Tư vấn miễn phí bệnh tai mũi họng và bệnh trẻ em!!!

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi ngomanhdinh2310, 18/8/2009.

1. ngomanhdinh2310

ngomanhdinh2310 Thành viên sắp chính thức

mình mong muốn đem chút kiến thức để tư vấn định hướng cho các mẹ và các bé về bệnh lý tai mũi họng và bệnh lý nhi khoa.
    :D:D:D

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ngomanhdinh2310
    Đang tải...

2. Tit Minh Anh

Tit Minh Anh CÔNG TY CỔ PHẦN ĐA LỘC_ 352 Giải Phong

Em chào BS.
    May quá gặp đươc topic của BS. Con gái em được 6 tháng tuổi. 1 tuần trước cháu bị sốt cao 38độ4 đến 39độ4. Em cho đi khám BS kết luận viêm họng cho uống KS 3 ngày bé nổi ban đỏ. Em ngừng thuốc, ngày hôm sau bé lại sốt nhẹ em đi khám lại BS kết luận sưng amidan tiếp tục uống KS 5 ngày. Em cho uống được 3 ngày thì cháu nổi ban đỏ rất nhiều khắp mặt và cổ. Kèm theo đó cháu bị đi ngoài phân lỏng từ hôm bắt đầu sốt đến nay chưa đỡ. Sáng nay là hết 5 ngày KS thì cháu lại có biểu hiện ho và sổ mũi lưỡi trắng.
    BS ơi vậy là cháu bị làm sao mà chuyển nhiều triệu chứng wa vậy. Em sợ cho cháu uống KS nhiều lắm.
    Mong sớm nhận được lời tư vấn của BS.

quangsang thích bài này.
  3. huongbien

huongbien Banned

Chào bác sỹ Đình!
    Cháu nhà mình từ hồi 11tháng đến nay là 14 tháng hay bị ho quá, không biết có phải do thời tiết không nữa. Cháu vừa bị ho 1 tháng và khỏi được 1 tuần thì lại bị ho lại. Ban đêm cháu ho nhiều hơn, ban ngày chỉ húng hắng thôi. Cháu bị ho khan, sáng dậy thì có chảy nước mũi hoặc hắt xì ra nước mũi, ban ngày lại không. Tôi cho cháu uống thuốc BRONCHOKOD có thành phần CARBOCISTEINE 5% của Pháp đã 5 ngày nay không khỏi. Xin hỏi phải đổi thuốc gì cho cháu. Từ hồi gần 1 tuổi bị ho, uống kháng sinh xong, lưng cháu bị sần đỏ, cứ uống thuốc, bất kể thuốc gì lại bị đỏ lại, có vết quầng đỏ, trong lại trắng, nhìn như hắc lào, không biết có phải do dị ứng thuốc không? Nếu khám vết đỏ ấy cho cháu nên khám ở đâu? Cảm ơn bác sỹ nhiều

4. HinHin

HinHin Thành viên tích cực

Chào bác sĩ.
    Cháu nhà tôi 4,5 tháng. Từ lúc sinh đến giờ bé rất hay bị khò khè ở lung, khụt khịt ở mũi. Đặc biệt nếu bế đứng, cổ bé hơi gập thì thấy khò khè ở lưng rất rõ. Đợt vừa rồi cháu bị viêm phế quản, sau khi uống kháng sinh thì cháu hết VPQ nhưng vẫn khò khè như trước. Cháu như thế là bị làm sao hả bác sĩ?

5. TCT family

TCT family Thành viên hội Cún

Bác ơi e hỏi chút, ku nhà e hnay bị sổ mũi. Chắc tại tối qua bật quạt hơi lạnh. Nhưng ku nhà e nhiều mồ hôi lắm. Cứ ti mẹ thì đầu ướt sũng mồ hôi, toàn vừa ti vừa cầm sẵn khăn để lau mồ hôi thôi. Đợt trước đi khám bác sĩ bảo thiếu canxi nhẹ đã uống bổ sung và tái khám bác sĩ bảo ok, ko phải uống nữa. Nhưng cứ ra nhiều mồ hôi thế có sao ko ạ? Hiện tại cháu chảy nước mũi suốt. Nhìn thương quá. E nhỏ otrivine ko biết có ok ko ạ? Cái này nghe nói ko được dùng quá 1 tuần? Bác sĩ có cách nào hiệu quả ko ạ? Sớm mong tin bác

