PDA

View Full Version : Tư vấn miễn phí bệnh tai mũi họng và bệnh trẻ em!!!

ngomanhdinh2310
08-18-2009, 11:22 PM
mình mong muốn đem chút kiến thức để tư vấn định hướng cho các mẹ và các bé về bệnh lý tai mũi họng và bệnh lý nhi khoa.
:D:D:D

Tit Minh Anh
08-20-2009, 11:14 AM
Em chào BS.
May quá gặp đươc topic của BS. Con gái em được 6 tháng tuổi. 1 tuần trước cháu bị sốt cao 38độ4 đến 39độ4. Em cho đi khám BS kết luận viêm họng cho uống KS 3 ngày bé nổi ban đỏ. Em ngừng thuốc, ngày hôm sau bé lại sốt nhẹ em đi khám lại BS kết luận sưng amidan tiếp tục uống KS 5 ngày. Em cho uống được 3 ngày thì cháu nổi ban đỏ rất nhiều khắp mặt và cổ. Kèm theo đó cháu bị đi ngoài phân lỏng từ hôm bắt đầu sốt đến nay chưa đỡ. Sáng nay là hết 5 ngày KS thì cháu lại có biểu hiện ho và sổ mũi lưỡi trắng.
BS ơi vậy là cháu bị làm sao mà chuyển nhiều triệu chứng wa vậy. Em sợ cho cháu uống KS nhiều lắm.
Mong sớm nhận được lời tư vấn của BS.

huongbien
08-21-2009, 09:54 AM
Chào bác sỹ Đình!
Cháu nhà mình từ hồi 11tháng đến nay là 14 tháng hay bị ho quá, không biết có phải do thời tiết không nữa. Cháu vừa bị ho 1 tháng và khỏi được 1 tuần thì lại bị ho lại. Ban đêm cháu ho nhiều hơn, ban ngày chỉ húng hắng thôi. Cháu bị ho khan, sáng dậy thì có chảy nước mũi hoặc hắt xì ra nước mũi, ban ngày lại không. Tôi cho cháu uống thuốc BRONCHOKOD có thành phần CARBOCISTEINE 5% của Pháp đã 5 ngày nay không khỏi. Xin hỏi phải đổi thuốc gì cho cháu. Từ hồi gần 1 tuổi bị ho, uống kháng sinh xong, lưng cháu bị sần đỏ, cứ uống thuốc, bất kể thuốc gì lại bị đỏ lại, có vết quầng đỏ, trong lại trắng, nhìn như hắc lào, không biết có phải do dị ứng thuốc không? Nếu khám vết đỏ ấy cho cháu nên khám ở đâu? Cảm ơn bác sỹ nhiều

HinHin
08-21-2009, 11:41 AM
Chào bác sĩ.
Cháu nhà tôi 4,5 tháng. Từ lúc sinh đến giờ bé rất hay bị khò khè ở lung, khụt khịt ở mũi. Đặc biệt nếu bế đứng, cổ bé hơi gập thì thấy khò khè ở lưng rất rõ. Đợt vừa rồi cháu bị viêm phế quản, sau khi uống kháng sinh thì cháu hết VPQ nhưng vẫn khò khè như trước. Cháu như thế là bị làm sao hả bác sĩ?

TCT family
08-21-2009, 01:38 PM
Bác ơi e hỏi chút, ku nhà e hnay bị sổ mũi. Chắc tại tối qua bật quạt hơi lạnh. Nhưng ku nhà e nhiều mồ hôi lắm. Cứ ti mẹ thì đầu ướt sũng mồ hôi, toàn vừa ti vừa cầm sẵn khăn để lau mồ hôi thôi. Đợt trước đi khám bác sĩ bảo thiếu canxi nhẹ đã uống bổ sung và tái khám bác sĩ bảo ok, ko phải uống nữa. Nhưng cứ ra nhiều mồ hôi thế có sao ko ạ? Hiện tại cháu chảy nước mũi suốt. Nhìn thương quá. E nhỏ otrivine ko biết có ok ko ạ? Cái này nghe nói ko được dùng quá 1 tuần? Bác sĩ có cách nào hiệu quả ko ạ? Sớm mong tin bác

cuncon_07
08-21-2009, 03:46 PM
Bác sĩ cho tôi hỏi con trai tôi 21 tháng ,cháu bị ho theo kiểu dị ứng.Vì sáng nào ngủ dậy cháu cũng ho,buổi tối thì có lúc ho lúc k,trong ngày thì chỉ húng hắng 2,3 cái.Nhưng 2 ngày nay cháu có biểu hiện ho nhiều hơn,và có chảy nước mũi xanh.Tôi đang cho cháu uống Theranlene ngày 3 lần,mổi lần 5ml.Tôi muốn hỏi BS là bé dùng thuốc ấy có được k? Và kết hợp rữa nước muối sinh ly 0.9%.Xin cám ơn BS

ngomanhdinh2310
08-21-2009, 07:51 PM
Em chào BS.
May quá gặp đươc topic của BS. Con gái em được 6 tháng tuổi. 1 tuần trước cháu bị sốt cao 38độ4 đến 39độ4. Em cho đi khám BS kết luận viêm họng cho uống KS 3 ngày bé nổi ban đỏ. Em ngừng thuốc, ngày hôm sau bé lại sốt nhẹ em đi khám lại BS kết luận sưng amidan tiếp tục uống KS 5 ngày. Em cho uống được 3 ngày thì cháu nổi ban đỏ rất nhiều khắp mặt và cổ. Kèm theo đó cháu bị đi ngoài phân lỏng từ hôm bắt đầu sốt đến nay chưa đỡ. Sáng nay là hết 5 ngày KS thì cháu lại có biểu hiện ho và sổ mũi lưỡi trắng.
BS ơi vậy là cháu bị làm sao mà chuyển nhiều triệu chứng wa vậy. Em sợ cho cháu uống KS nhiều lắm.
Mong sớm nhận được lời tư vấn của BS.

chào chị
đây là biểu hiện sai lầm khi chẩn đoán không đúng bệnh mà vội vàng điều trị.
trong trường hợp này ban đầu cháu chỉ bị sốt siêu vi và điều trị cơ bản là hạ sốt và bù điện giải, việc điều trị ks cho cháu được đặt ra khi có bội nhiẽm thôi.
hiện tại cháu có các tình trạng sau
- phát ban
- viêm mũi họng ( do bội nhiễm)
- cháu có rối loạn tiêu hóa khả năng do dùng KS.
tốt nhất chị cho cháu đi khám nhé. khi cần tư vấn cụ thể cú gọi cho tôi
chúc cháu mau khỏe

ngomanhdinh2310
08-21-2009, 11:55 PM
Chào bác sỹ Đình!
Cháu nhà mình từ hồi 11tháng đến nay là 14 tháng hay bị ho quá, không biết có phải do thời tiết không nữa. Cháu vừa bị ho 1 tháng và khỏi được 1 tuần thì lại bị ho lại. Ban đêm cháu ho nhiều hơn, ban ngày chỉ húng hắng thôi. Cháu bị ho khan, sáng dậy thì có chảy nước mũi hoặc hắt xì ra nước mũi, ban ngày lại không. Tôi cho cháu uống thuốc BRONCHOKOD có thành phần CARBOCISTEINE 5% của Pháp đã 5 ngày nay không khỏi. Xin hỏi phải đổi thuốc gì cho cháu. Từ hồi gần 1 tuổi bị ho, uống kháng sinh xong, lưng cháu bị sần đỏ, cứ uống thuốc, bất kể thuốc gì lại bị đỏ lại, có vết quầng đỏ, trong lại trắng, nhìn như hắc lào, không biết có phải do dị ứng thuốc không? Nếu khám vết đỏ ấy cho cháu nên khám ở đâu? Cảm ơn bác sỹ nhiều
chào chị
cháu bị hai khả năng sau
- viêm đường hô hấp trên do dị ứng thời tiết hay nguyên nhân dị ứng chưa rõ. ( cần phân biệt với hen PQ)
- dị ứng thuốc.( điều này phải khám để phân biệt)
trong trường hợp của cháu dùng thuốc như của chị không thể khỏi ho đươc và cũng không cần dùng KS
chị nên cho cháu di khám để biết cụ thể nhé
chào chị

ngomanhdinh2310
08-21-2009, 11:58 PM
Chào bác sĩ.
Cháu nhà tôi 4,5 tháng. Từ lúc sinh đến giờ bé rất hay bị khò khè ở lung, khụt khịt ở mũi. Đặc biệt nếu bế đứng, cổ bé hơi gập thì thấy khò khè ở lưng rất rõ. Đợt vừa rồi cháu bị viêm phế quản, sau khi uống kháng sinh thì cháu hết VPQ nhưng vẫn khò khè như trước. Cháu như thế là bị làm sao hả bác sĩ?

do cáu tạo của thanh quản và vùng hầu họng trẻ con khác người lớn nên cháu hay bị khó thở đặc biệt nếu bị viêm nhiễm kèm theo. chị nên rửa mũi họng hàng ngày và cho nằm đầu cao một chút cho dễ thở.
một nguyên nhân khác nữa là cháu viêm mũi dị ứng ngay từ nhỏ nênn cũng hay bị khò khè nhyư vậy
chào chị

ngomanhdinh2310
08-22-2009, 12:01 AM
Bác ơi e hỏi chút, ku nhà e hnay bị sổ mũi. Chắc tại tối qua bật quạt hơi lạnh. Nhưng ku nhà e nhiều mồ hôi lắm. Cứ ti mẹ thì đầu ướt sũng mồ hôi, toàn vừa ti vừa cầm sẵn khăn để lau mồ hôi thôi. Đợt trước đi khám bác sĩ bảo thiếu canxi nhẹ đã uống bổ sung và tái khám bác sĩ bảo ok, ko phải uống nữa. Nhưng cứ ra nhiều mồ hôi thế có sao ko ạ? Hiện tại cháu chảy nước mũi suốt. Nhìn thương quá. E nhỏ otrivine ko biết có ok ko ạ? Cái này nghe nói ko được dùng quá 1 tuần? Bác sĩ có cách nào hiệu quả ko ạ? Sớm mong tin bác

cháu có nhiều vấn đề quá. mẹ cháu nên tìm một BS nhi khám thật tốt và tư vấn kĩ để hiểu rõ hơn, với tư vấn như này mình không thể nói hếduduwowcj vì thông tin ít quá.
cháu có khả năng sau
- viêm mũi ( nguyên nhân chưa rõ)
- cháu có thể rối loạn canxi máu.
chị khong nên dùng nếu khôgn có chỉ định của BS và không dùng quá 5 ngày
chào chị

chim_canh_cut
08-22-2009, 09:48 AM
Chào bác sĩ.
Mấy hôm nay bé nhà em bị ho và hắt hơi suốt, tiếng thở còn khò khè nữa, và hình như họng bé có đờm. Nhiều lúc bé ho, em nghĩ không phải vì lạnh mà vì có cái gì đó vướng ở cổ, như người lớn bé rặn ra để ho. Bác sĩ có thể tư vấn cho em có thể cho bé uống thuốc gì và làm thế nào để hết đờm.
Cảm ơn bác sĩ.

meVITco
08-22-2009, 10:20 AM
Chào bác sĩ,
Bé nhà em 11 tháng tuổi, bị ho, chảy mũi và có đờm từ 2 tuần nay, cháu uống kháng sinh Azi 5 ngày + long đờm Mucomyst + kháng viêm. Hôm nay cháu đỡ ho rồi nhưng vẫn còn nhiều đờm lắm. Bác sĩ chỉ định hằng ngày vẫn đến chấm họng + hút mũi + tiếp tục uống long đờm 3 ngày nữa (hết kháng sinh rồi ạ). Em hỏi bác sĩ việc chấm họng và hút mũi là có cần thiết không ạ? Vì bé nhà em giờ đến bác sĩ nhìn thấy bác sợ lắm khóc ngằn ngặt thôi.
Em cám ơn bác sĩ!

bena06
08-22-2009, 10:56 AM
Chào bác sĩ,

Bé gái nhà em rất hay trớ mỗi khi ăn, hầu như ngày nào cũng trớ (bất kể là ăn cháo hay sữa; có khi ăn xong khoảng 10 - 15' rồi mới trớ), thường thì một đến 2 lần/ ngày, thỉnh thoảng mới có ngày không trớ. Mỗi một lần trớ thì trớ hết những gì đã ăn, có khi cả thức ăn của bữa trước chưa tiêu.
Em cũng đã cho cháu đi khám bác sĩ, nhưng bác sĩ nói cháu không sao, chắc tại ăn no quá hoặc do thức ăn không hợp. Hàng ngày em đều phải chia nhỏ bữa ăn cho cháu, 3 bữa chính (3 bát cháo nhỏ - bát ăn cơm), 3 bữa sữa tổng cộng 450ml và uống thêm nước 1 cốc nước hoa quả.

Cháu bị trớ theo từng thời gian có đợt thì trớ liên tục, có đợt lại ngưng. Nhưng khoảng 3 tháng gần đầy, cháu trớ liên tục. Em lo quá.

Ngoài ra cháu bị viêm lưỡi bản đồ từ khi 6 tháng tuổi, nhưng không đau, chỉ khó chịu. Năm nay cháu được 3 tuổi, nặng 12.2kg, cao 92cm.

Bác sĩ tư vấn giùm em phải làm thế nào để cháu khỏi trớ nữa.
Em cám ơn bác sĩ nhiều.

ngomanhdinh2310
08-24-2009, 11:44 PM
Chào bác sĩ.
Mấy hôm nay bé nhà em bị ho và hắt hơi suốt, tiếng thở còn khò khè nữa, và hình như họng bé có đờm. Nhiều lúc bé ho, em nghĩ không phải vì lạnh mà vì có cái gì đó vướng ở cổ, như người lớn bé rặn ra để ho. Bác sĩ có thể tư vấn cho em có thể cho bé uống thuốc gì và làm thế nào để hết đờm.
Cảm ơn bác sĩ.

chào chị
mấy hôm đi công tác nên không trả lời được.
theo tôi cháu có thể là triệu chứng của cảm cúm. trong trường hợp này chị nên cho BS để xác định cụ thể có cần thiết phải dùng KS hay không nhé. vì tư vấn như thế này không thể chính xác được nếu không khám.

ngomanhdinh2310
08-24-2009, 11:47 PM
Chào bác sĩ,
Bé nhà em 11 tháng tuổi, bị ho, chảy mũi và có đờm từ 2 tuần nay, cháu uống kháng sinh Azi 5 ngày + long đờm Mucomyst + kháng viêm. Hôm nay cháu đỡ ho rồi nhưng vẫn còn nhiều đờm lắm. Bác sĩ chỉ định hằng ngày vẫn đến chấm họng + hút mũi + tiếp tục uống long đờm 3 ngày nữa (hết kháng sinh rồi ạ). Em hỏi bác sĩ việc chấm họng và hút mũi là có cần thiết không ạ? Vì bé nhà em giờ đến bác sĩ nhìn thấy bác sợ lắm khóc ngằn ngặt thôi.
Em cám ơn bác sĩ!

điều này còn tùy quan điểm và tình trạng cụ thể của cháu ntn.
theo mình không nên vì
- hút đờm có thể gây sợ hãi và làm tổn thương tế bào niêm mạc mũi trong khi chính tế bào này lại là tế bào bảo vệ
- nếu cháu bình thường, không khó thở, ho để tống đờm được ra ngoài.
chúc cháu mau khỏe
chào chị

ngomanhdinh2310
08-24-2009, 11:49 PM
Chào bác sĩ,

Bé gái nhà em rất hay trớ mỗi khi ăn, hầu như ngày nào cũng trớ (bất kể là ăn cháo hay sữa; có khi ăn xong khoảng 10 - 15' rồi mới trớ), thường thì một đến 2 lần/ ngày, thỉnh thoảng mới có ngày không trớ. Mỗi một lần trớ thì trớ hết những gì đã ăn, có khi cả thức ăn của bữa trước chưa tiêu.
Em cũng đã cho cháu đi khám bác sĩ, nhưng bác sĩ nói cháu không sao, chắc tại ăn no quá hoặc do thức ăn không hợp. Hàng ngày em đều phải chia nhỏ bữa ăn cho cháu, 3 bữa chính (3 bát cháo nhỏ - bát ăn cơm), 3 bữa sữa tổng cộng 450ml và uống thêm nước 1 cốc nước hoa quả.

Cháu bị trớ theo từng thời gian có đợt thì trớ liên tục, có đợt lại ngưng. Nhưng khoảng 3 tháng gần đầy, cháu trớ liên tục. Em lo quá.

Ngoài ra cháu bị viêm lưỡi bản đồ từ khi 6 tháng tuổi, nhưng không đau, chỉ khó chịu. Năm nay cháu được 3 tuổi, nặng 12.2kg, cao 92cm.

Bác sĩ tư vấn giùm em phải làm thế nào để cháu khỏi trớ nữa.
Em cám ơn bác sĩ nhiều.

nếu cháu chớ liên tục như vậy theo mình nên cho cháu đi khám vì có nhưng bệnh lý nếu BS không để ý cũng rất khó phát hiện ra như hẹp môn vị, nôn chu kì.
chị nên cho cháu ăn it một và bổ sung thêm oresol để tránh mất nước
chào chị

tamhanh
08-25-2009, 08:50 AM
Chào bác sỹ
Cháu nhà em được 18 tháng, cháu bị ho hơn 1 tuần nay rồi, đi khám thì được chẩn đoán là Viêm đường hô hấp, bác sỹ kê đơn thuốc như sau:
- Q-Tax ngày 14ml chia hai lần
-Baby couch ngày 10ml chia hai lần
- Benoramin ngày 1viên chia 2 lần
Em cho cháu uống được 3 ngày rồi mà vẫn chưa thấy đỡ, em muốn hỏi với những loại thuốc trên thì em cho uống thêm long đờm Acemuc có được không.
Em cũng muốn hỏi thêm là trước khi uống mấy loại thuốc trên em có cho cháu uống kháng sinh Augmentin thì uống những loại trên có ảnh hưởng gì không?
Cảm ơn bác sỹ

cuncon_07
08-25-2009, 10:31 AM
Chào Bs! tôi có gửi câu hỏi nhờ A tư vấn nhưng có lẽ do bận qua nên a bỏ sót:(. Vấn đề hôm nay tôi muốn được a tư vấn giúp cho là tôi có 1 cháu trai 21.5 tháng,Cháu hay gặp các vấn đề về hô hấp( hầu như tháng nào cũng bị ho và sổ mũi),nên tôi muốn bổ sung cho cháu Broncho Vaxom children,trong năm chia làm 3 đợt,1 đợt là 10 ngày như hướng dẫn được k ạ.Vì tôi muốn thời gian tái phát của cháu về các bệnh hô hấp được kéo dài hơn hiện tại. Mong BS trả lời giúp cho sớm.Vì trước khi sử dụng thuốc cần phải hỏi ý kiến BS :p.Thanks

TCT family
08-25-2009, 01:53 PM
cháu có nhiều vấn đề quá. mẹ cháu nên tìm một BS nhi khám thật tốt và tư vấn kĩ để hiểu rõ hơn, với tư vấn như này mình không thể nói hếduduwowcj vì thông tin ít quá.
cháu có khả năng sau
- viêm mũi ( nguyên nhân chưa rõ)
- cháu có thể rối loạn canxi máu.
chị khong nên dùng nếu khôgn có chỉ định của BS và không dùng quá 5 ngày
chào chị

Cảm ơn bác sĩ. Mẹ cháu đã cho cháu đi khám bác sĩ. Bsĩ nói cháu bị viêm họng và kê thuốc: Coje, ceclor, otrivine nhg uống và nhỏ mũi 2 ngày nay chưa có chuyển biến gì cả. Định cho cháu ra viện Nhi nhg dnày H1N1 dữ quá nên ko dám đưa đi :(

caothuynen
08-25-2009, 01:59 PM
Đánh dấu topic này lại để còn hỏi. Mình cũng có con nhỏ mừ

ngomanhdinh2310
08-26-2009, 12:53 AM
Chào bác sỹ
Cháu nhà em được 18 tháng, cháu bị ho hơn 1 tuần nay rồi, đi khám thì được chẩn đoán là Viêm đường hô hấp, bác sỹ kê đơn thuốc như sau:
- Q-Tax ngày 14ml chia hai lần
-Baby couch ngày 10ml chia hai lần
- Benoramin ngày 1viên chia 2 lần
Em cho cháu uống được 3 ngày rồi mà vẫn chưa thấy đỡ, em muốn hỏi với những loại thuốc trên thì em cho uống thêm long đờm Acemuc có được không.
Em cũng muốn hỏi thêm là trước khi uống mấy loại thuốc trên em có cho cháu uống kháng sinh Augmentin thì uống những loại trên có ảnh hưởng gì không?
Cảm ơn bác sỹ

chào bạn
cháu uống đơn trên cũng tạm ổn, thuốc trên chủ yếu là thuốc giảm viêm, giảm ho và chống dị ứng, chị nên cho uống kết hợp với acemuc trong 2-3 ngày nếu cháu không thấy đỡ thì cho cháu đi khám lại.
cháu đã uống augmentin thì không có ảnh hưởng gì nhé
chúc cháu mau khỏe

ngomanhdinh2310
08-26-2009, 12:56 AM
Chào Bs! tôi có gửi câu hỏi nhờ A tư vấn nhưng có lẽ do bận qua nên a bỏ sót:(. Vấn đề hôm nay tôi muốn được a tư vấn giúp cho là tôi có 1 cháu trai 21.5 tháng,Cháu hay gặp các vấn đề về hô hấp( hầu như tháng nào cũng bị ho và sổ mũi),nên tôi muốn bổ sung cho cháu Broncho Vaxom children,trong năm chia làm 3 đợt,1 đợt là 10 ngày như hướng dẫn được k ạ.Vì tôi muốn thời gian tái phát của cháu về các bệnh hô hấp được kéo dài hơn hiện tại. Mong BS trả lời giúp cho sớm.Vì trước khi sử dụng thuốc cần phải hỏi ý kiến BS :p.Thanks

vâng.
tôi xin lỗi vì câu hỏi của chị chung chung và ít dữ liệu quá nên không biết trả lời thế nào.
chị có thể cho cháu uống broncho vaxom như thuốc làm tăng cường miễn dịch nhưng chú ý là cho cháu đi khám BS nếu cháu chớm bị viêm đường hô hấp trên vì thuốc trên cũng là loại bổ trợ thôi.
chào chị

ngomanhdinh2310
08-26-2009, 12:58 AM
Cảm ơn bác sĩ. Mẹ cháu đã cho cháu đi khám bác sĩ. Bsĩ nói cháu bị viêm họng và kê thuốc: Coje, ceclor, otrivine nhg uống và nhỏ mũi 2 ngày nay chưa có chuyển biến gì cả. Định cho cháu ra viện Nhi nhg dnày H1N1 dữ quá nên ko dám đưa đi :(

mình vẫn áy náy vì một số trường hợp không cần thiết phải dùng KS ( ceclo là KS)
mẹ cháu cứ dùng đi, sau 3 ngày không đỡ thì gọi cho BS nhé
chào mẹ cháu

cuncon_07
08-26-2009, 08:45 AM
vâng.
tôi xin lỗi vì câu hỏi của chị chung chung và ít dữ liệu quá nên không biết trả lời thế nào.
chị có thể cho cháu uống broncho vaxom như thuốc làm tăng cường miễn dịch nhưng chú ý là cho cháu đi khám BS nếu cháu chớm bị viêm đường hô hấp trên vì thuốc trên cũng là loại bổ trợ thôi.
chào chị

Cám ơn BS nhiều ạ.Vậy em sẽ cho hca1u dùng thử xem có làm tăng sức đề kháng,làm giãn thời gian ốm vặt của cháu k

mechipnt
08-26-2009, 09:13 AM
chào bác sĩ!
bác sĩ cho em hỏi con em được 8 tháng,mấy ngày trước cháu bị ho, ban ngày ho ít ban đêm ho nhiều, em cho cháu bú thì cháu ho và ói ra hết, em bế cháu đi bác sĩ cho uống siro ho một tuần nay có giảm nhưng tối qua lại ho nhiều, ói, sốt và ỉa phân sền sệt, và cháu cũng có biểu hiện mọc răng, xin bác sĩ cho em hỏi con em vì mọc răng nên vậy hay là cháu bị gì,em lo quá. cảm ơn bác sĩ

317108
08-26-2009, 09:40 AM
Bác sĩ ơi, con nhà em bị sổ , mũi mất 1 tuần, sau đó sốt 38.5 đô, em cho uống thuóc giảm sốt ngày hôm sau khỏi, bây giờ lại ho, thở khỏ khè, có đờm đặc ở cổ, em cho uống đường phèn hấp lá húng chanh+ lá hẹ+ sương xông, thấy cháu ho long đờm nhưng không khạc ra được, hôm nay em rửa lưỡi cho bé, bé khóc , em móc ra được một ít đờm xanh, đặc, bác sỹ ơi, em phải cho bé uống thuóc gì, bé nhà em mới 9 tháng tuổi

vecon
08-26-2009, 10:56 AM
Chào bác sĩ . Em mới vào tham gia diễn đàn Làm cha mẹ.
Cháu nhà em năm nay 12 tuổi . Tiền sử cháu bị viêm phế quản co thắt .Hiện nay cứ sáng dậy đi học,cháu bị hắt hơi liên tục và nước mũi ra nhiều .
Mong bác sĩ giúp nên cho cháu uống thuốc gì ? Cảm ơn bác sĩ

sóc jan
08-31-2009, 10:44 AM
Chào bs! Bs cho em hỏi với ah! Con em bị ho nhẹ và sổ mũi, đi khám ở gần nhà thì bs kê đơn uong zinnat ngày 1 gói chia 2 lần. Nhưng cháu uống 3 ngày rồi mà vẫn không khỏi.Mà em nghe Zinnat là kháng sinh. Em không muốn cho con uống nhiều quá. con em có cần phải đi khám lại không bs? Cám ơn bs!

