PDA

View Full Version : Có cần thiết phải uống sữa bà bầu

con_ngoan
06-25-2012, 02:17 PM
Từ lúc em biết mình mang thai đến giờ, cả nhà chồng lẫn nhà em, rồi chồng em đều ép em uống sữa dành cho bà bầu. Khổ nỗi từ lúc còn con gái em đã ko thích uống sữa. Em thật sự không biết có cần thiết ko ạh? Em ngửi mùi thôi đã thấy muốn nôn rồi, nghĩ đến việc phải uống em sợ quá à. Em muốn đem việc này hỏi các chị kinh nghiệm cho em lời khuyên với ạh ?

zinzin_kn
06-25-2012, 02:49 PM
uống sữa bầu con thông minh hơn, nếu ko bị tiêu chảy, đau bụng thì cố uống, tốt hơn sữa tươi bạn ạ.

me mit 2009
06-25-2012, 02:52 PM
em đến 5 tháng mới uống sữa bầu được
mẹ nó ơi, có tốt thì mọi người mới khuyên dùng, không phải là bắt buộc, nếu mà không uống nổi ( uống vào nôn ra , thì mẹ nó uống sữa tươi ), nhưng qua giai đoạn nghén thì nên uống lại nhé

girlkieuki
06-25-2012, 02:53 PM
Mình nghĩ không nhất thiết phải uống sữa bà bầu đâu bạn, vì nếu ko uống được thì cũng chảng hấp thu được mà làm ăn uống lại khó, ở quê mọi người cũng đâu có uống sữa. Bạn có thể uông sữa tười thay sữa bà bầu hoặc phải ăn nhiều vào: hoa quả, cá, tôm, cua, thịt. Nói chung bạn phải ăn uống nhiều con mới khỏe và thông minh được. Mình cũng đang mang thai tháng thứ 7, uống sữa bà bầu được 6 tháng thì bỏ, vì chán đến phát ngấy lên, ko thể uống được nữa, bây giờ thì mình uống sữa tươi thôi.

zinzin_kn
06-25-2012, 02:58 PM
Mình nghĩ không nhất thiết phải uống sữa bà bầu đâu bạn, vì nếu ko uống được thì cũng chảng hấp thu được mà làm ăn uống lại khó, ở quê mọi người cũng đâu có uống sữa. Bạn có thể uông sữa tười thay sữa bà bầu hoặc phải ăn nhiều vào: hoa quả, cá, tôm, cua, thịt. Nói chung bạn phải ăn uống nhiều con mới khỏe và thông minh được. Mình cũng đang mang thai tháng thứ 7, uống sữa bà bầu được 6 tháng thì bỏ, vì chán đến phát ngấy lên, ko thể uống được nữa, bây giờ thì mình uống sữa tươi thôi.
tất nhiên ko uống cũng ko sao, nhưng bạn đọc hàm lg các chất có trg sữa bầu đi, rất tốt cho phát triển trí não em bé ( có thành pần DHA), sữa tươi thì uốg chỉ có canxi thôi (mà canxi thì mình uống thuốc đủ rồi)

zinzin_kn
06-25-2012, 02:59 PM
mình bị béo lên nhiều mà vẫn uống để tốt cho con, béo thì sinh xong tích cực tập gym giảm cân vậy, mỗi ngày uống 1 cốc sữa bầu có j đâu mà khó khăn nhỉ, các mẹ nên mua XO uống nhạt cực, như sữa tươi ý, uống rất dễ.

www.chamsocsausinh.com
06-25-2012, 04:00 PM
Hoàn toàn không nhất thiết phải uống sữa bầu. Thật ra, các thức ăn tươi mang nhiều chất dinh dưỡng tốt cho cơ thể hơn nhiều. Bạn nên giải thích để gia đình chồng hiểu nhé. Nếu bạn ăn được, cung cấp đầy đủ chất dinh dưỡng vào cơ thể rồi thì không cần thiết phải uống sữa bầu. Còn nếu muốn uống thêm sữa thì uống sữa tươi cũng được.

hmthanh
06-25-2012, 08:52 PM
Thật chất thì uống sữa bầu thì cũng ko nhất thiết mấy, nhưng em thấy uống sữa bầu cũng là ý kiến hay, đặc biệt với những chị không ăn được gì (nhất là lúc bị nghén ấy), hoặc nhiều khi bận công việc nên việc ăn uống không được đầy đủ, không đảm bảo đủ chất thì uống sữa bầu giúp bổ sung dinh dưỡng tốt mà. Nói chung em thấy cứ bầu bì, ráng ăn uống nhiều chút tốt cho con.

GS_Boutique
06-25-2012, 10:41 PM
Mình đồng quan điểm với mẹ này :D mình cũng uống sữa tuơi chứ ko uống sữa bầu dù uống đc. Đọc sách báo thì nước ngoài họ toàn uống sữa tươi, ăn sữa chua, ăn phô mai chứ ko uống sữa bầu.

Truong Hoang Bao Tran
06-26-2012, 12:10 AM
Mình tháng thứ 6 rồi mà phải nói sữa bầu chắc mình ún được chưa đến 5 ly. Thay đủ loại sữa nhưng mình vẫn k tài nào uống được, uống vào là lại ói ra, ói cho hết bã sữa trong bụng mới thôi các mẹ ạh. Thay vào đó mình cố ăn uống nhiều hơn thôi. Nói chung mình cũng nghe nhiều ý kiến lắm, người thì bảo là uống sữa bầu con mới thông minh. Nhưng hôm trước mình lại nghe 1 chị kể là trong phường chị ý đã làm kiểm nghiệm thì bảo là các mẹ uống sữa bầu nhiều làm khô sữa mẹ hoặc mẹ sẽ ít sữa. Mà mình nghĩ ông bà ta lúc xưa làm gì có sữa bầu mà uống vẫn sinh con cái thông mình đầy đấy thôi. Sữa bầu tốt cho các mẹ nào nghén không ăn được thì ún sữa để bổ sung chất cho con. Nên mẹ nào không uống được sữa thì có thể thay thế bằng những thực phẩm khác. Đừng lo quá các mẹ nhé

con_ngoan
06-26-2012, 11:14 AM
Khổ thân em, em bị nghén nhiều lắm, ăn uống cũng ko được, ăn vào cứ nôn ra hết, bởi vậy xã nhà em mới bắt em uống. bày ra đủ lý do, từ việc em ko ăn được, uống sữa tốt cho con, sang đến việc, sữa bầu sẽ bổ sung dinh dưỡng, sắt, rồi IQ cho con phát triển, tè le cả ra. Mà em sữa cũng ngén nốt. Giờ chả biết phải làm sao.
Mà em nghe bảo uống sữa tươi, bé ko tăng cân bằng sữa bầu phải ko các chị.

hanoinewdays
06-26-2012, 11:16 AM
Mình tháng thứ 6 rồi mà phải nói sữa bầu chắc mình ún được chưa đến 5 ly. Thay đủ loại sữa nhưng mình vẫn k tài nào uống được, uống vào là lại ói ra, ói cho hết bã sữa trong bụng mới thôi các mẹ ạh. Thay vào đó mình cố ăn uống nhiều hơn thôi. Nói chung mình cũng nghe nhiều ý kiến lắm, người thì bảo là uống sữa bầu con mới thông minh. Nhưng hôm trước mình lại nghe 1 chị kể là trong phường chị ý đã làm kiểm nghiệm thì bảo là các mẹ uống sữa bầu nhiều làm khô sữa mẹ hoặc mẹ sẽ ít sữa. Mà mình nghĩ ông bà ta lúc xưa làm gì có sữa bầu mà uống vẫn sinh con cái thông mình đầy đấy thôi. Sữa bầu tốt cho các mẹ nào nghén không ăn được thì ún sữa để bổ sung chất cho con. Nên mẹ nào không uống được sữa thì có thể thay thế bằng những thực phẩm khác. Đừng lo quá các mẹ nhé

Minh cũng đồng quan với bạn đó, vì mình cũng đang có tập 2 rồi. Nhưng tập 1 mình không uống sữa chỉ ăn thui cũng lên 22kg và sinh con được 3.3kg. nói chung là mùa nào thức đấy ăn uống điều độ và hoa quả nhiều vào.hiện mình vẫn quan điểm của các cụ ăn thật tốt

hanoinewdays
06-26-2012, 11:19 AM
Khổ thân em, em bị nghén nhiều lắm, ăn uống cũng ko được, ăn vào cứ nôn ra hết, bởi vậy xã nhà em mới bắt em uống. bày ra đủ lý do, từ việc em ko ăn được, uống sữa tốt cho con, sang đến việc, sữa bầu sẽ bổ sung dinh dưỡng, sắt, rồi IQ cho con phát triển, tè le cả ra. Mà em sữa cũng ngén nốt. Giờ chả biết phải làm sao.

