Con gái 22 tháng bị chân chữ X

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi bongsunghong, 16/8/2009.

1. bongsunghong

bongsunghong Thành viên tập sự

Chào các MẸ! Con gái mình bị sinh thiếu tháng, lại biếng ăn. 11 thnág mới bíêt ngồi, 13 tháng biết đi.Nhưng bé lại rất thích ngồi đi trong xe tập đi (xe tròn) kể từ 9 tháng. Càng lớn càng thấy chân con bị cong, nhất là lúc đi hoặc chạy. Khi đứng phần trên đầu gối thì khít chặt nhưng từ đầu gối trở xưống thì hình chữ V. Mình đi khám BS nói bị chân hình chữ X do còi xương và do đi xe tập đi sớm, đi nhiều.
    Mình đi kiểm tra thêm một vài nơi khác thì vẫn là chân chữ X nhưng phương án điều trị lại hoàn toàn khác nhau: Có BS thì nói chỉ cần uống bổ xung thêm Canxi, Bs khác lại nói phải chiếu điện nắn chỉnh trục xương gối, BS khác lại nói phải bó bột.
    Mình đang hoang mang quá không biết nên chọn phương nào mà việc này cần phải làm càng sớm càng tốt.
    Các mẹ có thông tin hoặc kinh nghiệm về bệnh này xin hãy tư vấn cho mình với.
    Hy vọng con gái mình có được đôi chân để mặc váy không bị xấu.
    Cảm ơn các mẹ thật nhiều

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bongsunghong
    Đang tải...

2. Mẹ Tiểu Long

Mẹ Tiểu Long Thành viên chính thức

Có phải ý chị nói là vòng kiềng không chị? Trẻ con giờ đóng bỉm nhiều cũng bị đấy chị ạ, vòng kiềng có 2 loại, cấu tạo xương và hình thành thói quen đi khuỳnh chân.
    Ở nước ngoài, nhất là châu Âu, khi sinh ra họ thường nắn chân, thậm chí là nẹp chân đối với những cháu nào chân quá cong. Nên dù trẻ có đóng bỉm hay do cấu tạo xương thì cũng được nắn chỉnh từ nhỏ, thành ra lớn lên, chân họ thẳng, đẹp lắm.
    Em bé nhà chị đi kiểm tra xem do cấu tạo xương hay do bé quen ngồi xe để có cách khắc phục, bé còn nhỏ, chưa sợ đâu chị ạ. Ở mình bác sĩ không nắn hoặc nẹp chân thì chị chịu khó lúc con ngủ, nắn chân cháu, cũng là một hình thức massage, giúp bé thư giãn, rất tốt.

3. tuongvi

tuongvi Thành viên rất tích cực

Vòng kiềng là chân chữ O, bé nhà bạn là chân chữ X thì hơi khác một chút .
    Mình cũng khg biết bạn đã mang bé đi khám những đâu rồi nhưng theo mình bạn nên vào Viện nhi TW (nếu ở HN) khoa Phục hồi chức năng, gặp Bs Hà . Bác ấy chuyên chưa những trường hợp thế này . Con nhà mình ngày xưa cũng bị chân chữ O, bó bột mất 3 tháng, nẹp và chạy điện 3 tháng nữa , vất vả lắm nhưng bây giờ nhìn thấy chân con thì cảm thấy hài lòng .

4. tuongvi

Nhiều chuyện chút, ngày xưa mình bó chân cho con rất nhiều người kêu sao phải làm thế, lớn tự khắc chân nó thẳng, rồi làm khổ con ..v.v.. , nhưng mình cũng tìm hiểu thông tin rằng nếu chỉ nắn bóp bằng tay kg thì chân bé sẽ kg thẳng ra đc, rồi lớn lên con gái tự ti thì sao... Nếu như quyết định chữa cho con thì cả nhà phải kiên trì lắm đấy . Bé đang tuổi đi tuổi hcajy bó bột vào thương lắm , mỗi lần đi bó cho con mẹ khóc hết nước mắt nhưng rồi cũng qua thôi . Bây giờ mỗi lần nhìn con vợ chồng lại bảo nhau ngày xưa mà kg làm cho con có khi vc ân hận cả đời .

