Thông tin: Dành cho các mẹ kinh doanh online qua Facebook

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi ngockoala, 5/9/2012.

1. ngockoala

ngockoala Trang trí gia đình

Các mẹ thân mến!

Chắc trong số rất nhiều mẹ ở đây thì có lẽ đa số đều kinh doanh online. Có mẹ chọn kinh doanh qua topic các diễn đàn lớn. Có mẹ lại chọn cách kinh doanh qua FB, hoặc có mẹ kd qua các trang TMĐT như enbac...

Em có lượm lặt được 1 bài viết rất đáng chú ý dành cho mẹ nào mở shop qua FB. Đó là những cách thức thời điểm các mẹ nên chọn post bài để FB đạt được lượng view nhiều nhất.

Tối nay em đang lười viết, sẽ có 1 bài viết chi tiết và tổng hợp mà em (tuy còn rất non kinh nghiệm) đã rút ra đc khi đã làm ad của 1 vài trang FB+kinh doanh online:

(Phân tích này được thực hiện bởi Dan Zarrella và dựa trên 1.3 tỉ bài viết được gửi lên Facebook)

Đó là phân tích của 1 tác giả nghiên cứu các mẹ ơi, em bôi đỏ lên đó (Dan Zarrella). Còn đây là kinh nghiệm của em. Hum qua đang lười viết:)

1. Trên FB nên bán đồ cho NAM hay NỮ?

Bán đồ trên FB phù hợp với mẹ nào bán đồ cho nữ, hoặc đồ cho mẹ và bé. Những kiểu đồ như quần áo thời trang, mỹ phẩm dành cho Nữ khi bán trên FB sẽ phù hợp hơn. Lý do vì:
    Các mẹ suy ra ngay từ mình. Như em chẳng hạn, lên FB thấy cái gì hay hay còn chịu khó đi mua, hoặc chuyển khoản. Chứ nếu bán đồ NAM sẽ khó vô cùng. Vì con trai không giống con gái, họ ít mua kiểu trên mạng thế này. Thường con trai ít mua đồ, nếu mua thì họ ra cửa hàng mua trực tiếp, luôn và ngay chứ ít khi mò mẫm tới 1 shop online xa tận mây trời chỉ vì 1 cái áo cả:) Tất nhiên cái gì cũng có ngoại lệ, nhưng em thấy đa số là thế. Nên lời khuyên của em dành cho các mẹ muốn bán đồ trên FB thì đồ dành cho NAM coi bộ hơi khó bán nhé

Vậy bán đồ cho NAM phải làm sao?
    Theo em, những đồ cho NAM nên bán kết hợp cùng Nữ, kiểu như bán đồ đôi hoặc ngy mua tặng cho.... Còn nếu có nhiều vốn kinh doanh thì nên mở cửa hàng.
    Hoặc 1 cách rất dân dã đây ạ:) Xách túi đồ quần áo vào các kí túc xá nam. Các mẹ đừng đùa em nhé, cách này hơi hiệu quả luôn. Thu tiền tươi thóc thật, nhưng chú ý giá của các mẹ phải mềm nhé, sinh viên ở kí túc xá sẽ k thể có nhiều tiền để mua đồ đắt đâu ạ:) Và chú ý bác bảo vệ nữa=))

2. Nên mở fanpage hay trang cá nhân trên FB

Cái này em nghĩ trang cá nhân lợi thế hơn nhé. Kết bạn thì dễ chứ bảo người ta LIKE rất khó, trong tình trạng hiện tại khi mà nhà nhà kinh doanh thì em nghĩ còn khó hơn.

Tuy nhiên nếu mẹ nào mở Fanpage thì còn 1 sự lựa chọn nữa là mua app để tăng like, nhưng em chú thích là không hiệu quả lắm đâu. Mà em nghe nói sắp tới FB sẽ chặn các app kiểu này nữa. Nên các mẹ cân nhắc về FB cá nhân nhé.