Bé sẽ tăng cân nhanh vào cuối thai kì. Không uống sữa bạn có thể uống thêm thực phẩm chứ năng như Procar hoặc 1 số laọi thuốc dành cho bà bầu để đáp ứng đủ chất cho con trong trơnừg hợp bạn ko ăn đc nhiều

Yuv
06-26-2012, 11:24 AM

Em nghĩ mẹ nó nghén và kén ăn quá mà không uống sữa bầu sẽ rất ko ổn đấy, bé sẽ thiếu chất và èo uột cho xem...Theo kinh nghiệm của em là mỗi ngày phải uống ít nhất 2 ly sữa, mẹ nó ko uống đặc được thì pha loãng ra nhé.

meiusau
06-26-2012, 11:31 AM
Theo quan diem cua t ,uong hay khong cung duoc het ,neu uong duoc thi tot ,ma k uong duoc thi ta an .t thi k uong duoc nhung lai an duoc ,khong nen qua phu thuoc vao sua .khong uong duoc ma cu co uong thi cha mang tac dung gi ,nhin thay coc sua da k nuot noi ,thi hung thu gi ,an la de huong thu ,de cam thay ngon mieng ,k thi thoi ,.chu go ep anh huong toi tam ly ,anh huong toi ca e be trong bung .khong an duoc thi uong sua .khong fai sua la nhat ,con nhieu thuc pham co the thay the sua .tot .con uong sua de con thong minh thi chua chac nhe ,thong minh con co trong qua trinh sau nay minh nuoi day con ,va moi truong nua ,chu k fai uong sua la con thong minh ,cung nhu co nhieu nguoi noi ,an nhieu trung ga thi con se trang ,trang hay den la do di truyen .bo me den xi nhu than ma an nhieu trung xem con co duoc nuoc da trung ga boc khong ,toan phan khoa hoc, tin 1 cach mu quang ,an la tot nhung cai gi qua cung ko tot ,
va an cung an cho minh ,k fai cu co an theo quan diem la an cho con .la an nhu dien .thich thi an ,ko thi thoi ,quan trong la tam trang cua minh co thoai mai ,vui ve khong ma thoi .

con_ngoan
06-26-2012, 11:40 AM
Minh cũng đồng quan với bạn đó, vì mình cũng đang có tập 2 rồi. Nhưng tập 1 mình không uống sữa chỉ ăn thui cũng lên 22kg và sinh con được 3.3kg. nói chung là mùa nào thức đấy ăn uống điều độ và hoa quả nhiều vào.hiện mình vẫn quan điểm của các cụ ăn thật tốt

Mẹ nó ăn ko uống sữa mà lên ngần ấy ký àh, mẹ nó có bị nghén ko ????

Bé sẽ tăng cân nhanh vào cuối thai kì. Không uống sữa bạn có thể uống thêm thực phẩm chứ năng như Procar hoặc 1 số laọi thuốc dành cho bà bầu để đáp ứng đủ chất cho con trong trơnừg hợp bạn ko ăn đc nhiều

Em cũng bị bác sĩ kê cho một đống thuốc đây này. Mà hôm rồi em nghén quá, có bầu mà lại sụt cân, bác sĩ cũng bảo về uống thêm sữa bầu, hic

Em nghĩ mẹ nó nghén và kén ăn quá mà không uống sữa bầu sẽ rất ko ổn đấy, bé sẽ thiếu chất và èo uột cho xem...Theo kinh nghiệm của em là mỗi ngày phải uống ít nhất 2 ly sữa, mẹ nó ko uống đặc được thì pha loãng ra nhé.

Kinh khủng vậy hả chị, mẹ phải ráng rồi , hic. Tiện thể cho em hỏi các chị thường uống sữa bầu gì nhỉ. Em thấy nhiều quá :( Sữa nào cũng liệt kê hàng sa xố thứ tốt này tốt nọ.

NguyenJQK
06-26-2012, 12:55 PM
Mình thì lại nghĩ khác bạn. Bọn tây nó ăn uống bình thường đã đủ chất rồi. Người việt toàn ăn vặt là giỏi.
Lúc mình có thai, mình ngại ăn lắm, ăn vào con còn ok, chứ ăn mà béo phì ra thì sợ ơi là sợ, tập tành khổ sở nhịn ăn ngất xỉu mới về được phọc. Với cả ăn nhồi nhét sợ bỏ xừ. Mình nghĩ là lúc có thai, ăn uống cứ thản nhiên như lúc bình thường, ăn ngon và đúng món ưa thích. Sau đó thì uống sữa bầu, để đảm bảo đủ chất. Vừa được ăn cho thích lại chẳng phải lo nghĩ nữa. Có bổ sung thêm các thuốc bổ bác sỹ kê nữa thì.. mang thai sướng như tiên. hihihihih

Phương xinh
06-26-2012, 01:24 PM
Trước mình mang bầu bé đầu tiên cũng ko ăn uống đc j`,uống sữa j` cũng đi ngoài,cũng nôn.Vậy mà bé này mình uống Enmum Martena vị socola thì lại uôg đc và thấy bé cũng phát triển hơn (mình lười ăn lắm nên phải cố mà uống sữa thôi).

hong_nhung1989
06-26-2012, 01:52 PM
đa phần thì mình thấy uống sữa bà bầu mẹ tăng cân nhanh kinh khủng

www.chamsocsausinh.com
06-27-2012, 09:40 AM
Mình thì lại nghĩ khác bạn. Bọn tây nó ăn uống bình thường đã đủ chất rồi. Người việt toàn ăn vặt là giỏi.
Lúc mình có thai, mình ngại ăn lắm, ăn vào con còn ok, chứ ăn mà béo phì ra thì sợ ơi là sợ, tập tành khổ sở nhịn ăn ngất xỉu mới về được phọc. Với cả ăn nhồi nhét sợ bỏ xừ. Mình nghĩ là lúc có thai, ăn uống cứ thản nhiên như lúc bình thường, ăn ngon và đúng món ưa thích. Sau đó thì uống sữa bầu, để đảm bảo đủ chất. Vừa được ăn cho thích lại chẳng phải lo nghĩ nữa. Có bổ sung thêm các thuốc bổ bác sỹ kê nữa thì.. mang thai sướng như tiên. hihihihih

Nếu uống được thì uống sữa bầu là điều tốt, không ai phản đối cả. Nhưng có rất nhiều mẹ không quen uống, không uống được sữa bà bầu thì nó không phải là điều quá cần thiết. Cứ cố gắng bổ sung đầy đủ chất dinh dưỡng là được :D

dautramcungdinhhue
06-27-2012, 09:45 AM
uống được là tốt, không uống được cũng không sao. mình mang thai hai đứa, có uống được sữa bầu đâu, nhưng uống sữa đặc lại được, ăn nhiều trái cây, rau nữa. sinh con hai đứa đứa nào cũng 3.4kg hết.
Cố mà ăn cũng được các mẹ ạ!

