Cần giúp: Kiêng Kỵ Sau Khi Sinh

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi bố tiểu nhân lâm, 9/8/2009.

Tags:
  1. bố tiểu nhân lâm

bố tiểu nhân lâm Thành viên tập sự

Vợ mình bầu 38 tuần rồi, chuẩn bị sinh. Mình nghe nhiều người nói là sau khi sinh phải kiêng nước 1 tháng, nếu không sau này hay bị đau đầu, đau mỏi người. Ai biết rõ vấn đề này chỉ cho mình vài chiêu nào?! Hic , 1 tháng không tắm gội thì chết cả vợ lẫn em.:(

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bố tiểu nhân lâm
    Đang tải...

2. bona

bona Thành viên tập sự

vo anh ma kieng nuoc mot thang sau do di chua du cac loai benh thi vua . heheh. ngay xua ho kieng vi ko co nuoc nong, nha ko dc kin gap gio se bi om vv... con thoi simple bay h thi ko can nhu the dau. moi toi khi tam ko nen ki vi se gay noi gan xanh.

3. tinababy

tinababy

theo kinh nghiệm từ nhỏ em mới sinh được 7 tháng thì tháng đầu tiên khi mới sinh baby , người mẹ cần kiêng cữ như sau :
    1- ko gội đầu trong 15 ngày ....mỡi ngày anh mua thuốc về cho chị ấy xông hơi... rùi sau đó lấy nước xông đó tắm sơ lại cũng được nhưng phải nhanh để nước ko thấm vào người sẽ dễ cảm lạnh ... sau 15 ngày thì chị ấy có thể tắm gội hằng ngày bằng nước ấm
    2- Ngồi mới sinh baby hạn chế ngồi nhiều ... hậu quả sau này là bị nhứt lưng lắm lắm...
    3- Để vết thương sau khi sinh nên lấy 1 cái nồi đất bỏ than đã cháy vào và cho tỏi đã đập ( lấy cả vỏ luôn nhé, và ít tiêu hột ) cho bà mẹ hơ vết thưong khi sinh cho ấm ruột và tốt cho vết thương mỗi ngày hơ 1 lần vào sáng sớm ( đặc biệt sẽ làm cho chồng rất thú vị khi bắt đầu quan hệ lại sau những ngày kiệng cữ , cứ như là lần đầu tiên đến với nhau i' , cảm giác vợ vẫn còn trinh i')
    4- Phụ nữ sau khi sinh ko được nói lớn tiếng ko được gọi vọng ra khi đang ở trong phòng ( người xưa sợ sau này ngưồi mẹ bị nói lịu )
    5- nên nhớ phụ nữ khi sinh trong tháng cần ăn uống kiêng cữ như sau
    *** chỉ được ăn thịt heo ( ko ăn thịt bò, thịt gà, thịt cá biển ), khi ho thịt cho phụ nữ sau khi sinh thì cần cho tiêu vào .. để ăn vào ấm bụng hơn
    *** Cần bổ xung canh giúp kích thích tuyến sữa cho bà mẹ ( canh đu đủ nấu với sườn heo , hoặc canh đuôi heo nấu với đậu phộng, hoặc canh móng heo nấu đậu đen , đậu đỏ...)
    6- đặc biệt riêng với người mẹ chú ý ko được ngồi sổm quá sớm
    7- ko đánh răng 15 ngày tháng đầu, chỉ sử dụng nước muối súc miệng sau bữa ăn cho sạch sẽ
    8- đi vớ mỏng , bỏ ít bông gòn vào tai và trùm khăn kín từ đầu đến qua cổ để tránh gió khi có việc ra đường
    9- để giúp phụ nữ có làn da đẹp và bụng mau săn chắc lại thì cần mua nghệ tuơi mỗi ngày giã ra vắt nước cho chị ấy uống ( hơi khó uống thì cho thêm ít mật ong vào cho dễ uống )còn lại xác nghệ thì chà sát từ mặt xuống khắp người tay chân...
    10- luôn nhớ phụ nữ sau khi sinh ko được làm việc nặng ( ko chạy xe 1 mình , ko khuân vác đồ nặng ) vì thế dễ bị giãn tử cung sau này muốn sinh thêm bé sẽ khó khăn lắm...

