PDA

View Full Version : Mách các mẹ mẹo để vẫn có nhiều sữa mà không lo béo

phuonganh22
06-26-2012, 09:52 AM
Mách các mẹ mẹo để vẫn có nhiều sữa mà không lo béo
02:27 | 26/06/2012
Các mẹ có thể lấy móng giò, chỉ phần móng thôi, đem rang vàng lên rồi nghiền thành bột, pha với nước ấm để uống. Đảm bảo sữa sẽ tràn trề mà mẹ không lo tăng cân.

Sinh con xong được gần 4 tháng, khi sắp phải đi làm lại thì chị Hồng - mẹ bé Na mới tá hỏa vì lục lại tủ quần áo cũ không còn cái nào mặc vừa. Chị Hồng phải đi sắm lại một loạt quần áo mới mà vẫn không ưng vì mặc không đẹp. Sau khi sinh con, mải mê tẩm bổ món chân giò hầm để lấy sữa cho con bú, chị Hồng đã không để ý là cơ thể mình đang tăng cân “vùn vụt”. Nhiều khi ăn chân giò đến phát ngán, nhưng mẹ chồng cứ bắt ăn để lấy sữa cho cháu bà bú. Không thể cam chịu cảnh ngán mà cứ phải ăn và tăng cân không phanh như hiện tại, chị tìm mọi cách để “hãm cân” mà vẫn đủ sữa cho con bú kẻo mẹ chồng lại phàn nàn. Mày mò tìm hiểu và học hỏi kinh nghiệm của một số mẹ đã nuôi con nhỏ, chị Linh đã tìm ra được một cách vẹn cả đôi đường. Cũng là giò lợn, nhưng chị Linh chỉ ăn đúng phần móng giò. Các mẹ có thể lấy móng giò, chỉ móng thôi, đem rang cho vàng lên. Móng giò khi được rang vàng lên thì rất thơm. Khi nào gom góp được khoảng vài chục cái móng thì đem nghiền thành bột. Mỗi ngày các mẹ lấy một ít bột ấy pha với nước ấm để uống, đảm bảo sữa căng ti. Sau tháng đầu tiên áp dùng cách này, cân nặng của chị Linh tuy chưa giảm nhưng cũng đã ngừng tăng.
Còn chị Hà - mẹ bé Dứa thì trong suốt 6 tháng đầu sau sinh, để có đủ sữa cho con uống, chị đã tẩm bổ bằng cách ăn vừng đen. Hàng ngày, nhà chị tự làm sữa đậu nành rồi cho thêm cả vừng đen vào để uống thay nước lọc. Vừa mát lại vừa không sợ tăng cân. Món cháo vừng đen cũng được chị Hà áp dụng triệt để. Có hôm nào quá chán nước đậu nành vừng đen thì chị Hà đổi sang uống nước lá chè vằng hoặc lá vối. Đây là hai loại lá rất tốt cho các mẹ sau sinh đấy. Nhờ áp dụng những cách này mà chị Hà chỉ bốn tháng sau sinh đã lấy lại được vóc dáng chuẩn như hồi con gái. Chẳng thế mà khi đi làm lại, đồng nghiệp cứ tấm tắc khen lấy khen để chị Hà đúng là "gái một con".

Để có nhiều sữa cho con, mẹ cần có chế độ ăn uống đủ chất và uống nhiều nước.

Tuy nhiên, trong thời kì cho con bú, các mẹ không nên ăn uống quá kiêng khem để giữ vóc dáng. Khi cho con bú mẹ, người mẹ ăn gì thì thức ăn sẽ được truyền chất bổ tuơng tự qua sữa nuôi con vì thế cần phải ăn uống đầy đủ chất. Trên thực tế, việc ăn nhiều chân giò để có nhiều sữa cho con thực ra không đem lại hiệu quả mấy. Ngược lại, các món đó có quá nhiều chất béo, vừa không cung cấp đủ chất cho bé vừa làm cho mẹ tăng cân do thừa chất béo. Để tạo dòng sữa nhiều và chất lượng. Các mẹ cần phải ăn uống một cách hợp lý và đa dạng thực phẩm để cung cấp đủ chất cho sự phục hồi cơ thể mẹ sau sinh và sự phát triển của con.

Thứ nhất, không phải ăn nhiều chân giò để tạo nhiều sữa mà các mẹ cần phải ăn thịt nạc. Ăn nhiều thịt, cá và ít chất đường bột thì sẽ không gây tăng cân béo phì cho người mẹ. Ngược lại thịt nạc chứa nhiều chất đạm, giúp cho bé cứng cáp và chắc bắp thịt mà không bị béo tròn, phúng phính vì ăn nhiều chất béo.

Thứ hai: Ăn nhiều rau xanh và trái cây để cung cấp đủ vitamin và tránh táo bón - bệnh rất dễ gặp sau sinh.

Thứ ba: Các mẹ nên chú ý uống nhiều nước, hạn chế các món ăn ngọt. Một số thực phẩm như mè đen và đậu các loại cũng cho nhiều sữa vì các món này mang nhiều chất đạm tuơng tự như thịt , cá...

Sữa mẹ chỉ đạt yêu cầu khi người mẹ ăn uống đầy đủ và hợp lý. Sẽ không thể có một lượng sữa đạt yêu cầu nếu người mẹ không biết điều chỉnh chế độ ăn hợp lý mà chỉ tìm cách uống các loại cốm, loại thuốc được quảng cáo là lợi sữa thì sẽ không mang lại kết quả như ý.

Theo tư vấn giảm cân

Mẹ Bư Sữa Chua
06-26-2012, 12:33 PM
Cảm ơn mẹ Phuonganh22 nhé, mình sắp sinh em bé rồi mà sợ cái khoản tăng cân quá :D, mình rất thích uống sữa đậu nành, không biết sữa đó có giúp nhiều sữa ko nhỉ :-k

ngocnguyen227
06-26-2012, 01:56 PM
Em thì toàn ăn chân chó thôi, đỡ béo hơn móng giò mà lại nhiều sữa. Ăn bữa trưa thì tối sữa cho con cứ gọi là...ăn không nhanh thì sặc:D

Chấm Bi Yêu
06-26-2012, 08:13 PM
Mình cũng sợ nhất khoản tăng cân sau sinh mà chưa biết làm cách nào để giữ cân mà vẫn đủ sữa cho con bú. Chắc là sẽ tìm hiểu thêm món móng chân này vậy

me_chichi
06-27-2012, 12:37 AM
em đang nghĩ làm thế nào để nghiền móng giò thành bột đc hic hic

phuonganh22
06-27-2012, 01:48 PM
hihi các mẹ cố lên nhé, ăn các chất đó ra rất nhiều sữa, ko lo béo , khỏe con mà giữ dáng mẹ nhỉ

Pa2ya
06-27-2012, 03:30 PM
ko biết đỡ đc nhiều ko chị nhỉ :( hix sinh con xong tăng hàng mấy chục cân, quá đau đớn :((((((

ngocnguyen227
06-27-2012, 03:47 PM
ko biết đỡ đc nhiều ko chị nhỉ :( hix sinh con xong tăng hàng mấy chục cân, quá đau đớn :((((((

Cái này ko lo lắm đâu.e 3 tháng đã lại người.cứ cho con bú đều là câch giảm cân hay nhất

Tom còi
06-27-2012, 09:53 PM
mình cũng tán thành ăn nhiều thịt nạc và uống nhiều nước, sữa đậu nành cũng rất lợi sữa đó mà mẹ lại đẹp da :)

trần vân khánh
06-27-2012, 09:54 PM
mình sắp sinh nên quan tâm đến vấn đề này lắm...Nghe nói uống trà vằng lợi sữa tốt lắm, có mẹ nào thử chưa
?

hangpham678
06-27-2012, 10:58 PM
cháo các chị hầm, vứt 1 quả đu đủ xanh vào ah, tầm như nắm tay thôi, nguyên quả ko gọt nhé, bà chị em đã áp dụng, hơi nhặng tý vì nhựa đu đủ mà nhưng hiệu quả lắm ah

phuonganh22
06-28-2012, 02:07 PM
Giảm cân khi đang cho con bú, các mẹ xem link sau nhé: http://www.tuvangiamcan.vn/vn/Dinh-duong-giam-can/Thuc-don-14/Giam-can-khi-dang-cho-con-bu-541.html

men.be.phot
06-28-2012, 03:02 PM
hay quá, mình chia se kinh nghiệm này của mẹ nó cho chị cùng cty sắp sinh mới dc.....

