PDA

View Full Version : Kinh nghiệm: Ăn dặm kiểu Nhật, có mẹ nào cho con ăn dặm theo phương pháp này thì vào đây chia sẻ nhé

Pages : [1] 2 3 4 5

MeTieuMinh
07-17-2012, 01:03 PM
Tình hình là từ ku lớn nhà tớ, tớ cũng đã áp dùng phương pháp này từ blog của mẹ Ổi, nhưng không được triệt để cho lắm, vì hồi đó vẫn còn đi làm, chỉ định hướng và ở nhà bà nội áp dụng thôi. Nhưng tới khi Tiểu Minh 8 tháng cho đi Đà nẵng chơi cùng cơ quan thì tớ đã không phải mang nồi liêu xong chảo đi để quấy bột, mà chỉ việc order cháo của khách sạn cho con ăn, thích thì dùng máy xay braun để đánh tan thêm chút, ko thì để nguyên Tiểu Minh vưỡn ăn tốt.

Và ngay từ 7 tháng (Bắt đầu khi biết ngồi) tớ đã quán triệt tư tưởng là cho ngồi bàn để ăn roài, nên cu cậu ăn rất ngoai, và tới bữa ăn của người lớn thì cũng buộc ghế vào ghế người lớn và cho con ngồi cạnh, cho 1 cái bát bỏ đồ ăn vào cho con bốc, con thích bốc gì thì bốc. Dưng mà theo quan điểm không ép ăn, con nhà tớ cũng chẳng thích ăn gì nên giờ 4,5 tuổi roài mà mới có 19kg dưng được cái cao 113cm roài.

Tới giờ Đại Lâm bắt đầu ăn dặm được 5 ngày roài, dạo này mẹ lọ mọ ở nhà nên quyết tâm thực hiện đúng công thức, có mẹ nào cũng cho con ăn theo phương pháp này thì vào đây chia sẻ nhé, tớ có mò sang bên wtt để 888 cùng các mẹ bên đó, but không thích phong cách bên đó lắm nên quay về nhà mình mở toppic để 888 cho thoải mái :D

Nhật ký ăn dặm của Hoàng Lâm:
5 tháng
Ngày 1: 10ml cháo (hức theo công thức thì chỉ có 5 thôi, dưng mà tớ thấy 5 ít quá con vưỡn còn thòm thèm nên cho thêm)

Ngày 2: 10ml cháo
Ngày 3: 10ml cháo + 5ml bí đỏ
Ngày 4: Súp bí đỏ : 20ml
Ngày 5: 10ml Bí đỏ + 10ml cháo
Today là ngày 6: 20ml cháo + 5ml cà rốt
Dự định mai cho ăn súp carot không thôi

MeTieuMinh
07-17-2012, 01:16 PM
Mình tìm đc bên wtt công thức ăn dặm kiểu nhật, nên copy về đây để cả nhà cùng nghiên cứu

http://www.danhchobeyeu.com/vantindat/images/6809083850_606207cc03_b.jpg
http://www.danhchobeyeu.com/vantindat/images/6809084290_fdd8b89431_b.jpg
http://www.danhchobeyeu.com/vantindat/images/6955193321_639d11b640_b.jpg
http://www.danhchobeyeu.com/vantindat/images/6809084674_ddc03a11d2_b.jpg

MeTieuMinh
07-17-2012, 01:21 PM
Ăn dặm kiểu Nhật (Mẹ Ổi Mít)
http://www.danhchobeyeu.com/?frame=news_detail&id=521

hocnhe.vn
07-17-2012, 01:24 PM
ối mình mà nấu đc cho con ăn thế này thì tuyệt,mỗi tội chẳng làm đc

emerald761104
07-17-2012, 05:49 PM
Em cũng đang áp dụng cho bé nhà em đây ạ, bé ăn được gần một tháng rưỡi rồi, trộm vía cũng hợp tác lắm ạ. Bé được 6,5 tháng, em đã cho ăn cháo gạo vỡ tỉ lệ 1:7, rau củ nghiền sơ sơ, bé đã biết nhai, nhìn bé nhai nhóp nhép yêu kinh khủng ý ạ:)

Nguyen_po
07-17-2012, 06:14 PM
Hay lắm, tks chủ top nhá................................

Kukarot Shop
07-20-2012, 08:44 AM
hờ...con em được 20 tháng rồi cũng ko hẳn theo Nhật 100% nhưng cơ bản là như vậy :D

Assari138
07-20-2012, 08:50 AM
Mình cũng cho con ăn theo phương pháp này, nhưng chỉ theo tỉ lệ thô thôi, còn đồ ăn là đồ VN. Trộm vía con tỉ lần, con hợp tác, ăn thô rất tốt. 1 tuổi ăn gần như đủ các thứ, giờ 18 tháng thì ăn như người lớn rồi, mẹ cho đi chơi cũng tiện.

tranthuy0101
07-20-2012, 03:37 PM
em cũng đang theo phương pháp này, nhóc được tròn 6 tháng, tập từ lúc 5 tháng, trộm vía, đang khá hợp tác. Giờ th thoảng cho cầm bí luộc mút :D
Em thì ko xay gạo vỡ, trước thì cà cháo qua rây 100%. giờ 6 tháng bắt đầu giảm dần, 80 cà - 20 để... dần dần, hy vọng con hợp tác hí hí

MeTieuMinh
07-23-2012, 09:37 AM
Hức từ hôm mở topic bạn Lâm nhà tớ lại bị xì xoẹt nên tớ dừng chỉ cho ăn sữa, tới hôm nay out put vẫn chưa đẹp nên chưa cho ăn lại. Mẹ lo quá cứ tưởng hắn ko hợp ăn dặm cơ, hóa ra hôm qua vừa đủ 5 tháng 10 ngày mẹ phát hiện ra vết nứt ở lợi, và hôm nay thấy có bạn răng é xíu trồi lên :D

voimamut2011
07-23-2012, 08:43 PM
Từ hồi Voi nhà em bắt đầu ăn dặm, em đã thực hiện theo phương pháp này đến lúc 8 tháng bé đã ăn được cháo hạt to rồi. Thế mà tự nhiên mẹ phải chuyển đi làm xa, Voi ở nhà với bà nội thế nào mà sau đó chỉ ăn cháo xay, bà cho mọi thứ vào máy xay.... chán quá. kết quả là về số 0 bây h vẫn cháo xay.

hautankhanh
07-23-2012, 09:07 PM
Gấu nhà em ăn dặm kiểu Nhật. lúc đầu thì vất vả lắm ạ vì cháo riêng, rau riêng, thịt riêng. Và phải kiên trì.
Nhưng kết quả thành công mỹ mãn. các mẹ nhớ mua ghế ăn cho bé ( ghế gỗ thôi để đến bữa là ngồi vào bé sẽ không chạy đi lung tung, tạo thói quen cho bé)
Bé 5 tháng ko có cái răng nào nhưng đi ăn phở không cần răng, 6 tháng thì ăn phở thịt mà không cần răng (Gấu mọc răng chậm lắm ạ) các bác đi ăn phở ngồi cạnh hỏi bé có răng chưa rất ngạc nhiên khi Gấu chả có cái răng nào mà ăn gần hết suất phở người lớn.
13 tháng ăn cơm ngon lành chỉ có 4 cái răng cửa.
Từ đó đến nay Gấu tự ăn cơm, đi học cô giáo khen lắm ạ,
4 tháng đi học bà ngoại 2 tuổi 3 tháng đi học mẫu giáo,
Gấu tự giác lắm ăn xong còn chạy ra xúc cho anh Cua (hơn Gấu 11 ngày), anh Cua cũng ăn dặm kiểu Nhật, cũng thành công nhưng anh Cua lười ăn.

MeTieuMinh
07-24-2012, 01:15 PM
Gấu nhà em ăn dặm kiểu Nhật. lúc đầu thì vất vả lắm ạ vì cháo riêng, rau riêng, thịt riêng. Và phải kiên trì.
Nhưng kết quả thành công mỹ mãn. các mẹ nhớ mua ghế ăn cho bé ( ghế gỗ thôi để đến bữa là ngồi vào bé sẽ không chạy đi lung tung, tạo thói quen cho bé)
Bé 5 tháng ko có cái răng nào nhưng đi ăn phở không cần răng, 6 tháng thì ăn phở thịt mà không cần răng (Gấu mọc răng chậm lắm ạ) các bác đi ăn phở ngồi cạnh hỏi bé có răng chưa rất ngạc nhiên khi Gấu chả có cái răng nào mà ăn gần hết suất phở người lớn.
13 tháng ăn cơm ngon lành chỉ có 4 cái răng cửa.
Từ đó đến nay Gấu tự ăn cơm, đi học cô giáo khen lắm ạ,
4 tháng đi học bà ngoại 2 tuổi 3 tháng đi học mẫu giáo,
Gấu tự giác lắm ăn xong còn chạy ra xúc cho anh Cua (hơn Gấu 11 ngày), anh Cua cũng ăn dặm kiểu Nhật, cũng thành công nhưng anh Cua lười ăn.

Nếu gia đình mà ăn bằng bàn, thì bắt buộc phải dùng ghế cao, và tới bữa ăn của cả nhà thì cho bé ngồi ăn cùng, để tạo thói quen. Từ đứa đầu tớ cũng đã quán triệt tư tưởng này roài

Hức hức, cả nhà ơi, có mẹ nào biết loại men tiêu hóa tốt ko? Bạn Lâm nhà tớ ăn dặm được mấy hôm thì xì xoẹt nên tớ đang tạm dừng, bạn ấy mọc răng, nhưng cả tuần nay rồi ko thấy khỏi :(

hautankhanh
07-24-2012, 02:59 PM
Nếu gia đình mà ăn bằng bàn, thì bắt buộc phải dùng ghế cao, và tới bữa ăn của cả nhà thì cho bé ngồi ăn cùng, để tạo thói quen. Từ đứa đầu tớ cũng đã quán triệt tư tưởng này roài

Hức hức, cả nhà ơi, có mẹ nào biết loại men tiêu hóa tốt ko? Bạn Lâm nhà tớ ăn dặm được mấy hôm thì xì xoẹt nên tớ đang tạm dừng, bạn ấy mọc răng, nhưng cả tuần nay rồi ko thấy khỏi :(

mình có loại men tiêu hóa nước này dùng để trị cả táo bón và tiêu chảy (do vi khuẩn và do uống kháng sinh nhé) nó bổ sung men cực tốt luôn ENTEROGERMINA 5ML hàng của Pháp, dùng ngày 2 ống, nếu uống kháng sinh thì phải cách sau khi uống kháng sinh ít nhất 1 tiếng nhé.

MeTieuMinh
07-24-2012, 08:29 PM
mình có loại men tiêu hóa nước này dùng để trị cả táo bón và tiêu chảy (do vi khuẩn và do uống kháng sinh nhé) nó bổ sung men cực tốt luôn ENTEROGERMINA 5ML hàng của Pháp, dùng ngày 2 ống, nếu uống kháng sinh thì phải cách sau khi uống kháng sinh ít nhất 1 tiếng nhé.

Hức, mình cho uống 10 lọ rồi, but chưa khỏi :(

hautankhanh
07-24-2012, 08:59 PM

Con gái chị tớ bị đi ngoài mấy tháng liền chữa đủ kiểu không khỏi
Bạn thử cho con đi Khám tiêu hóa : Bác sĩ Hiền - Trưởng khoa tiêu hóa bệnh viện nhi - Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh. Đến đó khám bác sĩ sẽ cho phiếu đi xét nghiệm ở viện rồi mang về (vào viện được ưu tiên). tớ không nhớ số điện thoại.

minhhoangvo
07-24-2012, 09:06 PM
Mình mới nghe công thức này,có vẻ thú vị nhỉ,để nghe ngóng các mẹ tiếp xem sao.

meocon249
08-16-2012, 10:14 AM
Chào các mẹ, em cũng đang bắt đầu cho con ăn dặm kiểu NHật nên cũng vào đây hóng kinh nghiệm các mẹ. Bé Ốc nhà em được 5th rồi. Nhưng hồi trước ở với bà ngoại bà đã cho cháu ăn bột rồi, em mới chuyển sang cho cháu ăn cháo được 3 ngày, không biết là như thế có ổn không nữa? Mà các mẹ nấu cháo 1:10 như thế nào vậy? Không hiểu sao em nấu mà thấy cháo vẫn đặc quá, em toàn cho thêm nước rồi mà thấy lúc xay xong cháo vẫn đặc lắm, có mẹ nào chỉ cho em cách nấu cháo với.

bame_va_em
08-16-2012, 02:37 PM
Bé nhà em hợp tác với mẹ vụ ăn uống này lắm. Ban đầu em cũng muốn theo đến cùng pp ADKN nhưng rồi ko có thời gian, phải đi làm và bà chăm là chính nên bé vẫn phải ăn chung cả cháo cả rau cả thịt :(. Đến giờ bé được hơn 7 tháng, ngày ăn 2 bữa cháo thịt (bắt đầu là thịt gà/lợn, sau 7 tháng e cho thử tôm, thấy bé ngon miệng mà output tốt, định tuần này cho bé thử thịt bò để đa dạng thực phẩm) + rau (em ko cho đúng công thức ADKN, mùa nào thức nấy, gia đình ăn rau gì thì em làm cho bé món đấy, món nào mềm thì nghiền, rau thì xay nhỏ, ăn cả nước cả cái) +dầu ăn và một tí tị tì ti nước mắm. Hôm nay thấy bé đi vs hơi lỏng hơn bt, mẹ cho cắn ngón tay thì cũng thấy bé nứt lợi và hơi nhú răng cửa rồi, trộm vía con vẫn sinh hoạt bt nên mẹ cũng ko lo!

Tháng trước bé nhà em cũng bị rối loạn tiêu hóa, đi phân sống mất 2 tuần - thấy mọi người khen Lactomin Plus lắm em cũng mua về cho con nhưng dùng gần 10 gói k khỏi. Rồi nghe đông nghe tây mẹ cháu cũng cho cháu uống thử phấn hoa và nước sắc cây cỏ sữa, rồi chỉ ăn cháo gạo ko cho ăn cùng các loại hạt (hạt sen, đỗ xanh/đỗ đen). Sau thấy bạn ấy tự nhiên biết ngồi rồi tự nhiên hết rlth, chẳng biết do thuốc hay do cơ thể bạn ấy tự điều tiết nữa.

Để nấu cháo mẹ cháu dùng cốc nấu cháo trong nồi cơm điện của Pigeon, đến giờ là ổn. Rau mẹ cháu nấu riêng (mặc dù sau đó vẫn trộn chung vào vì đơn giản hóa tối đa cho bà dễ chăm cháu). Đợt tới bé ăn nhiều thêm em sẽ nấu bằng bếp ga, có một ít tài liệu tham khảo, mẹ meocon249 cho mình địa chỉ email mình gửi cho để cùng thực hành nhé :)

ntthanhnga
08-16-2012, 03:10 PM
cảm ơn bạn chia sẻ bài viết, nhưng mình nghĩ tùy theo truyền thống, nguyên vật liệu ở mỗi nước ... không nên áp dụng cứng nhắc quá hihi

Meben2011
08-16-2012, 04:11 PM
Mình trước đây cũng quán triệt tư tưởng cho con ăn dặm kiểu Nhật, nhg rồi phải bỏ và đúc rút lại là,ăn được hay ko là do tính cách mỗi đứa. Như con mình, nó lười ăn đến cả ti mẹ cũng lười từ lúc mới sinh. Sau này mình cũng kì cạch nấu nướng, bắt ngồi bàn ăn rồi các thể loại theo công thức này nhg rốt cục,bây giờ con mình 9tháng lười ăn vẫn lười,hic hic

mtvno1hp
08-17-2012, 01:30 PM
Các mẹ ơi. Bé 8 tháng tuổi ngồi ghế ăn đc chưa? Các mẹ có chế biến riêng cháo, riêng thịt rau củ k hay la trộn lẫn ah?

Meben2011
08-17-2012, 02:23 PM
Các mẹ ơi. Bé 8 tháng tuổi ngồi ghế ăn đc chưa? Các mẹ có chế biến riêng cháo, riêng thịt rau củ k hay la trộn lẫn ah?
8 tháng là phải ngồi tốt rồi chứ bạn. Mình cho con ngồi từ hổi 6 tháng cơ. Chế biến riêng là công thức của ăn dặm kiểu Nhật đó

mtvno1hp
08-17-2012, 08:53 PM
Vậy à. Con mình vẫn nằm ăn. Ngồi khó đút lắm. Mình k tìm hiểu kĩ nên mua cái ghế k ngả lưng ra đc. Hic.

meocon249
08-18-2012, 10:49 AM
Bé nhà em hợp tác với mẹ vụ ăn uống này lắm. Ban đầu em cũng muốn theo đến cùng pp ADKN nhưng rồi ko có thời gian, phải đi làm và bà chăm là chính nên bé vẫn phải ăn chung cả cháo cả rau cả thịt :(. Đến giờ bé được hơn 7 tháng, ngày ăn 2 bữa cháo thịt (bắt đầu là thịt gà/lợn, sau 7 tháng e cho thử tôm, thấy bé ngon miệng mà output tốt, định tuần này cho bé thử thịt bò để đa dạng thực phẩm) + rau (em ko cho đúng công thức ADKN, mùa nào thức nấy, gia đình ăn rau gì thì em làm cho bé món đấy, món nào mềm thì nghiền, rau thì xay nhỏ, ăn cả nước cả cái) +dầu ăn và một tí tị tì ti nước mắm. Hôm nay thấy bé đi vs hơi lỏng hơn bt, mẹ cho cắn ngón tay thì cũng thấy bé nứt lợi và hơi nhú răng cửa rồi, trộm vía con vẫn sinh hoạt bt nên mẹ cũng ko lo!

Tháng trước bé nhà em cũng bị rối loạn tiêu hóa, đi phân sống mất 2 tuần - thấy mọi người khen Lactomin Plus lắm em cũng mua về cho con nhưng dùng gần 10 gói k khỏi. Rồi nghe đông nghe tây mẹ cháu cũng cho cháu uống thử phấn hoa và nước sắc cây cỏ sữa, rồi chỉ ăn cháo gạo ko cho ăn cùng các loại hạt (hạt sen, đỗ xanh/đỗ đen). Sau thấy bạn ấy tự nhiên biết ngồi rồi tự nhiên hết rlth, chẳng biết do thuốc hay do cơ thể bạn ấy tự điều tiết nữa.

Để nấu cháo mẹ cháu dùng cốc nấu cháo trong nồi cơm điện của Pigeon, đến giờ là ổn. Rau mẹ cháu nấu riêng (mặc dù sau đó vẫn trộn chung vào vì đơn giản hóa tối đa cho bà dễ chăm cháu). Đợt tới bé ăn nhiều thêm em sẽ nấu bằng bếp ga, có một ít tài liệu tham khảo, mẹ meocon249 cho mình địa chỉ email mình gửi cho để cùng thực hành nhé :)

Mình chắc cũng giống mẹ nó thôi. Mình nghĩ pp này các mẹ nào ở nhà thì mới áp dụng được chứ đi làm thì hơi khó.

bame_va_em
08-20-2012, 10:50 AM
Mình chắc cũng giống mẹ nó thôi. Mình nghĩ pp này các mẹ nào ở nhà thì mới áp dụng được chứ đi làm thì hơi khó.

Mình gửi email cho mẹ nó rồi đấy :)

metunyeu1
08-21-2012, 09:26 AM
oài, né nhà e 6.5 th mà chưa nhú cái răng nào mặc dù cái lợi sưng lâu fet r, hức hức. bé nhà e cũng adppkn nhưng đợt vừa rùi chắc do e cho bé ăn hơi đặc nên bé bị rối loạn tiêu hoa, tạm thời đang dừng ăn.hì.

