PDA

View Full Version : Khi nào thì trẻ bắt đầu ăn cơm và tập ăn như thế nào

Bố khoai
03-02-2007, 05:19 PM
Hiện nay, có rất nhiều bà mẹ vẫn “động viên” con ăn cháo mặc dù con đã đủ 20 chiếc răng sữa. Việc ăn cháo chỉ phù hợp với trẻ 1 tuổi.

Khi trẻ đã mọc đủ răng, nếu không cho trẻ tập ăn nhai thì sẽ không tạo được cảm giác ngon miệng, có thể dẫn đến biếng ăn, ảnh hưởng không tốt đến quá trình tiêu hóa và hấp thu của cơ thể. Mặt khác, khi nhai, răng cửa và răng hàm hoạt động để cắt và nghiền thức ăn nên các cơ hàm cùng làm việc giúp hai hàm răng khít lại để cắt và nghiền thức ăn có hiệu quả.

Nhai đóng vai trò rất quan trọng đối với sự tiêu hóa mọi thức ăn, vì men tiêu hóa chỉ có tác dụng trên bề mặt của các phần tử thức ăn. Sự nhai không chỉ làm nhỏ thức ăn mà còn trộn lẫn chúng với nước bọt chứa men tiêu hóa. Nhai cũng kích thích sự bài tiết nước bọt ở miệng (chứa men ptyalin, có tác dụng phân giải tinh bột chín thành đường maltose), dịch vị ở dạ dày (chứa men pepsin, có tác dụng tiêu hóa chất đạm).

Các mẹ tập và hướng dẫn cho con ăn những thức ăn mềm, dễ cắn như đu đủ, chuối, trứng, đậu phụ. Những thức ăn “cứng” như thịt, tôm, rau, thay bằng việc cho vào máy xay sinh tố xay như trước, bạn hãy băm nhỏ, thái lát mỏng.

Le Khanh
03-02-2007, 09:09 PM
Việc cho trẻ tập ăn cơm và chủ yếu là tập nhai, không chỉ có ích về mặt dinh dưỡng, mà còn có tác dụng giúp trẻ sớm biết nói - Những trẻ chậm nói đa phần là trẻ làm biếng nhai ( do không được tập ), mong rằng đừng vì suy nghĩ cháu chưa đủ răng, chỉ thích bú sữa, nuốt bột mà để cho trẻ trở thành "chậm nói bất đắc dĩ "

trinhhuong2004
03-04-2007, 07:51 PM
Hiện nay, có rất nhiều bà mẹ vẫn “động viên” con ăn cháo mặc dù con đã đủ 20 chiếc răng sữa. Việc ăn cháo chỉ phù hợp với trẻ 1 tuổi.

Các mẹ tập và hướng dẫn cho con ăn những thức ăn mềm, dễ cắn như đu đủ, chuối, trứng, đậu phụ. Những thức ăn “cứng” như thịt, tôm, rau, thay bằng việc cho vào máy xay sinh tố xay như trước, bạn hãy băm nhỏ, thái lát mỏng.

Bố khoai ơi bố có kinh nghiệm tập ăn cơm cho con thế nạo Bé nhà e 15 tháng nhưng mới có 10 răng thôi . E cũng đang muốn cho bé làm quen với cơm nhưng chưa bít bắt đầu thế nạo Bố khoai cho e chút kn nhé

Nhim xu con
03-07-2007, 06:57 PM
Nhím nhà em cũng y như vậy ạ , 18 tháng mà 10 răng, mới có 1 răng hàm trên và 1 răng hàm dưới thôi .
Đang định nhờ các mẹ tư vấn thêm về việc này :
- Số răng khi nào là đủ để tập ăn cơm ?
- Tập từng bước như thế nào ạ ?
Hic Nhím nhà em còn lười đánh răng nữa, cứ cầm bàn chải chơi thôi chứ nhất định ko há mồm cho mẹ chải :mad:

zozo
03-08-2007, 02:51 PM
Vụ này thì cũng giống zo nhà mình quá! 2 tuổi rồi vẫn ăn cháo, bây giờ ở nhà bà đang tập cho ăn cơm bữa trưa, để khi nào đi học ăn cơm được bữa trưa ở trường, vì ăn cơm thì zo ăn được ít lắm, khoảng 1/2 bát cơm thôi, còn cháo thì ăn được 1 bát tô, mà ăn cơm thì lại ăn được ít rau nữa chứ. Nhưng vẫn đang tập dần.
Đánh răng cũng giống hệt bạn Nhím, hứng lên thì sẽ tự cầm bàn chải đánh răng đánh, đánh rất lâu, hết thuốc đánh răng lại xin thêm, lại đánh, lại xin thêm... vài lần như thế mà không chán, phải cho đến khi mẹ không cho đánh nữa thì mới thôi. Còn lúc không hứng thì cũng nhất định không chịu há miệng ra đâu; nên bây giờ vụ đánh răng thì vẫn bữa được bữa không!

Vịt đại tiểu thư
03-08-2007, 04:42 PM
Vịt nhà này 17 tháng và có 16 răng, cô nàng cũng chán cháo lắm rồi ăn chỉ chực nhè ra thôi. Mình cũng muốn tập cho con ăn cơm nhưng chưa biết bắt đầu thế nào. Cả nhà ăn cơm thì nó đòi ăn, cho ăn vài hạt cơm thì nó cũng hăng hái ăn lắm, nhưng ăn rất lâu và nếu thấy mình cố xúc cho nó ăn thì nó nhè ngay :(

Bố khoai
03-21-2007, 10:17 AM
Khi các bé mới tập ăn nên cho bé ngồi ăn chung cùng với gia đình lúc đó bé thích ăn cùng mọi người thích tự bốc cơm ăn, bốc thức ăn, các mẹ cứ cho bé tự bốc cơm, lúc đó bé thích hơn là bố mẹ ép ăn . Khi nấu cơm lưu ý nấu mềm 1 chút cho bé dễ nhai và nuốt

Cool Kids
03-21-2007, 02:58 PM
Em nghĩ là việc ăn cháo hay không ăn cháo, không quan trọng, miễn nó là thức ăn mềm, đủ để bé nhai và nuốt, có dinh dưỡng tốt.

Hai đứa con em chưa ăn cháo bao giờ, thử rồi nhưng chúng cũng không thích ăn.

Nói về dinh dưỡng, ăn cháo không bằng ăn bữa ăn bình thường, chỉ nấu mềm. Chỉ một nhúm gạo nhỏ thì được một bát cháo bự, nên ăn xong nhanh đói, lượng dinh dưỡng vào người không bao nhiêu, nếu nấu cơm thì được nhiều hơn, ấy là chưa nói khi ninh cháo, thịt, cá ninh lâu cũng mất dinh dưỡng.

