Chế độ ăn của bé 8-12 tháng

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Mesusan, 12/4/2007.

1. Mesusan

Mesusan Thành viên chính thức

Chị Luti ui !! em kiểm cái topic của chị về vấn đề dinh dưỡng cho bé mãi không được nên em đành tạo topic mới vậy. Chị cho em hỏi về chế độ ăn cho 2 bé của em nhá ! Chị cho em hỏi, 2 bé của em được 8,5 tháng, em cho ăn mỗi ngày 1 chén cháu hơi đặc, măm 2 lần/ngày, mỗi lần 1/2 chén ah (chén Minh Long í),con em k chịu ăn lỏng ah, em xay, sau đó lọc qua rây như vậy có đúng không chị ? mà em cho ăn tùm lum rùi ah, chỉ có tôm là chưa, k biết như vậy có ổn không vậy chị ? Nhưng em thấy bé măm xong khi ngủ vẫn măm sữa tốt ah, khoảng 70-100ml. Em k biết vậy bé có măm nhiều quá k ah ?? Chị cho em biết với nha !!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mesusan
    Đang tải...

2. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Mesusan,
    Bé ăn như vậy là tốt rồi . Tuổi này cũng có thể tập cho bé ăn dần chút tôm được rồi . Ngày trước mình cũng hay nấu cháo tùm lum rồi xay sau đó lọc qua rây cho con ăn đấy .
    Nếu bé ăn đặc thì hay khát nước nên chắc sau ăn bột vẫn uống được sữa . Nếu bé tăng cân đều, tiêu hoá tốt, phân không thối, mềm mại ...thì không có vấn đề gì đâu mẹ Susan ạ .

Mẹ Susan tham khảo thêm bài chế độ ăn dưới đây nha .

3. MeLuti

2- Giai đoạn từ 7 tháng đến 12 tháng :

*Tháng thứ 7 : Cho trẻ ăn 5 bữa, số lượng ăn mỗi bữa chừng 150 ml - 170 ml. Có thể phân chia số bữa ăn như sau :
    + Sữa bò hoặc bú mẹ.
    + Một giờ sau cho trẻ uống khoảng 20-30 ml nước quả
    + Bột sữa .
    + Sữa đậu nành, sữa bò hoặc bú mẹ
    + Hoa quả nghiền hoặc nấu nhừ nghiền nhỏ.
    + Bột hoặc khoai, rau nghiền với 50 gr thịt ninh nhừ, cho thêm một thìa dầu ăn hoặc một chút bơ, xay mịn. Sau bữa bột này có thể cho trẻ ăn thêm 1/3 hộp sữa chua (khoảng 20-30gr), lưu ý nếu muốn cho trẻ ăn thêm sữa chua thì nên giảm số lượng bột đi. Bắt đầu từ tháng này, cha mẹ cũng có thể bắt đầu tập cho trẻ ăn thêm pho mai loại miếng dành riêng cho trẻ nhỏ trộn lẫn vào bột trước khi cho trẻ ăn hoặc cho trẻ ăn riêng sau khi ăn bột. Số lượng cũng tăng dần. Lưu ý nếu đã thêm pho mai miếng thì không nên cho thêm dầu ăn vào chính bữa đó.
    + Sữa bò hoặc bú mẹ.
    * Tháng thứ 8 - 9 : Cho trẻ ăn 5 bữa, số lượng ăn mỗi bữa chừng 180 ml - 220 ml tùy theo nhu cầu của từng trẻ. Việc phân chia bữa ăn có thể làm như sau :
    + Bữa sáng : bột sữa
    + Nước quả : 40-50 ml.
    + Bột gạo với rau củ + 50 gr thịt ninh nhừ nghiền nhỏ. Sau bữa bột này có thể cho trẻ ăn thêm 1/2 hộp sữa chua (khoảng 30 - 50gr), hoặc pho mai, hoặc thêm chút hoa quả tráng miệng, lưu ý nếu muốn cho trẻ ăn thêm sữa chua hoặc hoa quả vào bữa này thì nên giảm số lượng bột đi.
    *** Lưu ý, bắt đầu từ tháng thứ 8-9 có thể tập cho trẻ quen dần với chất tanh và các loại thịt đỏ bằng cách thay thế dần thịt lợn, gà bằng cá, tôm, thịt bò…Khi bắt đầu thay thế, nên tập hết sức từ từ vì có một số trẻ có thể bị dị ứng với cá hoặc tôm hoặc cả hai loại. .
    + Bữa lót dạ chiều : hoa quả các loại nghiền.
    + Bú mẹ hoặc sữa đậu nành hoặc sữa bò
    + Xúp rau củ các loại nấu với sữa đậu nành, sữa bò hoặc lạc, hoặc vừng…
    + Sữa và một hai cái bánh quy hoặc một miếng bánh mì nhỏ.
    * Tháng thứ 10- 12 tháng : Cho trẻ ăn 5 bữa, số lượng ăn mỗi bữa chừng 200 ml - 250 ml tùy theo nhu cầu của từng trẻ. Việc phân chia bữa ăn có thể làm như sau nên áp dụng như khi trẻ được 9 tháng. Số lượng nước hoa quả và hoa quả nghiền, sữa chua, pho mai hộp hoặc pho mai miếng có thể tăng thêm theo nhu cầu của trẻ. Từ lúc này có thể cho trẻ ăn thêm một đến hai lòng đỏ trứng gà một tuần nấu lẫn với xúp rau củ hoặc ăn riêng.