Em chỉ nhớ đến đây thôi... khi nào nhớ ra thêm nữa sẽ chỉ cho anh tiếp ....
    Thanks

ngoc3tMaymummim thích.
  4. thanhnhan11111984

thanhnhan11111984 Bắt đầu tích cực

làm dấu thôi, hi hiiiiiiiiiiii !!!!!!!!!!!!!!!!

5. doremishop

doremishop VoilaToy made in Thailand

Em tinababy nói đúng đấy, mình cũng nghĩ mãi chả biết bổ sung gì???

À, bạn đừng cho vợ uống nước nguội nhé, nhớ pha thêm tí nước ấm vào cho vợ bạn uống, không thì về sau này uống nước nguội sẽ thấy lợm giọng lắm. Đánh răng cũng phải dùng nước ấm bạn ạ.

Trong 3 tháng đầu bạn nên mua thêm thuốc canxi cho vợ bạn uống nhé. Mình thấy nhiều bác sĩ khuyên vậy, vì trong 3 tháng đầu các mẹ gần như phải ăn kiêng cữ, ko được bổ sung canxi qua thức ăn mà.

Theo mình có kiêng có lành bạn ạ. Nên kiêng theo các cụ thì hơn, về già chưa biết thế nào mà nói trước. Lúc đó muốn kiêng lại cũng không được mất rồi.

6. MELAMNHI

MELAMNHI Bắt đầu tích cực

Ngả tất cả mũ nón ngưỡng mộ mẹ nào kiêng được thế này khi sinh vào mùa hè;)
    Tớ sinh đầu tháng 7,nóng kinh khủng luôn.Đau đẻ vật vã,mồ hôi mồ kê nhễ nhại.Ở viện về,đưa con cho bà bế,đi thẳng vào nhà tắm,xông xong rồi tắm gội luôn,và ngày nào cũng tắm,nhưng tắm nước nóng và ở chỗ kín gió
    Đánh răng cũng thế,tớ cứ tưởng tượng cái miệng k đánh răng 15 ngày,kể cả có súc miệng nước muối đi nữa mà thở vào mặt con thì con k viêm mũi mới lạ:p
    Ăn uống thì tớ kiêng đồ tanh 1 tháng,trong tháng ăn thịt lợn,thịt bò,gà hầm,cháo tim ....nói chung là 3 bữa cháo 2 bữa cơm và vô vàn thức ăn tẩm bổ.Tớ ăn rất nhiều rau và hoa quả vì vậy k bị táo bón sau sinh
    2 mẹ con nằm quạt bình thường,nói chung tớ k kiêng kỹ đâu và con tớ k bị đi ngoài khi tớ ăn đồ lạ,sau 1 tháng tớ ăn cá chép rồi,ăn chút 1 cho con quen dạ,và xem phản ứng của con rồi ăn tiếp
    Con bé nhà tớ,tớ cũng tập cho ăn sam sưa từ nhỏ,bg nàng hơn 1 tuổi rồi,ăn kem,uống nước đá vô tư,chẳng lo viêm họng
    Theo quan điểm của tớ thì k nên kiêng khem quá,k kiêng tắm gội,đừng nằm phòng kín quá,phải mở cửa thường xuyên để không khí lưu thông,k bị ô nhiễm

7. me vyvy dn

me vyvy dn Lam 0905.05.74.06

Đồng ý với mẹ nó về quan điểm này!!!!!!! Theo kinh nghiệm của tớ thì kiêng cữ lắm cũng không tốt cho sức khỏe của cả mẹ và bé,nhất là về vấn đề vệ sinh. Tớ sinh em bé vào mùa đông lạnh lắm nhưng ngày nào cũng đánh răng,tắm rửa, vệ sinh thân thể hết đấy bạn. Chú ý là nên tắm ở nơi kín gió là được. Mới sinh xong mẹ sẽ thấy sữa nhiều, không vệ sinh sạch sẽ thì sẽ làm mồi ngon cho tụi vi khuẩn đấy..nguy hiểm cho bé:evil:

8. pa pa

pa pa Thành viên rất tích cực

-Kinh nghiệm từ bản thân(ko bít mọi người thế nào).Tùy cơ đạ từng người mình bị huyết áp thấp nên mẹ nấu nước xông cho xông vừa xông được 10p xĩu ngay trong nhà tắm
    -Còn vấn đề này nữa lúc mình sanh(sinh thường) ở bệnh viện về mẹ chồng hầm canh khoai tây cho ăn,ăn xong tối hôm đó vết thương đau ơi là đau.
    -Mình nghe mẹ bảo sau khi sinh:
    + 1->6tháng ko nên ăn thịt dê,canh cải bẹ xanh.
    + không ăn ngò gai(mùi tàu),rau quế trong 3tháng đầu(ảnh hưởng tới mắt)và thức ăn chua
    + Kiêng cà pháo đến 1năm.