5. Mẹ Tiểu Long

Nắn bóp bằng tay chỉ là thêm thôi, còn nếu chân cong thật thì vẫn phải cần sự hỗ trợ của bác sĩ.
    Nhìn con bó chân thì thương thật, nhưng nếu không sau nó lớn, nó tự tị thì còn thương hơn. Thực tế là cái đẹp luôn chiếm 50%, còn 50% còn lại là bao gồm nhiều thứ khác. Cho nên, để bé lớn lên đẹp, chị em phải buộc lòng mình bây giờ thôi, cũng là thương con, nhưng mình thương cho tương lai của con nữa chứ ko chỉ vài tháng, 1 năm con bó chân :). Chị bó chân cho con là đúng, để lớn thì ko kịp nữa, ai nói gì mặc ai, mình là mẹ, mình chả thương con nhất thì còn ai thương bằng, nhưng cái chính là nghĩ cho mãi về sau thôi. Thế em bé chân đẹp như mẹ mong chưa chị? :D

6. tuongvi

Thanks bạn quan tâm, con gái bây giờ 8 tuổi rồi, chân kg thẳng tắp như người mẫu đc nhưng nhìn cũng ngon lành lắm . Mẹ chỉ mong thế thôi .

7. Mẹ Tiểu Long

Thế là ổn rồi, thỏa lòng bố mẹ ^^^^^^^^^^^^. Nhưng ai bảo chân người mẫu thẳng :p. Chị có nhìn Tống Bạch Thủy chạy bao giờ chưa? :D

8. MeCop

MeCop Thành viên tích cực

Theo mình trước mắt bạn nên cho bé bổ sung can xi ngay. Vì bé sinh thiếu tháng là thiệt thòi lắm. Bé lại biếng ăn nữa nên thiếu chất dinh dưỡng. Hiện nay có sản phẩm dinh dươgnx bổ sung Canxi -Childlife khá tốt. Bé nhà mình đã dùng rồi. nếu bạn muốn gặp bác sĩ khác để tư vấn thêm, mình sẽ nhờ bạn mình giúp. Bạn hỏi thoải mái luôn . :)

bongsunghong thích bài này.
  9. chukien

chukien Thành viên tập sự

bạn ơi, cho mình hỏi thêm chút, bé nhà bạn khi đi nẹp là lúc bao nhiêu tháng tuổi vậy, Con mình đang chuẩn bị nẹp nên hoang mang, lo lắng quá, thanks bạn nhiều nhiều

10. chukien

chukien Thành viên tập sự

bạn ơi, cho mình hỏi thêm chút, bé nhà bạn khi đi nẹp là lúc bao nhiêu tháng tuổi vậy, Con mình đang chuẩn bị nẹp nên hoang mang, lo lắng quá, thanks bạn nhiều nhiều

huyenthu86 thích bài này.
  11. Meocun14112009

Meocun14112009 Phần mềm quản lý trung tâm đào tạo

cháu nhà mình lúc bé cũng bị nhưng lớn lên thì lại hết

12. cubu1989

cubu1989 Thành viên nổi tiếng

rất là nhiều vấn đề ạ chúc 2 mẹ con sớm tìm ra phương pháp tốt nhất, em đang bầu 5 tháng rồi, cũng sốt ruột lắm

13. innguyen

innguyen Thành viên tích cực

thương quá chúc 2 mẹ con vượt qua được giai đoạn khó khăn , cứ tự nhủ cố gắng sẽ vượt qua được thôi. mình nuôi con mình biết con chỉ cần ho hắng thôi đã làm mẹ lo lắng rồi.

14. me Tom va Nhim

me Tom va Nhim Thành viên rất tích cực

Con nhà mình cũng bị chân chữ V nhưng giờ hơn 8 tuổi mình mới phát hiện ra. Đang muốn xin kinh nghiệm của các mẹ xem giờ có chữa được ko nhỉ?

15. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Vậy nên trước đây bị nhà mình bị thiếu canxi mình kệ ko cho con tập đi đâu, tự bé đi lúc nào được thì đi cũng 13 tháng rưỡi mới đi được, chứ chân yếu tập đi sớm dễ bị cong chân lắm. giờ vẫn sớm vì bé vẫn đang hoàn thiện mẹ nó tham khảo xem điều trị cho con sớm nhé, chúc bé hay ăn chóng lớn ạ.

me Tom va Nhim thích bài này.
  16. me Tom va Nhim

me Tom va Nhim Thành viên rất tích cực

Cám ơn mn. Con mình còn đang bị rạn xương chân nên muốn đi chữa cũng chưa đc. Đợi con khỏi mình sẽ cho đi khám xem bsix có phương án nào ko?
    Cám ơn mn nhiều!

17. dodongcuongthinh

dodongcuongthinh http://dodongcuongthinh.com

do tập đi quá sớm, thường ăn uống ko đủ canxi, nên chân cong, mình nghĩ hạn chế tập đi và đừng gấp rút quá thì chân sẽ thẳng trở lại thôi bạn

18. balebala

balebala Nhân Sổ sách , hồ sơ kế toán

Lớn lên tí nữa là sẽ hết thôi ạ. Con nhà em trước đây cũng thế. Nhưng càng lớn thì chân càng thẳng và bây giờ thì thằng tưng rồi.