Nói về cách ăn, đúng như anh Lê Khanh nói, nên cho con tập nhai sớm vì việc hoạt động cơ hàm, miệng nói chung cũng rất tốt cho việc tập nói. Nếu các bố mẹ để ý thì bây giờ có rất nhiều bà mẹ lên diễn đàn kêu con mình không biết nhai ( thường đã ba tuổi ), lý do thì cũng chẳng có gì khó hiểu, vì từ ngày sinh ra cái máy xay, các bé chỉ ăn đồ xay, rồi cháo, cho đến tận ba tuổi vẫn ăn cháo, thì chúng cần gì phải nhai.

Bình thường thì khi bé được 7, 8 tháng, có thể cho bé cầm bánh qui loại giòn, mềm, dễ tan, tự ăn, việc nhấm nháp này tập bé quen với việc nhai một cách rất tự nhiên. Đến khoảng tháng thứ 10 là có thể chuyển hẳn sang bữa ăn xắt kiểu hạt lựu, nấu thật mềm, đặc bình thường ( trừ bữa nào muốn cho bé ăn soup thì cứ nấu soup ) Từ việc ăn bữa nấu mềm này đến ăn cơm như người lớn cũng dễ hơn là chuyển từ cháo nấu nhừ sang cơm.

thuyph
03-22-2007, 12:52 PM
Bé con nhà mình thì mới 14 tháng đã nhất định k chịu ăn cháo, chuyển sang ăn cơm thì mới chịu ăn mỗi tội hơi bị lâu vì con nhai rất kỹ mới chịu nuốt. Mới đầu thì mình còn làm riêng thức ăn chp bé, sau này thì nhà ăn gì thì con ăn nấy. Còn cơm thì vãn nấu chung nồi cả nhả bình thường nhưng đến lúc cơm cạn thì đổ thêm 1 chút nước sôi vào 1 góc nồi cơm để cơm chỗ đấy hơi nát hơn cơm của cả nhà, đến lúc chín thì xúc ra bát cho bé ăn. Món ăn bé nhà mình thích nhất là món trứng bác đấy, hôm nào mẹ làm là bé ăn say sưa. Nhưng hình như ăn cơm bé không lên cân nhanh bằng ăn cháo thì phải, k biết bé nhà các mẹ có thế không nữa ;) :D

Adam & Eve
03-22-2007, 01:11 PM
Theo mình thì ăn cơm làm cho bé chắc hơn. Như mẹ CoolKids đã chia sẻ. Một nhúm gạo nấu được một bát cháo to bự. Nên khi các mẹ tập cho bé ăn cơm, đừng vội vàng, và cũng đừng nên so sánh kiểu "con ăn cháo thì được một bát to, thế mà ăn cơm thì chưa được nửa bát con". So sánh thế sẽ cảm thấy cực kỳ sốt ruột "làm sao mà con lên cân đều được", rồi "ăn uống thế này thì lại giảm cân mất thôi". Giống nhà mẹ Thuyph, con nhà mình cũng tập ăn cơm từ 13-14 tháng. Lúc bắt đầu, mình nấu một nồi riêng, nấu cơm nát như cơm cho người đau dạ dày ấy. 2-3 tháng sau khi con biết "ăn chậm nhai kỹ" rồi thì bắt đầu ăn cơm chung với bố mẹ. Món mà con trai nhà mình thích cũng là món trứng, nem rán, chả cá, chả mực, hambuger. Đặc biệt con nhà này cực lười ăn rau, nên mình toàn phải nấu cari để cho các loại rau xanh vào.

rubymaikhanh
08-31-2007, 07:22 AM
Em thấy các chị tập ăn cho bé mà thấy ham quá! Ruby nhà em được 13 tháng rồi mà em vẫn chưa dám tập cho ăn cơm các chị ơi! Hiện giờ em đang cho bé ăn cháo hạt nấu nhừ, còn đồ ăn thì xay nhuyễn ra trộn chung. Ăn vậy mà có hôm nấu đặc quá cô nàng cứ nhợn ra rồi ọe hết ra ngoài. Còn cho bánh qui của Hipp cho bé ăn thì chỉ ăn được một ít thôi, nhiều hơn là cũng nôn! Nói chung bé nhà em thì chẳng ăn đồ lợn cợn được mặc dù em thấy bé k còn thích ăn cháo nữa! Các chị có cách nào hữu hiệu giúp em với!!!

be_bon_yeu
10-15-2007, 10:00 AM
Ui, giống Bon nhà mình quá. Ăn cái gì lổn nhổn là cho ra hết, mặt mũi đỏ gay, sợ không chịu được. Bánh quy cho ăn thì cắn rộp một cái rõ to rồi cũng nghẹn, cho ra luôn. Em cũng muốn cho con tập ăn mấy thứ miếng miếng lắm mà thấy khó khăn ghê. Chỉ có mỗi nho tươi mẹ lột vỏ ra, xắt miếng be bé là cậu ta tự bỏ vào mồm, không nghẹn thôi còn thì chả ăn cái gì miếng được. Các mẹ tư vấn cho em với nhé.

MeCuMoc
10-15-2007, 02:06 PM
Theo mình thì ăn cơm làm cho bé chắc hơn. Như mẹ CoolKids đã chia sẻ. Một nhúm gạo nấu được một bát cháo to bự. Nên khi các mẹ tập cho bé ăn cơm, đừng vội vàng, và cũng đừng nên so sánh kiểu "con ăn cháo thì được một bát to, thế mà ăn cơm thì chưa được nửa bát con". So sánh thế sẽ cảm thấy cực kỳ sốt ruột "làm sao mà con lên cân đều được", rồi "ăn uống thế này thì lại giảm cân mất thôi". Giống nhà mẹ Thuyph, con nhà mình cũng tập ăn cơm từ 13-14 tháng. Lúc bắt đầu, mình nấu một nồi riêng, nấu cơm nát như cơm cho người đau dạ dày ấy. 2-3 tháng sau khi con biết "ăn chậm nhai kỹ" rồi thì bắt đầu ăn cơm chung với bố mẹ. Món mà con trai nhà mình thích cũng là món trứng, nem rán, chả cá, chả mực, hambuger. Đặc biệt con nhà này cực lười ăn rau, nên mình toàn phải nấu cari để cho các loại rau xanh vào.

Bạn ơi, cho mình hỏi cách nấu cari của bạn như thế nào để bé ăn được nhiều rau với vì cu nhà mình cũng không chịu ăn rau và các loại củ

Adam & Eve
10-15-2007, 08:23 PM
Mình nấu curry theo kiểu Nhật nhé. Ở siêu thị họ bán sẵn loại curry paste rồi. Siêu thị Nhật ở HN cũng có bán đấy. Hoặc không thì mua bột cari, rồi nấu cũng OK.