MeTieuMinh
08-28-2012, 03:57 PM
oài, né nhà e 6.5 th mà chưa nhú cái răng nào mặc dù cái lợi sưng lâu fet r, hức hức. bé nhà e cũng adppkn nhưng đợt vừa rùi chắc do e cho bé ăn hơi đặc nên bé bị rối loạn tiêu hoa, tạm thời đang dừng ăn.hì.

Em bổ sung thêm canxi hoặc nếu chưa cho uống D thì cho uống thêm vào, Đại Lâm 6,5 tháng đang chuẩn bị mọc cái thứ 3 roài :D

MeTieuMinh
08-28-2012, 04:00 PM
Today bạn Lâm đã tiến bộ ghê gớm được 6.5 tháng mẹ vẫn nấu cháo tỷ lệ 1/10 nhưng khi đong gạo mẹ cố tính đong thêm 1 chút để cho đặc, cháo mẹ không xay nữa mà khi cháo nhừ thì lấy đũa đánh, thành phẩn khá đặc, thế mà bạn ấy vẫn ăn ngon lành.

Hôm nay cho bạn ấy ăn trứng sốt cà chua, cũng có vẻ thích ăn, vèo 1 cái đã hết 1 lòng đỏ trứng + sốt với 1/2 quả cả chua

tranthuy0101
08-29-2012, 02:08 PM
hi mình đang theo phương pháp này, tiếc là ở VN rau củ quả mùa này hiếm quá, mua các đồ như cà chua, cà rốt, suplo, bắp cải.... toàn sợ độc . Nên ko đổi được nhiều món, hik hik ....

minhminhhanh
08-29-2012, 03:09 PM
Mình có 2 bé rồi, và 2 bé với 2 sở thích ăn uống trái ngược nhau.
Bé lớn cũng ăn dặm kiểu nhật đấy (khi đó là pp này mới bắt đầu vào vn), quá thành công ý, con ăn thô cực kỳ tốt.
Bé thứ 2 bây giờ 18 tháng vẫn ăn cháo xay như bột.
Nói chung các mẹ đừng quá kỳ vọng vào pp ăn dặm kiểu nhật, cũng đừng quá công thức.
À, có thế vào topic ngày trc mình mở giới thiệu một số món cho các con:
http://tinyurl.com/Mon-ngon-cho-be-tu-8thang

singlemother
08-29-2012, 03:19 PM
Để mình thử áp dụng phương pháp này xem sao

trangiabaohd
09-02-2012, 02:29 PM
<Nhưng kết quả thành công mỹ mãn. các mẹ nhớ mua ghế ăn cho bé ( ghế gỗ thôi để đến bữa là ngồi vào bé sẽ không chạy đi lung tung, tạo thói quen cho bé)
Bé 5 tháng ko có cái răng nào nhưng đi ăn phở không cần răng, 6 tháng thì ăn phở thịt mà không cần răng (Gấu mọc răng chậm lắm ạ) các bác đi ăn phở ngồi cạnh hỏi bé có răng chưa rất ngạc nhiên khi Gấu chả có cái răng nào mà ăn gần hết suất phở người lớn..>
chi oi be 5 thang thi nau mon pho cho be kieu gi ah? con em cung adkn nhung em cu tuong be xe an chao trang den het 6 thang tuoi co chi ah?/??chi chi giup em cach nau pho cho be doi mon nhe ,con em 5 thang 22 ngay

emerald761104
09-02-2012, 04:15 PM
Bé nhà em còn 1 tuần nữa là tròn 8 tháng, trộm vía ăn thô tốt lắm rồi, cho cầm miếng giò ngồi tự cầm, tự cắn, tự nhai nuốt hết 1/3 miếng, cầm cái bánh gạo cũng nhấm hết nửa cái:D Mặc dù giờ mới chuẩn bị nhú cái răng đầu tiên nhưng cứ cái gì cứng cứng, nhai nhai được là thích, mỗi tội lười uống sữa thì thôi rồi, không thể cải tạo nổi:(

MeTieuMinh
09-02-2012, 05:40 PM
Bạn Hoàng Lâm chuẩn bị thòi ra thêm 4 vạn răng hàm trên 1 lúc, dã man quá, ăn bai nhiêu bạn ấy nuôi răng hết hay sao ý, hôm kia mẹ đưa cho cái bánh gạo ăn hết 1/2 :)

singlemother
09-03-2012, 02:41 PM
mình sẽ thử phương pháp này xem có cải thiện được cân nặng cho bé ko

huongthinhi
09-03-2012, 04:16 PM
mình sẽ thử phương pháp này xem có cải thiện được cân nặng cho bé ko

Nghe mới ghê,em cũng thử áp dụng mới được,cảm ơn mẹ nó chia sẻ nhé.

Huong_vni
09-04-2012, 02:59 PM
bé nhà mình hqua cũng bắt đầu cho ăn dặm bữa đầu tiên, mình áp dụng đúng công thức chỉ cho ăn 5ml. hi, trộm vía con ăn vèo cái hết luôn. cháo còn thừa mình cho đông lạnh nay về giã đông cho ăn tiếp. nấu 1 bữa ăn đc 3 bữa. sang tuần cho ăn rau chắc mình cũng làm 1 lần rồi cho đông lạnh ăn cả tuần luôn vì chả có thời gian mà ngày nào cũng làm được.

yenchi
09-05-2012, 05:15 PM
Đánh dấu đợi 1,5 tháng nữa áp dụng cho con

thanhthuy_2u4ever
09-05-2012, 09:18 PM
Mẹ Tiểu Minh ơi, cái lịch ăn của Xì Trum có phải là theo pp ADKN ko vậy? Cái này em còn thấy dễ áp dụng chứ cái thực đơn trên đó thì chắc ko theo nổi vì lách cách quá :(

phuongbelo
09-06-2012, 10:34 AM
tớ thấy rất nhiều mẹ áp dụng cho con ăn thao pp Nhật khá khả quan, vào đây hóng hớt thôi ạ

MeTieuMinh
09-06-2012, 02:22 PM
Bạn Lâm 6 tháng 20 ngày mọc đc 4 răng, và có 2 bạn răng nữa 1 tuàn nữa chắc sẽ xuất hiện.
Đã ăn cháo nguyên hạt và lòng đỏ trứng luộc, bíet cắn và nhai

tranthuy0101
09-06-2012, 05:05 PM
hu hu , 3 hnay con sốt phát ban, sốt cao libi, ko thèm ăn , chỉ được đôi ba thìa này :((

trangiabaohd
09-07-2012, 12:50 PM
[QUOTE=phuongbelo;13346620][B]tớ thấy rất nhiều mẹ áp dụng cho con ăn thao pp Nhật khá khả quan, vào đây hóng hớt thôi ạ con em cung an dam kieu nhat,trom via an cung tot lam,hom nay an den mon : cai bo xoi,ca qua+chao trang roi .hi vong be cu an tot nhu the nay.moi toi chua biet ngoi nen toan an nam thoi chi ah

giang87vt
09-10-2012, 09:53 AM
Bạn Lâm 6 tháng 20 ngày mọc đc 4 răng, và có 2 bạn răng nữa 1 tuàn nữa chắc sẽ xuất hiện.
Đã ăn cháo nguyên hạt và lòng đỏ trứng luộc, bíet cắn và nhai

Chị ơi hiện tại con em đã được 4 tháng 10 ngày rồi, em có nên cho con ăn thử 1 chút cháo để dần làm quen chưa ạ. em đi làm xa nhà nên đi từ sáng đến chiều mới về, liệu có được nấu cháo rồi để tủ lạnh ăn 2 ngày ko, em thấy để lạnh rồi hâm lại ko tốt lắm, mà sáng dậy lạch cạch nhiều việc quá.

emerald761104
09-10-2012, 10:17 AM
Chị ơi hiện tại con em đã được 4 tháng 10 ngày rồi, em có nên cho con ăn thử 1 chút cháo để dần làm quen chưa ạ. em đi làm xa nhà nên đi từ sáng đến chiều mới về, liệu có được nấu cháo rồi để tủ lạnh ăn 2 ngày ko, em thấy để lạnh rồi hâm lại ko tốt lắm, mà sáng dậy lạch cạch nhiều việc quá.

Bạn cố đợi bé 5 tháng hẵng cho ăn dặm, không cần sốt ruột quá đâu. Bạn nhà mình 8 tháng, ăn dặm từ lúc tròn 5 tháng, giờ 8 tháng đã ăn cháo nguyên hạt, khá đặc, rau củ thái cỡ hạt ngô là nhai nuốt tốt. Lúc đầu con ăn ít, tớ vẫn nấu rồi chia phần để lên ngăn đá, cho con ăn trong vòng 3 ngày, rau củ thịt thà cũng thế, không vấn đề gì đâu bạn.

trangiabaohd
09-10-2012, 11:07 AM
huu hu hôm qua em tham qua' cho shu an thêm môt bua~ chao' voi' thit nên bi đi ngoa`i phân xanh rôi` huhu

giang87vt
09-12-2012, 02:17 PM
Bạn cố đợi bé 5 tháng hẵng cho ăn dặm, không cần sốt ruột quá đâu. Bạn nhà mình 8 tháng, ăn dặm từ lúc tròn 5 tháng, giờ 8 tháng đã ăn cháo nguyên hạt, khá đặc, rau củ thái cỡ hạt ngô là nhai nuốt tốt. Lúc đầu con ăn ít, tớ vẫn nấu rồi chia phần để lên ngăn đá, cho con ăn trong vòng 3 ngày, rau củ thịt thà cũng thế, không vấn đề gì đâu bạn.
Em cảm ơn mẹ nó nhé. em thì nhiều sữa lắm, nhưng loãng quá, ngày nào cũng đổ đi mấy trăm ml nên em cho con ăn thêm 1 bữa sữa bột nữa. Tháng trước con tăng có 500g thôi, buồn quá, nên định tập ăn dặm cho nhiều chất ấy mà.

emerald761104
09-12-2012, 02:37 PM
Em cảm ơn mẹ nó nhé. em thì nhiều sữa lắm, nhưng loãng quá, ngày nào cũng đổ đi mấy trăm ml nên em cho con ăn thêm 1 bữa sữa bột nữa. Tháng trước con tăng có 500g thôi, buồn quá, nên định tập ăn dặm cho nhiều chất ấy mà.

Bạn ơi, trước khi con được 1 năm, sữa vẫn là thức ăn đầy đủ và cân bằng dinh dưỡng nhất, thà bạn ép con ăn nhiều sữa còn hơn. Chứ con ăn dặm, cùng lắm chỉ 1 bát cháo + rau + đạm, sao đầy đủ chất bằng sữa được. Ngoài 3 tháng thì bé bắt đầu chững lại, tăng cân ít thôi, bé nào cũng thế nên bạn đừng sốt ruột:D

giang87vt
09-13-2012, 10:31 PM
Bạn ơi, trước khi con được 1 năm, sữa vẫn là thức ăn đầy đủ và cân bằng dinh dưỡng nhất, thà bạn ép con ăn nhiều sữa còn hơn. Chứ con ăn dặm, cùng lắm chỉ 1 bát cháo + rau + đạm, sao đầy đủ chất bằng sữa được. Ngoài 3 tháng thì bé bắt đầu chững lại, tăng cân ít thôi, bé nào cũng thế nên bạn đừng sốt ruột:D
Hic, con em ko ép ăn được đâu ạ. Chỉ cần bé chưa đói mà ép ăn thì bé sẽ gào nên( bố cháu bảo gê gớm giống mẹ, hic), bé sẽ ưỡn người nên, quay trái, quay phải và cắn cái núm vú của bình sữa nghe sựt sựt ấy ( sữa em xuống nhiều, con ko chịu bú nên em vắt ra cho vào bình cho con ăn ạ) . Em thì cứ hay mắc bệnh nhìn con hàng xóm tăng cân nhanh, bụ bẫm là em ko chịu được. hic, mà con nha hàng xóm ko có sữa, mỗi ngày em còn cho từ 150-300ml sữa của em nữa, sinh sau con em 1 tháng mà to gần bằng con em rồi. thế em mới cuống chứ.

emerald761104
09-13-2012, 11:15 PM
Hic, con em ko ép ăn được đâu ạ. Chỉ cần bé chưa đói mà ép ăn thì bé sẽ gào nên( bố cháu bảo gê gớm giống mẹ, hic), bé sẽ ưỡn người nên, quay trái, quay phải và cắn cái núm vú của bình sữa nghe sựt sựt ấy ( sữa em xuống nhiều, con ko chịu bú nên em vắt ra cho vào bình cho con ăn ạ) . Em thì cứ hay mắc bệnh nhìn con hàng xóm tăng cân nhanh, bụ bẫm là em ko chịu được. hic, mà con nha hàng xóm ko có sữa, mỗi ngày em còn cho từ 150-300ml sữa của em nữa, sinh sau con em 1 tháng mà to gần bằng con em rồi. thế em mới cuống chứ.
Bạn ơi, cuống thế thì có mà cuống cả ngày. Con mình nhé, lúc sinh cũng 3,8kg, hoành tráng như ai, thế mà giờ 8 tháng được 9kg, kém cân cả thằng ku hàng xóm sinh sau 1,5 tháng:) Nhưng mình chủ trương không ép con ăn, càng ép nó càng phản đối (kinh nghiệm rồi), bé ăn theo nhu cầu, chỉ cần bé nhanh nhẹn, khỏe mạnh, nghịch khỏe đùa vui là mừng rồi, trừ khi quá gầy hoặc suy dinh dưỡng thì mới lo, chứ còn bé vẫn trong ngưỡng bình thường thì cứ vô tư đi bạn. Cứ cố gắng chăm con cho tốt, con không phụ lòng mẹ đâu:D

giang87vt
09-14-2012, 10:00 AM
Bạn ơi, cuống thế thì có mà cuống cả ngày. Con mình nhé, lúc sinh cũng 3,8kg, hoành tráng như ai, thế mà giờ 8 tháng được 9kg, kém cân cả thằng ku hàng xóm sinh sau 1,5 tháng:) Nhưng mình chủ trương không ép con ăn, càng ép nó càng phản đối (kinh nghiệm rồi), bé ăn theo nhu cầu, chỉ cần bé nhanh nhẹn, khỏe mạnh, nghịch khỏe đùa vui là mừng rồi, trừ khi quá gầy hoặc suy dinh dưỡng thì mới lo, chứ còn bé vẫn trong ngưỡng bình thường thì cứ vô tư đi bạn. Cứ cố gắng chăm con cho tốt, con không phụ lòng mẹ đâu:D
Hi Hi, em mới tập 1 nên mới thế ấy mà. Chị có thực đơn mấy ngày đầu cho con ăn dặm ko, đồ dùng để phục vụ con ăn dặm nữa ạ. Cho em xin ít kinh nghiệm với ạ.

metombui
09-14-2012, 03:52 PM
em đăng ký theo dõi vs ạ. 1,5 tháng nữa bắt đầu thực hành, bạn em cho con ăn theo kiểu này rất tốt nên học tập thử các mẹ xem sao. giờ thì vẫn là sữa mẹ hoàn toàn a.

Girlvip Fashion
09-17-2012, 12:53 PM
mai mới bắt đầu cho con ăn dặm, đang lơ ngơ quá, đứa này tớ mới thử nghiệm cái này

minhdan
09-17-2012, 09:25 PM
Mình lên mạng đọc cũng tìm được tài liệu của mẹ Ổi về phương pháp ăn dặm kiểu nhật. Trộm via con gái mình giờ 9 tháng ăn cháo nguyên hạt ngon lành rồi. Cám ơn sự chia sẻ của mẹ ổi.

MẹBảoBình
09-17-2012, 10:22 PM
Nhà mình 14 tháng đang tập ăn cơm rùi nè. Bé hồ hởi lắm. Mẹ sắp nhàn rùi.

Me.HieuMinh
09-18-2012, 10:48 AM

Con mình cũng thế, 8 tháng được có 9kg, mà lúc sinh cũng 4kg, ông bà nội cứ gọi con là còi, nghe mà sốt ruột, nhưng nhiều khi cứ để ngoài tai là xong việc. mình cũng cho con ăn kiểu này, nhưng là kiều Nhật - Việt, keke. Vì cho con ăn riêng lẽ các món thì nó lại không thích, nên mình chế biến đồ kiểu Nhật nhưng lại ăn hỗn hợp kiểu Việt Nam, mỗi bữa một món,hix. Biết là không đúng kiểu nhưng chiều theo sở thích của con nên mình cứ làm thế. Trộm vía con ăn tốt, mẹ con không cần chiến đấu gì mà 10 phút là xong bữa.

quynh.nt
09-18-2012, 09:53 PM
Em cũng đánh dấu để ngóng pp ADKN cho ku Kem nhà em. Gần 5 tháng rồi. Hi vọng là con sẽ hợp tác :)

love&care
09-18-2012, 10:11 PM
Con nhà mình mới 1.5 tháng. Hóng hớt dần là vừa.

zin ziếc
09-19-2012, 03:04 PM

Thử Biolactovin của Viện KHVN sx đi mẹ nó rẻ mà tốt lắm

MeTieuMinh
09-21-2012, 01:43 PM
Thử Biolactovin của Viện KHVN sx đi mẹ nó rẻ mà tốt lắm
hì, thanks cậu, but bạn ấy ngon lành cành đào lâu rồi. Hồi đấy xì xoẹt là do bạn ấy mọc răng.

lan.hoa05
09-21-2012, 03:12 PM
Con nhà em được 5 tháng rùi, e đang tập cho bé ăn dặm, trộm vía, bạn ý đang hợp tác , nhưng mà e ko cho ngồi được, vì ngồi ăn khó lắm, chắc phải ngoài 6 tháng mới ngồi được. Em chỉ cho nằm ăn thui.

MeTieuMinh
09-21-2012, 04:24 PM
Con nhà em được 5 tháng rùi, e đang tập cho bé ăn dặm, trộm vía, bạn ý đang hợp tác , nhưng mà e ko cho ngồi được, vì ngồi ăn khó lắm, chắc phải ngoài 6 tháng mới ngồi được. Em chỉ cho nằm ăn thui.

ừa, 5 tháng chưa ngồi đc đâu, chỉ ngả ngả thôi, chứ ko thì rơi hết ra ngoài :D

mebapxinh
09-21-2012, 11:26 PM
tks1111111111111111111111111111

hh_family
09-23-2012, 09:05 PM
em hóng hớt trước vì cũng sắp sinh! hi

Nguyen_po
09-23-2012, 09:25 PM
Hơn 3m, chuẩn bị rùi...............................

chik_bog
09-25-2012, 02:45 PM
Ôi bé nhà e cũng sắp 5m rùi, em phải học tập kinh nghiệm mí đc.

MebeCatCat
09-25-2012, 05:55 PM
Con minh 4th5 roi,hom vua roi di chich ngua ve bi sot,het sot roi lai ko chiu bu nua hic hic. Co nen tap co on an dam luon ko cac me oi?

me_tintin2012
09-26-2012, 03:47 PM
Tình hình là từ ku lớn nhà tớ, tớ cũng đã áp dùng phương pháp này từ blog của mẹ Ổi, nhưng không được triệt để cho lắm, vì hồi đó vẫn còn đi làm, chỉ định hướng và ở nhà bà nội áp dụng thôi. Nhưng tới khi Tiểu Minh 8 tháng cho đi Đà nẵng chơi cùng cơ quan thì tớ đã không phải mang nồi liêu xong chảo đi để quấy bột, mà chỉ việc order cháo của khách sạn cho con ăn, thích thì dùng máy xay braun để đánh tan thêm chút, ko thì để nguyên Tiểu Minh vưỡn ăn tốt.

