PDA

View Full Version : Kinh nghiệm: Trồng rau sạch cho bé.

tuenhi
09-04-2009, 01:41 PM
Rau quấy bột, nấu cháo cho bé mà mua ở chợ thì chẳng yên tâm chút nào. Vì thế các mẹ có thể tự trồng rau mầm cho bé ăn, rất sạch sẽ, đơn giản mà cũng là một thú tiêu khiển vui vui cho 2 mẹ con (cùng hái rau, cùng tưới nước...). Mình dùng 8 thùng xốp, 60kg đất mua ở số 2 Phạm NGọc Thạch (25k/10kg) kèm các loại hạt giống như: cải ngọt, ngải thìa, cải cúc, rau muống, mồng tơi, rau dền, rau mùi... là tha hồ nấu cho bé. Mà rau mầm thì rất nhiều vitamin. Bé nhà mình bây giờ đã 23 tháng nhưng từ bé tới giờ toàn ăn rau mẹ trồng thôi, chỉ thỉnh thoảng mua thêm các loại củ, quả. Có thể nhiều người đã trồng nhưng mình vẫn post lên kinh nghiệm của mình lên cho mẹ nào chưa biết thì trồng cho con ăn.

i love anh va be Bong
09-04-2009, 02:27 PM
Có mình chưa biết nè, hay wa, cảm ơn mẹ nó nhé. Mình rất muốn ăn rau sạch mà nghĩ mãi ko ra cách cứ phải gọi điện về quê nhờ ông bà gửi lên 1 tuần 1 lần, nhưng mà tiếc là ở BẮC NINH ko có cửa hàng nào bán đất để trồng rau, còn hạt giống thì có thể nhờ bà mua ở quê chứ đất làm sao gửi được..hic....

mebaonhi
09-08-2009, 01:10 PM
có em nữa ạ, em mới tập tễnh trồng rau mầm cho bé đây. Thành công ngay phút đầu tiên đấy ạ. Bé thì có được rau sạch, mẹ (và cả nhà) thì được niềm vui hehe :)

Rùa con
09-08-2009, 02:55 PM
Ý tưởng hay, để mình thử, nhưng mà ở sg thì mua hạt giống ở đâu, mẹ nào biết chỉ dùm mình nhá

mebaonhi
09-08-2009, 04:26 PM
mình mua ở citimart trong etown4, Tân Bình nè. Có hạt giống rau mầm cải bẹ xanh, cải ngọt, đậu xanh, có cả giá thể để trồng nữa.

Mẹ_Ớt
09-08-2009, 05:45 PM
Mẹ nó ơi,mẹ nó phổ biến kinh nghiệm đi,mình bắc ghế ngồi hóng đây,con nhà mình sắp ăn được bột mặn rồi mà chưa biết mua rau ở đâu.

pe_iu_anh_ne
09-08-2009, 06:14 PM
Như thế thì có tiện hông? Có nhìu mẹ bận wá thì đâu ra thời gian trồng rau. Với lại trồng thì khi nào mới có rau cho bé ăn???

Mechuot2009
09-08-2009, 06:53 PM
nhà em mà trồng chắc ăn luôn rể :kk: ... vì không có đất và chổ để đâu ạh :P
Nhưng nghe thấy rau sạch cho con củng thích lắm ...

Mẹ Tâm Thư
09-09-2009, 08:07 AM
Các mẹ ơi bây giờ bắt đầu trồng rau ngót thì có được ko nhỉ. Thời tiết bắt đầu khô hanh rồi.

heomoi_2007
09-09-2009, 08:31 AM
Nghe các mẹ nói thấy khí thế quá, mình đã từng mua đất sạch & hạt giống rau rùi mà chưa từng trồng. Hồi đó có bác gv, bgio bác ấy nghỉ rồi nên cũng thôi luôn. Rau bgio sợ quá đi. Hôm quá có 1 con bé kể chuyện để quên mấy quả cà chua chín (ko bỏ trong tủ lạnh cả 2 tuần là trông vẫn đẹp, da căng, trái vẫn cứng... sợ chưa -> chắc đồ TQ rùi. Tuần tới phải khởi động lại vụ trồng rau sạch mới đc.
Bạn nào có kinh nghiệm hay thì loa lên cho mọi ng học hỏi.....
Mình ở SG, hộp xốp thì ra mấy hàng bán trái cây mua lại cho rẻ.
Còn đất sạch & hạt giống thì mua ở cửa hàng nông nghiệp trong 1 hẻm Võ Thị Sáu Q1.
Lúc nào ghé đc mình sẽ ghi lại đ/c chính xác.
Bạn nào có kinh nghiệm trồng rồi cho mình hỏi thời gian này trong SG thì trồng đc rau gì thì phù hợp. Mình thích trồng hành & mùi (rau ngò rí ) thì phải làm sao nhỉ.....

