Kinh nghiệm: Đẻ thường không đau

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi phuongthuy, 19/6/2012.

1. phuongthuy

phuongthuy 091.983.1818

Mẹ bạn mình mách kinh nghiệm giúp đẻ thường không đau.
    Mẹ bầu đến tháng thứ 7 trở đi uống nước tía tô => đẻ không đau, đẻ nhanh.
    Mình chưa áp dụng nên không biết thế nào.Mẹ nào có kinh nghiệm vào chia sẻ thêm nhé.(u)(u)(u)(u)(u)
    Cách làm:
    Lá tía tô rửa sạch, để ráo.
    Sao vàng hạ thổ, sắc lấy nước uống, có thể sắc loãng, uống thay nước lọc.
    Tía tô rất dễ trồng, tốt nhất các mẹ mua ít cây giống về trồng lấy tía tô sạch mà uống cho an toàn. :p

Xem thêm các chủ đề tạo bởi phuongthuy
    Đang tải...

2. ilovemonkey8085

ilovemonkey8085 Thành viên chính thức

Ðề: Đẻ thường không đau

thông tin này mình chưa thấy ai nói bao giờ, mình sẽ tìm hiểu thêm xem sao, mẹ nào có kinh nghiệm sinh thường không đau vào chia sẻ đi nhở

3. kechiha2012

kechiha2012 Bắt đầu tích cực

Ơ, em cũng chưa thấy ai bảo kinh nghiệm này bao giờ mặc dù đã đẻ 1 đứa rồi. Mọi người vào comment cái nhỉ?

4. GS_Boutique

GS_Boutique Su yêu!

Em cũng chỉ nghe là ép lá húng quế (húng chó, húng vịt) hoặc nấu chè vừng đen, uống nước dứa ép thui chứ chưa nghe là sẽ dùng lá tía tô bh ạ!

5. bercollection

bercollection Thành viên đạt chuẩn

Hic mấy kinh nghiệm này mình chưa thấy ai mách và chả biết có đúng ko vì ko ai dám thử hii vốn nghĩ đẻ dễ hay khó là do cơ địa mỗi người nên nếu mẹ nào đau đẻ thì chịu khó đừng kêu ca nhiều mà tốn sức không đến lúc đẻ ko có sức mà rặn và tin vào bác sĩ làm theo hướng dẫn của họ tốt nhất là thở đều, im lặng (bí quyết của mình đã từng xài khá hiệu quả lúc sinh cũng không quá mệt_đau thì dã man) hic hic chúc mọi người mẹ tròn con vuông nha

6. chungchandai

chungchandai Bắt đầu tích cực

mấy ngày nữa e sinh rùi.nghe các mẹ nói khoản đau đẻ mà sợ wa

7. vanhang

vanhang Thành viên nổi tiếng

Mình cũng chưa nghe cách này bao giờ cả, nhưng theo như kinh nghiệm 2 lần sinh thường của mình thì: muốn cơn đau qua nhanh và bé nhanh ra được phụ thuộc rất nhiều ở các mẹ đấy. Trộm vía mình cũng ngâm kiú kỹ tài liệu trước khi sinh nên mình thấy sinh 2 lần đều rất nhanh, lần 1: đau 11h30 và 1h30 sinh, lần 2: đau lúc 3h30 thì 4h sinh ( hi hi)

Cách làm của mình là:
    1. Khi cơn đau dội đến mình cố gắng chịu không kêu la để tránh mất sức, khi cơn đau ngắt mình tranh thủ uống sữa, uống nước, làm nũng....ông xã, hí hí
    Vì các mẹ biết các cơn co sẽ liên tục ngắt quãng tăng dần đêu nên tranh thủ lúc ngắt quãng để nghỉ ngơi lấy sức chịu cho cơn đau tiếp theo, cố gắng đứng lên đi lại, uống nhiều nước khi các cơn co càng dồn dập thì khi đó các mẹ càng sắp có em bé khóc oe oe rùi, cứ nghĩ thế tự nhiên sẽ thấy vượt qua rất nhanh