Pa2ya
06-27-2012, 09:46 AM
e thấy chắc cũng ko ảnh hưởng lắm đâu chị ak, chị dâu e mang bầu cũng ko uống đc sữa, cứ uống là nôn hết, bất kể là sữa gì, nhưng sinh bé ra vẫn khỏe mạnh, xinh tươi lắm chị ak :)

rua_con01
06-27-2012, 01:39 PM
Mẹ nó ăn ko uống sữa mà lên ngần ấy ký àh, mẹ nó có bị nghén ko ????

Em cũng bị bác sĩ kê cho một đống thuốc đây này. Mà hôm rồi em nghén quá, có bầu mà lại sụt cân, bác sĩ cũng bảo về uống thêm sữa bầu, hic

Kinh khủng vậy hả chị, mẹ phải ráng rồi , hic. Tiện thể cho em hỏi các chị thường uống sữa bầu gì nhỉ. Em thấy nhiều quá :( Sữa nào cũng liệt kê hàng sa xố thứ tốt này tốt nọ.

Chị bầu mà sụt cân àh, thế phải ráng thôi chị ơi, chứ bầu mà sụt cân là ko tốt đâu. Ăn uống nhiều vào, kẻo coi chừng bé bị thiếu chất ... thì nguy đó. Sữa thì cũng tùy loại thôi àh, chị hợp với loại nào thì uống loại đó, như em uống Similac thì bị nôn chả hiểu thế nào, như kiểu bị nghén cái mùi sữa này hay sao á, chuyển mấy loại, đến lúc tới Enfa Mama ko bị nôn nữa thì uống luôn.

ecoenvir
06-27-2012, 02:55 PM
Mình đồng ý với ý kiến của girlkieuki, ở quê nhiều người chẳng có điều kiện uống sữa mà con vẫn khỏe đấy thôi. Ông bà mình ngày xưa cũng có sữa đâu mà uống. Quan trọng là mình ăn uống đủ chất, vận động thường xuyên. Mình có em bé hơn 4 tháng rồi nhưng cũng không dùng sữa, dùng mỗi sản phẩm lifepac junoir vì nó có đầy đủ các chất cần thiết mà bà bầu cần như sắt, acid folic, canxin, các vitamin nhóm B, E, kẽm...

con_ngoan
06-27-2012, 05:08 PM
Cả ngày hôm nay em nôn suốt ko ăn được gì, ăn vào lại nôn. Nói chứ có chị nào lúc có em bé nghén kinh khủng như thế này ko ạh ?

Ở đây có nhiều chị cũng cho rằng ý kiến ko cần uống sữa bầu, nếu vậy nghén như em, chỉ cần ăn ko thôi, ăn gì để đặc biệt đủ chất ạh ??? Em cũng hay huyên thuyên với xã là, mẹ ngày xưa mang bầu em, sinh cả chục đứa con, có uống tí sữa bầu nào đâu mà vẫn sinh tốt, đẻ được đấy thôi. Xã bảo là, nhưng mẹ ăn được chứ ko như em.

Hộp sữa bầu đầu tiên em uống là Meiji, chị chồng nghe có em bé tặng, trời ơi cái mùi nó kinh khủng, em uống ko nổi còn béo quá nữa :((

phuonglinhtran
06-27-2012, 05:31 PM
Cả ngày hôm nay em nôn suốt ko ăn được gì, ăn vào lại nôn. Nói chứ có chị nào lúc có em bé nghén kinh khủng như thế này ko ạh ?

Ở đây có nhiều chị cũng cho rằng ý kiến ko cần uống sữa bầu, nếu vậy nghén như em, chỉ cần ăn ko thôi, ăn gì để đặc biệt đủ chất ạh ??? Em cũng hay huyên thuyên với xã là, mẹ ngày xưa mang bầu em, sinh cả chục đứa con, có uống tí sữa bầu nào đâu mà vẫn sinh tốt, đẻ được đấy thôi. Xã bảo là, nhưng mẹ ăn được chứ ko như em.

Hộp sữa bầu đầu tiên em uống là Meiji, chị chồng nghe có em bé tặng, trời ơi cái mùi nó kinh khủng, em uống ko nổi còn béo quá nữa :((
Mình đây, mình cũng nghén kinh khủng, nghén dã man, không ăn được gì mà người lại mệt mỏi, chỉ có nằm thôi, thậm chí nản đến nỗi khóc bảo chồng là em không sinh con nữa đâu, huhu. Nghĩ đến 4 tháng đầu tiên sợ thật đấy, mình lại nghén vào dịp tết không về quê chồng đc, quê chồng mình ở Quảng Ninh cách 200 km cơ, lại bị gia đình chồng nói nữa chứ, nên tâm lý lại càng không thoải mái.
Ăn đến đâu nôn ra đến đấy nhưng mình vẫn phải ăn, lựa lúc nào xuôi xuôi trong người ăn ít 1 và cố gắng phải để thức ăn trong bụng mình 1-2 tiếng, ăn những thứ mình thích bạn nhé. Vì đã đang nghén mà còn ăn những đồ mà mình ghét thì sẽ nôn ngay.
Mình không uống đc sữa bầu, nên sau đợt nghén cố gắng ăn, thế mà trộm vía con mình đi siêu âm BS bảo to hơn 2 tuần, minh SÂ lúc 28w con nặng 1,7 kg rồi đấy bạn ạ. Mình rút kinh nghiệm từ bản thân mình ra thì bạn nên ăn thịt bò, uống nước mía và nước dừa. Hihi. Mình hay ăn những thứ này. Nhưng hiện tại đang cố gắng kìm hãm không ăn nhiều những thứ này, vì mình sợ con mà to quá sinh cũng vất vả cho cả mẹ và con.
Con yêu của mình đang tuần thứ 32 rồi, chuẩn bị đi làm HSS ở trong viện, trộm vía bé khỏe nên đạp suốt. Bạn đừng lo lắng quá, vì thời gian nghén ăn cũng không vào con mấy đâu mẹ nó ạ, cố gắng đừng để mình mệt mỏi quá dễ bị sảy thôi.

thao_nguyen_xanh 1234
07-02-2012, 01:22 PM
Theo quan diem cua t ,uong hay khong cung duoc het ,neu uong duoc thi tot ,ma k uong duoc thi ta an .t thi k uong duoc nhung lai an duoc ,khong nen qua phu thuoc vao sua .khong uong duoc ma cu co uong thi cha mang tac dung gi ,nhin thay coc sua da k nuot noi ,thi hung thu gi ,an la de huong thu ,de cam thay ngon mieng ,k thi thoi ,.chu go ep anh huong toi tam ly ,anh huong toi ca e be trong bung .khong an duoc thi uong sua .khong fai sua la nhat ,con nhieu thuc pham co the thay the sua .tot .con uong sua de con thong minh thi chua chac nhe ,thong minh con co trong qua trinh sau nay minh nuoi day con ,va moi truong nua ,chu k fai uong sua la con thong minh ,cung nhu co nhieu nguoi noi ,an nhieu trung ga thi con se trang ,trang hay den la do di truyen .bo me den xi nhu than ma an nhieu trung xem con co duoc nuoc da trung ga boc khong ,toan phan khoa hoc, tin 1 cach mu quang ,an la tot nhung cai gi qua cung ko tot ,
va an cung an cho minh ,k fai cu co an theo quan diem la an cho con .la an nhu dien .thich thi an ,ko thi thoi ,quan trong la tam trang cua minh co thoai mai ,vui ve khong ma thoi .