Và ngay từ 7 tháng (Bắt đầu khi biết ngồi) tớ đã quán triệt tư tưởng là cho ngồi bàn để ăn roài, nên cu cậu ăn rất ngoai, và tới bữa ăn của người lớn thì cũng buộc ghế vào ghế người lớn và cho con ngồi cạnh, cho 1 cái bát bỏ đồ ăn vào cho con bốc, con thích bốc gì thì bốc. Dưng mà theo quan điểm không ép ăn, con nhà tớ cũng chẳng thích ăn gì nên giờ 4,5 tuổi roài mà mới có 19kg dưng được cái cao 113cm roài.

Tới giờ Đại Lâm bắt đầu ăn dặm được 5 ngày roài, dạo này mẹ lọ mọ ở nhà nên quyết tâm thực hiện đúng công thức, có mẹ nào cũng cho con ăn theo phương pháp này thì vào đây chia sẻ nhé, tớ có mò sang bên wtt để 888 cùng các mẹ bên đó, but không thích phong cách bên đó lắm nên quay về nhà mình mở toppic để 888 cho thoải mái :D

Nhật ký ăn dặm của Hoàng Lâm:
5 tháng
Ngày 1: 10ml cháo (hức theo công thức thì chỉ có 5 thôi, dưng mà tớ thấy 5 ít quá con vưỡn còn thòm thèm nên cho thêm)

Ngày 2: 10ml cháo
Ngày 3: 10ml cháo + 5ml bí đỏ
Ngày 4: Súp bí đỏ : 20ml
Ngày 5: 10ml Bí đỏ + 10ml cháo
Today là ngày 6: 20ml cháo + 5ml cà rốt
Dự định mai cho ăn súp carot không thôi

Hức hứca , em cũng sắp cho con ăn dặm . vào học hỏi ăn dặm phong cách
của các mẹ ạ.

Ngan&Duy
09-27-2012, 10:49 AM
Bé nhà mình cũng ăn cháo hạt tốt lắm, đi đâu sướng nhất là ko phải lỉnh kỉnh đồ nghề, dưng mà cu cậu ko chịu uống sữa. Ưu điểm lớn nhất của pp này là mẹ nhàn, con khỏe. Các mẹ có con nhỏ oánh dấu vào mà học tập nhé.

tranthuy0101
09-27-2012, 04:04 PM
Nhóc nhà mình giờ 8 tháng ăn cháo hạt lổm ngổm, bầu bí xanh luộc lên là nàng ta cắn nhai nhôm nhàm rồi
Nhưng nàng ta nhất đinh ko uống sữa ngoài, cứ vào miệng là nhả ra, sau đưa sữa là tránh đi,
cơ mà nàng lại ưng uống sữa đậu nành mẹ làm, hik hik

densuoi360
10-02-2012, 09:52 AM
Hồii nhóc nhà tớ 6 thảng cũng tập cho ăn dặm kiểu Nhật nhưng sau gửi bà nên không theo được nữa.
Ăn theo kiểu chế biến của bà :(

giang87vt
10-03-2012, 11:30 AM
Có mẹ nào cho con ăn dặm bằng bánh ăn dặm thay cho ăn bột không?
Thỉnh thoảng em vẫn làm thế cho đổi khẩu vị, bé nhà em thích lắm. nàng ta còn thích dưa hấu cơ, thấy mẹ ăn là với tay ra rồi kéo xuống, cho ngay vào mồm. con em mới 5 tháng nhé. ăn dặm được nửa tháng rồi.

truclam2211
10-04-2012, 12:03 AM
Hi các mẹ! Em bon chen bên WTT mãi với vụ ADKN này rồi. Post lên với các mẹ 1 số kinh nghiệm e biết nhé!

VỀ THỜI ĐIỂM ĂN DẶM CỦA CON, LƯỢNG ĂN VÀ CÁCH ĂN

Hầu hết các bà mẹ đều đã biết về hướng dẫn cho trẻ bú mẹ hoàn toàn trong 6 tháng đầu, tuy nhiên, bản thân những người tư vấn về dinh dưỡng cũng không thống nhất quan điểm. Ngày Trúc Lâm được 5 tháng, mẹ mang bạn ấy đi khám dinh dưỡng ở TTDDQG, khám ở 2 bác sĩ và 2 người có quan điểm khác hẳn nhau về việc ăn dặm. Có người nói có thể cho ăn từ 4 tháng, có người khác bảo đợi tròn 6 tháng hãy cho ăn. Và hầu như không ai giải thích gì thêm. Qua tìm hiểu, mẹ Lâm biết được 1 số thông tin, và mong chia sẻ nó với các mẹ, để trả lời câu hỏi “khi nào nên cho con ăn dặm”.

1. Ăn dặm để làm gì?
Trả lời câu hỏi này, mẹ Lâm qua tiếp thu sách, báo internet, nhìn chung có 2 cách trả lời khác nhau:
- Cách trả lời thứ nhất: do sữa không còn đủ chất dinh dưỡng, trẻ cần nhiều hơn các chất dinh dưỡng từ sữa mẹ, dẫn đến cần ăn dặm. Lượng sữa khi trẻ ăn dặm cần phải có mỗi ngày là 500 – 600 ml sữa trở lên, và lượng ăn dặm mỗi ngày được bắt đầu từ 2 bữa khi 4-6 tháng, mỗi bữa tổng cộng khoảng 200ml.
Đối với quan điểm này, thì không nói rõ về phương pháp cho trẻ ăn, chỉ hướng dẫn chung chung là không ép ăn, nên tạo thói quen tốt: ăn theo giờ… nhưng một mặt lại nhấn mạnh vào tầm quan trọng của bột/ cháo, các thực phẩm ăn dặm, lại còn khẳng định sữa không đủ dinh dưỡng cần thiết -> dẫn đến tâm lý của đa số các bà mẹ: bằng mọi giá phải cho con ăn đủ lượng ăn dặm cần thiết -> ép con, nhồi nhét, cho ăn rong, vừa ăn vừa chơi… Thậm chí không ít các bà mẹ tự ý tăng bữa ăn của con lên 4,5 bữa/ ngày vì nghĩ sữa không còn giá trị, và việc ăn cháo, bột thì cứ cho ăn càng nhiều càng “cứng cáp”.
- Cách trả lời thứ 2: trẻ cần ăn dặm vì đúng là cần 1 lượng dưỡng chất được bổ sung ngoài sữa mẹ. Nhưng sữa vẫn đặc biệt quan trọng. Và lượng ăn 2 bữa, mỗi bữa 200ml là quá nhiều với trẻ -> trẻ chán sữa.
Theo quan điểm này, việc ăn dặm, bên cạnh mục đích bổ sung dưỡng chất ngoài sữa (không cần quá nhiều) thì điều quan trọng là giúp bé tập nhai, tập vận động, thích nghi với hoạt động ăn uống - một phần quan trọng để bé hoà nhập cùng gia đình và cộng đồng sau này. Bởi vậy, cần chú trọng giáo dục tư thế, tác phong ăn uống, kỹ năng nhai… Và nếu bé không hứng thú với việc ăn uống, có thể tạm cho con nghỉ ngơi, uống sữa trong những ngày biếng ăn là đủ.
Trong thực tế, ở VN, các bà mẹ đang tiếp thu quan điểm thứ nhất. Dẫn đến việc cho con ăn dặm 1 ngày 2 bữa ngay khi mới bắt đầu, và khi trẻ chán ăn, việc cho con ăn dặm trở nên vô cùng căng thẳng. Có cô bác sĩ khi nghe mẹ Lâm hỏi về việc cả ngày Lâm chỉ toàn ăn sữa, cháo thì chỉ ăn vài ba thìa, đã cười khẩy mẹ Lâm, và nói rằng mẹ phải kiên nhẫn chứ, chỉ có mẹ mới cứu được mẹ thôi. Mẹ Lâm hỏi tiếp về chuyện có nên kiên nhẫn bằng việc cho con ăn rong, vừa ăn vừa chơi không, cô ấy trả lời, sách không nói nhưng chả lẽ để con đói! Khi mẹ Lâm trình bày, Lâm 9 tháng rưỡi đã được 9kg thì cô ấy bảo “bé quá”. Trong khi tiêu chuẩn của trẻ 1 tuổi mới cần 9kg. Mẹ Lâm hỏi về điều này thì cô ấy bảo mẹ Lâm “nặng về sách vở”. Còn nhớ cách đây vài tuần, mẹ Lâm có nói chuyện với chị Hà, mẹ Sĩ, kể chuyện Lâm biếng ăn dặm đã 3 tuần, chị Hà bảo, Sĩ 1 tuổi mới có 9kg, Lâm biếng ăn dặm 3 tuần nay mà 9 tháng rưỡi vẫn được 9kg thì có gì mà lo. Vậy mà cô bác sĩ vẫn chê Lâm bé.
Đến đây thì mẹ Lâm thấy. Xót xa cho 1 thế hệ trẻ em đang bị nhồi ép, dẫn đến những hậu quả tai hại về sau: các em luôn mặc định mọi thứ dù thích hay không đều phải cố cho thật nhiều: không thích ăn nhưng phải cố ăn; không thích các môn học, và những môn ấy không có khả năng ứng dụng nhưng cũng phải cố học cho nhiều; không thích làm những công việc, thủ tục rườm rà, thừa thãi nhưng cũng phải cố làm cho nhiều… Chỉ bởi vì “quy định là phải thế”, “mọi người đều làm thế”…
Mẹ Trúc Lâm không phải là bác sĩ. Tất nhiên nếu ai đó chặn họng mẹ Lâm rằng: lấy cái kiến thức ấy ở đâu ra, thành phần ra sao, tỉ lệ thế nào, công thức hoá học là gì, xyz… thì mẹ Lâm cũng đành phải thừa nhận là mình không biết gì. Nhưng mẹ Lâm là 1 người mẹ, ngày ngày yêu thương chăm sóc và theo dõi con mình, mẹ Lâm tuy ít học nhưng cũng hiểu được rằng, mọi lý thuyết chỉ đúng khi nó phù hợp và có khả năng ứng dụng trong thực tế. Và hơn bất cứ điều gì, mọi người mẹ đều là những hiểu nhất cảm xúc của con, mong muốn của con… Thế thì, vì lẽ gì, tất cả chúng nó cùng nhau làm khổ chính mình và con của mình, vì những sự nhồi ép vô lý thế!
Nói đến đây thì chắc mọi người đều hiểu ý của mẹ Lâm. Mẹ Lâm đồng ý với quan điểm rằng, ăn dặm có nghĩa là để làm quen với thức ăn, với phản xạ nhai, với tác phong ăn uống tốt, và tích cực. Ăn dặm cũng có nghĩa là cơ hội khám phá của con, để con cảm nhận thức ăn bằng mọi giác quan, để con biết mùi vị và ấm lạnh; để chia sẻ hương vị của món ăn cùng mẹ; để mẹ dạy con sử dụng các ngón tay thành thạo, dạy con ngồi ghế ăn, dạy con hiểu rằng: đồ ăn là đáng quý, là công sức lao động của rất nhiều người, là thứ để duy trì sự sống. Hãy đối diện với đồ ăn bằng tất cả sự trân trọng, hào hứng, hạnh phúc dành cho thế giới này. Đừng coi nó là thứ đáng sợ, là điều khiến gia đình, khiến tình cảm mẹ con căng thẳng.
Nếu mẹ đã cố gắng tạo hứng khởi cho con mà con vẫn ăn ít cháo/ bột hơn con hàng xóm, hãy cứ tạm hài lòng, sữa - về cơ bản - vẫn có thể cung cấp đủ năng lượng cho con. Sữa đặc biệt quan trọng đối với trẻ dưới 1 tuổi.
Trúc Lâm từ hồi biết ăn cơm nát đã ăn được mỗi bữa 1 từ ½ đến 2/3 bát con cơm. Chứ hồi ăn cháo, mỗi bữa Lâm chỉ ăn đc nhiều nhất là 3-4 thìa. Nhưng bù lại, Lâm biết bốc rau củ, biết ngồi ngoan nhai bỏm bẻm và cười hỉ hả. Lâm vui vẻ với những bữa ăn; ăn thô phù hợp với tiến độ, phát triển nhanh nhẹn, vui vẻ, và không hề bị thiếu cân. Ngẫm ra, thì đó cũng là điều mà mẹ Lâm và mọi bà mẹ khác đều mong muốn cho con của mình!

2. Cho con ăn dặm khi nào:
Các tài liệu đều hướng dẫn là độ tuổi ăn dặm của trẻ dao động từ 4-6 tháng. Nhưng vấn đề thì chính xác nên là 4 hay là 6 tháng? Tại sao là 4 và tại sao là 6? Em bé nào thì 4 và em nào thì 6?
Loại trừ nguyên nhân tâm lý: sốt ruột, thấy con hàng xóm ăn dặm rồi mà con mình chưa ăn… thì mẹ Lâm không muốn đề cập đến. Còn lại, cần phải xem xét các dầu hiệu khi trẻ có thể ăn dặm:
- Trẻ có thể tự nâng cổ lên, không cần phải đỡ, không bị hiện tượng “gật gù” khi bế lên.
- Trẻ có thể tạm ngồi dựa vào ghế/ chăn trong khoảng 20-30p
- Trẻ có biểu hiện mút tay, nhìn theo chóp chép khi bố mẹ, người lớn ăn cơm.
- Mẹ cảm thấy rằng giấc ngủ của trẻ không được sâu vì đói.
- Hệ tiêu hoá của trẻ đã sẵn sàng để tiêu hoá thức ăn.

Trong số những dấu hiệu vừa kể trên, thì dấu hiệu có thể tự nâng cổ lên là quan trọng nhất. Cho dù trẻ có vẻ đói, muốn ăn thêm, ngủ không sâu giấc, chóp chép miệng khi bố mẹ ăn cơm thì mẹ có thể cho trẻ ăn thêm sữa… nhưng trẻ chưa tự nâng được cổ lên thì không được cho trẻ ăn dặm. Vì việc này sẽ dẫn đến những hậu quả nghiêm trọng: trẻ có thể nghẹn, hóc… Cộng thêm chuyện chưa tự nâng được cổ lên khiến người cho trẻ ăn buộc phải để trẻ nằm hoặc bế kẹp, điều này còn khiến trẻ khó tiêu hoá, vẹo cột sống do sai tư thế ngay từ khi còn nhỏ… Chưa kể đến chuyện khi cơ thể chưa sẵn sàng tiêu hoá lượng tinh bột mới bổ sung, trẻ có thể bị rối loạn tiêu hoá, còi cọc, chậm lớn hoặc béo phì.
Thêm 1 thông tin về việc tính tháng tuổi cho trẻ ăn dặm mà mẹ Lâm đã tiếp thu được từ mẹ Hoà Trần, là người được đào tạo bài bản về y tế. Thường là với các bé đẻ non từ 4 tuần (1 tháng) trở lên, thì khi tính tháng tuổi của trẻ (để từ đó suy ra cân nặng) cần phải trừ đi số tháng bị thiếu. Giả sử như Lâm, sinh ra lúc 32 tuần, Lâm thiếu 6 tuần = 1 tháng rưỡi. Vậy thì Lâm đến 8.5 tháng (tính theo ngày sinh) ăn dặm cũng ko hề muộn. Và bây giờ, Lâm 10 tháng nhưng thực tế các tiêu chuẩn chỉ cần bằng trẻ 8.5 tháng thôi. Suy ra cân nặng của Lâm (9.3kg) là không bé tí nào. Các mẹ khác có con đẻ con cũng tính như vậy thì mới chính xác độ tuổi và cân nặng tương đương. Thông tin này mẹ Lâm thấy vô vùng hữu ích, vì mẹ Lâm chưa được nghe bao giờ. Ngay cả khi đưa Lâm đi xin tư vấn dinh dưỡng, đã trình bày rõ với bác sĩ về việc Lâm đẻ non 6 tuần nhưng cả 2 bác sĩ không ai tính theo tuổi thật, mà đều tính theo tiêu chuẩn của các em bé đủ ngày đủ tháng. Chuyện này rõ ràng gây ra rất nhiều áp lực cho các bà mẹ sinh non. Ngoài ra, còn có cách tính cân nặng dựa vào cân nặng lúc mới sinh mà mẹ Lâm cũng cho là hợp lý: 6 tháng nhân đôi và 1 tuổi nhân 3. Như vậy thì cũng đỡ “to chuyện” hơn khi các mẹ cứ so sánh sự gầy – béo của con.
Nói thêm về chuyện tại sao không nên cho các em bé gầy gò, thiếu cân ăn dặm sớm để cải thiện cân nặng. Bởi vì với trẻ gầy yếu, hệ tiêu hoá đã khó hấp thu, liệu rằng có chắc là các em sẽ hấp thụ được lượng tinh bột của các bữa ăn dặm. Chuyện này nó hài hước y như chuyện cho học sinh học kém đi học thêm vậy. Thay vì phải tìm cách chia nhỏ kiến thức, cho các em thêm thời gian để nghiên cứu, tự học hỏi thì người ta ép các em học trước chương trình hoặc nhồi ép thêm nhều kiến thức mới. Đã kém, đã rỗng kiến thức cũ, nhồi thêm vào chỉ khiến cho trẻ con sợ học, có hiệu quả gì đâu!

