bé chậm phát triển ngôn ngữ

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi Butterfly, 29/8/2009.

1. Butterfly

Butterfly Thành viên tập sự

bé nhà mình 2t mới nói được có từ " mămmăm" thôi. Buồn quá cơ, Mình cho bé đi khám như một số mẹ gợi ý ở các bài viết trước thì Bs nói bé chậm phát triển ngôn ngữ. Mình cũng tìm đến 1 số địa chỉ hay TT nhưng cô chỉ dạy bé tại TT. Việc đưa bé đi lại rất khó khăn và vất vả cho cả mình và cho cả bé. Hỏi cô giáo dạy tại nhà hầu hết các cô đều từ chối vì các cô dạy nhiều bé quá ko có t/g. Mẹ nào biết giới thiệu cho mình với.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Butterfly
    Đang tải...

2. BEEs's Daycare

BEEs's Daycare Thành viên tập sự

Bên mình có đào tạo một số babysitter chuyên nghiệp, nếu bạn cần thì gọi điện trao đổi với mình xem. Các cô giáo mỗi người có một mặt mạnh khác nhau, riêng đội ngũ babysitter hỗ trợ phát triển ngôn ngữ thì có một số cô khá giỏi.
    Đồng thời vào thứ bảy và chủ nhật thì mình thường có các hoạt động cộng đồng dành cho các bé và các mẹ, nếu có thời gian bạn đưa bé qua tham gia để xem tương tác xã hội của bé thế nào nhé. Như thế mình có thể đưa ra tư vấn chính xác hơn cho trường hợp bé nhà bạn.

3. momo

momo Thành viên Hội Rắn

bạn Bee's daycare ơi, mình cũng quan tâm. Bé nhà mình hình như đang tập nói, toàn nói theo, nhưng ko rõ. Nhưng thỉnh thoảng cũng lười nói lắm, toàn ê ê chỉ trỏ thôi.

Mình muốn cho con tham gia 1 số hoạt động mà ko cần phải đi nhà trẻ. Hiện giờ mình cũng bận, nên hay để con ở nhà với cô gv trông. Cô giúp việc thì hơi ít nói, lại còn hay bật tv... Nên mình cũng chưa nghĩ ra cách nào.

4. MOONKIDS

MOONKIDS Rain Check

Hồi bé nhà tớ 20 tháng chả biết nói j cơ ,cho đi học ngay thế là nói lem lém mỗi tội ngọng tí.he..he.Còn bạn nhà bên cạnh hơn 2 tuổi im như thóc thế mà 1 tg sau nói sõi hơn cả bé nhà tớ...

5. BEEs's Daycare

BEEs's Daycare Thành viên tập sự

Bạn dành thời gian để kể chuyện cho bé nghe nhé, bé đang tập và nói chưa rõ thì bạn chú ý giúp bé nhắc lại từng từ một âm tiết trước, một cuốn sách đọc cho bé vài lần rồi hỏi bé lại về các nhân vật trong truyện.
    Sắp tới bên mình có hoạt động Giờ kể chuyện bạn có thể cho bé qua tham gia. Nếu muốn bạn có thể ngồi cạnh bé để bé an tâm đồng thời xem các cô hướng dẫn kể chuyện như thế nào để có thể áp dụng tại nhà nữa.
    Nhiều phụ huynh hay ỷ lại vào người giúp việc để phó thác con mình nhưng người giúp việc thì không có trình độ, đại đa số người còn nói ngọng nữa và quan trọng hơn là họ không biết cách tương tác với bé. Nên nếu có điều kiện thì bạn nên thuê một cô babysitter ngoài giờ đến chơi với bé khoảng 1-2 tiếng một ngày, hoặc là nên chuẩn bị đưa bé đến lớp sớm. Như thế thì bé sẽ có môi trường để tập nói tốt hơn.

