Bé hok tăng cân!

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi cafebuon, 17/8/2009.

Tags:
  1. cafebuon

cafebuon Đủ quyền lập Họ

:cry:hic,kute nhà mình thang này đi tiêm phòng lên có 5 lạng mình buồn quá!2 thang trước tháng nào be cúng tăng đều 1kg.Giờ 3 thang mà tông cân nặng=5,5kg(đẻ được 3,1kg)hic có phải bé bị tụt cân hok các mẹ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi cafebuon
    Đang tải...

2. Zinzincoi

Zinzincoi Thành viên rất tích cực

Cu nhà mình 3 tuổi mà có 12kg, cao 95cm. Chán toàn tập luôn. Mẹ nào biết thuốc gì ko có hại cho con uống ko mách tớ với.

3. mecubiday

mecubiday Thành viên tập sự

các chị lo lắng về việc con mình ko tăng cân mấy thì thử qua viện dinh dưỡng nhờ bác sĩ tư vấn xem sao...em thấy tốt mà, nhất là phải làm theo chỉ dẫn của bác sĩ nhé!!!

bé nhà mình 3 tháng 5.5kg ....bạn thử xem bé bú mẹ có đủ cữ không, bé đi ngoài ra sao? và quan trọng là 6 tháng đầu mẹ cần ăn uống đủ chất nhé, uống thêm thuốc bổ như lúc mang thai là tốt lắm đấy, ăn hoa quả và uống sữa bà bầu nữa, chịu khó thì con mình sẽ phát triển tốt mà....em tự đúc kết kinh nghiệm để còn nuôi bé sau này nữa đấy....nhiều khi mẹ ăn không đủ chất bé sẽ it tăng cân và có thể bé vì lí do nào đó hấp thu dinh dưỡng từ mẹ chưa đủ nên cũng ít tăng...mà hàng ngày bạn nên cho bé tắm nắng 5-20 phút nhé, lúc đầu làm quen 5-7 phút thôi, sau tăng dần, nhớ là trước 9h sáng đấy, rất tốt cho bé, giúp bé tổng hợp vitamin D dưới da, tham gia vào quá trình hình thành canxi, giúp bé có hệ xương vững chắc...theo dõi cân nặng và chiều cao của bé hàng tháng.

hồi mình sinh xong, ra viện mà như đi chạy giặc (vì mẹ chồng cứ xem ngày giờ gì đó, thay đổi linh tinh) làm minh ra viện chả khác nào đi trốn viện...nên ko được bác sĩ kê đơn thuốc uống nhằm cung cấp đủ canxi cho bé...bé còn nhỏ mình lại không chịu cho con tắm nắng hàng ngày nên bé thiếu canxi....bạn đừng để con chậm lẫy, chậm bò, chậm đứng nhé....

Sửa lần cuối: 17/8/2009
  4. Mechuot2009

Mechuot2009 Thành viên chính thức

Giống bé nhà mình nè ... khi sinh thì 3.1ky đến 3 tháng thì đúng 5.5ky ... Bác sỉ nói không sao..vậy được rồi, nên mình y tâm ... chỉ có đều bé hông có ú thôi ... chứ vẩn mạnh khỏe cứng cáp là được rồi ...

5. bichla

bichla Thành viên chính thức

hic hic bé nhà tớ 4 tháng rùi chẳng lên được tý nào :(

Sửa lần cuối: 17/8/2009
  6. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

Bình thường, trẻ mới đẻ đủ tháng nặng trung bình 2,9-3 kg; dưới 2,5 kg là thấp cân (do đẻ non hoặc suy dinh dưỡng bào thai). Nếu được nuôi dưỡng đúng cách và đầy đủ, trẻ suy dinh dưỡng bào thai sẽ phát triển nhanh, sau 2-3 tháng có thể đạt mức cân nặng như những trẻ khác. Ngược lại, nếu tiếp tục bị suy dinh dưỡng, trẻ sẽ trở nên còi cọc, trí tuệ kém phát triển.

Trẻ đủ tháng tăng cân rất nhanh trong năm đầu: nửa năm đầu tăng trung bình mỗi tháng 600 gam; nửa năm cuối mỗi tháng tăng 400-500 gam. So với lúc mới đẻ, trẻ 5-6 tháng tuổi nặng gấp 2 lần; trẻ 12 tháng tuổi nặng gấp 3 lần. Từ năm thứ hai trở đi, trẻ tăng cân chậm hơn, trung bình mỗi năm tăng thêm 1,5 kg.

Sửa lần cuối: 19/8/2009
  7. nguyenbaochau

Bé nhà bạn 3 tháng tăng 2,4 kg, vậy là mỗi tháng trung bình tăng 800g, thế là đạt tiêu chuẩn rồi, không lo gì nhé!
    Mong sao con luôn khỏe mạnh!!

8. MOONKIDS

MOONKIDS Rain Check

Càng lớn bé càng tăng cân chậm nữa k kẻ các bé béo fì nhưng lúc dưới 1 tuổi phải tăng ít nhát 1 kg /tháng sau giảm dần 700gr-500gr theolứa tuổi.

9. cafebuon

cafebuon Đủ quyền lập Họ

Mình thấy bé tăng cân chậm tính cho bé ăn dặm được hok các mẹ,mình lên thực đơn theo các mẹ giới thiệu rồi.

10. annam

annam Thành viên rất tích cực

con mới 3 tháng ăn dặm là sớm quá ko tốt cho bé chút nào sao ko tiếp tuc duy trì cho con ăn sữa mẹ hoặc sữa bột đi .nhoc nhà mình6 tháng tập ăn dặm ngày 2 bữa tận tháng thứ 10 mới tăng bột 10 tháng hơn mà ăn có 3 bữa bột 6 bữa sữa và ăn thêm hoa quả sữa chua.thế mà giò vẫn tăng cân tốt lắm tháng tăng ít nhất là 5g còn đâu là trên mình vẫn duy trì chế độ ăn như vậy và thấy rất ổn

11. nguyenbaochau

3 tháng mà cho ăn dặm là sớm đó bạn. Lứa tuổi ăn dặm thường là từ 4-6 tháng. Cu con nhà mình gần 6 tháng rồi mình chưa cho ăn chính thức đâu, thỉnh thoảng chấm mút tý thôi....hì hì