CuteSun
06-28-2012, 05:45 PM
Có mẹ nào làm vụ móng giò này chưa? Bày cho chị em đi

unin79
06-29-2012, 08:39 AM
MÌnh thấy tùy cơ địa từng người mà lấy lại dáng nhanh hay chậm. Mình sinh 3 tháng rồi, cho con bú mà cái bụng thì vẫn to như 5 tháng. Ko hiểu kiểu gì mà nó ko xẹp đi gì cả,chắc toàn là mỡ bụng. ko biết làm sao nữa. Mình sinh mổ nên ko dám gen bụng sớm, xong lại nóng quá vì sinh tháng 4 mà, nên ko gen được thường xuyên. Giờ sắp đi làm mà ko quần áo nào vừa nổi, ko biết làm thế nào cho bụng bé lại, chân thì rạn hết ra vì béo , hic hic

phuonganh22
06-29-2012, 08:47 AM
tớ chưa nghe nói uồng trà vằng lwoij sưa, mẹ nào uống rùi comment đúng không?

cachua_nam
06-29-2012, 01:49 PM
Thực ra ko nhất thiết phải sao vàng nghiền nhỏ đâu, mình cứ lấy phần móng (có thể dính 1 chút xương và thịt cũng ko sao) ninh nhừ = nồi áp suất rồi ăn cũng đc
Vừa có dinh dưỡng, sữa nhiều mà cũng ko lo béo đâu, vì phần thịt ít mà

phuonganh22
06-29-2012, 01:51 PM
hihi các mẹ nên ăn các thực phẩm lợi sữa, ít chất béo , đảm bảo con nhiều sữ mà mẹ ko lo béo nhé

Vietnam_police
06-29-2012, 01:56 PM
báo cáo các mẹ là những cách trên hình như đều ko có tác dụng với em. Vì em cũng uống trà vằng, ăn đủ các loại chân chó, chân dê, móng giò ... ăn cháo vừng đen, hoa chuối, uống thuốc bắc nhưng cái gì cũng chỉ đc mấy hôm đầu, sau lại đâu vào đấy mà hồi mới sinh em nhìu sữa lắm, con bú 1 bên là sữa chảy 1 bên ướt hết 2 vạt áo, ngày thay 5,6 lần miếng lót mà lúc nào cũng cảm thấy nóng ran ở ngực nhưng rùi em bị đau bụng gần 1 tuần từ đấy ít hẳn luôn, ăn thế nào cũng ko lại mà ngày càng ít đi. ăn chỉ thấy béo quay nên giờ bé đc gần 8m mà em vẫn còn tăng 10kg do với hồi chưa có em bé và chỉ giảm 5kg trước khi bước lên bàn sinh bé. Chắc do cơ địa của mỗi ng nữa, em cơ địa ko tốt nên con ít sữa, hichihci

gohappy
06-29-2012, 03:20 PM
Cảm ơn bạn nhé
Mình sẽ học
Nói thật, hồi chị gái mình sinh, nhà suốt ngày ăn chân giò đã thấy ngán rồi
Thế mà đến lượt mình
Ko biết thế nào đây
May mà có mẹ nó mách

tomato88
06-29-2012, 03:34 PM
Ui!!! Nói đến chân giò đã thấy ngấy rùi!!!! Mình đã thuộc tuýp hít phải hơi thức ăn đã lên cân rùi chứ chưa cần ăn. Hức hức! Đẻ xong u lại bồi bổ thêm tim hầm, chân giò hầm nữa thì chắc mình lăn nhanh hơn đi mất! :(. Ko ăn thì sợ sữa ko đủ chất cho con, mà ăn thì mẹ.....cứ gọi là..........:((

metit85
06-29-2012, 03:36 PM
E đánh dấu các chị để học hỏi chứ ko cứ phì nhiêu thì chít.

phuonganh22
06-30-2012, 08:54 AM
các mẹ hãy cố lên, tất cả vì con em chúng ta, con khỏe mình mới vui, đây là các kinh nghiệm dân gian các cụ truyền lại để có đc nhiều sữa cho con ấy mà

Tom còi
06-30-2012, 10:47 AM
Muốn có nhiều sữa trước khi cho con ti 15-20pm mẹ uống 1 cốc sữa ấm nhé, sữa đậu nành cũng đc. Ăn nhiều thịt nạc, ít chân giò với cơm thôi, sữa vẫn nhiều mà mẹ ko béo ú. ngoài ra cố gắng nghỉ ngơi nhiều, ngủ nhiều cũng nhiều sữa :)

mehunganh
06-30-2012, 10:48 AM
HI, chuẩn luôn ấy. sữa nhiều lại mát. Con trộm vía, 4 tháng 8kg,3 tháng đã lẫy vèo vèo..nếu bạn muốn mua thì pm cho mình nhé: 01669 127 168

phuonganh22
07-02-2012, 09:18 AM
các mẹ cố lên, đây là kinh nghiệm của các cụ để có nhiều sữa cho con yêu

phuonganh22
07-03-2012, 08:57 AM
uống trà lợi sữa liệu có lợi sữa như các mẹ nói không nhỉ? hay ko bắng kinh nghiệm của các cụ ở trên ?

phuonganh22
07-03-2012, 02:00 PM
Các mẹ có thể tham khảo bài " Giảm cân khi đang cho con bú" theo link sau nhé : http://www.tuvangiamcan.vn/vn/Dinh-duong-giam-can/Thuc-don-14/Giam-can-khi-dang-cho-con-bu-541.html

phuonganh22
07-03-2012, 02:03 PM
Giảm cân khi đang cho con bú
15:35 | 26/05/2012
Tôi vừa sinh em bé được 5 tháng và hiện nay đang khá mập. Rất mong được TVGC tư vấn giúp tôi một thực đơn thật hợp lý để có thể vừa giảm cân vừa đảm bảo dinh dưỡng cho em bé( em bé đang bú mẹ hoàn toàn và tăng cân chậm. Tôi 30 tuổi, cao 1.52m, cân nặng hiện nay 57kg (Nguyễn Thị Vân Anh).
Trả lời

Chào chị Vân Anh!

Hầu như các bà mẹ mới sinh đều lo lắng về chế độ giảm cân trong thời gian cho con bú. Việc tăng cân trong thời gian mang thai và trước thai kì khiến cho cơ thể của bạn không được thon gọn. Nhiều bà mẹ còn nghĩ rằng, mình không còn gợi cảm trước ông xã hay không còn được nhanh nhẹn khi trở lại với công việc. Chính vì điều này mà nhiều bà bầu muốn giảm cân nhanh chóng sau khi sinh và trong thời gian cho con bú.

Để có được việc giảm cân không gây tác hại tới sức khỏe của bạn và bé yêu, bạn nên nắm vững kiến thức về giảm cân. Bạn có thể trở lại cân nặng bình thường mà bé yêu vẫn nhận được dinh dưỡng cần thiết từ sữa mẹ:

Cho bản thân một chút thời gian sau khi sinh: Cơ thể của bạn vừa trải qua những thay đổi kịch tính và nó cần thời gian để hồi phục, trở lại nhịp điệu trước kia của nó. Bạn cứ ăn uống bình thường với tâm niệm là dành cho sức khỏe của mình và đừng lo lắng quá nhiều về những bữa ăn kiêng trong 2 tháng đầu tiên. Hãy thưởng thức không khí gia đình vui vẻ từ khi bé xuất hiện và để cơ thể bạn trở về trạng thái bình thường.

Giảm cân khi đang cho con bú, Bà bầu,
Giảm cân có khoa học...

Có kế hoạch giảm cân dần dần, từng bước một: Không có điều gì thành công nếu bạn hấp tấp muốn đạt kết quả ngay mà không cần cố gắng. Nếu muốn tập thể dục hay ăn kiêng hoặc làm các biện pháp nào đó để giảm cân thì bạn cần từ từ, kiên nhẫn, bắt đầu chầm chậm và để cơ thể bạn sẵn sàng.

Lưu ý khi bạn đói: Khi mang thai, bạn ăn những bữa ăn nhỏ và dần dần thói quen này không thể biến mất ngay sau sinh. Thay vì thỉnh thoảng ăn nhẹ thì bạn nên tập trung vào các bữa chính khi bạn cảm thấy thực sự đói.

Không nhầm lẫn cần ngủ như cần thức ăn: Bạn không ngủ quá nhiều cùng với bé yêu. Thỉnh thoảng, cơ thể bạn sẽ thèm ăn nếu bạn nghỉ ngơi, ngồi rỗi.

Bạn và bé có thể cùng tham gia tập thể dục: Một chiếc xe đẩy sẽ giúp bạn cùng bé đi dạo bộ khoảng 2 lần/ngày.

Giảm cân khi đang cho con bú, Bà bầu,
... không ảnh hưởng tới chất lượng sữa mẹ

Hạn chế tất cả các đơn thuốc: Các đơn thuốc giảm cân không tốt bằng việc luyện thể dục và ăn kiêng, có khi nó còn có hại cho bé yêu trong thời gian bạn đang cho bé bú.

Đối tốt với bản thân: Bạn có thể bận rộn cả ngày để dỗ dành bé yêu mà quên chăm sóc bản thân. Hãy đối xử với bản thân tử tế như bạn đối xử với bé yêu của mình.

Giảm cân trong thời gian cho con bú không có gì là xấu đối với bé: Thực tế, khi bạn cải thiện sức khỏe của bản thân thì bạn càng cảm thấy có nhiều năng lượng cho cuộc sống hơn.
Theo như những thông tin chị cung cấp, thì BMI của chị là 26,47. Tức là chị bị thừa cân so với chiều cao của chị.

Chỉ số BMI bình thường từ 18 đến 23 tức là cân nặng bình thường của chị từ 42 đến 53kg.

Vì chị mới sinh em bé được 5 tháng nên em bé vẫn cần được bú sữa mẹ hoàn toàn, và việc cho con bú cũng là một biện pháp giảm cân hiệu quả.

Vì vậy, để giảm cân chị nên tiếp tục cho con bú đầy đủ và ăn chế độ dinh dưỡng phù hợp.

Năng lượng cơ bản cung cấp cho các hoạt động sống của chị là 1345 kcal.

Năng lượng cần cung cấp một ngày để chị cho em bé bú là: 1883 kcal.

Năng lượng cần cung cấp để chị giảm khoảng 2kg/tháng là : 1383kcal/ngày.