Ngoài 10điều tinababy đưa ra mình thực hiện được 9điều(trừ điều thứ 2 vì phải ngồi cho con bú và ẵm con liên tục),các bạn nên uống nghệ tươi càng nhiều càng tốt,vừa đẹp da,và ko sợ bị đau bao tử(mình uống hết 20kg nghệ tuơi đó).

9. Thai Anh

Thai Anh

các mje kiêng giỏi nhỉ? em đẻ đàu tháng 6 nòng nhất, về nhà là đi tắm liền , ngày nào cũng tắm ko sữa + mồ hôi mẹ ra ko thể chịu được, mà cái tội nực sữa thì kinh khủng rồi, nhịn tắm thì chết vì bẩn chứ ko phải chết vì hậu sản hay gì đó.
    nói chung kiêng ăn uống hay gì thì kiêng chứ cai skhoanr vệ sinh thì phải sạch sẽ

10. thanhnhan11111984

thanhnhan11111984 Bắt đầu tích cực

đọc xong kg bít tính sao đây ??? có 02 ý kiến tương đối khác nhau, nhg N thấy tùy tình hình mỗi ng mà áp dụng, kết hợp cả 02 là ok, cũng may N dự sanh T10/2009, chắc tới đó thời tiết cg bớt nóng, mẹ con N sẽ đỡ khổ, hix hix...

11. vanxunuhiep

vanxunuhiep Thành viên chính thức

Mình cũng mới sinh bé được 2 tháng nhưng hik...k thể kiêng nhiều nổi vì nóng ....mẹ con nằm quạt suốt cũng chả thấy gì. E bé mà nóng thì khóc giẫy lên, cho ra quạt cười như nghé.
    Nói chung cũng tùy thôi, thời hiện đại chỉ kiêng 1 số thứ...k được tắm chắc chết luôn:D mà chồng cũng chê hôi..keke...

12. linhhieply

linhhieply Thành viên mới

trời! mình sinh vào tháng 12 chắc cũng đỡ,nhưng kiêng như mẹ nó cái khoản đánh răng thì mình chịu.Gì chứ đánh răng mà kiêng chắc chết quá.Mình đã sinh con lớn được 8 tuổi rồi,nói chung có kiêng nhưng không kiêng cái khoản ko đánh răng,về là mình xông và tắm luôn,lúc đó trời cũng lạnh,sau đó ngày nào cũng lau người và tắm tuần 3 lần,chỉ cần tắm nhanh thôi chứ ko cần kiêng tắm.Kiêng tắm thì bẩn và ngứa lắm.ăn uống thì kiêng tháng đầu thôi,còn sau đó mình cũng ăn dần các thứ,chứ kiêng quá sữa của mẹ đâu có chất gì cho con bú nữa.Nghệ thì mình cũng ko ăn ,đẻ lần này mình cố thử uống xem sao.

13. Maymummim

Maymummim Bắt đầu nổi tiếng

MẸ Tina giỏi thế, hồi trước mình sanh cũng lam y các điều mẹ nó khuyên. Nhưng giờ ngồi viết lại từng điều thì eo ơi pó tay. :D:D

14. Dont_Cry

Dont_Cry Bắt đầu tích cực

Thông tin bổ ích đây. Tháng này em sinh. hii, cám ơn các mẹ nhiều :)

15. sogno

sogno Thành viên chính thức

Nếu vợ bạn sinh xong thì nên tắm, không nên kiêng kỵ nhiều, quan trọng là tắm cho đúng cách.