- Thịt gà/bò/lợn/hải sản (thái hạt lựu cho bé): 100gr
- Khoai tây: 1 củ nhỏ - thái hạt lựu hoặc thái miếng vuông quân cờ tuỳ ý.
- Carrot - nửa củ nếu to - thái hạt lựu
- Hành tây - nửa củ to - thái hạt lựu
- Súp lơ xanh/trắng - tách búp nhỏ
- Curry paste: mua 1 hộp dùng nhiều lần. Mở ra dùng thì bảo quản trong tủ lạnh (ngăn đông lạnh)

Cách nấu:
- Cho một chút dầu ăn vào chảo. Dầu nóng cho thịt gà/lợn/bò/hải sản vào đảo đều, nêm ít muối. Xúc ra bát.
- Cho thêm một ít dầu vào chảo. Cho carrot, khoai tây, hành tây vào đảo khoảng 5-10 phút, cho tiếp súp lơ xanh/trắng vào đào. Nêm một ít muối.
- Cho thịt đã xào vào.
- Đổ nước ngập mặt thịt và rau củ. Đun một lúc cho khoai, carrot hơi mềm, hớt bọt.
- Tắt bếp. Cho từ từ từng miếng curry paste vào đánh tan cho đến khi thấy hỗn hợp hơi sền sệt.
- Bật bếp, đun lửa nhỏ cho đến khi tất cả các thành phần chín mềm. Hỗn hợp curry sền sệt là được.
- Ăn với cơm

Mẹ bé Mốc cũng có thể nấu curry gồm thịt lợn/ hoặc bò với rau cải bó xôi, hành tây và cà chua. Nếu nấu cải bó xôi thì nấu như trên, nhưng cải bó xôi luộc trước cho mềm, rồi cho vào sau cùng. Các bước khác cũng như trên (xào thịt, hành tây, rồi cho nước, curry paste, rồi cho cà chua, và cuối cùng là cải bó xôi)

Hoặc một loại rau khác nữa là cà tím (loại cà dài ấy).

Khi nào rảnh, đi shopping được thì mình sẽ chụp ảnh cái hộp curry paste cho mẹ nó xem để dễ hình dung nhé.

MeCuMoc
10-16-2007, 08:31 AM
Mình nấu curry theo kiểu Nhật nhé. Ở siêu thị họ bán sẵn loại curry paste rồi. Siêu thị Nhật ở HN cũng có bán đấy. Hoặc không thì mua bột cari, rồi nấu cũng OK.

- Thịt gà/bò/lợn/hải sản (thái hạt lựu cho bé): 100gr
- Khoai tây: 1 củ nhỏ - thái hạt lựu hoặc thái miếng vuông quân cờ tuỳ ý.
- Carrot - nửa củ nếu to - thái hạt lựu
- Hành tây - nửa củ to - thái hạt lựu
- Súp lơ xanh/trắng - tách búp nhỏ
- Curry paste: mua 1 hộp dùng nhiều lần. Mở ra dùng thì bảo quản trong tủ lạnh (ngăn đông lạnh)

Cách nấu:
- Cho một chút dầu ăn vào chảo. Dầu nóng cho thịt gà/lợn/bò/hải sản vào đảo đều, nêm ít muối. Xúc ra bát.
- Cho thêm một ít dầu vào chảo. Cho carrot, khoai tây, hành tây vào đảo khoảng 5-10 phút, cho tiếp súp lơ xanh/trắng vào đào. Nêm một ít muối.
- Cho thịt đã xào vào.
- Đổ nước ngập mặt thịt và rau củ. Đun một lúc cho khoai, carrot hơi mềm, hớt bọt.
- Tắt bếp. Cho từ từ từng miếng curry paste vào đánh tan cho đến khi thấy hỗn hợp hơi sền sệt.
- Bật bếp, đun lửa nhỏ cho đến khi tất cả các thành phần chín mềm. Hỗn hợp curry sền sệt là được.
- Ăn với cơm

Mẹ bé Mốc cũng có thể nấu curry gồm thịt lợn/ hoặc bò với rau cải bó xôi, hành tây và cà chua. Nếu nấu cải bó xôi thì nấu như trên, nhưng cải bó xôi luộc trước cho mềm, rồi cho vào sau cùng. Các bước khác cũng như trên (xào thịt, hành tây, rồi cho nước, curry paste, rồi cho cà chua, và cuối cùng là cải bó xôi)

Hoặc một loại rau khác nữa là cà tím (loại cà dài ấy).

Khi nào rảnh, đi shopping được thì mình sẽ chụp ảnh cái hộp curry paste cho mẹ nó xem để dễ hình dung nhé.

Cám ơn Adam & Eve nhiều nhé. Cái Curry paste là phomai hay là loại sệt sệt sau khi tan ra như kiểu sốt cà chua? Vị của nó thế nào hả bạn?
Cách nấu này hay quá nhưng nếu thịt mà đun lâu có sợ nó sơ không bạn hay là nó sẽ nhừ luôn cùng rau nhỉ?

Adam & Eve
10-16-2007, 04:13 PM
Mẹ CuMoc cứ ra siêu thị Nhật hỏi curry Nhật là nhân viên bán hàng họ chỉ cho đấy. Nhưng nấu cho trẻ con thì mẹ nó cứ bảo người ta bán cho loại có chữ 甘口. Nhưng nói chung thì loại nào cũng được, có điều hỏi để người ta chỉ cho loại không cay.

Các bước nấu curry cơ bản nhé.
Bước 1 - Chuẩn bị nguyên liệu.
http://i137.photobucket.com/albums/q221/Kohayu1103/Cooking%20photos/makingcurryrice-step1.jpg

Bước 2 - Xào thịt
http://i137.photobucket.com/albums/q221/Kohayu1103/Cooking%20photos/makingcurryrice-step2.jpg

Bước 3 - Xào rau củ rồi trộn thịt vào
http://i137.photobucket.com/albums/q221/Kohayu1103/Cooking%20photos/makingcurryrice-step3.jpg

Bước 4 - Đổ nước ngập nguyên liệu
http://i137.photobucket.com/albums/q221/Kohayu1103/Cooking%20photos/makingcurryrice-step4.jpg

Bước 5 - Hớt bọt
http://i137.photobucket.com/albums/q221/Kohayu1103/Cooking%20photos/makingcurryrice-step5.jpg

Bước 6 - Cho curry paste. Miếng curry paste màu nâu nằm trong cái muôi ấy
http://i137.photobucket.com/albums/q221/Kohayu1103/Cooking%20photos/makingcurryrice-step6.jpg

Bước 7 - Thành phẩm ra thế này
http://i137.photobucket.com/albums/q221/Kohayu1103/Cooking%20photos/makingcurryrice-step7.jpg

Bước 8 - Cho vào đĩa với cơm
http://i137.photobucket.com/albums/q221/Kohayu1103/Cooking%20photos/makingcurryrice-step8.jpg

MeCuMoc
10-16-2007, 04:28 PM
Mẹ CuMoc cứ ra siêu thị Nhật hỏi curry Nhật là nhân viên bán hàng họ chỉ cho đấy. Nhưng nấu cho trẻ con thì mẹ nó cứ bảo người ta bán cho loại có chữ 甘口. Nhưng nói chung thì loại nào cũng được, có điều hỏi để người ta chỉ cho loại không cay.