Em đồng ý với ý kiến của mẹ nó, sữa bầu nói ra cũng hỗ trợ cho sức khỏe của mẹ và bé. Nhất là những mẹ bị nghén nhiều ko ăn được, thì nên cố uống để còn bổ sung đủ chất. Còn ngược lại, ko uống được sữa, mà ăn được thì ko cần ép mình phải uống làm gì. Uống thì tốt thêm thôi.

chouon
07-02-2012, 01:25 PM
Mình đồng quan điểm với mẹ này :D mình cũng uống sữa tuơi chứ ko uống sữa bầu dù uống đc. Đọc sách báo thì nước ngoài họ toàn uống sữa tươi, ăn sữa chua, ăn phô mai chứ ko uống sữa bầu.

E thấy chị e ở Mỹ cũng toàn uống sữa tươi, chứ có sữa dành cho bà bầu đâu. Chẳng hiểu ở VN sao lắm sữa bà bầu thế nhỉ.

Cun_Con_T3
07-02-2012, 01:50 PM
Mình mang thai đứa đầu uống sữa bầu được, nhưng đến đứa thứ 2 uống được gần hộp thôi. Chủ yếu uống sữa tươi là chính. Theo mình ko nhất thiết phải uống sữa bầu đâu, mình ăn gì thấy ngon miệng thì cơ thể mới hấp thu được. Con mình 2 đứa đều sinh ra 3.3, mà trộm vía đều thông minh, nhanh nhẹn.

mebenabenin
07-02-2012, 01:54 PM
Từ lúc em biết mình mang thai đến giờ, cả nhà chồng lẫn nhà em, rồi chồng em đều ép em uống sữa dành cho bà bầu. Khổ nỗi từ lúc còn con gái em đã ko thích uống sữa. Em thật sự không biết có cần thiết ko ạh? Em ngửi mùi thôi đã thấy muốn nôn rồi, nghĩ đến việc phải uống em sợ quá à. Em muốn đem việc này hỏi các chị kinh nghiệm cho em lời khuyên với ạh ?

Sao bạn này giống mình thế.mình không uống được sữa,bầu bé lớn cũng ti toe mua sữa uống nhưng chỉ pha duy nhất 1 lần rồi không uống thế mà bé vẫn lớn,nhưng bạn phải ăn " tạp phế lù" để cho con đủ chất nhé!

mebenabenin
07-02-2012, 01:57 PM

hic! khổ thía đấy cảnh nghén ngẩm.trước mình nghén đến tháng thứ 7 vẫn còn nôn,nhưng toàn vào lúc 9h đêm thôi.
Bạn nên ăn tất cả các loại thực phẩm nhé vừa khoẻ,con lại dễ nuôi.

HoaPhuongthang8
07-02-2012, 03:34 PM
Thật ra thì mình nghĩ thế này: Uống sữa bầu thì chắc chắn là tốt hơn ko uống sữa hoặc là uống sữa tươi rồi. Vì bé bầu, mình uống sữa như hũ chìm (mỗi ngày 3 cốc, tuần hết 1 lon 900g), sinh xong vấn uống ... sữa mình nhiều đến nỗi 14 tháng con vẫn có thể ti mẹ đến no.
Nhưng Nếu ko uống được (mình biét khối người ko thích, hoặc ko đủ điều kiện như mấy bà chị chồng ở quê chẳng hạn) vẫn sinh con khỏe mạnh, thông minh đó thôi.
Vì thế, sữa bầu cũng chỉ là 1 loại thực phẩm tốt mà thôi, có điều kiện hoặc thấy phù hợp thì dùng , ko thì cũng chẳng sao.

cubin 2012
07-03-2012, 01:38 PM
Mình nghĩ bạn không uống được sửa thì bổ sung bằng sữa tươi hoặc thực phẩm khác cũng được ,chứ không cố phải uống để rồi lại ói ra hết. vừa mệt lại không tác dụng...

Yuv
07-03-2012, 02:13 PM
Mình nghĩ bạn không uống được sửa thì bổ sung bằng sữa tươi hoặc thực phẩm khác cũng được ,chứ không cố phải uống để rồi lại ói ra hết. vừa mệt lại không tác dụng...

Hôm nọ em đọc ở đâu đó, có bảo là sữa tươi thì ko đủ canxi bằng sữa bầu phải ko các chị, chất dinh dưỡng cũng ko nhiều bằng sữa bầu nữa. Không biết có đúng ko vậy ạh ???

Yuv
07-03-2012, 02:15 PM
Mình mang thai đứa đầu uống sữa bầu được, nhưng đến đứa thứ 2 uống được gần hộp thôi. Chủ yếu uống sữa tươi là chính. Theo mình ko nhất thiết phải uống sữa bầu đâu, mình ăn gì thấy ngon miệng thì cơ thể mới hấp thu được. Con mình 2 đứa đều sinh ra 3.3, mà trộm vía đều thông minh, nhanh nhẹn.

Chị uống sữa tươi là dạng sữa bịch vinamilk đó hả chị, hay là sữa bò tươi ạh ?? Em giờ cũng đang loạn vụ này, em thấy ở bên Tây người ta cũng có kêu uống sữa bầu đâu, VN thì như mê hồn trận. nhưng bữa đọc đâu đó, thì bảo sữa tươi ko đủ chất bằng sữa bầu, ko đủ canxi.

me_be_tintin
07-03-2012, 02:32 PM
Hồi trước em có em bé cũng nghén quá trời đây này, cũng uống sữa bầu được gần 1 tháng thì thấy ngán quá ko uống nữa, chuyển qua uống sữa tươi, mà sữa tươi nó ko làm em khá khẩm hơn, ngược lại làm em bị khó tiêu, có hôm ăn xong uống ly sữa là bị nôn luôn, sợ quá lại cắn răng quay về vơi sữa bầu.
Em đi khám thì bác sĩ cũng bảo việc uống sữa bị vậy, khi mang thai là chuyện thường, nếu ngán quá thì ngưng vài hôm rồi uống lại. Em lúc bầu tintin cũng vậy, cứ ngán là ngưng tầm 1 tuần thì uống trở lại. Đỡ một cái là em uống sữa bầu chị bị ngán chứ cũng ít khi bi nôn hay gì. Em uống Enfa mama tới lúc sinh luôn, trộm vía bé sinh được 3,4kg. Hihi. Giờ thì đang thu xếp có tập 2, hihi

MAIHONG106
07-03-2012, 03:37 PM
Em đọc tất tần tật comment của các chị, hiện em cũng uống được sữa bầu, khi nào ngán thì ngưng 1 tuần rồi lại uống tiếp. Nhưng hôm rồi em có nghe được thông tin là mẹ uống sữa bầu nhiều quá khiến tuyến sữa bị khô, mai sau ko có sữa cho con bú ( như 1 chị trong diễn đàn có nói nữa đó ạ). Làm em băn khoăn quá không biết có nên tiếp tục uống sữa bầu không hay chuyển sang uống sữa tươi, các mẹ có kinh nghiệm vào chia sẻ giúp em với ạ. Tks các mẹ nhìu nhìu

hmthanh
07-03-2012, 03:47 PM
Em đọc tất tần tật comment của các chị, hiện em cũng uống được sữa bầu, khi nào ngán thì ngưng 1 tuần rồi lại uống tiếp. Nhưng hôm rồi em có nghe được thông tin là mẹ uống sữa bầu nhiều quá khiến tuyến sữa bị khô, mai sau ko có sữa cho con bú ( như 1 chị trong diễn đàn có nói nữa đó ạ). Làm em băn khoăn quá không biết có nên tiếp tục uống sữa bầu không hay chuyển sang uống sữa tươi, các mẹ có kinh nghiệm vào chia sẻ giúp em với ạ. Tks các mẹ nhìu nhìu

Chị đọc thông tin này ở đâu vậy chị, vụ này em mới nghe nói đó.