Bống miu
08-31-2009, 03:14 PM
Chào bác sĩ, để gặp bác sĩ khám tư vấn trực tiếp cho trẻ thì có thể gặp bác sĩ ở đâu ạ?

meVITco
08-31-2009, 03:37 PM
Bác sĩ ơi chạy đâu mất rồi? :(

tycon09
08-31-2009, 03:54 PM
Chào bác sỹ
Tôi co chau trai hiện được 7,5 tháng. Khoảng 1 tháng nay cháu thường xuyên đi ngoai ngày 2, 3 lần phân lỏng. Hậu môn cháu rât đỏ. mặc dù không đòng bỉm. Tôi có cho cháu thủ nước tiểu các thành phần BT có axit( hỏi BS nói là vitaminc) cao, mặc dù tôi k dám cho cháu an hoa quả gi. BS làm ơn chỉ giúp làmthế nào cho cháu hết đi ngoài, và hậu môn cháu hết đỏ. Cám ơn bác sỹ

ngomanhdinh2310
09-01-2009, 05:00 AM
Chào bác sỹ
Tôi co chau trai hiện được 7,5 tháng. Khoảng 1 tháng nay cháu thường xuyên đi ngoai ngày 2, 3 lần phân lỏng. Hậu môn cháu rât đỏ. mặc dù không đòng bỉm. Tôi có cho cháu thủ nước tiểu các thành phần BT có axit( hỏi BS nói là vitaminc) cao, mặc dù tôi k dám cho cháu an hoa quả gi. BS làm ơn chỉ giúp làmthế nào cho cháu hết đi ngoài, và hậu môn cháu hết đỏ. Cám ơn bác sỹ

chào chị
thử nước tiểu có thành phần bình thường tuy nhiên có acid thì không đáng ngại lắm, tuy nhiên đáng ngại là cháu đi ngoài kéo dài 1 tháng nay. tình trạng của cháu gọi là tiêu chảy kéo dài...có thể gây suy dinh dưỡng và nhiều bệnh lý khác kèm theo.
chị đã thử phân cho cháu chưa? hiện tại chị áp dụng cho cháu chế độ ăn thế nào?

ngomanhdinh2310
09-01-2009, 05:00 AM
Chào bác sĩ, để gặp bác sĩ khám tư vấn trực tiếp cho trẻ thì có thể gặp bác sĩ ở đâu ạ?

chị có thể gọi cho tôi theo số 0987.802.889

ngomanhdinh2310
09-01-2009, 05:05 AM
Chào bs! Bs cho em hỏi với ah! Con em bị ho nhẹ và sổ mũi, đi khám ở gần nhà thì bs kê đơn uong zinnat ngày 1 gói chia 2 lần. Nhưng cháu uống 3 ngày rồi mà vẫn không khỏi.Mà em nghe Zinnat là kháng sinh. Em không muốn cho con uống nhiều quá. con em có cần phải đi khám lại không bs? Cám ơn bs!

chào chị
cháu bị viêm mũi họng mình cũng không biết cháu bị mức độ như thế nào. có nặng không nên cũng khó có thể nhận xét được cháu dùng KS có đúng hay sai. tuy nhiên trẻ con bị viêm nhiễm và lạm dụng KS rất nhiều.
nếu cháu dùng zinnat mà không đỡ => có khả năng cháu đã kháng thuốc hoặc vi khuẩn không nhạy cảm với zinnat. chị nên cho cháu đi khám lại nhé
có gì chị cứ nhắn cụ thể trên dd tôi sẽ tư vấn cho
chào chị

ngomanhdinh2310
09-01-2009, 05:08 AM
Chào bác sĩ . Em mới vào tham gia diễn đàn Làm cha mẹ.
Cháu nhà em năm nay 12 tuổi . Tiền sử cháu bị viêm phế quản co thắt .Hiện nay cứ sáng dậy đi học,cháu bị hắt hơi liên tục và nước mũi ra nhiều .
Mong bác sĩ giúp nên cho cháu uống thuốc gì ? Cảm ơn bác sĩ

cháu bị hắt hơi liên tục và nươcs mũi chảy ra nhiều khả năng là bệnh viêm mũi dị ứng. có hoặc không kèm theo các dị tật của mũi.
điều này chị nên đưa cháu đi khám BS tai mũi họng để có chẩn đoán chính xác.
chào chị

ngomanhdinh2310
09-01-2009, 05:10 AM
Bác sĩ ơi, con nhà em bị sổ , mũi mất 1 tuần, sau đó sốt 38.5 đô, em cho uống thuóc giảm sốt ngày hôm sau khỏi, bây giờ lại ho, thở khỏ khè, có đờm đặc ở cổ, em cho uống đường phèn hấp lá húng chanh+ lá hẹ+ sương xông, thấy cháu ho long đờm nhưng không khạc ra được, hôm nay em rửa lưỡi cho bé, bé khóc , em móc ra được một ít đờm xanh, đặc, bác sỹ ơi, em phải cho bé uống thuóc gì, bé nhà em mới 9 tháng tuổi

không biết tình trạng cháu bây giờ thế nào nhưng theo mình nghĩ cháu bị bội nhiễm sau sốt siêu vi hoặc viem mũi họng do virus. chị nên cho cháu uống thêm long đờm và thêm nước và nước cam để đờm long được ra. cháu dùng 2-3 ngày không đỡ nên cho đi khám bạn nhé
chào bạn

vitconxauxi
09-01-2009, 09:21 AM
BS ơi, bé nhà mình 10.5 tháng. Bé rất hay bị hắt hơi, ngứa mũi và sổ mũi. Hằng ngày mình vẫn xịt hoặc nhỏ nước muối sinh lý cho bé mà không đỡ. Mỗi lần bé sổ mũi thì ban đêm bé quấy kinh khủng. BS tư vấn cho mình cách chữa trị cho bé với, có phải bé nhà mình bị viêm mũi dị ứng không (Mình bị viêm mũi dị ứng nên sợ bé cũng bị "di truyền" từ mẹ).

namtuyetkhanh
09-02-2009, 01:04 AM
Chào bác sỹ.
Cháu nhà em hay bị nôn khi ăn cháo, bình thường cháu cũng ít ho lắm, nhưng khi ăn thì lại hay ho và có đờm nên thường xuyên bị nôn, em chỉ thấy khi ăn mới thấy cháu có đờm, còn lúc không ăn em để ý thì không thấy cháu khò khè gì cả, cháu cũng không sổ mũi, lúc nôn ra cả đờm em thấy đờm hơi nhầy và không có màu xanh.
mong bs tư vấn giúp em.

Mẹ Cu Phệ
09-02-2009, 02:17 PM
Bác sĩ ơi,Con em sinh mổ,hôm nay đã được 3,5m. Từ lúc sinh là cháu rất hay khò khè.Đi khám bác sĩ họ bảo đây ko phải bệnh lý từ từ sẽ hết. Em thấy con em cũng đỡ dần dần nhưng lúc hơn 2 tháng cháu bị sốt siêu vi phát ban,hết bệnh em lại thấy con khò khè nhiều.Đến nay 3,5m rồi mà còn khò khè quá.Em có cảm giác trong mũi trong họng con có đàm.Ko biết con em thế có sao ko ạ?Cám ơn bác sĩ

nhilelan
09-03-2009, 07:52 AM
Bác sĩ ơi, nước nhỏ mũi Sunfarit có chống được cúm cho bé không ạ? Em thấy chị em hay nhỏ mũi cho bé bằng thuốc này, không biết có hại gì không ạ? Cảm ơn bác sĩ!

hloan
09-03-2009, 08:27 AM
mình mong muốn đem chút kiến thức để tư vấn định hướng cho các mẹ và các bé về bệnh lý tai mũi họng và bệnh lý nhi khoa.

Chào em! Rất vui vì lại được gặp em bên dd LCM. Chị ở Pháp Vân :p:p:p
@các mẹ: Mình đã cho con đi khám tai mũi họng nhiều nơi rồi, cứ nhắc đến khám bác sỹ là con sợ vì lần nào đi khám bác sỹ cũng "nào, anh (chị) giữ đầu, cháu há mồm ra" rồi ấn lưỡi con xuống làm con trớ rất nhiều lần (do đang bị viêm họng lại thêm kích ứng mạnh, hic). Nhưng bs Đình khám rất nhẹ nhàng và tạo cho con cảm giác an tâm nên mình rất tin tưởng và quý bs này. Bên WTT cũng rất tín nhiệm bs Đ rùi.
Chúc em trở thành bs giỏi và được các con yêu quý nhé!

MeCuaTit
09-03-2009, 01:21 PM
Chị ơi, bsi Đình khám ở đâu hả chị? con e cũng có vde vè mui hong ca thang nay rui, uong nhieu ks qua ma ko khoi, dang muon den bsi chuyen tai mui hong co uy tin de xem sao?

hloan
09-04-2009, 01:26 PM
Chị ơi, bsi Đình khám ở đâu hả chị? con e cũng có vde vè mui hong ca thang nay rui, uong nhieu ks qua ma ko khoi, dang muon den bsi chuyen tai mui hong co uy tin de xem sao?

Mình toàn mời bs đến nhà khám cho con thôi. Ở trang trước bs Đ đã cho số đt rồi đấy. E gọi và bs sẽ đến tận nhà khám cho bé nhé(theo yêu cầu).

ngomanhdinh2310
09-04-2009, 11:07 PM
BS ơi, bé nhà mình 10.5 tháng. Bé rất hay bị hắt hơi, ngứa mũi và sổ mũi. Hằng ngày mình vẫn xịt hoặc nhỏ nước muối sinh lý cho bé mà không đỡ. Mỗi lần bé sổ mũi thì ban đêm bé quấy kinh khủng. BS tư vấn cho mình cách chữa trị cho bé với, có phải bé nhà mình bị viêm mũi dị ứng không (Mình bị viêm mũi dị ứng nên sợ bé cũng bị "di truyền" từ mẹ).

chào chị
khả năng cháu bị viêm mũi dị ứng. nếu mỗi lần cháu biểu hiện như vậy mà:
- khám họng và phổi không vấn đề gì
- cháu không sốt và ho ít.
thì khả năng cháu là viêm mũi dị ứng
khi cháu bị như vậy chị nên:
1.rửa mũi bằng nước muối biển như sterimar hay xisat
2.có thể dùng sunfarin để nhỏ mũi. đây là thuốc sát khuẩn mũi khá an toàn tuy nhiên chỉ sử dụng trong 5-7 ngày.
3. có thể dùng thuốc chống dị ứng ( phải có chỉ định của BS)
chúc cháu mau khỏe.

ngomanhdinh2310
09-04-2009, 11:12 PM
Chào bác sỹ.
Cháu nhà em hay bị nôn khi ăn cháo, bình thường cháu cũng ít ho lắm, nhưng khi ăn thì lại hay ho và có đờm nên thường xuyên bị nôn, em chỉ thấy khi ăn mới thấy cháu có đờm, còn lúc không ăn em để ý thì không thấy cháu khò khè gì cả, cháu cũng không sổ mũi, lúc nôn ra cả đờm em thấy đờm hơi nhầy và không có màu xanh.
mong bs tư vấn giúp em.

mình không biết cháu bao nhiêu tuổi? nặng bao nhiêu kg? có hay viêm nhiễm mũi họng gì không?
có thể cháu bị những vấn đề sau
- viêm VA hoặc amidal gây vướng khi nuốt, điều này thường gặp ở những cháu 4-5 tuổi có viêm và phì đại amidal, có những cháu 3-4 tuổi vẫn ăn cháo do cơm không nuốt được vì họng vướng amidal phì đại.
- chán ăn và có thể có rối loạn tâm lý
chị nên cho cháu đi khám họng xem có vấn đề gì tại họng không nhé.

ngomanhdinh2310
09-04-2009, 11:14 PM
Bác sĩ ơi,Con em sinh mổ,hôm nay đã được 3,5m. Từ lúc sinh là cháu rất hay khò khè.Đi khám bác sĩ họ bảo đây ko phải bệnh lý từ từ sẽ hết. Em thấy con em cũng đỡ dần dần nhưng lúc hơn 2 tháng cháu bị sốt siêu vi phát ban,hết bệnh em lại thấy con khò khè nhiều.Đến nay 3,5m rồi mà còn khò khè quá.Em có cảm giác trong mũi trong họng con có đàm.Ko biết con em thế có sao ko ạ?Cám ơn bác sĩ

đôi khi một số trường hợp sau khi sốt siêu vi điều trị không triệt để có thể
- sung huyết mũi họng gây ghẹt và khò khè
- tình trạng dị ứng kèm theo
chị nên rửa mũi bằng muối biển ( sterimar) ngày 3-4 lần. sau 1 tuần không đỡ tư vấn tiếp hoặc cho đi khám nhé
chào chị

ngomanhdinh2310
09-04-2009, 11:17 PM
Bác sĩ ơi, nước nhỏ mũi Sunfarit có chống được cúm cho bé không ạ? Em thấy chị em hay nhỏ mũi cho bé bằng thuốc này, không biết có hại gì không ạ? Cảm ơn bác sĩ!

sunfarin là thuóc nhỏ mũi có chứa Ephedrin và sunfamid, có tác dụng sát khuẩn và làm thông thoáng mũi đồng thời giảm tiết dịch mũi. thuốc không có tác dụng chống cúm mà chỉ điều trị hỗ trợ.
chị nên dùng 5 ngày nhé
chào chị

Mẹ Cu Phệ
09-05-2009, 01:13 PM
đôi khi một số trường hợp sau khi sốt siêu vi điều trị không triệt để có thể
- sung huyết mũi họng gây ghẹt và khò khè
- tình trạng dị ứng kèm theo
chị nên rửa mũi bằng muối biển ( sterimar) ngày 3-4 lần. sau 1 tuần không đỡ tư vấn tiếp hoặc cho đi khám nhé
chào chị

Em cám ơn bác sĩ ạ.Để em thử xem sao

namtuyetkhanh
09-05-2009, 01:42 PM
mình không biết cháu bao nhiêu tuổi? nặng bao nhiêu kg? có hay viêm nhiễm mũi họng gì không?
có thể cháu bị những vấn đề sau
- viêm VA hoặc amidal gây vướng khi nuốt, điều này thường gặp ở những cháu 4-5 tuổi có viêm và phì đại amidal, có những cháu 3-4 tuổi vẫn ăn cháo do cơm không nuốt được vì họng vướng amidal phì đại.
- chán ăn và có thể có rối loạn tâm lý
chị nên cho cháu đi khám họng xem có vấn đề gì tại họng không nhé.

Bé nhà em 14 tháng, nặng 9,5kg. và từ lúc cháu được 12 tháng đến nay cháu thỉnh thoảng bị viêm họng, ho sổ mũi và dẫn đến sốt.

the beans
09-05-2009, 11:41 PM
Bs cho em hỏi chút, con em mới được 1 tháng 4 ngày nhưng ngay từ lúc cháu sinh được 1 tuần thì mỗi lần bú mẹ bé thở như có đờm trong cổ họng. Em nhỏ nước muối 0,9% cho bé ngày 2 đến 3 lần hàng ngày đều đặn mà không thấy hết. Thỉnh thoảng em thấy bé như nuốt đờm rồi bị ọe. Không hiểu bé nhà em có vấn đề gì không? Em đưa bé đi khám thì bs họ nói ko sao về nhỏ nước muối là sẽ tự hết nhưng mãi mà chưa thấy hết gì cả. Bé nhà em sinh thường. Bs tư vấn giúp em với. Cám ơn bác sĩ.

ngomanhdinh2310
09-06-2009, 02:26 PM
Bé nhà em 14 tháng, nặng 9,5kg. và từ lúc cháu được 12 tháng đến nay cháu thỉnh thoảng bị viêm họng, ho sổ mũi và dẫn đến sốt.
chào chị
theo tôi cháu vẫn có hai khả năng trên thôi. hàng ngày chị nên xịt rửa mũi họng và cho cháu ăn đúng cách, không ép và cho ăn đúng bữa.

ngomanhdinh2310
09-06-2009, 02:30 PM
Bs cho em hỏi chút, con em mới được 1 tháng 4 ngày nhưng ngay từ lúc cháu sinh được 1 tuần thì mỗi lần bú mẹ bé thở như có đờm trong cổ họng. Em nhỏ nước muối 0,9% cho bé ngày 2 đến 3 lần hàng ngày đều đặn mà không thấy hết. Thỉnh thoảng em thấy bé như nuốt đờm rồi bị ọe. Không hiểu bé nhà em có vấn đề gì không? Em đưa bé đi khám thì bs họ nói ko sao về nhỏ nước muối là sẽ tự hết nhưng mãi mà chưa thấy hết gì cả. Bé nhà em sinh thường. Bs tư vấn giúp em với. Cám ơn bác sĩ.

theo kinh nghiệm của tôi cháu bị như vậy là do:
- viêm mũi dị ứng gây nghẹt mũi: các bác sĩ thường khuyên là nhỏ nước muối vì đây là biện pháp an toàn nhất, nếu chị không thấy cháu đỡ sau 2 tuần xịt muối biển nên cho cháu :
- nằm phòng bình thường có không khí ẩm
- cho cháu đi khám
chú ý cháu không phải dùng KS nhé.
chúc cháu mau khỏe

Mẹ An_Huy
09-06-2009, 07:49 PM
Bác sỹ ơi con em 11,5th, cháu hay bị ho, viêm họng, phế quản. Bác sỹ cho em hỏi nếu thấy con bắt đầu có biểu hiện ho khúc khắc ngày vài lần chưa có đờm mỗi lần ho khoảng 2-3 tiếng thì em nên xử lý thế nào, cho con uống thuốc gì để ngăn chặn ngay. Em kinh nghiệm mấy lần cháu cứ bị như thế mấy ngày mà chưa kịp cho uống thuốc là y như rằng chuyển sang viêm họng rồi sốt. Nhưng tâm lý thì không muốn lạm dụng thuốc mới thấy con hơi ho thì chủ quan chưa cho uống thuốc ngay. Nay gặp được BS nhờ bác tư vấn cho em với ạ. Cảm ơn BS nhiều.

MebeBi - NBN
09-06-2009, 07:55 PM
ôi, đúng bệnh của con em rồi.
BS cho em hỏi tý, con trai em 3.5 tuổi rồi, nhưng rất hay bị Viêm họng, viêm amidan cấp.
Mỗi lần cháu bị là sốt cao ly bì, mà sốt cao lại bị co giật mấy lần rồi. Có thể cho cháu uốgn thuốc gì để giảm cường độ viêm họgn ko a?

ngomanhdinh2310
09-06-2009, 11:24 PM
Bác sỹ ơi con em 11,5th, cháu hay bị ho, viêm họng, phế quản. Bác sỹ cho em hỏi nếu thấy con bắt đầu có biểu hiện ho khúc khắc ngày vài lần chưa có đờm mỗi lần ho khoảng 2-3 tiếng thì em nên xử lý thế nào, cho con uống thuốc gì để ngăn chặn ngay. Em kinh nghiệm mấy lần cháu cứ bị như thế mấy ngày mà chưa kịp cho uống thuốc là y như rằng chuyển sang viêm họng rồi sốt. Nhưng tâm lý thì không muốn lạm dụng thuốc mới thấy con hơi ho thì chủ quan chưa cho uống thuốc ngay. Nay gặp được BS nhờ bác tư vấn cho em với ạ. Cảm ơn BS nhiều.

chào chị
điều này cũng rất là khó. trong trường hợp cháu hay bị như vậy rất có thể cháu bị viêm phì đại VA và có kèm theo yếu tố dị ứng. như chị nói ho, hắt xì hơi và sau đó 1-2 ngày xong là sốt => chứng tỏ là bội nhiễm
trong trường hợp trên chị có thể cho uống:
1. quất hấp mật ong húng tranh, ngày 3 lần mỗi lần 5ml ( một thìa cà phê)
2. các siro ho và chống cảm cúm như atussin, coje...
chị chú ý là trong 2-3 ngày đầu nếu không đỡ phải dừng thuốc ngay và cho đi khám BS nhé. dù gì khám BS phát hiện tổn thương và điều trị kịp thwofi vẫn tốt hơn
chúc cháu hay ăn chóng nhớn...

ngomanhdinh2310
09-06-2009, 11:26 PM
ôi, đúng bệnh của con em rồi.
BS cho em hỏi tý, con trai em 3.5 tuổi rồi, nhưng rất hay bị Viêm họng, viêm amidan cấp.
Mỗi lần cháu bị là sốt cao ly bì, mà sốt cao lại bị co giật mấy lần rồi. Có thể cho cháu uốgn thuốc gì để giảm cường độ viêm họgn ko a?

của mẹ cháu cũng như trên nhé, tuy nhiên cháu 3,5 tuổi thì hay bị viêm và phì đại amidal, VA. mẹ cháu cũng làm như trên tuy nhiên khi con sốt phải tìm cách hạ nhiệt ngay nếu để tình trạng co giật kéo dài sau này rất có thể thành động kinh
mẹ chú ý cho con nhé. lời mình tư vấn không thừa đâu nhé
chào mẹ cháu

tycon09
09-10-2009, 10:40 AM
chào chị
thử nước tiểu có thành phần bình thường tuy nhiên có acid thì không đáng ngại lắm, tuy nhiên đáng ngại là cháu đi ngoài kéo dài 1 tháng nay. tình trạng của cháu gọi là tiêu chảy kéo dài...có thể gây suy dinh dưỡng và nhiều bệnh lý khác kèm theo.
chị đã thử phân cho cháu chưa? hiện tại chị áp dụng cho cháu chế độ ăn thế nào?

tôi chua thu phân cho cháu. Hiện nay cháu ăn khoàng 200ml bột , khoang 800ml sua công thức. Vi nước tiêu cháu co axit nên tôi vân chưa dám cho cháu ăn hoa quả

linhthao09
09-12-2009, 02:29 PM
Chào anh! Cháu nhà tôi gần 7,5m, nặng 9,5kg 1 tuần nay cháu có ho (đi khám Bs bảo viêm amiddan cho uống acemuc 2goi/ngày+clamocyl 2goi/ngày)+ cháu đang mọc răng. Sau khi uống thuốc ho đỡ nhiều nhưng cháu lại bị đi ngoài (3-5 lần/ngày; phân lỏng, có màu vàng, có lúc mùi hơi tanh) rất lười ăn. Tôi cho uông lacteol fort có được k? Cháu đi ngoài là do ăn uống hay là từ bệnh nói trên? Tha thiết nhờ BS giải đáp dùm! Xin cảm ơn BS!

ngomanhdinh2310
09-12-2009, 05:01 PM
Chào anh! Cháu nhà tôi gần 7,5m, nặng 9,5kg 1 tuần nay cháu có ho (đi khám Bs bảo viêm amiddan cho uống acemuc 2goi/ngày+clamocyl 2goi/ngày)+ cháu đang mọc răng. Sau khi uống thuốc ho đỡ nhiều nhưng cháu lại bị đi ngoài (3-5 lần/ngày; phân lỏng, có màu vàng, có lúc mùi hơi tanh) rất lười ăn. Tôi cho uông lacteol fort có được k? Cháu đi ngoài là do ăn uống hay là từ bệnh nói trên? Tha thiết nhờ BS giải đáp dùm! Xin cảm ơn BS!

chào anh
cháu bị viêm amidal mà BS kê đơn thuốc như vậy là đúng rồi nhưng BS quên không giải thích với gia đình là clamocyl ( kháng sinh amoxicilin ) có tác dung phụ là đi ngoài do kháng sinh làm thay đổi hệ vi khuẩn bình thường của đường ruột.
anh cho cháu uôgs lacteol fort được anh nhé. chú ý không nên dùng thuốc gì khác sẽ làm hỏng đường ruột của cháu.
chúc cháu mau khỏe

ngocbich1108
09-13-2009, 04:03 PM
may quá bác sĩ ơi. con em 1 tuần trước bị sốt 38-39 độ kèm ho khan, chảy nước mũi đưa đi khám thì bác sĩ chẩn đoán và kê đơn như sau:
* viêm họng/khò khè
- Salbutamol 3 viên : 1/2 viên/lần x 2 lần/ngày
- Alphachymotrypnyse 3viên: 1/2 viên/lần x 2 lần/ngày
sau 3 ngày, Con em đã hết sốt nhưng cháu có nhiều đờm ở cổ họng và mũi, kèm ho ( lần này tiếng ho có nhiều đờm) em cho con đi tái khám và bác sĩ chẩn đoàn cháu bị
* V.A/ khò khè và viêm thanh khí quản
- Augmentin 0.25g 3 gói: 1/2 gói/lần x 3 lần/ngày, trước ăn
- Alphachymotrypnyse 3viên: 1/2 viên/lần x 3 lần/ngày, trước ăn
- Pcedminolóny 2 viên : 1 viên/ngày sau ăn
em đã cho cháu uống thuốc đựoc 2 ngày rồi nhưng cháu vẫn ho và vẫn còn đờm.
Em sốt ruột quá, kính mong bác sĩ tư vấn giúp em. Em cám ơn bác sĩ

ngocbich1108
09-13-2009, 04:05 PM
em quên mất con em được 5,5 tháng, cháu nặng 7kg

cafebuon
09-13-2009, 04:32 PM
Híc bác sĩ ơi Cún con nhà em từ hôm qua tới giờ ho liên tục và có biếu hiệ sốt (thân nhiệt TB= ~38 độ).Nhìn con ho mà sót quá bác sĩ giúp em với.Mai em định đưa con đi khám.À cháu nhà em có tiền sử viêm VA ạ,cháu gần 3 tuổi và năng 13kg,giới tính nữ.

namtuyetkhanh
09-13-2009, 05:31 PM
Mấy hôm nay con em ho nhiều hơn và đờm cũng nhiều hơn, mỗi khi ho kèm theo đó là bị nôn. Em cho con đi khám, bs bảo bị Viêm phế quản(co thắt). Có cách nào chữa khỏi nhanh và rứt điểm không bs? và nếu uống kháng sinh không khỏi thì có nên tiêm kháng sinh kho ah?
Em thật tình không muốn dùng kháng sinh vi cháu còi và lười ăn lắm. Nay lại cứ lên cơn ho là nôn hết ra. Em lo lắng vô cùng, mong bs tư vấn giúp.
Con em 14 tháng được 9,5 kg.

ngomanhdinh2310
09-13-2009, 10:22 PM
may quá bác sĩ ơi. con em 1 tuần trước bị sốt 38-39 độ kèm ho khan, chảy nước mũi đưa đi khám thì bác sĩ chẩn đoán và kê đơn như sau:
* viêm họng/khò khè
- Salbutamol 3 viên : 1/2 viên/lần x 2 lần/ngày
- Alphachymotrypnyse 3viên: 1/2 viên/lần x 2 lần/ngày
sau 3 ngày, Con em đã hết sốt nhưng cháu có nhiều đờm ở cổ họng và mũi, kèm ho ( lần này tiếng ho có nhiều đờm) em cho con đi tái khám và bác sĩ chẩn đoàn cháu bị
* V.A/ khò khè và viêm thanh khí quản
- Augmentin 0.25g 3 gói: 1/2 gói/lần x 3 lần/ngày, trước ăn
- Alphachymotrypnyse 3viên: 1/2 viên/lần x 3 lần/ngày, trước ăn
- Pcedminolóny 2 viên : 1 viên/ngày sau ăn
em đã cho cháu uống thuốc đựoc 2 ngày rồi nhưng cháu vẫn ho và vẫn còn đờm.
Em sốt ruột quá, kính mong bác sĩ tư vấn giúp em. Em cám ơn bác sĩ

chào chị
nếu theo đúng tình trạng như bác sĩ nói thì BS kê đơn đúng rồi nhưng tôi lưu ý chị mấy điểm sau
1. augmentin là thuốc KS có khả năng gây rối loạn tiêu hóa ở trẻ nhỏ do vậy chị nên bổ sung thêm cho cháu bằng men tiêu hóa.
2. chị cho cháu uống bổ sung bằng thuốc long đờm và cho uống thêm nước để cháu ho hoặc nuốt được đờm => phổi cháu sẽ sạch hơn và mau khỏi hơn.
sau khi điều trị khoảng 3-4 ngày mà cháu không hết sốt và ho khong giảm thì cháu có khả năng kháng KS hoặc KS không hợp. chị nên cho cháu Khám lại BS nhé
2-3 ngày nữa báo lại cho BS mừng nhé
chào chị

ngomanhdinh2310
09-13-2009, 10:26 PM
Mấy hôm nay con em ho nhiều hơn và đờm cũng nhiều hơn, mỗi khi ho kèm theo đó là bị nôn. Em cho con đi khám, bs bảo bị Viêm phế quản(co thắt). Có cách nào chữa khỏi nhanh và rứt điểm không bs? và nếu uống kháng sinh không khỏi thì có nên tiêm kháng sinh kho ah?
Em thật tình không muốn dùng kháng sinh vi cháu còi và lười ăn lắm. Nay lại cứ lên cơn ho là nôn hết ra. Em lo lắng vô cùng, mong bs tư vấn giúp.
Con em 14 tháng được 9,5 kg.

chào chị
trước hết chị cứ bình tĩnh. tôi không biết là cháu ngoài ho có khò khè không? vì viêm phế quản co thắt rất khó chẩn đoán và cũng khó phát hiện do vậy nếu BS không khám kĩ cũng không thể chẩn đoán đúng bệnh được.
cháu đã được uống những thứ thuốc gì rồi? có đỡ không?
chị không nên vội vàng cho con tiêm vì KS đường uống ít nhất là 3-5 ngày sau mói có tác dụng.
chị báo lại kết quả cho BS sau 2 ngày nữa nhé.

namtuyetkhanh
09-14-2009, 08:13 AM
chào chị
trước hết chị cứ bình tĩnh. tôi không biết là cháu ngoài ho có khò khè không? vì viêm phế quản co thắt rất khó chẩn đoán và cũng khó phát hiện do vậy nếu BS không khám kĩ cũng không thể chẩn đoán đúng bệnh được.
cháu đã được uống những thứ thuốc gì rồi? có đỡ không?
chị không nên vội vàng cho con tiêm vì KS đường uống ít nhất là 3-5 ngày sau mói có tác dụng.
chị báo lại kết quả cho BS sau 2 ngày nữa nhé.