tuenhi
09-09-2009, 08:38 AM
Như thế thì có tiện hông? Có nhìu mẹ bận wá thì đâu ra thời gian trồng rau. Với lại trồng thì khi nào mới có rau cho bé ăn???
Mình thấy nó quá đơn giản, chỉ cần mua đất cho vào thùng xốp, gieo hạt, thỉnh thoảng tưới nước thế là có rau cho con. Riêng rau cải thì 5 ngày là bắt đầu thu hoạch (có để lâu nó cũng chẳng lớn, với lại rau mầm vừa nhiều vitamin, vừa thơm ngon hơn)nhà mình hôm nào gieo nhiều rau cải thì cả nhà còn được ăn ké đấy. Còn rau dền, rau muống, mồng tơi..thì chờ cây lớn một chút rồi cắt trừ gốc một đoạn để nó nảy nhánh ra, lúc thu hoạch cứ thế cắt sát chỗ cũ ấy là được; mẹ nào ko kiên trì được thì qua chợ Bưởi (chỗ đường Hoàng Hoa Thám ấy) mua cây con về trồng cho nhanh.
Với mình thì đây là một thú vui của 2 mẹ con sau giờ làm việc.

mebaonhi
09-09-2009, 01:04 PM
Em thì mới làm rau mầm từ hạt cải và trồng rau húng thôi.
Rau mầm từ hạt cải bẹ xanh, cải ngọt : có thể tận dụng mọi thứ để làm khay. Em thì lấy chai nhựa nước xả (loại 4l), cắt đôi ra là được 2 cái khai, nhớ dùng dao tạo mấy lổ ở dưới đáy khai, cho thoát nước. Mua giá thể xơ dừa (trong citimart có bán) đổ vào khay, trải đều ra, dày khoảng 2cm. Tưới phun sương lên giá thể, lót 1 lớp giấy (khăn giấy) mỏng lên trên giá thể. Gieo hạt giống sau khi ngâm nước 4-6h. Ngày tưới phun sương 2 lần. Sau 5-6 ngày là mình thu hoạch được rồi.
Rau thơm : mua đất bỏ vô chậu (có thể tận dụng mọi thứ để làm chậu), tạo lổ nhỏ sâu 1cm, gieo hạt trực tiếp xuống, lấp đất lại, tưới phun sương ngày 2 lần.
Mình đang tập tành trồng thôi. Đã thu hoạch 2 lần cải mầm, thành công nè hehe. Có mẹ nào có kinh nghiệm khác không, chỉ mình với mẹ nó!!! :):)

LIGHT OF PEACE
09-09-2009, 05:14 PM
Nhà em trông rau rồi đấy, dễ lắm, chỉ phải cho đất ra hộp xốp( em xin hộp của bác bán hoa quả) đất thì em mua 50n/bao. sau đó ngâm nước ấm( âm ấm thôi) các loại hạt cần dùng( như em là thường xuyên trồng rau muống, cải xanh, cải trắng và rau dền) gieo xuồng đất thế là thấy cây mọc ầm ầm lên thôi, nhất là rau muống và cải xanh lên rất nhanh và tốt, từ lúc em bắt đầu trồng đến khoảng 6 tháng thì đất bị cằn, đi hỏi thì các bác trồng rau bảo phải để đất nguyên đó, sới lên phơi, bác í gọi là ải đất hay sao đó, phơi khoảng 1 đến 2 tuần là ok trồng tiếp, rau lại lên,vậy thôi, em thấy cũng đơn giản thôi các bác ạ

mebaonhi
09-11-2009, 10:05 AM
Nhà em trông rau rồi đấy, dễ lắm, chỉ phải cho đất ra hộp xốp( em xin hộp của bác bán hoa quả) đất thì em mua 50n/bao. sau đó ngâm nước ấm( âm ấm thôi) các loại hạt cần dùng( như em là thường xuyên trồng rau muống, cải xanh, cải trắng và rau dền) gieo xuồng đất thế là thấy cây mọc ầm ầm lên thôi, nhất là rau muống và cải xanh lên rất nhanh và tốt, từ lúc em bắt đầu trồng đến khoảng 6 tháng thì đất bị cằn, đi hỏi thì các bác trồng rau bảo phải để đất nguyên đó, sới lên phơi, bác í gọi là ải đất hay sao đó, phơi khoảng 1 đến 2 tuần là ok trồng tiếp, rau lại lên,vậy thôi, em thấy cũng đơn giản thôi các bác ạ
bạn mua đất ở đâu vậy? chỉ mình với. Ngày mai cuối tuần, mình định sẽ bắt đầu trồng thử rau. Cải mầm thì làm rồi, nhưng rau thì chưa.

caothuynen
09-11-2009, 10:14 AM
Đọc bài của Tuenhi xong ve minh cũng tập tành trồng rau cho bé nhà mình. Mình đã chuẩn bị được hộp xốp và hạt giống rùi. Chỉ còn đất nữa thôi. Gần nhà mình có đất, đợi ông xã về nhờ đi lấy hộ thôi.

heomoi_2007
09-11-2009, 10:27 AM
Đúng rùi, bạn nào biết giá&đ/c nào hay thì up lên cho các mẹ học hỏi. Đất 50n/bao là rẻ đó, mình nhớ hồi trước mua đất sạch ở các cửa hàng bán hạt giống thì hơi đắt mà nhanh bạc màu thì phải.
À, có 1 cửa hàng (Vfood) 176 Hai Bà Trưng Q1 HCM có bán rau sạch & đất... linh tinh nhưng mình thấy giá còn cao. Đang ngó ngiêng kiếm chỗ nào bền rẻ đẹp cơ........