úi mẹ nó có cả hình các bước nữa à, chi tiết quá, thế này thì mình hình dung cách nấu tốt hơn nhiều :)
Mẹ nó có thêm món nào không thì cùng chia sẻ nhé.
Cám ơn mẹ nó nhiều nhé :)

rubymaikhanh
10-30-2007, 10:30 AM
Nhìn hình thấy thèm muốn ăn quá ! Mới sáng nay em đang liên tưởng món cari . chắc phải đi tìm mua về thực hành cho con thay đổi khẩu vị ? Mà con em 15 tháng ăn được chưa chị ? Ăn cùng bánh mì sandwich được k ?

Adam & Eve
11-08-2007, 06:06 PM
15 tháng thì ăn vô tư quá đi chứ. Các loại củ cắt nhỏ (giống như làm salad Nga ấy) rồi nấu cho mềm đi. Cái này có thể ăn cùng với một loại mỳ của Nhật gọi là Udon, hoặc ăn với bánh mì cũng OK, nhưng bánh mì mềm thì chắc ngon hơn.

mimititi
03-11-2008, 04:03 PM
bé nhà em đc 13 tháng rồi em tập cho bé ăn cơm từ lúc 12 tháng khi cơm chín xới 1 bát lấy cái nồi nhỏ đổ nước vào đun cho sôi đổ cơm vào chừng nào nước cạn nhắc xuống tán cơm ra trộn chung đồ ăn gia đình canh thì nấu riêng thay đổi từng ngày gọi là cơm rút đấy cơm rút rất mềm thích hợp cho các bé mới tập ăn cơm mà ăn cơm bé cứng cáp hơn ăn cháo 12 tháng là con em đi cùng nhà rồi đấy

mevannhi
03-12-2008, 02:27 PM
Trước đây mình có tham khảo kinh nghiệm của Mẹ Ổi trên WTT, dù hơi muộn (theo chị ấy) nhưng mình cũng áp dụng cho bé ăn cơm từ lúc 11 tháng, mới đầu ai nghe thấy cũng giãy nảy lên bảo "CHẾT, thế có mà đau dạ dày, nào là HẠI LẮM, ai lại bắt nó ăn cơm sớm thế", nhưng tình hình nói chung rất khả quan, từ lúc 8 tháng bé đã ăn cháo hạt (9 tháng thì rau thịt băm chứ không dùng máy xay nữa) độ đặc của cháo tăng dần đến gần 11 tháng thì bắt đầu ăn cơm nát.

Nấu cơm nát rất đơn giản (sáng sớm dậy mình nấu riêng cho bé 1 nồi nhỏ (nửa ống gạo nhựa - ống đi kèm nồi cơm điện ấy ko phải ống bơ nhé, tỉ lệ gạo - nước là 1 gạo 3.5 nước) nấu xong sẽ được khoảng 2 bát con, đến bữa gia đình ăn gì thì bé sẽ ăn nấy, thịt, canh rau ... nói chung các món riêng rẽ như người lớn, tất nhiên bé ăn sẽ lâu hơn ăn cháo một chút, vì còn phải nhai mà, nhưng trộm vía bé ăn rất ngoan, đến bây giờ 1 tuổi rồi bé đã có thể ăn được những miếng thịt mềm to bằng đầu ngón tay út, rau sợi, miến, phở cắt khoảng 5-6cm hút tụt vào miệng, su hào xào mềm, bí xanh bỏ tỏm vào miệng ăn nguyên miếng như người lớn, đến bữa ăn bé rất hăng hái, không bao giờ phải ép, đúng là bé sẽ không bụ bẫm được như các bé ăn nhiều cháo, nhưng mình thấy happy nhất là bé tự giác và thích ăn, bố mẹ không phải khổ sở con ăn bữa này đủ 200 cháo hay chưa ...
Nhưng cũng phải tuỳ theo khả năng thích nghi của mỗi bé, và mẹ phải kiên trì, chứ không phải bé nào cũng ăn được lợn cợn từ sớm, chúc các mẹ và các con vui vẻ

mebeQuyen
03-18-2008, 03:55 PM
các bác ơi, con em 13 tháng mà chưa có cái răng nào :(, em nấu cháo hạt cho ăn thì bé nôn sạch, chỉ có cháo xay thôi ạ, ngày được 3 bát. Bác nào cùng cảnh ngộ hay có bí quyết nào hay thì mách em với, em cảm tạ nhiều

tambi
03-18-2008, 04:16 PM
be chua co rang nhung be van nha duoc bang loi, chi phia tap cho be an cho quen , chu 13 thang roi ma con an cháo xay thi khong on roi, Tam bi nha mình 10thang minh da choa n cháo hot va rau bam nhuyen do
van an tot ma khong bao gio tro ra nhẹ ban co gan tap cho chau an di, luc dau an it sau tap tang dan lẹnco gang nha me no:mrgreen::-D:-D:-D

mekhanhtroc
07-29-2010, 10:31 PM
oánh dấu ngồi nghiên cứu cái, con gái mình gần 22th rồi mới có 12 răng, chưa dám cho ăn nhiều cơm, cũng chịu khó xin cơm mẹ lắm nhưng toàn nuốt chửng thôi

meTina
08-03-2010, 09:25 AM
Hic, mình cũng oánh dấu trang này theo dõi để học hỏi các Mẹ . Bé nhà mình đã 28 tháng mà vẫn khg chịu ăn cơm, chỉ ăn cháo nát. Tuy là đã cầm nguyên 1 cái đùi gà và ăn sạch sẽ ( kể cả sụn, hihi). Bé rất thích ăn vã thức ăn khi ngồi ăn chung với người lớn, nhưng nhất định khg chịu ăn cơm, mì, nui hay phở gì cả, buồn quá.............

chim sao
08-03-2010, 10:02 AM
Như bé nhà mình bây giờ hôm thì ăn cháo hạt nhưng hôm lại thích ăn cháo xay không hiểu thế có tốt không nhỉ. Vì cháo xay thì nhuyễn như bột. Nhung mà cháo hạt thì bé cũng ăn được. Giờ bé nhà mình được 1 tuổi rồi thì có nên cho bé tập ăn cơm dần chưa các mẹ nhỉ?

phuongedu
08-03-2010, 10:25 AM
Như bé nhà mình bây giờ hôm thì ăn cháo hạt nhưng hôm lại thích ăn cháo xay không hiểu thế có tốt không nhỉ. Vì cháo xay thì nhuyễn như bột. Nhung mà cháo hạt thì bé cũng ăn được. Giờ bé nhà mình được 1 tuổi rồi thì có nên cho bé tập ăn cơm dần chưa các mẹ nhỉ?