Cháu không bị khò khè bs a. Đờm thì nhiều, cháu không bị sốt, không sổ mũi. Cháu uống thuốc 2 hôm rồi, nhưng em không thấy cháu đỡ, cháu ho nhiều về sáng, nhất là lúc mới ngủ dậy. Đây là đơn thuốc:
1. Cefimixim ngày 2 gói
2. Salbutamol 2mg, ngày 2 viên.
3. Acemuc ngày 1 gói
4. Cetin meko ngày 1,5 viên

tycon09
09-14-2009, 09:04 PM
Bác sĩ oi cho em hỏi
Con em 8 thang nang 8,5kg. mỗi ngày cháu ăn khoang 750ml- 800ml sũa + 2 bũa bột khoảng 200ml. Tu khoảng tháng nay cháu thuong xuyen đi ngoài phân lỏng ngày 3-4 lan. Em đã cho cháu thủ phân Kết quả là: không thây máu, hat mõ, tinh bột, cellulo trong phân, vi khuản gram duong = 30%, vi khuản gram âm = 70%. Hậu môn cháu hay đỏ. bác tu vấn giúp em nhé. cháu có phải thu phân lại nũa không?

ngomanhdinh2310
09-15-2009, 07:34 AM
Cháu không bị khò khè bs a. Đờm thì nhiều, cháu không bị sốt, không sổ mũi. Cháu uống thuốc 2 hôm rồi, nhưng em không thấy cháu đỡ, cháu ho nhiều về sáng, nhất là lúc mới ngủ dậy. Đây là đơn thuốc:
1. Cefimixim ngày 2 gói
3. Acemuc ngày 1 gói

chào chị
chị cứ cho cháu uống hết thuốc trên nhé, sau 3 ngày nhắn lại cho BS xem cháu đã đỡ chưa nhé

ngomanhdinh2310
09-15-2009, 07:36 AM
Bác sĩ oi cho em hỏi
Con em 8 thang nang 8,5kg. mỗi ngày cháu ăn khoang 750ml- 800ml sũa + 2 bũa bột khoảng 200ml. Tu khoảng tháng nay cháu thuong xuyen đi ngoài phân lỏng ngày 3-4 lan. Em đã cho cháu thủ phân Kết quả là: không thây máu, hat mõ, tinh bột, cellulo trong phân, vi khuản gram duong = 30%, vi khuản gram âm = 70%. Hậu môn cháu hay đỏ. bác tu vấn giúp em nhé. cháu có phải thu phân lại nũa không?

cháu được xếp vào dạng tiêu chảy kéo dài rồi. quan trọng của cháu là phân có tinh bột và hạt mỡ chứng tỏ không tiêu hoa hết. chau tăng cân gần đây thế nào? tăng tốt không?

Me_Bao
09-15-2009, 07:51 AM
1. Cefimixim ngày 2 gói
3. Acemuc ngày 1 gói

Con nhà mình cũng bị VPQ co thắt, thường thì cứ thay đổi thời tiết là bé lại bị, ho, nôn, sốt, khò khè (cái này thì phải áp tai vào lưng chỗ phế quản ấy để nghe), thường ho và nôn nhiều vào buổi sáng là do đêm ngủ tạo nhiều đờm ở cổ họng ý, nên sáng ra bé hay bị ho và nôn, bạn phải cho uống thuốc ho long đờm nhé, con nhà mình hay uống Vifazer.

Nhân tiện đây, mẹ BS cho mình hỏi 2 câu hỏi nhé:
1. Viêm VA và viêm Amidan khác nhau ntn? (Trước đây tớ cứ tưởng là 1 đấy nhưng thấy người ta bảo khác nhau)
2. Thuốc long đờm theo mình biết là có 2 loại: Một loại là uống để đờm lỏng ra, giúp dễ khạc ra ngoài; Một loại là làm đờm tiêu xuống và ra đường tiêu hóa; thì theo bạn loại nào tốt cho trẻ em hơn và bạn có thể cho biết tên vài loại thuốc tương ứng với 2 loại trên được ko?
Rất mong bạn giải đáp giúp mình. Cám ơn bạn nhiều.

ngocbich1108
09-15-2009, 09:27 AM
em cám ơn bác sĩ. có 1 tin mừng là con em đã khỏe rồi. nhưng cháu lại bị táo bón. em sê bổ sung thêm men tiêu hóa cho cháu. Một lần nữa em cám ơn bác sĩ.

Gau-Bi
09-15-2009, 10:05 AM
Con nhà mình cũng bị VPQ co thắt, thường thì cứ thay đổi thời tiết là bé lại bị, ho, nôn, sốt, khò khè (cái này thì phải áp tai vào lưng chỗ phế quản ấy để nghe), thường ho và nôn nhiều vào buổi sáng là do đêm ngủ tạo nhiều đờm ở cổ họng ý, nên sáng ra bé hay bị ho và nôn, bạn phải cho uống thuốc ho long đờm nhé, con nhà mình hay uống Vifazer.

1. Viêm VA và viêm Amidan khác nhau ntn? (Trước đây tớ cứ tưởng là 1 đấy nhưng thấy người ta bảo khác nhau)
2. Thuốc long đờm theo mình biết là có 2 loại: Một loại là uống để đờm lỏng ra, giúp dễ khạc ra ngoài; Một loại là làm đờm tiêu xuống và ra đường tiêu hóa; thì theo bạn loại nào tốt cho trẻ em hơn và bạn có thể cho biết tên vài loại thuốc tương ứng với 2 loại trên được ko?
Chào bác sĩ
em cũng muốn hỏi giống mẹ này. Nhiều khi cháu sốt cao mà không hề ho thì có biết được là viêm VA hay Amidan hay viêm họng ko ạ. Bác sĩ có thể phân biệt giúp các mẹ các triệu chứng để biết con mình bị viêm VA hay viêm Amidan hay viêm họng, viêm phế quản, ... không ạ
Cảm ơn bác sĩ nhiều

tycon09
09-15-2009, 04:32 PM
cháu được xếp vào dạng tiêu chảy kéo dài rồi. quan trọng của cháu là phân có tinh bột và hạt mỡ chứng tỏ không tiêu hoa hết. chau tăng cân gần đây thế nào? tăng tốt không?

trong phân cháu không có tinh bột , không có hạt mỡ. Cháu vẫn tăng can mỗi tháng 0,4 - 0,5 kg. Vật em phải cho cháu uống thuốc gì hả bác sĩ?

namtuyetkhanh
09-15-2009, 09:57 PM
chào chị
chị cứ cho cháu uống hết thuốc trên nhé, sau 3 ngày nhắn lại cho BS xem cháu đã đỡ chưa nhé

Sau 3 ngày uống thuốc em thấy cháu vẫn ho nhiều, đờm vẫn nhiều, chắc do kháng sinh nóng nên cháu nhà em bị nổi những mụn nho li ti ở chân và tay. Theo BS em có nên cho con uống thuốc nũa không? nếu uống thì bị nóng mà không uống đủ liều thì lại sợ bị nhờn thuốc. bs cho em xin y kiến nhé!

ngomanhdinh2310
09-15-2009, 11:40 PM

Chào bác sĩ
em cũng muốn hỏi giống mẹ này. Nhiều khi cháu sốt cao mà không hề ho thì có biết được là viêm VA hay Amidan hay viêm họng ko ạ. Bác sĩ có thể phân biệt giúp các mẹ các triệu chứng để biết con mình bị viêm VA hay viêm Amidan hay viêm họng, viêm phế quản, ... không ạ
Cảm ơn bác sĩ nhiều

chào hai mẹ
để phân biệt viêm VA hoặc viêm amidal phải rất ''tinh tế và có kinh nghệm lâm sàng''
1. giống nhau
- có thể có sốt và nhiệt độ cao hay không còn tùy nguyên nhân là do virus hay vi khuẩn
- ho: nếu là viêm VA thì do dịch từ vòm họng và tuyến VA chảy xuống thành sau họng gây kích thích và ho...còn viêm amidal thường kèm theo viêm họng và gây ho.
2.khác nhau
- VA thường kèm theo ngẹt mũi và khó thở do tuyến VA phì đại gây tắc đường dãn khí từ mũi xuống phổi do đó trẻ hay thở đường miệng.viêm VA thường kèm theo xuất tiết mũi và dịch có thể là mũi trong hoặc mũi đục
- viêm amidal. ít có các dấu hiệu như viêm VA kể trên.
vấn đề viêm phế quản và viêm phổi
- thường kèm theo các triệu chứng toàn thân như trẻ quấy khóc nhiều, ăn kém, khó thở...
- nghe phổi có thay đổi tiếng thở ( chuyên môn gọi là rale phổi đấy)
tóm lại nên cho cháu đến BS để kiểm tra rõ ràng
chúc các con luôn luôn khỏe mạnh và BS như mình sẽ thất nghiệp
yêu con

ngomanhdinh2310
09-15-2009, 11:41 PM
trong phân cháu không có tinh bột , không có hạt mỡ. Cháu vẫn tăng can mỗi tháng 0,4 - 0,5 kg. Vật em phải cho cháu uống thuốc gì hả bác sĩ?

cháu tăng cân thế là quá tốt rồi. chị nên cho cháu uống bổ sung men tiêu hóa trong 1 tuần và smecta ngày 1 gói chia 2 lần. sau 5 ngày báo lại cho tôi nhé
chào chị

ngomanhdinh2310
09-15-2009, 11:43 PM
Sau 3 ngày uống thuốc em thấy cháu vẫn ho nhiều, đờm vẫn nhiều, chắc do kháng sinh nóng nên cháu nhà em bị nổi những mụn nho li ti ở chân và tay. Theo BS em có nên cho con uống thuốc nũa không? nếu uống thì bị nóng mà không uống đủ liều thì lại sợ bị nhờn thuốc. bs cho em xin y kiến nhé!

chào chị
chị cứ yên tâm dùng thuốc, sau 2 ngày nữa báo lại cho tôi.
nhớ cho cháu uống thêm nước và vỗ rung cho cháu sau lưng để cháu long đờm ra ngoài
mong tin cháu khỏi

me_yeu_tina
09-16-2009, 10:55 AM
Các mẹ cho e xì pam bác sĩ tí..chả là : 2 năm trước đi làm..e bị sếp cho ngồi phòng điều hòa lạnh quá=>>bị viêm mũi==> lúc nào cũng đau mũi và khô mũi khi ngồi điều hoà.
Đến bây giờ thì quen rùi...chỉ nhỏ mũi đỡ khô và có chậu nước trong phòng...
Nhưng cứ khoảng 2 tuần là thấy họng khi ho ra có đờm bằng hạt đỗ, nhưng họng k bị viêm và mũi vẫn bình thường... Mong bác sĩ cho e 1 đơn thuốc để đỡ đờm hạt ạ!cám ơn bác sĩ nhiều nhiều...
Và con nhà e 10 tháng..đợt 8 tháng do cháu đi Sầm sơn lạnh quá nên đã viêm phế quản..uống thuốc cảm giác chưa dứt hẳn vì giờ thi thoảng ngủ ..nghe lưng cháu thở vẫn khò khè..Cháu khi mới sinh phải thở ô xy vì bác sĩ nói vì sinh mổ nên như vậy..e cũng k biết có đúng k? và hiện tượng cháu khò khè vùng lưng có ảnh hưởng sau này hay k nữa?

ngoc long
09-16-2009, 12:55 PM
chao bac si! cho em hoi la be nha em duoc 9thang tuoi roi ma be hay bi viem hong hat lam,vi em dua di kham cac bac si chuan doan the,ve be uong thuoc thi khoi nhung khoang vai thang lai bi,va co hong be luc nao cung do het.moi lan the be khong chiu uong sua khoc suot,e di kham thi cac bac si bao khong cho be nam may quat va may lanh nhieu.nhung nha em thi rat nong neu khong mo quat ban ngay va may lanh ban dem thi be khong ngu duoc.nhung em chi mo may lanh khoang 27do thoi.em rat so be bi nhu the.bac si giup em voi!cam on nhieu

huonggdt
09-17-2009, 09:49 AM
Chào bác sĩ!

Cháu nhà tôi 5,5 tháng, nặng 8,5kg. 3 tháng rưỡi cháu bị viêm họng (sốt, đi ngoài), bác sĩ cho uống Ceclor.Cuối tháng thứ 4 cháu bị viêm phế quản bác sĩ cho uống kháng sinh loại hỗn dịch (pha với nước) tôi không nhớ tên, và exomuc. Uống hết thuốc đến nay đã được hơn 2tuần nhưng thi thoảng cháu vẫn ho (rất ít) và vẫn có đờm khò khè trong cổ. Như vậy là cháu chưa khỏi dứt điểm phải không bác sĩ? Xin bác sĩ cho lời khuyên. Cảm ơn bác sĩ.

ỦnỈn-Tomy
09-17-2009, 10:01 AM
Nhờ Bác sỹ tư vấn cho em cái ạ
Thằng lớn 38 tháng: sổ mũi dai dẳng, không ho, sổ mũi xanh lét.
Thằng bé 7 tháng: sổ mũi nhiều, do kô biết xì mũi...ho do đờm xuống họng, sốt nhẹ giờ đã hết sốt, nhưng quấy lắm, ăn ít do bị tịt mũi, đi phân kô đc đẹp.
Bác sỹ tư vấn cho em vụ làm thông mũi cho bé với ạ, cảm ơn bác sỹ

mebinsu
09-17-2009, 10:08 AM
Bác ơi cho e hỏi tí. Bé nhà em được 13 tháng. Bé bị suyễn. E đi khám bác sĩ tư thì bác sĩ kêu phải phun thuốc fulmicort 2ml cho bé liên tục trong 1 năm ( mỗi ngày phun 1 ống). Nhưng khi e đi mua thuốc thì họ lại nói chừng nào lên cơn suyễn thì mới phun. Phun nhiều sẽ làm giãn phế quản của bé.Có mẹ có bé bị suyễn như con em thì lại khuyên e nên cho bé uống Fingulait 4mg liên tục trong 3 tháng( mỗi tối uống 1 viên). Bác ơi vậy e phải như thê nào đây ạh.E đang rối quá. Cứ trời mưa là bé lại khò khè,ho,lên đàm. Bác giúp em sớm với ạh.Cảm ơn bác nhiều

cafebuon
09-17-2009, 12:14 PM
Bác sĩ ơi giúp mẹ cháu với,kute nhà cháu mình mới được 4 tháng mà 2 hôm nay ho dữ quá kèm theo sổ mũi ăn vào là nôn thương lắm,giờ mình đang cho uống theo đơn này:Mecdoclav mỗi lần 3ml-ngày 2 lần,mucomyst ngày 2 lần mỗi lần 1/2 gói,alphachypsin 1 viên /ngày chia 2 lần.

ngomanhdinh2310
09-17-2009, 02:35 PM
Các mẹ cho e xì pam bác sĩ tí..chả là : 2 năm trước đi làm..e bị sếp cho ngồi phòng điều hòa lạnh quá=>>bị viêm mũi==> lúc nào cũng đau mũi và khô mũi khi ngồi điều hoà.
Đến bây giờ thì quen rùi...chỉ nhỏ mũi đỡ khô và có chậu nước trong phòng...
Nhưng cứ khoảng 2 tuần là thấy họng khi ho ra có đờm bằng hạt đỗ, nhưng họng k bị viêm và mũi vẫn bình thường... Mong bác sĩ cho e 1 đơn thuốc để đỡ đờm hạt ạ!cám ơn bác sĩ nhiều nhiều...
Và con nhà e 10 tháng..đợt 8 tháng do cháu đi Sầm sơn lạnh quá nên đã viêm phế quản..uống thuốc cảm giác chưa dứt hẳn vì giờ thi thoảng ngủ ..nghe lưng cháu thở vẫn khò khè..Cháu khi mới sinh phải thở ô xy vì bác sĩ nói vì sinh mổ nên như vậy..e cũng k biết có đúng k? và hiện tượng cháu khò khè vùng lưng có ảnh hưởng sau này hay k nữa?

chào chị
mẹ cháu trước nhé:
mẹ cháu nên kiêng điều hòa và giữ ấm cổ họng. kiểu bệnh như mẹ cháu là viêm mũi họng mạn tính có kèm theo yếu tố dị ứng thời tiết đấy.
mẹ cháu nên mua thêm sức họng BBM để súc trong vòng 2 tuần sau đó thay bằng súc miệng bằng nước muối sinh lý. Tôi không biết chị còn viêm amidal hay bệnh lý mũi họng gì khác khong nhưng chịcuwes kiên trì làm như trên sẽ đỡ.
đến con nào: cháu khò khè có ảnh hưởng đến giấc ngủ hay không? nếu giác ngủ ảnh hưởng nên đi khám tai mũi họng hoặc khám nhi. nếu cháu ngủ ngon thì chị nên cho cháu rửa mũi hàng ngày bằng muối biển, ngày 3-4 lần. hiện tại 8 tháng thì không nghĩ đến hen suyễn hay bệnh lý khác.
chào hai mẹ con.

ngomanhdinh2310
09-17-2009, 02:39 PM
chao bac si! cho em hoi la be nha em duoc 9thang tuoi roi ma be hay bi viem hong hat lam,vi em dua di kham cac bac si chuan doan the,ve be uong thuoc thi khoi nhung khoang vai thang lai bi,va co hong be luc nao cung do het.moi lan the be khong chiu uong sua khoc suot,e di kham thi cac bac si bao khong cho be nam may quat va may lanh nhieu.nhung nha em thi rat nong neu khong mo quat ban ngay va may lanh ban dem thi be khong ngu duoc.nhung em chi mo may lanh khoang 27do thoi.em rat so be bi nhu the.bac si giup em voi!cam on nhieu

theo tôi chị nên cho cháu nằm điều hòa khoảng 30 độ và không nên chiếu thảng quạt trực tiếp vào người cháu. còn hiện tượng viêm họng như chị kể đối với trẻ thjeo mình là bình thường vì đang thời kì phơi nhiễm với bệnh nên hay sốt và đau họng. cái chính là mình biết chăm cháu và giữ cho cháu có sức đề kháng tốt hay không.
nhớ dùng cho cháu nước muối biển hàng ngày nhé, điều này sẽ làm giảm hẳn tỉ lệ viêm mũi họng đấy
chào chị

ngomanhdinh2310
09-17-2009, 02:48 PM
Chào bác sĩ!

Cháu nhà tôi 5,5 tháng, nặng 8,5kg. 3 tháng rưỡi cháu bị viêm họng (sốt, đi ngoài), bác sĩ cho uống Ceclor.Cuối tháng thứ 4 cháu bị viêm phế quản bác sĩ cho uống kháng sinh loại hỗn dịch (pha với nước) tôi không nhớ tên, và exomuc. Uống hết thuốc đến nay đã được hơn 2tuần nhưng thi thoảng cháu vẫn ho (rất ít) và vẫn có đờm khò khè trong cổ. Như vậy là cháu chưa khỏi dứt điểm phải không bác sĩ? Xin bác sĩ cho lời khuyên. Cảm ơn bác sĩ.

theo tôi cháu đã chuyển sang thể bệnh khác. việc cháu bị viêm phế quản như trên đến nay đã 2 tuần chắc chắn đã khỏi tuy nhiên trên đơn chị nói BS không có thuốc điều trị thêm yếu tố dị ứng. chị nên cho cháu đi khám lại và nhờ BS tư vấn cho triệt để và phòng tái phát lần sau nhé
chào chị

ngomanhdinh2310
09-17-2009, 02:51 PM
Nhờ Bác sỹ tư vấn cho em cái ạ
Thằng lớn 38 tháng: sổ mũi dai dẳng, không ho, sổ mũi xanh lét.
Thằng bé 7 tháng: sổ mũi nhiều, do kô biết xì mũi...ho do đờm xuống họng, sốt nhẹ giờ đã hết sốt, nhưng quấy lắm, ăn ít do bị tịt mũi, đi phân kô đc đẹp.
Bác sỹ tư vấn cho em vụ làm thông mũi cho bé với ạ, cảm ơn bác sỹ

theo tôi cả hai cháu có khả năng bị viêm VA, cháu lớn là phì đại, cháu nhỏ chỉ viêm và tái lại nhiều lần
cjhij nên xịt và rủa mũi cho haai cháu bằng muối biển
Dấu hiệu Viêm A hay VA đã có bài toi viết rồi, chị nên tìm đọc lại
chị nên cho cháu đi khám BS nhi nhé
chào chị

ngomanhdinh2310
09-17-2009, 02:53 PM
Bác ơi cho e hỏi tí. Bé nhà em được 13 tháng. Bé bị suyễn. E đi khám bác sĩ tư thì bác sĩ kêu phải phun thuốc fulmicort 2ml cho bé liên tục trong 1 năm ( mỗi ngày phun 1 ống). Nhưng khi e đi mua thuốc thì họ lại nói chừng nào lên cơn suyễn thì mới phun. Phun nhiều sẽ làm giãn phế quản của bé.Có mẹ có bé bị suyễn như con em thì lại khuyên e nên cho bé uống Fingulait 4mg liên tục trong 3 tháng( mỗi tối uống 1 viên). Bác ơi vậy e phải như thê nào đây ạh.E đang rối quá. Cứ trời mưa là bé lại khò khè,ho,lên đàm. Bác giúp em sớm với ạh.Cảm ơn bác nhiều

mẹ cháu nếu thấy yên tâm BS nhi nào thì nên nhờ khám và tư vấn cẩn thạ, chị không nên nghe những kiến thức không tốt cho cháu. việc chẩn đoán hen suyễn phải hết sức thận trọng ở trẻ do khó và dễ chẩn đoán nhầm.
có gì chị gọi lại cho tôi nhé
chào chị

ngomanhdinh2310
09-17-2009, 02:54 PM
Bác sĩ ơi giúp mẹ cháu với,kute nhà cháu mình mới được 4 tháng mà 2 hôm nay ho dữ quá kèm theo sổ mũi ăn vào là nôn thương lắm,giờ mình đang cho uống theo đơn này:Mecdoclav mỗi lần 3ml-ngày 2 lần,mucomyst ngày 2 lần mỗi lần 1/2 gói,alphachypsin 1 viên /ngày chia 2 lần.

nên uống theo đơn trên, kèm theo nhỏ mũi và rửa mũi ngày 3 lần bằng muối biển và sunfarin, sau 2 ngày báo lại cho mình nhé
chào bạn

mebinsu
09-18-2009, 08:54 AM
mẹ cháu nếu thấy yên tâm BS nhi nào thì nên nhờ khám và tư vấn cẩn thạ, chị không nên nghe những kiến thức không tốt cho cháu. việc chẩn đoán hen suyễn phải hết sức thận trọng ở trẻ do khó và dễ chẩn đoán nhầm.
có gì chị gọi lại cho tôi nhé
chào chị

Em cảm ơn bác nhiều.Bác ơi cho em xin số điện thoại bác với ạh (u)(u)(u)(u)(u)

Khaiyeu
09-18-2009, 01:10 PM
chào bs. con trai em được 21 tháng. hôm trước cháu bị ho ,sốt đi khám bs bảo viêm họng cho uống Augmentine và efferagan . sau vài ngày cháu đỡ sốt nhưng vẫn ho em cho bé uống siro iyafin thì cháu hết ho và ăn uống bình thường. Khoảng 1 tuần sau cháu lại nóng sốt nhưng không ho. đi khám bs phòng mạch tư cũng chẩn đoán bé viêm họng rồi cho thuốc uống nhưng không có toa và tên thuốc. uống khoảng 2 liều thì cháu hết sốt nhưng em không dám cho cháu uống tiếp vì không biét nguồn gốc của thuốc. nhưng sau đó cháu bỏ ăn có khi cả ngày cháu không ăn gì ngoài uống ít sữa. khoảng hơn tuần sau (hiện giờ) cháu lại bị ho và cũng không chịu ăn. em không biết nguyên nhân vì sao cháu không chịu ăn khi đã hết bệnh. Cháu cũng hay bị ngứa ở hậu môn có phải cháu bị sán lãi không mà làm cho cháu không chịu ăn? bé đã uống thuốc xổ được chưa ? nếu có thể thì dùng loại nào? em nói hơi dài dòng mong bs giúp em với

Mẹ An_Huy
09-19-2009, 11:13 PM
Bác sỹ ơi, hiện nay em thấy các mẹ trên DD đang nói đến một loại thuốc uống phòng các bệnh về đường hô hấp đó là thuốc Broncho Vaxom, em thấy đa số các mẹ đã từng cho con uống đều có phản hồi rất tốt về thuốc này và nhiều mẹ cũng khuyên em cho con uống. Bác sỹ cho em hỏi:
- Về góc độ chuyên môn bác sỹ thấy thuốc này như thế nào.
- Con trai em được một tuổi rồi và cũng rất hay bị các bệnh về đường hô hấp vừa rồi vừa bị xong mới vừa đỡ thì em có thể cho con uống được không
- thuốc này phải uống hàng năm hay chỉ cần uống 1 năm đủ 3 tháng là được ạ.
- Khi con uống thuốc này thì có bị phản ứng thuốc giống như tiêm phòng là bị sốt không ạ.
Xin cảm ơn BS trước. Sao hai hôm nay bác sỹ bận việc gì mà không thấy online trả lời các mẹ ạ.