JLO
09-12-2009, 10:45 AM
Rau quấy bột, nấu cháo cho bé mà mua ở chợ thì chẳng yên tâm chút nào. Vì thế các mẹ có thể tự trồng rau mầm cho bé ăn, rất sạch sẽ, đơn giản mà cũng là một thú tiêu khiển vui vui cho 2 mẹ con (cùng hái rau, cùng tưới nước...). Mình dùng 8 thùng xốp, 60kg đất mua ở số 2 Phạm NGọc Thạch (25k/10kg) kèm các loại hạt giống như: cải ngọt, ngải thìa, cải cúc, rau muống, mồng tơi, rau dền, rau mùi... là tha hồ nấu cho bé. Mà rau mầm thì rất nhiều vitamin. Bé nhà mình bây giờ đã 23 tháng nhưng từ bé tới giờ toàn ăn rau mẹ trồng thôi, chỉ thỉnh thoảng mua thêm các loại củ, quả. Có thể nhiều người đã trồng nhưng mình vẫn post lên kinh nghiệm của mình lên cho mẹ nào chưa biết thì trồng cho con ăn.

Bạn ơi, trồng rau mầm mình sợ nhất là chuột. Rau vừa nảy ra là chuột sài ngay, bạn có kinh nghiệm gì không?

tuenhi
09-14-2009, 09:50 AM
Bạn ơi, trồng rau mầm mình sợ nhất là chuột. Rau vừa nảy ra là chuột sài ngay, bạn có kinh nghiệm gì không?

Nhà mình khá nhiều chuột nhưng nó cũng ko quậy lắm, chỉ ăn rau muống vài lần thôi nên mình cũng ko phòng gì cả. Bạn thử mua lưới về quây xem thế nào nhé.

giacmohuyenthoai060
09-15-2009, 09:12 AM
Chào các mẹ! Mình thấy nếu các mẹ trồng rau mầm để cho con ăn thì không cần phải vất vả như thế đâu. Các mẹ cứ trồng bằng nước, vừa đơn giản, dễ làm, không tốn công chăm sóc mà rau mầm vẫn xanh tươi như thường. NẾu trồng để lấy cây(lá+củ+...) thì mua giá thể xơ dừa+phân bón+công chăm sóc.
http://photo.tim1s.vn/giacmohuyenthoai060/photos/giacmohuyenthoai060_4a4c659161c42.jpg (http://photo.tim1s.vn/giacmohuyenthoai060/?photoid=193953)

giacmohuyenthoai060
09-15-2009, 09:25 AM
không biết sao tấm hình lớn quá, các mẹ chịu khó nhé!
http://photo.tim1s.vn/giacmohuyenthoai060/photos/giacmohuyenthoai060_4a72c5fce1280.jpg (http://photo.tim1s.vn/giacmohuyenthoai060/?photoid=205071)

tuenhi
09-15-2009, 10:14 AM
Rau nhà mẹ giacmohuyenthoai060 thích quá nhỉ! Trước đây mình cũng trồng đậu xanh bằng nước rồi nhưng nó lên nhanh quá, vài ngày ăn ko hết là nó dài ngoẵng ấy, nên mình chuyển sang trồng bằng đất.

giacmohuyenthoai060
09-15-2009, 10:35 AM
Nếu lên nhanh quá thì chị cắt ra để trong tủ lạnh ăn dần. Trồng bằng đất thời gian rau mầm mọc chậm hơn và hơi bẩn một tí.
Rau hơi dài thì càng tốt, miễn rau đừng già quá, nếu để lâu cây rau sẽ cứng và khó ăn. Quan trọng nữa là ăn càng non thì vitamon càng nhiều, nếu để cây lớn quá thì lượng vitamin cũng sẽ mất hết.

i love anh va be Bong
09-15-2009, 03:09 PM
Nếu lên nhanh quá thì chị cắt ra để trong tủ lạnh ăn dần. Trồng bằng đất thời gian rau mầm mọc chậm hơn và hơi bẩn một tí.
Rau hơi dài thì càng tốt, miễn rau đừng già quá, nếu để lâu cây rau sẽ cứng và khó ăn. Quan trọng nữa là ăn càng non thì vitamon càng nhiều, nếu để cây lớn quá thì lượng vitamin cũng sẽ mất hết.
Trồng bằng nước như thế nào nhỉ? mẹ nó truyền kinh nghiệm cho mình học hỏi với. Rau gì cũng trồng được bằng nước ah? hay chỉ đậu xanh?