Tuy nhiên, để có thể giảm cân một cách hiệu quả, chị nên áp dụng thêm một số bài tập thể dục tại nhà, như vậy chị sẽ sớm có được thân hình như mong muốn .

Thông tin về các bài tập, chị có thể tham khảo trên website tuvangiamcan.vn

Chúc chị và bé luôn khỏe mạnh!

Bác sĩ dinh dưỡng tại tư vấn giảm cân

phuonganh22
07-04-2012, 08:37 AM
Hôm nay thi đh, các thí sinh thi tốt nhé ^^

bobyyeuthuong
07-04-2012, 08:45 AM
tớ sinh xong 3 tháng lên 4kg so với lúc chưa mang bầu. hix nhưng vốn đã béo sẵn nên trông mình buồn lắm í. hu hu

giam.can.thoi
07-04-2012, 08:24 PM
Up lên cho các mẹ học tập nè.........

phuonganh22
07-05-2012, 08:59 AM
Bí quyết giảm cân sau sinh con, các mẹ xem tại www.tuvangiamcan.vn nhé

thuyduongmc87
07-05-2012, 10:37 AM
Kinh nghiệm của em có nhiều sữa là uống nhiều nước và cho con bú :D

thanhwang
07-05-2012, 12:07 PM
hờ hờ, em mới thấy bài tập giảm vòng 2 cho các mẹ sau khi sinh cũng ở trong box này đó.

hloan1
07-05-2012, 12:31 PM
các mẹ dùng lá sen là okie nhé, vừa giảm cân mẹ mà lại mát nữa, hi.

mekunhim
07-05-2012, 01:47 PM
kinh nghiem cua chi hay qua, thu ap dung xem sao :D

thucphamsachtf
07-05-2012, 02:02 PM
Mình nghĩ có nhiều sữa là do tuyến sữa của từng người. Mình biết có nhiều người ăn đủ mọi thứ, cơ thể thì béo mà vẫn không có sữa mà.
Còn mình thì cho con bú sữa mẹ hoàn toàn đến 15 tháng tuổi, mình ko ăn cháo móng giò,sợ béo ạ, thi thoảng mua về luộc măm với dưa muối thôi, minh hay ăn chân dê nấu canh, chân gà nấu với đỗ đen và quả mướp hương đun lên lấy nước uống thay nước lọc. Đấy là kinh nghiệm mình tự đi mò khắp nơi được ạ, mong giúp được mẹ nào sắp sinh ạ :)

hityeumit
07-06-2012, 01:00 PM
Mình nghĩ có nhiều sữa là do tuyến sữa của từng người. Mình biết có nhiều người ăn đủ mọi thứ, cơ thể thì béo mà vẫn không có sữa mà.
Còn mình thì cho con bú sữa mẹ hoàn toàn đến 15 tháng tuổi, mình ko ăn cháo móng giò,sợ béo ạ, thi thoảng mua về luộc măm với dưa muối thôi, minh hay ăn chân dê nấu canh, chân gà nấu với đỗ đen và quả mướp hương đun lên lấy nước uống thay nước lọc. Đấy là kinh nghiệm mình tự đi mò khắp nơi được ạ, mong giúp được mẹ nào sắp sinh ạ :)

mướp hương làm thế nào vậy mẹ nó? luộc dc ko?

shop-ngoisao
07-06-2012, 11:24 PM
nghiên cứu vụ này để áp dụng cho có nhiều sữa nào????

mẹ cu xèng
07-07-2012, 11:37 AM
Kinh nghiệm có nhiều sữa nè các mẹ ơi...vào xem nhé! Có đến 20 cách nhiều sữa và bài thuốc không cần ăn nhiều để nhiều sữa được giảm cân.
http://suckhoexanh.net/ad-89947-671/20-Cach-giup-me-nhieu-sua-cho-con-bu-.aspx

thucphamsachtf
07-07-2012, 11:52 AM
mướp hương làm thế nào vậy mẹ nó? luộc dc ko?
mẹ nó cứ mua mướp về gọt vỏ rồi thái như nấu canh í, sau đó cho vào nồi đổ nhiều nước đun nhừ nhừ tí rồi lấy nước đó uống thui.

dautramcungdinhhue
07-07-2012, 02:09 PM
mình thấy mát xa bầu vú là sự kích thích cực tốt, nếu các mẹ ăn bổ mà không mát xa thì sữa vẫn chưa ngon.

phuonganh22
07-09-2012, 08:54 AM
mẹ nào có mẹo nào có nhiều sữa mà không lo béo thì upload lên đi, cho các mẹ tham khảo thêm nào?

kittenhanam
07-09-2012, 10:13 AM
mẹ nào có mẹo nào có nhiều sữa mà không lo béo thì upload lên đi, cho các mẹ tham khảo thêm nào?
Kinh nghiệm của m là uống trà vằng thay nước lọc. sinh bé đầu m ăn uống cực kỳ khổ sở, sữa ít và k tốt, con quây khóc và tăng cân chậm. Ai cũng bảo đến bé thứ 2 sữa còn ít nữa làm m rất lo. Sau khi sinh xong bé thứ 2 m có mua cao chè vàng về uống, còn khi về nhà ngoại thì được bà ngoại đun lá vằng cho uống thay nước lọc luôn. Mình chỉ ăn thêm mỗi ngày một bát cháo vào buổi đêm thôi (móng giò, móng dê hoặc chim bồ câu) và chỉ hết tháng thứ 2 là không ăn đêm nữa.Sữa tuy không được tràn trề nhưg đủ cho con bú, và trộm vía là tháng nào bé cũng tăng được hơn 1 kg, dù có tháng bị ho và viêm tiểu phế quản 1 tháng.Giờ m đi làm lại k có chè để uống nên sữa ít đi hẳn :(. Thế nên mẹ nào ít sữa thì thử uống chè vằng xem sao. Tốt nhất là nhờ ai đó trong mạn miền Trung mua cho, có cả cây cả lá uống sẽ tốt hơn. Còn không mua cao lá vằng lava về uống cũng tiện.

phuonganh22
07-10-2012, 09:03 AM
Có một mẹ bảo uống trà vằng có nhiều sữa, vậy còn mẹ nào đã thử món trà này nữa ko nhỉ?

bag121984
07-10-2012, 09:07 AM
Chè này có đắng ko các mẹ????????????????????? em ko uống đc đắng hic

kittenhanam
07-10-2012, 09:17 AM
Chè này có đắng ko các mẹ????????????????????? em ko uống đc đắng hic
Đắng đấy mẹ nó ạ. Lúc đầu uống đắng, xong khi vào họng lại thấy ngọt. Mình uống được đắng nên thấy thế. Vị đắng là vị lành nhất trong các vị đấy.
Hôm qua m uống một miếng cao sữa nhiều về hơn hẳn. bình thường sáng dậy là ti teo tóp vì con bú cả đêm, vậy mà sáng nay ti vẫn căng con bú k hết

yeucon_go
07-11-2012, 09:58 AM
Kinh nghiệm của mình là ăn, uống đều phải nóng, nhất là uống nước nóng, ăn cháo nóng và cho con bú nhiều. Tớ đã có 2 nhóc rồi lần nào cũng rất nhiều sữa cho con bú đến 20 tháng mới cai mà vẫn còn rất nhiều sữa.

love&care
07-11-2012, 10:40 PM
Cảm ơn mẹ nó nhé, mình sắp sinh em bé, sẽ áp dụng theo cách của mẹ nó.

phuonganh22
07-13-2012, 09:09 AM
mẹ nào còn bí quyết nào nữa thì post lên cho cả nhà tham khảo nhé

trangdt19886
07-13-2012, 10:18 AM
Kinh nghiệm của mình là ăn, uống đều phải nóng, nhất là uống nước nóng, ăn cháo nóng và cho con bú nhiều. Tớ đã có 2 nhóc rồi lần nào cũng rất nhiều sữa cho con bú đến 20 tháng mới cai mà vẫn còn rất nhiều sữa.

metit85
07-14-2012, 10:20 AM
Cháo cũng phải ăn nóng hả chị hiccccccccccccccccc mùa nóng thía này mà ăn nóng nữa thì chịu sao nổi.

dautramcungdinhhue
07-14-2012, 10:46 AM
quá thich đi, tớ cũng đang cho con bú, sữa cũng chỉ vừa đủ thôi. xem lại cách ăn uống thôi.