4. Mesusan

Em cam on chi Luti nhiều lắm ah !!

5. Mesusan

Chị Luti ui ! em lại phiền chị nữa rui !! Tháng nì 2 con của em chả lên kg nào hết chị ah, 2 vợ chồng xem xong mặt buồn xo luôn, huuhuh. Bs nói con em ăn ít quá chị ah, 1 ngày 1 chén cháo đầy + 600 ml sữa _ hoa quả, váng sữ vv , bs bảo k d8ủ, phải 2 chén cháo + 800 ml và các thứ lặt vặt, em không biết phải làm sao ah, vì tính ra là cả ngày con em cũng toàn ăn chơi, ngủ thui rùi ah, lúc nào măm duoc là em cố cho măm rui đấy, but không biết phải sao đây??? Chị có kế gì hay giúp em với ah ???
    Các mẹ khác cũng giúp mình với, các mẹ có thực đơn nào hay hay cho mình xin với nhá, 2 hôm nay, bé lười măm quá !!

6. MeLuti

Mesusan,

Nếu mẹ Susan đã cho con ăn suốt ngày rồi thì cũng không nên tăng thêm số lượng nhiều quá làm gì, thúc ép nhiều quá có khi lại làm bé chán ăn đấy .

Tuổi này bé bắt đầu vận đông nhiều, rồi thêm chuyện mọc răng nữa nên thường tăng cần chậm hơn những tháng trước rất nhiều, tuổi này mỗi tháng chỉ cần lên được từ 250 -300 gr là tốt rồi .

Thêm nữa, nếu hai bé vẫn khỏe mạnh bình thường thì không nên lo quá, trong các giai đoạn phát triển của các bé thường có những thời điểm như vậy đấy .

Bên khoa dinh dưỡng có một vài cách gọi là tăng độ đậm của bát bột (tức là tăng thêm năng lượng ) như :

- cho thêm một thìa dầu ăn (thìa cà phê nhỏ ấy ) vào mỗi bát bột .

- Nấu bột đặc đến khi chín thì cho chút nước luộc giá đỗ vào .

- Cho thêm đậu, đỗ, hạt sen ...vào nấu cháo hoặc xay bột .

- Cho thêm lạc, vừng hoặc sữa đậu nành vào nấu cháo hoặc xay bột .

Mẹ Susan cũng có thể cho con ăn thêm một bữa bột ngọt pha với sữa bằng các loại bột ăn liền, bột cereal chuyên dùng để pha vào sữa vào bữa sáng chẳng hạn .