Mẹ An_Huy
09-19-2009, 11:23 PM
Một vấn đề nữa em xin được BS giúp đỡ đó là:
Vừa rồi cu Bi nhà em bị ho và em đã cho con uống thuốc ho như Hafexim, clorpheramin, Celesten, anphachoay, si rô eugica. Cháu hầu như đã hết ho chỉ khúc khắc một tí vào buổi sáng mới ngủ dậy, nhưng ở cổ của cháu em vẫn nghe thấy khò khè tiếng đờm rất khó chịu, nhiều khi mình tưởng tượng nếu là người lớn chỉ cần đằng hắng hoặc khịt mũi là hết nhưng con không biết làm thế nên cứ để khò khè ở cổ, em đã ngừng không cho con uống thuốc nữa và hàng ngày vẫn dùng vesim để xịt mũi. BS cho em hỏi trường hợp như con em thì em phải làm sao có cần cho con uống thuốc gì nữa không hay cứ để thế 1-2 ngày là hết. Nghe con ngủ mà thở như thế rất sót ruột BS ạ, bác giúp mẹ con em nhé. Một lần nữa cảm ơn BS.

ngomanhdinh2310
09-22-2009, 11:34 AM
chào bs. con trai em được 21 tháng. hôm trước cháu bị ho ,sốt đi khám bs bảo viêm họng cho uống Augmentine và efferagan . sau vài ngày cháu đỡ sốt nhưng vẫn ho em cho bé uống siro iyafin thì cháu hết ho và ăn uống bình thường. Khoảng 1 tuần sau cháu lại nóng sốt nhưng không ho. đi khám bs phòng mạch tư cũng chẩn đoán bé viêm họng rồi cho thuốc uống nhưng không có toa và tên thuốc. uống khoảng 2 liều thì cháu hết sốt nhưng em không dám cho cháu uống tiếp vì không biét nguồn gốc của thuốc. nhưng sau đó cháu bỏ ăn có khi cả ngày cháu không ăn gì ngoài uống ít sữa. khoảng hơn tuần sau (hiện giờ) cháu lại bị ho và cũng không chịu ăn. em không biết nguyên nhân vì sao cháu không chịu ăn khi đã hết bệnh. Cháu cũng hay bị ngứa ở hậu môn có phải cháu bị sán lãi không mà làm cho cháu không chịu ăn? bé đã uống thuốc xổ được chưa ? nếu có thể thì dùng loại nào? em nói hơi dài dòng mong bs giúp em với

chào chị
trước hết chị nên đến cơ sở khám hoặc khám BS nào mà có toa và đơn thuốc cẩn thận, không nên đến BS như chị nói vì nếu có xảy ra hiện tượng phản ứng thuốc thì không biết hậu quả thế nào.
hiện tại cháu ho nhiều không? miệng cháu có hôi không? mẹ cháu kể lại triệu chứng hiện tại để BS định hướng nguyên nhân và đưa ra lời tư vấn nhé
giun sán trong điều kiện vệ sinh sạch sẽ như bây giờ thì ít khi xảy ra và không cần thiết phải dùng thuốc sổ sớm như vậy, nếu chẩn đoán nhiễm giun sán thì biện pháp tốt nhất là soi phân tìm trứng hoặc Kí sinh trùng...theo tôi sau khi cháu 2 tuỏi thì tính đến chuyện tẩy giun thường kì cho cháu.

cafebuon
09-22-2009, 12:21 PM
Bất công quá!em gửi 2 lần cho 2 chị em mà không thấy Bs hồi âm??????????Đánh đòn bác sĩ nè...

ngomanhdinh2310
09-22-2009, 01:40 PM
Bác sỹ ơi, hiện nay em thấy các mẹ trên DD đang nói đến một loại thuốc uống phòng các bệnh về đường hô hấp đó là thuốc Broncho Vaxom, em thấy đa số các mẹ đã từng cho con uống đều có phản hồi rất tốt về thuốc này và nhiều mẹ cũng khuyên em cho con uống. Bác sỹ cho em hỏi:
- Về góc độ chuyên môn bác sỹ thấy thuốc này như thế nào.
- Con trai em được một tuổi rồi và cũng rất hay bị các bệnh về đường hô hấp vừa rồi vừa bị xong mới vừa đỡ thì em có thể cho con uống được không
- thuốc này phải uống hàng năm hay chỉ cần uống 1 năm đủ 3 tháng là được ạ.
- Khi con uống thuốc này thì có bị phản ứng thuốc giống như tiêm phòng là bị sốt không ạ.
Xin cảm ơn BS trước. Sao hai hôm nay bác sỹ bận việc gì mà không thấy online trả lời các mẹ ạ.

Broncho - Vaxom
chào chị và các mẹ
đây là chế phẩm được triết xuất từ 6-8 loại vi khuẩn khác nhau( tùy từng loại biệt dược) những vi khuẩn này hay gây viêm đường hô hấp cho trẻ em. cơ chế tác dụng kính thích miễn dịch mang tính chất phân tử - tế bào sản sinh kháng thể làm tăng sức đề kháng và giame hiện tượng dị ứng mũi họng ( do làm giảm chất phản ứng dị ứng)
nghiên cứu nhiều nước cho thấy thuốc có khả năng làm giảm tỉ lệ viêm nhiễm mũi họng so với trẻ không dược dùng tuy nhiên vẫn có tỉ lệ nhất định là tác dụng phụ như đi ngoài, rối loạn tiêu hóa hoặc dị ứng.
tóm lại chỉ định uống thuốc phải do BS, các mẹ không nên tự tiện mua thuốc về dung cho con nhé

ngomanhdinh2310
09-22-2009, 01:44 PM
Bất công quá!em gửi 2 lần cho 2 chị em mà không thấy Bs hồi âm??????????Đánh đòn bác sĩ nè...

ấy ấy
mình đã tư vấn rồi và bảo sau 2 ngày báo lại cho mình mà..:(:(:(
không thấy mẹ cháu nhắn lại mà...

Mẹ An_Huy
09-22-2009, 08:28 PM
BS ơi chờ BS mấy hôm nay mà có hai câu bác lai trả lời có 1 câu thôi à. Bác sỹ trả lời nhanh nhé.

Khaiyeu
09-22-2009, 10:03 PM
chào chị
trước hết chị nên đến cơ sở khám hoặc khám BS nào mà có toa và đơn thuốc cẩn thận, không nên đến BS như chị nói vì nếu có xảy ra hiện tượng phản ứng thuốc thì không biết hậu quả thế nào.
hiện tại cháu ho nhiều không? miệng cháu có hôi không? mẹ cháu kể lại triệu chứng hiện tại để BS định hướng nguyên nhân và đưa ra lời tư vấn nhé
giun sán trong điều kiện vệ sinh sạch sẽ như bây giờ thì ít khi xảy ra và không cần thiết phải dùng thuốc sổ sớm như vậy, nếu chẩn đoán nhiễm giun sán thì biện pháp tốt nhất là soi phân tìm trứng hoặc Kí sinh trùng...theo tôi sau khi cháu 2 tuỏi thì tính đến chuyện tẩy giun thường kì cho cháu.

hiện tại cháu hay bị ho vào buổi sáng và tối nhưng không nhiều, sổ mũi, miệng cháu có hôi. tối nay cháu nóng sốt khoảng 38 độ. buổi chiều đi khám bs bảo viêm họng và cho uống Atussin và Clamoxyl

ngomanhdinh2310
09-23-2009, 04:41 PM
Một vấn đề nữa em xin được BS giúp đỡ đó là:
Vừa rồi cu Bi nhà em bị ho và em đã cho con uống thuốc ho như Hafexim, clorpheramin, Celesten, anphachoay, si rô eugica. Cháu hầu như đã hết ho chỉ khúc khắc một tí vào buổi sáng mới ngủ dậy, nhưng ở cổ của cháu em vẫn nghe thấy khò khè tiếng đờm rất khó chịu, nhiều khi mình tưởng tượng nếu là người lớn chỉ cần đằng hắng hoặc khịt mũi là hết nhưng con không biết làm thế nên cứ để khò khè ở cổ, em đã ngừng không cho con uống thuốc nữa và hàng ngày vẫn dùng vesim để xịt mũi. BS cho em hỏi trường hợp như con em thì em phải làm sao có cần cho con uống thuốc gì nữa không hay cứ để thế 1-2 ngày là hết. Nghe con ngủ mà thở như thế rất sót ruột BS ạ, bác giúp mẹ con em nhé. Một lần nữa cảm ơn BS.

CHÀO CHỊ
hiện tại tình trạng của cháu là do viêm mũi họng dị ứng gay nên, nếu không dùng đúng thuốc đặc hiệu thì không thể khỏi dứt điểm được.
chị nên tiếp tục cho uống thuốc nong đờm và nhỏ mũi, nếu cháu sau 1 tuàn không dỡ thì chị nên cho cháu di khám, lưu ý là cháu không phải dùng kháng sinh nhé

ngomanhdinh2310
09-23-2009, 04:43 PM
Nguyên văn bởi ngomanhdinh2310 View Post
chào chị

hiện tại cháu hay bị ho vào buổi sáng và tối nhưng không nhiều, sổ mũi, miệng cháu có hôi. tối nay cháu nóng sốt khoảng 38 độ. buổi chiều đi khám bs bảo viêm họng và cho uống Atussin và Clamoxyl

chào chị
điều này thành phức tạp quá, nếu cháu đã đi khám BS rồi thì tôi cũng không biết tư vấn thế nào, tuy nhien chị nên kiên trì điều trị theo BS sau khoảng 5 ngày báo lại, tôi không khám nên không biết tình trạng cụ the rcuar cháu như thế nào. có gì chị thông báo kết quả sau 5 ngày nhé
chúc cháu mau khỏe

Mẹ An_Huy
09-23-2009, 11:57 PM
CHÀO CHỊ
hiện tại tình trạng của cháu là do viêm mũi họng dị ứng gay nên, nếu không dùng đúng thuốc đặc hiệu thì không thể khỏi dứt điểm được.
chị nên tiếp tục cho uống thuốc nong đờm và nhỏ mũi, nếu cháu sau 1 tuàn không dỡ thì chị nên cho cháu di khám, lưu ý là cháu không phải dùng kháng sinh nhé
Cảm ơn BS mong BS ghé lại thường xuyên để chị em nhờ cậy tí nhé.:D

anhabui
09-24-2009, 12:22 AM
Cho em hỏi với Bác sĩ ơi, con gái em 3 ngày nay sổ mũi, nước mũi không có trong ạ, màu hơi vàng vàng, không sốt .. vui chơi, ăn uông như thường nhưng ngủ lăn lộn lắm vì nghẹt mũi. Em có nhỏ nước muối cho cháu nhưng không cho uống thuốc, uống Tylenol được không ạ, vì bên này họ không có thuốc chảy muỗi cho trẻ em. Em cám ơn bác sĩ nhiều nhiều. Chúc bác sĩ luôn luôn mạnh khỏe vì phòng mạch trên này các bé con lúc nào cũng cần đến bác sĩ, nhớ đừng bệnh nha bác sĩ :rolleyes:
Quên, con gái em tính đúng tuổi thì 19 tháng, theo tuổi non thì 22 tháng ạ

gaunhoc
09-24-2009, 08:15 AM
Bác sĩ ơi bé nhà e bị sổ mũi e nhỏ nước muối sinh lí và otrivin dc k a?cháu mới bị sáng nay thôi ạ và nước mũi trong, nhưng cứ thời tiết thay đổi là cháu lại bị sổ mũi, có thuốc nào để chấm dứt dc tình trạng này k ạ?cho e hỏi 1 câu nữa ạ, bé nhà e 14 tháng nhưng chỉ có 9,5kg thôi, trộm vía bé ăn được ạ, mỗi ngày 3 bữa cháo, 3 bữa sữa(500ml/1ngayf) ngoài ra còn ăn hoa quả, sữa chua vậy mà bé chẳng tăng cân, cứ còi dí nhìn sốt ruột lắm ạ, e đang định cho cháu đi khám dinh dưỡng nhưng k bít địa chỉ nào tin cậy, vì đến mấy cái phòng khám hầu như các bác sĩ toàn kết luận đa số các bé bị còi xương, mà bé nhà e bít đi từ lúc 11 tháng nhưng đến bây giờ chỉ có 2 cái răng, e cũng đã bổ sung canxi (loại Childlife) rồi ạ, bác sĩ tư vấn giúp e với ạ, chứ nhìn cháu còi mà mọi người cứ chê mẹ k bít nuôi con.hic hic

sinhnano
09-24-2009, 09:51 AM
cái bệnh này làm khó chịu biết bao nhiêu người

noibuonsequa
09-24-2009, 10:40 AM
Bác sỹ ơi cho em hỏi, con gái em rất hay bị viêm họng (đi khám bảo là VA) tháng nào cũng bị, bác sỹ tư vấn cho em cách phòng và khắc phục bệnh VA này với ạ. Có cách nào điều trị dứt điểm mà không phải nạo VA k?
Cảm ơn bác sỹ

me cuky
09-24-2009, 03:29 PM
bác sỹ ơi! con trai e 6 tuổi cháu hay bị ho lúc ngủ dậy ( cả ban ngyafvaf sáng sớm), hễ ngủ dậy là ho rũ rượi. ko sốt, hơi chảy nước mũi, ban ngày ho rất ít. Đêm cũng hay bị ngạt mũi. Bé bị làm sao ạ? nên điều trị thế nào? Cảm ơn bác sỹ nhiều.

ngomanhdinh2310
09-24-2009, 11:26 PM
bác sỹ ơi! con trai e 6 tuổi cháu hay bị ho lúc ngủ dậy ( cả ban ngyafvaf sáng sớm), hễ ngủ dậy là ho rũ rượi. ko sốt, hơi chảy nước mũi, ban ngày ho rất ít. Đêm cũng hay bị ngạt mũi. Bé bị làm sao ạ? nên điều trị thế nào? Cảm ơn bác sỹ nhiều.

bệnh này thông thường nhất là viêm mũi họng kiểu dị ứng, rất hay kèm theo viêm amidal và VA.
có thể là biểu hiện ban đầu của bệnh hen phế quản.
để chẩn đoán chính xác chị nên đưa cho cháu đi khám sau đó mới tính đến việc điều trị như thế nào. đôi khi chỉ cần nhỏ mũi và uốn thuốc chống dị ứng là khỏi.

ngomanhdinh2310
09-24-2009, 11:27 PM
Bác sỹ ơi cho em hỏi, con gái em rất hay bị viêm họng (đi khám bảo là VA) tháng nào cũng bị, bác sỹ tư vấn cho em cách phòng và khắc phục bệnh VA này với ạ. Có cách nào điều trị dứt điểm mà không phải nạo VA k?
Cảm ơn bác sỹ

cháu được mấy tháng? hay bị như thế nào?
tốt nhất là nạo VA nhưng phải tùy điều kiện cụ thể.
chị phản hồi lại nhé

ngomanhdinh2310
09-24-2009, 11:32 PM
Cho em hỏi với Bác sĩ ơi, con gái em 3 ngày nay sổ mũi, nước mũi không có trong ạ, màu hơi vàng vàng, không sốt .. vui chơi, ăn uông như thường nhưng ngủ lăn lộn lắm vì nghẹt mũi. Em có nhỏ nước muối cho cháu nhưng không cho uống thuốc, uống Tylenol được không ạ, vì bên này họ không có thuốc chảy muỗi cho trẻ em. Em cám ơn bác sĩ nhiều nhiều. Chúc bác sĩ luôn luôn mạnh khỏe vì phòng mạch trên này các bé con lúc nào cũng cần đến bác sĩ, nhớ đừng bệnh nha bác sĩ :rolleyes:
Quên, con gái em tính đúng tuổi thì 19 tháng, theo tuổi non thì 22 tháng ạ

mẹ cháu khéo động viên BS làm BS cảm dộng quá..:S
chị cho uống thuốc tylenol là thuốc hạ sốt nên không cần uống. chị chỉ cần như sau
1. sterimar ngày rửa 3-4 lần, rửa sâu vào mũi cháu sau đó hút mũi
2.sunfarin hoặc otrivin hoặc otilin đều được, nhỏ mũi sau khi rửa mũi 15p.
sau 2 ngày không đỡ hoặc có vẫn đề gì khác thì gọi lại cho BS nhé
chào chị

cutekidsshop
09-25-2009, 10:02 AM
Em ơi, Chị là mẹ của cháu Hoàng ở Chùa láng hôm trước cháu bị sốt em có đến khám cho cháu đấy. Chị đã cho cháu uống theo đơn, hôm nay là ngày thứ 5. Tối hôm đấy uống thì cháu đã hết sốt rồi, chị vẫn cho uống đủ liều đến hôm nay. Chì còn mũi thì cảm giác hơi khò khè 1 chút, hàng ngày chị vẫn vệ sinh bằng nước muối biển và nhỏ sunfarin. Chị báo lại tình hình cho em biết xem có cần em phải bổ sung gì nữa không thì báo chị nhé. Từ hôm chú đến khám đến giờ cháu suốt cứ gọi "Chú Chú" thôi, lần sau đến chắc là quen rồi không khóc nữa. Cám ơn em rất nhiều. Chúc em luôn khỏe để tư vấn cho các Mẹ nhiều hơn.

mẹ Bon 20-9
09-25-2009, 02:56 PM

Chào bác sĩ!
Con em 2 tuổi, 2 đêm trước cháu ngủ được 1 tiếng lại dậy nôn. Sáng nay em kiểm tra thấy họng cháu đỏ, húng hắng ho, em cho cháu uống lá húng chanh + đường phèn+chanh , liệu có phải uống kháng sinh ngay không ạ.
Bác sĩ làm ở bệnh viện nào thế ạ. Giới thiệu cho em bác sĩ đến nhà khám nhé.
Em xin cảm ơn

gaunhoc
09-26-2009, 10:34 AM
Bác sĩ ơi bé nhà e bị sổ mũi e nhỏ nước muối sinh lí và otrivin dc k a?cháu mới bị sáng nay thôi ạ và nước mũi trong, nhưng cứ thời tiết thay đổi là cháu lại bị sổ mũi, có thuốc nào để chấm dứt dc tình trạng này k ạ?cho e hỏi 1 câu nữa ạ, bé nhà e 14 tháng nhưng chỉ có 9,5kg thôi, trộm vía bé ăn được ạ, mỗi ngày 3 bữa cháo, 3 bữa sữa(500ml/1ngayf) ngoài ra còn ăn hoa quả, sữa chua vậy mà bé chẳng tăng cân, cứ còi dí nhìn sốt ruột lắm ạ, e đang định cho cháu đi khám dinh dưỡng nhưng k bít địa chỉ nào tin cậy, vì đến mấy cái phòng khám hầu như các bác sĩ toàn kết luận đa số các bé bị còi xương, mà bé nhà e bít đi từ lúc 11 tháng nhưng đến bây giờ chỉ có 2 cái răng, e cũng đã bổ sung canxi (loại Childlife) rồi ạ, bác sĩ tư vấn giúp e với ạ, chứ nhìn cháu còi mà mọi người cứ chê mẹ k bít nuôi con.hic hic

Bác sĩ ko trả lời e ạ, hay tai e hỏi nhiều quá nhỉ?

loakendo07
09-26-2009, 10:39 AM
"Bác sĩ" này nhiệt tình ghê. Cháu em cũng hay bị viêm họng lắm, cứ thay đổi thời tiết là bị liền, chắc do sức đề kháng của cháu không tốt phải k ạ?

ngomanhdinh2310
09-26-2009, 02:21 PM
"Bác sĩ" này nhiệt tình ghê. Cháu em cũng hay bị viêm họng lắm, cứ thay đổi thời tiết là bị liền, chắc do sức đề kháng của cháu không tốt phải k ạ?

mẹ cháu hỏi rộng quá, mình không biết trả lời thế nào. chắc chắn có một yếu tố
là miễn dịch kém nên vậy.
lần sau mẹ cháu nên hỏi cụ thể và khu trú vấn đề gì đó nhé
chào chị

ngomanhdinh2310
09-26-2009, 02:27 PM
Nguyên văn bởi gaunhoc View Post

cháu ăn được tốt nhưng chậm tăng cân mẹ cháu phải xem có nguyên nhân nào khác không như hay bị viêm mũi họng hoặc hấp thu kém.
chuyện viêm mũi họng của cháu hiện tại chị cho nhỏ mũi bằng muối biển ngày 3-4 lần và nhỏ otrivin trong 3-5 ngày cũng tốt.
việc khám dinh dưỡng của cháu cũng rất khó do
1.BS phải khám rất tỉ mẩn và cẩn thận.
2.khi khám mà không kèm theo hướng dẫn chế độ ăn và chỉ cho uống thuốc không thì hiệu quả không được tốt cho lắm.
Mình không tin BS nào nên không giám giới thiệu cho mẹ cháu đến BS nào khám cả.
chào mẹ cháu nhé

ngomanhdinh2310
09-26-2009, 02:31 PM
Chào bác sĩ!
Con em 2 tuổi, 2 đêm trước cháu ngủ được 1 tiếng lại dậy nôn. Sáng nay em kiểm tra thấy họng cháu đỏ, húng hắng ho, em cho cháu uống lá húng chanh + đường phèn+chanh , liệu có phải uống kháng sinh ngay không ạ.
Bác sĩ làm ở bệnh viện nào thế ạ. Giới thiệu cho em bác sĩ đến nhà khám nhé.
Em xin cảm ơn

chào mẹ cháu
hiện tại mẹ cháu cho uống như vậy cũng được, nhưng phải nhớ là sau 2 ngày không thấy khá hơn thì cho cháu đi khám BS nhé
sau 2 ngày nữa báo lại cho mình

ngomanhdinh2310
09-26-2009, 02:33 PM
Em ơi, Chị là mẹ của cháu Hoàng ở Chùa láng hôm trước cháu bị sốt em có đến khám cho cháu đấy. Chị đã cho cháu uống theo đơn, hôm nay là ngày thứ 5. Tối hôm đấy uống thì cháu đã hết sốt rồi, chị vẫn cho uống đủ liều đến hôm nay. Chì còn mũi thì cảm giác hơi khò khè 1 chút, hàng ngày chị vẫn vệ sinh bằng nước muối biển và nhỏ sunfarin. Chị báo lại tình hình cho em biết xem có cần em phải bổ sung gì nữa không thì báo chị nhé. Từ hôm chú đến khám đến giờ cháu suốt cứ gọi "Chú Chú" thôi, lần sau đến chắc là quen rồi không khóc nữa. Cám ơn em rất nhiều. Chúc em luôn khỏe để tư vấn cho các Mẹ nhiều hơn.

chào chị
em giờ mới check comment nên mới biết
chị nên cho uống thêm 3 ngày long đờm và các thuốc còn lại trừ kháng sinh chị nhé
nhớ rửa mũi thường xuyên cho cháu nhé

uyen thao
09-26-2009, 02:36 PM
chào bsi,bé nhà em 1 tháng tuổi,mấy hôm nay thấy trong khò khè trong họng,thỉnh thoảng lại muốn ói ra cái gì đó,hình như có 1 cục đờm rất to giữa chố mũi và họng.bé rất khó chịu,nhất là lúc bú vì khó thở,bú được chút xíu là giẫy ra liền. e rất lo lắng không biết làm sao để cháu hết,ở nhà em cũng đang thử xông mũi cho cháu bằng nước muối sinh lý.mong bsi tư vấn dùm.cảm on bsi

tycon09
09-28-2009, 09:21 AM
cháu tăng cân thế là quá tốt rồi. chị nên cho cháu uống bổ sung men tiêu hóa trong 1 tuần và smecta ngày 1 gói chia 2 lần. sau 5 ngày báo lại cho tôi nhé
chào chị

tôi đã cho chau uông nhu anh chi dẫn. Hiện cháu hôm đi lỏng, hôm không?Ngày đi 1, đến 2 lần. Nhung cháu mấy hôm nay hoi sổ mũi miệng hoi tanh . Cho tôi hỏi nên làm thế nào? có phải cháu bị viêm VA không? Bao nhiêu tuổi thì nạo đuoc?