6. Mẹ Tít Mít

Mẹ Tít Mít Thành viên đạt chuẩn

Tớ chỉ có 1 kinh nghiệm, đã áp dụng với con tớ: Hạn chế xem TV đến tối đa. Càng xem TV, quảng cáo nhiều, con càng không biết nói đâu.

minhsau thích bài này.
  7. Táo&Tít

Táo&Tít Thành viên tích cực

Cách hay nhất cho con tiếp xúc với những đứa trẻ biết nói khác, con mình 17.5 tháng chỉ nói được "bà" (cái tội ở nhà xem ti vi nhiều), cho về quê cai sữa nửa tháng tiếp xúc chơi với các anh chị trẻ con, 18 tháng lên mẹ ngất vì con nói đủ mọi thứ rành rọt.

8. minhsau

minhsau Gia đình là tất cả

con tớ 20 tháng cũng nói chưa sõi

thằng cu nhà tớ ko ai trông mỗi khi mẹ làm gì là mở tivi lên cho xem nên bây giờ cũng chậm nói. Tớ cũng dùg đủ cách nhưng chưa cải thiện được là bao vì mỗi khi muốn làm gì thì lại phải mở ti vi lên cho xem mới đi làm được

9. chuatelove

chuatelove Thành viên tập sự

Ðề: bé chậm phát triển ngôn ngữ

Các mẹ nào có con chậm phát triển ngôn ngữ nên can thiệt càng sớm càng tốt . để bé càng lớn càng khó chữa trị nếu các mẹ có thể dạy con đc ở nhà có thể tham khảo tài liệu ở đây , còn nếu quá bận hoặc ko biết cách dạy bé thì sớm đưa đến các nhà tâm lý để họ có hướng giúp đỡ con bạn chứ mình thấy để quá trễ lúc đó con bạn ko đi học được lớp 1 thì đó là lỗi do các bạn đó . mình đọc rồi thấy cũng hay nên chia sẻ cho các mẹ xem thử coi có giúp đc gì cho con mình ko

http://daytretuky.com

Bé chậm nói do cha mẹ

Lắng nghe con trẻ "bi bô"

Cách Dạy Trẻ Tự Kỷ Phát Triển Ngôn Ngữ và Khả Năng Giao Tiếp ( Phần 1)

Cách Dạy Trẻ Tự Kỷ Phát Triển Ngôn Ngữ và Khả Năng Giao Tiếp ( Phần 2)

Sửa lần cuối: 16/11/2011
  10. lyly84

lyly84 Bắt đầu nổi tiếng

Kinh nghiệm của mình là nói chuyện nhiều với bé, đọc sách cho bé nghe mỗi tối, tích cực dạy và giải thích cho bé các từ mới một cách chính xác.

11. tom99

tom99 Thành viên mới

Thế thì ngoài hỏi giáo viên dạy tại nhà hay để bác sĩ theo dõi ra mẹ nên cho bé đi học mẫu giáo sớm đi. Có thể thay đổi môi trường thì bé sẽ nói được giỏi hơn khi được gặp gỡ, giao lưu và học hỏi với các bạn và cô giáo trong lớp trong trường. Hơn nữa, học ở trường là 1 môi trường rất năng động cho tuổi thơ các bé. Con mình đi học được 1 thời gian rồi và bây giờ bé nói cười ríu rít suốt ngày thôi mẹ ạ, mình vui lắm. Mẹ cho con đi học mẫu giáo thử xem như thế nào nhé. Mong bé nhà mẹ đi học sẽ học nói nhanh hơn. Chúc mẹ thành công.

12. huongngoclan98

huongngoclan98 Banned

điều này là rất bình thường ở những trẻ ở độ tuổi này. đó là điều bình thường về sự phát triển của hooc môn sinh trưởng. VD Thánh gióng mãi mới biết nói mà cuối cùng là thành thiên tài đấy bạn. Hi mình nói thế cho vui thôi bạn cứ từ từ cũng không thể ép trẻ được. bạn có thể cho bé chơi các trò chơi về từ hay màu sắc giúp bé có phản xạ trong môi trường ngôn ngữ. Chúc bé mau biết nói hi.