Quan điểm em ở từ đầu đến giờ, sữa bầu ai uống được thì tốt cho cả mẹ lẫn con, em thì chỉ nghe nói sữa bầu có nhiều chất hơn sữa tươi, hàm lượng dinh dưỡng cao hơn, em nghe thế, nghĩ thế nên ráng uống, messi sinh ra nom cũng bụ bẫm. chị nhìn avatar em íh, messi lúc này mới 3,5 tháng, hihi. Nếu chọn uống sữa tươi thì phải đặc biệt uống loại low fat high Canxi ấy, thì mới thật sự tốt. chứ mấy loại sữa VNam ghi là sữa tiệt trùng thì ko phải sữa tươi đâu

linhnhi_1987
07-03-2012, 04:40 PM
EM thì giờ đnag bắt đầu bầu bì bé thứ 2....nhưng lúc nào trong đầu em cũng là ăn+ uống :( mặc dù nghén kinh khủng...nhưng vẫn phải ăn...sữa thì đã không uống được nhưng vẫn phải nốc sữa bầu < ngày 3 cốc>...Nhắm mắt+bịt mũi+ nín thở...uống xong làm cái kẹo cao su....bắt đầu có triệu chứng nôn thì...bụm mồm nghĩ cái khác :(---tra tấn thâm 8 tháng nữa....
Nhưng trộm vía con chị nó em ăn được+ cố gắng uống Similac Mom mà sinh được 3kg5 < mẹ lên có 9kg thôi>....Mà trộm vía khôn lanh lắm ^^...^^ nên giờ phải tiếp tục..
Không chỉ uống sữa mà các mẹ cố gắng ăn nhiều 1 chút < em có 1 chế độ ăn- em tự nghĩ-nghĩ đã sợ- nhưng vì tương lai-đầu tư lâu dài nên phải cố>...ăn uống nhiều trộm vía nuôi con chị nhàn lắm, trộm vía ít ốm vặt, bú mẹ đến 24 tháng...giờ 6 tuổi rồi ^^...^^Các mẹ tham khảo nhé....ngày nào em cũng ăn như vậy...
Sáng: 2 quả trứng vịt lộn+ 1 bát bún-hoặc phở- nếu thích thêm quả trứng gà húp+ 1 cốc sữa- đi ngủ
TRưa: 1-2 bát cơm+ 1 cốc nước cam-hoặc sinh tố...
Chiều tối: cơm + Cốc nước mía...Trước khi đi ngủ 1 cốc sữa < em pha sữa==1,5 cốc nên ngày uống 2 lần nhưng = 3côc>
Thực đơn ăn kèm trong thời kì thai nghén: cháo cá chép < 1 tháng 1-2 lần>
Trứng ngỗng: đủ 2 quả < theo lời các cụ- để con thông minh>
Gà tần : 1 tháng 1-2 lần...
Nước dừa: từ tháng thứ 5 ngày 1 cốc....đến khi sinh
Nước mía: ngày nào cũng 1 cốc....
Hic...Giờ em bắt đầu chế độ này để sau này đỡ tốn xiền viện phí ^^...^^ Gái nhà em còi còi nhưng trộm vía ^^...^^...

tranthuykl
07-03-2012, 09:23 PM
Mình mang thai con mình, ko có 1 giọt sữa bầu nào cả vì lúc mang thai mình khá khó khăn về tài chính. Sinh con ra trộm vía con rất khoẻ mạnh, cứng cáp. Bé bit lật khi 3 tháng 3 ngày. 4 tháng đã biết trườn. Nhìn rất lanh lợi ( trộm vía nghìn lần con ). Thế nên tuỳ vào hoàn cảnh và khả năng của từng người mà thôi. Quan trọng là mẹ ăn uống đủ chất mà thôi.

cubin 2012
07-04-2012, 12:30 PM
Hôm nọ em đọc ở đâu đó, có bảo là sữa tươi thì ko đủ canxi bằng sữa bầu phải ko các chị, chất dinh dưỡng cũng ko nhiều bằng sữa bầu nữa. Không biết có đúng ko vậy ạh ???

Thật ra thì sữa bầu uống thì bổ sung canxi nhiều hơn sữa tươi, bạn uống được sữa tươi và bổ sung thêm chất dĩnh dưỡng qua thực phẩm khác cũng tốt mà....mình có cô bạn không uống được sữa bầu... uống vào là nôn ra hết... chỉ uống được sữa tươi thôi... nhưng mà trộm vía bé được 3.5kg đó bạn ạ.... Bạn cứ ăn uống đầy đủ chất là được....

binhan89
07-05-2012, 10:02 AM
các mẹ thích sinh con to àh ? con to sinh mệt chết dc

hmthanh
07-06-2012, 10:59 AM
các mẹ thích sinh con to àh ? con to sinh mệt chết dc

Eo ôi, sinh con to làm gì chị ơi, em thấy con tầm 3,2kg là vừa đẹp rồi, sinh to quá, đau chết đi được. chỉ cần con sinh ra trộm vía khỏe khoắn, ko quấy, ko bệnh là tốt rồi. Còn sau này con có tròn trịa sổ sữa gì ko, là tới giai đoạn chăm sóc con sau này, sữa cho con bú này nọ nữa

cubin 2012
07-06-2012, 04:14 PM
Eo ôi, sinh con to làm gì chị ơi, em thấy con tầm 3,2kg là vừa đẹp rồi, sinh to quá, đau chết đi được. chỉ cần con sinh ra trộm vía khỏe khoắn, ko quấy, ko bệnh là tốt rồi. Còn sau này con có tròn trịa sổ sữa gì ko, là tới giai đoạn chăm sóc con sau này, sữa cho con bú này nọ nữa

Sinh em bé mà to quá mà sinh thường có sợ ko các mẹ... Em mang thai lần đầu nghe các mẹ chia sẻ mà cũng thấy lo lo...

thuyha1961
07-06-2012, 04:15 PM
Uống sữa bà bầu tốt chứ mẹ nó, nếu uống được duy trì đều đặn ngày 1 đến 2 cốc nhé

hmthanh
07-12-2012, 03:54 PM
Sinh em bé mà to quá mà sinh thường có sợ ko các mẹ... Em mang thai lần đầu nghe các mẹ chia sẻ mà cũng thấy lo lo...

To quá, thường bác sĩ chỉ định mổ k àh mẹ nó ơi, bác sĩ có cho sinh mổ đâu. Hiếm ng nào được cho sinh thường lắm

Happy Kids
07-12-2012, 06:03 PM
Em cũng đang có em bé lần 2 mà ko hiểu sao lần có thai này uống sữa bầu như là cực hình của em vậy. Em ăn uống thì bình thường, khoảng 2 - 3 tiếng phải ăn 1 lần. Nên em định ko uống luôn. Nhưng nghe mọi người nói ko uống sữa con sẽ ko tăng cân và chắc chắn sinh ra sẽ chưa đến ....3kg. Em cũng đang phân vân quá đây, chắc phải cố uống thôi.

binhan89
07-12-2012, 06:07 PM
Chị em cũng ko uống sữa bầu mà sinh bé được 3,5 kg đó chị. Người ta nói sữa bầu thì liên quan đến trí thông minh của trẻ, sự phát triển, IQ, EQ, sức đề kháng này nọ. Nên uống được thì uống, ko uống được thì thôi vậy. Em hồi có em bé cũng ráng uống, uống từ similac, friso, xo , enfamama ....