Me Khanh Anan
09-28-2009, 01:33 PM
Chào bác sỹ, bé nhà em năm nay 4 tuổi cháu hay có nhiều giáy tai dẻo và dính chắc vào thành tai, vậy mỗi khi lấy giáy tai cho cháu em nhỏ 1-2 giọt oxy già vào tai cho giáy bở ra rồi ngoáy ra, như vậy có ảnh hưởng gì không, xin bác sỹ tư vấn dùm, em cảm ơn bác sỹ.

ngomanhdinh2310
09-28-2009, 09:02 PM
Chào bác sỹ, bé nhà em năm nay 4 tuổi cháu hay có nhiều giáy tai dẻo và dính chắc vào thành tai, vậy mỗi khi lấy giáy tai cho cháu em nhỏ 1-2 giọt oxy già vào tai cho giáy bở ra rồi ngoáy ra, như vậy có ảnh hưởng gì không, xin bác sỹ tư vấn dùm, em cảm ơn bác sỹ.

chào chị
thông thường khi lấy ráy tai tôi vẫn thường làm cho cháu như vậy, nhưng sau khi chị nhỏ thì nên lấy sạch ráy tai và lau khô cho cháu, chị nên làm cẩn thẩn vì đã có mẹ làm thủng màng nhic của con rồi đấy.

ngomanhdinh2310
09-28-2009, 09:12 PM
tôi đã cho chau uông nhu anh chi dẫn. Hiện cháu hôm đi lỏng, hôm không?Ngày đi 1, đến 2 lần. Nhung cháu mấy hôm nay hoi sổ mũi miệng hoi tanh . Cho tôi hỏi nên làm thế nào? có phải cháu bị viêm VA không? Bao nhiêu tuổi thì nạo đuoc?

tôi không khám cho cháu được nên không biết cháu có bị VA hay không, cháu bị phức tạp nên chị cho cháu đi khám, khi khám BS khám, chẩn đoán và tư vấn cụ thể hơn cho cháu.
chúc cháu mau khỏi
chaò chị

annam
09-29-2009, 01:53 AM
chào bác!
con trai em hiện đc hơn 1 tuổi ngày hôm qua cháu bắt đầu hắt hơi liên tục ngày hôm nay thì bắt đầu sổ mũi khổ thân thở ko đc nhất là về ban đêm,em biết cháu có hiện tượng cúm nhưng may là cháu ko bị sốt gì cả,em muốn hỏi bác làm sao để cháu đỡ chảy nứoc mũi và đờm tan đựoc ạ?
cảm ơn bác nhiều
mong sác sớm trả lời em

Me Khanh Anan
09-29-2009, 06:34 AM
chào chị
thông thường khi lấy ráy tai tôi vẫn thường làm cho cháu như vậy, nhưng sau khi chị nhỏ thì nên lấy sạch ráy tai và lau khô cho cháu, chị nên làm cẩn thẩn vì đã có mẹ làm thủng màng nhic của con rồi đấy.

em cảm ơn bác sỹ, bác sỹ nhi khoa thời gian là vô cùng quý giá và eo hẹp vậy mà bác sỹ còn dành thời gian lên diễn đàn để tư vấn chữa bệnh cho các bé, các ba mẹ cũng yên tâm mà chăm sóc con, điều đó hạnh phúc vô cùng. chúc bác sỹ và gia dình dồi dào sức khỏe và thành đạt hơn nữa trong công tác. hi vọng bác sỹ sẽ là nhịp cầu nối với ba mẹ và các bé mãi mãi nhé.

ngocbich1108
09-29-2009, 09:39 AM
chào bác sĩ. con em được 6 tháng tuổi. 2 hôm nay cháu bị ho nhiều, trong tiếng ho có đờm nhưng ko không ra. Kèm theo đó là hiện tượng hắt hơi chảy nước mũi và bị nghẹt thở nhất là ban đêm. Em đã dùng dụng cụ hút mũi để hút đờm cho cháu nhưng đờm ra rất ít. Em mong bác sĩ tư vấn cho em làm thế nào để cháu long đờm và không bị nghẹt mũi, ho nữa. Em cám ơn bác sĩ rất nhiều.

mẹ Bon 20-9
09-29-2009, 04:04 PM
chào mẹ cháu
hiện tại mẹ cháu cho uống như vậy cũng được, nhưng phải nhớ là sau 2 ngày không thấy khá hơn thì cho cháu đi khám BS nhé

Chào anh!
Cám ơn bác sĩ đã trả lời cho mẹ cháu
mấy hôm nay, tôi bận quá không vào mạng. Hôm nay mới trả lời anh được.
Cháu nhà tôi 2 tuổi, sau ngày tôi hỏi tư vấn bác sĩ thì cháu ho nặng tiếng, nhiều đờm, đêm cứ ngủ được 30 phút lại dậy ho nôn. Tôi đã cho cháu uống Clamoxyl và Atusin, cho uống thêm lá húng chanh+đường phèn, nước vo gạo lá dấp cá đun lên cho uống. ngày hôm qua thấy cháu cũng đỡ hơn rồi.Đêm hôm qua không thấy cháu ho, nôn buổi đêm nữa

Còn 1 câu hỏi nữa bác sĩ vẫn chưa trả lời tôi là bác sĩ làm ở bệnh viện nào và bác sĩ có nhận khám tại nhà bệnh nhân không.
Nhận tin của anh sớm nhé. Cảm ơn anh nhiều nhiều

mẹ Bon 20-9
09-29-2009, 04:14 PM
chào mẹ cháu

Chào bác sĩ!
Mấy hôm trước bận quá nên không vào mạng được, cháu nhà tôi ho nặng lên, có nước mũi trong, nhưng không bị sốt tôi đã cho uống Clamoxyl , Atusin. Hôm nay cháu đã đỡ hơn, Nhưng cháu còn nhiều đờm lắm.
Vậy thì cháu có thể uống thêm thuốc gì long đờm nữa không?
Anh là bác sĩ của bệnh viện nào vậy?
Anh có đến khám tại nhà bệnh nhân không ạ
Mong sớm nhận được phản hồi từ bác sĩ.
Cảm ơn bác sĩ nhiều.

ngomanhdinh2310
09-29-2009, 11:01 PM
Chào bác sĩ!
Mấy hôm trước bận quá nên không vào mạng được, cháu nhà tôi ho nặng lên, có nước mũi trong, nhưng không bị sốt tôi đã cho uống Clamoxyl , Atusin. Hôm nay cháu đã đỡ hơn, Nhưng cháu còn nhiều đờm lắm.
Vậy thì cháu có thể uống thêm thuốc gì long đờm nữa không?
Anh là bác sĩ của bệnh viện nào vậy?
Anh có đến khám tại nhà bệnh nhân không ạ
Mong sớm nhận được phản hồi từ bác sĩ.
Cảm ơn bác sĩ nhiều.

chào chị
chị nên dừng atussin lại vì thuốc này gây ức chế ho => sẽ ứ đờm lại gây nặng hơn. chị có thể cho cháu uống mucomyst hoặc Rhinathiol 5 ngày đồng thời uống thêm nước và KS cho đủ liều ( 5-7 ngày)
mũi cháu chị nên nhỏ bằng sunfarin và rửa mũi bằng muói biển ngày 3-4 lần.
sau 3 ngày nữa báo lại cho tôi nhé.

ngomanhdinh2310
09-29-2009, 11:05 PM
chào bác sĩ. con em được 6 tháng tuổi. 2 hôm nay cháu bị ho nhiều, trong tiếng ho có đờm nhưng ko không ra. Kèm theo đó là hiện tượng hắt hơi chảy nước mũi và bị nghẹt thở nhất là ban đêm. Em đã dùng dụng cụ hút mũi để hút đờm cho cháu nhưng đờm ra rất ít. Em mong bác sĩ tư vấn cho em làm thế nào để cháu long đờm và không bị nghẹt mũi, ho nữa. Em cám ơn bác sĩ rất nhiều.

chào chị
chị nên cho cháu uống thêm nhiều nước và cho uống siro húng tranh hấp với quất và mật ong, đây là bài thuốc nam khá hiệu quả, nếu sau 3 ngày không đỡ chị cho cháu đi khám.
tôi xin lỗi vì trong trường hợp không khám thì không biết cho cháu uống thuốc như thế nào.
chị có thể gọi cho tôi vào giờ nghỉ trưa hoặc tối để tôi tư vấn hiệu quả hơn.
mong tin chị

ngomanhdinh2310
09-29-2009, 11:07 PM
chào bác!
con trai em hiện đc hơn 1 tuổi ngày hôm qua cháu bắt đầu hắt hơi liên tục ngày hôm nay thì bắt đầu sổ mũi khổ thân thở ko đc nhất là về ban đêm,em biết cháu có hiện tượng cúm nhưng may là cháu ko bị sốt gì cả,em muốn hỏi bác làm sao để cháu đỡ chảy nứoc mũi và đờm tan đựoc ạ?
cảm ơn bác nhiều
mong sác sớm trả lời em

điều này tôi lại khuyên chị nên cho cháu uống atussin và nhỏ mũi bằng sunfarin, cháu bị cảm cúm nên uống thuốc trên là hợp lý.
sau 3 ngày báo lại thông tin cho BS nhé

qua&chuot
09-30-2009, 09:21 AM
Chào bác sỹ,
con gái em mới được có 1 tháng 20 ngày, cháu bú bình hoàn toàn. Cháu hay bị nôn thành vòi và lên cả mũi. Em cho cháu ăn rất cẩn thận, nhưng sau khi ăn chỉ 1 lúc là cháu nôn ra luôn, hầu như bữa nào cũng nôn. Lúc nôn thì bụng cháu cứ cuộn lên từng cơn, căng cứng lại. Em có đọc bài viết về họi chứng trào ngược thực quản và đang nghi ngờ có thể cháu bị thế. Bác sỹ cho em lời khuyên với, cần phải làm gì để giúp cháu lúc nôn để khỏi lên mũi? nếu có thể thì uống thuốc gì được để giảm bớt các lần nôn?
Em cảm ơn bác sỹ.

caothuynen
09-30-2009, 09:29 AM
Chào bác sỹ.
Con gái em bị đi ngoài từ hôm qua.Em đã cho cháu uống men tiêu hóa Antibio.Hôm nay cháu vẫn bị đi nhưng phân đã cứng hơn, nhưng lại có biểu hiện như bị sống phân. Em có nên cho cháu uống thuốc chữa sống phân ko? Nếu uống thì nên uống loại nào ah? Xin cảm ơn bác sỹ.

ngomanhdinh2310
10-03-2009, 12:17 AM
Chào bác sỹ,
con gái em mới được có 1 tháng 20 ngày, cháu bú bình hoàn toàn. Cháu hay bị nôn thành vòi và lên cả mũi. Em cho cháu ăn rất cẩn thận, nhưng sau khi ăn chỉ 1 lúc là cháu nôn ra luôn, hầu như bữa nào cũng nôn. Lúc nôn thì bụng cháu cứ cuộn lên từng cơn, căng cứng lại. Em có đọc bài viết về họi chứng trào ngược thực quản và đang nghi ngờ có thể cháu bị thế. Bác sỹ cho em lời khuyên với, cần phải làm gì để giúp cháu lúc nôn để khỏi lên mũi? nếu có thể thì uống thuốc gì được để giảm bớt các lần nôn?
Em cảm ơn bác sỹ.

chào chị
điều này cũng thật sự khó nghĩ cho BS quá,
khi cháu sinh ra trong 6 tháng đầu thì cơ thắt tâm vị gữia dạ dày và thực quản chưa tốt nên trẻ rất hay nôn chớ tuy nhiên cần phân biệt với bệnh trào ngược dạ dày thực quản và viêm dạ dày.
tốt nhát chị nên cho đi khám, khi khám BS sẽ dựa vào tình trạng cụ thể để đưa ra chẩn đoán chính xác.
chào chị

ngomanhdinh2310
10-03-2009, 12:20 AM
Chào bác sỹ.
Con gái em bị đi ngoài từ hôm qua.Em đã cho cháu uống men tiêu hóa Antibio.Hôm nay cháu vẫn bị đi nhưng phân đã cứng hơn, nhưng lại có biểu hiện như bị sống phân. Em có nên cho cháu uống thuốc chữa sống phân ko? Nếu uống thì nên uống loại nào ah? Xin cảm ơn bác sỹ.

chị nên cho cháu uống men tiêu hóa như trên trong vòng 5 ngày, nếu sau 5 ngày tình trạng phân của cháu chưa cải thiện nên cho cháu đi khám nhé

optimistic.tran
10-03-2009, 09:28 PM
Chào bác sỹ Đình!
Con trai em 10,5 tháng, 9,5kg. Cách đây hơn 3 tuần cháu có lây ốm từ em - viêm đường hô hấp trên hôm sau bị dính viêm phế quản. Đi khám bác sỹ 1 cho uống Augmentin 250 (1 ngày 2 gói) + Mucomyst (1 ngày 1/2 gói) + Nutroplex ngày 2 thìa. Em cho bé uống đầy đủ đơn đó 7 ngày đầu. Sau đó bỏ kháng sinh chỉ uống 2 loại kia + autussin. Kết quả: 3 ngày hết sốt, 2 tuần sau hết ho nhưng vẫn khò khè. Cho đến cách đây vài hôm lại thấy thỉnh thoảng có hiện tượng sốt nhẹ đi khám bác sỹ 2 bảo lại bị viêm phế quản, bác sỹ 2 bảo đơn thuốc cũ nhẹ quá ko dứt điểm được. Bác sỹ 2 cho uống vẫn loại kháng sinh Augmentin đó, nhưng tăng liều lượng 500, uống ngày 2 gói Augmentin 500 :rolleyes: + Brycanyl Expectorant ngày 3 thìa. Em mang đơn đó đi mua thuốc mà các nhà thuốc đều choáng vì vượt quá 200% số lượng cho phép đối với 1 đứa trẻ 9,5kg nên em chỉ cho uống 1 gói 500 và 1 gói 250 + 2 thìa Brycanyl Expectorant 1 ngày. Sau khi uống đơn này 3 ngày thì bé đã có vẻ dừng sốt nhưng vẫn thở khò khè. Hôm nay là ngày thứ 4 em vẫn cho bé uống đơn thuốc như vậy.
Vậy bác sỹ có thể tư vấn cho em là làm thế nào để con em hết khò khè, dứt điểm hẳn khỏi cái vụ viêm phế quản này? Và những ngày sau này thì con em nên uống thuốc nào. Em nghe nói trẻ đã dính vào kháng sinh nặng như thế này rồi thì về sau luôn gắn với kháng sinh nặng trở lên thôi... hic
Cảm ơn bác sỹ nhiều!!

ngomanhdinh2310
10-04-2009, 09:09 AM
Chào bác sỹ Đình!
Con trai em 10,5 tháng, 9,5kg. Cách đây hơn 3 tuần cháu có lây ốm từ em - viêm đường hô hấp trên hôm sau bị dính viêm phế quản. Đi khám bác sỹ 1 cho uống Augmentin 250 (1 ngày 2 gói) + Mucomyst (1 ngày 1/2 gói) + Nutroplex ngày 2 thìa. Em cho bé uống đầy đủ đơn đó 7 ngày đầu. Sau đó bỏ kháng sinh chỉ uống 2 loại kia + autussin. Kết quả: 3 ngày hết sốt, 2 tuần sau hết ho nhưng vẫn khò khè. Cho đến cách đây vài hôm lại thấy thỉnh thoảng có hiện tượng sốt nhẹ đi khám bác sỹ 2 bảo lại bị viêm phế quản, bác sỹ 2 bảo đơn thuốc cũ nhẹ quá ko dứt điểm được. Bác sỹ 2 cho uống vẫn loại kháng sinh Augmentin đó, nhưng tăng liều lượng 500, uống ngày 2 gói Augmentin 500 :rolleyes: + Brycanyl Expectorant ngày 3 thìa. Em mang đơn đó đi mua thuốc mà các nhà thuốc đều choáng vì vượt quá 200% số lượng cho phép đối với 1 đứa trẻ 9,5kg nên em chỉ cho uống 1 gói 500 và 1 gói 250 + 2 thìa Brycanyl Expectorant 1 ngày. Sau khi uống đơn này 3 ngày thì bé đã có vẻ dừng sốt nhưng vẫn thở khò khè. Hôm nay là ngày thứ 4 em vẫn cho bé uống đơn thuốc như vậy.
Vậy bác sỹ có thể tư vấn cho em là làm thế nào để con em hết khò khè, dứt điểm hẳn khỏi cái vụ viêm phế quản này? Và những ngày sau này thì con em nên uống thuốc nào. Em nghe nói trẻ đã dính vào kháng sinh nặng như thế này rồi thì về sau luôn gắn với kháng sinh nặng trở lên thôi... hic
Cảm ơn bác sỹ nhiều!!

chào bạn
trog hai trường hợp bạn khám BS trên thì tôi vẫn ủng hộ BS đầu tiên hơn tuy nhiên có thể chẩn đoán của BS không được chẩn xác nên không thẩy khỏi hẳn. còn BS thứ hai quá nạm dụng kháng sinh, liều lượng với trẻ con của augmentin là 50mg/kg...và có thể rất nhiều hậu quả khác nhau từ việc lạm dụng và cho tăng liều kháng sinh như thế này.
tôi không khám nên không thể cho cháu uống thuốc gì cũng như cháu bị làm sao cụ thể. chị nên cho uống thêm thuốc đủ 7 ngày ở liều KS thứ 2.với liều 25omg/1 lần, ngày 2 lần.
sau 7 ngày bạn nhắn lại cho mình để mình tư vấn tiếp nhé

optimistic.tran
10-04-2009, 10:15 AM
chào bạn
trog hai trường hợp bạn khám BS trên thì tôi vẫn ủng hộ BS đầu tiên hơn tuy nhiên có thể chẩn đoán của BS không được chẩn xác nên không thẩy khỏi hẳn. còn BS thứ hai quá nạm dụng kháng sinh, liều lượng với trẻ con của augmentin là 50mg/kg...và có thể rất nhiều hậu quả khác nhau từ việc lạm dụng và cho tăng liều kháng sinh như thế này.
tôi không khám nên không thể cho cháu uống thuốc gì cũng như cháu bị làm sao cụ thể. chị nên cho uống thêm thuốc đủ 7 ngày ở liều KS thứ 2.với liều 25omg/1 lần, ngày 2 lần.
sau 7 ngày bạn nhắn lại cho mình để mình tư vấn tiếp nhé

Cảm ơn bác sỹ nhé. Thế còn Brycanyl Expectorant thì có uống tiếp ko ạ?

noibuonsequa
10-06-2009, 03:09 PM
cháu được mấy tháng? hay bị như thế nào?
tốt nhất là nạo VA nhưng phải tùy điều kiện cụ thể.
chị phản hồi lại nhé

Con gái em gần 5tuổi rồi bác sỹ ạ, cháu nhà em rất hay viêm họng, tháng vừa rồi sốt, ho, sổ mũi. Một số người khuyên nên nạo, một số người nói không nên vì thế em vẫn chưa cho con đi nạo VA.

Sukemcongchua
10-06-2009, 07:43 PM
Chào Bs.
Em đang rất bối rối và lo lắng. Em đẻ mổ và hiện nay con gái em đc gâng 3 tháng. Từ lúc đẻ ra cháu bị đờm ở cổ, hầu như này nào cháu cũng bị ít nhất 1 lần bị ằng ặc, trợn hết mắt mũi để chi đờm ra khỏi, luc thì e thấy đờm ra theo đg nôn chớ. E có cho cháu đi khám bs và đc kê thuốc long đờm autosin và 1 bs nữa kê thuốc chống chớ. Nhưng vẫn ko khỏi. em có mua thuốc nhỏ mũi sterimar xịt cho cháu nhưng cũng ko đỡ lắm. Em lo lắng quá. Mong bs giúp em với. Cảm ơn bs nhiều.

ngomanhdinh2310
10-07-2009, 09:17 AM
Con gái em gần 5tuổi rồi bác sỹ ạ, cháu nhà em rất hay viêm họng, tháng vừa rồi sốt, ho, sổ mũi. Một số người khuyên nên nạo, một số người nói không nên vì thế em vẫn chưa cho con đi nạo VA.

chào chị
thế thì đúng rồi, theo tôi chị nên cho cháu đi nội soi tai mũi họng và khám tổng quát xem có phải nạo VA và cắt amidal không nhé.
nếu có chỉ định nạo nên đi nạo sớm cho cháu đỡ khổ. mùa đông sắp đến nêntir lệ viêm mũi họng còn hay gặp hơn.
chúc cháu luôn khỏe

ngomanhdinh2310
10-07-2009, 09:23 AM
Chào Bs.
Em đang rất bối rối và lo lắng. Em đẻ mổ và hiện nay con gái em đc gâng 3 tháng. Từ lúc đẻ ra cháu bị đờm ở cổ, hầu như này nào cháu cũng bị ít nhất 1 lần bị ằng ặc, trợn hết mắt mũi để chi đờm ra khỏi, luc thì e thấy đờm ra theo đg nôn chớ. E có cho cháu đi khám bs và đc kê thuốc long đờm autosin và 1 bs nữa kê thuốc chống chớ. Nhưng vẫn ko khỏi. em có mua thuốc nhỏ mũi sterimar xịt cho cháu nhưng cũng ko đỡ lắm. Em lo lắng quá. Mong bs giúp em với. Cảm ơn bs nhiều.

chào chị
điều này cũng không có gì phải lo lắng nhiều, hiêntuwowngj của cháu là viêm mũi dị ứng. tôi không biết phải tư vấn thế nào nhưng kê thuốc qua mạng là không hề tốt.chị cho cháu đi khám BS là khỏi thôi
chúc cháu mau khỏe

cafebuon
10-07-2009, 10:06 AM
hii,sr Bs nha,vì con ốm nên em cũng ít vào dd hơn.Kute em cho đi khám tư thì bà BS bảo vị viêm phổi nặng nên phải tiêm..thế là bà BS tiêm xê-pho cho cháu nhưng được đúng 1 mũi hôm sau không thấy BS ấy đến tiêm nữa thế là em cho con vào BV nhi TW khám thì các BS bảo bị viêm họng kê đơn uống khỏi...híc không biết bà BS kia nghĩ sao nữa "đem con bỏ chợ "BS ạ hic.

noibuonsequa
10-07-2009, 11:04 AM
Dạ, cảm ơn vì lời khuyên của bác sỹ

menhinxu
10-07-2009, 06:00 PM
Chào bác sĩ.
Con tôi được 1 tháng tuổi, mấy ngày hôm nay tôi thấy ở mũi cua chau co chút gỉ mũi thỉnh thoảng thấy thở mạnh va nhanh, tôi rất lo có phải do tôi cho cháu nàm điều hòa nhiều nên bị như thế không ah? nhiệt độ để 28 độ nhu vậy có lạnh không ah?

linedraw
10-08-2009, 09:51 PM
Bs ơi bé nhà em mới 5 thg tuổi mà đi ngoài ngày 1lần nhưng có mùi chua màu hơi xanh em đem phân của bé đi xét nghiệm thì kết quả như này ah:
vi khuẩn gram dương : 40 %
vi khuẩn gram âm : 60%
máu trong phân : âm tính
rota viruts : âm tính
tìm hạt mỡ : không
tìm nấm : không
tìm cặn dư trong phân : ko thấy đơn bào ly amip gây bệnh trong mẫu phân
Kết quả thế bé nhà em có bị rối lạon tiêu hóa ko ah?

mẹ Bon 20-9
10-09-2009, 11:35 AM
chào chị
chị nên dừng atussin lại vì thuốc này gây ức chế ho => sẽ ứ đờm lại gây nặng hơn. chị có thể cho cháu uống mucomyst hoặc Rhinathiol 5 ngày đồng thời uống thêm nước và KS cho đủ liều ( 5-7 ngày)
mũi cháu chị nên nhỏ bằng sunfarin và rửa mũi bằng muói biển ngày 3-4 lần.
sau 3 ngày nữa báo lại cho tôi nhé.