3. Vai trò của sữa đối với trẻ đã/ bắt đầu ăn dặm:
Cần phải nhắc lại 1 điều là sữa đặc biệt quan trọng đối với trẻ dưới 1 tuổi. Và mẹ Hoà Trần đã hướng dẫn, và mẹ Lâm thấy vô cùng chí lý: câu này cần phải hiểu theo 2 nghĩa: thứ nhất, không việc gì phải ép con ăn dặm sớm/ ăn dặm nhiều. Thứ 2, con ăn ít cũng đừng sốt ruột vì sữa vẫn đủ về cơ bản lượng dưỡng chất con cần cho đến khi con 1 tuổi.
Muốn cải thiện cân nặng cho trẻ gầy, nhẹ cân, theo mẹ Lâm là cần quan tâm đến sữa. Nếu con ăn sữa mẹ thì phải xem sữa mẹ có đủ không. Và mẹ có chịu khó bồi dưỡng để sữa đủ dưỡng chất hay không. Nếu trẻ ăn sữa ngoài thì phải xem có cần đổi loại sữa khác cho phù hợp với hệ tiêu hoá của con hay không (ở đây là nói chuyện phù hợp hay không phù hợp chứ không nói chuyện sữa đắt rẻ hay nội ngoại).
Một số em bé bú mẹ nhưng nhẹ cân, và các mẹ đổ ngay cho lý do trẻ ăn dặm ít, nên cố gắng nhồi nhét con ăn dặm. Nhưng theo mẹ Lâm, thì có 1 nguyên nhân là sữa. Mẹ ít sữa, lại đi làm khi con 4 tháng nên ăn uống cũng thất thường, không được bồi bổ như khi còn ở cữ (bồi bổ không phải là ăn thật nhiều mà là ăn đủ - chuyện này sẽ nói vào lúc khác, nhưng nhìn chung là lượng dưỡng chất trong sữa mẹ không được như hồi mới sinh), công thêm chuyện cho con bú không đúng cách, không theo giờ, lúc nào con khóc, quấy là nhét ti vào mồm cho con nín, ngậm ti mẹ lấy hơi rồi ngủ cho xong chuyện. Thành ra con thiếu chất, gầy ốm, thì lại quay ra ép con ăn dặm.
Mẹ Lâm nghĩ, nếu con bú kết hợp cả sữa mẹ lẫn sữa ngoài thì phải cho con bú theo giờ để sữa kịp về. Bữa sau nếu thiếu thì pha sữa ngoài cho con. Tuyệt đối không dùng ti mẹ để dỗ cho con nín, khiến con “nghiện hơi”, không chịu ăn sữa ngoài. Mẹ cũng cần lưu ý đến ăn uống sao cho đủ chất khi còn cho con bú. Còn lại, nếu mẹ cảm thấy không đủ sức, tức là sữa ít mà công việc khiến mẹ ăn ít, lại phải dùng các chất kích thích như trà, café… thì kiên quyết cai sữa mẹ, cho con ăn sữa ngoài. Các bác sĩ sẽ không đồng ý với điều này, vì họ được học ở trường rằng sữa mẹ là tốt và quý giá, con cần bú mẹ cho đến khi 2 tuổi. Nhưng giữa cái lý thuyết ấy với chế độ nghỉ thai sản 4 tháng (kể cả 6 tháng sắp tới) thì sẽ khó dung hoà. Đi làm nghĩa là mẹ căng thẳng, vất vả lên nhiều, chắc chắn sữa mẹ sẽ bị ảnh hưởng về chất và lượng. Mẹ Lâm nghĩ rất sòng phẳng, sữa ngoài không thể bằng sữa mẹ nhưng mẹ không thể nghỉ ở nhà. Và khi đã không thể thảnh thơi nghỉ ngơi ăn uống, lại phải dùng café thường xuyên thì mẹ Lâm cho con ăn sữa ngoài luôn, còn hơn là phải ăn cái sữa mẹ “dở ông dở thằng”. Nói ra như thế không phải mẹ Lâm cổ vũ gì cho chuyện nuôi con sữa ngoài, nhưng mẹ Lâm, như đã nói, quan niệm rằng cái gì phù hợp với thực tế thì làm, khó theo lý thuyết quá thì thôi. Trọn vẹn 1 phía còn hơn lằng nhằng với cả 2. Và nguyên nhân khiến nhiều em bé thiếu cân, biết đâu có liên quan đến chuyện này? Chứ đừng vội nghĩ về ăn dặm mà ép con phải ăn sớm/ ăn nhiều!
Nếu con ngủ không sâu giấc, hoặc chóp chép đòi ăn bột mà chưa cứng cổ, mẹ cứ lấy sữa cho con ăn. Mình không tin là sữa không thể làm con no, dù thời gian no có thể ngắn hơn và con đòi ăn nhiều hơn thì cũng không có vấn đề gì. Ngay cả với trẻ 9, 10 tháng, hay nói chung là dưới 1 tuổi, ăn dặm ít hoặc vẫn còn đói, mẹ còn có thể pha sữa cho ăn thêm để no hơn cơ mà. Trong khi nếu ăn dặm theo kiểu thông thường của VN thì không có đứa trẻ nào ăn sữa sau khi bị ép đến 200 ml bột cả.

4. Bắt đầu ăn dặm bằng bột hay cháo nghiền?
Người VN có thói quen xay bột cho con. Nhưng mẹ Lâm tiếp thu pp ADKN và cho rằng nên ăn cháo nghiền. Rất đơn giản, các mẹ chỉ cần nghiền cháo cho con qua lưới lọc (như lưới lọc cua). Làm thế tốt hơn bởi vì:
- Khi nấu cháo, vị ngọt của gạo còn nguyên (nếu xay thì gần như không cảm nhận đc vị này). Mẹ không cần nêm nếm, cháo của con vẫn có cái ngon của nó. Xay bột thì nát quá, miếng bột cứ ngấy ngấy lên, lại nhạt nhẽo khiến cho các bà mẹ thấy cần phải nêm gia vị vào bột cho con. Mà cho con ăn gia vị sớm (mắm, bột canh, đường…) vừa làm hại thận con, vừa làm con mất đi khả năng cảm nhận hương vị ban đầu.
- Khi xay nhuyễn gạo để nấu bột, thì bữa bột cuối cùng đến bữa cháo đầu tiên của trẻ sẽ là 1 khoảng cách khá xa. Mà như thế là cực kỳ khó khăn trong việc nâng độ thô cho con. Trẻ con VN ăn bột (theo lý thuyết là đến 18 tháng). Ăn bột lâu thế không chán ăn có hoạ là siêu nhân. Việc nghiền cháo sẽ giúp mẹ có thể điều chỉnh độ thô, từ nghiền kỹ đến nghiền rối; nấu cháo cũng dễ dàng chuyển từ cháo nghiền sang cháo vỡ, cháo lẫn rồi cháo nguyên…
- Khi nghiền và nấu, có tài liệu cho rằng các thành phần trong gạo/ ngũ cốc, vì thời gian nấu bột ngắn nên chưa kịp chín. Cái này thì mẹ Lâm không rõ vì không thấy tài liệu này giải thích cụ thể hơn, nhưng cũng rất có thể là như thế!

Nói chung, theo mẹ Lâm, cứ thoải mái cho con tròn 6 tháng hãy cho ăn dặm. Con ăn sớm thì mẹ vất vả sớm chứ báu bở gì. Sữa là đặc biệt quan trọng với trẻ dưới 1 tuổi, đừng bao giờ nghĩ là giảm lượng sữa đi, tăng ăn dặm lên cho con “cứng cáp”. Và khi con biếng ăn, cả tháng liền có thể chỉ tiêu thụ mỗi sữa như bạn Trúc Lâm, thì tất cả vẫn là không có vấn đề gì. Bạn Lâm 10 tháng 1 tuần, đã biết đứng và đi chập chững. Mẹ Lâm không khoe, mẹ Lâm chỉ mong các mẹ hiểu rằng, 1 em bé 1 ngày ăn 3 thìa cháo như Trúc Lâm vẫn hoàn toàn ổn! Và các em bé khác cũng có thể hoàn toàn ổn với những điều tương tự!

comkin
10-04-2012, 12:30 PM
Mình đứa thứ đầu biếng ăn khủng khiếp, đến đứa thứ 2 này đang quyết tâm cho ăn theo đúng phương pháp kiểu Nhật này, cám ơn các mẹ đã đưa thực đơn lên diễn đàn nhé, mình chỉ việc áp dụng đúng như cái thực đơn kia thôi, được 1 tháng rùi.Lúc đầu cũng sợ con không chịu ăn cháo trắng, nhưng trộm vía con ăn ngon lành lắm.Mọi người nhìn thấy mình cho con ăn cháo trắng cứ kêu gào là thế thì làm gì có chất gì, mà sao cho ăn ít thế, (có 50ml mà).Hic.Mẹ cháu đành phải cười cười tự nhận mình lười và đang cho con tập thôi nên chỉ ăn đến thế.Mục đích cuối cùng là mong con không biếng ăn như chị nó.Hi vọng vào đây học kinh nghiệm của các mẹ, mẹ nào có món gì ngon cho con thì chia sẻ để mình học tập với nhé

unme
10-04-2012, 02:49 PM
Mình đứa thứ đầu biếng ăn khủng khiếp, đến đứa thứ 2 này đang quyết tâm cho ăn theo đúng phương pháp kiểu Nhật này, cám ơn các mẹ đã đưa thực đơn lên diễn đàn nhé, mình chỉ việc áp dụng đúng như cái thực đơn kia thôi, được 1 tháng rùi.Lúc đầu cũng sợ con không chịu ăn cháo trắng, nhưng trộm vía con ăn ngon lành lắm.Mọi người nhìn thấy mình cho con ăn cháo trắng cứ kêu gào là thế thì làm gì có chất gì, mà sao cho ăn ít thế, (có 50ml mà).Hic.Mẹ cháu đành phải cười cười tự nhận mình lười và đang cho con tập thôi nên chỉ ăn đến thế.Mục đích cuối cùng là mong con không biếng ăn như chị nó.Hi vọng vào đây học kinh nghiệm của các mẹ, mẹ nào có món gì ngon cho con thì chia sẻ để mình học tập với nhé
Giống nhà mình thế, chị đầu ăn uống chán không chịu được. Đúa thứ 2 mình quyết tâm áp dung adkn. Mấy hôm nay cho con ăn cháo trắng, mỗi lấn 1/2 bát nước mắn, bà nội, bà ngoại nhìn mình với ánh mắt hình viên đạn, he he mình cứ kệ thội. Trộm vía con vẫn tăng cân tốt nên các bà có vẽ đỡ hơn rồi.
Min nhà mình tròn 6 tháng đã bất đầu ăn cháo ko phải nghiền, cho bất cứ thứ gì vào mồm cũng nhai và nuốt. Hoa quả con ko thích nghiền ra cơ, cứ cắt nhỏ là ăn, trộm vía con, cứ mong con cứ thế phát huy, mẹ khỏe.

vongdautam
10-04-2012, 02:56 PM
Giống nhà mình thế, chị đầu ăn uống chán không chịu được. Đúa thứ 2 mình quyết tâm áp dung adkn. Mấy hôm nay cho con ăn cháo trắng, mỗi lấn 1/2 bát nước mắn, bà nội, bà ngoại nhìn mình với ánh mắt hình viên đạn, he he mình cứ kệ thội. Trộm vía con vẫn tăng cân tốt nên các bà có vẽ đỡ hơn rồi.
Min nhà mình tròn 6 tháng đã bất đầu ăn cháo ko phải nghiền, cho bất cứ thứ gì vào mồm cũng nhai và nuốt. Hoa quả con ko thích nghiền ra cơ, cứ cắt nhỏ là ăn, trộm vía con, cứ mong con cứ thế phát huy, mẹ khỏe.
ôi min giỏi quá, bin nhà mình 9m mà nhiều khi ăn cháo còn bị ói nũa, bé chỉ thích ăn bột thôi

vongdautam
10-04-2012, 02:56 PM
ôi min giỏi quá, bin nhà mình 9m mà nhiều khi ăn cháo còn bị ói nũa, bé chỉ thích ăn bột thôi

emerald761104
10-04-2012, 03:07 PM
Nhà em may mà không ở cùng với bà nội, còn bà ngoại thì quán triệt tư tưởng rồi nên cũng còn theo được phương pháp này, nhưng nói chung nhiều lúc 2 mẹ con cũng mặt nặng mày nhẹ với nhau vì cách chăm con của em chắng giống ai cả:D

MeTieuMinh
10-04-2012, 05:51 PM
Nhà em may mà không ở cùng với bà nội, còn bà ngoại thì quán triệt tư tưởng rồi nên cũng còn theo được phương pháp này, nhưng nói chung nhiều lúc 2 mẹ con cũng mặt nặng mày nhẹ với nhau vì cách chăm con của em chắng giống ai cả:D

Hức, các bà thì khó thay đổi lắm nên việc mình cứ lẳng lặng mình làm. Nhưng nhiều hôm điên tiết lắm, con đang tập ăn thô giai đoạn 2, 1 gạo 7 nước, sáng mai mẹ đã đong đếm, cho lên bếp cho sôi rồi tắt đi ra ngoài để gạo nở ra rồi về nấu. Đi ra ngoài về tới nhà đã thấy trên bếp là nồi cháo nóng hổi, loãng toẹt hu hu. Mà tình trạng như này lần thứ NNN roài, chả nhẽ lại đổ đi nấu lại :)

giang87vt
10-05-2012, 10:32 AM
Híc, nấu cháo rồi nghiền, rồi để tủ lạnh cho con ăn mấy hôm nhưng bà ngoại bé Sâu bảo lích kích, để tủ lạnh thì mất chất. Bà bảo cứ nghiền bột ra, ăn bữa nào quấy bữa đó, vừa nhanh vừa ko mất chất. May mà bà ngoại nên vẫn còn cãi được các mẹ ạ. Con nhà em vẫn ăn cháo trắng nhưng ko thích lắm, nếu cho ăn bánh ăn dặm trộn sữa thì chị ta thích lắm, thích đồ ngọt mà. Hic bà ở nhà ăn gì cũng cho cháu mút tí, từ nhãn, dưa hấu, chuối đến bánh kẹo. Thích đồ ngọt quá ko biết có ảnh hưởng ko các mẹ nhỉ. Mấy hôm nay thỉnh thoảng còn có lúc sốt nhẹ, ho. Ko biết do thời tiết hay do sắp mọc răng nữa. Em tập 1 nên chưa có kinh nghiệm các mẹ ơi. hu hu

truclam2211
10-05-2012, 05:33 PM
Híc, nấu cháo rồi nghiền, rồi để tủ lạnh cho con ăn mấy hôm nhưng bà ngoại bé Sâu bảo lích kích, để tủ lạnh thì mất chất. Bà bảo cứ nghiền bột ra, ăn bữa nào quấy bữa đó, vừa nhanh vừa ko mất chất. May mà bà ngoại nên vẫn còn cãi được các mẹ ạ. Con nhà em vẫn ăn cháo trắng nhưng ko thích lắm, nếu cho ăn bánh ăn dặm trộn sữa thì chị ta thích lắm, thích đồ ngọt mà. Hic bà ở nhà ăn gì cũng cho cháu mút tí, từ nhãn, dưa hấu, chuối đến bánh kẹo. Thích đồ ngọt quá ko biết có ảnh hưởng ko các mẹ nhỉ. Mấy hôm nay thỉnh thoảng còn có lúc sốt nhẹ, ho. Ko biết do thời tiết hay do sắp mọc răng nữa. Em tập 1 nên chưa có kinh nghiệm các mẹ ơi. hu hu

Thường thì người ta ko cho con ăn món ăn có vị ngọt/ mặn cho đến khi con 9 tháng mẹ nó ạ! Nhưng thôi thì việc món gì bà cũng cho cháu mút tí, mà lại là vị ngọt tự nhiên của hoa quả cũng còn đỡ hơn là bánh kẹo. Việc con sốt nhẹ, ho thường là do con viêm họng hơn là mọc răng. vì mọc răng thì sốt theo đợt dài vài ngày nhưng hết là thôi luôn đấy mẹ nó ạ!

muong82
10-06-2012, 05:38 PM
danh dau de mai mot ap dung cho con iu...........

giang87vt
10-08-2012, 10:07 AM
Thường thì người ta ko cho con ăn món ăn có vị ngọt/ mặn cho đến khi con 9 tháng mẹ nó ạ! Nhưng thôi thì việc món gì bà cũng cho cháu mút tí, mà lại là vị ngọt tự nhiên của hoa quả cũng còn đỡ hơn là bánh kẹo. Việc con sốt nhẹ, ho thường là do con viêm họng hơn là mọc răng. vì mọc răng thì sốt theo đợt dài vài ngày nhưng hết là thôi luôn đấy mẹ nó ạ!
Cháu sốt nhẹ mà vẫn ăn, chơi bình thường mẹ nó ah. Giờ thì cũng hết rồi. Chắc mẹ nó có kinh nghiệm nuôi con phải ko? Mẹ nó có thực đơn ăn dặm cho con ngon ngon k, cho em xin ít nghiên cứu nhé.

vongdautam
10-08-2012, 10:38 AM
Bé mèo nhà mình vừa chén xong 1 quả na to, vui quá

tranthuy0101
10-08-2012, 01:09 PM
Bé mèo nhà mình vừa chén xong 1 quả na to, vui quá
hik nhóc nhà em ko thik na, thik đu đủ, chuối, bơ...

truclam2211
10-08-2012, 02:27 PM
Cháu sốt nhẹ mà vẫn ăn, chơi bình thường mẹ nó ah. Giờ thì cũng hết rồi. Chắc mẹ nó có kinh nghiệm nuôi con phải ko? Mẹ nó có thực đơn ăn dặm cho con ngon ngon k, cho em xin ít nghiên cứu nhé.

Mình chỉ có thực đơn ADKN thôi, mẹ nó có lấy ko?

giang87vt
10-09-2012, 11:05 AM
Hi, mẹ nó gửi cho em theo địa chỉ giang.hp1904@gmail.com nhé. cảm ơn mẹ nó nhìu nhìu nhé.

Dzumiu
10-09-2012, 03:03 PM
Oánh dấu, sau này áp dụng cho bé thứ 2. Cảm ơn chủ top :D

lan.hoa05
10-10-2012, 09:27 AM

Em mới có 1 đứa nhưng cũng may mà bít được phương pháp này sớm. Em cũng đã cho thỏ nhà em mum được gần 1 tháng rùi. Cũng có những ngày thỏ chán ăn, thì e dừng ngày, hôm sau cho ăn lại thích như thường. Quan trọng là cho ăn lượng vừa đủ và không ép ăn, thì còn sẽ thích ăn. Mỗi lần nằm ăn thì nàng ấy ko phải làm trò mà cứ nhai và nuốt. Trộm vía ngàn lần.

Các bà thì cứ nói ăn thế làm sao đủ chất, và nhạt nhẽo thế, mum làm sao được. Mình thì chỉ cười trừ và giải thích dần dần cho các bà hiểu.

Đợt này cty chồng hết việc, khó khăn đủ đường. Chồng phải ở nhà chăm con, nên có thể áp dụng được phương pháp này.

emerald761104
10-15-2012, 02:22 PM
Khoảng 1 tuần nay con em lười ăn khủng khiếp, không ăn bất kể 1 thứ gì, những thứ hàng ngày khoái khẩu như sữa chua, chuối...cũng ăn rất uể oải, em không muốn ép con ăn mà cứ tình hình thế này thì biết làm sao bây giờ:( Mà ép cũng đc 1 ít thôi vì nó cứ mếu máo, nước mắt ròng ròng, lắc đầu nguây nguẩy, không tài nào xúc vào miệng đc:(

BB Cream
10-16-2012, 10:01 AM
Mình cũng áp dụng kiểu này cho bé nhà mình. Mình thấy cũng hiệu quả lắm.

quynh.nt
10-17-2012, 10:05 AM
Kem nhà em cũng bắt đầu ADKN từ lúc 5 tháng, cu cậu mới chỉ ăn được cháo và 1 ít rau thôi. Có mẹ nào nấu cháo bằng gạo lứt không? Em nấu cháo gạo lứt con kg thèm ăn, nấu cháo gạo thường vẫn ăn, buồn cười quá cơ. Mẹ chồng thì chỉ muốn cho ăn bột, toàn gợi ý là con nhà người ta toàn ăn bột thôi,

thanhthuy_2u4ever
10-19-2012, 10:30 PM
Các mẹ ơi, em cho ăn cháo đc 5 ngày rùi. Mà chắt nước cơm cho con có đc ko các mẹ nhỉ? Mỗi bữa nấu tí vậy ko bõ ah :-?

emerald761104
10-19-2012, 11:13 PM
Các mẹ ơi, em cho ăn cháo đc 5 ngày rùi. Mà chắt nước cơm cho con có đc ko các mẹ nhỉ? Mỗi bữa nấu tí vậy ko bõ ah :-?

Hồi mình bắt đầu cho con ăn dặm, cũng do lượng con ăn ít, không bõ nấu nên thường làm thế này: dùng 1 cái bình giữ nhiệt loại nhỏ, ngâm gạo khoảng 30 phút, đun sôi trên bếp khoảng 5 phút, sau đó đổ cả gạo cả nước vào bình giữ nhiệt, vặn kín nắp cho gạo chín bằng hơi. Tối hôm trước làm thì sáng hôm sau mở ra đã có cháo ngon lành rồi. Mình không chắt nước cơm vì muốn điều chỉnh độ thô cho dễ:D

chimtrang7878
10-20-2012, 10:34 AM
mình thấy cách ăn dặm này hay đáy, đang định cho con ăn dặm

mẹcua
10-20-2012, 11:19 AM
Khoảng 1 tuần nay con em lười ăn khủng khiếp, không ăn bất kể 1 thứ gì, những thứ hàng ngày khoái khẩu như sữa chua, chuối...cũng ăn rất uể oải, em không muốn ép con ăn mà cứ tình hình thế này thì biết làm sao bây giờ:( Mà ép cũng đc 1 ít thôi vì nó cứ mếu máo, nước mắt ròng ròng, lắc đầu nguây nguẩy, không tài nào xúc vào miệng đc:(

Con mình cũng theo Pp này, giờ bé được 9,5 tháng rồi được 9kg. Cách đây 3 tuần con mình cũng như con bạn biếng ăn khủng khiếp luôn, mỗi bữa đcj 3 thìa cháo, nhưng sau 10 ngày trộm vía con lại ăn ngoan trở lại. Con đang bước vào giai đoạn biếng ăn sinh lý đấy, mẹ cứ bình tĩnh làm những món ngon con thích ăn, hoặc cho con ăn sữa bù, qua giai đoạn này con sẽ ngoan trở lại.

