển dạ để CTC mở nhanh hơn, ko nên uống trước đâu các mẹ nhé ;)

ốc lê
12-18-2012, 05:24 PM
nếu mẹ nào đẻ dịch vụ thì họ có truyền nước cho kích thích mở đấy, chứ còn dùng nước lá tía tô, cũng có lợi mà cũng có hại, nó mở tử cung nhanh, nhưng cũng dễ gây băng huyết. các mẹ nên tìm hiểu kỹ và nên hỏi bác sĩ thì hơn. đau lúc đẻ không sợ bằng đau sau đẻ và những bệnh tật về sau đâu. Sợ hậu sản lắm, nên các mẹ phải hết sức chú ý.

botsannguyenchat
12-19-2012, 10:56 AM
Oánh dấu, học hỏi kinh nghiệm cho tập 2

vongdautam
12-21-2012, 01:49 PM
nếu mẹ nào đẻ dịch vụ thì họ có truyền nước cho kích thích mở đấy, chứ còn dùng nước lá tía tô, cũng có lợi mà cũng có hại, nó mở tử cung nhanh, nhưng cũng dễ gây băng huyết. các mẹ nên tìm hiểu kỹ và nên hỏi bác sĩ thì hơn. đau lúc đẻ không sợ bằng đau sau đẻ và những bệnh tật về sau đâu. Sợ hậu sản lắm, nên các mẹ phải hết sức chú ý.
uống lá tía tô cũng có 2 ý kiến trái ngược, chả biết đâu mà lần nữa

babymouse186
01-11-2013, 04:40 PM
thế có ai có ý kiến về vụ gây tê ngoài màng cứng k ạ. K biết Việt nhật đã có chưa nhỉ

huongsmall001
01-11-2013, 08:26 PM
mình mới mang thai lần đầu nên ko có kinh nghiệm j nên rất cảm ơn phuong thuy về bài viết, mình sẽ thử nhung mình còn hơn chục ngày nữa là sinh rồi liệu có kịp ko?

xinhxinh17
01-14-2013, 11:16 AM
Thông tin này liệu đã được kiểm chứng thực tế chưa mẹ nó ơi

anhhuyhoanglong
01-14-2013, 02:23 PM
có rồi mẹ nó ak.nhưng mà chưa phổ biến nên mẹ nó hỏi riêng bsi nhé.

thế có ai có ý kiến về vụ gây tê ngoài màng cứng k ạ. K biết Việt nhật đã có chưa nhỉ

tuncon123
01-14-2013, 02:26 PM
Các mẹ có thể dùng dịch vụ sinh không đau. Bác sỹ sẽ tiêm thuốc vào dây thần kinh phía sau cột sống, các mẹ sẽ có cảm giác đau như đau bụng bình thường thôi, bây giờ thuốc tiến bộ lắm,không đau nhưng các mẹ vẫn có cảm giác để rặn sinh bình thường.Bây h chích mũi này cũng tầm 3tr( luôn công bác sỹ đó các mẹ)

vanthiminhdat
01-15-2013, 09:03 AM
nhóc nhà em có 26 tuần mà đã 1kg rùi có nhiều k hả cả nhà

hanhphuc_trontron
01-15-2013, 10:07 AM
đẻ xong rồi bg mới biết bài này của mẹ nó,

viem.cau.than
01-15-2013, 12:48 PM
Em cũng oánh dấu, đọc hết topic rùi giờ chả bít nên làm gì nữa, chỉ thấy sợ sợ thui :(

bebebon2012
01-15-2013, 10:19 PM
Cái vụ này hay đấy ạ, tâp 2 e sẽ áp dụng

tuncon123
01-16-2013, 11:21 AM
nhóc nhà em có 26 tuần mà đã 1kg rùi có nhiều k hả cả nhà

Hoàn toàn bình thường mẹ à. Mình thấy nhiều mẹ còn lo lắng khi cân nặng con ít, bé của mẹ phát triễn rất tốt đó mẹ à. Khi khám thai bác không nói gì thì mẹ cứ an tâm mẹ nhé.

mytomvn
01-16-2013, 11:31 AM
Gần đến ngày sinh, toàn nằm mơ với nghĩ linh tinh xem lúc đẻ thì mình sẽ tê tái như nào. Thấy mọi ng bảo uống là tía tô thì mở nhanh nhưng lại dễ gây cao huyết áp, tiền sản giật rồi băng huyết nên cũng sợ. Gây tê màng cứng thì tớ ko làm được vì bị đau lưng hồi đẻ t1. Bây giờ đành để tự nhiên vậy. Còn 4 ngày nữa theo như dự sinh là em bé chui ra mà giờ tớ vẫn thấy nửa lo nửa ko, kiểu gì ấy.