Kiko_Junny
07-12-2012, 09:17 PM
mình chả uống tí sữa bầu nào :), thỉnh thoảng uống sữa tươi, mà cũng ko cần thiết phải uống sữa bà bầu đâu, vào hết mẹ ý mà, hị hị

Nguyen_po
07-12-2012, 09:21 PM
Em cũng đang có em bé lần 2 mà ko hiểu sao lần có thai này uống sữa bầu như là cực hình của em vậy. Em ăn uống thì bình thường, khoảng 2 - 3 tiếng phải ăn 1 lần. Nên em định ko uống luôn. Nhưng nghe mọi người nói ko uống sữa con sẽ ko tăng cân và chắc chắn sinh ra sẽ chưa đến ....3kg. Em cũng đang phân vân quá đây, chắc phải cố uống thôi.

Làm gì có vc ấy bạn ơi, mình có uống giọt nào đâu mà con vẫn 3.4kg?

tienminh02
07-13-2012, 09:06 AM
bé đầu mình ko uống sữa bầu thì sinh ra bé dc 3.1kg. sau khi sinh bé mình rất nhiều sữa và sữa cũng rất đặc, vắt ra nhìn như sữa ông thọ ý nhưng sao bé chẳng tăng cân mấy. và sau này ăn dăm rồi ăn cháo bé cũng ko tăng cân mấy nên giờ gần 3 tuổi rồi mà vẫn còi lắm.
giờ bầu bé thứ 2 tự nhiên mình lại uống dc sữa bầu, mình uống friso thấy hợp nên chỉ uống loại này. hy vọng sinh ra bé sẽ to hơn anh. theo mình bé to thì sẽ có lực mà lớn luôn.

onyx271
07-13-2012, 09:10 AM
các mẹ ăn uống gì cũng được, miễn là cung cấp đủ các chất. mẹ nào không uống được sữa bầu thì uống sữa tươi, ăn sữa chua, phomai, uống vitamin cũng vẫn ok. theo mình thì nên uống vitamin, vì thường chế độ ăn uống của mình không cung cấp đủ vitamin và khoáng chất đâu

maithuhnd
07-13-2012, 09:28 AM
Nếu uống được sữa bầu thì tốt là đương nhiên rồi, nếu mẹ nó không uống được sữa bầu thì uống sữa tươi cũng được, nhưng qua giai đoạn nghén thì cứ cố uống sữa bầu để tốt cho baby.

Yuv
07-15-2012, 08:42 PM
bé đầu mình ko uống sữa bầu thì sinh ra bé dc 3.1kg. sau khi sinh bé mình rất nhiều sữa và sữa cũng rất đặc, vắt ra nhìn như sữa ông thọ ý nhưng sao bé chẳng tăng cân mấy. và sau này ăn dăm rồi ăn cháo bé cũng ko tăng cân mấy nên giờ gần 3 tuổi rồi mà vẫn còi lắm.
giờ bầu bé thứ 2 tự nhiên mình lại uống dc sữa bầu, mình uống friso thấy hợp nên chỉ uống loại này. hy vọng sinh ra bé sẽ to hơn anh. theo mình bé to thì sẽ có lực mà lớn luôn.

Em cũng nghĩ giống như chị vậy đó, sinh bé to, thì cũng có lực cho bé lớn luôn, mặc dù em nghĩ bé lớn hay nhỏ con còn tùy thuộc vào cách chăm sóc, ăn uống, thậm chí là gen nữa. Nhưng nói chứ, cứ kiểu như lúc có bầu, nghĩ cái gì tốt cho con, là ráng vậy. Hy vọng là nó bổ cho con.

Nếu uống được sữa bầu thì tốt là đương nhiên rồi, nếu mẹ nó không uống được sữa bầu thì uống sữa tươi cũng được, nhưng qua giai đoạn nghén thì cứ cố uống sữa bầu để tốt cho baby.

Em vốn cũng cho là sữa bầu uống cũng dc, ko uống cũng ko sao, vì mẹ vẫn còn có thể ăn, uống sữa tươi, thuốc bổ, bổ sung cho sữa bầu. Đi khám bác sĩ thì bác sĩ cũng nói như chị vậy đó, nghén rồi, khi nào uống dc thì cứ uống, đừng kiêng cử

bonongcoc
07-15-2012, 09:37 PM
Mình thì đứa đầu không uống 1 chút sữa bà bầu nào con gái vẫn đc 3,7kgs. Đứa thứ 2 này cũng chưa uống 1 ngụm sữa bà bầu nào vì mình ăn tốt, tăng ân nhiều nên sợ lắm. Trộm vía con phát triển to hơn tuổi thai nên cũng chẳng muốn uống. Chỉ thi thoảng uống sữa tươi Mộc Châu đóng bịch thôi, thấy thơm và ngon hơn sữa bầu.
Mẹ nào ăn kém thì nên bổ sung sữa bầu, còn ăn tốt thì cũng không cần thiết.

topaz2012
07-15-2012, 09:40 PM
em thì lại nghiền sữa bầu các chị ạ, chẳng cần ai đốc thúc em cứ hết hộp nọ đến hộp kia, vỏ hộp đến lúc em đẻ gom bán đồng nát được tương đối, đẻ xong em cũng vẫn uống đến khoảng 3 tháng mới nghỉ vì chán. mà em còn uống nhiều loại để thay đổi vị cơ, nhưng thích nhất là enfa mama và fiso

Mèo Bông béo
08-27-2012, 04:00 PM
Không cần thiết đâu chị ạ. Nếu bị sợ sữa bầu thì gắng uống sữa tươi là ổn mà. Đừng nghĩ là cần phải uống sữa bầu thì con thông minh hơn! Sữa chỉ là 1 phần nhỏ trong chế độ dinh dưỡng của mẹ mà, trong khi con thông minh thì gen di truyền đã chiếm tới 30% rồi. Cứ yên tâm. Ăn đầy đủ thực phẩm tươi, cá, thịt bò đã tốt lắm rồi. :)

Nhimcao
09-04-2012, 03:26 PM
e cũng vì sốt ruột thấy mọi người uống mà mua 1 hộp về cố uống, em k khó uống nhưng uống xong ăn cực kỳ mất ngon và luôn thấy bụng no no khó chịu :( tiếc tiền cứ phải cố uống hết mặc dù k thik chút nào

hv_honghuong
09-04-2012, 04:11 PM
Ai uống được thì uống, ko uống được thì thôi, Em thì chẳng uống được nên cũng chẳng thích uống, chẳng biết con có thông minh ko nhưng nghĩ đến việc mỗi ngày phải nhắm mắt nhắm mũi uống 1 cốc sữa là mồ hôi em đã toát ra rồi, ăn nhiều chất vào là con cũng đủ chất đó, còn thông minh hay ko cũng là do yếu tố di truyền nữa mà

cuontheochieugo
09-05-2012, 10:02 AM
Mình mang thai lần đầu, chưa có kinh nghiệm. Mình đã hỏi bs về vụ này, bs bảo là uống vitamin là đủ rồi, ko nên uống nhiều vitamin quá liều, và sữa bầu thì bs ngập ngừng bảo uống cũng được mà ko uống cũng được, nên mình đã ko uống vì bình thường mình uống sữa tươi mà có lúc còn quên. Bạn mình bên Anh thì cũgn ko thấy tư vấn uống sữa bầu. Theo mình thì các mẹ nào thik uống thì cứ uống thôi, uống vào thì theo dõi xem con mình thế nào. Quan điểm mình thì mình ko uống vì mình ăn uống bình thường, ko ghén ngẩm gì cả, cái gì cũng ăn được, em bé phát triển bình thường, tùy vào thời điểm nào thì tẩm bổ gì, chứ ko fải cả 9 tháng em bé đều có nhu cầu như nhau.