Me_VuMinh
10-20-2012, 01:38 PM
các mẹ nầu món cơm cho con , thức ăn như nào , cho em tham khảo với, Bông nhà em 18 tháng rồi, hồi trcs thích ăn cơm, nhưng ăn đc vài miếng, rồi lại tiếp ăn cháo, dạo này chán cháo, lại ngậm nữa, ăn cơm ít sợ ko đủ chất lại phải bù thêm cháo. :(

mebapxinh
10-20-2012, 05:02 PM
các mẹ cho e hỏi với, con e săp ăn dặm rùi mà e đang ko bít nấu rau cho con ntn. có phải là rau luộc hoặc hấp lên rùi giã hoặc rây nhỏ ra, cho vào nồi đun nóng lên rùi cho ít nước bột sắn vào đun sôi lên cho con dễ nuốt. e định làm như thế có đúng k hả các mẹ?

thanhthuy_2u4ever
10-20-2012, 09:33 PM
Hồi mình bắt đầu cho con ăn dặm, cũng do lượng con ăn ít, không bõ nấu nên thường làm thế này: dùng 1 cái bình giữ nhiệt loại nhỏ, ngâm gạo khoảng 30 phút, đun sôi trên bếp khoảng 5 phút, sau đó đổ cả gạo cả nước vào bình giữ nhiệt, vặn kín nắp cho gạo chín bằng hơi. Tối hôm trước làm thì sáng hôm sau mở ra đã có cháo ngon lành rồi. Mình không chắt nước cơm vì muốn điều chỉnh độ thô cho dễ:D
Mẹ nó ơi, bình giữ nhiệt của mẹ nó như thế nào vậy? Có link gửi giúp mình xem cái hình đc ko? Hức, kinh nghiệm mẹ nó hay quá, thanks mẹ nó trc nha.

mebapxinh
10-22-2012, 09:41 AM
các mẹ cho e hỏi với, con e săp ăn dặm rùi mà e đang ko bít nấu rau cho con ntn. có phải là rau luộc hoặc hấp lên rùi giã hoặc rây nhỏ ra, cho vào nồi đun nóng lên rùi cho ít nước bột sắn vào đun sôi lên cho con dễ nuốt. e định làm như thế có đúng k hả các mẹ?

k mẹ nào tl giúp e a?????????????????????????/

emerald761104
10-22-2012, 11:06 AM
k mẹ nào tl giúp e a?????????????????????????/

Cách em làm cũng đại khái như thế, rau củ hấp lên, xay nhỏ, cho ít bột năng, ngô, sắn...vào nước rồi đun lên cùng rau cho bé dễ ăn. Hoặc không thì cho ăn rau cùng với cháo. Bé lớn hơn chút thì nấu kết hợp rau với thịt cá, lúc này không cần cho thêm bột nữa:D

emerald761104
10-23-2012, 05:10 PM
Mẹ nó ơi, bình giữ nhiệt của mẹ nó như thế nào vậy? Có link gửi giúp mình xem cái hình đc ko? Hức, kinh nghiệm mẹ nó hay quá, thanks mẹ nó trc nha.

Mình dùng bình giữ nhiệt KingFish của Hàn Quốc bạn ạ, loại 750ml nho nhỏ xinh xinh thôi. Hình thì bạn vào topic của mình xem nhé, mình có bán đấy (hì, quảng cáo tí:D)

Me_ Tommy
10-27-2012, 08:16 PM
Cho mình tham gia với cả nhà, bé nhà mình 12.5 tháng, mình cho ăn dặm kiểu nhật từ lúc 5 tháng, bây giờ ăn thô khá tốt, tự cầm đút thức ăn vào miệng. ăn là ngồi vào ghế, không muốn ăn nữa thì hét đòi ra. Mình đang tập cho bé cầm thìa xúc thức ăn nhưng khó quá, bé nhà mình tưởng thìa là đồ chơi, cầm một lúc là vứt. Mẹ cầm tay giúp đưa thì vào miệng thì giẫy ra, mẹ nào có kinh nghiệm tập cho bé tự xúc ăn giúp mình với.

lehongnhung
10-27-2012, 09:33 PM
cả nhà ơi giúp e với,e bị khách bỏ bom 2 đôi chim bồ câu ra ràng quê,e để giá thanh lý 150k/đôi ạ và freeship <5km ai múc hộ e với huhu ko biét là chị ý đi công tác thật hay e bị trêu đùa nữa,vì chị ý gọi đt hôm trc chứ ko đặt trên topic huhu ko khéo bị cố tình như 1 số chị trên này hôm trc ý

MonMinhAn
10-28-2012, 01:19 PM

Me nó cho mình xin thực đơn nhé, bé nhà mình 3 tháng rồi đang nghiên cứu ăn dặm cho con. Email của mình nth2711@yahoo.com. cảm ơn mẹ nó nhiều

me_songhye
10-28-2012, 04:45 PM
Me nó cho mình xin thực đơn nhé, bé nhà mình 3 tháng rồi đang nghiên cứu ăn dặm cho con. Email của mình nth2711@yahoo.com. cảm ơn mẹ nó nhiều

3 tháng liệu ăn dặm có sớm ko mẹ nó?

me Akay
10-28-2012, 10:08 PM
Kinh nghiệm cho con ăn rau của con mình là hấp nhừ rồi nghiền qua rây loại nhỏ nhất, sau 1/2th thì qua rây to hơn sau đó thì cho bé cầm ăn. Nếu xay thì rất lâu sau con mới ăn thô dc, Hầm nhừ thì đã mềm lắm rồi ko sợ hại dạ dày, đúng theo tiêu chí ADKN thì thế và hành công đối với con mình (10th).
@ me_tommy : các bé tuổi đó rất thích bắt chước nên chị cứ để 2,3 cái muỗng lên bàn ăn rồi cả nhà cùng xúc thìa. châm nhất là 2 ngày bé sẽ tự hiểu và cầm xúc ko phải bày. thông thường bé sẽ bắt chước ngay trong bữa đó. đồ chơi cũng thế mình chơi trước pải để bé thèm thuồng mà ko dc thì bé mới tập trung chơi mà ko chán và khi nhìn lâu bé chơi sẽ tự chơi mà ko cần bày. bé ko thích mình dạy mà thích nhìn rồi tự khá phá thôi đó là 1 cách kích thích trí tò mò và tưởng tượng của bé đó nha mẹ

me iu tho
10-29-2012, 04:55 PM
đánh dấu áp dụng cho gái nhà em

me_tintin2012
10-29-2012, 05:15 PM
Kinh nghiệm cho con ăn rau của con mình là hấp nhừ rồi nghiền qua rây loại nhỏ nhất, sau 1/2th thì qua rây to hơn sau đó thì cho bé cầm ăn. Nếu xay thì rất lâu sau con mới ăn thô dc, Hầm nhừ thì đã mềm lắm rồi ko sợ hại dạ dày, đúng theo tiêu chí ADKN thì thế và hành công đối với con mình (10th).
@ me_tommy : các bé tuổi đó rất thích bắt chước nên chị cứ để 2,3 cái muỗng lên bàn ăn rồi cả nhà cùng xúc thìa. châm nhất là 2 ngày bé sẽ tự hiểu và cầm xúc ko phải bày. thông thường bé sẽ bắt chước ngay trong bữa đó. đồ chơi cũng thế mình chơi trước pải để bé thèm thuồng mà ko dc thì bé mới tập trung chơi mà ko chán và khi nhìn lâu bé chơi sẽ tự chơi mà ko cần bày. bé ko thích mình dạy mà thích nhìn rồi tự khá phá thôi đó là 1 cách kích thích trí tò mò và tưởng tượng của bé đó nha mẹ

e cũng định cho con ADKN nhưng sợ đi làm ko làm đựoc hihkhik

lilybong
10-29-2012, 11:37 PM
E cũng cho con ăn dặm kiểu Nhật từ hồi 5 tháng đây. Bây h bé 13 tháng rồi, ăn thô tốt rùi nhưng mà số lượng thì bì bẹt lắm. Hi, cũng may mà e đang thất nghiệp ở nhà nên mới duy trì đc kiểu ăn dặm này chứ k thì chắc chả nổi rùi. Nhà e cứ gọi là lanh tanh bành chỉ vì việc e quyết tâm cho con ăn kiểu Nhật này đấy các mẹ ah.
Kinh nghiệm là phải hết sức kiên trì, nhẫn nhịn và dứt khoát (nếu phải đối phó với các luồng ý kiến khác nhau về việc ăn dặm của con). A

quynh.nt
10-30-2012, 08:19 AM
Kem nhà em ăn dặm KN được hơn tháng rồi, mấy hnay em mua bánh ăn dặm của Nga cho Kem ăn, ngày ăn vài cái. Cu cậu có vẻ không thích rau, bà nội trộn rau vào cháo thì ăn, mà để riêng ứ thèm ăn, có tức không ?

giang87vt
10-30-2012, 01:53 PM
Hic, con mình ăn cháo thì phun phì phì, mà thấy mẹ ăn cái gì là cũng lao vào cướp mới sợ chứ. Nàng ta khoái ăn vặt thôi, nhai nhóp nhép ý. Nhưng mới 6 tháng ăn gần hết hộp váng sữa monte là mẹ cháu cũng hỉ hả lắm rồi. Các mẹ kiên trì nhé, ADKN tốt cho trẻ tự lập nữa. Mình đi làm, bà cháu cho ăn theo ý bà. bà kêu ko cho chút đường thì nhạt quá, làm sao nó ăn được. Hu Hu Hu.

baochipbi
10-30-2012, 02:26 PM
mình hóng kinh nghiệm của các mẹ.....................

me_bibi
10-30-2012, 02:32 PM
oánh dấu, nghiên cứu sau, hihi

giang87vt
11-09-2012, 11:01 AM
sao ko thấy mẹ nào vào nữa thế nhỉ. Con các mẹ ăn dặm đến đâu rồi.

vongdautam
11-09-2012, 02:24 PM
em lót dép học tập kn..................

comkin
11-09-2012, 03:33 PM
Đang chán quá, từ hôm con ốm mọc răng, bỏ ăn dặm, bỏ cả sữa ngoài.Haizzzz.Không bít có phải mẹ cháu nấu k ngon hay k mà con ứ chịu ăn nữa.Có nên nghỉ 1 thời gian rồi lại tập tiếp k hả các mẹ??????

tranthuy0101
11-10-2012, 09:52 AM
hehe, mình đang theo nè
Giờ con gần 10 tháng, ăn thô tốt lắm, ăn cháo riêng, đồ ăn riêng
Rau thì thái nhỏ nấu canh con ăn hết
Thịt thì băm nhỏ , hoặc băm viên
Bầu bì luộc lên con cắn ăn
Chỉ tội nàng ta ko chịu bốc hik hik

mebapxinh
11-12-2012, 01:12 PM
các mẹ ơi cho e hỏi với ạ. hôm nay e thử nấu cháo cho con bằng cốc nấu cháo pigeon, nhưng sao cháo đặc quá. e đong 1 thìa gạt gạo, đổ nước đến số 1 ở cột 1:10. cháo đặc sánh, hịc. các mẹ cho e hỏi luôn là khi nấu cháo xong lấy thìa cà qua rây thì có cần đun lại cháo rồi mới cho con ăn hay là cho ăn luôn ạ?

voivoi_abc
11-12-2012, 03:36 PM
các mẹ ơi cho e hỏi với ạ. hôm nay e thử nấu cháo cho con bằng cốc nấu cháo pigeon, nhưng sao cháo đặc quá. e đong 1 thìa gạt gạo, đổ nước đến số 1 ở cột 1:10. cháo đặc sánh, hịc. các mẹ cho e hỏi luôn là khi nấu cháo xong lấy thìa cà qua rây thì có cần đun lại cháo rồi mới cho con ăn hay là cho ăn luôn ạ?

Không cần đun lại đâu chị ạ. Cẩn thận thì đặt lò vi sóng 20s cho yên tâm thôi

cogaibaobinh
11-12-2012, 06:38 PM
cho e hỏi thế mấy tháng thì cho bé uống nước rau củ quả ạ

pink.phuong
11-13-2012, 01:31 PM
Em cần thanh lý dụng cụ hút sữa Unimom Mezzo và bình Playtex Ventaire http://www.lamchame.com/forum/showthread.php/743547-Thanh-l%C3%BD-d%E1%BB%A5ng-c%E1%BB%A5-h%C3%BAt-s%E1%BB%AFa-b%E1%BA%B1ng-tay-Unimom-Mezzo-(BPA-free)-v%C3%A0-b%C3%ACnh-s%E1%BB%AFa-Playtex-V

emerald761104
11-13-2012, 01:36 PM
Con mình hơn 10 tháng, ăn dặm cũng tạm gọi là thành công, mỗi tội mẹ vẫn phải ép chút chút, chứ để con tự ăn theo ý mình thì cứ thấy in ít:D Vẫn chết vì cái tội ham hố số lượng:D

emerald761104
11-13-2012, 01:38 PM
cho e hỏi thế mấy tháng thì cho bé uống nước rau củ quả ạ

Mình cho bé ăn dặm từ 5 tháng, 6 tháng là đã cho ăn thêm rau củ rồi, còn nước quả thì cho uống từ khi bắt đầu ăn dặm, chủ yếu là nước ép lê, táo, nhưng pha loãng với nước cho đỡ ngọt.

Nguyen_po
11-13-2012, 11:52 PM
Mình cho bé ăn dặm từ 5 tháng, 6 tháng là đã cho ăn thêm rau củ rồi, còn nước quả thì cho uống từ khi bắt đầu ăn dặm, chủ yếu là nước ép lê, táo, nhưng pha loãng với nước cho đỡ ngọt.

Hôm trc có đọc đc mẹ nó nấu cháo = bình ủ, mẹ nó vẽ lại cho mình đc ko, cả thực đơn nữa, bé nhà mình đang chuẩn bị ăn dặm rùi

vongdautam
11-14-2012, 10:00 AM
chào cả nhà nhé
Chúc nhà mình 1 ngày tốt đẹp nhé

Kút Kít
11-14-2012, 03:19 PM
Em cũng đang cho 2 nhóc ăn dặm theo kiểu Nhật. Trộm vía bgio 7,5 tháng ăn cháo hạt, rau củ thái nhỏ, thịt lợn, tôm (cái này em liều cho ăn), lòng đỏ trứng, đậu phụ. Nhuyễn là các bạn ý k thích. Hnay định mua bơ mặn với sữa chua mà vẫn nâng lên đặt xuống.

Nguyen_po
11-14-2012, 11:24 PM
Các mẹ ui, bé đc 5m rùi. Các mẹ chỉ giup cho mình cách nấu cháo= bình ủ với, chứ nấu có 1tys mà đun vào nồi thì dính nồi hết. Đã tậu 1 cái bình ủ rùi đấy ạ. Cảm ơn các mẹ nhiều

Kút Kít
11-15-2012, 08:33 AM
Các mẹ ui, bé đc 5m rùi. Các mẹ chỉ giup cho mình cách nấu cháo= bình ủ với, chứ nấu có 1tys mà đun vào nồi thì dính nồi hết. Đã tậu 1 cái bình ủ rùi đấy ạ. Cảm ơn các mẹ nhiều

Em dùng cốc nấu cháo nên cũng tiện. Bạn em hay cho 1 cái âu inox bé vào nồi cơm, dùng cũng như cốc nấu cháo, đơn giản lắm chị ạ. có khi nhanh hơn bình ủ. :D

mẹ_Jun
11-15-2012, 11:46 AM
các mẹ ơi, em đang tập cho bé ăn dặm kiểu Nhật mà vẫn đang lăn tăn về khoản xác định độ thô và độ trơn của thức ăn cho bé. Bé nhà em được 6 tháng 10 ngày rồi, giờ em đang cho bé ăn cháo rây qua lưới (khá đặc, nghiêng thìa đi chắc vài giây mới thấy cháo rơi xuống), thức ăn thì em xay rồi cũng rây qua lưới nhưng có vẻ khô quá hay sao mà con nuốt hơi khó, có phải do em cho ít nước luộc vào quá không ạ?

me_tintin2012
11-15-2012, 12:15 PM
các mẹ ơi, em đang tập cho bé ăn dặm kiểu Nhật mà vẫn đang lăn tăn về khoản xác định độ thô và độ trơn của thức ăn cho bé. Bé nhà em được 6 tháng 10 ngày rồi, giờ em đang cho bé ăn cháo rây qua lưới (khá đặc, nghiêng thìa đi chắc vài giây mới thấy cháo rơi xuống), thức ăn thì em xay rồi cũng rây qua lưới nhưng có vẻ khô quá hay sao mà con nuốt hơi khó, có phải do em cho ít nước luộc vào quá không ạ?

bé nhà e 4m rùi, hóng kinh nghiệm các mẹ xem sao ạ ^^

balebala
11-16-2012, 09:11 AM
em oánh dấu cho bà chị gái nhà em đọc..................

Kút Kít
11-16-2012, 10:29 AM

chị cho thêm 1 ít nước luộc vào cho loãng bớt ra chị ạ.

cun_1072008
11-17-2012, 10:06 AM
Cu tý nhà m sắp 4m rùi, m cũng đang nghiên cứu pp ăn dặm này, vào đây đánh dấu học hỏi, khi nào bé 6m thì triển khai

mebapxinh
11-17-2012, 11:59 AM
các mẹ cho e hỏi với. pha nước cam cho con thì pha thêm nước theo tỷ lệ nào ạ, chua quá thì cho đường trắng vào có đc k hay phải mua đường gluco cho trẻ em ạ?

me_xi_muoi
11-17-2012, 06:32 PM
các mẹ cho e hỏi với. pha nước cam cho con thì pha thêm nước theo tỷ lệ nào ạ, chua quá thì cho đường trắng vào có đc k hay phải mua đường gluco cho trẻ em ạ?
bé nhà chị mấy tháng rồi ạ .
e thấy pha theo tỷ lệ 1 cam 10 nước chị ạ .

giang87vt
11-17-2012, 07:05 PM
con mình 6,5th va ăn dặm từ 5th rồi, mấy hôm nay ăn gần bát bột mà sao hôm nay lại bị bón nhỉ, khổ thân con. Có mẹ nào biết vì sao ko, em cho con ăn bột thịt + dầu ăn+ rau mà. Chiều nay mới cho ăn khoai lang, hi vọng sẽ cải thiện tình hình. Hic hic hic

mebapxinh
11-18-2012, 07:42 AM
bé nhà chị mấy tháng rồi ạ .
e thấy pha theo tỷ lệ 1 cam 10 nước chị ạ .

tks c,con e 5m5d c ạ.............

Nguyen_po
11-18-2012, 09:06 AM
Em dùng cốc nấu cháo nên cũng tiện. Bạn em hay cho 1 cái âu inox bé vào nồi cơm, dùng cũng như cốc nấu cháo, đơn giản lắm chị ạ. có khi nhanh hơn bình ủ. :D

ý kiến hay, tks mẹ nó, hum nay áp dụng thử lun. Đang cho bé ăn thử Nestle đc 3 hôm rùi, zai ăn thun thút, cứ cười nịnh mẹ để xin thêm.