liebepham
09-17-2009, 03:28 PM
Oh, hay quá. Cám ơn mẹ nó nhé, quán này quyết ra tay xem rau có nên mầm không vì mình ...chưa bao giờ trồng bất kỳ loại cây gì:rolleyes:

meecxinh
09-17-2009, 03:35 PM

ôi rau cải nhà chị thích thế, em cũng trồng rau cải mà fair hơn 1 thagns mới ra đc như chị nên ko đủ kiên nhẫn, chỉ dừng lại ở rau mầm thôi, chị bày cho em với, em cảm ơn chị nhé

meecxinh
09-17-2009, 03:40 PM
ôi, em còn 1 băn khoăn nữa, đó là: cây nhà em đang bị ốc sên nhiều quá, làm thế nào để diệt bọn này nhỉ, vì tụi nó hại cây lắm, em đã giã tỏi và ởt đổ vào, cugn có chút tác dụng nhưng đông thời 1 số cây con cũng chết luôn, huhu, tiếc đứt ruột ạ. ko biết làm thế nào với cấy đấy a, xót xa quá... em mong tin cả nhà...

tuenhi
09-18-2009, 09:52 AM

Đúng như mẹ nó nói, rau càng non càng nhiều vitamin nhưng để tủ lạnh càng lâu thì càng mất nhiều vitamin nên quan điểm của mình là ăn tươi, khi nào nấu mới ra hái rau thôi.

i love anh va be Bong
09-18-2009, 11:20 AM
Nguyên văn bởi giacmohuyenthoai060 View Post
Mẹ GIAMOHUYENTHOAI oi, trồng rau băng nước ntn? Rau gì trồng được bằng nước?
mẹ dậy em mau mau với. Em muốn trồng thử cho con ăn luôn, chứ cứ phải nhờ bà ngoại mang ở quê lên để trong tủ lạnh 1 tuần ăn dần em cũng sợ mất vitamin lắm.

tuenhi
09-18-2009, 02:03 PM
ko biết mẹ giacmohuyenthoai trồng thế nào còn mình đã trồng đậu xanh như thế này:ngâm qua hạt 2 tiếng, cho giấy ăn vào khay,phun ẩm rồi rắc hạt đậu lên,để nơi ẩm một chút(mình cho vào dưới chậu rửa bát), ngày tưới nước 2-3 lần và thỉnh thoảng đem ra ánh sáng. Nó mọc nhanh lắm.

meecxinh
09-18-2009, 05:16 PM
chị tuenhi ơi, chị cho em hỏii chút: chi mua đậu xanh chưa tách vỏ ở đâu ạ? chị chỉ cho em với vì em tìm mấy người bán hàng khô gần nhà ko có đậu xanh ko tách vỏ ạ, em muốn làm giá quá. à mà làm giá thế thì mấy ngày đc ăn hả chị? em cảm ơn chị trước nhé...

hoa84
09-24-2009, 11:08 PM
ở trên này có chị nào trồng cà chua bi không vậy, cho em hỏi thăm một chút.
em mua được hạt giống cà chua bi nhưng không biết có phải ngân hạt trước khi gieo không. có ai từng trồng cho em xin ý kiến với ạ.

tuenhi
10-01-2009, 12:13 PM
http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?t=66448
Các mẹ vào đây mà học hỏi kinh nghiệm nhé. Có hẳn 1 CLB những người thích trồng rau đấy.

tuenhi
10-01-2009, 12:14 PM
chị tuenhi ơi, chị cho em hỏii chút: chi mua đậu xanh chưa tách vỏ ở đâu ạ? chị chỉ cho em với vì em tìm mấy người bán hàng khô gần nhà ko có đậu xanh ko tách vỏ ạ, em muốn làm giá quá. à mà làm giá thế thì mấy ngày đc ăn hả chị? em cảm ơn chị trước nhé...

Để mình qua chợ Đồng Xuân xem có ko thì ới bạn nhé. Nhà mình toàn gửi ở quê ra nên mình cũng ko để ý lắm.

BBBống
10-06-2009, 12:32 AM
Để mình qua chợ Đồng Xuân xem có ko thì ới bạn nhé. Nhà mình toàn gửi ở quê ra nên mình cũng ko để ý lắm.

mẹ này có con gái giống tên con gái mình quá hehe
Mà cũng đang tập tành trồng rau đây. Hai lần trồng đều hỏng hết, còn chỗ hạt vứt chỏng chơ ra đất lại lên cây ầm ầm. Mồng tơi lên đuợc khoảng 20 - 30 cm roài, nhưng chiều nay đi làm về tan hoang cửa nhà vì có 1 bà vào đánh trộm hết cây roài.
Cứ như chơi trò trồng cây trong Facebook ý huhu