1 tuổi chưa nên tập ăn cơm đâu, bé thích thì bữa cơm cho bé 1-2 thìa vào bát để bé vừa ăn vừa nghịch, vừa tập cầm bát cầm thìa, nhưng phải là cơm nát thôi nhé. Tầm 1.5 tuổi hoặc 2 tuổi tập ăn cơm là vừa. tầm 1.5 tuổi trở ra, bé sẽ rất thích bắt chước và tập ăn như mọi người.

phuongedu
08-03-2010, 10:27 AM
Hic, mình cũng oánh dấu trang này theo dõi để học hỏi các Mẹ . Bé nhà mình đã 28 tháng mà vẫn khg chịu ăn cơm, chỉ ăn cháo nát. Tuy là đã cầm nguyên 1 cái đùi gà và ăn sạch sẽ ( kể cả sụn, hihi). Bé rất thích ăn vã thức ăn khi ngồi ăn chung với người lớn, nhưng nhất định khg chịu ăn cơm, mì, nui hay phở gì cả, buồn quá.............

Giống nhóc thứ 2 nhà mình hồi đó, nhưng giờ 34 tháng cũng ăn cơm rồi, ăn thịt đến là siêu. Giờ còn phải phanh ấy chứ. hic hic, rồi đến lúc bé cũng ăn cơm thôi bạn. Nhưng những đứa ăn đượct hịt, thì nó ăn cơm ít thôi cũng được, ko nhất thiết phải nhồi đâu bạn ạ, con tớ ăn cả cơm lẫn cháo, tuỳ nó thích, ăn phở và mì cũng thích, trộm vía con, hi hi.

phuongedu
08-03-2010, 10:30 AM
các bác ơi, con em 13 tháng mà chưa có cái răng nào :(, em nấu cháo hạt cho ăn thì bé nôn sạch, chỉ có cháo xay thôi ạ, ngày được 3 bát. Bác nào cùng cảnh ngộ hay có bí quyết nào hay thì mách em với, em cảm tạ nhiều

Oái, 13 tháng ko có cái răng nào, thế bé đi được chưa, nếu ko thì phải xem lại xem có thiếu can xi hay vitamin D ko nhé, hic. 13 tháng mà ăn xay nhuyễn thì đúng là hơi lạ. Mẹ nó phải post cách nấu cháo cho bé, thực đơn cho bé hàng ngày lên thì các mẹ mới xem và tư vấn cho mẹ nó được. ví dụ, sáng 6h uong sữa, 8h cốc hoa quả, 10h30 bát cháo, .... ví dụ thế để mẹ nó nên post thực đơn nhé.

phuongedu
08-03-2010, 10:32 AM
Trước đây mình có tham khảo kinh nghiệm của Mẹ Ổi trên WTT, dù hơi muộn (theo chị ấy) nhưng mình cũng áp dụng cho bé ăn cơm từ lúc 11 tháng, mới đầu ai nghe thấy cũng giãy nảy lên bảo "CHẾT, thế có mà đau dạ dày, nào là HẠI LẮM, ai lại bắt nó ăn cơm sớm thế", nhưng tình hình nói chung rất khả quan, từ lúc 8 tháng bé đã ăn cháo hạt (9 tháng thì rau thịt băm chứ không dùng máy xay nữa) độ đặc của cháo tăng dần đến gần 11 tháng thì bắt đầu ăn cơm nát.

Nấu cơm nát rất đơn giản (sáng sớm dậy mình nấu riêng cho bé 1 nồi nhỏ (nửa ống gạo nhựa - ống đi kèm nồi cơm điện ấy ko phải ống bơ nhé, tỉ lệ gạo - nước là 1 gạo 3.5 nước) nấu xong sẽ được khoảng 2 bát con, đến bữa gia đình ăn gì thì bé sẽ ăn nấy, thịt, canh rau ... nói chung các món riêng rẽ như người lớn, tất nhiên bé ăn sẽ lâu hơn ăn cháo một chút, vì còn phải nhai mà, nhưng trộm vía bé ăn rất ngoan, đến bây giờ 1 tuổi rồi bé đã có thể ăn được những miếng thịt mềm to bằng đầu ngón tay út, rau sợi, miến, phở cắt khoảng 5-6cm hút tụt vào miệng, su hào xào mềm, bí xanh bỏ tỏm vào miệng ăn nguyên miếng như người lớn, đến bữa ăn bé rất hăng hái, không bao giờ phải ép, đúng là bé sẽ không bụ bẫm được như các bé ăn nhiều cháo, nhưng mình thấy happy nhất là bé tự giác và thích ăn, bố mẹ không phải khổ sở con ăn bữa này đủ 200 cháo hay chưa ...
Nhưng cũng phải tuỳ theo khả năng thích nghi của mỗi bé, và mẹ phải kiên trì, chứ không phải bé nào cũng ăn được lợn cợn từ sớm, chúc các mẹ và các con vui vẻ
Trộm vía bé nhà mẹ này, câu bôi đỏ là rất chuẩn, các mẹ đừng nghĩ con người khác ăn được thì con mình ăn được, cũng phải tuỳ từng bé thôi nhé.

nguyenlai
05-03-2012, 09:42 AM

Mình cũng giống mẹ này, tập cho con ăn thô sớm để tập phản xạ nhai cho con. Có lẽ tùy vào mỗi bé, nhưng với trường hợp bé nhà mình, thì thấy kết quả là bé có phản xạ nhai. Bé hiện giờ 9,5 tháng, nhưng nhai tốt từ lúc 7 tháng, khi đó mình cho bé ăn khoai lang khoai tây, bí đỏ, bí xanh, tất cả hấp chín, rồi xắn to hơn hạt lựu chút đút cho bé ăn, nhai ngổm ngoảm kưng lắm. Bi giờ nhai quen rồi, cái nào bé không nhai nhỏ được là sẽ nhả ra chớ không nuốt trọng các mẹ ạ. Bé nhà mình không thích ăn loãng và mịn, nên mình cho gạo vào ly thủy tinh, tỉ lệ 1:4 rồi bỏ vào nồi cơm của cả nhà, cơm chín là bé có một ly (không biết gọi là cơm nát hay cháo nữa!!!) nhưng mềm. Thịt các loại thì mình xắc ngang xớ thịt, cố gắn cắt nhỏ nhất có thể, nhưng không xay nhuyễn rứt nhé. Còn cá thì cứ thế mà xắn ra cho ăn thôi. Nhìn chung, qua kết quả output thì mình đánh giá được là bé ăn vào, tiêu hóa rất dễ dàng các mẹ ạ. Cộng với việc lên cân đều đặn, thì cho thấy là bé đã hấp thu tốt. Tóm lại, phải dựa vào nhiều thứ để kết luận là bé con nhà mình ăn thô cỡ vậy phù hợp chưa, chớ thật ra, mình nghĩ không có một chuẩn nào là chính xác cho tất cả các bé các mẹ ạ!
Có vài kinh nghiệm chia sẻ cùng các mẹ đang băn khoăn không biết khi nào thì cho con cơm được nhé! thân chào!

muamaytinhcuhn
05-03-2012, 02:41 PM
thanks kinh nghiệm chia sẻ của các mẹ nhé

bebecenter.vn
05-03-2012, 09:44 PM
Kinh nghiệm của mình là cho bé tập nhai, ngay cả khi bé chưa có cái răng nào đâu ạ.