Cháo cũng phải ăn nóng hả chị hiccccccccccccccccc mùa nóng thía này mà ăn nóng nữa thì chịu sao nổi.
phải ăn nóng mẹ nó ạ nóng mới kích thích sữa ra nhanh được.

bichthao8811
07-16-2012, 03:20 PM
toppic này hay quá, sắp tới chắc tớ cũng áp dụng được nhiều thứ đây. cảm ơn chủ top nha

muamaytinhcuhn
07-16-2012, 10:36 PM
thanks chủ top nhé, mọi người bàn luận sôi nổi quá làm mình cũng sốt ruột lo cho bà xã. hihi

bimiki
07-17-2012, 12:17 PM
Mình thì ko thích ăn móng giò vì mỡ, nhưng mà nếu MC thì ngày nào cũng nấu thì làm thế nào nhỉ, hic ... Thấy đứa em dâu mình đẻ ngày nào cũng ăn chân giò, chắc sắp tới mình cũng tương tự. MC mình cứ bảo "mày ko ăn chân giò sau này mày đẻ thì làm thế nào" ...

phuonganh22
07-20-2012, 10:08 AM
Một kinh nghiệm rất hay của các mẹ truyền là " An uống đều phải nóng sẽ ra nhiều sữa cho con bú, mẹ thì thon gọn người " thật là đơn giản, cảm ơn các mẹ nhé

phuonganh22
07-23-2012, 09:22 AM
CÁc mẹ có thể tham khảo thêm link sau về phương pháp giảm cân sau sinh và cho con bú nhé : http://www.tuvangiamcan.vn/vn/Dinh-duong-giam-can/Thuc-don-14/Phuong-phap-giam-can-nhanh-sau-sinh.html

www.chamsocsausinh.com
07-23-2012, 09:47 AM
Theo em thì yếu tố đầu tiên để các mẹ có nhiều sữa cho con bú đó là tinh thần mẹ phải thoải mái và sức khỏe tốt, sau khi sinh mẹ phải cho bé ti ngay để sữa về. Chế độ ăn hàng ngày của các mẹ chỉ cần đảm bảo đủ chất thôi, các mẹ nhớ phải ăn nóng và uống đủ nước là được. Ngoài ra các mẹ ăn thêm các đồ mát như chè vằng hay sữa đậu nành, thỉnh thoảng ăn móng giò hoặc chân chó chứ đừng liên tục ngày nào cũng ăn thì béo quay mất :). Mẹ mà nhiều sữa đủ cho bé bú thì chỉ mấy tháng là giảm cân, lấy lại vóc dáng nhanh lắm chả phải lo lắng gì cả.

phuonganh22
07-24-2012, 08:57 AM
Tất cả vì con em chúng ta. mẹ nào có chút kinh nghiệm chia sẻ với em về vấn đề chăm sóc em bé mới sinh với

phuonganh22
07-25-2012, 09:19 AM
Có mẹ mách em là ăn nhiều cháo móng giờ hạt sen có nhiều sữa, mẹ nào thử chưa? cho em kinh nghiệm với ạ

Me_Subill
07-25-2012, 11:18 AM
Mình cũng sắp sinh nên quan tâm. Mình nghe bảo lá vằng tốt, ngày chưa bầu mình cũng uống rồi, thấy vấn đề hàng tháng của phụ nữ rất tốt. còn sau sinh uống thì ngoài mẹ gầy mà vẫn nhiều sữa, còn có thể giúp ra nhanh hết máu hôi, và da dẻ hồng hào đẹp nữa.Và còn có 1 số cách nữa, mình post cho mẹ nào quân tâm:
- Ăn đủ chất( thức ăn phải ấm, nóng): cháo thịt thăn, cháo móng giò y dĩ….( tuy nhiên không nên ăn quá nhiều).
- Uống nhiều nước ( ấm, nóng), ngoài ra có thể uống kèm lá đinh lăng, chè vằng…
- Cho bé bú nhiều, hết sạch từng bên, thay vì vắt sữa bằng máy, hãy cho bé bú.
- Tránh thức đêm, ngủ đủ giấc, giữ gìn tinh thần thoải mái.- Massage ngực bằng cơm nóng, bôi men sữa( ngay khi sinh) giúp kích thích các tuyến tạo sữa và làm nở rộng mạch dẫn sữa, giúp sữa ra nhiều và đều hơn.
- Ăn rau đay giúp sữa nhanh về (đặc biệt là nấu với chân chó)
- Rau ngót, rau mồng tơi, giá đỗ, hoa bí, củ sen, rau diếp, rong biển rất tốt cho sản phụ

phuonganh22
07-27-2012, 08:45 AM
Cmejej mách rằng, Rau ngót tươi rất tốt cho các mẹ mới sinh em bé đó

lehuong2403
07-27-2012, 01:23 PM
Hic hic, con mình 3 tháng rùi mà mình chả thấy giảm cân. Mỗi bữa cứ phải ăn 3 bát cơm!!!!

phuonganh22
07-27-2012, 02:04 PM
Có một mẹ, bí quyết giảm cân nhanh của mẹ ấy là : dên con bú, chồng bú, còn khóc, chồng quấy ko ngủ đc nên gầy rất nhanh

shophanvico
07-27-2012, 03:27 PM
Có một mẹ, bí quyết giảm cân nhanh của mẹ ấy là : dên con bú, chồng bú, còn khóc, chồng quấy ko ngủ đc nên gầy rất nhanh

hì hì cách mẹ này quá hay :D .

phuonganh22
07-28-2012, 08:40 AM
Công nhận mẹ ấy giảm cân hay thật, tớ đọc còn chẳng nhịn đc cười nữa là ))

kittenhanam
07-28-2012, 11:56 AM
Hic hic, con mình 3 tháng rùi mà mình chả thấy giảm cân. Mỗi bữa cứ phải ăn 3 bát cơm!!!!
Mình cũng mỗi bữa 3 bát, tổng cộng một ngày 9 bát. thành ra béo lên lúc ở nhà chăm con, chứ khi mang bầu chỉ tăng có 9,10kg thôi. Nhưng mà k lo đâu mẹ nó ah, đi làm là gầy bớt ngay, còn khi cai sữa xong thì sợ cân nặng xuống dốc k phanh í. Hồi sinh bé đầu sinh xong mình 50kg, ở nhà 4 tháng lên 55, đi làm một thời gian thì xuống 53, khi con 14 tháng cai sữa thì mẹ giảm xuống còn có 45kg thôi, vẫn còn hơn hồi con gái có 40kg thôi ah

kittenhanam
07-28-2012, 11:58 AM

Lúc còn cho con bú mình cấm tuyệt đối chồng k được động đến cái ti. phải đảm bảo bình sữa của con lúc nào cũng sạch sẽ, hi hi

nganvang078
07-28-2012, 05:26 PM

Mẹ này giống mình thế, con con được 3 tháng rùi ma mẹ cứ béo quay ra.

metinthoi
07-29-2012, 11:50 PM
Con nhà mình đươc 9m rồi mà mình mới giảm đươc 2kg. Hix

mechuotconmeo
07-29-2012, 11:56 PM
Nge noi co câbh an thit jham thit ma to chua thu.doi cai sua moi dam thu

www.chamsocsausinh.com
07-30-2012, 04:02 PM
Con nhà mình đươc 9m rồi mà mình mới giảm đươc 2kg. Hix

Cái này cũng tùy thể trạng từng người nữa mẹ nó ạ, bạn cố gắng chăm chỉ dành thời gian luyện tập thể dục đều đặn nhé.

phuonganh22
07-31-2012, 08:48 AM
BÍ quyết giảm cân của một mẹ chia sẻ là con ốm phải đi viện, hic hic công nhận em thấy bệnh viện bây giừ mà vào khám thì sợ thiệt

golddragon
07-31-2012, 11:42 AM
BÍ quyết giảm cân của một mẹ chia sẻ là con ốm phải đi viện, hic hic công nhận em thấy bệnh viện bây giừ mà vào khám thì sợ thiệt

Nghe đến bệnh viện là mình thấy ớn đến tận răng, con ốm thì khổ lắm.

dautramcungdinhhue
07-31-2012, 01:34 PM
trước khi sinh, 62 kg, sau khi sinh, 53kg, tình hình là còn giảm nữa, con mới có 5.5 tháng thôi, hic, hic, không muốn giảm tí nào

phuonganh22
08-03-2012, 03:49 PM
Chúc bạn trần vân khánh mẹ tròn con vuông nhé ))

lehuong2403
08-03-2012, 04:13 PM
Mình đang bắt đầu uống chè vằng các mẹ ah! Cũng thấy nhiều sữa

memai87
08-04-2012, 08:50 AM
Mình đang bắt đầu uống chè vằng các mẹ ah! Cũng thấy nhiều sữa
CHè vằng nhiều sữa ah bạn, cảm ơn bạn đã có món mới cho cả nhà nhé!

metit85
08-04-2012, 09:03 AM
Đúng rùi mình ở bên nhà chị CUa_Hanoi chị ấy cũng bảo chị ấy uống chè vằng nên nhiều sữa lắm.
CHè vằng nhiều sữa ah bạn, cảm ơn bạn đã có món mới cho cả nhà nhé!

phuonganh22
08-13-2012, 08:58 AM
các mẹ ơi, đây là các mẹo giúp các mẹ giảm cân mà không ảnh hưởng đến con , nên không phải lo lắng gì nhé ))

bexinh_12
08-13-2012, 09:16 AM
Nếu em muốn vừa tăng cân vừa có nhiều sữa thì phải làm sao? Sinh xong mà mọi người đang bảo em trông teo tóp quá. E đã cố tẩm bổ nhưng k ăn thua

www.chamsocsausinh.com
08-13-2012, 09:52 AM
Nếu em muốn vừa tăng cân vừa có nhiều sữa thì phải làm sao? Sinh xong mà mọi người đang bảo em trông teo tóp quá. E đã cố tẩm bổ nhưng k ăn thua

Thế thì đơn giản hơn những mẹ vừa muốn nhiều sữa lại sợ tăng cân chứ. Bạn cứ ăn uống thoải mái, chú ý cân đối các chất dinh dưỡng trong khẩu phần ăn thì sẽ tăng cân thôi. Còn nếu muốn lợi sữa thì đã có nhiều món ăn như đu đủ, móng giò,... Uống thêm cao chè vằng nữa thì sữa sẽ rất tốt.