2. Khi cảm giác tức phía dưới buồn rặn ( kiểu như buôn ị đó - hi hi ) : các mẹ báo luôn cho bác sĩ và sẽ được cho lên bàn đẻ, lúc này bác sĩ sẽ đứng bên cạnh hướng dẫn cho bạn cách rặn thế nào, bạn đừng kêu la mà hãy chăm chú lắng nghe hướng dẫn của bác sĩ ( cực kỳ có ích cho việc bé có ra nhanh hay không đấy )

3. Khi cơn co đến, bác sĩ sẽ bảo bạn rặn: hãy hít 1 hơi vào lồng ngực và đẩy xuống phía dưới ( như lúc bạn rặn đi táo bón) - bạn cứ bình tĩnh và tự tin nếu làm đúng chỉ dẫn bé sẽ từ từ ra và bạn sẽ thấy mình thật sự hạnh phúc khi em bé chào đời

4. Khi bác sĩ bảo thôi thì bạn đừng rặn nữa kẻo sẽ rách tầng sinh môn ( thông thường khi bạn rặn, bác sĩ sẽ rạch 1 đường nhỏ rùi, rạch như vậy sẽ tránh được kiểu rách tự nhiên, sau này bác sĩ khâu lại sẽ dễ dàng hơn và thẩm mỹ hơn)

5. Nếu các bạn làm đúng theo chỉ dẫn thì thấy sinh đẻ cũng không đến nối đáng sợ và khủng khiếp đâu ạ, chúc các bạn mẹ tròn con vuông nha

