quá trình phát triển của trẻ nhỏ

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi phammy, 17/8/2009.

Tags:
  1. phammy

phammy t*** my

Các mẹ ơi!
    Con trai mình hiện đã tròn 21 tháng tuổi mà chưa biết nói, cháu không phát âm được rõ ràng chỉ nói những câu những từ mà mình không thể dịch được nó là gi. Khi cháu nói mình phải tự hiểu là cháu đang nói chuyện với mình. Về cân nặng và chiều cao cháu phát triển bình thường,nhanh nhẹn, người khác làm gì cũng bắt chước mỗi tội là không chịu bắt chước nói. Mình đang băn khoăn không biết có nên đưa cháu đên bệnh viện nhi khong. Các bạn cho mình lời khuyên với.:(

Xem thêm các chủ đề tạo bởi phammy
    Đang tải...

2. WildMoon

WildMoon Thành viên kỳ cựu

21 tháng chưa nói câu nào thì nên đi đến bác sĩ bạn ạ
    Mình thấy cháu "Về cân nặng và chiều cao cháu phát triển bình thường,nhanh nhẹn, người khác làm gì cũng bắt chước mỗi tội là không chịu bắt chước nói" thì trước hết bạn nên thử phản ứng của cháu với âm thanh
    Phòng trường hợp cháu có vấn đề trong việc nghe
    Nếu không nên đến bác sĩ tâm lý trẻ em.
    Chúc bạn được như ý.

phammy thích bài này.
  3. phammy

phammy t*** my

Minh rất cảm ơn bạn về lời khuyên của bạn nhưng con mình về thính giác thì rất tốt cháu nghe tốt, chỉ cần nghe tiếng nói vọng từ ngoài cổng khi mẹ đi làm về cháu đã hò hét vui mừng rồi. Mình đang băn khoăn có người bảo mình nên đưa con đi khám, người thì bảo không sao nó đang bập bẹ nói thôi k so cháu k nói được đâu. Ôi mình đau đầu quá.

4. bibi07

bibi07 Bắt đầu tích cực

Không sao đâu bạn ạ, em gái mình hồi xưa cũng chậm nói, hình như 3 tuổi mới biết nói đấy nhưng giờ thì như máy khâu luôn :p:p:p:p
    Nhưng để tập cho bé, bạn cũng nên tích cực trò chuyện, dạy bé tên các đồ vật, cây cối, ... Và nhất là đừng làm hộ bé hết mọi thứ, để bé cố gắng nói, ví dụ như uống nước, bé chỉ tay vào bình thì k đưa ngay bình nước mà phải hỏi lại xem bé cần gì, để bé tự nói, bé chưa nói được thì nhắc bé: à, con muốn uống nước à,...
    Bạn tham khảo thêm bài báo này:
    http://tintuconline.vietnamnet.vn/vn/lamchame/402445/index.html

phammy thích bài này.
  5. phammy

phammy t*** my

Cảm on Bibi07 vì bạn đã chia sẻ thông tin làm cho mình đỡ hoang mang hon. Mình sẽ thử cố gắng dậy bé nhà mình. Hy vọng là cháu sớm nói được. Khi nào cháu nói được mình sẽ báo cho Bibi07 nha.

6. Su*yeu

Su*yeu Thành viên sắp chính thức

21 thang ma be chua noi thi tot nhat ban nen dua be di kham xem the nao.cu kiem tra cho an tam ban a.
    chau ben dang chong nha minh gan 2 tuoi chua noi duoc no cu u o duoc may cau moi phan ung thi deu binh thuong den khi me be cho be di kham bac si noi bi roi loan ngon ngu.chi ay phai thue giao vien ve day be hoc noi, day ban a.
    ban cho con di kham xem the nao nhe.chuc me khoe con khoe ^_^

7. Mechuot2009

Mechuot2009 Thành viên chính thức

Nghe bà nội cũa bé nhà mình kể lại ... bà ta có 5 người con ... 4 đứa đầu toàn bộ đến 4 tuổi mới biết nói ... trong đó có ba cũa bé ... còn đứa cuối củng thì nói sớm bình thường ...
    Mình nghỉ đưa con đi khám cũng tốt hơn ,,, nhưng cũng đừng quá lo lắng ... trẻ con đứa sớm đứa muộn .