Các mẹ hãy lựa chọn những thức ăn mềm, phù hợp với bé: như cà rốt luộc, súp lơ xanh, các loại snack phù hợp lứa tuổi...

Các bé sẽ vô cùng thích thú với thực đơn tập ăn dặm và đầy màu sắc của các mẹ sáng tạo cho bé đấy ạ.

Sau đó là các bước chuyển tiếp đến cơm gạo vỡ (mình nấu cơm bằng gạo vỡ và nhiều nước hơn chút đỉnh) chứ đừng cho món cơm xay các mẹ nhé. Đến mình còn k ăn nổi nữa là bé. Mà nhìn k hấp dẫn chút nào ạ. Đạm thì tập với các món mềm như cá, gà nạc, lươn... Bé sẽ ăn được một lượng mà bạn sẽ không ngờ đến. Và tính ra thì chất lượng và no lâu hơn bát cháo nhiều ạ.

VẤN ĐỀ QUAN TRỌNG NHẤT LÀ BÉ SẼ RẤT THÍCH THÚ VỚI VIỆC ĂN UỒNG - không có hiện tướng sợ cháo.

Các KỸ NĂNG NHAI - NUỐT SẼ được nâng cao không ngừng.

Mình xin khẳng định là hoàn toàn k hại dạ dày đâu ạ! các bạn hãy quan sát output của bé là biết ngay.

Bé nhà mình thì từ bé tự ăn, tự xúc thậm chí tự nhằn xương!! :)
Chúc các mẹ tìm được các bước phù hợp với con mình nhất. Chỉ có 1 công thức chung nhưng với mỗi bé hãy linh động nhé.

newtec
05-04-2012, 01:58 PM
Đánh dấu học kinh nghiệm của các mẹ. Bé nhà mình giờ không chịu ăn cháo, nhưng đút cơm cũng nhè ra không chịu nhai. Giờ đến bữa cơm cho cu cậu một bát con với một ít cơm để tự xúc, nhưng cũng chưa tiến triển gì.

lan.hoa05
11-11-2012, 01:28 PM
Úi, mình đọc topic này mà giật nảy cả mình, các bé 11-18month mà chưa ăn cơm ạ. Con gái mình gần 7 tháng rùi, mình vô cùng hối hận vì hồi bé cứ ép con ăn sữa ngoài nên bg con gái chán sữa hoàn toàn.

Rất may là mình có người bạn chia sẻ cho mình cách cho con ăn dặm kiểu Nhật, cũng đọc qua blog của mẹ Ổi - Mít.
- Mình cho con tập ăn dặm từ lúc 5 tháng, 5-6 tháng, mình cho con ăn cơm nát nghiền nhuyễn, nên con cực kỳ thích thú. Khi nào con chán ăn thì thôi luôn, không ép.
- 7 tháng, mình cho con tập ngồi, bình thường bé còn nằm ăn, chứ bây giờ đến bữa ăn là phải cho bé ăn cùng, phải ngồi lên thì bé mới chịu, mình cho ăn cơm và thức ăn của mình, trộm vía bé nhai tốt và vô cùng hào hứng khi được ăn. Mặc dù chưa mọc cái răng nào. Cũng sợ hại dạ dày lắm, nhưng con mình hào hứng ăn và nhai quá nên ko cưỡng lại được nhu cầu của bé.

Nhưng theo mình nghĩ, thời điểm tập cho con ăn cơm là tầm 9 tháng trở đi. Các mẹ nên tham khảo phương pháp ăn dặm kiểu nhật , rất có ích ạ, mẹ nào mới tập cho con ăn , cần kinh nghiệm gì thì cứ pm mình, mình sẽ chia sẻ nhiệt tình, vì mình cũng đang hướng dẫn con ăn theo cách đó. Trộm vía ngàn lần ,con hợp tác khá tốt.

tackecon
11-11-2012, 01:38 PM
con hf e thì nhai rất kĩ, nên ăn lâu kinh khủng, chắc vì vạy mà chưa bao giờ bé bị hóc :D

tackecon
11-11-2012, 01:39 PM
Úi, mình đọc topic này mà giật nảy cả mình, các bé 11-18month mà chưa ăn cơm ạ. Con gái mình gần 7 tháng rùi, mình vô cùng hối hận vì hồi bé cứ ép con ăn sữa ngoài nên bg con gái chán sữa hoàn toàn.

Rất may là mình có người bạn chia sẻ cho mình cách cho con ăn dặm kiểu Nhật, cũng đọc qua blog của mẹ Ổi - Mít.
- Mình cho con tập ăn dặm từ lúc 5 tháng, 5-6 tháng, mình cho con ăn cơm nát nghiền nhuyễn, nên con cực kỳ thích thú. Khi nào con chán ăn thì thôi luôn, không ép.
- 7 tháng, mình cho con tập ngồi, bình thường bé còn nằm ăn, chứ bây giờ đến bữa ăn là phải cho bé ăn cùng, phải ngồi lên thì bé mới chịu, mình cho ăn cơm và thức ăn của mình, trộm vía bé nhai tốt và vô cùng hào hứng khi được ăn. Mặc dù chưa mọc cái răng nào. Cũng sợ hại dạ dày lắm, nhưng con mình hào hứng ăn và nhai quá nên ko cưỡng lại được nhu cầu của bé.

Nhưng theo mình nghĩ, thời điểm tập cho con ăn cơm là tầm 9 tháng trở đi. Các mẹ nên tham khảo phương pháp ăn dặm kiểu nhật , rất có ích ạ, mẹ nào mới tập cho con ăn , cần kinh nghiệm gì thì cứ pm mình, mình sẽ chia sẻ nhiệt tình, vì mình cũng đang hướng dẫn con ăn theo cách đó. Trộm vía ngàn lần ,con hợp tác khá tốt.

