Vệ sinh lồng giặt

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi honghanh84, 3/9/2009.

1. honghanh84

honghanh84 Thành viên mới

Mẹ cháu dùng máy giặt mới mua đc 1 thời gian rồi liệu có phải làm vệ sinh lồng giặt ko nhỉ? Nếu có thì khoảng thời gian bao lâu thì vệ sinh ah

Xem thêm các chủ đề tạo bởi honghanh84
    Đang tải...

2. mePink

mePink Thành viên mới

nhà bạn dùng loại nào mới là quan trọng, máy nhà mình ko phải vệ sinh lồng giặt

cuihong83 thích bài này.
  3. cuihong83

cuihong83 Thành viên tập sự

nhà mình dùng toshiba thấy ox mình thik thoảng vệ sinh lồng giặt mình cũng ko rõ lắm về vụ này

4. haiphongboy

haiphongboy Thành viên chính thức

Nếu giật nhiều thì khoảng 1 tháng vệ sinh 1 lần di

5. kingkong

kingkong Thành viên rất tích cực

có mẹ nào biết dịch vụ vệ sinh lồng giặt không, em muốn vệ sinh mà chẳng biết tự vệ sinh như thế nào. Nhà em dùng máy LG

6. vyvyvy

vyvyvy Thành viên tập sự

LG nhà bạn đời nào, nếu là loại cửa ngang động cơ dẫn động trực tiếp thì ko phải vệ sinh lồng giặt đâu

7. honghanh84

nhà mình dùng sanyo, có ai biết hok ạh. Nói cách thức vệ sinh giúp e mới

8. honghanh84

e cũng như mẹ này, chạ biết tình hình thế nào đây. Có mẹ bảo ko phải VS có mẹ thì bảo có. Mẹ nào gthik nói rõ giùm e dc hok

9. Linh San

Linh San Thành viên tích cực

Vệ sinh thế nào c ơi?E thấy có chế độ vệ sinh lồng mà nhưng chưa thử bao giờ.
    Ai biết hướng dẫn e với nhé.dạo này e giặt quần áo thấy k được thơm mặc dù lúc nào e cũng cho 1 lắp đầy nước xả vải đấy ạ.

10. miumiuold

miumiuold Thành viên tập sự

ở siêu thị có bán bột tẩy rửa máy giặt đấy các mẹ;có ghi chỉ dẫn cách sử dụng; mình hay mua ở coopmark hoặc ở citimark hình như có mấy loại; gặp loại nào mình mua loại đó thôi nên kg nhớ rõ hiệu; cứ 3 tháng mình rửa một lần; thấy mỗi lần rửa cũng ra ra nhiều chất bẩn lắm.

11. vyvyvy

vyvyvy Thành viên tập sự

nhà mình dùng LG loại mới có động cơ dẫn động trực tiếp thì tốc độ vòng quay lớn sẽ loại bỏ đc cặn bẩn bám vào lồng giặt và thêm nữa nước ở nhiệt độ 85oC thì lồng giặt đc khử trùng ở trong va ngoài luôn nên ko phải vệ sinh heee,tiện nhỉ, loại cũ nhà mình dùng toshiba nó chỉ làm sạch đc phía trong còn phía ngoại ko làm sạch đc nên cứ 6 tháng lại gọi thợ vào xem xét rùi kiểm tra luôn các thứ khác

Sửa lần cuối: 16/9/2009
  12. mechipcon

mechipcon Thành viên chính thức

vs may giặt

kinh nghiệm xương máu từ vụ hỏng máy giặt nhà mình đây:
    Sau khi nhà mình bị hỏng máy giặt phải thay thế một số phụ tùng, em thợ bảo hành máy giặt nhà mình đã tư vấn cho mình cách sử dụng máy giặt sao cho hiệu quả như sau:

1. Thường xuyên vệ sinh hộc chứa xà phòng giặt
    2. Định kỳ (khoảng 3-6 tháng 1 lần): vệ sinh máy giặt bằng dung dịch vệ sinh dùng riêng cho máy giặt - cái này có bán tại siêu thị, các mẹ đổ nước vào và để chế độ giặt như bình thường (k có quần áo gì nhé)- giặt chế độ nước nóng là tốt nhất
    3. dùng ít xà phòng thôi, em này tư vấn là đối với máy nhà mình (electrolux) thì chỉ nên dùng tối đa 1/2 muôi múc bột giặt có sắn trong hộp omo matic (lưu ý là loại muôi vuông nhé) cho 1 lần giặt. Em ấy giải thích là bản thân máy giặt đã giặt rất sạch rồi, 2 là nếu cho nhiều bột giặt quá sẽ khiến cho máy bị lắng cặn vì k xử lý hết số bột giặt, 3 là máy elex sử dụng ít nước nên nếu dùng nhiều bg quá sẽ làm cho bột giặt k tan hết và bám vào quần áo => kết quả là qa nhiều khi k sạch do vẫn còn bám nhiều bg quá. lỗi này đích thị là nhà mình dính rồi, giờ phải rút kn thôi
    4. Máy giặt electrolux có chế độ tự động vệ sinh và kiểm tra máy, nếu mình biết cách thao tác thì sẽ vệ sinh máy rất là sạch: chương trình này chỉ riêng nv kỹ thuật của hãng mới biết và sử dụng khi tiến hành kiểm tra và vệ sinh máy cho khách hàng thôi. Mình cũng học lỏm được của em ấy cho dòng máy nhà mình (...551). mẹ nào dùng cùng loại máy này mà cần biết thông tin thì PM mình nhé.

Vài dòng chia sẻ cùng các mẹ

Ankhang0407minhphred thích.
  13. vyvyvy

vyvyvy Thành viên tập sự

hiii mẹ chipcon bảo cái mục 4 buồn cười nhỉ, nv hãng cứ như giữ bí quyết í :D

14. honghanh84

cho mình hỏi loại giặt bằng hơi nước là ntn nhỉ?

15. mechipcon

mechipcon Thành viên chính thức

ah, xin nói thêm với các mẹ mình không phải là nhân viên hãng nhé, vấn đề số 4 mình đề cập ở trên như mình nói là "học lỏm" được từ nv kỹ thuật khi đến sửa máy nhà mình. Đúng là hãng phải giữ riêng cho mình một bí quyết theo như bạn nói, nên rõ ràng là họ không thể công bố rộng rãi ra cho người tiêu dùng, chỉ nv kỹ thuật của họ biết để tiện xử lý khi thăm khám bệnh của máy giặt thôi.

16. MeCunvaNghe

MeCunvaNghe Thành viên tích cực

Nhà em không dùng bột giặt mà dùng nước giặt của amway mới đây dùng thử nước giặt của mỹ hảo thấy cũng ok lắm thơm và sạch đặc biệt không có cặn của bột giặt ưu điểm em biết là thế thôi ạ còn nhược điểm em chưa biết. Có mẹ nào dùng loại này chưa cho biết ý kiến thêm đi ạ

17. lion queen

lion queen I'm fine without you

Mình đang dùng nước giặt của Amway đây và chưa thấy có gì bất tiện cả:)

18. Mẹ Chún Chún

Mẹ Chún Chún Thành viên chính thức

Máy giặt cũ của mình Westpoit cửa ngang, từ khi mua về dùng chẳng VS gì cả. Sau nhiều năm mình thấy dơ quá, gọi NV của Electrolux tới VS thì họ chỉ VS ngăn chứa bột giặt (cái này thì mình VS nó thường xuyên) & nói ko được thao lồng giặt ra, cho ít bột giặt + nước tẩy => Bật máy cho giặt bình thường với nước nóng. Nên làm VS hàng tháng. Bây giờ mình chuyển sang dùng máy Electrolux, sẽ vận dụng kiểu VS này.
    Mình thấy ý kiến dùng nước giặt hay quá, sẽ chuyển sang dùng luôn cho tiện.
    Các bạn có dùng quả giặt Washboll ko? Từ khi dùng nó mình chỉ cho rất ít xà bông vào máy. Bạn nào dùng thì cho biết cảm nghĩ ( có sạch k? có tiện dụng k?.. vv) với nhé.

19. MeCunvaNghe

MeCunvaNghe Thành viên tích cực

Hồi xưa mình cũng dùng quả giặt, mình thấy nó cũng sạch hơn nên tiết kiệm xà phòng nhưng nó cứ chui rúc vào ống quần áo Nhà mình máy giặt và sân phơi ko gần nhau lắm nên bất tiện và hay mất thời gian chạy xuống cho vào máy lắm vì vậy chuyển sang dùng nước giặt. Chỉ cần ngâm quần áo trước khi giặt khoảng 10' là thấy cũng sạch lắm rồi.

20. beyours07

beyours07 Bắt đầu tích cực

Cái nước giặt đấy thấy đề giá 191K/1 lít mà thường thì dùng được cho khoảng bao lâu hả chị?
    Ví dụ như nhà chị mấy người, thường 1 tuần giặt mấy lần, bao lâu hết 1lít?
    Tư vấn giúp em với?