TranThanhNga
10-06-2009, 12:52 AM
mẹ này có con gái giống tên con gái mình quá hehe
Mà cũng đang tập tành trồng rau đây. Hai lần trồng đều hỏng hết, còn chỗ hạt vứt chỏng chơ ra đất lại lên cây ầm ầm. Mồng tơi lên đuợc khoảng 20 - 30 cm roài, nhưng chiều nay đi làm về tan hoang cửa nhà vì có 1 bà vào đánh trộm hết cây roài.
Cứ như chơi trò trồng cây trong Facebook ý huhu

hi hi mẹ này có chơi trồng cây trong facebook không, nhà em đang kín vườn rồi, anh xã lại bận rộn ít onl lắm, các bác tha hồ chinh chiến

babicareshop
10-08-2009, 11:09 AM
Nhà em ở ngoại thành vườn rộng mênh mông nên mẹ chồng em trồng nhiều loại rau lắm, mùa nào rau ấy, lại sạch nữa nên ăn cứ gọi là ok. Em chỉ biết cách làm giá đỗ thôi vì giá mua ngoài có dùng thuốc để mọc nhanh ( chị hàng xóm nhà em bán rau ở Nghĩa Tân lấy giá về bán mà không dám cho con ăn toàn sang nhà em xin rau thôi). Cách làm cũng đơn giản lắm. Nhà em 5 người, mối lần làm e lấy gần một bát ăn cơm đỗ xanh rồi ngâm tầm 2 tiếng đến khi nào hạt đỗ nở to ra. Sau đó lấy cái nõn nồi cơm điện cũ hoặc cái xoong nhôm nào không dùng nữa cho đỗ vào. Tiếp theo dùng lá nhãn hoặc lá tre rửa sạch che kín rồi lấy vài thanh đóm( nhiều khi e lấy đũa tre loại dùng 1 lần chẻ ra ) có chiều dài hơn đường kính xoong một chút để chèn lá chặt xuống đáy sao cho khi úp ngược xoong xuống đỗ không rơi ra là được. Một ngày sáng, trưa, tối đổ nước ngập lá ngâm khoảng 5 - 10 phút rồi đổ đi úp xoong vào chỗ mát. Khoảng 4 ngày là ăn được. Để hôm nào em làm chụp ảnh rồi up lên cho các mẹ xem nhé.

lifestyle
10-08-2009, 11:55 AM
Nhà em cũng mua thùng xốp, đất dinh dưỡng về trồng rau đó các chị. Hạt giống và đất dinh dưỡng thì các chị ra chợ mơ mua nhé! Hàng ngày chăm sóc rau chính ra lại là thú vui hay hay :p
Thân mến các chị!

caothuynen
10-08-2009, 12:00 PM
Các mẹ biết chỗ nào mua hạt giống rau uy tín chút ko? Mình 2 lần hoa hạt giống ở 2 hàng trong Chợ Bưởi về đều bị một số hạt giống ko mọc, chán quá các mẹ ah. Các mẹ biết chỉ cho mình với nhé.. Thank các me.

babicareshop
10-08-2009, 12:59 PM
Các mẹ biết chỗ nào mua hạt giống rau uy tín chút ko? Mình 2 lần hoa hạt giống ở 2 hàng trong Chợ Bưởi về đều bị một số hạt giống ko mọc, chán quá các mẹ ah. Các mẹ biết chỉ cho mình với nhé.. Thank các me.

Chị ơi mẹ chồng em hay mua rau giống, hạt giống ở Chợ Vẽ đấy, nhà chị có gần đó không. Việc này cứ phải nhờ các bà các mẹ có kinh nghiệm mua hộ rồi lần sau mình cứ thế mà học tập.

mebaonhi
10-08-2009, 01:30 PM
Khoe cải mầm mình trồng nè!!!!
http://i257.photobucket.com/albums/hh231/congaixudua2002/DSC01025.jpg
http://i257.photobucket.com/albums/hh231/congaixudua2002/DSC01026.jpg

lifestyle
10-08-2009, 02:35 PM
Hi, mầm cải mẹ Bảo Nhi trồng đẹp thế. :p Nhưng mẹ có tính trồng tách ko thế, chứ mật độ dày thế kia thì cải nó chậm lớn mất.

mebaonhi
10-08-2009, 02:36 PM
Cỡ đó em mang ra thu hoạch nấu cháo, xào rau cho Bảo Nhi xơi 2 cữ là hết hà, em không để cây lớn thêm, nên em gieo hơi dày hehe :)

lifestyle
10-08-2009, 02:46 PM
hà hà thế hả chị, nhà em thì vừa trồng vừa ngắm cũng phải mất gần vài tuần mới thu hoạch :p. Thế nhà chị trồng liên tục ấy nhỉ

mebaonhi
10-09-2009, 10:36 AM
nhà em trồng 1 tuần 2 mẻ nhỏ nhỏ cỡ đó thôi, trồng sau 5-6 ngày là thu hoạch. Trồng 2 mẻ được 4 cữ ăn cho bé. Mấy cữ khác thì em cho ăn rau khác, ăn 1 món sợ bé ngán! Vậy mà bé cứ thỉnh thoảng đình công không chịu ăn miết đó chứ!