phuonganh22
08-14-2012, 11:07 AM

Vậy thì mẹ nó ăn thật nhiều móng giò hầm gạo nếp, và các hoa quả ngọt, cháo chân chó nhé, uống thêm sinh tố và ăn nhiều bữa trong ngày nhé

meiusau
08-16-2012, 09:56 AM
hi, chuẩn luôn ấy. Sữa nhiều lại mát. Con trộm vía, 4 tháng 8kg,3 tháng đã lẫy vèo vèo..nếu bạn muốn mua thì pm cho mình nhé: 01669 127 168

me no ban cai gi ma nhieu sua vay ???

phuonganh22
08-17-2012, 09:19 AM
me no ban cai gi ma nhieu sua vay ???
Mình cũng chưa hiểu mẹ nó bán cái gì, hic nhưng nghe con tăng cân thế là có vẻ thích rùi, vậy chốt lại mẹ nó bán gì thì nói ra ?

phuonganh22
08-20-2012, 01:50 PM
các mẹ vào chia sẻ thêm bí quyết để có nhiều sữa cho con nào ? em đang tính có em bé, mẹ nào mách dùm

thaoduoc24
08-21-2012, 11:35 AM
Bí quyết tràn trề sữa sau sinh với lá chè vằng

Về làm dâu Quảng Bình mình mới biết được bí quyết này đấy. Đây là kinh nghiệm mình học được từ mẹ chồng.
Mình đã tham khảo rất nhiều sách báo, và nhiều nghiên cứu cho thấy hệ thống miễn dịch của trẻ chưa thể hoàn thiện được ngay trong những năm đầu đời. Khi hệ thống đó còn đang phát triển trẻ sẽ được bảo vệ nhờ bú sữa mẹ. Việc bú sữa mẹ giúp trẻ tránh được bệnh tật vì trong sữa mẹ có kháng thể. Khi đứa trẻ được sinh ra, hệ thống miễn dịch của trẻ còn rất non nớt nên trẻ ít có khả năng chống đỡ các tác nhân gây bệnh. Nhờ có sữa mẹ, bạn đã mang lại cho bé khả năng miễn dịch một số bệnh mà bạn đã được miễn dịch.

Vì thế ngay từ thời kỳ thai nghén các mẹ bầu hãy chăm sóc sức khỏe mình cho thật tốt, tránh mắc phải các bệnh dịch thông thường (sốt, cảm cúm) dù ở bất cứ giai đoạn nào ở thai kỳ. Ăn uống đầy đủ chất dinh dưỡng nhất là các loại thức ăn như tôm, cua, cá, ốc... (giúp tăng cường canxi và hệ xương của bé phát triển), không nên kiêng khem quá mức, khi một người mẹ khỏe sẽ sinh ra những đứa trẻ khỏe mạnh.

Ở thời kỳ cuối của thai kỳ các mẹ cần tập thể dục, vận động như đi bộ (để sau có thể sinh thường) và massage bầu vú để ngay sau khi sinh có sữa non cho con bú (Bởi vì sữa non rất giàu kháng thể, Vitamin A. Do có nhiều kháng thể nên trẻ được bú sữa non sẽ tránh được dị ứng và một số bệnh nhiễm khuẩn. Do có các yếu tố phát triển nên sữa non cũng giúp cho bộ máy tiêu hóa của trẻ sớm trưởng thành, giúp cho trẻ bài xuất phân su, chống vàng da).

1. Gọi sữa về sau sinh:
Nhưng nếu như sau khi sinh mà sữa chưa về thì các mẹ nên làm như sau để có sữa non cho bé bú. Đây là kinh nghiệm mình học được từ mẹ chồng mình đấy:

Nấu cơm nếp với hành tím và lá mít non khi đang còn nóng cho vào khăn rồi chườm vào bầu vú, làm như thế khoảng 3-4 lần, chỉ vài tiếng sau là các mẹ có sữa cho bé bú.

2. Để có nhiều sữa cho bé bú:
Vì em bé cần bú sữa mẹ hoàn toàn trong 6 tháng đầu cho nên mẹ chồng mình thường khuyên mình ăn nhiều thực phẩm lợi sữa như sau:

+ Sữa đặc ông thọ hòa thật đặc và uống thật nóng

+ Ăn chân giò heo hầm với đu đủ xanh hoặc hoa chuối sứ

+ Ăn xôi bắp, uống nước lá chè vằng…

Chè vằng là loại cây thân leo, mọc sâu ở trong rừng, đặc biệt là vùng núi Quảng Bình (mình làm dâu Quảng Bình nên được mẹ chồng dạy cho chiêu này). Có 2 loại chè vằng: loại lá to thì gọi là chè vằng trâu và loại lá nhỏ gọi là vằng sẻ. Loại lá nhỏ thì uống thơm và ngon hơn. Người dân ở đây sau khi lấy về rửa sạch, băm nhỏ, phơi khô để dành nấu nước cho các bà đẻ uống cho nhiều sữa, uống chè càng đặc thì sữa càng nhiều. Mình đã làm theo mẹo trên và ăn uống theo thực đơn này của mẹ chồng nên tràn trề sữa cho bé bú đấy các mẹ ạ.

3. Nếu bị tắc tia sữa
Trong thời gian cho con bú cũng có lúc các tia sữa bị tắc. Nếu gặp trường hợp này các mẹ nên tìm một nắm cây bồ công anh, rửa sạch cho vào nồi nấu nước uống là vấn đề sẽ được giải quyết ngay thôi mà.

Đó là những điều mình đúc kết được từ lần đầu làm mẹ mình muốn chia sẻ cùng các mẹ, biết đâu đấy nó lại giúp ích được cho mẹ nào còn bỡ ngỡ khi lần đầu làm mẹ giống như mình.

Chúc các mẹ vui khỏe và thành công nhé!

Theo MaskOnline

phuonganh22
08-21-2012, 03:08 PM
Bí quyết tràn trề sữa sau sinh với lá chè vằng

Về làm dâu Quảng Bình mình mới biết được bí quyết này đấy. Đây là kinh nghiệm mình học được từ mẹ chồng.
Mình đã tham khảo rất nhiều sách báo, và nhiều nghiên cứu cho thấy hệ thống miễn dịch của trẻ chưa thể hoàn thiện được ngay trong những năm đầu đời. Khi hệ thống đó còn đang phát triển trẻ sẽ được bảo vệ nhờ bú sữa mẹ. Việc bú sữa mẹ giúp trẻ tránh được bệnh tật vì trong sữa mẹ có kháng thể. Khi đứa trẻ được sinh ra, hệ thống miễn dịch của trẻ còn rất non nớt nên trẻ ít có khả năng chống đỡ các tác nhân gây bệnh. Nhờ có sữa mẹ, bạn đã mang lại cho bé khả năng miễn dịch một số bệnh mà bạn đã được miễn dịch.

Vì thế ngay từ thời kỳ thai nghén các mẹ bầu hãy chăm sóc sức khỏe mình cho thật tốt, tránh mắc phải các bệnh dịch thông thường (sốt, cảm cúm) dù ở bất cứ giai đoạn nào ở thai kỳ. Ăn uống đầy đủ chất dinh dưỡng nhất là các loại thức ăn như tôm, cua, cá, ốc... (giúp tăng cường canxi và hệ xương của bé phát triển), không nên kiêng khem quá mức, khi một người mẹ khỏe sẽ sinh ra những đứa trẻ khỏe mạnh.

Ở thời kỳ cuối của thai kỳ các mẹ cần tập thể dục, vận động như đi bộ (để sau có thể sinh thường) và massage bầu vú để ngay sau khi sinh có sữa non cho con bú (Bởi vì sữa non rất giàu kháng thể, Vitamin A. Do có nhiều kháng thể nên trẻ được bú sữa non sẽ tránh được dị ứng và một số bệnh nhiễm khuẩn. Do có các yếu tố phát triển nên sữa non cũng giúp cho bộ máy tiêu hóa của trẻ sớm trưởng thành, giúp cho trẻ bài xuất phân su, chống vàng da).

1. Gọi sữa về sau sinh:
Nhưng nếu như sau khi sinh mà sữa chưa về thì các mẹ nên làm như sau để có sữa non cho bé bú. Đây là kinh nghiệm mình học được từ mẹ chồng mình đấy:

Nấu cơm nếp với hành tím và lá mít non khi đang còn nóng cho vào khăn rồi chườm vào bầu vú, làm như thế khoảng 3-4 lần, chỉ vài tiếng sau là các mẹ có sữa cho bé bú.

2. Để có nhiều sữa cho bé bú:
Vì em bé cần bú sữa mẹ hoàn toàn trong 6 tháng đầu cho nên mẹ chồng mình thường khuyên mình ăn nhiều thực phẩm lợi sữa như sau:

+ Sữa đặc ông thọ hòa thật đặc và uống thật nóng

+ Ăn chân giò heo hầm với đu đủ xanh hoặc hoa chuối sứ

+ Ăn xôi bắp, uống nước lá chè vằng…

Chè vằng là loại cây thân leo, mọc sâu ở trong rừng, đặc biệt là vùng núi Quảng Bình (mình làm dâu Quảng Bình nên được mẹ chồng dạy cho chiêu này). Có 2 loại chè vằng: loại lá to thì gọi là chè vằng trâu và loại lá nhỏ gọi là vằng sẻ. Loại lá nhỏ thì uống thơm và ngon hơn. Người dân ở đây sau khi lấy về rửa sạch, băm nhỏ, phơi khô để dành nấu nước cho các bà đẻ uống cho nhiều sữa, uống chè càng đặc thì sữa càng nhiều. Mình đã làm theo mẹo trên và ăn uống theo thực đơn này của mẹ chồng nên tràn trề sữa cho bé bú đấy các mẹ ạ.