9 tháng đã cho con ăn cơm rồi á, m nghĩ phải 1.5 năm mơi nên tập chứ nhỉ, ăn cơm sớm quá ko tốt đâu

hpt0712
11-11-2012, 01:43 PM
Nhím nhà em cũng y như vậy ạ , 18 tháng mà 10 răng, mới có 1 răng hàm trên và 1 răng hàm dưới thôi .
Đang định nhờ các mẹ tư vấn thêm về việc này :
- Số răng khi nào là đủ để tập ăn cơm ?
- Tập từng bước như thế nào ạ ?
Hic Nhím nhà em còn lười đánh răng nữa, cứ cầm bàn chải chơi thôi chứ nhất định ko há mồm cho mẹ chải :mad:
Bé nhà mình 18 tháng rưỡi 16 răng và đã ăn cơm đc thành bữa có lẽ do mình áp dụng pp ăn dặm kiểu Nhật nên bé ăn thô dễ dàng, nếu bé nhà bạn đang ăn cháo hạt thì tăng dần độ thô lên hoặc tập ăn cơm nát 1 tuần, bé có thể ậm ọe chứ không nôn, nếu mẹ ko ngại thì cứ tập như thế bé sẽ ăn đc, còn nếu bé nhè ra thì có lẽ mẹ nó nên đợi bé đủ 4 răng hàm cho chắc. Lúc mẹ nó đánh răng có cho bạn Nhím đứng cạnh không, tranh thủ các bạn tuổi này đang thích bắt chước thì tập luôn cho bé ý mẹ nó ạ:)

memai87
11-11-2012, 01:47 PM
Bé nhà em 1 tuổi mới đc 2 răng, hicc
chưa ăn đc cháo lổn nhổn, em tập mà bé toàn trớ thôi

lan.hoa05
11-11-2012, 03:29 PM
9 tháng đã cho con ăn cơm rồi á, m nghĩ phải 1.5 năm mơi nên tập chứ nhỉ, ăn cơm sớm quá ko tốt đâu

Mình cũng nghĩ ăn cơm sớm quá không tốt. Dưng mà mình thấy con gái mình ăn, nhai ngấu nghiến ý, mình cũng không cho ăn nhiều, gọi là đá đưa tí, nhưng trộm vía, ăn cũng ko lâu mấy. Mà chưa có cái răng nào chứ. sao nhai giỏi thế.

Nếu bạn tập muộn quá, con bạn sẽ khó có phản ứng nhai đấy. Có lẽ chính vì thế mà con bạn ăn hơi lâu. Con mình 5 tháng nàng ấy đã thèm ăn hoa quả rùi. Bị hóc vài lần, mình cũng lo lắng lắm. Sợ chứ, trẻ con hóc cũng kinh. Nhưng mà từ lần sau khi cho thức ăn vào miệng, nàng ấy phải cẩn thân, nhai rùi mới nuốt, nếu cảm thấy nuốt được thì nuốt, không nuốt được thì nhè ra.

Mình thấy phương pháp ăn dặm kiểu Nhật là cho bé tập nhai khi bé mọc răng. Vì lúc đấy ngứa lợi, bé sẽ có phản xạ nhai tốt hơn. Ban đầu sẽ là những thứ mềm mềm, xay nhuyễn. Sau thô dần, đặc dần. Nhà mình 5-6 tháng đã ăn 30-50ml cháo trắng nhạt nghiền nhuyễn, nên bây giờ cho ăn vài hạt cơm thích lắm. Mình chỉ cần nói "cơm trắng" là con gái bít ý há miệng ra rùi ý.

Mỗi lần cho con ăn mình đều gọi tên các vị cho con nghe, xem con thích ăn gì. Tạo cho bữa ăn của con là một sự khám phá, trẻ con thích khám phá cái lạ mà. hì.

lan.hoa05
11-11-2012, 03:37 PM
Bé nhà em 1 tuổi mới đc 2 răng, hicc
chưa ăn đc cháo lổn nhổn, em tập mà bé toàn trớ thôi

Hì, thỏ nhà mình 7 tháng mà chưa nhú cái nào nè. Bạn tập thì phải kiên trì nhé, ban đầu cho ăn cháo nghiền nhuyễn (5-6 month)- cháo gạo tỉ lệ 1:10, 7-8 month - cháo gạo tỉ lệ 1:7...... Cho ăn dần dần như thế .

Bg nhóc nhà bạn 1year rùi thì bạn có thể tập: 1-2 tuần đầu: cháo nghiền qua rây (nấu gạo tỉ lệ 1;10), tuần 3-4 : ăn đặc dần , cháo nghiền qua rây(nấu gạo tỉ lệ 1:7). Tuần 5-6: nấu gạo tỉ lệ 1:7, không nghiền qua rây nữa.

Mình đốt cháy giai đoạn tí, vì con bạn 1 tuổi rùi. Chứ mới 5-6month thì mới tập theo kiểu Nhật được.
Bây giờ vẫn chưa muộn. Bạn cứ để cho con ăn một cách tự nhiên, tuổi này là bé nhà bạn đã bốc ăn được rùi đấy, bạn có thể để bé tự bốc ăn cho nó thích, hơi bẩn tí nhưng trẻ thích lắm. Bạn có thể dạy bé, bốc ăn cho bé nhìn, rùi ăn xong bạn đi rửa tay, bé sẽ làm theo bạn đấy.

holyxinh
11-12-2012, 10:15 AM
bé nhà e 27 tháng r mà cũg vẫn ăn cháo.ăn phở bún thì ok ,bánh bimbim thì nhai.cháo nuốt chửng.mà ăn cái j chỉ cần cứng quá ...là ọe ra ngay.cho ăn cơm thì nhai nhai tí xong nhè ra bằng đc .

lan.hoa05
11-12-2012, 11:08 AM
bé nhà e 27 tháng r mà cũg vẫn ăn cháo.ăn phở bún thì ok ,bánh bimbim thì nhai.cháo nuốt chửng.mà ăn cái j chỉ cần cứng quá ...là ọe ra ngay.cho ăn cơm thì nhai nhai tí xong nhè ra bằng đc .

Trộm vía, bé nhà bạn chưa biết chán cháo à. Có lẽ bạn cho bé tập ăn cơm muộn quá nên phản xa nhai của bé hơi chậm, ăn gì mà cứng là bé sợ hóc, hoặc lười nhai. Mình nghĩ , bạn nên cho bé tự bốc vài hạt cơm ăn xem thế nào.

Mẹ_Bong
11-12-2012, 11:39 AM
Nhóc nhà mình 4 tuổi, nhưng lười nhai lắm, minh ko biết làm thế nào, chỉ thích ăn cháo vì ko phải nhai mà, hôm nào ăn cơm thì cũng phải giục hic hic

lan.hoa05
11-12-2012, 02:14 PM
Nhóc nhà mình 4 tuổi, nhưng lười nhai lắm, minh ko biết làm thế nào, chỉ thích ăn cháo vì ko phải nhai mà, hôm nào ăn cơm thì cũng phải giục hic hic

Chị thử giảm lượng cháo cho bé đi. Còn cho bé ngồi ăn cơm cùng với bố mẹ để lấy tinh thần, chị cứ để bé tự xúc, ăn được bao nhiêu thì ăn, khi cả nhà ăn cơm xong đồng nghĩa với việc bé không được ăn nữa. Trẻ con khôn lắm, lúc nào các bạn ấy cũng nghĩ mình là nhất thui. Nên chị hãy tạo cho bé cảm giác ăn cơm là niềm vui và là sự khám phá nhé.