8. chame123

chame123 Banned

Em nghĩ là nên làm theo bài tập "Đẻ không đau". Mấy mẹ thử áp dụng xem
    BÀI TẬP ĐẺ KHÔNG ĐAU
    A. MỤC ĐÍCH
    Tập mạnh các nhóm cơ quanh khớp và tầm hoạt động khớp, cột sống cho phù hợp với thai nhi càng ngày càng lớn và nặng mà người mẹ không cảm thấy đau.
    B. PHƯƠNG THỨC
    - Tập đều đặn mỗi ngày.
    - Tùy từng động tác tập từ 2 lần đến 5 lần.
    C. BÀI TẬP
    1. Thế nằm
    a. Nằm nghiêng qua trái hoặc phải
    - Chân trên hông, gối gập 900 ( có gối ôm ).
    - Vai dưới hơi tụt ra sau.
    - Mục đích tạo thư giãn, tránh vọp bẻ.
    b. Nằm ngửa:
    - Động tác 1:
    ? Hai tay xuôi theo thân mình, chân thẳng
    ? Lót gối ở hai nhượng chân và dưới hai vai.
    ? Mục đích thư giãn, tránh vọp bẻ, co rút cơ.
    - Động tác 2:
    * Nằm như động tác 1 với bàn tay nắm lại ngón cái ở trong.
    ? Đưa tay hướng lên đầu với bàn tay nắm đồng thời hít bằng mũi.
    ? Đưa tay trở về vị trí cũ đồng thời thở ra miệng.
    ? Làm từng tay, tiến tới kết hợp cả hai tay.
    * Chân
    ? Nằm ngửa như động tác 1 nhưng không lót gối ở 2 nhượng chân.
    ? Nhúc nhích cán ngón chân.
    ? Gập duỗi cổ chân.
    ? Chân thẳng đưa hướng lên trần nhà 150, tăng tiến 300, 900. Kết hợp tay và chân cùng bên, tăng tiến nữa thực hiện tay bên này kết hợp với chân bên kia đồng thời khi đưa tay và chân lên hít vào, đưa xuống thì thở ra.
    - Động tác 3:
    ? Nằm ngửa hai tay để lên bụng, chân đưa thẳng hướng lên trần nhà 150, hông gập, gối gập ở thế dạng ra ngoài ( song song mặt giường ngang tầm bụng) hướng về phía vai.
    ? Làm từng chân.
    ? Có thể thực hiện động tác này 5 ?" 6 lần /ngày nhằm kéo dãn các khớp.
    - Động tác 4:
    ? Nằm ngửa như động tác 1 ưỡn ngực lên kết hợp hít vào và trở lại vị trí ban đầu thở ra.
    ? Kéo dãn cột sống. 2. Tư thế con mèo ( quỳ 4 điểm)
    ? Ngóc đầu lên kết hợp hít vào và long oằn xuống.
    ? Cúi đầu xuống kết hợp với thở ra và lưng nhô.
    ? Kéo dãn cột sống.
    3. Tư thế ngồi xếp bằng với lưng thẳng
    ? Hít vào bằng mũi kết hợp phình bụng lên.
    ? Thở ra bằng mũi kết hợp thóp bụng lại.
    ? Thực hiện hít và thở chậm, sâu từ 3 phút đến 5 phút.
    ? Tránh ngồi chồm hổm, lưng khòm.
    ? Mục đích kết hợp với lúc rặn đẻ, giãn nở cổ tử cung nhanh.
    4. Tư thế đứng
    - Động tác 1
    ? Đứng thẳng hai tay xuôi theo thân mình.
    ? Đầu tiên bước chân trái lên một bước đồng thời hai tay hướng lên đầu chếch thành chữ V, hít vào trở về vị trí ban đầu thì thở ra.
    ? Luân phiên trái phải.
    - Động tác 2
    ? Đứng như trên.
    ? Thực hiện chân trái sang ngang, hai tay đưa lên 900 song song sàn nhà (hít vào ) tiếp đưa hai tay hướng lên đầu rồi sang hai bên, đưa xuống vị trí ban đầu cùng với chân kết hợp thở ra.
    ? Hít vào bên trong, thở ra hơi dài ( dùng lúc rặn).
    - Động tác 3
    ? Khởi đầu hít vào ngắn, sau đó thở ra dài từ lúc hai tay xuôi theo thân mình cho đến hai tay hướng lên đầu và ra sau rồi trở về vị trí ban đầu.
    ? Ngược lại ta cũng thực hiện như trên nhưng hít vào sâu và thở ra nhanh.
    ? Kết hợp với chân sang ngang trái phải.
    - Động tác 4
    ? Hai tay chống nạnh.
    ? Chân thẳng đưa về trước mặt và hít vào.
    ? Chân sang ngang và thở ra.
    ? Chân đưa trở về phía trước mặt và hít vào.
    ? Chân trở về vị trí ban đầu và thở ra.
    - Động tác 5
    ? Hai tay chống nạnh.
    ? Chân thẳng về phía trước mặt, tiếp co hông, gối 900, tiếp tục đưa chân dạng ra ngoài, xong trở về với hông gối gập 900 về phía trước mặt, tiếp thẳng chân ra đưa về vị trí ban đầu.
    ? Cũng kết hợp với hít thở.

Huong_Mio thích bài này.
  9. tranthuykl

tranthuykl Thành viên rất tích cực

Tuần thứ 37 các mẹ bắt đầu ra tiệm thuốc Đông Y hỏi mua hoa hướng dương sấy khô về nấu nước uống thay nước lọc hằng ngày. Mình có 2 bà chị đều uống nước này và nói sinh ko có cảm giác gì đau đớn cả. Riêng mình vì do gần sinh có nhiều chuyện xảy ra quá nên ko nhớ mà uống. Hic, ko bao giờ quên cảm giác khi đau đẻ :((

10. mèocon2011

mèocon2011 Guest

cách này em cũng nghe nói nhưng ra các hiệu thuốc thì lại sợ quy trình sấy của họ lắm, hic

11. chame123

chame123 Banned

Mình có nghe nói mua hoa hướng dương sấy khô về nấu nước uống, có thể chữa được nhiều bệnh lắm.