lifestyle
10-09-2009, 02:27 PM
Nhà em chưa cho cháu ăn rau mầm bao giờ, toàn trồng lớn với cả bà nội bà ngoại ở nhà cũng thường hay gửi đồ cá biển rồi rau sạch ra.

tuenhi
10-09-2009, 02:32 PM

Ra số 2 Phạm NGọc Thạch mà mua bạn ạ. Mình toàn mua ở đó thôi.

keovung
03-25-2010, 11:33 AM
“Hãy chăm sóc trẻ em bằng hành động”

“Miếng ngon dành con!” đó là tâm lý chung của bố mẹ, chăm cho còn từ miếng ăn, manh áo, quyển vở tới trường. Đây không phải chỉ đơn thuần là tình cảm bố mẹ dành cho con thơ. Mà xét về phương diện khoa học, thì trẻ nhỏ là đối tượng dễ bị tổn thương nhất cả về thể chất cũng như tâm hồn.
Theo nghiên cứu của các nhà khoa học thì đa số các trẻ đều có hệ tiêu hóa rất dễ bị tổn thương, do khả năng hấp thụ dinh dưỡng mạnh phục vụ nhu cầu dinh dưỡng cao cao của cơ thể nhưng khả năng đào thải độc tố từ thức ăn kém. Đây là nguyên nhân dẫn đến nhiều trường hợp trẻ bị ngộ độc thực phẩm. Cũng theo ý kiến của nhiều chuyên gia thì nguyên nhân ngộ độc ở bé đến 70% bắt nguồn từ rau, rau xanh vốn là nhóm thực phẩm không thể thiếu trong khẩu phần ăn của cả trẻ em và người lớn. Nó là nguồn bổ sung chất xơ, các loại vitamin, khoáng chất… giúp tăng cường sức khoẻ của mỗi người.
Biểu hiện của việc ngộ độc ở cơ thể bé có rất đa dạng, nhưng một biểu hiện rất dễ nhận ra đó là “Hội chứng trẻ xanh” vì ăn rau nhiễm độc: “Các loại rau mỡ màng, xanh mướt quá mức bình thường rất có nguy cơ chứa hàm lượng NO3 cao hơn mức cho phép.
Việc ăn phải các loại rau có hàm lượng chất này cao trẻ sẽ mắc “hội chứng trẻ xanh” ngoài ra dư lượng NO3 cũng là tác nhân gây ung thư”. Với những trẻ thường xuyên ăn phải nguồn rau này, nguy cơ mắc Hội chứng trẻ xanh (Methemoglobinaemia) rất cao. Đây là hội chứng thường xảy ra khi đứa trẻ dưới 1 tuổi, nó gây “tắc nghẽ hóa học” và kìm hãm sự vận chuyển oxy trong máu làm cho đứa trẻ xanh xao, chậm lớn và gầy yếu. Đáng nguy hiểm, NO3 không gây ngộ độc cấp tính như ăn phải các loại rau có thuốc sâu, thuốc bảo vệ thực vật… dễ nhận biết mà dần tích luỹ gây bệnh. Điều quan trọng nhất là nhận thức của nhiều người về sự nguy hiểm của loại rau xanh mướt này chưa cao. Đại đa số mọi người vẫn mới chỉ nhìn nhận sự nguy hiểm của rau có hàm lượng thuốc sâu, thuốc bảo vệ thực vật… mà chưa thực sự quan tâm đến nguy cơ NO3 trong rau xanh”
Lời khuyên của nhiều nhà khoa học: “Khi chọn rau, người tiêu dùng nên chọn các loại rau có nguồn gốc rõ ràng. Chú ý đến màu sắc của rau. Không nên chọn những loại có màu xanh mướt mỡ màng bất thường, vì đó là dấu hiệu của rau được bón quá nhiều phân đạm”
Theo GS.TSKH.Lê Doãn Diên, Chủ tịch Hội Khoa học và Công nghệ Lương thực, Thực phẩm Việt Nam (VAFoST) do nhiều nông dân ham lợi nhuận, không hiểu biết đã sử dụng hàm lượng phân đạm quá nhiều để “thúc” rau nhanh lớn, xanh mỡ màng dẫn đến hàm lượng NO3 trong phân đạm cũng tồn dư quá phép trong rau xanh. Đáng ngại là việc lạm dụng chất này trong rau xanh là rất phổ biến. Sau mỗi lứa thu hoạch rau, đất đều được rắc trực tiếp một lớp phân đạm. Đến khi trồng rau, phân đạm tiếp tục được hòa vào nước dùng tưới rau hàng ngày với mục đích “thúc” rau nhanh lớn, non mướt, mỡ màng.
Theo tôi được biết hiện nay có hai nguồn rau sạch có thể tin tưởng cho bé: Rau đồi của công ty Senmart vận chuyển tận nhà bằng xe lạnh và một số sản phẩm rau Mầm của cả các công ty.
Mong rằng người sản xuất và kinh doanh rau sạch hãy vì sức khỏe và tương lai của các bé! “Hãy chăm sóc trẻ em bằng hành động”
Mong nhận được ý kiến ủng hộ của các ẹ, vì sức khỏe của trẻ!