Chú thích phát nữa: Khi đặt tên FB cá nhân, FB rất khôn ạ, nếu các mẹ có chữ Shop 1 cái là FB ko cho để tên đó đâu. Về điều này các mẹ có thể để liền kiểu NgockoalaShop, 1 cách để lách ạ:)

3. Làm sao để FB thu hút

1 FB khi mới khởi đầu thì cần tạo ấn tượng. Và không gì thích hợp hơn là 1 trò chơi nhỏ với phần thưởng cũng nho nhỏ. Cái này tùy sự sáng tạo của các mẹ nhé. Em thì áp dụng vài trò chơi rùi và khá là hiệu quả ạ:)

4. Làm sao để bán hàng trên FB hiệu quả?

Cái này em không dám múa rìu qua mắt thợ. Nhưng theo ý kiến của em sẽ là như thế này:)
    a. Đảm bảo hàng của mình phải tốt đã:)
    b. Đầu tư chụp 1 bộ ảnh bắt mắt
    c. Rành 1 chút về pts, không phải là đổi trắng thay đen ảnh mình đâu. Nhưng nhiều khi sp ở ngoài đẹp, nhưng do không biết chụp nên ảnh các mẹ bị tối. Mẹ nào chưa rành pts em có thể có bài chỉ dẫn các bước đơn giản nhất của pts thôi ạ:)
    d. Nếu chụp ảnh thời trang, hoặc những đồ mà có nhiều người bán. Các mẹ lưu ý cộp dấu ở ảnh nha. Vừa là cách để khi search ảnh ở Google, ảnh của các mẹ sẽ có thông tin trên đó luôn. 2 là để tránh nhiều người chôm mất ảnh các mẹ. Mẹ nào chưa biết thì down Batch Watermark về xài nhé. Mẹ nào chưa biết dùng thì pm em sẽ chỉ rõ cho ạ:)
    e. Các ảnh trên FB cho vào 1 album riêng, đặt tên kêu kêu 1 tí:) Và thỉnh thoảng mình phải share lại trên chính tường của mình những mẫu đẹp mắt ạ. Tag 1 số người vào khoảng 1-3 mẫu đẹp kèm lời "Xin lỗi nếu làm phiền bạn, bạn có thể remove tag"...
    f. Kêu gọi bạn bè vào cmt, like 1 tí ạ;)
    g. Thường xuyên kết nối trên FB với mọi người bằng những hình ảnh hoặc câu nói đáng yêu gì đó tạo thiện cảm:)
    h. Chú ý thời điểm post stt. Các mẹ tham khảo ở trên nhé:)

Em mới viết tạm được như thế, khi nào rảnh viết tiếp, các mẹ vào thảo luận cho xôm với em nhé:)

Em mới cập nhật thêm:

5. Facebook bán đồ gì, cho ai thì hiệu quả?
    Như em đã trình bày ở trên, theo kinh nghiệm của em FB bán những đồ sau sẽ chạy:
    - Dành cho nữ
    - Dành cho lứa tuổi teen, học sinh, sinh viên
    - Quần áo, mỹ phẩm, giày dép, những đồ xinh xinh yêu yêu độc đáo 1 chút. Những đồ mang tính cá nhân hóa cũng rất đc lòng các bạn trên FB
    - Những đồ thiết yếu như gạo, nc mắm, đồ dùng bếp, tủ lạnh...dành cho nhg ng có gia đình em chưa thấy ai bán bao h, mà thường họ sẽ đi ra ngoài mua luôn thay vì mua trên FB. Em tự nghĩ bán cái này trên FB không hợp.

6. Những FB bán chạy thường có đặc điểm gì?
    - Ảnh đẹp long lanh (vì cái này đập vào mắt đầu tiên mà)
    - Mẫu mã độc đáo
    - Mẫu luôn cập nhật
    - Giá phải chăng (rẻ càng tốt nhưng em thấy giá đắt nhưng có những yếu tố trên vẫn chạy như thường)
    - Nhiều người đánh giá tốt

Em có 1 bài hướng dẫn cách chỉnh sửa ảnh cũng sẽ hữu ích với mẹ nào mới tập tành kinh doanh onl qua Fb nhé
    Hướng dẫn chỉnh sửa ảnh bằng Photoshop để ảnh sản phẩm thêm long lanh hơn

Bài viết của bạn pinkgecko về Cách tăng lượng like trên Fanpage của Facebook nhanh chóng hiệu quả
    Các mẹ xem trong link dưới
    Cách tăng lượng like trên Fanpage của Facebook nhanh chóng hiệu quả nè các mẹ ơi

Bài viết kinh nghiệm đi hội chợ cho mẹ nào có nhu cầu nha;) Bán onl thì mình cũng nên quảng bá bằng cách mang hàng đi bán chứ hihi
    Kinh nghiệm đi hội chợ của em - Mẹ nào chưa đi vào tham khảo nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ngockoala
    Đang tải...