MeNa08
02-12-2013, 01:08 PM
Em quote lại kinh nghiệm này, các mẹ cố lên! Sợ quá thì xin dùng phương pháp gây tê màng cứng vậy!

BÀI TẬP ĐẺ KHÔNG ĐAU
A. MỤC ĐÍCH
B. PHƯƠNG THỨC
- Tập đều đặn mỗi ngày.
C. BÀI TẬP
1. Thế nằm
b. Nằm ngửa:
- Động tác 1:
- Động tác 2:
* Chân
? Gập duỗi cổ chân.
- Động tác 3:
? Làm từng chân.
- Động tác 4:
? Kéo dãn cột sống.
4. Tư thế đứng
- Động tác 1
? Luân phiên trái phải.
- Động tác 2
? Đứng như trên.
- Động tác 3
- Động tác 4
? Hai tay chống nạnh.
- Động tác 5
? Hai tay chống nạnh.

ngho180392
02-12-2013, 01:51 PM
E cug fai dùng pp gây tê màng cứng chứ k thì chịu chết,đau đẻ đã đành chứ còn công đoạn khâu tầng sinh môn thì thôi rồi....nếu mà k gây tê e thà đẻ mổ còn hơn.t1 e dùng pp gây tê nên đẻ rất nhàn,như ng khác đau đẻ ngã lên ngã xuống thì e tranh thủ ăn uống đủ thứ rồi nằm ngủ giữ sức:).....đẻ xog k thấy mệt tí nào,nằm chờ khâu tầng sinh môn xog là về fong thôi,chỉ có mấy tiếng sau thì bắt đầu đau dạ con thôi.xã e bảo năm 2014 làm t2 mà e phân vân quá vì con thì bé mà mẹ vẫn béo như lợn,h lại bầu nữa thì xập xệ lắm :((((((

MeNa08
05-19-2013, 04:47 PM
À cho em hỏi bài tập này dùng cho mẹ bầu tháng thứ mấy ạ, em đã 8 tháng rồi ko biết có tập đc ko nữa

dosida
05-20-2013, 01:19 AM
Mình 38 tuần rồi, bé được 3,4kg, chưa thấy dấu hiệu gì cả, bây giờ tâm trạng cứ bấn loạn cả lên, vừa mong bé nhanh ra ngoài với mẹ nhưng lại vừa sợ đau, sợ thật sự đấy. Thấy topic này mừng vô cùng nhưng chắc chưa dám áp dụng vì xã mình khó lắm, ko cho ăn uống lung tung :(. Chỉ biết lót dép ngồi hóng tình hình của các mẹ thôi :(((((

Smallpig1983
05-20-2013, 11:11 AM
Mình 38 tuần rồi, bé được 3,4kg, chưa thấy dấu hiệu gì cả, bây giờ tâm trạng cứ bấn loạn cả lên, vừa mong bé nhanh ra ngoài với mẹ nhưng lại vừa sợ đau, sợ thật sự đấy. Thấy topic này mừng vô cùng nhưng chắc chưa dám áp dụng vì xã mình khó lắm, ko cho ăn uống lung tung :(. Chỉ biết lót dép ngồi hóng tình hình của các mẹ thôi :(((((

Thât ra sinh nhanh hay lâu, dễ hay khó là do cơ địa của mỗi người thôi mẹ nó à. Hôm trước mình cũng nghe ăn rau lang, chè mè đen là sinh mau, mình cũng cố ăn, ko ăn được chè nhiều thì ăn mè với cơm cũng tốt lắm, ngày nào cũng ăn, ăn nó như đậu phộng, nhưng mà đúng 24h mình mới sinh ra nhóc nhà mình, khổ thiệt! Nhưng niềm vui nào bằng là sinh ra 2 mẹ con đều khỏe mạnh, phải ko? Ah, đi bộ nhiều cũng giúp dễ sinh đó, cách này chắc mẹ nó làm được nè! Chúc bạn mẹ tròn con vuông nhé!

