Khi nào thì nên bỏ đóng tã cho bé và tập xi tè

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi hamy211, 2/4/2007.

1. hamy211

hamy211 Bắt đầu tích cực

Help! help! Mẹ nào có kinh nghiệm thì chỉ giúp tui với, hiện nay bé nhà tui được hơn 2 tháng, tui đang định tập xi tè cho bé vì có nhiều người nói là đóng bỉm nhiều cho bé thì bé sẽ ko có phản xạ, sau này lớn lên sẽ hay tè dầm và cần phải tập xi cho bé nhưng tui cũng đã thử mấy lần xi mà bé chẳng chịu tè, có khi xi tận 15' mà chẳng thấy tè gì cả, vừa đặt bé lên giường thì lại tè, chán thế. Liệu tập cho bé lúc này có sớm quá ko?, tui sợ là bây giờ bé chưa biết gì nên khó tập, nếu thế thì khi nào mới là thời điểm thích hợp. Tui đang lo quá ko biết làm thế, mẹ nào có kinh nghiệm hay thì giúp tui với. Mà mùa hè cũng sắp đến rồi, đóng bỉm cho bé thì tội quá.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hamy211
    Đang tải...

2. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

Xem chừng mẹ hơi nóng vội, đòi con phải có kết quả ngay rùi, hihih;) Đừng nóng, bạn cứ tiếp tục vừa mặc tã cho bé nhưng cỡ chừng nửa giờ lại thăm chừng và xi, kê bô vô đít cho dù có hay k thì cũng cứ xi, cho bé nó quen dần với tiếng xi!Sau đó khắc sẽ có phản xạ đi tè à! Con tớ hồi đó cũng tập vậy mà cũng tới 10 tháng mới bỏ hẳn đóng tã đó!!Chúc thành công nha!

3. mecubim06

mecubim06 Thành viên tập sự

Xi te va i

Chào bạn, mình cũng tập xi Bim nhà mình từ lúc 2 thang. Hồi đó Bim hay lắm, mỗi lần gần đái là khóc nhề nhệ, mình đem đi xi thế là te. Qua 1 thang la mình bỏ tả rồi, vì Bim dị ứng tã (do di truyền chứ ko phải do thời tiết). Bim toàn mặc quần thui. Đến tháng thứ 4 mình đi làm, gửi Bim cho cô nuôi trẹ Cô nuôi nhiều bé quá nên ko xi Bim, cho nên em hay tè mà không goi. Về mình tập lại, cứ nốc 150ml sữa xong là bạn đi te 2 lần, mỗi lần cách nhau 30 phút, thế là mình canh mà xị Bây giờ 7 tháng thì chỉ mặc tã buổi tối đi ngủ thui. Minh đang tập xi ban đêm luôn nẹ

4. mecubim06

mecubim06 Thành viên tập sự

Xi te va i

Chào bạn, mình cũng tập xi Bim nhà mình từ lúc 2 thang. Hồi đó Bim hay lắm, mỗi lần gần đái là khóc nhề nhệ, mình đem đi xi thế là te. Qua 1 thang la mình bỏ tả rồi, vì Bim dị ứng tã (do di truyền chứ ko phải do thời tiết). Bim toàn mặc quần thui. Đến tháng thứ 4 mình đi làm, gửi Bim cho cô nuôi trẹ Cô nuôi nhiều bé quá nên ko xi Bim, cho nên em hay tè mà không goi. Về mình tập lại, cứ nốc 150ml sữa xong là bạn đi te 2 lần, mỗi lần cách nhau 30 phút, thế là mình canh mà xị Bây giờ 7 tháng thì chỉ mặc tã buổi tối đi ngủ thui. Minh đang tập xi ban đêm luôn ne. Dạo này nóng quá, mình toàn cho em "uổng trời" đi ngụ

5. hanhtm

hanhtm Thành viên đạt chuẩn

Ngày trước em cũng xi tè cho cu tý từ trong tháng rồi, mẹ em bắt phải xi cho nó quen, nhưng mẹ chồng thì lại khác, bà thích đóng tã cho bé, đến giờ bé được 8 tháng rưỡi rồi vẫn phải đóng bỉm vì người nhà lười xị Em ở nhà là em xi, còn không thì khổ thân bé, toàn đóng bỉm thôi, em đã nhờ bà xi cho cháu cho quen nhưng bà không chiu. Thế là pó tay.

6. GiaBao

GiaBao Thành viên sắp chính thức

Con em bây giờ ị thì ị 1 lượt, chứ ko lắt nhắt cả ngày như trước, nên em cho bé mặc quần thôi, khi nào ị thì mặc tã cho ị xong rồi lại mặc quần lại cho thoáng . Buổi tối cũng mặc tã để bé ngủ ngon. Nhưng em chỉ dùng newborn 2 thôi chứ ko xài tã quần vì thời tiết SG nóng lắm .