2. ngockoala

Ðề: Dành cho các mẹ kinh doanh online qua Facebook

Huhu, làm sao để ảnh to cho các mẹ xem đc giờ, chả nhẽ lại down ảnh về zoom lên thì kì quá:(

3. bovang

bovang Bán Buôn Tất, Túi Xách

Nhìn hình chưa hiểu mẹ nó muốn share gì?

4. thoitranghthailand

thoitranghthailand Mỹ phẩm Thái Lan chínhãng

Mình cũng quan tâm vụ kinh doanh trên facebook này, vì trước nay mình cũng có quảng cáo trên facebook nhưng cảm thấy mình làm vẫn chưa hiệu quả lắm

nguyennt06bovang thích.
  5. bongnamlun

bongnamlun Bắt đầu nổi tiếng

Đọc mãi mà em chưa hiểu được thông tin mà chủ TOP muốn chia sẻ. Làm thế nào để đọc hiểu được nhỉ? Thanks chủ TOP!

6. tunglam0983

tunglam0983 a

cái này rất hay mà, nó cho biết là lúc nào trong ngày, ngày nào trong tuần thì lượng người truy cập FB đông nhất, từ đó mình tung các bài viết vào thời gian này sẽ dễ được chú ý hơn. Ngoài ra nó còn cho biết người dùng FB thích các dạng bài kiểu gì để từ đó mình xây dựng bài cho phù hợp.
    Theo những gì mình nhìn thấy bên ngoài là thế, kể mà to hơn tẹo thì tốt hơn vì mình cũng chả nhìn được chữ gì ngoài hình vẽ. :p

ngockoala thích bài này.
  7. ngockoala

Em vừa sửa lại rùi:) Nhìn hình chắc mẹ nó hiểu hơn đó:)

bovang thích bài này.
  8. MeIn&Bon

MeIn&Bon Thành viên kỳ cựu

Mình cũng quan tâm nhưng mới đọc thì chưa hỉu lắm, trình độ còi mà :(

9. mit_xinh

mit_xinh Mrs Chúc 0975.049.897

Đúng như ý kiến của bác này. Chủ top đã chia sẻ rất kỹ những KN hay khi bán hàng trên FB

10. happykids252

happykids252 Bắt đầu nổi tiếng

Mình cũng quan tâm cái này. Hiện nay mình bán trên FB ko hiệu quả, hình như chưa dc đơn hàng nào trên FB thì phải. Hic

tranthuykl thích bài này.
  11. Canh_than

Canh_than 090 329 6839

CÁm ơn mẹ nó, các thống kê trên bài viết rất hay!

12. C_T

C_T Vì em là gió...

Chuẩn rồi đấy ạ, bọn em cũng mở mấy trang cũng suốt ngày theo dõi cái này :D

13. tunglam0983

tunglam0983 a

mở chỗ nào, sao không thấy giới thiệu cho anh nhỉ?

C_T thích bài này.
  14. Lantrailt

Lantrailt Chụp và tặng ảnh trẻ em vùng cao

Cảm ơn bạn chủ top, bài viết rất hay mà mình dùng fb suốt chả mấy khi để ý gì cả

15. C_T

C_T Vì em là gió...

Ah ngày xưa em bán bikini đông khách lắm 2009 gì đấy, giờ em bỏ page ấy rồi :D. Giờ thì có mấy cái fanpage thôi :D. cũng có cái 18k fan nhưng mà nếu sử dụng mục đích kinh doanh thì mất ý nghĩa của page :D, có mấy cái trang í nên cũng hay vào xem mấy cái biểu đồ lên xuống này :D

16. tunglam0983

tunglam0983 a

sặc, anh thấy em kinh doanh hàng thực phẩm hợp hơn. :p

C_T thích bài này.
  17. C_T

C_T Vì em là gió...

Anh đểu thế ;)). ý anh là em péo nên chỉ có bán hàng ăn thôi đúng ko =)). Facebook chỉ bán đc quần áo thôi, em mở thử 1 page đồ ăn mà đc vài order rồi tắt ngấm :)). Chán chả buồn bán nữa :D

tunglam0983 thích bài này.
  18. tunglam0983

tunglam0983 a

hơ, mở lại đê, anh giới thiệu khách cho. ^_^.

C_T thích bài này.
  19. C_T

C_T Vì em là gió...

Nghe cũng được đấy, để em coi lại cái page đó up ảnh ùi anh share cho em nhé ;)).. Tiện thể đăng cả mấy quả dừa lên đó cho xôm nhỉ :)

20. Toàn Thương

Toàn Thương Thành viên sắp chính thức

cám ơn chủ top nhiều vì đã chia sẽ kn