smilewind
09-05-2012, 11:04 AM
nhưng mọi người uống mà mình ko uống lại sợ ko đủ chất cho con. hiii. thế nên lại uống mặc dù nhìn đã sợ,

ecoenvir
09-05-2012, 04:03 PM
nhưng mọi người uống mà mình ko uống lại sợ ko đủ chất cho con. hiii. thế nên lại uống mặc dù nhìn đã sợ,
Em thì không đi theo làn đường này. Từ hồi có em bé đến giờ là 7 tháng mà chưa có giọt sữa bà bầu nào. Các viên sắt, canxi cũng không uống luôn. Em bổ sung bằng 1 loại khác, đầy đủ các chất mà khả năng hấp thụ lại cao nữa. Đi siêu âm bác sĩ còn bảo ăn ít thôi, không con to quá

Mẹ Bé Gia Linh
09-07-2012, 12:13 PM
Mình 3 tháng đầu bầu bì thì thăm khám ở bệnh viện Cheil bên Hàn, thì bác sĩ bảo ăn uống bình thường thôi, thích gì ăn nấy, miễn là đủ chất, k cần uống sữa bầu. Từ hồi về VN mình cũng k uống sữa bầu gì cả, thấy nhiều mẹ chăm chỉ uống sữa bầu mình cũng có lúc băn khoăn sợ bé con còi lắm. Nhưng mình quyết định k uống, mà chỉ tập trung chăm chỉ ăn các món bổ dưỡng cho đủ chất thôi. Thuốc thì mình chăm chỉ uống lắm, hồi 3 tháng đầu mình uống viên vitamin tổng hợp có axit folic (nhãn Mommy gì đó của Hàn), từ tuần 16 uống viên sắt, và từ tuần 20 thì uống thêm viên Canxi .

pig_pig
09-07-2012, 01:08 PM
Tớ cũng chả uống tí sữa bầu nào, toàn xơi sữa tươi. Hồi chửa đứa đầu thì uống sữa bầu liên tục, 1 , tuần hết 1 hộp 900gr cơ, thế mà con bé tẹo, mẹ thì to đùng, mẹ lên 20kg mà đẻ con có 2,9kg.

hoapham.dfse
09-07-2012, 01:20 PM
Tớ cũng chả uống tí sữa bầu nào, toàn xơi sữa tươi. Hồi chửa đứa đầu thì uống sữa bầu liên tục, 1 , tuần hết 1 hộp 900gr cơ, thế mà con bé tẹo, mẹ thì to đùng, mẹ lên 20kg mà đẻ con có 2,9kg.

Có thể là cơ địa mỗi người mỗi khác. 3 tháng đầu thì nghén chả uống được bắt đầu từ tháng thứ 4 tớ mới uống sữa bầu. từ tháng thứ 6 là cũng tuần 1 hộp 900gr. Mẹ tăng được 10kg con vừa rồi đi khám 32 tuần được 2,2kg. Bình thường tớ chả ăn vặt sáng ăn tí cháo, trưa ăn bún, tối có một bát cơm. Thuốc bổ thì mua có mỗi hộp canxi mà đang vứt lay lắt cứ nhớ ra thì mới uống. Không ăn được nên tớ uống sữa bầu là chính thôi đi khám thấy con khỏe cũng mừng.

emerald761104
09-07-2012, 01:39 PM
Em bầu bé nhà em cũng không uống sữa bầu, chỉ nước lọc, nước cam và thi thoảng sữa tươi thôi mà con em vẫn 3,8kg đấy. Các mẹ nếu uống được thì uống, không được cũng đừng cố, mình có thể bổ sung qua đường khác mà:D

mekhoaibop
09-07-2012, 01:59 PM
Mẹ nào không ăn được thì uống sữa bầu cho đủ chất, còn nếu các mẹ ăn uống đủ chất rùi thì không nhất thiết phải uống sữa bầu. Mình 3 tháng đầu chả uống được cốc nào, từ tuần 14 hết nghén thì cũng tắc bụp lúc nào nhớ thì uống nhưng trộm vía con vẫn đủ chuẩn.

thanhhhoa2605
09-07-2012, 02:03 PM
uống sữa bà bầu giúp con to, cứng cáp hơn, sữa bà bầu dùng để bổ sung dưỡng chất. Đối với mẹ nào ăn uống đầy đủ chất rùi thì không cần uống sữa cũng được

meodiudang
09-07-2012, 03:18 PM
Mình cũng cố lắm mới uống hết 1 hộp Enfa mama, giờ xã rinh thêm 1 hộp nữa về bỏ không...xã mắng thế nào cũng ko thể nạp thêm nữa dù ko nghén! Sau này con qua 6 tháng tuổi sẽ đầu tư cho con uống để bổ sung DHA.
Mình hay uống sữa tươi!

Fecafovit
09-07-2012, 05:21 PM
Sao có một số mẹ cứ có quan điểm, có bầu là nhất thiết phải dùng sữa bầu thế nhỉ. Đồng ý với tâm lý muốn con khỏe mạnh, thông minh nhưng không phải cứ uống sữa bầu là con khỏe mạnh thông minh đâu các mẹ ạ.
Hơn nữa sữa bầu không phải là dễ uống đâu nhé, mùi vị cứ thế nào ý. Lại còn ko hợp sẽ bị đi ngoài nữa chứ. Có đồng nghiệp của em cứ bảo thủ phải uống sữa bầu, bị đi ngoài, đổi tới 3 lần sữa mới ổn. Người ốm nghén còn bị ốm hơn vì sữa bầu. Đó là chưa kể các mẹ đậm người sẽ tăng cân vù vù khi uống sữa bầu ý.
Theo em, mẹ cứ ăn đủ uống thuốc bổ để bổ sung các chất thường thiếu hụt, ko thể bổ sung qua đường ăn uống. Tinh thần thoải mái, thường xuyên vận động nhẹ nhàng, thế là sẽ khỏe cho cả mẹ và con.

SMONSHOP
09-07-2012, 11:34 PM
Em nghĩ cũng không nhất thiết phải uống sữa bầu đâu ạ, mình chỉ cần uống sữa tươi, ăn đầy đủ dưỡng chất là được, ngoài ra bổ sung thêm sắt, canxi, DHA bẳng uống thuốc, ăn sữa chua, hoa quả, phomai nữa, vì thực ra trong thành phần thuốc vẫn chưa đủ lượng sắt và canxi hàng ngày mà bà bầu cần.
Không cần ăn nhiều mà đa dạng và đủ chất là được he he

gao_tam_hai_hau
09-08-2012, 10:45 AM
Em đang bầu 6 tuần các mẹ ạ, e m sợ uống sữa lắm. Nhưng mọi người khuyên là phải cố uống, em ko biết nên uống sữa gì cho rễ uống ạ

Mẹ đăng khoa
09-08-2012, 11:05 AM

Chào em, chị thấy có rất nhiều mẹ khi có bầu không uống được sữa bầu vì khi đó mùi vị mà các mẹ cảm nhận cũng thay đổi rất nhiều so với lúc chưa mang bầu. Nếu e khó uống sữa như vậy thì có thể chọn sữa bầu có mùi vị socola đừng uống vị vanillle sẽ khó uống.. Sữa bầu rất tốt cho con e ah nhưng không vì thế mà nhắm mắt để uống rồi lại nôn ra ( giống chị dâu mình.hi.hi) Em có thể uống sữa tươi của vinamilk ( ngày xưa chị đã uống thế vì c cũng sợ sữa bầu lắm) còn lại thì mình tẩm bổ các chất khác em ah... Chúc hai mẹ con mạnh khỏe nha(u)

Trau Vang 2009
09-08-2012, 11:14 AM
chào mẹ nó, mình cũng có 1 nhóc rồi , ku nhà mình được 3 tuổi, ngày mình mang thai cũng không uống sữa bà bầu đâu chỉ uống sữa tươi thôi, mình cũng giống bạn sợ uống sữa bà bầu lắm, ngửi thấy mùi là sợ rồi, bạn chỉ cần ăn uống đủ chất ăn nhiều hải sản và uống sữa tươi, ăn hoa quả nhiều là được mẹ nó ah.