6. cuncon_07

cuncon_07 Thành viên mới

Bác sĩ cho tôi hỏi con trai tôi 21 tháng ,cháu bị ho theo kiểu dị ứng.Vì sáng nào ngủ dậy cháu cũng ho,buổi tối thì có lúc ho lúc k,trong ngày thì chỉ húng hắng 2,3 cái.Nhưng 2 ngày nay cháu có biểu hiện ho nhiều hơn,và có chảy nước mũi xanh.Tôi đang cho cháu uống Theranlene ngày 3 lần,mổi lần 5ml.Tôi muốn hỏi BS là bé dùng thuốc ấy có được k? Và kết hợp rữa nước muối sinh ly 0.9%.Xin cám ơn BS

7. ngomanhdinh2310

chào chị
    đây là biểu hiện sai lầm khi chẩn đoán không đúng bệnh mà vội vàng điều trị.
    trong trường hợp này ban đầu cháu chỉ bị sốt siêu vi và điều trị cơ bản là hạ sốt và bù điện giải, việc điều trị ks cho cháu được đặt ra khi có bội nhiẽm thôi.
    hiện tại cháu có các tình trạng sau
    - phát ban
    - viêm mũi họng ( do bội nhiễm)
    - cháu có rối loạn tiêu hóa khả năng do dùng KS.
    tốt nhất chị cho cháu đi khám nhé. khi cần tư vấn cụ thể cú gọi cho tôi
    chúc cháu mau khỏe

8. ngomanhdinh2310

chào chị
    cháu bị hai khả năng sau
    - viêm đường hô hấp trên do dị ứng thời tiết hay nguyên nhân dị ứng chưa rõ. ( cần phân biệt với hen PQ)
    - dị ứng thuốc.( điều này phải khám để phân biệt)
    trong trường hợp của cháu dùng thuốc như của chị không thể khỏi ho đươc và cũng không cần dùng KS
    chị nên cho cháu di khám để biết cụ thể nhé
    chào chị

huongbien thích bài này.
  9. ngomanhdinh2310

do cáu tạo của thanh quản và vùng hầu họng trẻ con khác người lớn nên cháu hay bị khó thở đặc biệt nếu bị viêm nhiễm kèm theo. chị nên rửa mũi họng hàng ngày và cho nằm đầu cao một chút cho dễ thở.
    một nguyên nhân khác nữa là cháu viêm mũi dị ứng ngay từ nhỏ nênn cũng hay bị khò khè nhyư vậy
    chào chị

10. ngomanhdinh2310

cháu có nhiều vấn đề quá. mẹ cháu nên tìm một BS nhi khám thật tốt và tư vấn kĩ để hiểu rõ hơn, với tư vấn như này mình không thể nói hếduduwowcj vì thông tin ít quá.
    cháu có khả năng sau
    - viêm mũi ( nguyên nhân chưa rõ)
    - cháu có thể rối loạn canxi máu.
    chị khong nên dùng nếu khôgn có chỉ định của BS và không dùng quá 5 ngày
    chào chị

Bống miuTCT family thích.
  11. chim_canh_cut

chim_canh_cut Thành viên tích cực

Chào bác sĩ.
    Mấy hôm nay bé nhà em bị ho và hắt hơi suốt, tiếng thở còn khò khè nữa, và hình như họng bé có đờm. Nhiều lúc bé ho, em nghĩ không phải vì lạnh mà vì có cái gì đó vướng ở cổ, như người lớn bé rặn ra để ho. Bác sĩ có thể tư vấn cho em có thể cho bé uống thuốc gì và làm thế nào để hết đờm.
    Cảm ơn bác sĩ.

12. meVITco

meVITco Thành viên mới

Chào bác sĩ,
    Bé nhà em 11 tháng tuổi, bị ho, chảy mũi và có đờm từ 2 tuần nay, cháu uống kháng sinh Azi 5 ngày + long đờm Mucomyst + kháng viêm. Hôm nay cháu đỡ ho rồi nhưng vẫn còn nhiều đờm lắm. Bác sĩ chỉ định hằng ngày vẫn đến chấm họng + hút mũi + tiếp tục uống long đờm 3 ngày nữa (hết kháng sinh rồi ạ). Em hỏi bác sĩ việc chấm họng và hút mũi là có cần thiết không ạ? Vì bé nhà em giờ đến bác sĩ nhìn thấy bác sợ lắm khóc ngằn ngặt thôi.
    Em cám ơn bác sĩ!