Mebodaivuong
05-20-2013, 11:13 AM
Mình cũng dùng PP gây tê màng cứng, nhưng các mẹ đẻ xong phải kiêng ngồi nếu k sẽ bị đau lưng như mình nè

lienlephuong
05-20-2013, 11:57 AM

Cách làm của mình là:

Bệnh viện ở chỗ e khi cửa mình của ng mẹ mở đc 3 hay 4 phân j đó họ thường tiêm thuốc j đó để kích thích cửa mình của ng mẹ nhanh mở hơn để ng mẹ đỡ phải chịu đau nhiều mà!! ko biết ở HN có vậy ko nhỉ!

vongdautam
05-20-2013, 02:36 PM
Bệnh viện ở chỗ e khi cửa mình của ng mẹ mở đc 3 hay 4 phân j đó họ thường tiêm thuốc j đó để kích thích cửa mình của ng mẹ nhanh mở hơn để ng mẹ đỡ phải chịu đau nhiều mà!! ko biết ở HN có vậy ko nhỉ!
vậy hả mẹ nó? tập 1 tử cung em mở chậm qáu nên đau ghê gớm

Made in NewZealand
05-20-2013, 04:15 PM
đứa thứ 2 đẻ ở việt Nhật một em chưa chồng con đỡ đẻ cho mình, nhưng mình thấy rất siêu. cái vụ đẻ thường mà đc người đỡ có kinh nghiệm chỉ huy vụ dặn, hô dặn lúc nào, dặn mạnh hay dặn nhẹ thôi rứt chi là quan trọng. mẹ đỡ mất sức, con ra nhanh , an toàn

Pham Khuyen
05-20-2013, 04:17 PM
Em là em nghĩ ko có kinh nghiệm gì để đẻ thường ko đâu ạ,do cơ địa của từng người đẻ nhanh hay chậm,đau ít hay đau nhiều thui ạ

Cách làm:

BeFull
05-20-2013, 05:26 PM
đứa thứ 2 đẻ ở việt Nhật một em chưa chồng con đỡ đẻ cho mình, nhưng mình thấy rất siêu. cái vụ đẻ thường mà đc người đỡ có kinh nghiệm chỉ huy vụ dặn, hô dặn lúc nào, dặn mạnh hay dặn nhẹ thôi rứt chi là quan trọng. mẹ đỡ mất sức, con ra nhanh , an toàn

chị Made nói chuẩn nè, quan trọng là lúc đẻ mình phải biết rặn đúng cách nữa. Mà bây giờ có dịch vụ đẻ thường ko đau, tiêm thuốc gì đó, ko biết có tốt hơn ko các mẹ nhỉ?

halethuy
05-21-2013, 12:26 AM
Haiz za nào cùng viết về sự đẻ :

Khi đau bụng ,mà nếu sắp tới dự đoán sinh thì nên nghĩ tới sắp sinh con rùi
Đau bụng kèm theo mót tiểu ,....vỡ ối non ,,,,ôi là sắp sinh rồi
Thế mà vẫn phải bình tĩnh ,nào cùng thở đều đặn,
Lên bàn đẻ , nào đã mở được mấy phân rồi , ôi vẫn bình tĩnh thở đều đặn , hít thở đều đặn
Nào người đỡ đẻ hô rặn đẻ: nghĩa là nín thở +hít lên >>>tiếp đó là Rặn nghĩa là thở ra từ từ , nhớ là từ từ, bình tĩnh

Bản thân mình cô hộ sinh hô rặn 1 lần hô xong mình cũng rặn xong , cô ý còn kêu đẻ dễ mà nhanh quá ~.~,

Tiểu sử : mình từng tập thiền trong quá trình mang thai ,việc thở ,hít có tác dụng rất lớn tới việc đẻ chủ động, đẻ không đau

MeNa08
05-21-2013, 05:33 PM
có phải pp gây tê màng cứng ko bạn????