Nguyen_po
11-18-2012, 09:07 AM
tks c,con e 5m5d c ạ.............

Nhà này = zai nhà mình, làm đôi bạn cùng tiến đê.................. Mình cũng vừa bắt đầu cho ăn dặm hôm 5m đây.

mebapxinh
11-19-2012, 07:10 AM
Nhà này = zai nhà mình, làm đôi bạn cùng tiến đê.................. Mình cũng vừa bắt đầu cho ăn dặm hôm 5m đây.

ke ke,ý kiến hay đây :X. bé nhà c có hợp tác k ạ? con e mấy hôm nay lười ăn kinh khủng, cho ăn dặm đc 4h rùi, 2 hôm đầu trộm vía ăn ngon, đến hôm qua thì ngậm rùi đùn ra, kêu gào ầm ĩ. huhu. e đang k bít nó nên cho ăn tiếp hay nghỉ 1 time đã. bé nhà c nặng bao nhiêu rùi?

Kút Kít
11-19-2012, 08:46 AM
ý kiến hay, tks mẹ nó, hum nay áp dụng thử lun. Đang cho bé ăn thử Nestle đc 3 hôm rùi, zai ăn thun thút, cứ cười nịnh mẹ để xin thêm.

Nhà em k cho ăn bột ăn liền bữa nào, toàn tự nấu cháo rùi rây ra thui chị ạ. Mà bg trộm vía, gần 8 tháng 2 bạn nhà em thích ăn cháo hạt chứ k thích nhuyễn nữa rồi. Các mẹ để ý thời điểm con thích nhai, muốn nhai để cho con ăn thô hơn nhé! theo lịch như pp adkn là cũng tăng thô nhưng cũng tùy bé mừ khác nhau. thấy con thích nhai nên em cứ lấy ruột bánh mỳ cho con nhai từ lúc hơn 6 tháng ý. hị hị

Nguyen_po
11-19-2012, 02:19 PM
Nhà em k cho ăn bột ăn liền bữa nào, toàn tự nấu cháo rùi rây ra thui chị ạ. Mà bg trộm vía, gần 8 tháng 2 bạn nhà em thích ăn cháo hạt chứ k thích nhuyễn nữa rồi. Các mẹ để ý thời điểm con thích nhai, muốn nhai để cho con ăn thô hơn nhé! theo lịch như pp adkn là cũng tăng thô nhưng cũng tùy bé mừ khác nhau. thấy con thích nhai nên em cứ lấy ruột bánh mỳ cho con nhai từ lúc hơn 6 tháng ý. hị hị

Em ui, chị hôm nay nấu cháo 1 gạo 10 nước cho vào bát con rồi cho vào nồi cơm, cơm chín thì cháo cũng đc nhưng đặc quá, như cơm nát ý, chứ ko thành cháo, kiểu đặc thế này thì phải cả năm mới ăn đc. Em làm ntn bảo chị với?

Nguyen_po
11-19-2012, 02:21 PM
ke ke,ý kiến hay đây :X. bé nhà c có hợp tác k ạ? con e mấy hôm nay lười ăn kinh khủng, cho ăn dặm đc 4h rùi, 2 hôm đầu trộm vía ăn ngon, đến hôm qua thì ngậm rùi đùn ra, kêu gào ầm ĩ. huhu. e đang k bít nó nên cho ăn tiếp hay nghỉ 1 time đã. bé nhà c nặng bao nhiêu rùi?

hik ăn bột lắm cô ah, toàn xin thêm vừa ăn vừa cười rất nhạt để nịnh mẹ, trộm vía con cứ xin thế mãi thì tốt, hihi. Chị đang ngâm cứu vụ nấu cháo theo chế đọ ăn dặm Nhật mà ko hiểu sao cháo đặc quá, nhờ các mẹ trên này giúp đỡ đây

Kút Kít
11-19-2012, 03:46 PM
Em ui, chị hôm nay nấu cháo 1 gạo 10 nước cho vào bát con rồi cho vào nồi cơm, cơm chín thì cháo cũng đc nhưng đặc quá, như cơm nát ý, chứ ko thành cháo, kiểu đặc thế này thì phải cả năm mới ăn đc. Em làm ntn bảo chị với?

Chị ơi, để cháo lâu trong nồi cơm là cũng bị cạn nước đấy chị ạ. Cơm vừa chín thì chị cho cháo ra luôn, rây cho con. Nếu mà đặc thì chị cho thêm chút nước rau luộc cho loãng bớt ra chút nhé! Thỉnh thoảng em để quên trong nồi cơm cũng toàn bị cạn thui. hihi

Nguyen_po
11-19-2012, 04:27 PM
Chị ơi, để cháo lâu trong nồi cơm là cũng bị cạn nước đấy chị ạ. Cơm vừa chín thì chị cho cháo ra luôn, rây cho con. Nếu mà đặc thì chị cho thêm chút nước rau luộc cho loãng bớt ra chút nhé! Thỉnh thoảng em để quên trong nồi cơm cũng toàn bị cạn thui. hihi

ok, cảm ơn em, tý nữa chị thử lại, mà có khi vì nồi cao tần nên thời gian nấu lâu, nó cũng thế nhỉ? Em có ngâm gạo trước ko?

bskhoe
11-19-2012, 04:33 PM
Một list đồ ăn hết sức chi tiết.

mebapxinh
11-19-2012, 04:34 PM
ok, cảm ơn em, tý nữa chị thử lại, mà có khi vì nồi cao tần nên thời gian nấu lâu, nó cũng thế nhỉ? Em có ngâm gạo trước ko?
c ngâm gạo trc khoảng gần 2h, đong thìa gạt chứ k phải thìa đầy đâu nhé. nấu tỷ lệ 1:10. Khi nào cơm chín c để thêm 1h hãy lấy cháo ra rây. E toàn cho rau củ vào nồi cơm hấp luôn, lúc lấy cháo thì lấy rau ra rây luôn cho con ăn. Cháo thơm ngon lắm, mỗi tội con k chịu ăn :((

Nguyen_po
11-19-2012, 04:39 PM
c ngâm gạo trc khoảng gần 2h, đong thìa gạt chứ k phải thìa đầy đâu nhé. nấu tỷ lệ 1:10. Khi nào cơm chín c để thêm 1h hãy lấy cháo ra rây. E toàn cho rau củ vào nồi cơm hấp luôn, lúc lấy cháo thì lấy rau ra rây luôn cho con ăn. Cháo thơm ngon lắm, mỗi tội con k chịu ăn :((

Em nấu lun rau củ vào thì có để đc tủ lạnh ko, chị định nấu rồi để tủ lạnh ăn 2-3 hôm, chứ bé bắt đầu tập ăn thì ăn đc có 1 tý thôi

Kút Kít
11-19-2012, 06:28 PM

Em k ngâm gạo, toàn cho vào nấu luôn. Nồi nhà em nấu cơm khoảng gần 45ph thì phải. Bg em qua đoạn đấy rồi nên bà ngoại toàn nấu 1 nồi chia ra ăn trong ngày. Cháo thì nhà em nấu ăn trong ngày, thức ăn thì em làm sẵn cho ngăn đá. Mỗi bữa lại bỏ 1 hộp ra. Nhà em sinh đôi, bà ngoại trông nên làm thế cho tiện.

voivoi_abc
11-20-2012, 12:50 AM

E hóng với ^^ em hay pha thêm tí nc sôi cho lõng bớt, bé dễ ăn hơn. Ko biết các mẹ khác thế nào

mebapxinh
11-20-2012, 07:34 AM
Em nấu lun rau củ vào thì có để đc tủ lạnh ko, chị định nấu rồi để tủ lạnh ăn 2-3 hôm, chứ bé bắt đầu tập ăn thì ăn đc có 1 tý thôi
ui con mới ăn ít thì c chịu khó ngày nào nấu ngày đấy đi, 1 lúc là xong thôi mà.

cun_1072008
11-20-2012, 07:44 AM
ui con mới ăn ít thì c chịu khó ngày nào nấu ngày đấy đi, 1 lúc là xong thôi mà.

Nhà m trước tập 1 cũng ngày nào nấu ngày đấy, nấu cháo riêng, rùi bữa nào ăn gì thì mới thêm thứ đó

muahoa_2009
11-20-2012, 11:21 AM
Có mẹ nào dùng ghế A+B cho bé ngồi ăn không? mình đang định mua 1 cái cho ku tí mà không biết có nên mua loại này không.

Nguyen_po
11-20-2012, 11:31 AM

Em k ngâm gạo, toàn cho vào nấu luôn. Nồi nhà em nấu cơm khoảng gần 45ph thì phải. Bg em qua đoạn đấy rồi nên bà ngoại toàn nấu 1 nồi chia ra ăn trong ngày. Cháo thì nhà em nấu ăn trong ngày, thức ăn thì em làm sẵn cho ngăn đá. Mỗi bữa lại bỏ 1 hộp ra. Nhà em sinh đôi, bà ngoại trông nên làm thế cho tiện.

Chắc là nấu luôn cùng cơm thôi cả nhà ah, chứ có 1 tý mà bỏ hộp rồi đun lại thì cũng dính nồi hết. Hôm nay đang nấu rùi cho bé ăn lun, mai bá cáo cả nhà ạ

Me_vitcun
11-20-2012, 12:22 PM
Mình cũng đang tập cho con ăn đây. Mình cũng băm rau nhưng thịt băm thì con ko nhai đc, toàn ọe thui. Mới lại cơm mat Minh Tây con ko chịu ăn, toàn phải xay ra nấu lại con mới ăn. Haizzzz....

voivoi_abc
11-20-2012, 08:02 PM
Mình cũng đang tập cho con ăn đây. Mình cũng băm rau nhưng thịt băm thì con ko nhai đc, toàn ọe thui. Mới lại cơm mat Minh Tây con ko chịu ăn, toàn phải xay ra nấu lại con mới ăn. Haizzzz....

bé nhà chị được mấy tháng rồi ạ? bé nhà em thì cháo đặc mới ăn, nấu loãng là nhè ra, phun phì thì luôn

Kút Kít
11-21-2012, 11:19 AM

Thịt băm khó nuốt lắm chị ạ. Chị cho nước thịt và chút bột năng sẽ dễ nuốt hơn đấy.

Kút Kít
11-21-2012, 11:20 AM
bé nhà chị được mấy tháng rồi ạ? bé nhà em thì cháo đặc mới ăn, nấu loãng là nhè ra, phun phì thì luôn

con mình cũng thế. Cháo hạt mới ăn, nhuyễn thì nhè luôn. :D

Nguyen_po
11-21-2012, 03:10 PM
Các mẹ ui, bé nha mình mới bắt đầu ăn dặm kiểu Nhật, nấu cháo rồi nghiền và lọc qua rây - loại 2 lớp lưới nhỏ rồi - nhưng nó không mướt và nhỏ như bột. Có làm cách nào cho mướt được ko, và bắt đầu tập ăn thì bé có ăn đc cháo kiểu không mịn này không, các mẹ giúp mình với............

Kút Kít
11-21-2012, 03:20 PM
Chị ơi, nó sẽ k mướt như bột đâu, mà sẽ thành hạt nhỏ nhỏ thôi. Chị hòa thêm chút nước rau cho loãng bớt ra và cho bé tập ăn, tuần đầu mỗi ngày 1 thìa rồi tăng lượng lên. Ăn kiểu này thơm nên con cũng thích, còn về chuyện tiêu hóa thì mình chỉ cho ăn thìa 1 nên k lo là k tiêu hóa được. hihi.. Nhà em k cho ăn tí bột nào luôn. Con ăn cháo rây và bg đang ăn cháo hạt rùi.

Nguyen_po
11-21-2012, 11:06 PM
Chị ơi, nó sẽ k mướt như bột đâu, mà sẽ thành hạt nhỏ nhỏ thôi. Chị hòa thêm chút nước rau cho loãng bớt ra và cho bé tập ăn, tuần đầu mỗi ngày 1 thìa rồi tăng lượng lên. Ăn kiểu này thơm nên con cũng thích, còn về chuyện tiêu hóa thì mình chỉ cho ăn thìa 1 nên k lo là k tiêu hóa được. hihi.. Nhà em k cho ăn tí bột nào luôn. Con ăn cháo rây và bg đang ăn cháo hạt rùi.

Có khi hoãn 1-2 hôm em ah, Ken bị đi phân sống, mà đi hôm nay 2 lần, chị đang cho u men tiêu hóa rùi.

Kút Kít
11-22-2012, 08:21 AM
Có khi hoãn 1-2 hôm em ah, Ken bị đi phân sống, mà đi hôm nay 2 lần, chị đang cho u men tiêu hóa rùi.

Thế thì chị hoãn lại đi. Bụng dạ con ổn chị lại tiếp tục. thế nên adkn là ban đầu chỉ cho ăn 1 thìa để xem phản ứng. hihi.. mong là ku cậu k sao. :D

sunnysmiles09
11-22-2012, 10:06 AM
Ăn dặm kiểu Nhật (Mẹ Ổi Mít)
http://www.danhchobeyeu.com/?frame=news_detail&id=521

Em đánh dấu tham khảo và học hỏi ạ, nhưng chắc không làm triệt để được vì em đi làm buổi sáng, chỉ ở nhà buổi chiều với con thôi, hic.

vongdautam
11-22-2012, 10:40 AM
chúc các tv nhà mình luôn mạnh khỏe và gặp nhiều may mắn nhé

chuotvang_kenny
11-22-2012, 10:41 AM
Các mẹ ui, bé nha mình mới bắt đầu ăn dặm kiểu Nhật, nấu cháo rồi nghiền và lọc qua rây - loại 2 lớp lưới nhỏ rồi - nhưng nó không mướt và nhỏ như bột. Có làm cách nào cho mướt được ko, và bắt đầu tập ăn thì bé có ăn đc cháo kiểu không mịn này không, các mẹ giúp mình với............

điều quan trọng là mẹ nó phải nấu cháo cho thật nhừ nhé...khi cháo đã nhừ thì rây qua 1 lớp rây vẩn mịn nhé...nhìn thì thấy lổn nhổn nhưng thật ra ngậm vàomiệng là tan ngay

thêm nữa gạo đã có vị ngọt sẵn nên mình chỉ cần thêm nước rau củ là con ăn đã ngon lắm rồi...

rau củ vẩn ninh nhừ chung với cháo và rây thôi bạn nhé...mình thấy ngon mà k ngán như ăn bột...

bé nhà mình ăn từ cháo rây mịn rồi cháo nhừ đến cháo hạt to rồi đến ăn cơm ok lắm...với lại kỹ năng nhai của con rất tốt...k bị hóc nhé...

chúc 2 mẹ con áp dụng thành công để mẹ khỏe con khỏe nhe

Kút Kít
11-22-2012, 11:13 AM
Em đánh dấu tham khảo và học hỏi ạ, nhưng chắc không làm triệt để được vì em đi làm buổi sáng, chỉ ở nhà buổi chiều với con thôi, hic.

Em cũng đi làm ban ngày, muốn theo được pp này thì bà ngoại bà nội phải theo mình. may mà nhà em bà ngoại cũng tân tiến nên mới đồng ý. Em cứ chuẩn bị thức ăn hết cả 1 tuần, bà chỉ đặt nồi cháo và cho thịt, rau vào lò vi sóng là xong.

Kút Kít
11-22-2012, 11:14 AM
điều quan trọng là mẹ nó phải nấu cháo cho thật nhừ nhé...khi cháo đã nhừ thì rây qua 1 lớp rây vẩn mịn nhé...nhìn thì thấy lổn nhổn nhưng thật ra ngậm vàomiệng là tan ngay

thêm nữa gạo đã có vị ngọt sẵn nên mình chỉ cần thêm nước rau củ là con ăn đã ngon lắm rồi...

rau củ vẩn ninh nhừ chung với cháo và rây thôi bạn nhé...mình thấy ngon mà k ngán như ăn bột...

bé nhà mình ăn từ cháo rây mịn rồi cháo nhừ đến cháo hạt to rồi đến ăn cơm ok lắm...với lại kỹ năng nhai của con rất tốt...k bị hóc nhé...

chúc 2 mẹ con áp dụng thành công để mẹ khỏe con khỏe nhe

Đúng là cháo trắng rây mịn ra ăn cực kỳ thơm. em ăn mà cũng thấy thích ý, :D

yellowsea
11-22-2012, 12:58 PM

Chuẩn luôn e cũng thấy thích, vẫn quẹt quẹt cái nồi của con cho khỏi phí, hehe

Kút Kít
11-22-2012, 03:05 PM
Chuẩn luôn e cũng thấy thích, vẫn quẹt quẹt cái nồi của con cho khỏi phí, hehe

Hôm đầu tiên làm cho con, được 1 bát khoảng 40ml. 2 con ăn mỗi bạn 1 thìa, mẹ ăn hết chỗ còn lại. he he

MeTieuMinh
11-22-2012, 04:04 PM
Hức, bạn Lâm nhà tớ đang bị viêm tiểu phế quản, ho sụ sụ cả tuần nay nên mẹ ko cho ăn cơm nát nữa mà chuyển sang ăn cháo :(

yellowsea
11-22-2012, 04:11 PM
tối nay em cho con ăn cháo với rau ngót đây, hôm qua hì hục nghiền đc 4 hộp nhỏ, nhìn từng hộp cứ xanh xanh đỏ đỏ trong tủ lạnh như phẩm màu í, nhìn bát cháo màu mè đẹp phết :x

Mẹ yêu Chou
11-22-2012, 05:10 PM
tối nay em cho con ăn cháo với rau ngót đây, hôm qua hì hục nghiền đc 4 hộp nhỏ, nhìn từng hộp cứ xanh xanh đỏ đỏ trong tủ lạnh như phẩm màu í, nhìn bát cháo màu mè đẹp phết :x

Trộm vía bạn Tồ, Poca ăn lung tung lắm, hii

cogaibaobinh
11-22-2012, 07:35 PM
e vừa ngồi đọc hết 18tr để lấy kinh nghiệm cho con ăn dặm rùi, hi vọng con sẽ thích

meyeucon228
11-22-2012, 08:16 PM
Em oánh dấu để học hỏi dần ạ, buồn một nỗi là sang tháng đi làm rồi thì ko biết có thời gian đâu mà thực hiên kiểu ăn này cho con ạ :(

Nguyen_po
11-22-2012, 10:22 PM

Đã đầu tư rùi cô nhé, có gì bảo cách mẹ cháu với nha, ko là phí nửa triệu đấy, hức.

chuotvang_kenny
11-22-2012, 10:34 PM

có vị ngọt và mùi thơm ăn k ngán...thêm nước rau củ ngon lắm...

yellowsea
11-22-2012, 11:20 PM
Đã đầu tư rùi cô nhé, có gì bảo cách mẹ cháu với nha, ko là phí nửa triệu đấy, hức.