3. Nếu bị tắc tia sữa
Trong thời gian cho con bú cũng có lúc các tia sữa bị tắc. Nếu gặp trường hợp này các mẹ nên tìm một nắm cây bồ công anh, rửa sạch cho vào nồi nấu nước uống là vấn đề sẽ được giải quyết ngay thôi mà.

Đó là những điều mình đúc kết được từ lần đầu làm mẹ mình muốn chia sẻ cùng các mẹ, biết đâu đấy nó lại giúp ích được cho mẹ nào còn bỡ ngỡ khi lần đầu làm mẹ giống như mình.

Chúc các mẹ vui khỏe và thành công nhé!

Theo MaskOnline

Came ơn bí quyết của mẹ nó, chúc mẹ nó ngày vui

nhicenma
08-22-2012, 11:29 AM
Cám ơn kinh nghiệm và bí quyết của các mẹ. Em cũng sợ béo lắm. Em mới bầu 33 tuần đã tăng 16kg rồi, khiếp quá!!!!!!!!!!!!!!!

phuonganh22
08-23-2012, 04:54 PM
Các mẹ qua chia sẻ thêm nhé, năm nay năm rồng nên cũng có nhiều mẹ sinh là chắc à

phuonganh22
08-23-2012, 04:55 PM
[QUOTE=nhicenma;12993999]Cám ơn kinh nghiệm và bí quyết của các mẹ. Em cũng sợ béo lắm. Em mới bầu 33 tuần đã tăng 16kg rồi, khiếp quá!!!!!!!!!!!!!!![/QUOTEafChucs mẹ nó mẹ tròn con vuông nhé :))

phuonganh22
08-24-2012, 04:52 PM
Chúc các mẹ cuối tuần vui vẻ nhé :))

sinh_phu
08-24-2012, 04:59 PM
cám ơn mẹ Phương Anh nhé, mình sắp sinh em bé rồi, cũng sợ nhất vụ tăng cân, lần trước sinh con đầu lòng tăng cân nhiều quá, nhưng nghiền chân giò như thế nào mẹ nó nhỉ?

lehuong2403
08-24-2012, 05:07 PM
Mình đang uống lá cây lợi sữa cô mình ở yên bái gửi xuống.ko biết tên là j. Lá như lá hoa hồng ý các mẹ ah. Mình thấy nhiều sữa hơn uống chè vằng

www.chamsocsausinh.com
08-24-2012, 10:46 PM
Mình nghe nói hạt ý dĩ cũng rất tốt cho sữa mẹ. Các mẹ mua thêm hạt ý dĩ nấu kèm với các loại cháo sẽ cải thiện được sữa rất nhiều đấy!

phuonganh22
08-25-2012, 08:41 AM
cám ơn mẹ Phương Anh nhé, mình sắp sinh em bé rồi, cũng sợ nhất vụ tăng cân, lần trước sinh con đầu lòng tăng cân nhiều quá, nhưng nghiền chân giò như thế nào mẹ nó nhỉ?

hihi mình thấy hay lên post cho mọi ng xem cùng và chia sẻ thui bạn ạ

phuonganh22
08-25-2012, 08:42 AM
Mình nghe nói hạt ý dĩ cũng rất tốt cho sữa mẹ. Các mẹ mua thêm hạt ý dĩ nấu kèm với các loại cháo sẽ cải thiện được sữa rất nhiều đấy!amej nó có thể giới thiệu một số đc mua đc ko?

xoăn tít
08-26-2012, 11:36 PM
Hay nhỉ! Cám ơn mẹ nó nhá. Sắp sinh rùi đánh dấu để học hỏi vậy

phuonganh22
08-27-2012, 08:42 AM
Hay nhỉ! Cám ơn mẹ nó nhá. Sắp sinh rùi đánh dấu để học hỏi vậy
Chúc mẹ nó mẹ tròn con vuông nhé ))

vitcononline812
08-27-2012, 08:47 AM
cái này chuẩn nè, hqua đến thăm chị e đẻ c cũng nói i như vậy

Tom còi
08-27-2012, 03:12 PM
Đánh dấu để tích lũy kinh nghiệm cho tập 2 nào!

emerald761104
08-27-2012, 03:58 PM
Mình cũng đánh dấu để ghi lại, tập 1 đã 7 tháng rồi mà giờ đi đâu vẫn rất được nhường nhịn vì tưởng vẫn đang bầu:(

phuonganh22
08-28-2012, 08:42 AM
cái này chuẩn nè, hqua đến thăm chị e đẻ c cũng nói i như vậy

Cảm ơn mẹ nó, mình tham khảo thấy hay nên chia sẻ đó

phuonganh22
08-28-2012, 08:43 AM
Mình cũng đánh dấu để ghi lại, tập 1 đã 7 tháng rồi mà giờ đi đâu vẫn rất được nhường nhịn vì tưởng vẫn đang bầu:(

Vậy chúc mẹ nó sớm lấy lại dáng thon nhé

chuotvang_kenny
08-28-2012, 10:18 AM
làm gì làm thì vẩn phải chăm chỉ tập thể dục thì người mới săn chắc lại...da thịt mới k bị chảy xệ...
sinh 1 còn dể lấy lại dáng...chứ tập 2 rồi tập 3 thì còn khó hơn đó các mẹ...

kuboshop
08-28-2012, 02:15 PM
Em ăn tẹt ga, chẳng giữ dáng gì cả (vì từ trước tới giờ có dáng đâu mà giữ) khổ nỗi Ku Bo nhà em lại lười bú mẹ lắm ạ

phuonganh22
08-28-2012, 03:35 PM
Em ăn tẹt ga, chẳng giữ dáng gì cả (vì từ trước tới giờ có dáng đâu mà giữ) khổ nỗi Ku Bo nhà em lại lười bú mẹ lắm ạ

Vậy hãy tạo cho con bạn cảm giác thích thú mỗi khi bú nhé, chắc chắn bé sẽ bú đc nhiều hơn đó

phuonganh22
08-28-2012, 03:36 PM
làm gì làm thì vẩn phải chăm chỉ tập thể dục thì người mới săn chắc lại...da thịt mới k bị chảy xệ...
sinh 1 còn dể lấy lại dáng...chứ tập 2 rồi tập 3 thì còn khó hơn đó các mẹ...
Vậy mẹ nó thử tham khảo sản phẩm này xem nhé, mình gửi theo link cho mẹ nó tiện http://www.tuvangiamcan.vn/vn/Dinh-duong-giam-can/San-pham-chuc-nang/BEST-SLIM-USA-Thuoc-Giam-Can-Hieu-Qua-Tu-My.html

Mẹ của Châu Anh
08-28-2012, 03:39 PM
Đánh dấu toppic này cho cô em gái :p

phuonganh22
08-31-2012, 09:28 AM
các mẹ ơi, qua chia sẻ kinh nghiệm nào , em xin chia sẻ Mẹo giúp bạn đốt cháy 500kcal mỗi ngày

Mẹo giúp bạn đốt cháy 500kcal mỗi ngày
02:14 | 23/08/2012
Đôi khi, những hoạt động đơn giản mà bạn vẫn làm hằng ngày cũng có thể giúp bạn giảm cân mà bạn không biết. Hãy tham khảo những thông tin dưới đây của chúng tôi để có thể vừa giảm cân vừa ăn uống và làm việc như bình thường nhé.

Khai thác triệt để đôi chân của bạn

Bạn có thể đốt cháy 350 calo mỗi ngày chỉ bằng cách khai thác đôi chân của bạn không ngừng nghỉ.

Chăm chỉ sử dụng đôi chân của bạn hơn nhé

Hãy thử phương pháp đơn giản này nhé, ví dụ đi bộ xung quanh trong khi bạn đang nghe điện thoại, đi càu thang thay vì đi cầu thang máy, chăm chỉ dọn dẹp nhà cửa…

Cắt giảm hoàn toàn việc ăn các loại hạt

Những loại hạt có thể khiến bạn béo đấy

Các loại hạt có chất béo lành mạnh, tốt cho trái tim của bạn nhưng chúng cũng chứa lượng calo cao. Cắt khẩu phần ăn vặt hoàn toàn từ các loại hạt như hạt dẻ cười, lạc… bạn sẽ tiết kiệm hơn 500 calo.

Không ăn trong khi xem TV

Không được vừa ăn vừa xem ti vi nhé

Bạn sẽ ăn thêm đến 288 calo nữa, theo nghiên cứu từ Đại học Massachusetts nếu vừa ăn vừa xem ti vi. Tốt nhất hãy ăn cơm tại bàn, không xem truyền hình và rửa bát trong tư thế đứng để khoảng 527 calo bị đốt cháy.

Hạn chế hoặc làm mới thành phần món salad

Một chiếc salad lớn có vẻ khỏe mạnh, nhưng tất cả những loại thức ăn hảo hạng được bạn trộn trong đó ví dụ như pho mát, caramel, các loại hạt, thịt xông khói … có thể làm cho nó nhiều hơn lượng calo mà bạn cần.

Làm món salad đơn giản nếu bạn đang sợ béo nhé

Tiết kiệm hơn 500 calo bằng cách chỉ trộn các loại rau ví dụ như ớt chuông nướng, hành tây nướng, hoặc nấm, và nhớ sử dụng các đĩa nhỏ thôi nhé.