Chu Nhật Hà
05-22-2013, 04:48 PM
m đang ăn bột sắn dây quấy với vừng đen đây, khó ăn quá, hic

Mẹ Thủy Ngọc
05-24-2013, 03:02 PM
đẻ thì kiểu gì mà chẳng đau. chỉ là đau nhiều hay ít thôi. có người cơ địa tốt, sức khỏe tốt, biết cách dặn và bình tĩnh, kết hợp với trợ giúp của y tá, bsi thì cuộc đẻ nhanh và đau ít. có người nhát đau (điển hình như em) thì chưa lên bàn đã sợ ngất đi rồi thì kiểu gì cũng đau.

minhngoc30110212
06-18-2013, 04:38 PM
cái này cũng tùy cơ địa mỗi người sao ý. như mình bé tí teo có m43 thui( hic hic) vậy mà sinh thường 2 bé. sinh bé thứ 2 tử cung mở 2F còn ko bít, ko đau tẹo nào, lên bàn đẻ cả đau cả đẻ xong xuôi trong vòng 2h. mình thì ko ăn đc mấy món mọi người bảo dễ sinh, cũng chả đi bộ tập thể dục ngày nào. dân VP mà. bé đầu thì đau lâu hơn, tổng cộng khoảng 6h nhưng chưa phải khóc, cũng chưa phải mắng ai ạh. Còn chị ở cq mình chăm chỉ ăn chè vừng đen lắm, đến lúc đẻ đau lúc ko chịu đc xin mổ luôn. Mẹ nó cứ tư tưởng, tinh thần thoải mái là ok hết thôi. chúc mẹ nó lúc sinh mẹ tròn cong vuông

Mẹ Thủy Ngọc
06-18-2013, 05:35 PM
theo mình thì làm gì có cách đẻ nào mà lại ko đau. chỉ là đau nhiều hay đau ít thôi mẹ nó ạ. cũng nên trải qua cảm giác đó chứ nhỉ. hihi :rolleyes:

vongdautam
06-19-2013, 09:55 AM
theo mình thì làm gì có cách đẻ nào mà lại ko đau. chỉ là đau nhiều hay đau ít thôi mẹ nó ạ. cũng nên trải qua cảm giác đó chứ nhỉ. hihi :rolleyes:

mình cũng nghĩ vậy đó.......................

MeNa08
08-03-2013, 02:57 PM
mình vừa sinh bằng phương pháp gây tê ngoài màng cứng đúng là ko đau quá, rất đỡ mất sức

metomcat
08-03-2013, 03:34 PM
m cũng chưa nghe mấy kinh nghiệm này bjo

sakura123
08-03-2013, 03:35 PM
Hihi đau đẻ mới đúng đẻ chứ! Mẹ nào sợ đau thì gây tê! Nói chung cũng tùy thể trạng của từng người!

me cua be bong
08-03-2013, 03:43 PM
em cũng đọc trên mạng thấy bảo thế? khi nào có cơ hội thì áp dụng ạ :D

vi_vi2011
08-04-2013, 02:05 PM
lần đầu mình nghe phương pháp uống lá tía tô này đấy.K biết thế nào nhỉ?mẹ chồng mình cho mình uống nc gạo từ tháng thứ 8 để dễ sinh,mình tập 1 dễ sinh thật nhưng k biết thế nào cả

phuong_gpmb
08-04-2013, 04:18 PM
Cách làm:

m thì chả bh có cơ hội đẻ thường nữa

Oxy_2510
09-06-2013, 11:55 AM
Thông tin hữu ích quá, em cám ơn các mẹ đã chia sẻ!

minhtuan_ptn
09-06-2013, 01:52 PM
nhiều cách quá em thấy nên theo cách nào được ạ, vợ em 1 tháng nữa là sinh rồi

camket
09-07-2013, 03:02 PM
Cách làm:
Uống nước tía tô sắc có khi khó uống lắm bạn nhỉ, vì ăn sống mùi vị mình cũng không thích

divenoixa
09-07-2013, 06:18 PM
em chưa nghe về việc này nhưng mà em sợ mùi tía tô lắm không biết là uống có khó uống không ạ

gaotamthaihn
09-08-2013, 03:13 PM
e còn mấy ngày nữa thui nhưng em chỉ chăm ăn dứa vừng đen hơn thui cũng ko áp dụng cái này, mà cái mùi tía tô em cũng ko uống dc ý.