“Thao Pham”

ha hoa
03-25-2010, 01:14 PM
mình bit chỗ có hạt giống rau các loại .mẹ nào cần alo mình ship cho, giá cả phải chăng.khuyến mãi công vận chuyển,mẹ nào cần thùng xốp cũng alo mình mag đến.email :phamhongngoc2008@yahoo.com.vn.
0946506078. thanks các mẹ nhìu

gianghuy
03-25-2010, 05:28 PM
hí hí hay quá nhà tôi cũng định trồng rau cho cu con ăn dưng hộp xốp thì đầy mà hem bit mua hạt giống ở đâu. mua rau ở chợ về cho con ăn thì vừa cho ăn vừa sợ, mặc dù mẹ đã chén thử trước, phải đi trồng thui trồng rau thôi cảm ơn mẹ nó nhé

chim sao
03-26-2010, 03:07 PM
hí hí hay quá nhà tôi cũng định trồng rau cho cu con ăn dưng hộp xốp thì đầy mà hem bit mua hạt giống ở đâu. mua rau ở chợ về cho con ăn thì vừa cho ăn vừa sợ, mặc dù mẹ đã chén thử trước, phải đi trồng thui trồng rau thôi cảm ơn mẹ nó nhé

Hi. Sáng nay vào topic này đọc thấy hay quá trưa về mình đi mua hạt và đất về cuối tuần có thời gian trồng luôn. Mình tính về sẽ tận dụng mấy chậu nhựa hỏng để trồng. Mình mua ở Phạm Ngọc Thach đấy mẹ nó a.

shinthoi
03-26-2010, 03:19 PM
Em chuyển sang nhà mới có khoảng sân trước rông lắm, em thấy các nha xung quang đều trồng có người còn nuôi cả gà ở vỉa hè vì khu em an ninh tốt lắm. Đợt này em cũng quyết chí mua hộp xốp ở mấy hàng hoa quả, còn đất và hạt giống qua Phạm Ngọc Thạch mua vậy.

chim sao
03-29-2010, 10:39 AM
Em chuyển sang nhà mới có khoảng sân trước rông lắm, em thấy các nha xung quang đều trồng có người còn nuôi cả gà ở vỉa hè vì khu em an ninh tốt lắm. Đợt này em cũng quyết chí mua hộp xốp ở mấy hàng hoa quả, còn đất và hạt giống qua Phạm Ngọc Thạch mua vậy.

Mẹ nó ơi ở khu nhà mè nó có nhà nào cho thuê không mình đang tìm nhà cho thuê mà chưa tìm được cái nào cả, hic. Mẹ nó biết mách mình với nhé!

ngockhanh_hungmanh
07-10-2012, 08:37 AM
“An toàn thực phẩm” đang trở thành mối quan tâm hàng đầu của hầu hết các gia đình khi những thông tin về thực phẩm kém chất lượng được đăng tải tràn lan trên các báo. Hết “rau muống xăng nhớt” đến “công nghệ hành phi”, thịt heo chứa chất tạo nạc… Tìm mua được rau sạch, an toàn với sức khỏe, không hóa chất, không thuốc tăng trưởng… trên thị trường trở thành gánh nặng đối với các bà nội trợ “đặc biệt với những gia đình có con nhỏ.”
Hoảng hồn với rau muống nhiễm độc link web dân trí : http://dantri.com.vn/c20/s20-611833/hoang-hon-voi-rau-muong-nhiem-doc-thuoc-tru-sau.htm

http://no3.upanh.com/b2.s26.d2/baee61a1c2573afdd7b7a45a4def17be_46623883.vuonrauq uangcao.jpg

Trồng rau, rau mầm hiện đang là giải pháp hữu hiệu được rất nhiều gia đình lựa chọn, vừa đáp ứng nhu cầu rau xanh cho gia đình, lại vừa đảm bảo an toàn tuyệt đối cho sức khỏe, mà còn dễ dàng triển khai và không tốn diện tích, áp dụng được ngay cả ở các nhà chung cư. Chỉ cần diện tích rất nhỏ bên cạnh bàn chế biến trong bếp, ban công, phòng khách, góc làm việc tại văn phòng công sở…, bạn đều có thể gieo hạt, với chi phí cực nhỏ gồm: khay trồng, đất sạch, bình tưới, hạt giống…

Ngoài ra trồng rau sạch trong gia đình là một cách thư giãn tuyệt vời cho bạn sau những giờ làm việc căng thẳng, một liệu pháp giảm stress hiệu quả thông qua làm vườn. Chỉ sau 2-3 ngày gieo hạt, bạn sẽ được chứng kiến hạt nảy mầm, mầm cây lớn nhanh, màu xanh của lá mầm tạo cho bạn cảm giác thú vị và thư giãn . Trồng rau mầm mang đến cho bạn và gia đình những bữa rau xanh an toàn tuyệt đối. Rau mầm rất thích hợp cho các chế độ ăn kiêng lành mạnh, chứa các chất chống ôxy hoá giúp làm chậm quá trình lão hoá và ngăn ngừa các nguy cơ về ung thư, giảm bệnh tim mạch, giảm cholesterol trong máu.