Giảm kích thước những chiếc đĩa của bạn

Tại sao bạn không ăn trong những chiếc đĩa bé?

Theo nghiên cứu của các nhà khoa học, nếu bạn để đồ ăn lên đĩa lớn bạn sẽ vui vẻ ăn chúng mà không hề biết rằng bạn đã đưa vào cơ thể quá nhiều thức ăn. Để khắc phục điều đó, hãy thay bát đĩa loại to của bạn thành loại bé. Bạn sẽ gắp đầy thức ăn, ăn ngon lành mà không sợ mình béo lên từng ngày.

Cách ăn kem mới

Hãy trộn kem và cà phê thay vì gọi 1 ly cà phê và 1 đĩa kem

Món tráng miệng như cà phê sữa có thể chứa 670 calo, với kích thước lớn và nếu bạn muốn ăn thêm kem tươi, sữa nguyên chất, và xi-rô lượng calo mà bạn hấp thụ có thể tăng lên nhiều gấp đôi.

Nếu bạn thèm ăn kem, tại sao không thử gọi một cốc cà phê đánh kem loại nhỏ, bạn vừa có thể ăn kem vừa có thể uống cà phê lại có một món tráng miệng tuyệt vời. Bạn sẽ tiết kiệm được khoảng 640 calo đấy nhé!

Thay đổi cách ăn đồ ăn nhẹ

Hãy đổ gói bim bim của bạn ra đĩa nhé

Bạn không nên ăn đồ ăn nhẹ của bạn từ một túi hoặc hộp lớn bởi vì nó quá hấp dẫn và bạn sẽ ăn hết nó lúc nào không biết. Hãy đổ chúng ra một cái đĩa nhỏ và chia món ăn nhẹ của bạn thành nhiều bữa đấy nhé.

Tạo những bữa tiệc đứng cho bữa tối

Thay đổi không khí bằng bữa tiệc đứng cho cuối tuần của bạn nào

Hãy tạo phong cách mới cho bữa ăn gia đình của bạn bằng cách thường xuyên tổ chức tiệc đứng cho bữa tối cuối tuần của bạn. Việc này sẽ giúp mọi người đi lại nhiều hơn, bữa ăn vui vẻ và họ sẽ ăn ít hơn vì còn phải kể chuyện và cười.

Hạn chế cocktail, sinh tố

Si rô, trộn nước ép trái cây có đường, và bổ sung thêm kem tươi hoặc sữa để có một món tráng miệng tuyệt hảo nhưng có thể chứa hơn 800 calo.

Hạn chế cocktail và sinh tố để bạn không bị tăng cân nhé

Hạn chế dùng cocktail hoặc sinh tố, chăm chỉ uống nước lọc, hoặc đơn thuần uống nước trái cây hạn chế đường hoặc chuyển qua ăn trái cây sẽ giúp bạn tiết kiệm được lên đến 800 calo.

Ít hoặc không ăn mì ống

Mỳ ống khiến bạn nhanh béo hơn là bạn tưởng

Một mì ống chứa 220 calo. Nhưng những thứ đi kèm với nó khiến lượng calo thực của món mì ống có thể gấp 10 lần của 220. Tốt nhất bạn không nên ăn món mì ống nếu đang phải chiến đấu với thừa cân, nhưng nếu bạn là tín đồ của Spaggetty, mỗi tháng bạn chỉ nên ăn nó 1 lần thôi nhé.

Cho các mẹ đang có nhu cầu giảm cân

rongbay055
09-02-2012, 03:37 PM
Trước đây, chị y tá khuyên mình là uống nhiều nước như sữa, hoa quả, nước lọc... nhưng là nước ấm nóng, sữa sẽ về nhiều. Mình áp dụng thấy đúng, mà ko lo béo, hihi.

cucdatbebong
09-02-2012, 08:23 PM
Cảm ơn mẹ nó có bài viét thật hữu ích!!!

phuonganh22
09-04-2012, 09:24 AM
[QUOTE=rongbay055;13269967]Trước đây, chị y tá khuyên mình là uống nhiều nước như sữa, hoa quả, nước lọc... nhưng là nước ấm nóng, sữa sẽ về nhiều. Mình áp dụng thấy đúng, mà ko lo béo, hihi.[luônTE]
Chuẩn luôn đấy mẹ nó , hihi ................

megiavan
09-04-2012, 11:23 AM
cái vụ ăn móng giò ko có nhiều sữa e nghĩ đúng đó, e ăn ròng rã cả 4 tháng trời mà sữa vẫn mất, chán >''<

phuonganh22
09-05-2012, 08:44 AM
cái vụ ăn móng giò ko có nhiều sữa e nghĩ đúng đó, e ăn ròng rã cả 4 tháng trời mà sữa vẫn mất, chán >''<
Có thể ko hợp với mẹ nó, mẹ nó chuyển sang cháo chân chó đen, hay uống chè Vằng xem tn

adeva76
09-05-2012, 12:09 PM
1 cách hay cho những mẹ muốn có sữa mà không lo béo

phuonganh22
09-06-2012, 04:15 PM
1 cách hay cho những mẹ muốn có sữa mà không lo béo

mẹ nào có mẹo hay thì chia sẻ thêm nữa nhé

lehuong2403
09-08-2012, 04:37 PM
Mình đang uống sữa đậu nành mè đen các mẹ ah. Ko biết có hiệu quả ko. Mình vẫn đang uống chè vắng.

phuonganh22
09-11-2012, 09:43 AM
Mình đang uống sữa đậu nành mè đen các mẹ ah. Ko biết có hiệu quả ko. Mình vẫn đang uống chè vắng.

hihi thế chắc chắn mẹ nó có đủ sữa cho bé uống đó , chúc mẹ nó luôn khỏe để có sữa tốt cho bé nhé

bimiki
09-11-2012, 09:59 AM
Sắp tới chắc em sẽ suốt ngày bị nhồi nhét cháo móng giò với móng giò hầm cho coi, kiểu này là tha hồ béo :D

daobong
09-11-2012, 10:08 AM
Cảm ơn mẹ Phuonganh22 nhé, mình sắp sinh em bé rồi mà sợ cái khoản tăng cân quá :D, mình rất thích uống sữa đậu nành, không biết sữa đó có giúp nhiều sữa ko nhỉ :-k

bé nhà bạn là bé trai hay gái nếu là bé trai thì ko nên uống đậu nành nhé, nó ảnh hưởng đến khả năng sinh sản hay gì gì đó của bé trai sau này, bé gái thì thoải mái nhé

me_be_lyna
09-12-2012, 10:00 AM
Tùy cơ địa mỗi người khác nhau mà các phuơng pháp cũng khác nhau các mẹ nhỉ. Em thấy có mẹ thì ăn móng giò, có mẹ lại ăn chân chó đen..... Mà tâm lý cũng quan trọng nữa... nhiều lúc áp lực quá, thương bé quá mà lại bị thiếu sữa :(

phuonganh22
09-13-2012, 09:43 AM
Tùy cơ địa mỗi người khác nhau mà các phuơng pháp cũng khác nhau các mẹ nhỉ. Em thấy có mẹ thì ăn móng giò, có mẹ lại ăn chân chó đen..... Mà tâm lý cũng quan trọng nữa... nhiều lúc áp lực quá, thương bé quá mà lại bị thiếu sữa :(

Chuẩn, tâm lý cũng rất quan trọng, các mẹ phải vui vẻ thoải mái thì mới có nhiều sữa đc

newstar_85
09-13-2012, 12:57 PM
Em thì đang nghiên cứu làm sao để có nhiều sữa đây ah :D

phuonganh22
09-14-2012, 03:00 PM
Em thì đang nghiên cứu làm sao để có nhiều sữa đây ah :D

mẹ nó thử áp dụng các mẹo mình đăng xem sao nhé

thitluoc
09-14-2012, 03:48 PM
huhu đợt trước ko biết cách này :( giờ con hơn 10 tháng rồi mà cũng chả còn mấ sữa. con tự nhiên giờ lại sướng ti hơn là đợt 5-6 tháng chứ. ko biết có nên thử phát ko nhỉ :D
à đợt trước mình mới sinh ăn cháo chân chó đen, ăn phát thấy luôn, dồi dào như suối mỗi tội nóng kinh lên dc

MeBeCuncon1
09-14-2012, 03:59 PM
ngày trước sinh bé mà đọc được bài viết này thì tốt quá, hồi đó đau đầu vì khoản cho con bú :(

sexyshop
09-14-2012, 06:01 PM
hihi các mẹ cố lên nhé, ăn các chất đó ra rất nhiều sữa, ko lo béo , khỏe con mà giữ dáng mẹ nhỉ

Mẹ Phương ANh ơi, mẹ nó thử chưa? thật ko ?

phuonganh22
09-17-2012, 10:15 AM
Mẹ Phương ANh ơi, mẹ nó thử chưa? thật ko ?