13. bena06

bena06 Thành viên tập sự

Chào bác sĩ,

Bé gái nhà em rất hay trớ mỗi khi ăn, hầu như ngày nào cũng trớ (bất kể là ăn cháo hay sữa; có khi ăn xong khoảng 10 - 15' rồi mới trớ), thường thì một đến 2 lần/ ngày, thỉnh thoảng mới có ngày không trớ. Mỗi một lần trớ thì trớ hết những gì đã ăn, có khi cả thức ăn của bữa trước chưa tiêu.
    Em cũng đã cho cháu đi khám bác sĩ, nhưng bác sĩ nói cháu không sao, chắc tại ăn no quá hoặc do thức ăn không hợp. Hàng ngày em đều phải chia nhỏ bữa ăn cho cháu, 3 bữa chính (3 bát cháo nhỏ - bát ăn cơm), 3 bữa sữa tổng cộng 450ml và uống thêm nước 1 cốc nước hoa quả.

Cháu bị trớ theo từng thời gian có đợt thì trớ liên tục, có đợt lại ngưng. Nhưng khoảng 3 tháng gần đầy, cháu trớ liên tục. Em lo quá.

Ngoài ra cháu bị viêm lưỡi bản đồ từ khi 6 tháng tuổi, nhưng không đau, chỉ khó chịu. Năm nay cháu được 3 tuổi, nặng 12.2kg, cao 92cm.

Bác sĩ tư vấn giùm em phải làm thế nào để cháu khỏi trớ nữa.
    Em cám ơn bác sĩ nhiều.

14. ngomanhdinh2310

chào chị
    mấy hôm đi công tác nên không trả lời được.
    theo tôi cháu có thể là triệu chứng của cảm cúm. trong trường hợp này chị nên cho BS để xác định cụ thể có cần thiết phải dùng KS hay không nhé. vì tư vấn như thế này không thể chính xác được nếu không khám.

15. ngomanhdinh2310

điều này còn tùy quan điểm và tình trạng cụ thể của cháu ntn.
    theo mình không nên vì
    - hút đờm có thể gây sợ hãi và làm tổn thương tế bào niêm mạc mũi trong khi chính tế bào này lại là tế bào bảo vệ
    - nếu cháu bình thường, không khó thở, ho để tống đờm được ra ngoài.
    chúc cháu mau khỏe
    chào chị

16. ngomanhdinh2310

nếu cháu chớ liên tục như vậy theo mình nên cho cháu đi khám vì có nhưng bệnh lý nếu BS không để ý cũng rất khó phát hiện ra như hẹp môn vị, nôn chu kì.
    chị nên cho cháu ăn it một và bổ sung thêm oresol để tránh mất nước
    chào chị

17. tamhanh

tamhanh Thành viên tích cực

Chào bác sỹ
    Cháu nhà em được 18 tháng, cháu bị ho hơn 1 tuần nay rồi, đi khám thì được chẩn đoán là Viêm đường hô hấp, bác sỹ kê đơn thuốc như sau:
    - Q-Tax ngày 14ml chia hai lần
    -Baby couch ngày 10ml chia hai lần
    - Benoramin ngày 1viên chia 2 lần
    Em cho cháu uống được 3 ngày rồi mà vẫn chưa thấy đỡ, em muốn hỏi với những loại thuốc trên thì em cho uống thêm long đờm Acemuc có được không.
    Em cũng muốn hỏi thêm là trước khi uống mấy loại thuốc trên em có cho cháu uống kháng sinh Augmentin thì uống những loại trên có ảnh hưởng gì không?
    Cảm ơn bác sỹ

18. cuncon_07

cuncon_07 Thành viên mới

Chào Bs! tôi có gửi câu hỏi nhờ A tư vấn nhưng có lẽ do bận qua nên a bỏ sót:(. Vấn đề hôm nay tôi muốn được a tư vấn giúp cho là tôi có 1 cháu trai 21.5 tháng,Cháu hay gặp các vấn đề về hô hấp( hầu như tháng nào cũng bị ho và sổ mũi),nên tôi muốn bổ sung cho cháu Broncho Vaxom children,trong năm chia làm 3 đợt,1 đợt là 10 ngày như hướng dẫn được k ạ.Vì tôi muốn thời gian tái phát của cháu về các bệnh hô hấp được kéo dài hơn hiện tại. Mong BS trả lời giúp cho sớm.Vì trước khi sử dụng thuốc cần phải hỏi ý kiến BS :p.Thanks

19. TCT family

TCT family Thành viên hội Cún

Cảm ơn bác sĩ. Mẹ cháu đã cho cháu đi khám bác sĩ. Bsĩ nói cháu bị viêm họng và kê thuốc: Coje, ceclor, otrivine nhg uống và nhỏ mũi 2 ngày nay chưa có chuyển biến gì cả. Định cho cháu ra viện Nhi nhg dnày H1N1 dữ quá nên ko dám đưa đi :(

20. caothuynen

caothuynen Bắt đầu tích cực

Đánh dấu topic này lại để còn hỏi. Mình cũng có con nhỏ mừ