Cảm ơn BS nhiều, nhưng chờ mãi chẳng thấy A trả lơi, Tôi lại đi mua 1 lọ Atusin nữa cho cháu uống, nhưng chỉ uống thêm ít nữa thôi thì toi dừng và cho cháu uống thuốc nam. Nay cháu đã khỏi rồi.(được 2 ngày) Nhưng đến ngày thứ 3 (hôm qua) cháu bị hắt xì hơi và ho. BS tư vấn giúp tôi, cháu vừa dùng 1 đợt KS là clamoxyl rồi, bây giờ điều trị bằng thuốc gì hả BS
BS trả lời sớm cho nhé. Mong tin BS như mong bà đi chợ về

dieuhuong_0607
10-09-2009, 03:30 PM
Chào bác sỹ
Em có con gái được hơn 3 tuổi rồi.Từ khi cháu được 4 tháng đã bị viêm phổi và phải nằm viện và tiêm kháng sinh, từ đó đến nay cháu thường xuyên bị tái lại bệnh viêm họng, viêm PQ có khi là VP và lại nằm viện. không hiểu sao mà khi em cho cháu về Hải Phòng ở mấy tháng thì cháu không sao nhưng cứ lên Hà Nội là sau 1 tuần cháu lại bị viêm họng ngay. bác sỹ cho em hỏi liệu có phải do bà nội cháu thường xuyên đốt hương ( hương cúng ấy) nên cháu bị ảnh hưởng không( trước đây thì bà cháu đốt 24/24 luôn, nhg từ đầu năm đến giờ thì sáng nào cũng thắp hương)
Em cảm ơn trước.

ngomanhdinh2310
10-10-2009, 11:26 AM
Chào bác sĩ.
Con tôi được 1 tháng tuổi, mấy ngày hôm nay tôi thấy ở mũi cua chau co chút gỉ mũi thỉnh thoảng thấy thở mạnh va nhanh, tôi rất lo có phải do tôi cho cháu nàm điều hòa nhiều nên bị như thế không ah? nhiệt độ để 28 độ nhu vậy có lạnh không ah?

chào chị
cháu có khả năng viêm mũi do điều hoà, trong trường hợp nằm điều hoà cháu sẽ bị khô mũi và một số trường hợp gây viêm mũi vận mạch.
mình nghĩ mùa thu nên chị không nên cho cháu nằm điều hoà, khi nào nóng quá thì cho thêm máy tạo ẩm trong nhà nhé
nhớ rử mũi cho cháu bằng muối biển nhé

ngomanhdinh2310
10-10-2009, 11:28 AM
Bs ơi bé nhà em mới 5 thg tuổi mà đi ngoài ngày 1lần nhưng có mùi chua màu hơi xanh em đem phân của bé đi xét nghiệm thì kết quả như này ah:
vi khuẩn gram dương : 40 %
vi khuẩn gram âm : 60%
máu trong phân : âm tính
rota viruts : âm tính
tìm hạt mỡ : không
tìm nấm : không
tìm cặn dư trong phân : ko thấy đơn bào ly amip gây bệnh trong mẫu phân
Kết quả thế bé nhà em có bị rối lạon tiêu hóa ko ah?

kết quả thế này là bình thường chị à. chị nên theo dõi cân nặng hàng tháng xem cháu tăng cân có tốt khôg nhé
chào chị

ngomanhdinh2310
10-10-2009, 11:31 AM
Cảm ơn BS nhiều, nhưng chờ mãi chẳng thấy A trả lơi, Tôi lại đi mua 1 lọ Atusin nữa cho cháu uống, nhưng chỉ uống thêm ít nữa thôi thì toi dừng và cho cháu uống thuốc nam. Nay cháu đã khỏi rồi.(được 2 ngày) Nhưng đến ngày thứ 3 (hôm qua) cháu bị hắt xì hơi và ho. BS tư vấn giúp tôi, cháu vừa dùng 1 đợt KS là clamoxyl rồi, bây giờ điều trị bằng thuốc gì hả BS
BS trả lời sớm cho nhé. Mong tin BS như mong bà đi chợ về

chào chị
chị nên cho cháu đi khám xem kết quả như thế nào chứ. không nên tự điều trị cho con như vậy. ho và hắt xì hơi nhiều nguyên nhân lắm.có thể là cảm cúm hoặc là viêm nhiễm gì đó chưa biết được.
sau khi khám về nhớ nhắn lại cho BS kết quả nhé

ngomanhdinh2310
10-10-2009, 11:33 AM
Chào bác sỹ
Em có con gái được hơn 3 tuổi rồi.Từ khi cháu được 4 tháng đã bị viêm phổi và phải nằm viện và tiêm kháng sinh, từ đó đến nay cháu thường xuyên bị tái lại bệnh viêm họng, viêm PQ có khi là VP và lại nằm viện. không hiểu sao mà khi em cho cháu về Hải Phòng ở mấy tháng thì cháu không sao nhưng cứ lên Hà Nội là sau 1 tuần cháu lại bị viêm họng ngay. bác sỹ cho em hỏi liệu có phải do bà nội cháu thường xuyên đốt hương ( hương cúng ấy) nên cháu bị ảnh hưởng không( trước đây thì bà cháu đốt 24/24 luôn, nhg từ đầu năm đến giờ thì sáng nào cũng thắp hương)
Em cảm ơn trước.

chào bạn
hương cũng là một yếu tốt góp phần gây dị ứng và viêm mũi họng ở trẻ con và người lớn, nếu cháu đã hay bị như vậy gia đình nên hạn chế đốt hương và làm không khí trong lành hơn nhé

me tom&jerry
10-10-2009, 10:14 PM
BS ơi,Con trai em 23 tháng 10 ngày,hôm nay khám ở Nhi Đồng 2 về bé bị VPQ đàm nhiều BS cho xông Khí dung 2 lần,mỗi lần 3ml.Chiều về nhà nôn ói rất nhiều lần,ăn gì cũng ói....cả thức ăn,nước lẫn đàm.Em không biết như vậy có bình thường không,có phải do xông khí đó không? Em lo quá BS giúp em nhé!Mong tin BS lắm!Cảm ơn BS.

cafebuon
10-11-2009, 10:24 AM
Bs ơi,em thấy một khi đã bị viêm phế quản thì không thể chữa triệt để được đúng không ạ?vì cún nhà em bị VPQ,mỗi lần ho là 1 loại KS,nhưng cứ trở trời lại bị lại...giờ đến ku em cũng VPQ dù em rút kinh nghiệm từ cún chị rất giữ nhưng không hiểu sao vẫn dính VPQ,hic...BS tư vấn giúp em với...có cách nào triệt để không ạ?em định cho cún chị đi cắt Va -cún chị gần 3 tuổi ạ và cu em mới gần 5 tháng.Em đẻ mổ cả 2 chị em...cám ơn bs

me tom&jerry
10-11-2009, 05:49 PM
Hôm nay BS kg online à,tình hình là con em vẫn còn nôn ói,ăn xong là cháu cứ nhợn nhợn ói,hai ngày nay không ăn uống được gì,kể cả thuốc uống vào cũng ra hết.Mong tin BS!

meduyphong
10-11-2009, 06:48 PM
Bé nhà mình bị hen bây giờ đang dùng xịt dự phòng Bayhaile và hay khí dung không biết dùng thuốc này lâu dài có tác dụng phụ không hả bác sĩ (ví dụ như ảnh hưởng đến sự phát triển chiều cao và thể lực của bé).Bác sĩ giúp em với???

Bi_Sang
10-14-2009, 01:11 AM
Bác sỹ cho em hỏi 1 chút ạ:
Cu Bi nhà em bị ho, đờm khò khè nhiều, ngạt mũi, sổ mũi 1 tuần nay rồi. Cháu ko sốt, có 1 hôm hơi âm ấm 37,5 độ. Ban đầu cháu chỉ bị ngạt mũi, em có nhỏ nước muối sinh lý liên tục cho cháu nhg ko đỡ. Hôm sau thì bắt đầu ho và có đờm, nặng dần lên. Em cho cháu đi khám thì bác sỹ kê đơn gồm: Rovantel, Bisovol, Celegim 0,25mg, nhỏ Otrivin và xịt Sterimac. Sau khi uống 3 ngày, em thấy cháu vẫn ko đỡ, cháu ho nhiều đến mức khản cổ, khóc ko thành tiếng nữa, đi khám lại thì bác sỹ chỉ đổi thuốc chống viêm Celegim bằng Medrol, vẫn uống Rovantel đến hết lọ và Bisovol để long đờm. Em có hỏi thì bác sỹ giải thích rằng cháu bị viêm họng, viêm mũi, sau chuyển sang viêm phế quản là do virus, ko phải là dùng kháng sinh nhẹ nên ko cần đổi thuốc. Sau 2 ngày uống tiếp, đến hôm nay em vẫn ko thấy cháu đỡ mấy, vẫn ngạt mũi và ho, nhất là khi ngủ, đờm kéo lên khò khè như người ngáy ý. Otrivin chỉ đc nhỏ trong 1 tuần thôi, mà em xịt nước muối ko cho cháu thì ko hết ngạt. Em chẳng biết phải làm thế nào cả. Liệu khi cháu ngạt mũi em có nên nhỏ tiếp Otrivin cho cháu đc ko ạ? Bác sỹ kê đơn cho cháu như thế đã hợp lý chưa ạ? Cháu nhà em phải sinh mổ nên đường hô hấp trên kém quá, cứ bị ngạt mũi luôn. Bây giờ có việc phải ra đường là em phải tập cho cháu đeo khẩu trang rồi. Đường HN bây giờ ô nhiễm quá.
Bác sỹ tư vấn giúp em với nhé! Em cảm ơn Bác sỹ nhiều.
Cháu nhà em hiện đc 7 tháng, cân nặng 7,4kg ạ.

mẹ bé xíu còi
10-14-2009, 12:50 PM
Chào BS, cháu nhà em được 14 tháng, cháu ăn ngủ được, nhưng có bệnh ho là ho hoài. Cháu ho từ 12 tháng cho đến giờ, áp tai sau lưng là nghe tiếng khò khè. Đi khám thì bs bảo VPQ cho uống thuốc hoài, Cứ hết là 2, 3 ngày sau bị lại. Em không rõ cháu bị thế nào và cần đi khám như thế nào để cho cháu hết bệnh! Nhờ BS tư vấn giúp. Cám ơn BS!!

me_con_nha_peo
10-15-2009, 10:44 PM
Bác sỹ ơi cho em hỏi với:
Cu Bi nhà em bị hắt hơi, sổ mũi, ho có đờm. Cháu hắt hơi liên tiếp (4-5 lần), chảy nước mũi (dịch màu trắng, trong, hơi nhầy), ho có đờm và bị nôn do ho. Cháu bị 3 ngày rồi, em đang cho nhỏ nước muối, uống thuốc ho Coje nhưng vẫn chưa thấy cháu đỡ. Tình hình là cháu bị làm sao hả bác sỹ. Có phải cháu bị cảm cúm ko (nhà cháu mọi người đang bị cảm cúm và bị lây nhau). Cháu được 4 tháng hơn và bú mẹ hoàn toàn trong 4 tháng đầu. Bác sỹ giúp em với.
Cảm ơn bác sỹ nhiều

alo_xinh
10-16-2009, 10:13 AM
bác sĩ ơi con em viêm họng đến 3 tuần rồi, tuần đầu em tự chữa = quất+mật ong, k khỏi nên em cho đi bs, bs k cho dùng ks chỉ bảo rửa mũi = sterima và uống Rinathiol, nhỏ otrivin (nhung lúc này con em chua có nc mũi) 1 tuần nữa k khỏi em lại đưa đến bs đó và bs cho dùng ks - Agumentin, đổi loại nhỏ mũi khác, nhưng bảo chủ yếu vẫn là rửa mũi, uống ks vài ngày cháu có vẻ đỡ hơn, nhưng thời tiết lại rét nên cháu bị nặng hơn, chẩy nhiều mũi, đờm, trớ liên tục, thỉnh thoảng ho, k sốt. cháu uống ks đã đến 7 ngày rồi mà h vẫn thế. Em lo quá k biết phải làm sao cả, bs tư vấn giúp em. Em có nên đi khám bs đó nữa k? cháu có nên uống đợt ks nữa k?
Mong tin bs, cảm ơn bs nhiều

meVITco
10-16-2009, 05:18 PM
bác sĩ ơi con em viêm họng đến 3 tuần rồi, tuần đầu em tự chữa = quất+mật ong, k khỏi nên em cho đi bs, bs k cho dùng ks chỉ bảo rửa mũi = sterima và uống Rinathiol, nhỏ otrivin (nhung lúc này con em chua có nc mũi) 1 tuần nữa k khỏi em lại đưa đến bs đó và bs cho dùng ks - Agumentin, đổi loại nhỏ mũi khác, nhưng bảo chủ yếu vẫn là rửa mũi, uống ks vài ngày cháu có vẻ đỡ hơn, nhưng thời tiết lại rét nên cháu bị nặng hơn, chẩy nhiều mũi, đờm, trớ liên tục, thỉnh thoảng ho, k sốt. cháu uống ks đã đến 7 ngày rồi mà h vẫn thế. Em lo quá k biết phải làm sao cả, bs tư vấn giúp em. Em có nên đi khám bs đó nữa k? cháu có nên uống đợt ks nữa k?
Mong tin bs, cảm ơn bs nhiều

Con bạn khả năng bị đến viêm phế quản rồi, chứ viêm họng thì kháng sinh vào sẽ dứt ngay thôi. Bạn nhớ cho bé đi bác sĩ khám cẩn thận và nên đổi bác sĩ khác, vì bác sĩ cũ cho uống thuốc mãi mà không khỏi hẳn. Chúc bé mau khỏe!

Tit Minh Anh
10-17-2009, 11:14 AM
Chào BS.
Nhóc nhà em mấy hôm trước bị ho về đêm. Có khi đang ngủ ho quá chớ hết cả thức ăn ra. Lo quá em cho cháu đi khám thì cháu được kết luận là viêm mũi họng cấp. BS kê thuốc cháu uống được 3 ngày rồi. Đã đỡ ho 1 chút nhưng lại bị ngạt mũi và có đờm. Em sốt ruột quá mà đắn đo không biết có nên cho con đi khám lại ngay không hay tiếp tục uống thuốc.
BS cho em lời khuyên nhé.
Cảm ơn nhiều!

ha_violet
10-19-2009, 07:04 AM
Bác sỹ cho em hỏi, bé nhà em hơn 10 tháng. Trong họng bé có đờm mãi không khỏi, nên khi ăn chỉ cần bé ho là nôn ra hết.bác sỹ có cách nào giúp em với.

mẹ Bon 20-9
11-03-2009, 12:10 PM

Chào Bác sĩ
Nếu khi con bị sổ mũi thì dùng nước và dùng dụng cụ hút mũi (mua ngoài) có tốt không (lúc nào nước mũi chảy thì hút). Nếu dùng thì có tác dụng phụ gì không??
Chờ tin bác sĩ. Cám ơn nhiều

MeTuTit
11-19-2009, 06:06 AM
Chào BS! Bé nhà em mới 7 tháng bị nghẹt và chảy nước mũi, thỉnh thoảng mới ho một vài tiếng! Vậy bé nhà em bị bệnh gì? Và cách điều trị ra sao? Em chỉ mới rửa mũi bằng cách nhỏ nước muối sinh lý, xịt strerima và hút mũi thôi! Em xin chân thành cảm ơn BS!

Mẹ Gấu còi
11-19-2009, 06:52 AM
đánh dấu topic hay.............................

*MEBIMBIM*
11-27-2009, 02:45 PM
He he lại gặp bác sĩ bên này rồi.Bên wtt topic của bs thưc sự đã đem lại nhiều kiến thức cho các mẹ trong việc chăm sóc con.Với mình thì bs đã tư vấn rất nhiều từ khi BIMBIM nhà mình 2 tháng cơ.Chúc bs khỏe và tư vấn tốt cho các bé nhà mình khỏe nhé!:rolleyes:

baohiembuudien
11-28-2009, 02:50 PM
Chào bác sỹ, bé nhà em được 30 tháng, lúc nhỏ bé thỉnh thoảng bị nghẹt mũi và cảm em chỉ nhỏ nước muối vài lần và đánh cảm trứng cho bé là khỏi, chỉ uống một đợt KS do bị lạnh và bị tiêu chảy. Nhưng khi cai sữa và bắt đầu đi nhà trẻ (20 tháng) bé bị một lần viêm phế quản phải tiêm kháng sinh 5 ngày, rồi từ đó đến nay bé uống khoảng 4-5 đợt KS do viêm mũi họng hoặc Amiđan cấp (lần nào cũng khám và uống thuốc theo chỉ định của BS), sau khi uống 1-2 liều thì bé hết sốt và đỡ ho nhưng em vẫn cho uống hết thuốc theo đơn BS, sau đó bé ăn uống bình thường nhưng vẫn ho. Tuy không ho nhiều và không ảnh hưởng đến hoạt động bình thường của bé nhưng gần như ngày nào bé cũng húng hắng ho một vài lần làm em rất sốt ruột. Trong trường hợp này BS cho biết em nên làm gì để bé khỏi hẳn ho ạ? Em cảm ơn BS rất nhiều!

hanhfood
11-28-2009, 02:57 PM
Chuyên mục này hữu ích quá.
Lúc nào có gì cần em sẽ nhờ tới bác nhé.
Cảm ơn bác rất nhiều...

bonbon08
12-01-2009, 10:11 PM
Đánh dầu bài này khi cần nhờ bác sĩ đến khám cho bé

me_cubong
12-03-2009, 08:34 AM
Bác sĩ ơi, giúp cu Bông nhà em với. Cách đây 1 tháng Bông nhà em bị khò khè và ho, em cho đi khám ở Nhi TW bác sĩ bảo bị viêm phế quản cấp rồi cho uống 3 loại thuốc trong đó có kháng sinh, uống hết 10 ngày thì bé không còn ho nữa nhưng vẫn khò khè. Em cho đi khám tiếp ở 1 cơ sở khác(khám Giáo sư) thì bác sĩ bảo bị viêm đường hô hấp trên và cho uống long đờm và xịt nước biển + hút mũi ngày 2 lần, đến nay cũgn được 20 ngày mà cu vẫn khò khè, 2 hôm nay khò khè nặng hơn. Bác sĩ tư vấn giúp em với. Em nghe nói có dịch vụ hút đờm cho các bé tại nhà mà không biết chỗ để gọi, Bác sĩ biết thì tư vấn giúp em với ah!
Em cảm ơn bác sĩ nhiều!

huongbien
12-03-2009, 09:26 AM
Chào Bác sỹ!
Cách đây 9 ngày cháu nhà em bị sổ mũi, e cho uống Coje, nhỏ mũi Namydexan 3 ngày không khỏi, sau đó cháu bắt đầu bị ho vào ban đêm, e lại cho uống tiếp cottu F và nhỏ mũi namydexan 4 ngày nữa cũng không khỏi mũi và ho. E chuyển sang cho cháu uống Therelen 2 ngày nay rồi, nhưng mỗi lần uống cháu bị sặc sụa nên em định ngừng không cho cháu uống nữa. Đến hôm nay cháu vẫn hơi bị mũi, đêm vẫn bị ho sặc sụa khoảng 5-7 tiếng lại thôi. Ban ngày thì bình thường, chỉ thỉnh thoảng mũi đặc chảy thì e nhỏ mũi và hút mũi đi lại thôi. Cháu ho có lúc nghe như ho khan, có lúc lại như có đờm, nhưng khả năng ho khan nhiều hơn. Vậy e phải làm gì để chữa khỏi mũi và ho về đêm cho cháu, nên cho cháu uống thuốc loại nào? Cảm ơn bác sỹ nhiều

mecunbongyeudau
12-05-2009, 12:40 PM
Chào BS! Con em được 3 tháng.Lúc được hơn một tháng cháu bắt đầu quấy khóc và ngủ không yên giấc.E cháu đi khám ỏ viện nhi TW thì BS bảo bị còi xuong BS cho Uống 3 giọt Aquadetrim, 2.5ml Shelkal và 1ml appenton.E cho uống nủa tháng rồi lại nhừng mất nửa tháng.Bấy giờ mới cho uống lại được một tuần. Cách đây một tuần em thấy tai phải của cháu hơi có mùi nhưng chủ quan cứ nghĩ là do quàn áo, Sau đó 4 ngày e thấy tai phải của cháu có gỉ nước màu vàng. Hom sau E cho cháu đi khám BV nhi. Bác sĩ bảo là cháu bị Viêm tai giữa nung mủ. BS kê thuốc Otofa và Cexan. E thấy là bệnh này rất hay bị lại và biến chứng có phải không ạ! MOng Bs Tư vấn cho em cách phòng trách để không bị tái phát lại. Như con bé nhà em có phải là đã phát hiện muộn hay không? Bấy giờ phải làm sao được Ạ ! Em rất lo lắng vì cháu đẻ thiếu mất một tháng. lúc đẻ được có 2,5kg thôi bây giờ 3 tháng rồi mà được có 5 kg.Hôm trước e có hỏi BS có cho cháu uống cãni và Vitamin D nưa ko.Bs bảo cứ cho cháu uống, em chỉ sợ uống nhiều thì có sao ko a? Con bé nhà em ván hay khóc và ngủ hay giật mình lắm. Nó ngủ chẳng sâu giấc gì cả chỉ một lúc là tinh thôi.Rất mong sớm nhận được sự tư vấn của BS.Cảm ơn BS!

thuvt
12-10-2009, 08:43 AM
hnay định vào hỏi bsy thì thấy lâu lắm a ko online, từ tháng 10, lúc nào a quay lại, cho e đặt trước cục gạch hỏi về thuốc vancunace a nhé, cụ thể là từ tháng 6/09 cu nhà e bị
1đợt viêm phế quản phổi, đi Nhi khám bsỹ cho tiêm 6ngày sau đó về uống tiếp ks và vancunace, 3đợt, mỗi tháng 10ngày. từ đó đến nay cháu có bị lại 2lần viêm họng và mũi, e cũng mua thuốc ks sẵn về, haginat và long đờm nhưng chưa cho uống, mà chỉ uống tippi và vancunace, kết hợp rửa mũi = nc muối, ngày 3-4 lần mỗi lần 1xi lanh nc muối mỗi bên, trộm vía khoảng 7ngày thì cháu ko ho,sổ mũi nữa, tháng này cháu lại uống hết 10gói vancunace rồi, nhưng tự nhiên e thấy lo lo, mình cứ tự cho uống vancunace thế này có đc ko, e tra thông tin về vancunace trên mạng mà ko có, mong bsỹ cho e lời khuyên. Cảm ơn anh nhiều

kute2009
12-10-2009, 07:37 PM
Chào Bác sĩ! Cháu nhà em mới được 2 tháng 20 ngày nhưng gần 1 tháng nay cháu rất hay bị nghẹt mũi. Em cũng nhỏ nước muối 9% cho cháu vài lần 1 ngày nhưng vẫn chưa thấy dứt hẳn. Xin bác sĩ cho em lời khuyên. Cám ơn bác sĩ!

kute2009
12-10-2009, 07:43 PM
Bác sĩ cho em xin cái địa chỉ nhé! Khi cần còn tới nhờ bác sĩ.

mecumit08
12-18-2009, 12:06 PM
Em theo dõi topic lâu rồi nhưng mấy hôm nay không thấy Bác sĩ trả lời. Xin bác sĩ tư vấn dùm con em với ạ,, em cảm ơn nhiều !

NhiYe^u
12-20-2009, 02:19 AM
Chào bác sĩ!
Bác sĩ làm ơn cho em hỏi cún nhà em mấy tháng nay đi ngoài hay ra máu đi khám bác sĩ kê đơn uống latomin, uống thêm nhiều nước hoa quả ,ăn rau xanh ,đổi sữa thử ,bôi thuốc hậu môn vì bs bảo cháu có dấu hiệu nứt hậu môn do táo bón .Bây h bé chỉ uống sữa tươi nhưng đi phân lúc đầu tiên vẫn cứng sau lại mềm ,do phân đầu to và cứng nên cháu bị chảy máu nhờ bác sĩ tư vấn hộ cháu ăn tốt ,uống nhiều nước sao vẫn bị như thế có cách nào giẩi quyết vấn đề này ko?em rất lo mong bác sĩ trả lời sớm

NhiYe^u
12-20-2009, 02:23 AM
thôi chết em nhầm topic xin lỗi mọi người và bác sĩ nhé nếu bác sĩ trả lời được thì giúp em,em cảm ơn

me-jin
12-21-2009, 04:01 PM
Con mình cách đây 2 tháng trc có bị vào viện êề bệnh: Viêm Thanh khí phế quán. 5 ngày gần đây cháu lại khản tiếng, không ho, không sốt. MÌnh cho cháu uống cefongmecim( viên màu xanh ), và cho thở khí dung. CHo mình hỏi như thế có đc không? Hiện tại cháu đã khỏi khản tiếng

me-jin
12-21-2009, 04:02 PM
Quên mất, xin cảm ơn bác sĩ nhiều nhiều

ngay sang
12-21-2009, 04:44 PM
Bác sĩ ơi cho em hỏi về cu tý nhà em với ạ. Từ đầu tuần trước cháu nhà em( 26,5 tháng tuổi) thi thoảng húng hắng ho, em mua Atussin cho uống nhưng,được vài hôm lại thấy ho nhiều hơn vào buuoir sáng ngủ dậy và lúc ăn còn bình thường thi hầu như ko ho.Đến tối thứ 6 vùa rồi em lại thấy có sổ mũi trong nên em cho uống Klamenti,uống thuốc được ngày rưỡi lại thấy ho nặng tiếng hơn và ho nhiều có cả đờm nên em cho uống thêm Exomuc(từ sáng hôm qua ạ).Sáng nay ngủ dậy trộm vía ko thấy ho tiếng nào nhưng đêm qua thị ho và nôn ra đờm nhiều lắm.Bs ơi có phải uống thuốc ho có kết quả ko?Uống thuốc như thế có ổn ko ạ hay phải mua thuốc khác?

bebo050707
12-21-2009, 04:56 PM
Chào bác sĩ,

Con gái em 29tt tuổi, cũng thường xuyên bị viêm mũi họng và hay ra mồ hôi đầu và lưng.
Đi khám bác sĩ có cho uống canxi nhưng mồ hôi vẫn ra nhiều. Theo như tư vấn của bác sĩ ở nhưng câu hỏi trên thì mồ hôi ra nhiều có khả năng rối loạn canxi máu phải không ạ. Nếu vậy thì bệnh này có chữa dứt hẳn được không và chữa ở đâu? Nguyên nhân vì sao lại bị rối loạn (em hỏi để biết cách phòng ngừa)

Mồ hôi ra nhiều có phải đây là nguyên nhân làm bé thường xuyên bị viêm mũi họng không bác?

Nhân tiện, cho em hỏi bác sĩ có mở phòng mạch riêng không? em đang ở TPHCM.

bebo050707
12-23-2009, 03:35 PM
bac oi, bac di dau roi vay? sao em khong thay bac tra loi. hu hu

phanhien77
12-24-2009, 10:04 AM
[Chào BS,

Con em bây giờ đã 27 tháng, không hiểu vì sao 3 tháng nay bị ho & ngạt mũi liên tục. Mặc dù em đã cho đi khám viện nhi để uống thuốc kháng sinh roi nhưg chỉ đỡ được 1 tuần lại bị lai. Bệnh viện nói chấu bị VA cấp. Hiện tại con em cũng đang bị ho và ngạy mũi. BS tw vấn giúp em, hay cho em 1 địa chỉ nào để cho cháu đi khám. Em đang rất lo lắng và mong nhận lời tư vấn của BS>

Em cám ơn.