thử rùi, thấy cũng đúng phết nên chia sẻ với các me

happykids252
09-17-2012, 10:36 AM
cách này hay quá, phải nghiên cứu dành cho tập 2 mới đc, chứ ngày xưa mình mất gần 1 năm mới lấy lại dáng một tí

tinker89
09-19-2012, 11:07 AM
hì, cách này đơn giản mà nhẹ nhàng, lại ko tăng cân nữa, cám ơn mẹ nó nhiều nhé :)

phuonganh22
09-21-2012, 09:46 AM
hì, cách này đơn giản mà nhẹ nhàng, lại ko tăng cân nữa, cám ơn mẹ nó nhiều nhé :)

hihi vui em thấy cũng đc lên đăng tặng cả nhà mà, hihi

heomoixauxi
09-24-2012, 03:23 PM
các mẹ em lúc đẻ được người bạn (làm dâu gia đình người Hoa,họ cho bạn em uống nước Gạo Lức với Gừng ) chỉ cho uống nước này,em thấy sữa em về nhiều,mặc dù em ốm và ăn ít, vừa đẻ ra là em pha nước này uống,uống ấm. Cách làm như sau : lấy 1 lon gạo lức vo sạch,để cho gáo, củ gừng cắt nhỏ rồi đập dập ,gừng to nhỏ tùy theo thích uống gừng nhiều hay ít, đem lên chảo gang nhỏ lửa,cho khô vàng hạt gạo,đừng làm lửa lớn dễ khét . Cứ mỗi lần uống bỏ 1 ngụm gạo gừng vào ly pha đầy nước sôi,đậy nắp lại,như pha trà,để ấm ấm uống,không nên uống nguội,vì uống ấm có tác dụng kích thích sữa về nhiều và dễ hơn. Các mẹ nên áp dụng bất kỳ những phương pháp cho sữa về thì nên áp dụng ngay từ ngày đầu,đừng để tắc sữa mới làm sẽ khó, và ăn uống nóng sữa dễ về hơn. Em lúc đầu sữa về nhiều 1 ngày gần cả lít,nhưng cứ nghĩ uống vậy sữa nóng nên con bị ghèn,đâu biết viêm tuyến lệ,nên không cho con bú,giờ bé quen bú bình,ngày bú mẹ 1-2 lần,nhưng có lẽ bỏ luôn. Nuôi con thật là khó,sữa có cũng khổ,không sữa cũng khổ. Ăn ngủ,sống với những thấp thổm lo cho con,chúc các mẹ luôn có sữa thật nhiều cho các bé nhà ta bú,cho các bé mau lớn thông minh để không phụ công chăm sóc của các mẹ

phamhue.ttqd
09-24-2012, 03:28 PM
Cái này ko lo lắm đâu.e 3 tháng đã lại người.cứ cho con bú đều là câch giảm cân hay nhất
em đồng ý với ý kiến này của mẹ ngocnguyen227. mà hết 4 tháng đi làm lại là chị em ta lại về cân chuẩn luôn ấy mà. các mẹ đừng lo lắng quá. em sinh xong 53kg, lúc mới đi làm là 51 kg, giờ đi làm được 1 năm rồi + với việc trông con nữa nên giờ chỉ còn 44 kg. mỗi tội vòng 2 thì to quá thể

magicSocial
08-12-2014, 01:27 AM
Mách các mẹ mẹo để vẫn có nhiều sữa mà không lo béo
02:27 | 26/06/2012
Các mẹ có thể lấy móng giò, chỉ phần móng thôi, đem rang vàng lên rồi nghiền thành bột, pha với nước ấm để uống. Đảm bảo sữa sẽ tràn trề mà mẹ không lo tăng cân.

Sinh con xong được gần 4 tháng, khi sắp phải đi làm lại thì chị Hồng - mẹ bé Na mới tá hỏa vì lục lại tủ quần áo cũ không còn cái nào mặc vừa. Chị Hồng phải đi sắm lại một loạt quần áo mới mà vẫn không ưng vì mặc không đẹp. Sau khi sinh con, mải mê tẩm bổ món chân giò hầm để lấy sữa cho con bú, chị Hồng đã không để ý là cơ thể mình đang tăng cân “vùn vụt”. Nhiều khi ăn chân giò đến phát ngán, nhưng mẹ chồng cứ bắt ăn để lấy sữa cho cháu bà bú. Không thể cam chịu cảnh ngán mà cứ phải ăn và tăng cân không phanh như hiện tại, chị tìm mọi cách để “hãm cân” mà vẫn đủ sữa cho con bú kẻo mẹ chồng lại phàn nàn. Mày mò tìm hiểu và học hỏi kinh nghiệm của một số mẹ đã nuôi con nhỏ, chị Linh đã tìm ra được một cách vẹn cả đôi đường. Cũng là giò lợn, nhưng chị Linh chỉ ăn đúng phần móng giò (http://agiadinh.com/tag/mong-gio). Các mẹ có thể lấy móng giò, chỉ móng thôi, đem rang cho vàng lên. Móng giò khi được rang vàng lên thì rất thơm. Khi nào gom góp được khoảng vài chục cái móng thì đem nghiền thành bột. Mỗi ngày các mẹ lấy một ít bột ấy pha với nước ấm để uống, đảm bảo sữa căng ti. Sau tháng đầu tiên áp dùng cách này, cân nặng của chị Linh tuy chưa giảm nhưng cũng đã ngừng tăng.
Còn chị Hà - mẹ bé Dứa thì trong suốt 6 tháng đầu sau sinh, để có đủ sữa cho con uống, chị đã tẩm bổ bằng cách ăn vừng đen. Hàng ngày, nhà chị tự làm sữa đậu nành rồi cho thêm cả vừng đen vào để uống thay nước lọc. Vừa mát lại vừa không sợ tăng cân. Món cháo vừng đen cũng được chị Hà áp dụng triệt để. Có hôm nào quá chán nước đậu nành vừng đen thì chị Hà đổi sang uống nước lá chè vằng hoặc lá vối. Đây là hai loại lá rất tốt cho các mẹ sau sinh đấy. Nhờ áp dụng những cách này mà chị Hà chỉ bốn tháng sau sinh đã lấy lại được vóc dáng chuẩn như hồi con gái. Chẳng thế mà khi đi làm lại, đồng nghiệp cứ tấm tắc khen lấy khen để chị Hà đúng là "gái một con".

Để có nhiều sữa cho con (http://agiadinh.com/tag/mon-an-loi-sua), mẹ cần có chế độ ăn uống đủ chất và uống nhiều nước.

Tuy nhiên, trong thời kì cho con bú, các mẹ không nên ăn uống quá kiêng khem để giữ vóc dáng. Khi cho con bú mẹ, người mẹ ăn gì thì thức ăn sẽ được truyền chất bổ tuơng tự qua sữa nuôi con vì thế cần phải ăn uống đầy đủ chất. Trên thực tế, việc ăn nhiều chân giò để có nhiều sữa cho con thực ra không đem lại hiệu quả mấy. Ngược lại, các món đó có quá nhiều chất béo, vừa không cung cấp đủ chất cho bé vừa làm cho mẹ tăng cân do thừa chất béo. Để tạo dòng sữa nhiều và chất lượng. Các mẹ cần phải ăn uống một cách hợp lý và đa dạng thực phẩm để cung cấp đủ chất cho sự phục hồi cơ thể mẹ sau sinh và sự phát triển của con.

Thứ nhất, không phải ăn nhiều chân giò (http://agiadinh.com/tag/mong-gio) để tạo nhiều sữa mà các mẹ cần phải ăn thịt nạc. Ăn nhiều thịt, cá và ít chất đường bột thì sẽ không gây tăng cân béo phì cho người mẹ. Ngược lại thịt nạc chứa nhiều chất đạm, giúp cho bé cứng cáp và chắc bắp thịt mà không bị béo tròn, phúng phính vì ăn nhiều chất béo.

Thứ hai: Ăn nhiều rau xanh và trái cây để cung cấp đủ vitamin và tránh táo bón - bệnh rất dễ gặp sau sinh.

Thứ ba: Các mẹ nên chú ý uống nhiều nước, hạn chế các món ăn ngọt. Một số thực phẩm như mè đen và đậu các loại cũng cho nhiều sữa vì các món này mang nhiều chất đạm tuơng tự như thịt , cá...

Sữa mẹ (http://agiadinh.com/tag/sua-me) chỉ đạt yêu cầu khi người mẹ ăn uống đầy đủ và hợp lý. Sẽ không thể có một lượng sữa đạt yêu cầu nếu người mẹ không biết điều chỉnh chế độ ăn hợp lý mà chỉ tìm cách uống các loại cốm, loại thuốc được quảng cáo là lợi sữa thì sẽ không mang lại kết quả như ý.

Theo tư vấn giảm cân
Mình thấy móng giò khá tốt đó các bạn ạ. móng giò cũng chế biến được nhiều món dễ ăn cho mẹ cháu sau khi sinh . mình tham khảo cách chế biến móng giò ở đây http://agiadinh.com/nhung-mon-ngon-tu-mong-gio-giup-me-nhieu-sua.html để làm mấy món lợi sữa cho mẹ của cháu.
Ăn thấy hiệu quả thật đó

Me_moka
09-13-2014, 03:21 PM
Nếu mn uống nóng cũng kích thích ra sữa đấy

Ha An 0210
09-13-2014, 10:15 PM
e vừa đọc bài nào của mẹ trên này nói là móng giò ko có tác dụng lợi sữa,,,, chẳng biết có đúng ko

Me be hoanglam
09-15-2014, 09:49 AM
làm cách này thì kì công lắm nhỉ,.................

Mèo gai
09-17-2014, 03:11 PM
e vừa đọc bài nào của mẹ trên này nói là móng giò ko có tác dụng lợi sữa,,,, chẳng biết có đúng ko

em thấy móng giò làm cho sữa đặc và thơm hơn thì đúng hơn....thế cũng là lợi sữa nhỉ

linhpanda13
09-18-2014, 09:22 AM
Mình chỉ lo mẹ chồng ép ăn thôi :(