Hí hí, nghèo cũng phải cố cho thằng tèo đi bộ đội bác ah, hehe

subimina
11-23-2012, 04:20 PM
Con gái đc gân 5 tháng rôi, đanh dâu hoc hoi

Maimangoc286
11-23-2012, 04:31 PM
Em cũng lót dép học hỏi ạ.Con em mới gần 3m học hỏi dần là vừa.

mẹ_Jun
11-23-2012, 09:25 PM
bé nhà em đang chuyển qua ăn cháo hạt, em giã gạo rồi nấu nhưng con nhai rất chậm, nên em rây 1/2 rồi trộn chung vào, thế cũng ok đúng ko ạ? vì theo em adkn là mình tập cho con nhai nuốt, độ thô chắc tùy từng bé.

nguyễn phan anh
11-25-2012, 10:02 PM
con trai em cũng sắp ăn dặm rồi oánh dấu để học hỏi các bác ah

hh_family
11-26-2012, 12:33 PM
con trai em cũng sắp ăn dặm rồi oánh dấu để học hỏi các bác ahbà này chưa gì đã hóng rồi

giang87vt
11-27-2012, 01:58 PM
Hic hic, hôm qua em xí xớn đi mua bộ chế biến ăn dặm Combi hêt 545k, mua về thấy hơi phí tiền, muốn mài thì có bàn mài rồi, lọc thì mua siêu thị có hai mươi mấy nghìn thui. Hu hu, em có cái máy xay Braun rồi mà còn phí xiền mua mấy cái này, xay dối, xay mịn đều ok mà. Các mẹ có kinh nghiệm mua mấy cái đồ ăn dặm này ko, chia sẻ cho em ít KN đi. CÒn ghế ăn nữa chứ, loại nào tốt vậy các mẹ ơi

yellowsea
11-27-2012, 02:08 PM
Hic hic, hôm qua em xí xớn đi mua bộ chế biến ăn dặm Combi hêt 545k, mua về thấy hơi phí tiền, muốn mài thì có bàn mài rồi, lọc thì mua siêu thị có hai mươi mấy nghìn thui. Hu hu, em có cái máy xay Braun rồi mà còn phí xiền mua mấy cái này, xay dối, xay mịn đều ok mà. Các mẹ có kinh nghiệm mua mấy cái đồ ăn dặm này ko, chia sẻ cho em ít KN đi. CÒn ghế ăn nữa chứ, loại nào tốt vậy các mẹ ơi

Mình cũng đang ngâm cứu vụ ghế ăn, chắc là mua cái AB j của Tàu tầm hơn 500k thui, nhìn kiểu dáng cũng giống của Carter

muahoa_2009
11-27-2012, 04:31 PM
Mình cũng đang ngâm cứu vụ ghế ăn, chắc là mua cái AB j của Tàu tầm hơn 500k thui, nhìn kiểu dáng cũng giống của Carter
Mình mới mua ghế AB cho con. Con thích ngồi lắm, ku cậu ăn xong ngồi đó chơi, xem cả nhà ăn cơm, thỉnh thoảng đút cho miếng cá hoặc rau nhỏ xíu, nhai nhóm nhém iu lắm.

Kút Kít
11-28-2012, 10:39 AM
Nhím Sóc nhà em hom trước măm trưa
http://sphotos-a.xx.fbcdn.net/hphotos-snc7/423156_4314168010230_414575346_n.jpg

Cháo hạt, cá quả sốt cà chua, củ cải luộc, táo mài

giang87vt
11-28-2012, 11:24 AM
EM đã mua 1 cái ghế ăn Mastela của Carter rồi, 770k, loại này cho vừa tiền. Lúc đầu em ngắm ngía trên mạng cái ghế ăn mà có thể ngả ra sau đc cơ, giá 1.755.000 trên kidsplaza ấy, nhưng sau bên bán họ tư vấn lấy cài Mastela nên lấy luôn. Các mẹ ơi, rau củ em toàn nghiền ra rồi nấu luôn, ko biết như thế có kịp chín ko nhỉ, thấy hướng dẫn là hấp chín rồi mới mài ra, hic hic. Có mẹ nào cho con ăn cháo cá nữa ko, làm thế nào để hết tanh, có xào qua ko ạ, con em giờ mới sang tháng thứ 7. Xin hóng các mẹ thông thái, kinh nghiệm muôi con đầy mình ạ.

Kút Kít
11-28-2012, 11:53 AM
EM đã mua 1 cái ghế ăn Mastela của Carter rồi, 770k, loại này cho vừa tiền. Lúc đầu em ngắm ngía trên mạng cái ghế ăn mà có thể ngả ra sau đc cơ, giá 1.755.000 trên kidsplaza ấy, nhưng sau bên bán họ tư vấn lấy cài Mastela nên lấy luôn. Các mẹ ơi, rau củ em toàn nghiền ra rồi nấu luôn, ko biết như thế có kịp chín ko nhỉ, thấy hướng dẫn là hấp chín rồi mới mài ra, hic hic. Có mẹ nào cho con ăn cháo cá nữa ko, làm thế nào để hết tanh, có xào qua ko ạ, con em giờ mới sang tháng thứ 7. Xin hóng các mẹ thông thái, kinh nghiệm muôi con đầy mình ạ.

Cá muốn đỡ tanh thì mẹ nó hấp chung với ít gừng, sau đó xào qua với chút hành khô. Rau củ tớ toàn hấp rồi mới mài, nghiền thôi, như thế đỡ mất chất.

lannhung1007
11-28-2012, 02:20 PM
Em phải đi làm sớm, công việc thì mất nhiều thời gian nên con toàn để bà nội cho ăn uống và cũng không áp dụng được ăn dặm kiểu Nhật. Trộm vía đến giờ 18 tháng bé vẫn chịu khó ăn, không phải ép và tăng cân đều!

giang87vt
11-29-2012, 10:54 AM
Cá muốn đỡ tanh thì mẹ nó hấp chung với ít gừng, sau đó xào qua với chút hành khô. Rau củ tớ toàn hấp rồi mới mài, nghiền thôi, như thế đỡ mất chất.
Hic, hấp 1 lần rồi ăn mấy hôm đc ko mẹ nó, mà ăn mấy hôm sao đc nhỉ vì phải đổi món mà. Ngày nào cũng hấp thì lấy đâu thời gian nhỉ.

ha.vi2011
11-29-2012, 01:34 PM
Hic, hấp 1 lần rồi ăn mấy hôm đc ko mẹ nó, mà ăn mấy hôm sao đc nhỉ vì phải đổi món mà. Ngày nào cũng hấp thì lấy đâu thời gian nhỉ.

trời mẹ nó ơi sao hấp để con ăn mấy ngày là k tốt đâu sẽ gây rối loạn tiêu hóa của con đây,Thức ăn cùng lắm để trong ngày ah.Nhưng ma bữa nào làm bữa đó mới tốt đảm bảo cho bé.nghe có vẻ cầy kỳ nhưng k mất nh thời gian đâu

emerald761104
11-29-2012, 02:03 PM
trời mẹ nó ơi sao hấp để con ăn mấy ngày là k tốt đâu sẽ gây rối loạn tiêu hóa của con đây,Thức ăn cùng lắm để trong ngày ah.Nhưng ma bữa nào làm bữa đó mới tốt đảm bảo cho bé.nghe có vẻ cầy kỳ nhưng k mất nh thời gian đâu

Hị hị thế thì em là mẹ siêu lười rồi. Em toàn làm thức ăn chia 2 hoặc 3 bữa rồi tống ngăn đá, hôm nào ăn gì thì lấy viên đó ra. Trộm vía ku nhà em vẫn chịu ăn, tiêu hóa cực ổn, đến giờ đã ăn cơm nát rồi, trộm vía con nghìn lần:D

voivoi_abc
12-02-2012, 01:22 AM
Hị hị thế thì em là mẹ siêu lười rồi. Em toàn làm thức ăn chia 2 hoặc 3 bữa rồi tống ngăn đá, hôm nào ăn gì thì lấy viên đó ra. Trộm vía ku nhà em vẫn chịu ăn, tiêu hóa cực ổn, đến giờ đã ăn cơm nát rồi, trộm vía con nghìn lần:D

em cũng giống chị, 1 tuần làm 1 lần rồi đút ngăn đá, ăn bữa nào gỡ viên đó ra đặt lò vi sóng :D

Kút Kít
12-02-2012, 11:20 PM

tớ toàn làm 1 thể rồi cho vào ngăn đá, để được 1 tuần nên đỡ. :D

hangloi
12-03-2012, 12:42 AM
em đợi bé đủ tháng để áp dụng thabks bak
Mình tìm đc bên wtt công thức ăn dặm kiểu nhật, nên copy về đây để cả nhà cùng nghiên cứu

http://www.danhchobeyeu.com/vantindat/images/6809083850_606207cc03_b.jpg
http://www.danhchobeyeu.com/vantindat/images/6809084290_fdd8b89431_b.jpg
http://www.danhchobeyeu.com/vantindat/images/6955193321_639d11b640_b.jpg
http://www.danhchobeyeu.com/vantindat/images/6809084674_ddc03a11d2_b.jpg

muahoa_2009
12-03-2012, 01:30 PM
tớ toàn làm 1 thể rồi cho vào ngăn đá, để được 1 tuần nên đỡ. :D
Nhà mình cũng làm 1 lần cho con ăn mấy ngày. Đồ ăn nếu để đông lạnh tốt thì không sao hết. Đấy chính là 1 ưu điểm khi cho con ADKN mà.

giang87vt
12-03-2012, 09:45 PM
Các mẹ ơi, em mới đọc trên WTT thì nếu hấp chín, nghiền bột thì để ngăn mát đc 3 ngày, nếu cấp đông thì 3 tháng cơ đấy. hi hi, chắc rằng các mẹ ko để đồ ăn cho con 3th đâu nhỉ, có lẽ cũng ko tốt, nhưng nếu để 1 tuần thì ok chán, các mẹ nhỉ

nhimcute
12-05-2012, 08:52 PM
Ruby nhà e được 4 tháng 5 ngày rồi, e định 5 tháng mới cho ăn dặm cơ, nhg bà nội nói phải cho ăn, đã lần lữa mãi rồi giờ phải đồng ý cho ăn, mấy hôm nay Ruby bị sổ mũi nên chwa cho ăn được. Ăn dặm kiểu Nhật này có phải cho tập ăn bột ngọt trước 1 thời gian k hả các mẹ ơi?

giang87vt
12-07-2012, 12:39 PM
Ruby nhà e được 4 tháng 5 ngày rồi, e định 5 tháng mới cho ăn dặm cơ, nhg bà nội nói phải cho ăn, đã lần lữa mãi rồi giờ phải đồng ý cho ăn, mấy hôm nay Ruby bị sổ mũi nên chwa cho ăn được. Ăn dặm kiểu Nhật này có phải cho tập ăn bột ngọt trước 1 thời gian k hả các mẹ ơi?
Đầu tiên mẹ nó cứ mua bột heizn với hip cho ăn thử xem, vì tập ăn nên mỗi bữa có 1 chút thôi mà.

me_tintin2012
12-07-2012, 01:36 PM
e cũng mún áp dụng pp ADKN nhưng có vẻ lích kick quá cac smej nhỉ, e lại pahir đi làm nên có vẻ khó ....

metita
12-07-2012, 02:06 PM
Con mình cũng áp dụng PP này từ khi ăn dặm, bây giờ cháu 3 tuổi, rất thích ăn rau, hoa quả, 2 tuổi đã ăn cơm tốt.

Me_ Tommy
12-07-2012, 03:02 PM
e cũng mún áp dụng pp ADKN nhưng có vẻ lích kick quá cac smej nhỉ, e lại pahir đi làm nên có vẻ khó ....

Không hề lích kích đâu me_tintin nhé, bé nhà mình cho ăn dặm kiểu nhật từ lúc 5 tháng, bây giờ 14 tháng rồi, ăn thô cực ký tốt, bây giờ rất chủ động trong việc ăn uống, thích ăn thì kết hợp với mẹ rất nhiệt tình, không thích thì không ép được. Mình đang tập cho bé tự cầm thìa xúc thức ăn nhưng chưa thành công. Me_ tintin mua bộ cốc nấu cháo cho bé ấy, mình dùng cái đấy thấy rất tiện, hôm nào nấu cơm cho cả nhà, cho vào nấu cháo cho bé luôn, đến bây giờ bé nhà mình ăn cơm nát rồi vẫn sử dụng cốc đấy để nấu.

gocxinh
12-07-2012, 09:22 PM
Bé nhà mình 1 tuổi 2 tháng rùi , trộm vía đã ăn cơm bình thường rùi. Ăn như người lớn. Cơm thì mình nấu mềm dẻo, thức ăn ăn cùng bố mẹ rùi mình chỉ cắt nhỏ ra thôi. Và luôn phải có canh hoặc súp để trộn cho bé ăn cho cơm mềm hơn.
Bà ngoài thì cứ la sao cho nó ăn cơm sớm thế em họ nó hơn hẳn 2 thánh mà vẫn ăn cháo say sợ đau dạ dày. Hi hi nhưng ma mình cho ăn cơ. Thấy bé ăn tốt nên cứcho thui. Ăn cháo cảm giác ko thấm vào đâu nữa rùi

gocxinh
12-07-2012, 09:25 PM

Thế thì mẹ nó nấu tập trung lại rùi chia nhỏ ra bỏ ngăn đá. Mỗi lần ăn chỉ việc rã đông rồi quay nóng lên là đc. Cuối tuần nấu cho mấy ngày luôn.

chipaoe
12-07-2012, 09:32 PM
Tớ ngâm cứu PP này từ tập 1.Cũng thích lắm mà ko áp dụng dc vì con hay nôn trớ quá.Tập 2 ko biết ntn.

phamtrang77
12-08-2012, 01:12 AM
Tớ ngâm cứu PP này từ tập 1.Cũng thích lắm mà ko áp dụng dc vì con hay nôn trớ quá.Tập 2 ko biết ntn.

Mình cũng gặp phải tình cảnh giống mẹ nó.

lehongnhung
12-08-2012, 01:15 AM
Mình cũng gặp phải tình cảnh giống mẹ nó.

cháu e 2 tuổi mà uống sữa còn trớ nữa là ăn haizzzzzzzzzzzz

MeBeanBoy
12-08-2012, 07:30 AM
Bé nhà mình mới 4t11 ngày nhưng còi quá có 6,5kg thôi mình đang định cho ăn dặm mà ko biết cu cậu có chịu hợp tác ko đây, uống sữa thì khóc lắm chẳng chịu uống gì cả. Có mẹ nào cho bé ăn dặm sớm vậy ko???

mẹ_Jun
12-08-2012, 10:28 AM
Bé nhà mình mới 4t11 ngày nhưng còi quá có 6,5kg thôi mình đang định cho ăn dặm mà ko biết cu cậu có chịu hợp tác ko đây, uống sữa thì khóc lắm chẳng chịu uống gì cả. Có mẹ nào cho bé ăn dặm sớm vậy ko???

hix, thế mà mẹ nó kêu còi. Nếu thế mà mẹ nó còn kêu còi thì chắc ko áp dụng pp adkn được đâu vì hầu như chỉ các mẹ xác định ăn dặm để tập cho con ăn nghiêm túc, cho con niềm vui ăn uống và không quá đặt nặng vấn đề cân nặng mới theo được thôi, không thì cũng lại rơi vào tình cảnh ép con ăn mà thế thì không còn là adkn nữa rồi. Tầm này bạn cho bé ăn bé cũng khó hấp thụ lắm, cũng không cho ăn lượng lớn được. Nếu muốn cho bé ăn dặm để vỗ béo thì chưa được đâu mẹ nó ạ

mẹ_Jun
12-08-2012, 10:32 AM
Đầu tiên mẹ nó cứ mua bột heizn với hip cho ăn thử xem, vì tập ăn nên mỗi bữa có 1 chút thôi mà.

Ăn dặm kiểu Nhật ban đầu là cũng cho ăn cháo rây luôn mẹ nó nhé. Đầu tiên tập cho con ăn cháo trắng không thôi. Cách nấu cháo thì rất nhiều trang hướng dẫn. Bạn tập cho bé ăn đầu tiên là 5ml, rồi 10ml, chỉ là tập cho con cách nuốt thôi. Nhưng bé nhà bạn còn nhỏ quá cho ăn dặm vội làm gì, tầm tuổi này dinh dưỡng từ sữa là đủ rồi mà. Khi nào bạn thấy con bạn thích thú với việc ăn như là nhìn người lớn ăn là đòi, nuốt nước bọt thì hãy bắt đầu cũng chưa muộn.

mẹ_Jun
12-08-2012, 10:34 AM

Bao nhiêu mẹ cũng phải đi làm mà mẹ nó. Mẹ nó nên cân nhắc áp dụng pp ăn dặm nào phù hợp với con. Nấu kiểu này cũng không lâu hơn kiểu nấu bột VN nhà mình đâu mà có nhiều lợi ích. Nhưng nói chung là phải quyết tâm và kiên trì, ai mà có tư tưởng ngại khó hay nửa vời khó theo lắm mẹ nó ạ

mebapxinh
12-08-2012, 10:39 AM
gái nhà e hôm nay đc 5m26d, bi h nấu cháo e chỉ rây qua 1 lần rùi cho con ăn. Cháo vẫn còn hạt lổn nhổn, trộm vía con vẫn chén tốt. Nhưng mà mỗi tội chỉ ăn đc 1 ít là nàng ý phun phì phì rùi đưa lưỡi ra chặn.

mẹ_Jun
12-08-2012, 11:08 AM
gái nhà e hôm nay đc 5m26d, bi h nấu cháo e chỉ rây qua 1 lần rùi cho con ăn. Cháo vẫn còn hạt lổn nhổn, trộm vía con vẫn chén tốt. Nhưng mà mỗi tội chỉ ăn đc 1 ít là nàng ý phun phì phì rùi đưa lưỡi ra chặn.
Bạn cho bé nhà bạn ăn cháo với đồ ăn gì rồi. Con sang tháng thứ 6 thế là mình cũng nên chú ý cho con ăn thêm đồ ăn không là bé chán cháo ngay bạn ạ. tình hình là con mình tầm đấy cũng hay phun phì phì, chắc cũng là 1 kiểu tỏ thái độ :p

yellowsea
12-08-2012, 01:05 PM
Nhà e cho ăn kiểu Nhật đến hôm nay là tròn 1 tháng, tất cả đều đúng công thức Nhật duy chỉ khác lượng ăn, giờ e cho con ăn 2 bữa/ngày, trộm vía con mỗi bữa ăn tầm 100ml cháo+rau, đang tập tành ăn sang thịt trứng, cho con ăn theo công thức là 40ml thì ít quá, vèo cái đã xong, hết là nàng khóc um lên, trộm vía đến hôm nay là đc 6m2d con chưa tỏ ý chán chường gì, trộm vía phát nữa

lehongnhung
12-08-2012, 01:08 PM
huhu nhà e bị bom 1 đôi chim bồ câu ra ràng có ai ủng hộ e về nấu cháo cho bé ko ạ

mebapxinh
12-08-2012, 02:50 PM
Bạn cho bé nhà bạn ăn cháo với đồ ăn gì rồi. Con sang tháng thứ 6 thế là mình cũng nên chú ý cho con ăn thêm đồ ăn không là bé chán cháo ngay bạn ạ. tình hình là con mình tầm đấy cũng hay phun phì phì, chắc cũng là 1 kiểu tỏ thái độ :p

e cho con ăn mỗi bữa 3 loại rau. ăn đc 2 quả trứng gà rùi. muốn cho con ăn đậu phụ mà k bít mua ở đâu c ạ.

Nguyen_po
12-08-2012, 09:12 PM
Ặc ặc, bé bị rối loạn tiêu hóa cả nửa tháng, giờ phải chờ bé khỏi rùi mới cho ăn lại đc. Hôm trc cho ăn đc 2 bữa cháo thì bị. Lại hóng từ đầu

mẹ_Jun
12-10-2012, 08:55 AM
e cho con ăn mỗi bữa 3 loại rau. ăn đc 2 quả trứng gà rùi. muốn cho con ăn đậu phụ mà k bít mua ở đâu c ạ.