Bảo anh ủn ỉn
12-25-2009, 09:45 AM
Anh Dinh ơi cho em hỏi chút, cháu nhà em được gần 1 tuổi, mấy hnay cháu ho nặng tiếng lắm, lại có đờm nên hầu như đêm nào cũng ho rồi chớ ra 1 ít cháo (đang ngủ bật dậy ho rồi chớ). Em sốt ruột quá cho cháu đi khám, bs cho uống 1 số loại ks được 2 hôm rồi chưa đỡ mấy. Có cách nào làm cho cháu long đờm không hả anh? Nhìn cháu ho tím tái mặt mày rồi nôn trớ ra em sốt ruột quá, mong tin bs, cảm ơn bs ạ!

nguyenminh1172005
12-28-2009, 10:04 AM
Bác sỹ ơi bác đâu rồi mà để các mẹ gọi bác nhiều thế mà bác không trả lời ạ. Mình cũng chung cảnh ngộ với các mẹ đây. Mấy ngày nay con trai mình 25.5 tháng bị chảy nước mũi, nhiều mũi quá làm bé hay bị trớ nữa, thi thoảng cũng có bị ho, mà ho là trớ. Xin bác sỹ tư vấn xem tôi phải mua thuốc gì cho con uống. Cảm ơn bác sỹ

phanhien77
12-28-2009, 11:47 AM
BS di dau mat roi chang thay tra loi

Autsum
12-28-2009, 05:44 PM
Không biết bác sĩ đâu rồi nhỉ?
Con em 23,5 tháng rất hay bị viêm lợi và loét miệng. Cứ khoảng 1,5 đến 2 tháng cháu hay bị lại, mỗi lần bị cháu đều xưng lợi, nhiệt loét cả họng và miệng, mồm rất hôi, bỏ ăn. Vừa rồi cháu bị thiếu canxi em có cho cháu uống bổ sung canxi được 1 tuần thì thấy cháu có hiện tượng sưng lợi, mồm hôi. Vậy không biết uống canxi có phải là nguyên nhân nóng quá dẫn đến viêm nhiệt lợi không ạ. Em tạm ngừng cho cháu uống canxi, bôi thuốc Zetee và cho uống B2 thì cũng thấy đỡ. Vậy bác sĩ cho em hỏi về tình trạng của cháu và cách phòng chống viêm loét miệng với ạ.
Em cám ơn bác sĩ nhiều

me-jin
12-31-2009, 10:14 AM
chào chị ạ,
con em đợt trc phải nhập viện về bệnh Viên thanh khí phế uqản và p thở khí dung mất 5 ngày. 2 tháng sau cháu lại bị khản tiếng, không sốt ko ho em đã cho cháu uống kháng viêm viên màu xanh sefoongmĩin chị ạ , uống 3 ngày thì cháu đỡ, hiện nay ( hôm nay) cháu lại khản tiếng, chị giúp em với, xem cháu nên dùng loại j??và tai sao lại hay khản tiếng như vậy ạ,
Em cảm ơn chị

trangsang10
01-03-2010, 10:46 AM

Cảm ơn bạn Manhdinh nhé, mình muốn nhờ bạn tư vấn giùm. Bé con nhà mình được hơn 5 tháng rồi nhưng cả tháng nay cứ tối đến là bé trằn trọc không yên, tối ngủ hay giật mình rồi khóc rinh lên, ưỡn người ra, thỉnh thoảng bị toát mồ hôi. 5 tháng rồi nhưng chân tay rất yếu, chưa đứng thẳng được, kể cả đỡ, tiêu hóa cũng kém.
Không biết những biểu hiện này của bé có phải là do thiếu can xi không, bé nên bổ sung gì? mẹ bé nên ăn gì cho bé có thêm canxi?
Nhà mình rất xa bv, nếu phải bắt xe cho bé đi khám thì quả thực chi phí là 1 vấn đề không nhỏ nên mình muốn nhờ mọi người tư vấn trước đã.

saohoa
01-07-2010, 12:16 AM
chào bác sĩ. bé nhà em được 21 tháng nặng 13kg, mấy hôm nay thời tiết chuyển lạnh nên bé có biểu hiện của bệnh cảm cúm: hắt hơi, sổ mũi trong, chay nước mắt, ho khi mới ngủ dậy hoặc do nước mũi chảy xuống họng không có biểu hiện sốt, bé vẫn ăn uống tốt và chơi ngoan, em cho di kham ở phòng mạch gần nhà thì bác sĩ kêtoa gồm Strabas, Vifazer, opelodil cùng với thuốc nhỏ mũi Farmazonil nhưng em rất băn khoăn không biết có nên dùng kháng sinh như chỉ định của bác sĩ trong trường hợp này không mà không cho dung em lại sợ bé bị nặng thêm vi 2 tháng tuổi bé đã bị viêm phế quản nhưng sau đó không bị lại lần nào>em rất mong được bác sĩ tư vấn giúp, nếu có thể bác sĩ cho em xin địa chỉ phòng khám để cho bé đến khám khi cần.Chúc bsi luôn khỏe để các mẹ luôn an tâm.

Ngọc_Linh
01-08-2010, 11:44 AM
Bác sĩ ơi cho em hỏi 1 chút: con gái em đc 15 tháng, nặng 11kg. Từ ngày cháu đc 1 tuổi đến nay tháng nào cũng bị viêm đường hô hấp, viêm phế quản. Khởi nguồn có lẽ do lúc 11 tháng cháu bị sốt cao rồi viêm VA. Sau đợt đó thì cứ thay đổi thời tiết là cháu lại hắt hơi sổ mũi, ho (bsĩ chuẩn đoán là viêm mũi họng cấp) rồi 2 tháng gần đây nhất là bị VPQ cấp. Liệu có fải là từ VA nên cứ mỗi lần thay đổi thời tiết nên cháu bị như thế ko? Và mỗi lần cháu có biểu hiện hắt hơi, sổ mũi + ho thì cho cháu uống tiffi + atusin để ngăn chặn trrước tránh bị nặng hơn dẫn đến VPQ đc ko ah? Có ảnh hưởng gì ko? Rất mong bsĩ tư vẫn giúp em trường hợp này. Ko tháng nào em cũng lo ngay ngáy.

me_ku_soc
01-08-2010, 11:51 AM
B.S ơi làm ơn tư vấn giúp em với ạ .Bé nhà em năm ngoái cũng dịp n ày bị viêm phổi phải đi viện mất mất hôm .Từ hồi đấy đến giờ có vẻ sức đề kháng của cháu kém đi nên cứ trở trời là cháu sổ mũi ,ho và viêm họng .Hơn 1tháng trước do cháu bị sổ mũi ,viêm họng k dứt nên chuyển thành viêm phổi rồi lại phải tiêm mất 3 hôm .Từ đó đến nay cũng đã gần hết 2 tháng nhưng cháu cứ ho suốt ,mấy hôm nay lạnh cháu lại sổ mũi và ho nặng hơn rồi . Hôm nay em lại phải cho đi viện thôi bác ạ .Nhưng bác sĩ tư vấn cho em biết là làm thế nào để giữ cho cháu k bị sổ mũi và ho vì nhà em cũng chăm cháu kỹ lắm mà vẫn k được .Và có cách n a ò tăng sức đề kháng của cháu không hả b.s ?
Em cám ơn b.s

vu huyenchi
01-11-2010, 01:02 PM
chào BS
e lo quá bsi ạ! con e sốt 5 ngày nay ko thấy đỡ,em cho đi khám bsi thì nói sốt virut. E hỏi bsi có phãi sốt mọc răng thì bsi kêu ko? Nhưng e cũng ko tin cách khám của bác lắm, vì thấy bsi ko sờ tay vào nướu của bé thì làm sao bít đ.c? ko bít em nói thế có đúng ko.Rất may con em ko bị nôn hay trớ gì hết,ban ngày thường sốt 38,5,ban đêm thì sốt cao hơn 39,5.E thường xuyên đắp trán và nhét thuốc vào hậu môn thì tầm 5h sáng bé giảm nhiệt và ra mồ hôi.Nhưng khi đến tầm 10h lại lên lại 38do.
Sáng nay em sờ nướu phía trên thì thấy hơi gai gai.E cũng ko bít là mình sờ có đúng ko?
Vì em ở Nam Định nên em cũng ko tin bsi ở đây lắm.Mong bsi giúp em,nhìn thấy con sốt như thế thấy tội nó quá chị ạ

me TraMy
01-13-2010, 02:04 PM
Chào bác sỹ. Con em được gần 5 tháng. Hồi 1 tháng bé bị viêm phổi phải điều trị ở Nhi TW 12 ngày. Mấy hôm nay trời lạnh nên bé bị ho, chảy mũi (nước trong). Khám bác sỹ thì phổi chưa vấn đề gì. Bác sỹ chỉ định nhỏ mũi và hút mũi nhiều lần trong ngày. Tuy nhiên, tình trạng ho ngày càng nhiều hơn.
Hiện nay, em đang cho cháu uống Clamocyl 250mg và cottu, nhỏ mũi và hút mũi nhưng vẫn chưa thấy tiến triển gì. Mong bác sỹ tư vấn giúp. Cảm ơn bác sỹ.

hoahoabibi
01-15-2010, 05:58 PM
Chào Bác Sỹ,
Em sốt ruột quá bsy ơi. Con gái em được 6,5 tháng. 3 tuần nay cháu bị khò khè tịt mũi, đêm ko ngủ được.
- 10 ngày trước em có cho bé đi khám ở viện TMH, bác sỹ kêt luận viêm mũi xuất tiết: kê Exomuc 100mg(ngày uống 1 gói, chia 2 lần) & Pivalone 1% (ngày xịt 2 lần ). >>> nhưng ko đỡ.
- 5 ngày trước cháu có kèm sổ mũi, nứoc mũi trong. Em lại mời bsy khám.>> kết luận vẫn như trên. Và có kê CottaF ( 3 lần/ngày, sau ăn ) & Argyrol (nhỏ 3 lần/ngày ).
Em có kết hợp hàng ngày rửa mũi cho bé bằng nước muối sinh lý.
Nhưng đến nay ko thầy đỡ. Cháu vẫn chảy nứoc mũi, đêm vẫn tịt mũi ko ngủ được, rất thưong.
Bacsy tư vấn giúp là giờ e phải làm gì để cháu khỏi hẳn đứoc với.
Em cảm ơn nhiều!!!

meduongly
01-18-2010, 10:37 AM
bé nahf em được 2,5 tuổi rồi ạ. 3 tuần nay bé cứ bị chảy nước mũi, từ nước trong đến giờ thì thành đặc và xanh rồi ạ. 3 tuần trước bị như vậy và ho nữa, bs đã kê uống Zithromax rồi. Ho thì đỡ nhưng cũng không khỏi hẳn còn vẫn bị chảy nước mũi. Đến nay đã được 3 tuần rồi. Tuần vừa rồi em đã tích cực rửa nước muối sinh lý và nhỏ mũi bằng Otrivin nhưng cũng không đỡ. Vì còn nước mũi nên cháu lại bị ho tiếp. Em đang không biết làm thế nào cho hết nước mũi và ho bây giờ ạ. BS giúp em với.

tintin192
01-18-2010, 04:27 PM
Chào bác sỹ ạ, con em được 3 tuổi, mấy tháng gần đây cháu hay bị viêm phế quản co thắt. Đi khám các bác sỹ thường kê kháng sinh. Nhưng em đọc tài liệu thì được biết kháng sinh chỉ là giải pháp tạm thời để dứt cơn. Em rất sợ con em để lâu sẽ bị hen. Cho em hỏi có cách gì chữa dứt điểm được bệnh này ko ạ? Có phải uống thuốc Đông y thì mới chữa được tận gốc? Em cám ơn bác sỹ nhiều.

bomebeo
01-19-2010, 09:31 PM
Chào Bác sĩ, nhờ Bác sĩ tư vấn cho em với a:
Con trai em được 2,5 tháng. Cháu hay bị khụt khịt mũi, thỉnh thoảng ho 1, 2 tiếng và họng có đờm, 2 hôm nay hay bị chớ. E đang cho cháu uống ATUSSIN và rửa mũi sinh lí nhưng 2 hôm rồi chưa đỡ. Bác sĩ tư vân xem em phải làm gì bây giờ ạ?? cảm ơn BS nhiều

Trang_MẹChípxinh
01-21-2010, 10:18 AM
Chán quá, bs ơi, con bé nhà em 13m rồi mà từ hôm sn đến h tròn 1 tháng mũi nó khụt khịt mãi ko hết, cứ đỡ vài hôm lại bị , mà cứ lục khục ở cổ họng đờm, e cho uống thuốc long đờm rồi, có đợt uống ks 10 ngày rồi cũng ko hết.

Trời chẳng b h pải làm sao nữa. vì đợt uống ks xong vẫn chẳng hết, cứ dai dẳng sợ quá

rieu_xinh
01-22-2010, 12:59 AM
Chào bác sỹ! Cám ơn bác vì topic bổ ích này ạ!
Ku nhà em được 2 tháng! Hôm cháu được 1 tháng 10 ngày thì ho nhiều đi khám bác sỹ nói phế quản bt, họng ko đỏ kê cho Bé Ho uống 2 ngày bé vẫn ho + lưng có nghe tiếng khừ khừ, em cho đi khám lại bác sỹ nói đã xuống phế quản nên cho kháng sinh Zenodem 50mg về uống kết hợp Autusin, cháu uống 6 ngày thấy đỡ, được 1-2 hôm sau cháu lại khô mũi, dù hằng ngày em vẫn xịt rửa và hút mũi đều đặn, em cho uống Decolgen cháu đỡ nghẹt mũi nhưng chuyển sang ho, cháu ho 1 cơn dài mấy tiếng và trớ sữa. Em lại cho đi khám vẫn bác sỹ đó bác ý nói họng ko đỏ viêm, phế quản tốt. Nhóc nhà em ko sốt chỉ ho rất nhiều đờm. Bác sỹ lại cho uống Autusin thì 2 hôm nay bé giảm ho nhưng vẫn ho, em cho thêm 2 hôm mỗi hôm 1 gói long đờm Acemux 100mg. Bác sỹ dặn là nếu vẫn ho thì đi chụp phổi vì viêm phổi không nghe được.
Vậy bác sỹ tư vấn giúp em với! Nhóc nhà em vẫn ho dù có giảm, ko ho đến nỗi trớ sữa nữa nhưng tính ra thế cháu uống gần hết lọ Autusin rùi, uống nhiều có sao ko ạ? Cháu uống ngày 3 lần mỗi lần 1,2ml. Trộm vía ko sốt ko quấy, vẫn ăn bt chỉ có điều vẫn ho có đờm, 1 lần ho mấy tiếng ho. Em lo quá! Không biết phổi cháu có vấn đề ko? Ah cháu sinh mổ ạ!

bomebeo
01-22-2010, 10:04 AM
bác sĩ đi đâu í nhỉ??? bà con đang mong tin quá

nghiduong
01-22-2010, 10:53 AM
BS ơi, con em 5,5 tháng, cháu hay ra mồ hôi ở đầu khi ngủ, em cho cháu đi khám từ hồi 2,5 tháng rồi, bs kê uống vitaminD3 và canxi, em cho uống rồi nhưng đến h vẫn chưa đỡ, cháu mọc 2 răng rồi thì có phải thiếu canxi không ạ.

metuntrang
01-22-2010, 05:43 PM
Bác sỹ làm ơn cho hỏi bé được gần 2 tháng tuổi, đi ngoài có bọt và nhầy, phân màu vàng, một ngày đi từ 4 - 5 lần, bé bú mẹ hoàn toàn thì có bị làm sao không? có cần đưa bé đi xét nghiệm phân không?

chichit82
01-27-2010, 11:21 PM
Bác sĩ ơi! Trước hết cám ơn bác đã dành nhiều thời gian để trả lời cho diễn đàn xung quanh vấn đề sức khỏe của bé.
Con gái mình 24 tháng, lanh lợi hoạt bát, chỉ mỗi tội lâu lâu lại húng hắng ho (nhất là về đêm). Tuy rằng triệu chứng chỉ là thi thoảng, không đến nỗi ho liên tục hay ho đến đỏ mặt tía tai, nhưng cũng đủ làm cho cả nhà mất ngủ. Vì khi ngủ mình cảm thấy bé nghẹt mũi hay sao đó, cứ lăn qua lăn lại. 1 bác sĩ gần nhà bảo bé bị viêm mũi họng mạn tính. Mình lo quá, vì như miêu tả, bé chỉ húng hắng, và ít khi bị chảy nước mũi, mà có chảy thì chảy nước trong.
Trả lời dùm mình nhé, mình hoang mang quá!

Ngọc_Linh
01-28-2010, 08:38 AM
Dạo này Tết BSĩ bận quá hay sao mà chẳng thấy vào trả lời bà con gì cả nhể

avid_liquid
01-28-2010, 08:32 PM
Chào bác sỹ! Cám ơn bác vì topic bổ ích này ạ!
Ku nhà em được 2 tháng! Hôm cháu được 1 tháng 10 ngày thì ho nhiều đi khám bác sỹ nói phế quản bt, họng ko đỏ kê cho Bé Ho uống 2 ngày bé vẫn ho + lưng có nghe tiếng khừ khừ, em cho đi khám lại bác sỹ nói đã xuống phế quản nên cho kháng sinh Zenodem 50mg về uống kết hợp Autusin, cháu uống 6 ngày thấy đỡ, được 1-2 hôm sau cháu lại khô mũi, dù hằng ngày em vẫn xịt rửa và hút mũi đều đặn, em cho uống Decolgen cháu đỡ nghẹt mũi nhưng chuyển sang ho, cháu ho 1 cơn dài mấy tiếng và trớ sữa. Em lại cho đi khám vẫn bác sỹ đó bác ý nói họng ko đỏ viêm, phế quản tốt. Nhóc nhà em ko sốt chỉ ho rất nhiều đờm. Bác sỹ lại cho uống Autusin thì 2 hôm nay bé giảm ho nhưng vẫn ho, em cho thêm 2 hôm mỗi hôm 1 gói long đờm Acemux 100mg. Bác sỹ dặn là nếu vẫn ho thì đi chụp phổi vì viêm phổi không nghe được.
Vậy bác sỹ tư vấn giúp em với! Nhóc nhà em vẫn ho dù có giảm, ko ho đến nỗi trớ sữa nữa nhưng tính ra thế cháu uống gần hết lọ Autusin rùi, uống nhiều có sao ko ạ? Cháu uống ngày 3 lần mỗi lần 1,2ml. Trộm vía ko sốt ko quấy, vẫn ăn bt chỉ có điều vẫn ho có đờm, 1 lần ho mấy tiếng ho. Em lo quá! Không biết phổi cháu có vấn đề ko? Ah cháu sinh mổ ạ!
Hôm nay em cho con đi khám bác sĩ TMH cũng kê đơn có Acemux - nhưng em xem thông tin về Acemux trên mạng là không cho trẻ dưới 2 tuổi dùng - vì vậy em không mua thuốc này - nhà anh ( chị) cháu còn nhỏ thế thử hỏi llaji bác sĩ xem ( cháu nhà em 7 tháng tuổi )
http://www.thuocbietduoc.com.vn/Estore/drg869sp513.aspx - link đây anh - em ra hiệu thuốc lúc hỏi mua Acemux người bán cũng hỏi là cháu mấy tuổi rồi mới bán .

quangtrung
01-29-2010, 04:09 PM
Chào bác sĩ!
Cháu nhà tôi được 4 tuổi, thỉnh thoảng đi ngoài sống phân hay đau bụng ngắn, đã uống nhiều loại men tiêu hóa kể cả của BV Bạch mai và thuốc cam Hàng bạc, đi khám chiếu chụp mà vẫn không khỏi dứt điểm. Hơn nữa cháu hay bị ho khi trở trời nên hay dùng thuốc Aeriu's, Pasennedy(long đờm)trong 1 năm trở lại đây, trước đây cháu hay dùng kháng sinh. Những thuốc trên có thể dùng lâu dài hay k?Bác sĩ có thể tư vấn cho tôi k ạ.Tôi xin cám ơn!Bác sĩ có thể gửi cho tôi theo đ/c email:kminh48@yahoo.com.vn

thaopktb
01-29-2010, 04:36 PM
Bác sỹ ơi!
Cháu nhà em 17 tháng, tự dưng cháu bị sốt mà không thấy ho hắng hay đau đớn gì cả. Không biết là cháu bị làm sao. Nhờ bác sỹ tư vấn giúp em với.

rieu_xinh
01-29-2010, 05:11 PM
Hôm nay em cho con đi khám bác sĩ TMH cũng kê đơn có Acemux - nhưng em xem thông tin về Acemux trên mạng là không cho trẻ dưới 2 tuổi dùng - vì vậy em không mua thuốc này - nhà anh ( chị) cháu còn nhỏ thế thử hỏi llaji bác sĩ xem ( cháu nhà em 7 tháng tuổi )
http://www.thuocbietduoc.com.vn/Estore/drg869sp513.aspx - link đây anh - em ra hiệu thuốc lúc hỏi mua Acemux người bán cũng hỏi là cháu mấy tuổi rồi mới bán .

Cám ơn mẹ nó nhé! Bé nhà mình mới 2 tháng, mình thấy anh bán thuốc quen bán cho nói sơ sinh dùng được, mình về cho cháu dùng 2 gói nhưng nói thật 2 hôm uống cháu chỉ uống 1/2 chỗ thuốc pha rùi bỏ, hic, may quá! anh ý nói ngày dùng 2 gói được, dùng 3 ngày nên bán cho 6 gói, anh ý là dược sỹ mà, cửa hàng có uy tín lâu năm, mình mua thuốc ở đấy thường xuyên, cũng chủ quan ko tìm thông tin, may thế trộm vía ku ko sao, giờ bạn ý đã đi khám bác sỹ Thắng ở Hoàng Cầu, bác cho ks Klacid + babysoval (long đờm) + Celestene (tiêu viêm), trộm vía bạn ý đã đỡ nhiều, đang dần bt, ko ho nưa, hóa ra bạn ý bị VTPQ chứ không phải VPQ, huhu, bác sỹ đầu tiên khám chuẩn đoán nhầm nên thế! May quá đã đỡ nhiều, hic, trộm vía con ngàn lần!

Mẹ Mèo Tôm
01-29-2010, 05:20 PM
Bác sỹ Đình cho mình hỏi trường hợp cháu nhà mình được hơn 13 tháng, hiện có 6 răng cửa, 4 trên, 2 dưới. Như thế là chậm so với tiêu chuẩn rồi phải không ạ. Tuy nhiên trưa nay mình thấy miệng cháu có mùi hơi khó chịu, khi kiểm tra thì thấy lợi của 1 răng cửa trên bị sưng, xung quanh chỗ tiếp xúc với răng chuyển sang màu trắng trắng. Như vậy là bị sao ạ? Mình muốn đưa cháu đi khám thì nên đến đâu? có thể khám ở nha sỹ thông thường ko? Thanks

lanvy
02-01-2010, 01:30 PM
Chào BS cho em hỏi cháu nhà em được gần 3,5t cháu nặng 16kg, cao 1,01m cháu ăn uống bình thường, ngủ tốt nhưng khi ngủ thì khoảng 1 tiếng bắt đầu ngủ ra rất nhiều mồ hôi ở đầu, cổ, lưng và ngực. Lúc thức thì so với các bạn lúc nô nghịch thì cháu nhiều mô hôi hơn hẳn các bạn vì vậy cháu rất hay bị viêm họng, viêm phế quản phổi. Tháng vừa rồi cháu cũng bị VPQP phải tiêm 8 ngày ở viện nhi sau đó thì đỡ dần và mấy bữa sau lại bị viêm họng, viêm tai giữa liên tục gần như 1 tháng vừa rồi ngày nào cũng phải uống kháng sinh em thấy thương cháu quá. Em muốn hỏi bác cháu ra nhiều mồ hôi như thế có phải mồ hôi trộm không và khám ở đâu thì tốt ạ. Có thuốc gì giúp tăng đề kháng cho đường hô hấp không ạ? dùng Sarbokids có được không? Thanks

ME bé Bi
02-01-2010, 07:52 PM
Chào bs , bé nhà em được 2thg , trộm vía bé ăn khỏe ,và phát triển bình thường nhưng bé có vành tai trái bị tật bẩm sinh ,vành ngoài có sụn nhưng bi cụp chú không xòe như tai phải .vì thế nhìn tai bi lệch ,bên to bên nhỏ .bs cho em hỏi như vậy bé nhà em co phẫu thuật được không ? phẫu thuật ở đâu ah >?

Loa kèn
02-04-2010, 12:15 PM
Chào bác sĩ.
Mình cũng có cô nhóc 3 tuổi, rất hay ho và chảy nước mũi. Hôm trước đi khám bác sĩ, bs kết luận là tiểu phế quản co giãn. Mình k hiểu bệnh này lắm, bs có thể tư vấn cụ thể thêm đc k? Bệnh này có phải kiêng gì k? cảm ơn bs nhiều!

Giadinhheo
02-04-2010, 05:37 PM
Chào bác sỹ!
Bé nhà em 2 tuổi, từ 1 tuổi đã hay bị viêm amidan. Nhiều người bảo nên đi cắt amidan cho bé. Bsỹ cho em lời khuyên: Có nên cắt amidan cho bé không ạ? Cảm ơn bác sỹ nhiều

Bean đẹp zai
02-05-2010, 08:02 PM
cu Bean nhà em mấy hôm nay ăn xong 1 lúc là nôn,hôm nay còn nôn ồng ộc ra...ko biết có phải là do viêm họng hay do trào ngược dạ dày???hấc hấc hấc.cu cậu thở với lúc nói như kiểu có đờm trong họng ý.em phải làm sao bây giờ????

mẹ Bon 20-9
03-24-2010, 02:59 PM
Bác sỹ làm ơn cho hỏi bé được gần 2 tháng tuổi, đi ngoài có bọt và nhầy, phân màu vàng, một ngày đi từ 4 - 5 lần, bé bú mẹ hoàn toàn thì có bị làm sao không? có cần đưa bé đi xét nghiệm phân không?

bạn ơi, con tớ hồi bé cũng bị như thế đấy. Mình chữa tây y mãi chẳng khỏi, đến cả nhà BS Khánh ở 20 hàng Hòm, BS Hoàn... uống kháng sinh mãi chẳng khỏi. Mình cho uống thuốc cam ở 81 Hàng Bạc thế là khỏi luôn. Thử đến đấy xem.