ỉn yêu
09-09-2013, 02:37 PM
ui nghĩ đến đau đẻ mà m lạnh hết ng rùi.hi vọng cái vụ lá tía tô này có hiệu quả để tập sau e áp dụng

Destiny
09-10-2013, 09:59 AM
Mình áp dụng đây. Sáng đau 5'/cơn, kêu mẹ mua tía tô về đun lấy nước, chắt vào chai, chiều đi đẻ, cầm theo vào bệnh viện.
Bs vừa kêu đã mở 2ph, nhập viện là lúi húi uống cạn 500ml nước tía tô. Sau đó là mở rất nhanh, mình chỉ bị đau tầm 1.5 tiếng. Ít đau nên ko mất sức mấy, chú ý ko kêu la, khóc lóc nhé. Chỉ tập trung thở và ôn lại cách rặn đẻ. Xong là đẻ luôn, 3 lần rặn thôi :D

chibi2013
09-17-2013, 12:09 AM
lá tía tô rửa sạch, đun nc để uống thôi hả mn? có cần hạ thổ k?

vanhang
09-24-2013, 11:11 PM
Up lên để các mẹ vào tham khảo nào, chúc các mẹ sinh nở mẹ tròn con vuông nha

vi_vi2011
09-25-2013, 10:34 AM
kiếp nghĩ đau đẻ mà sợ mình đẻ nhanh trộm vía mà còn thấy sợ

hn0984
09-25-2013, 11:35 AM
thấy các mẹ có bài tập thở để không đau đấy, các mẹ chuẩn bị sinh thử áp dụng đi. Còn mình thì khi vào phòng đẻ đau quá quên hết cả chỉ có gào thét khản cả cổ. Nghĩ lại vẫn thấy khiếp.

Nangthu9999
09-26-2013, 04:41 PM
Mình thấy nhiều mẹ nói nhưng uống thế có vẻ cầu kỳ quá nhỉ?

meyeungocmai
09-27-2013, 04:36 PM
cầu kỳ chút nhưng mẹ khỏe con khỏe bạn ạ

tiuvatit
03-12-2014, 08:36 PM
Em đánh dấu topic này để tí đọc tiếp lấy ít kn.

mecuanhalinh
03-12-2014, 09:17 PM
Mình thì tập 1 gần như là không đau đẻ, không nhanh thì có khi rơi. Nhưng mà bị đau lưng, thấy bảo nếu đau lưng thì dễ sinh thì phải.

Yeu_Va_Get
03-13-2014, 11:37 AM
Em đẻ mổ rồi, ko đẻ thường đc nữa. Hic, tiếc quá!

Lethanh1985
04-01-2014, 03:09 PM
Mình cũng chưa thấy ng ta nói nhưng có nghe bs trên ti vi ng ta nói cuối háng bầu o nên dùng lá tía tô sẽ bị ra máu hay sao ý,mình o nhớ lắm nhưng cũng o dám uống

cocacota
04-01-2014, 03:44 PM
Đau như đau đẻ vs đau như hoạn không biết cái nào đau hơn nhỉ.

vnxk.nsl
04-01-2014, 03:46 PM
Đau như đau đẻ vs đau như hoạn không biết cái nào đau hơn nhỉ.

mình nghĩ là "hoạn" đau hơn đấy :))

thonque
04-01-2014, 11:48 PM
huhu em cung sắp sinh rồi, sợ lắm các mẹ nhỉ! cố lên! em con mấy hhom nữa thôi nên không áp dụng phương pháp nào kịp nữa rồi! hy vọng mẹ tròn con vuông. Chúc tất cả mẹ bầu mẹ tròn con vuông!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Me_moka
04-24-2014, 09:35 PM
Mn ơi giờ có dịch vụ tiêm gây tê màng cứng ý thấy bảo đẻ o đau ở pshn và sản C có đấy

mehaphuong2011
05-06-2014, 03:34 PM
Cách làm:

Hôm trc t đọc bài của một mẹ trên này nói là uống trc khi đi sinh thôi, chứ uống vào tháng thứ 7 thì có sớm ko mẹ nó? Mình cũng sợ đau đẻ cơ mà mấy cái này ko ngâm cứu kỹ để lỡ ... thì sợ lắm. Thà chịu đau còn hơn