12. vanhang

Mình cũng nghe nói thế này, nhưng giờ chả biết họ sấy có đảm bảo không nữa, chứ tự tay làm tự tay sấy thì mới yên tâm mà uống được, hic hic

13. tranthuykl

tranthuykl Thành viên rất tích cực

thêm 1 mẹo nhỏ nữa là: khi các mẹ có dấu sinh thì các mẹ uong sữa đặc hiieu Ông Thọ vào nhé (tất nhiên phải pha nóng uống), sẽ giúp cho tử cung mau nở hơn và vì thế cũng mau gặp đc con iu hơn. Cá nhân mình dùng thấy ok. Lúc mình nhập viện là 9h sáng. khi ấy chỉ nở 1 phân, nhưng đến 1h30 là đã nở 5p rùi sau đó là đến 10p rùi sinh luôn, hihi.

trang07meodiudang thích.
  14. Pa2ya

Pa2ya Bắt đầu nổi tiếng

oài, sao nhiều cái e chưa nghe đến bao giờ thế nhỉ, lạ hoắc luôn ý :)

15. yennguyenTHHD

yennguyenTHHD Thành viên chính thức

Các mẹ ơi, ngoài việc mình tự phải rặn em bé, thì còn có một cô y tá buộc một cái tã vào bụng mình và đẩy đẩy ép ép xuống một chút để giúp E bé ra nhanh hơn mà (Mình sinh thường ở bệnh viện phụ sản HN đấy), nên chủ top yên tâm nhé, cố gắng lên chút xíu là qua nhanh thôi.

dosidabellvin thích.
  16. Smallpig1983

Smallpig1983 Thành viên tích cực

Bài viết của chị thật hữu ích. Em còn hơn 2 tháng nữa mà bây giờ thấy rất lo lắng và hồi hộp rồi! Đọc mấy bài khác thấy mấy mẹ diễn tả lúc sinh đẻ, sợ quá đi! :(

vanhang thích bài này.
  17. GauThanhSon

GauThanhSon Mẹ Gấu

Các mẹ đừng quá sợ và lo lắng, tâm lý này không tốt đâu. Minh càng sợ càng thấy đau. Mẹ nào sợ quá thì có thể dùng biện pháp gây tê màng cứng mà. Dùng biện pháp này các mẹ vẫn có cơn rặn bình thường nhưng cảm giác đau sữ giảm được đến 80% đó. Hôm trước mình có tham gia lớp học tiền sản của BiBo mark, bác sỹ BV Việt Pháp có hướng dẫn biện pháp hỗ trợ giảm đau trong sinh thường này.
    Khi cổ tử cung mở 3 phân mà các mẹ đau quá thì có thể áp dụng biện pháp gây tê màng cứng. Bác sỹ bảo dùng biện pháp này an toàn, không có tác dụng phụ: đau lưng, đau đầu sau nàt như mọi người vẫn nói đâu.
    Nhưng muốn được gây tê màng cứng thì các mẹ phải đăng ký trước và khám với bác sỹ gây mê.
    Đầu tháng 9 dương này mình sinh, chắc cũng đăng ký dịch vụ này, nếu như tới lúc đẻ mà dễ quá, ko đau nhiều thì thôi.
    Các mẹ thử ngâm cứu xem sao.

18. trangdt19886

trangdt19886 Thành viên chính thức

Hic mấy kinh nghiệm này mình chưa thấy ai mách và chả biết có đúng ko vì ko ai dám thử hii vốn nghĩ đẻ dễ hay khó là do cơ địa mỗi người nên nếu mẹ nào đau đẻ thì chịu khó đừng kêu ca nhiều mà tốn sức không đến lúc đẻ ko có sức mà rặn và tin vào bác sĩ làm theo hướng dẫn của họ tốt nhất là thở đều, im lặng (bí quyết của mình đã từng xài khá hiệu quả lúc sinh cũng không quá mệt_đau thì dã man) hic hic chúc mọi người mẹ tròn con vuông nha

19. me_ku_bin204

me_ku_bin204 yeusuame.com

thông tin này giờ em cũng mới nghe, biết sớm thì có phải đỡ đau đẻ ko, haizz, mà chị ở La Khê à, hôm nào ghé em chơi nhé :)

20. vanhang

Uh, sự thực thì do tâm lý và tinh thần của các mẹ nữa mà, nếu các mẹ chuẩn bị tinh thần tốt thì sẽ mau chóng vượt qua và thấy không đáng sợ nữa