3010mebiem
03-31-2010, 11:36 AM
Cháo Bác sỹ, bé nhà em hay bị ho có đờm, cứ hết đơn thuốc 1 tuần lại bị lại, rồi chân tay lúc nào cũng ướt ướt, người ra nhiều mồ hôi vì bé hay nghịch nữa, có phải bé bọ thiếu canxi ko? bé cũng ko cao bằng các bạn cùng lứa. 30 tháng nặng 14.5kg, cao 91cm

Gau-Bi
04-02-2010, 11:17 AM
BS ơi, con em 5,5 tháng, cháu hay ra mồ hôi ở đầu khi ngủ, em cho cháu đi khám từ hồi 2,5 tháng rồi, bs kê uống vitaminD3 và canxi, em cho uống rồi nhưng đến h vẫn chưa đỡ, cháu mọc 2 răng rồi thì có phải thiếu canxi không ạ.

con nhà em giống i hệt bé nhà mẹ này (khác một tí là bé nhà e 6.6 tháng) cũng uống vitamin D3 và canxi từ 2,5 tháng, bgio vẫn đang uống D3 mỗi ngày 2 giọt ,cũng mọc 2 răng rồi. nhưng hàng ngày ra mồ hôi rất nhiều nhất là lúc đang ngủ, lau liên tục mà vẫn ra mồ hôi
bác sĩ đi đâu i nhỉ

Mẹ Nhimcop
04-02-2010, 05:44 PM
Đánh dấu, TP rất hữu ích của bác NMD, lúc nào rỗi vào tham khảo thêm

nghe yeu
04-02-2010, 06:53 PM
chào bác sĩ.cháu nhà em được 11 tháng nhưng gần đây cháu rất hay bị ho và họng lúc náo cũng khò khè như có đờm ở trong cổ.cháu rất hay ho khi đi ngủ mỗi lần như vây là cháu lại chớ hết cả ra.cách đây khoảng 10 ngày em có cho cháu đi khám thì bs bảo cháu bị co thắt phế quản.em đã cho cháu uống thuốc theo đơn nhưng khi hết thuốc được khoảng 2 ngày cháu ko ho nữa nhưng cứ ăn vào là chớ ra hết.bây giờ cổ họng cháu lúc nào cũng như bị vướng đờm ở trong mà ko làm thế nào để đẩy ra được.bác sĩ tư vấn giúp em với.em cám ơn bác sĩ nhiều

người mẹ trẻ
04-16-2010, 12:07 AM
chào bác sỹ.
bé nhà em đc 19 tháng rưỡi.cách đây 6 hôm bé có các triệu chứng sốt,ho,hắt hơi,sổ mũi.e cho cháu đi khám bsy nói cháu bị VA.Bsy kê những thc sau moxilen,viscof ,thuốc nhỏ mũi xyloBalan và nước muối biển dạng xịt.e đã cho cháu uống thc theo đúng đơn của bsy nhưng từ hôm uống thuốc cháu đi phân lỏng và hôm nay là ngày thứ 6 rùi nhưng cháu vẫn ho và chảy nc mũi,tuy là có đỡ đi.thuốc cháu cg uống gần hết rùi xin hỏi bsylaf e có nên đưa cháu đi khám lại o a.mà cho e hỏi chút nữa là nếu dg nước muối biển xịt cho cháu em dg loại vesim đc o a.và nếu lần sau cháu có ho em có thể cho cháu uống theo loại thc ho mà bác sỹ đẫ kê o a?
xin cám ơn bác sỹ

hien_honey
04-23-2010, 10:24 PM
bác sỹ cho em hỏi được không ạ? cháu nhà em đi khám tại bệnh viện Nhi. sau khi sét nghiệm họ kết luận cháu bị nổi hạch sau tiêm phòng Lao. và bác sỹ kê đơn cho uống. trong đó có 2 loại thuốc bổ là thuốc bổ gan và thuốc tạo máu, còn lại là 15 viên kháng sinh chữa lao màu đỏ(viên nén). vậy mà cháu uống vào bây giờ đi tiểu thấy nước tiểu của cháu màu đỏ như máu ạ! cháu mới được 4 tháng.
vậy thì cháu nhà em có bị sao không ạ? nước tiểu đỏ đó là do máu hay là do thuốc ạ? em cảm ơn bác sỹ nhiều lắm ạ

hien_honey
04-23-2010, 10:25 PM
lâu lắm không thấy bác sỹ. chẳng biết khi nào câu hỏi của em sẽ được bác sỹ trả lời ạ

metuenhi
04-25-2010, 08:14 PM
:d:d:d

bác sĩ ơi giúp em với .bé nhà em rất là biếng ăn,mõi lần ăn bé hay khóc lắm bé nhà em dc 8 tháng .có cách nào cho bé nhanh đói và có cảm giác thèm ăn ko ạ?bác sĩ tư vấn giúp em nhé cảm ơn bác sĩ nhiều lắm .bác sĩ cố gắng hồi âm cho em nhé!

chim sao
04-26-2010, 03:45 PM
Chào bác sĩ. Bé nhà em hiện giờ được gần 9 tháng nhưng cháu hay bị sổ mũi lắm.Mỗi lần bị em thường mua chai dịch truyền về rửa mũi cho cháu bằng cách lấy ra vỏ lọ nước muối sinh lý rồi bóp mạnh vào mũi bé cho nước chảy tràn từ bên này sang bên kia cho dịch nhày ra hết mỗi lần nhỏ cũng phải hết từ 1-2 lọ. Sau đó em lấy tăm bông ngoáy mũi cho khô đi. Như vậy có được không ạ. Em thấy bé cũng có lần khỏi nhanh nhưng có lần cũng lâu khỏi và lo lắng không biết làm thế có hại gì đến mũi của bé không. Nhờ BS tư vấn giúp nhé!

monhon
08-19-2010, 01:35 AM
bac si oi cho em hoi be nha em 5 tuoi roi,rat hay bi viem hong mac du em da co gang giu gin cho be bang cach danh rang ngay 2 lan,suc mieng bang nuoc muoi nhat,nho nuoc muoi sinh li vao mui ngay 3 lan,chi nam may lanh khi troi nong o nhiet do 29 nhung chi den khi be ngu la tat.khoang 1 tuan nay be bi ho co dam vao buoi toi truoc khi di ngu,em da cho be uong thuoc long dam zecup,boi dau vao nguc va long ban chan truoc khi ngu nhung chau van khong bot.em co can cho chau di bac si kham k vi moi lan di nhu vay thay be uong khang sinh nhieu qua .chan thanh cam on bac si

phongcattuong
04-25-2011, 03:28 PM
bé nhà em 7 tháng, lúc 6 tháng bé bi viêm phổi, sau khi chữa khỏi tuần nay lại bị ho lại, ho ít em cho uống feixim 100mg, long đờm, thuốc ho, có đỡ ho nhưng vẫn chảy nước mũi, bác sĩ giúp em nhé,em cám ơn nhiều

Haba
11-23-2011, 04:36 PM
Top hay the nay ma chac bac sy ban qua roi.

Mẹ Suri 2011
11-29-2011, 08:08 AM
Bác sĩ ơi ! giúp e với con e hiện nay đc 3 tháng 10 ngày khi 1,5 tháng e cân nặng bé đc 6kg5 nhưng khi đó vì bé nôn trớ nhiều quá e đưa bé đi khám bệnh viện nhi bs kết luận bé bị trào ngược dạ dày thực quản và có cho thuốc dạng viên về e nghiền cho cháu uống, và kết quả cháu bị sặc tím tái hết người đưa vào viện thì kết luận đã bị đi vào phế quản và bị viêm phế quản.từ đó e điều trị cho bé thuốc phế quản đi tái khám thì bé bị viêm mũi và viêm họng nữa...đến nay 3thasng 10 ngày bé đã khỏi viêm phế quản nhưng mũi của bé vẫn bị ngạt xổ mũi và lười bú,và kết quả đến nay bé ko lên 1 lạng nào bé hay quáy khóc khó thở và nhiều mũi quá'. e băn khoan ko biết làm cách nào giúp con hết ngạt xổ mũi để bé ăn đc. vì bố mẹ chồng e nghe bs nói về vệ sinh mũi bằng nước muối biển phun sương là ôk nhưng đến tận nay mũi cháu vẫn thế. e sợ cứ kéo dài thêm nữa bé sẽ bị thêm nhiều bệnh khác do mũi bị thế?thưa bs bé hơn 3 tháng ăn rất ít mà ngày đi ngoài 3 đến 4 lần ko đc nhiều phân và phân loãng đôi khi sủi bọt và nhầy? bs tư vấn giúp e, e phải làm sao thương con quá co cách nào giúp bé khỏi mũi và ăn uống ngủ nghỉ trở lại bình thường ko>?e lo lắng quá mong tin Bs sơm.... Cảm ơn nhiều!

ngomanhdinh2310
11-30-2011, 09:10 AM
Bác sĩ ơi ! giúp e với con e hiện nay đc 3 tháng 10 ngày khi 1,5 tháng e cân nặng bé đc 6kg5 nhưng khi đó vì bé nôn trớ nhiều quá e đưa bé đi khám bệnh viện nhi bs kết luận bé bị trào ngược dạ dày thực quản và có cho thuốc dạng viên về e nghiền cho cháu uống, và kết quả cháu bị sặc tím tái hết người đưa vào viện thì kết luận đã bị đi vào phế quản và bị viêm phế quản.từ đó e điều trị cho bé thuốc phế quản đi tái khám thì bé bị viêm mũi và viêm họng nữa...đến nay 3thasng 10 ngày bé đã khỏi viêm phế quản nhưng mũi của bé vẫn bị ngạt xổ mũi và lười bú,và kết quả đến nay bé ko lên 1 lạng nào bé hay quáy khóc khó thở và nhiều mũi quá'. e băn khoan ko biết làm cách nào giúp con hết ngạt xổ mũi để bé ăn đc. vì bố mẹ chồng e nghe bs nói về vệ sinh mũi bằng nước muối biển phun sương là ôk nhưng đến tận nay mũi cháu vẫn thế. e sợ cứ kéo dài thêm nữa bé sẽ bị thêm nhiều bệnh khác do mũi bị thế?thưa bs bé hơn 3 tháng ăn rất ít mà ngày đi ngoài 3 đến 4 lần ko đc nhiều phân và phân loãng đôi khi sủi bọt và nhầy? bs tư vấn giúp e, e phải làm sao thương con quá co cách nào giúp bé khỏi mũi và ăn uống ngủ nghỉ trở lại bình thường ko>?e lo lắng quá mong tin Bs sơm.... Cảm ơn nhiều!
chào chị!
tôi đã nghe chị kể bệnh của con. quả thực với trẻ thì rất dễ bị nôn chớ và trào ngược do dại dày trẻ nằm ngang và cơ thắt giữa dạ dày và thực quả đóng mở không tốt. hậu quả là trẻ dễ rào ngược dẫn đến viêm mũi họng, chậm tăng cân do ko hấp thu được...ảnh hưởng rất lớn đến sự phát triển bình thường của trẻ. việc điều trị của cháu bây giờ cả nguyên nhân là trào ngược và điều trị hậu quả là viêm mũi họng, rối loạn tiêu hóa và chậm hấp thu. chị nên cho cháu khám một BS nhi thật cẩn thận và theo dõi triệu chứng để biết cách đề phòng!

Mẹ Suri 2011
11-30-2011, 09:17 AM
chào chị!
tôi đã nghe chị kể bệnh của con. quả thực với trẻ thì rất dễ bị nôn chớ và trào ngược do dại dày trẻ nằm ngang và cơ thắt giữa dạ dày và thực quả đóng mở không tốt. hậu quả là trẻ dễ rào ngược dẫn đến viêm mũi họng, chậm tăng cân do ko hấp thu được...ảnh hưởng rất lớn đến sự phát triển bình thường của trẻ. việc điều trị của cháu bây giờ cả nguyên nhân là trào ngược và điều trị hậu quả là viêm mũi họng, rối loạn tiêu hóa và chậm hấp thu. chị nên cho cháu khám một BS nhi thật cẩn thận và theo dõi triệu chứng để biết cách đề phòng!
Vâng E cảm ơn Bs ạ! E đưa bé đi khám ở nhiều nơi nhưng các bs đều cho thuốc uống nhưng ko ăn thua...giờ e chẳng biết pải làm sao ? cảm ơn bs ạ...chúc gia đình mạnh khỏe

hoangmai_baohan
11-30-2011, 09:55 AM
Bé 11 tháng rùi.sổ mũi cả tháng nay,ho có đàm thì gần nữa tháng,vừa rồi còn sốt cao 3 ngày liên tục.uống kháng sinh THEO CHĨ ĐỊNH BS( em đi bs tư gần nhà)cả tháng mà vẫn chưa khỏi.vẫn ho,vẫn sổ mũi.Hôm qua đem đi nhi đồng khám.bs ghi là phổi trong, viêm mũi họng và viêm phế quản,đến đêm thấy con khó thở,rên rỉ ,co rút ngực,sáng nay ox lại chở lên nhi đồng rồi Em cũng chẳng biết làm sao nữa...huhuhuhu
Mong bs cho em lời khuyên với ạ,em phải làm sao,nhìn con ăn uống kém,gầy đi mà chỉ muốn khóc thôi......Cám ơn bs nhìu

bé lật đật
11-30-2011, 05:16 PM
chào bác sĩ, bé nhà em bi VPQ, hầu như tháng nào cũng bị, cho cháu di khám bsi kê dơn cho chau la sisocin và difitex chau uong sau 5 ngayg thì khỏi, nhưng người nhà em đọc to hướng dẫn sử dụng thi lại noi thuốc đó la loại năng nên hại cho bé, lần này cháu bị lại em cho chau uống bổ phê nam hà nhưng mai chua đõ, cháu ho rất nhiều khi ngủ. vậy đơn thuôc sisocin và difitex dung cho be 11 tháng co an toàn không thưa bác sĩ?

Mẹ Bé Chivas
11-30-2011, 10:14 PM
bác sĩ giúp em với , bé nhà e 3,5 tháng nhưng hay toát mồ hôi đầu rất nhiều e có cho uống bổ sung d3 . mà chưa thấy đỡ

ngomanhdinh2310
12-03-2011, 10:33 AM
Bé 11 tháng rùi.sổ mũi cả tháng nay,ho có đàm thì gần nữa tháng,vừa rồi còn sốt cao 3 ngày liên tục.uống kháng sinh THEO CHĨ ĐỊNH BS( em đi bs tư gần nhà)cả tháng mà vẫn chưa khỏi.vẫn ho,vẫn sổ mũi.Hôm qua đem đi nhi đồng khám.bs ghi là phổi trong, viêm mũi họng và viêm phế quản,đến đêm thấy con khó thở,rên rỉ ,co rút ngực,sáng nay ox lại chở lên nhi đồng rồi Em cũng chẳng biết làm sao nữa...huhuhuhu
Mong bs cho em lời khuyên với ạ,em phải làm sao,nhìn con ăn uống kém,gầy đi mà chỉ muốn khóc thôi......Cám ơn bs nhìu

chào chị!
với tính chất bệnh thế này quả thực khó tư vấn quá. :(. nếu ko khám trực tiếp để hiểu bệnh của cháu tôi không thể tư vấn chính xác dc. có gì chị kể chi tiết và gửi vào mail cho tôi nhé. tôi sẽ cố gắng trả lwoif giúp cháu: ngomanhdinh2310@yahoo.com

hongphuongmeomap
12-03-2011, 11:44 AM
Chào BS con trai em đc gần 3T hiện cháu đang ho và sổ mũi 2 ngày hm nay ,cháu vẫn chơi và ăn uống BT em cho cháu uống thuốc KS nadymax ngày 2 gói loại 20mg+1 viên apha nhưng sáng nay cháu dậy ho rất nhiều thì ko ho liệu đây có phải là ho thời tiết ko nhỉ xin bác sỹ tư vấn giùm ...TKS BS nhiều

mecun11
12-06-2011, 11:55 AM
Bác sĩ cho tôi hỏi con trai tôi 21 tháng ,cháu bị ho theo kiểu dị ứng.Vì sáng nào ngủ dậy cháu cũng ho,buổi tối thì có lúc ho lúc k,trong ngày thì chỉ húng hắng 2,3 cái.Nhưng 2 ngày nay cháu có biểu hiện ho nhiều hơn,và có chảy nước mũi xanh.Tôi đang cho cháu uống Theranlene ngày 3 lần,mổi lần 5ml.Tôi muốn hỏi BS là bé dùng thuốc ấy có được k? Và kết hợp rữa nước muối sinh ly 0.9%.Xin cám ơn BS

Mẹ Bé Chivas
12-06-2011, 04:12 PM
bác sĩ giúp em . bé nhà em 4 tháng nhưng gần đây cháu cứ húng hắng ho , khụt khịt nhưng ko có nc mũi . bé ăn hay bị sặc ( có lẽ do ăn tham ^^) . thỉnh thoảng em thấy bé có thở gấp . e đang lo ko biết có phải bị viêm phổi ko? bé nhà em ko sốt

noibodanhdach
02-10-2012, 10:47 AM
Chào bác sĩ, bác sĩ cho em hỏi con em được 9tháng nặng gần 9kg. Cháu rất hay bị ho, sổ mũi , khò khè, em đã cho khám rất nhiều bác sĩ, mỗi bác sĩ lại kê cho con em một loại kháng sinh khác nhau (augmentin, cefpodoxime và celor), như vậy có sợ cháu bị nhờn thuốc không ah ? Em cảm ơn bác sĩ

chip1011
05-03-2012, 02:16 PM
Em cũng câu hỏi gần giống nhà này, dùng thuốc kháng sinh thế nào sẽ gây nhờn thuốc? (Có lẽ í nhà noibodanhdach còn bao gồm chuyện: các bác sĩ thường hẹn 3 hôm tái khám, và lại cho 1 loại thuốc khác.)
Có phải cứ dùng kháng sinh thế hệ 3, phổ rộng là tăng khả năng bị nhờn thuốc không?

Và câu hỏi quan trọng nhất em muốn hỏi nhờ bác sĩ là: Bé nhà em thời gian vừa rồi trót dùng (theo đơn) 1.5 - 2v/ngày Mekocetin 0.5 trong một thời gian dài khoảng 3 tháng (Bé ho -> uống thuốc -> khỏi 5 ngày lại ho -> lại uống). Em mới biết Mekocetin rất độc hại, giờ phải làm sao để xác định và khắc phục những độc hại do khoảng thời gian dài dùng thuốc này gây ra (hiện em mới tự ngẫm ra bé bị giảm miễn dịch, hay viêm kết mạc, còi xương_mồ hôi trộm rất nhiều và ngủ vật vã, còn những vấn đề khác với thượng thận và những cơ quan khác... thì sao ạ?)
Em đang vô cùng dằn vặt, lo lắng và thương con. Mong bác sĩ cho lời khuyên cụ thể cách để em xác định những hậu quả thuốc này đã gây ra cho bé và (để) giải bớt những tác hại của thuốc cho bé phần nào.

Em cảm ơn bác sĩ nhiều lắm lắm!

Chào bác sĩ, bác sĩ cho em hỏi con em được 9tháng nặng gần 9kg. Cháu rất hay bị ho, sổ mũi , khò khè, em đã cho khám rất nhiều bác sĩ, mỗi bác sĩ lại kê cho con em một loại kháng sinh khác nhau (augmentin, cefpodoxime và celor), như vậy có sợ cháu bị nhờn thuốc không ah ? Em cảm ơn bác sĩ

mekudang
05-04-2012, 02:59 PM
Chào bác sĩ!
Con tôi 17th, 12kg. Ban ngày cháu chơi bình thường, vui vẻ, hiếu động, chỉ hơi biếng ăn. Nhưng cứ tối ngủ là cháu lại ho húng hắng, có khi ho rồi nôn. Đêm nào cháu cũng thức dậy, quấy khóc dỗ mãi ko chịu nín, mãi cả tiếng sau mới đi ngủ lại, nhưng trằn trọc lắm, mẹ phải dỗ dành, xoa lưng cả đêm. Tôi đã kiểm tra chăn. màn, nhiệt độ phòng khoảng 28,29 độ. Trước khi ngủ có lau mát, thay áo quần thoáng, mát, sạch sẽ, cho bú vừa phải ko quá no. Theo tôi mọi thứ đều ổn nhưng cháu vẫn quấy khiến tôi bối rối quá. Tôi xin bác sĩ tư vấn cho tôi 2 vấn đề:
1. Tôi đã cho cháu uống siro hoastex 1 tuần liền nhưng không khỏi, sau chuyển qua tắc chưng mật ong, rồi hẹ chưng mật ong.. nhưng tối cháu vẫn ho. Vậy tôi có nên cho bé vào BV Nhi để khám?
2. Đêm nào cháu cũng quấy khóc, có khi nào cháu thiếu canxi hay chất gì khác ko thưa bs? Mẹ cháu sáng nào cũng cho cháu di dạo 1h ngoài trời để cháu được tắm nắng. Nhưng từ lúc mới sinh đến giờ cháu rất hay khóc đêm, nhất là 4th sơ sinh, sau bớt dần nhưng 1 tuần nay thì bắt đầu khóc trở lại.
Kính nhờ bác sĩ tư vấn. Bà mẹ trẻ thiếu kinh nghiệm chân thành cảm ơn bs!

chich 1b
05-04-2012, 03:32 PM
trời ơi nay mình mới biết đến topic này. Tiếc quá.
Nhờ BS tư vấn cho bé nhà tôi với.
Cháu hiện được 13th. kể từ khi sn 1 tuổi đến nay ốm liên miên (trước 1t gần như ko ốm và mới chỉ dùng ks Klamentin 5 ngày). Cháu ko ho chỉ thấy có nước mũi, được mấy hôm thì sốt, tôi bế ra phòng khám gần nhà bs nói cháu bị VPQ mủ. tôi về cho cháu uống Klamentin+ anphachoay vẫn kết hợp nhỏ nước muối rửa mũi miệng ngày 3 lần. uống được 5 ngày thì cháu Bt trở lại thế nhưng được đúng 1 tuần sau thì cháu sốt. tôi cho ra bs lại nói cháu VPQ sắp lên mủ rồi. Tôi về cho cháu uống ks được hơn 1 ngày sau thì hết sốt và tôi tiếp tục cho cháu dùng ks đến 7 ngày.
Trong thời gian này con tôi còn bị nấm miệng, đi ngoài, nôn, nổi mẩn khắp người. Tôi phải đun nước rau má cho cháu uống thay nước lọc, cháu uống 400ml/ngày. 2 hôm sau thì hết nổi mẩn. Mồm thì tôi dùng Nystatin lau rửa ngày 2 lần nên cũng đỡ chỉ có điều tôi thấy họng cháu vẫn còn đỏ mặc dù cháu đã ăn được cháo. các triệu trứng kia đều giảm. Thực lòng tôi rất muốn dừng ko cho cháu uống ks nữa nhưng tôi lại sợ nếu ko cho uống đủ liều thì con tôi sẽ bị viêm họng lại.
Nhờ bs xem giúp tôi có nên dừng ks và tập trung vệ sịnh mồm miệng cho con không hay cứ uống thêm.
Cảm ơn bs

Chichbong0212
05-11-2012, 10:20 AM
Chào bác sĩ,
Bé gái nhà tôi được 5 tháng rưỡi tuổi. Cháu bị thở khò khè và ho cách đây 1 tháng đến giờ không khỏi. Lúc đầu cháu chỉ bị ho nhẹ vào đêm hoặc sáng sớm, ban ngày không ho, không bị sổ mũi. Tôi đã cho cháu đi bác sỹ khám, bác sĩ nói là viêm mũi và có 1 ít đờm trong họng, kê cho thuốc siro ho Prospan, nhỏ mũi otrivin. Sau 2 tuần dùng thuốc không khỏi, tôi lại đem cháu đi bác sỹ khám lại nhưng bác sỹ bảo không sao, vẫn tiếp tục cho uống prospan. Tôi cho cháu uống hết 1 lọ prospan thì thôi,cháu không còn thở khò khè nhưng vẫn chưa dứt ho, vài ngày nay ho nhiều hơn, nhất là đêm và sáng sớm.
Bố mẹ chồng tôi thấy cháu vẫn ho thì sốt ruột, mua thuốc siro ho attusin về cho cháu uống (không cho đi khám bsi nữa vì đã khám 2 lần mà không khỏi). Ông bà tin là dùng thuốc attusin sẽ khỏi vì có đứa cháu bị ho giống con tôi mà uống khỏi.
tôi đang băn khoăn quá vì thuốc này dùng cho trẻ nhỏ dưới 2 tuổi phải có chỉ định của bác sỹ.
Với bệnh như con tôi thì dùng attusin có được không? Liều dùng và thời gian dùng bao lâu? Hoặc bác sỹ có thể kê đơn cho con tôi để trị dứt điểm bệnh ho của cháu được không ạ?
Rất mong bác sỹ giải đáp thắc mắc. Cảm ơn bác sỹ nhiều

Bichliendkh
07-26-2012, 11:20 AM
Em là mem mới của diễn đàn này. Nhân thể mấy hn viêm họng quá nên cũng mò mẫm tìm hiểu thông tin của các mẹ. Thấy có 1 website chuyên tư vấn trực tuyến miễn phí hay ho.Các mẹ có thể vào nói chuyện trực tiếp với GS Nguyễn Hữu Tuân - Nguyên viện phó viện tai mũi họng trung ương đấy:
Đường link tới này: http://tuvansuckhoe24h.com.vn/tu-van-truc-tuyen/?topc=19#TabbedPanels1

mebebo313
07-26-2012, 03:57 PM
e chào bs ạ,con e 16 tháng đc 8kg,từ nhỏ cháu hay bị ho với sổ mũi,cháu rất lười ăn,hầu như cả ngày k ăn gì cả, sữa ngoài k uống,e đã cho cháu đi khám ở viện dinh dưỡng 2 lần về bệnh biếng ăn, uống thuốc 2 tháng nhưng vẫn k cải thiện được tật biếng ăn,cách đây 1 tháng e cho cháu đi nhà trẻ,đc 1 tuần thì cháu ho, sổ mũi và sốt,e cho cháu đi khám ở viện nhi TƯ,bs kết luận viêm phế quản,thiếu máu,vì da cháu rất xanh,về uống thuốc 1 tuần k khỏi e lại quay lại viện nhi khám, bs kl viêm phế quản cấp, nấm miệng, thiếu máu,và cho thuốc,về uống đc 10 ngày rồi mà vân chưa khỏi ho và sổ mũi,cháu hiện tại chỉ bị ho về ban đêm,ban ngày thì hắt hơi + sổ mũi,e vẫn nhỏ thuốc muối 0.9% cho cháu hàng ngaàyvà trc khi đi ngủ uống 1 thìa nhỏ mật ong nhưng cháu vẫn ho nhiều và sổ mũi và hơi sốt nữa.bs tư vấn giúp e xem làm thế nào để cháu khỏi hẳn ho và sổ mũi và tật biếng ăn của cháu nữa.cảm ơn bs nhiều ạ

thitluoc
07-27-2012, 11:48 AM
chào bác sĩ, cháu nhà tôi bị chảy nước mũi + hắt xì liên tục + có 1 cục như cục hạch sau gáy nổi lên (nhìn như bị sưng) nên tôi cho cháu đến viện nhi khám thì bs kết luận cháu bị viêm họng (mức độ nhẹ, hơi đỏ) và viêm hạch phản ứng. cháu nhà tôi 9 tháng, 9kg. bs kê thuốc: augmetin 250mg x 13 gói >> 2,5 gói / ngày 3 lần; thuôc exomux 0,2g x 8 gói >> 1,5 gói/ ngày 2 lần; alphachoay x 5 viên >> ngày 1 viên/ 2 lần. cháu nhà tôi dùng đến ngày thứ 3 thì bị đi ngoài 3-4 lần/ ngày, phân dạng lỏng như nước >> vậy cháu có nên tiế tục dùng ks ko hay nên dừng lại ah? vì cháu đã ngừng chảy nước mũi, ko ho nữa nhưng hạch sau gáy vẫn sưng. tôi sợ ngừng thuốc thì cháu bị nhờn thuốc + hạch ko hết viêm nhưng nếu uống nữa thì cháu lại bị đi ngoài. bác sĩ làm ơn tư vấn giúp tôi. cảm ơn bác sĩ. mong tin bác sĩ nhiều

mebebo313
07-28-2012, 08:16 AM
bs mấy hn đi công tác nước ngoài rồi à

vạn an
07-28-2012, 08:21 AM
Cảm ơn bạn rất nhiều, bây giờ thật ít người vô tư đề nghị giúp đỡ người khác như thế. Mình có con nhỏ nên mình thấy thật sự vui vì có những người như bạn