7. mebekhoabk

mebekhoabk Thành viên tích cực

cu gấu nhà em duọc gần 8 tháng ròi, em cũng xi tè rồi các mẹ a. Em còn đang cho bé tập ngồi bô nhưng bé nhất định ko chịu ngồi, cú cho con ngồi là con lại khóc lóc, có mẹ nào có cách gì giúp mẹ khoa vói

8. BeGauyeu

BeGauyeu Thành viên đạt chuẩn

Con em bây giờ 2 tháng cũng tập xi tè, mỗi khi muốn tè là cu cậu ưỡn thách người lên, xi được tè đỡ tốn tiền bỉm các mẹ nhỉ :p. Thỉnh thoảng có ngày xì xoẹt nhiều quá mẹ mới đóng bỉm thôi.

TigerFather thích bài này.
  9. MẹBảoMinh06

MẹBảoMinh06 Đủ quyền lập Họ

Bi nhà em cũng giống cu gấu quá, mỗi lần cho ngồi bô là khóc thét mà vừa rời bô được mấy phút thì phun luôn, trời lạnh là phải đóng bỉm ngay còn ngày nóng thì cả ngày cu cậu làm hết vèo 10 cái quần, có một đợt Bi nhà em đúng 11h là ị cả nhà mừng quá, thế mà qua một trận ốm là đi tong, giờ cứ ị lung tung và cũng nhất quyết ko ngồi bô :(

10. TigerFather

TigerFather Thành viên sắp chính thức

Vấn đề không phải là bỉm đâu mà là dùng bỉm nhiều quá bé sẽ bị hăm. Vả lại tạo phản xạ có điều kiện cũng rất tốt cho trẻ đấy.

11. phuongot

phuongot Thành viên tập sự

Mỗi bé 1 kiểu các mẹ nhể, đứa lớn nhà em ( giờ 4,5t) đóng bỉm đến hơn 3t, sau đó cháu tự sợ đóng bỉm ( trộm vía, may quá), đóng suốt ngày đêm, nếu hăm thì nhà cháu dùng thuốc mỡ Bepanthen (dùng được cho trẻ sơ sinh), loại thuốc này rất tốt, chỉ bôi 1 lần là hết vết hăm đó.

12. chimcuckoo

chimcuckoo www.shopmenguyet.com

Đúng là mỗi bé được mỗi mẹ rèn một kiểu, nhưng theo tớ thì cứ tập cho con thành phản xạ càng sớm càng tốt. Được cái tớ thì lười nhưng bà nội nhà tớ lại chăm nên đứa đầu 10 ngày đã mặc quần và xi tè rồi, đứa thứ 2 thì kỷ lục hơn, chỉ 5 ngày thôi . Thực ra lúc đó bé cũng chưa biết gì đâu, nhưng do mình căn giờ để xi thôi, lâu dần thì thành quen các mẹ ạ . Được cái 2 bé nhà tớ đều đẻ vào mùa hè nên cũng dễ, không bị tốn bỉm và Bepanthen. Thế nên bây giờ bé thứ 2 nhà tớ cứ xi là tè, bảo ị là ị :p

13. siups

siups Thành viên đạt chuẩn

Mình nghĩ nên tập cho trẻ sớm, con mình bây giờ 11 tháng mà vẫn phải đóng bỉm. Khi cho nàng ngồi bô 1 thì nàng nhăn nhó ưỡn người lên, 2 là nàng thò chân đạp đứng lên, bảo gì cũng không nghe. Không biết phải làm sao ?

14. meluck

meluck Thành viên tích cực

híc..híc bé nhà em cũng thế.gần 1tuổi rồi mà vẫn đóng bỉm.em tập xi mãi mà không thành công.cho ngồi bô cũng ưỡn người lên,xi thì hét ầm lên.thôi chắc em cũng đành để vậy rồi lớn tý nữa bé có ý thức rồi tập vậy.mỗi tội tiền bỉm tốn quá các mẹ ạh...

15. TigerFather

Trời rét thì lôi con ra xi cũng tội nghiệp nhỉ vả lại giặt nhiều mùa lạnh đồ lâu khô lắm. Bận rộn thì bỉm là giải pháp tốt cho cả mẹ bé và bà giúp việc (Giặt tã thì thôi nấu nướng dọn dẹp nhỉ). Nhưng khi bé tự biết làm điều gì sớm cũng là đánh dấu một bước trưởng thành của bé mà. Bé lớn lên thì được dạy nghe lời, ăn ngủ đúng giờ, khi bé thì dạy tự đi tè, ngồi bô. Dạy con có phản xạ tốt là bước đầu dạy con thôi mà. Mới là thử thách vất vả đầu tiên của các mẹ nhỉ.

16. TigerFather

Bé ngoan thì bố mẹ cũng đỡ vất vả nhỉ.