16. mekhunglonghet

mekhunglonghet Thành viên mới

- Không nên ăn món quá chua sau sinh vì dễ làm chị em bị bệnh tiểu mót ( bệnh lý này cũng hay gặp lắm)
    - Không nên xem tivi hoặc đọc báo nhiều trong 3tháng đầu vì sẽ bị mờ mắt.
    - Không ngồi nhiều, khi cho bé bú phải kê gối hoặc tựa lưng vào ngay ngắn.Chống đau lưng về sau. Ngoài ra, chị em nào muốn chích thuốc giảm đau khi sanh thì nên cân nhắc vì sau này đau lưng cũng hơi bị nhiều đấy…
    - Ngoài ra, chuẩn bị 01 chai rượu đế ngon 2lít + long não (mua ở tiệm thuốc Bắc) ngâm từ lúc có thai 5 tháng để đến sau sinh xoa bóp giữ ấm và giúp mặt mày không bị sưng lên.
    - Thay vì hơ ấm tay chân, mặt mũi bằng bếp than thì cũng có thể dùng cồn 90 đổ ra 01 cái dĩa sành sứ và hơ ngaỳ 2 lần.
    - Vòng bụng muốn thon gọn nhanh thì mua muối hột ngoài chợ (khoảng 200gr), bỏ lên bếp rang nóng, cho vào 1 túi vải chùm lên bụng lăn qua lại nhiều lần, ngang từ phải qua trái trước rồi ngược lại ; sau từ trên xuống , nguội thì rang lại làm tiếp khoảng 3,4 lần/ngày ( hoặc bất cứ khi nào rãnh), đảm bảo sau 4 tháng đi làm lại không ai biết mới sanh, bụng nhon và gọn hẳn ra.
    Chúc các mẹ thành công :)

17. traucon

traucon Banned

Tôi sinh được 2 bé. Nằm bệnh viện hết 6 ngày, khi về đến nhà qua hôm sau tôi nhờ ông xã gội đầu giúp còn mình mẩy thì chỉ lau bằng nước nóng. Cứ thế đến khi vết thương có thể nhúng nước thì tôi tắm luôn. Thời đại bây giờ khi sinh đẻ, bác sỹ cho thuốc men giúp cơ thể có thể hồi phục nhanh chóng không như hồi xưa thiếu thuốc men. Cho nên ông bà mình phải bắt kiêng kị đủ thứ là đúng.
    Mặc dù sinh 2 bé nhưng ở nhà tôi đã làm hết mọi thứ mặc dù có mẹ chồng và gia đình bên chồng. Tuy nhiên để cẩn thận anh nên cho chị kiêng kị nước như giặt đồ.. Còn việc tắm mình chỉ nên kiêng có giới hạn thôi, không cần phải cả tháng không tắm làm gì. Mến.

18. Chito

Chito Thành viên tập sự

Hiện giờ đã có bán sữa tắm và dầu gội khô dành cho các bà mẹ ở cữ rồi đấy ạ, 1 trong những loại phổ biến tên là No rise, giá 1 cặp tắm, gội nhỏ là 56.000/đôi, to thì hơn 120k hay sao í ạ, em thì mua loại nhỏ thôi vì sẽ ko cần dùng lâu dài. Cách dùng là mỗi lần hòa 1 ít dung dịch tắm/ gội khô đó vào chậu nước ấm, rồi các mẹ dùng khăn mặt (khăn xô tắm) vò rồi vắt âm ẩm lau người, lau đầu, sau đó vò sạch khăn lau lại 1-2 lần nữa, tất nhiên không thể sạch được bằng tắm, gội thỏa thích rồi nhưng cũng khá là ok, vẫn kiêng được mà vẫn ko bị bẩn các mẹ nhé! :D

19. Bảo Chi

Bảo Chi Thành viên chính thức

Hihi đọc bài chị tinababy viết mới thấy mình kiêng không biết có được 2,3 mục trong đấy không nữa. Em sinh nhóc thứ 2 xong còn phải chăm nom luôn cả đứa đầu nữa nên cũng biết là nên kiêng cữ mà cũng không thực hiện được nhiều. Riêng tắm gội thì em nghĩ cũng không nên kiêng lâu nhưng nên để tắm một hôm gội một hôm thì tốt hơn vì thực ra lúc đấy sức khỏe cũng chưa phải là tốt đâu ạ. Các mẹ cho bé bú thì nên mặc áo chui đầu thì hơn, vén áo lên cho bé bú ty thì sẽ không lo bị lạnh ngực. Em đẻ xong it người giúp, giặt đồ thì bằng máy rồi nhưng một số đồ vẫn phải giặt tay sơ qua trước thì cố gắng giăt bằng nước ấm em nghĩ tốt hơn ạ

20. yeumaii

yeumaii Thành viên chính thức

thông tin bổ ích, cảm ơn mẹ nó nha