Con gái e dạo này ăn miếng cháo lợn cợn mà ko có miếng thịt là ko thích. cứ phải có miếng thịt vào thì mới tích cực nhai.

Mẹ_Bong
11-12-2012, 03:15 PM
Trộm vía con gái mẹ thỏ. Con thích nhai là tốt rồi. con em lười nhai lắm. Sáng đã ăn cháo đi học , chiều thấy em ăn cháo là đòi "Ôi món cháo của mình" ... Thế mới sợ chứ :D

lan.hoa05
11-12-2012, 04:01 PM
Trộm vía con gái mẹ thỏ. Con thích nhai là tốt rồi. con em lười nhai lắm. Sáng đã ăn cháo đi học , chiều thấy em ăn cháo là đòi "Ôi món cháo của mình" ... Thế mới sợ chứ :D

Oai, nghe hoành tá tràng thế. Đúng là trẻ con , nói iu thật đấy.

Con gái em sau 2 ngày giảm sữa ngoài, tự nhiên vừa thấy bố nó báo tin, thỏ hnay một phát ăn hết 2 thìa sữa bột=60ml sữa. Em đỡ lo hơn, vì dù sao mới 7 tháng thì sữa vẫn là chủ yếu, e chỉ thỉnh thoảng cho ăn tí cháo nát, hoặc cơm để cho đỡ thèm thui. Nhưng e thấy vẫn cứ nên tập cho con ăn cơm sớm để tập phản xạ nhai ạ. Tùy vào phản xạ của mỗi bé để tập. Chứ không áp dụng 100% phương pháp cho tất cả các bé đâu ạ.

me_toet_2710
11-12-2012, 04:35 PM
Các mẹ phải chú ý cho trẻ ăn cơm sớm, kẻo như con e, giờ 5t rùi mà chả có nuốt gì cả, toàn ngậm thui, chán lắm, thịt vẫn phải băm nhỏ, e thấy là nên cho trẻ ăn sớm và k nên say nhuyễn quá để tạo phản xạ cho trẻ các mẹ ạ

lan.hoa05
11-13-2012, 08:24 AM
Các mẹ phải chú ý cho trẻ ăn cơm sớm, kẻo như con e, giờ 5t rùi mà chả có nuốt gì cả, toàn ngậm thui, chán lắm, thịt vẫn phải băm nhỏ, e thấy là nên cho trẻ ăn sớm và k nên say nhuyễn quá để tạo phản xạ cho trẻ các mẹ ạ

Em nghĩ là có thể bé nhà chị chưa thích ăn đấy, chị cứ để bé ăn tự nhiên nhé, đừng bắt ép, để cho bé chủ động ăn chị ạ. Tóm lại chị cố gắng làm sao cho con lấy lại cảm giác vui sướng khi được ăn. hihi.

pnh11082005
11-13-2012, 10:33 AM
Bé nhà mình được 13 tháng, vẫn ăn cháo, nhưng thỉnh thoảng mình ăn cơm bé đòi đút cơm cho bé. Nhìn bé nhai trông buồn cười lắm! Bé nhà mình mọc 14 răng rồi! :D

Familygiaminh
07-07-2013, 12:53 PM
Tuy topic này lâu rồi nhưng mình thấy rất có ích cho các bà mẹ.
Mình chia sẻ kinh nghiệm nuôi con của mình
Bắt đầu ăn dặm từ 5 tháng, ăn cháo rây nhuyễn, bỏ qua giai đoạn ăn bột, ngày 2 bữa mỗi bữa 1 bát con như bát đựng nước mắm ( tầm 30/40ml cháo)
Tháng 6 cho ăn cháo gạo vỡ, ngày 2 bữa mỗi bữa nửa bát ăn cơm
Tháng 7 cho ăn cháo nguyên hạt, ngày 2 bữa mỗi bữa nửa bát ăn cơm
Tháng 8 cháo nguyên hạt, ngày 3 bữa mỗi bữa gần đầy bát, ngoài ra thay đổi thực đơn với bún, miến, bánh đa, phở, bánh mỳ, bánh giò, bánh dinh dưỡng...
Tháng 9, 10 vẫn như tháng 8
Tạm biệt máy xay , mẹ cắt nhỏ băm nhỏ thịt rau con ăn ngon lành
Dự kiến 1 tuổi ăn cơm nát.

mekhoithoi08
07-07-2013, 01:01 PM
Tuy topic này lâu rồi nhưng mình thấy rất có ích cho các bà mẹ.
Mình chia sẻ kinh nghiệm nuôi con của mình
Bắt đầu ăn dặm từ 5 tháng, ăn cháo rây nhuyễn, bỏ qua giai đoạn ăn bột, ngày 2 bữa mỗi bữa 1 bát con như bát đựng nước mắm ( tầm 30/40ml cháo)
Tháng 6 cho ăn cháo gạo vỡ, ngày 2 bữa mỗi bữa nửa bát ăn cơm
Tháng 7 cho ăn cháo nguyên hạt, ngày 2 bữa mỗi bữa nửa bát ăn cơm
Tháng 8 cháo nguyên hạt, ngày 3 bữa mỗi bữa gần đầy bát, ngoài ra thay đổi thực đơn với bún, miến, bánh đa, phở, bánh mỳ, bánh giò, bánh dinh dưỡng...
Tháng 9, 10 vẫn như tháng 8
Tạm biệt máy xay , mẹ cắt nhỏ băm nhỏ thịt rau con ăn ngon lành
Dự kiến 1 tuổi ăn cơm nát.

ui ngưỡng mộ bé nhà mn quá.bé nhà em gần 8m rùi mà đang ăn cháo gạo vỡ,cả ngày mới đc 1 bát nước mắm(ăn 2 lần)nói chung sữa vẫn là chính

vannt89
07-07-2013, 01:12 PM
Bé tầm 1 tuổi đến tuổi rưỡi là cho em bé ăn cơm được rồi đấy mẹ ơi

mẹ Bơ & Bon
07-07-2013, 08:51 PM
Con mình 8m, thích nhai. mình cho ăn cháo nguyên hạt để cháu nhai, nhưng toàn bị ông bà đả phá, kêu ăn thế hỏng dạ dày. mình bực quá đi thôi

viethuong1989
07-07-2013, 08:52 PM
bé nhà em ko thích cháo, chỉ thích ăn cơm mới khổ chứ

ruavang1983
07-07-2013, 08:54 PM
Bé nhà mình hơn 2 tuổi rồi đây, ăn được cơm rồi nhưng con ăn ít lắm nên vẫn cho ăn cháo còn thức ăn thì con tự nhai