Cũng có thể đun nước cháo : 1 nắm gạo + 1 củ cà rốt hoặc một miếng bí đỏ + hạt sen hoặc đỗ đen, xanh + 1 khúc mía nhỏ cho vào nấu rồi chăt nước pha sữa cho bé uống ngày một lần

7. meobeo

meobeo Thành viên tập sự

các chị ơi, em moi cho con ăn dặm nên rất muốn tìm sách liên quan đến vấn đề này . Các chị có biết chỗ nào bán sách về ăn dặm cho tre em từ 6 tháng trở lên không ạ . Em cảm ơn

8. mecubim06

mecubim06 Thành viên tập sự

Sách dạy nấu ăn cho bé từ 4-36 tháng

Tớ có một quyển, sưu tầm sách nên co. Theo quan điểm của người hay xem sách thì quyển này tạm đươc. Nếu bạn muốn tớ nhường lại cho. Giá 15.500. Hôm nào chụp hình rồi post cho xem nhẹ

9. ptamt

ptamt Thành viên tập sự

MELUTI oi
    con của em 8 tháng rùi mà bé không chịu ăn cháo gì hết, em nấu cháo với thịt sau đó bỏ vào máy xay, cháo không đặc lắm. vậy mà bé không ăn, chỉ vài ba muỗng cafe thui ah, em hổng biết làm sao. hồi mới sinh bé 2.7kh mà bây h có 7.3 kg ah, em lo quá chừng. hồi bé 4 tháng em đã cai sữa vì không có điều kiện, đi làm xa gửi vú nuôi. có phải vì vậy mà bé chậm lớn không?? giúp em với.

10. mecubim06

mecubim06 Thành viên tập sự

mẹ Bim tặng bạn mấy món ngon nè, mẹ Bim từng nấu cho cả con của mesusan ăn nữa đó, Nuôi được tới hơn 7kg là giỏi rồi, nguyên nhân ko phải do dứt sữa sớm đâu, Bim còn bỏ bú mẹ lúc 2tháng rưỡi lận ạ Mà giờ cũng gần 10kg rôi. Nói chung tùy tạng mỗi đứa, đừng nên bắt ép con ăn đặc quá sớm, nhất là về thịt thà, nếu thấy bé có vẻ ko thích ăn thịt, hạ thành phần thịt xuống tí cũng đươc.

http://www.lamme.vn/forum/viewtopic.php?t=116
    http://www.lamme.vn/forum/viewtopic.php?t=118

11. Tam Mao

Tam Mao Thành viên rất tích cực

meLuti ơi cho em hỏi 1 chút nhé! Con nhà em được hơn 10 tháng rồi mà mới được 10kg thôi, như vậy có hơi bé không ạ ?Một ngày cháu ăn 3 bữa bột 2 bữa sữa cộng thêm thỉnh thoảng cháu ăn thêm ít nước hoa quả, sữa chua . Một ngày ăn chỉ khoảng 300ml sữa thôi, cháu vẫn bú mẹ nữa . Cháu ăn như vậy có ít không ạ ?

12. Tracy

Tracy Thành viên tập sự

Chi Luti oi,con em da 7 thang roi nhung rat u la lam bieng an.Be chi bu khi da ngu say ma bi gio thi ngay cang ngu it di,dong nghia voi viec bu it di.Moi lan be chi bu duoc khoang 150-190ml thoi ah.Mot ngay be bu duoc 4-5 lan.Chi an bot loang 1 lan thoi ah,ma chi co nua chen trung quoc an com cua minh thoi chi ah.Vi the be cua em coi lam.Khi be thuc be nhat dinh khong bu la khong bu,mac du bung doi meo ah chi oi. Em co thu lay muong dut sua cho be thi be bi nhon muon oi.Chi oi,co cach nao giup em voi.Rat cam on chi

13. Haiauinc

Haiauinc Bắt đầu nổi tiếng

Từ 8 đến 1 tuổi bạn có thể cho bé ăn ngày 3 bữa cháo xay rồi bạn cũng có thể cho bé uống thêm nước trái cây nữa nhé.Đây là thời kì bé mọc răng nên bạn theo dõi để cho bé ăn thực phẩm thích hợp tránh ăn những thực phẩm làm bé thêm chán ăn .

14. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Cho mình ngồi đây học kinh nghiệm của các mẹ nhé.