gao_tam_hai_hau
09-08-2012, 12:42 PM
chào mẹ nó, mình cũng có 1 nhóc rồi , ku nhà mình được 3 tuổi, ngày mình mang thai cũng không uống sữa bà bầu đâu chỉ uống sữa tươi thôi, mình cũng giống bạn sợ uống sữa bà bầu lắm, ngửi thấy mùi là sợ rồi, bạn chỉ cần ăn uống đủ chất ăn nhiều hải sản và uống sữa tươi, ăn hoa quả nhiều là được mẹ nó ah.

vậy ah chị. Em giờ cũng chỉ uống đc sữa tươi TH - True thôi chị ạ. Em cứ sợ ko uống sữa bột lại thiếu chất. hixhix. Em đang thèm na quá ạ, bà bầu ăn nhiêu na ko biết có làm sao ko?

thuydung138
09-08-2012, 12:48 PM
Mình cũng lười uống sữa bầu lắm. Nhưng nếu uống được thì vẫn tốt hơn, vì trong sữa chứa nhiều dưỡng chất và các hàm lượng chất khoáng khác. Cố gắng ngày uống một cốc bạn ạ. Bây giờ cũng có nhiều loại sữa mùi vị cũng dễ uống hơn rùi!

gao_tam_hai_hau
09-08-2012, 12:56 PM
Mình cũng lười uống sữa bầu lắm. Nhưng nếu uống được thì vẫn tốt hơn, vì trong sữa chứa nhiều dưỡng chất và các hàm lượng chất khoáng khác. Cố gắng ngày uống một cốc bạn ạ. Bây giờ cũng có nhiều loại sữa mùi vị cũng dễ uống hơn rùi!

Thế uống sữa gì cho tốt chị? ............................

mekhoaibop
09-08-2012, 04:09 PM
vậy ah chị. Em giờ cũng chỉ uống đc sữa tươi TH - True thôi chị ạ. Em cứ sợ ko uống sữa bột lại thiếu chất. hixhix. Em đang thèm na quá ạ, bà bầu ăn nhiêu na ko biết có làm sao ko?
Ăn na rất tốt cho bà bầu mẹ nó ạ. Chỉ có nhãn là không nên ăn thôi

SOON
09-10-2012, 08:58 AM
Gửi các bà mẹ...mình đã sinh một bé đầu và phải thừa nhận sự cần thiết của sữa bà bầu...Nếu không nghén, ăn uống tốt là điều kiện vô cùng tuyệt vời để có một thai nhi khỏe mạnh nhưng sữa bà bầu vẫn chứa những dưỡng chất mà thông qua chế độ ăn uống vẫn không đạt đến được...mình thấy mình uống sữa bầu đều đặn đến ngày sinh và cả khi vào phòng sinh BS vẫn tiếp sữa bầu cho mình uống lấy sức sinh...điều thuận lợi là mình uống được sữa..còn các mẹ khó uống sữa thì nên thử nhiều loại xem loại nào hợp với mình...theo kinh nghiệm mình thấy Dumex và Enfa Mama hương vani rất dễ uống...nhưng chắc ăn các mẹ phải xin mỗi loại một ít uống thử...Khi sinh em bé ra thóp em bé cứng và em bé tăng trưởng tốt..Trộm vía con bé đầu nhà mình ít đau ốm vặt, lanh lợi và tăng cân đặt chuẩn....Nếu có phải nhắm mắt uống thì khi đó nên nghĩ đến đứa con xinh xắn, thông minh và khỏe mạnh của mình thì tự khắc thấy sữa bầu thật dễ chịu..Chúc các mẹ khỏe nhé...

gao_tam_hai_hau
09-10-2012, 09:22 AM
Ăn na rất tốt cho bà bầu mẹ nó ạ. Chỉ có nhãn là không nên ăn thôi

Vậy ah chị. Hôm qua em tìm bác google cũng bảo na lành nên chén lúc 5 quả liền, rùi nghĩ sợ sợ thế nào lại thui. Sáng nay em cũng thèm ko chịu đc chén tiếp 3 quả nữa rùi ạ. Em thèm cả mực khô nữa các chị ạ. Nhưngh mực có thủy ngân đúng ko ạ? nên em ko dám ăn

mekhoaibop
09-10-2012, 09:28 AM
Vậy ah chị. Hôm qua em tìm bác google cũng bảo na lành nên chén lúc 5 quả liền, rùi nghĩ sợ sợ thế nào lại thui. Sáng nay em cũng thèm ko chịu đc chén tiếp 3 quả nữa rùi ạ. Em thèm cả mực khô nữa các chị ạ. Nhưngh mực có thủy ngân đúng ko ạ? nên em ko dám ăn

Mực khô thì không nên ăn đâu, mình nhiều lúc cũng thèm lắm nhưng cũng cố nhịn.

gao_tam_hai_hau
09-10-2012, 09:33 AM
Mực khô thì không nên ăn đâu, mình nhiều lúc cũng thèm lắm nhưng cũng cố nhịn.

HIhi. Dạ, vâng ạ. Em cũng biết nên ko dám ngo ngoe. HIhi, xã nhà em thèm mà ko dám nướng vì bốc mùi nên thì em ko chịu đc. Em mấy bữa trước ăn khỏe và ngủ khỏe lắm ạ. Giờ từ khi bị ra máu phải nẳm bất độgn ở nhà lại ko ăn đc gì chị ạ. Em ăn gần chục bữa cháo cá chép rùi, mấy hôm đó ăn thấy vào thế, giừo chỉ cần nói đến là em đã buồn nôn ạ. Hình như giờ mới băt đầu nghén chị nhỉ. Hihi. Em sợ dầu ăn lắm ạ.

mekhoaibop
09-10-2012, 02:37 PM
Giống mình thế, lúc đầu cũng buồn ngủ lắm lúc nào cũng như nghiện ấy. Tầm 7 tuần thì bắt đầu nghén chả ăn uống đc gì, giờ đang tuần 19 rùi, ăn uống bắt đầu ngon miệng hơn nhưng vẫn lười uống sữa vì mỗi khi uống xong đầy bụng lắm.

Hell_Angel
09-20-2012, 07:32 PM
em uống mấy lần đều cho ra hết, nhưng thôi vẫn phải cố vì con thui, h thì hơi khó uống nhưng k cho ra nữa rùi nhưng uống xong vẫn buồn nôn lắm

Bjngoanhien
09-21-2012, 05:27 PM
Em ko uống sữa bầu :D trước có mua sữa tươi về uống nhưng uống vào yếu bụng nên e cũng cho nghỉ luôn, mà thay vào đó là uống nước cam. Tháng thứ 4 mới mua ít sữa vỉ về thi thoảng uống, và uống nước dừa, thi thoảng ăn kết hợp phomai, sữa chua để thay cho chế phẩm từ sữa. E ko ăn được nhiều, cũng ko uống nhiều nhưng khi khám thì con vẫn phát triển tốt. Ngày trước chị e uống sữa bầu chăm chỉ, đến khi sinh con thì bị mất sữa, và e bé hay bị táo. Đến khi chửa đứa thứ 2 chị e uống rất ít, chủ yếu uống nước dừa và ăn uống mạnh thôi.

me Trang Anh
10-03-2012, 11:52 AM
em thấy uống sữa bầu khó uống lắm,uống vào rồi em thấy mệt mà như thế thì em nghĩ cũng ko tốt vì vậy em chuyển sang uống sữa tuơi,ngoài ra minh bổ sung = ăn uống ngoài nữa