Bạn mua đậu phụ ở siêu thị ấy, loại đóng trong hộp or túi nilon là đậu phụ làm theo kiểu Nhật, mềm mà ngọt hơn đậu phụ của mình con dễ ăn lắm. Bé nhà mình giờ 7 tháng bắt đầu thể hiện rõ thái độ thích ăn thịt cá hơn là ăn rau rồi. Trước thích ăn bí đỏ lắm nhưng giờ cho ăn là oẹ

bachhailong052002
12-10-2012, 09:32 AM
Có mẹ nào cho con ăn dặm kiểu này chưa cho em hóng hớt tí ạ !

emerald761104
12-10-2012, 09:51 AM
Thằng ku nhà em dạo này lười ăn kinh khủng, không muốn ép ăn cũng phải ép, chả kiểu Nhật được nữa:(

subimina
12-10-2012, 01:03 PM

Găp me_tin tin nha thang 7 ơ đây rôi, minh cung đang c.b cho Mina ăn dăm

mebapxinh
12-10-2012, 02:15 PM
Bạn mua đậu phụ ở siêu thị ấy, loại đóng trong hộp or túi nilon là đậu phụ làm theo kiểu Nhật, mềm mà ngọt hơn đậu phụ của mình con dễ ăn lắm. Bé nhà mình giờ 7 tháng bắt đầu thể hiện rõ thái độ thích ăn thịt cá hơn là ăn rau rồi. Trước thích ăn bí đỏ lắm nhưng giờ cho ăn là oẹ
e cảm ơn chị. bé nhà e h cũng thích ăn bí đỏ, nhưng mà lười ăn lắm. Chỉ ăn đc vài miếng là phun ra thui,hôm nay làm thịt cho nàng ý ăn mà k ăn, lại béo mẹ. hic

mebapxinh
12-10-2012, 02:18 PM
Ăn dặm kiểu Nhật ban đầu là cũng cho ăn cháo rây luôn mẹ nó nhé. Đầu tiên tập cho con ăn cháo trắng không thôi. Cách nấu cháo thì rất nhiều trang hướng dẫn. Bạn tập cho bé ăn đầu tiên là 5ml, rồi 10ml, chỉ là tập cho con cách nuốt thôi. Nhưng bé nhà bạn còn nhỏ quá cho ăn dặm vội làm gì, tầm tuổi này dinh dưỡng từ sữa là đủ rồi mà. Khi nào bạn thấy con bạn thích thú với việc ăn như là nhìn người lớn ăn là đòi, nuốt nước bọt thì hãy bắt đầu cũng chưa muộn.

ui con e cứ nhìn thấy bố mẹ ăn j là cứ kêu ầm ĩ, tay chân múa loạn lên, mồm thì nhai móp mép. Nhưng mà mẹ nấu cháo cho ăn thì k ăn, haiz.

MonMinhAn
12-10-2012, 05:48 PM
Các mẹ ơi, Mon nhà mình hơn 4 tháng rồi, mình đang nghiên cứu Ăn dặm kiểu nhật mà ko rõ mình chế biến các loại rau cho con như thế nào; nếu chỉ luộc lên rồi mài nhỏ qua thì mình sợ nó hơi khô và khó nuốt. Các mẹ đã theo phương pháp này hướng dẫn giúp mình với, mình có phải bỏ thêm cái gì vào để con dễ ăn ko.
Cảm ơn các mẹ nhiều

mẹ_Jun
12-10-2012, 06:50 PM
Các mẹ ơi, Mon nhà mình hơn 4 tháng rồi, mình đang nghiên cứu Ăn dặm kiểu nhật mà ko rõ mình chế biến các loại rau cho con như thế nào; nếu chỉ luộc lên rồi mài nhỏ qua thì mình sợ nó hơi khô và khó nuốt. Các mẹ đã theo phương pháp này hướng dẫn giúp mình với, mình có phải bỏ thêm cái gì vào để con dễ ăn ko.
Cảm ơn các mẹ nhiều

Bạn luộc rau chín mềm (chỉ lấy phần lá), rây qua rấy là được bạn ạ, hòa thêm ít nước luộc rau vào thôi, không cho con phần bã trên rây đâu mà sợ khô nha mẹ nó. thời kỳ đầu bạn cho ăn những loại rau có nhiều bột ấy như bí đỏ, bí xanh, cà chua, rau xanh thì chỉ ăn phần lá, bỏ gân và cuộng nha

zobykids
12-10-2012, 09:27 PM
hàng đẹp quá.nhiều lần qua mẹ nó mua cho con rồi,cám ơn mẹ nó nhé.

MonMinhAn
12-11-2012, 08:38 PM
các mẹ cho mình hỏi mấy bữa đầu bé ăn có một hai thìa thì mình nấu kiểu gì, mới ăn mà nấu để tủ lạnh ăn dần vài lần thì sợ ko tốt cho con

mẹ_Jun
12-12-2012, 09:03 AM
các mẹ cho mình hỏi mấy bữa đầu bé ăn có một hai thìa thì mình nấu kiểu gì, mới ăn mà nấu để tủ lạnh ăn dần vài lần thì sợ ko tốt cho con

Cái này bạn nấu bằng cốc nấu cháo là được, nếu không thì kiếm 1 cái cốc thuỷ tinh/inox, đong gạo nước đúng tỷ lệ rồi cho vào nồi cơm điện nấu cùng với cơm của bố mẹ, cơm chín là cháo được. Đấy là các mẹ chỉ thế nhé, chứ mình nấu ít thì nấu bằng cốc hấp của nồi ủ nên cũng không biết thế nào đâu.

mẹ_Jun
12-12-2012, 09:11 AM
ui con e cứ nhìn thấy bố mẹ ăn j là cứ kêu ầm ĩ, tay chân múa loạn lên, mồm thì nhai móp mép. Nhưng mà mẹ nấu cháo cho ăn thì k ăn, haiz.

Nhiều bé kén ăn lắm (suy từ con mình ra - siêu kén ăn) nấu ngon mới ăn không là không chịu nuốt. Giờ 7 tháng rồi nhưng hôm nào thích thì ăn hết được 1 lưng bát cơm (khoảng 100ml) hôm nào không thích thì ăn được 3 miếng. Tìm hiểu và nghĩ ra cách chế biến thức ăn mới cho con cũng mệt mỏi, haiz.
Hix, tuần trước cho nàng ấy ăn cháo hạt cũng đã nuốt tốt vậy mà 2 hôm nay lại oẹ, không biết vì ho hay hay là mọc răng đây, lại quay lại cháo nghiền.

mebapxinh
12-12-2012, 10:34 AM
Nhiều bé kén ăn lắm (suy từ con mình ra - siêu kén ăn) nấu ngon mới ăn không là không chịu nuốt. Giờ 7 tháng rồi nhưng hôm nào thích thì ăn hết được 1 lưng bát cơm (khoảng 100ml) hôm nào không thích thì ăn được 3 miếng. Tìm hiểu và nghĩ ra cách chế biến thức ăn mới cho con cũng mệt mỏi, haiz.
Hix, tuần trước cho nàng ấy ăn cháo hạt cũng đã nuốt tốt vậy mà 2 hôm nay lại oẹ, không biết vì ho hay hay là mọc răng đây, lại quay lại cháo nghiền.

ui e cũng chán với nết ăn của con quá. Mỗi bữa chỉ ăn đc vài miếng, cõ hôm còn trớ hết ra. Đút vào là ngậm, phun.....ăn xong mặt con mặt mẹ đầy cháo.

hoa phuong 79
12-12-2012, 10:43 AM
ui e cũng chán với nết ăn của con quá. Mỗi bữa chỉ ăn đc vài miếng, cõ hôm còn trớ hết ra. Đút vào là ngậm, phun.....ăn xong mặt con mặt mẹ đầy cháo.
Sao giống con nhà mình trước đây thế ,ngậm chảy nước ra rồi nhả bã .Nhưng mẹ nó đừng lo lắng quá ,cứ cho con ăn các loại thức ăn khác bù lại ,qua thời gian biếng ăn thì lại phải đạp phanh như con nhà mình bây giờ ấy.

mẹ_Jun
12-12-2012, 10:57 AM
Chẹp, mình thì đọc nhiều, dân văn phòng mà, cũng tham khảo nọ kia nên con nhà mình hơi còi tí (bé được 7 tháng 6 ngày mà mới có 7kg 3 lạng) mình cũng không lăn tăn lắm nhưng khổ cái ở nhà ai cũng để ý, MC thì may mà ở quê nhưng hôm qua ra trông con giùm mình vì mẹ mình có việc về quê, là hát bài ca "phải ép thì nó mới lớn được, trẻ con cứ phải ép" mình chả biết bà ở nhà ép con mình thế nào nữa, rõ khổ. Con bé nó có giai đoạn thích ăn, có lúc không thích ăn (như mấy hôm nay) mình thì con khóc không ăn là dẹp, tí cho ăn phô mai, cái bánh hay gì gì đó bù vào là được rồi. Mà khổ tâm quá cái việc bị nói.

mebapxinh
12-12-2012, 02:44 PM
Chẹp, mình thì đọc nhiều, dân văn phòng mà, cũng tham khảo nọ kia nên con nhà mình hơi còi tí (bé được 7 tháng 6 ngày mà mới có 7kg 3 lạng) mình cũng không lăn tăn lắm nhưng khổ cái ở nhà ai cũng để ý, MC thì may mà ở quê nhưng hôm qua ra trông con giùm mình vì mẹ mình có việc về quê, là hát bài ca "phải ép thì nó mới lớn được, trẻ con cứ phải ép" mình chả biết bà ở nhà ép con mình thế nào nữa, rõ khổ. Con bé nó có giai đoạn thích ăn, có lúc không thích ăn (như mấy hôm nay) mình thì con khóc không ăn là dẹp, tí cho ăn phô mai, cái bánh hay gì gì đó bù vào là được rồi. Mà khổ tâm quá cái việc bị nói.
bé nhà e thì tròn 6m, 8.7kg. Có 2 vc chăm con mà đã thống nhất tư tưởng là k ép con ăn rùi mà chồng cứ bảo trẻ con phải ép ăn, sao k nấu bột cho con ăn, cho ăn cháo trắng thì có chất j, ba la bala...hic. Nhiều lúc vc mặt nặng mày nhẹ vì cái chuyện ăn uống của con. :((

ktsviet1981
12-12-2012, 02:51 PM
mình mà nấu đc cho con ăn thế này thì tuyệt quá các mẹ à

Nguyen_po
12-12-2012, 02:54 PM
Hết tuần là Ken tròn 6 tháng, em cho ăn dặm kiểu Nhật, các mẹ giúp em cách bắt đầu với, chứ đọc từ đầu top chả thu đc mấy tý kiến thức, hic. Đại loại là biết phải ăn cháo nghiền qua rây, 3 hôm sau trộn thêm rau củ. Gì nữa ah?

mebapxinh
12-12-2012, 03:03 PM
http://www.mediafire.com/?jh6g3337a26cl4w

các mẹ vào đây down tl nè...........................

Nguyen_po
12-12-2012, 03:18 PM
http://www.mediafire.com/?jh6g3337a26cl4w

các mẹ vào đây down tl nè...........................

Cảm ơn mẹ nó, mình ko down đc, có tài liệu nào khác ko?

sadmoon1938
12-12-2012, 03:21 PM
Mình mãi mới biết có cách ăn dặm kiểu nhật, qua giai đoạn ấy mất rùi nên giờ đây hơn 1 tuổi vẫn ăn cháo say, không biết làm sao cho nàng ăn cháo hột bây giờ

vongdautam
12-12-2012, 03:48 PM
Mình mãi mới biết có cách ăn dặm kiểu nhật, qua giai đoạn ấy mất rùi nên giờ đây hơn 1 tuổi vẫn ăn cháo say, không biết làm sao cho nàng ăn cháo hột bây giờ

em cũng giống nàng nè, hichic................

mẹ_Jun
12-13-2012, 02:23 PM
Hết tuần là Ken tròn 6 tháng, em cho ăn dặm kiểu Nhật, các mẹ giúp em cách bắt đầu với, chứ đọc từ đầu top chả thu đc mấy tý kiến thức, hic. Đại loại là biết phải ăn cháo nghiền qua rây, 3 hôm sau trộn thêm rau củ. Gì nữa ah?

- Lượng ăn: bắt đầu với 1 bữa (thông thường là tầm 10h) , 5ml ~ 1 thìa con, sau đó tăng lên 10ml
- Thức ăn cho bé giai đoạn này ko nêm nếm gì hết
- Rau bé ăn được: bí đỏ, bí xanh, rau chân vịt, cà rốt, cà chua. Luộc chín mềm lọc qua rây, hoà thêm nước sôi cho loãng bớt (với bí đỏ, cà rốt)
- Độ thô: như sữa chua. Bạn cứ xác định mọi thứ đều mềm và mịn như sữa chua là được rồi nhé.
Hỏi chung chung đâm ra mình cũng ko nhớ được cái gì mà trả lời nữa

mẹ_Jun
12-13-2012, 02:25 PM
em cũng giống nàng nè, hichic................

có thể tập lại cho con khả năng nhai mà bạn, tập bằng cháo nghiền và đậu phụ. Nếu các nàng có nhu cầu thì cứ để lại cmt mình sẽ tìm bài hướng dẫn cho nhé

mẹ_Jun
12-13-2012, 02:31 PM
bé nhà e thì tròn 6m, 8.7kg. Có 2 vc chăm con mà đã thống nhất tư tưởng là k ép con ăn rùi mà chồng cứ bảo trẻ con phải ép ăn, sao k nấu bột cho con ăn, cho ăn cháo trắng thì có chất j, ba la bala...hic. Nhiều lúc vc mặt nặng mày nhẹ vì cái chuyện ăn uống của con. :((

Chồng mình cũng thế đấy, nhưng cuối cùng vẫn thua mình. Nhà mình nhiều người ý kiến lắm đấy chứ, nhưng mình được cái lỳ lợm, cãi không cãi nhưng cũng chả làm theo lời ai. Cuối cùng bé nhà mình vẫn ăn kiểu Nhật, lượng ăn thì không đúng nhưng tinh thần là như vậy, con thích ăn bao nhiêu thì cho ăn (mà cũng chả bao giờ quá 80g cả) nhưng khả năng nhai của con thì tiến bộ rất nhanh. Mình làm mẹ thì thấy thế rất vui và có động lực để tiếp tục. Mình cho con ăn dặm kiểu Nhật là cho con niềm vui ăn uống, cho con khám phá thế giới qua đồ ăn cũng là để con đỡ khổ sau này đến bữa ăn bất kể món gì hỏi cũng không. Nói chung mình làm vì con hết mà, còn cái chuyện giờ nó không được bằng những bạn khác thì chấp nhận thôi, sau này con ngoan mà mình nhàn thì mọi người lại phải ngưỡng mộ mình he he... Mà mình thấy có phải đứa trẻ nào lúc nhỏ ép nó ăn cho bụ bẫm mà đến lúc lớn lên nó cũng vẫn cứ béo tốt cứng cáp đâu.

Maimangoc286
12-13-2012, 02:32 PM
có thể tập lại cho con khả năng nhai mà bạn, tập bằng cháo nghiền và đậu phụ. Nếu các nàng có nhu cầu thì cứ để lại cmt mình sẽ tìm bài hướng dẫn cho nhé
C cho em hướng dẫn cách nấu rau,thịt tiện tiện chút c nhé.Nhân tiện cho e hỏi nước daisy là nc j hả c?

mẹ_Jun
12-13-2012, 02:45 PM
C cho em hướng dẫn cách nấu rau,thịt tiện tiện chút c nhé.Nhân tiện cho e hỏi nước daisy là nc j hả c?

Là nước dashi mẹ nó nhé, đây là loại nước được nấu bằng rong biển và cá ngừ bào, các mẹ Nhật dùng để nấu món ăn dặm cho con nhưng ở VN mình thì nếu nấu loại nước dùng này thì khá tốn kém nên mẹ nó có thể thay thế bằng nước luộc rau củ hoặc nước luộc gà cũng được. Mình thì chưa bao giờ nấu dashi cho con cả vì không biết mua cá bào ở đâu :P
Bé nhà bạn đã ăn dặm lâu chưa nếu mới chuyển qua ăn thịt thì tạm thời cứ ninh nhừ đã mẹ nó ạ, chế biến cầu kỳ để sau, mới tập cho bé nhận biết mùi vị thì đơn giản nhất là luộc để giữ nguyên mùi vị. Mình làm thịt giai đoạn đầu thế này: Trụng nước sôi (cho sạch, vì giờ người ta nuôi toàn bằng thức ăn công nghiệp) -> luộc chín kỹ -> băm nhỏ -> viên thành viên nhỏ cất ngăn đá, lúc nào cần dùng lôi ra, mài bằng bàn mài cho nó nhỏ tí ra -> hoà nước dùng đun lại -> xong. Mình cứ làm cho con 3 bữa 1 thế là ăn hết tuần. Rau củ thì ăn lúc nào làm lúc đấy mới tươi ngon được

Maimangoc286
12-13-2012, 03:17 PM
Thanks c.bé nhà em mới hơn 3m thui ạ.Em ngâm cứu dần thui.Chắc em sẽ cho con ăn độ thô theo kiểu Nhật.Còn biến tấu chút chút đi.Em định vẫn cho bé ăn bột loãng trc rùi mới ăn cháo nghiền mịn vì thấy có bé ăn cháo lun bị phân sống.hix.Em đầu tư cái chày nhỏ với bộ mài đa tác dụng trên hotdeal rùi.chắc ra chợ mua thêm cái rây nữa là gần đủ.Ah thức ăn cho bé có nêm mua trg siêu thị ko các mẹ nhỉ??Chứ mỗi lần bé ăn tí tí thế mua ở chợ sợ ko mua đc.

thanhngoc7981
12-13-2012, 08:20 PM
Đánh dấu để ngâm cứu. Cái này hay có khi phải thử áp dụng cho cu.

Kút Kít
12-14-2012, 09:27 AM
Là nước dashi mẹ nó nhé, đây là loại nước được nấu bằng rong biển và cá ngừ bào, các mẹ Nhật dùng để nấu món ăn dặm cho con nhưng ở VN mình thì nếu nấu loại nước dùng này thì khá tốn kém nên mẹ nó có thể thay thế bằng nước luộc rau củ hoặc nước luộc gà cũng được. Mình thì chưa bao giờ nấu dashi cho con cả vì không biết mua cá bào ở đâu :P
Bé nhà bạn đã ăn dặm lâu chưa nếu mới chuyển qua ăn thịt thì tạm thời cứ ninh nhừ đã mẹ nó ạ, chế biến cầu kỳ để sau, mới tập cho bé nhận biết mùi vị thì đơn giản nhất là luộc để giữ nguyên mùi vị. Mình làm thịt giai đoạn đầu thế này: Trụng nước sôi (cho sạch, vì giờ người ta nuôi toàn bằng thức ăn công nghiệp) -> luộc chín kỹ -> băm nhỏ -> viên thành viên nhỏ cất ngăn đá, lúc nào cần dùng lôi ra, mài bằng bàn mài cho nó nhỏ tí ra -> hoà nước dùng đun lại -> xong. Mình cứ làm cho con 3 bữa 1 thế là ăn hết tuần. Rau củ thì ăn lúc nào làm lúc đấy mới tươi ngon được

Mẹ nó ở gần Phạm Ngọc Thạch thì ra Unimart, k thì ở 70 Linh Lang có Arukuhi chuyên bán đồ Nhật. trên Nghi Tàm cũng có 1 hàng nhưng em k nhớ số. Hôm trước em mua 1 hộp hondashi 1kg có 2 túi, cân nhắc mãi, định mua cá bào nhưng thấy mua hondashi đỡ xiền hơn.

thehong80
12-14-2012, 09:32 AM
Thank chủ top nhá, bài viết rất hữu ích