Các bước trồng và thu hoạch rau mầm:

1. Cho đất vào khay (như hộp xốp, rổ nhựa, chạu….), tùy vào từng giống cây mà độ giày của đất làm nền khác nhau, tưới ẩm bằng nước sạch.
2. Gieo hạt giống lên bề mặt ( đối với hạt vỏ mỏng và nhỏ thì giao trực tiếp còn với hạt to và vỏ dày thì ta ngâm 2 sôi 3 lạnh trong vòng 4 đến 6 giờ đem ủ từ 1 đến 2 giờ là ta có thể gieo được) phủ một lớp đất mỏng lên bề mặt hạt giống, tưới thêm nước để giữ ẩm bề mặt.
3. Đậy kín khay trồng bằng bìa carton or tấm bạt… trong 2 ngày, để nơi thoáng mát.
4. Sau 2 ngày, khi hạt giống nảy mầm, lấy miếng đậy carton ra và để khay ra chỗ có ánh sáng (tránh nắng chiếu trực tiếp ). Tưới nước mỗi ngày ( buổi sáng ) để giữ độ ẩm cho mầm phát triển đều.
5. Sau 6 - 7 ngày, rau mầm cao từ 8 - 12cm là có thể thu hoạch. Dùng kéo hoặc dao cắt sát bề mặt đất trồng.
Giá thẻ và dụng cụ trồng:

ĐẤT SẠCH GREEN SPACE (Giá thể) là loại đất được chế biến từ nguyên liệu chính là xơ dừa đã được xử lý sạch và sấy khô để loại bỏ tạp chất, diệt vi khuẩn có hại. Sau đó đem xay và trộn ủ với các chất dinh dưỡng đa vi lượng từ nguồn hữu cơ vi sinh nhằm tăng ưu thế những vi sinh vật có lợi cho phát triển cây trồng. Nhờ vậy, ĐẤT SẠCH GREEN SPACE giúp các loại cây mọc và tăng trưởng nhanh nhờ các đặc tính chủ yếu sau:
A.ĐẶC ĐIỂM
- Có khả năng giữ ẩm và giữ không khí cao.
- Giúp cây tăng trưởng tốt và rễ phát triển nhanh.
- Chứa nhiều chất dinh dưỡng.
- 100% là chất hữu cơ, có thể tái sinh, tiết kiệm chi phí và dễ sử dụng.
- Có thể sử dụng để điều hòa đất, phục vụ cây trồng trong gia đình cũng như trong sản xuất.
B. CÔNG DỤNG CHÍNH CỦA ĐẤT SẠCH GREEN SPACE
+ Đối với cây:
- Kích thích tăng trưởng bộ rễ, tạo rễ sớm.
- Phù hợp với các giai đọan tăng trưởng, hạt mầm, trái, rễ và lá các loại cây.
- Gia tăng tốc độ nảy mầm.
+ Đối với đất:
- Cải thiện cấu trúc đất, tăng độ xốp, độ ẩm, giảm số lần tưới nước.
- Gia tăng hàm lượng mùn và đạm trong đất.
- Bổ sung thêm dinh dưỡng và vi lượng cho đất.
- Giúp đất phân hủy nhanh các chất hữu cơ, tạo môi trường thích hợp cho sinh trưởng. Chống đỡ sự “chai đất” do bón phân hóa học.
+ Một số công dụng khác:
C. ƯU THẾ VƯỢT TRỘI CỦA SẢN PHẨM : Cây phát triển nhanh và tốt do hàm lượng dinh dưỡng vượt trội; không lẫn các tạp chất ảnh hưởng cây trồng; không phát sinh các côn trùng hay mầm cỏ như thường thấy ở các sản phẩm cùng loại khác.

BỘ SẢN PHẨM ĐẤT SẠCH

Đất sạch Green Space 7dm3 (Mã SP DS7)

http://no6.upanh.com/b4.s1.d4/368a6dcae95ab5ffdb70e04426ce7d9e_46623886.datsach2 .jpg
Đất sạch Green Space 20dm3 (Mã SP DS20)

http://no4.upanh.com/b5.s28.d2/b3701745e8e450a40f31b87281b969a8_46623884.baodat.j pg
Giạng viên nén 7 dm3 (Mã SP DS7 N) ( tiết kiệm không gian lưu trữ và dễ vẫn chuyển 650g/1 viên) khi tưới nước vào nở gấp 5 lần
http://no7.upanh.com/b3.s26.d2/b829c2b756ef0ec7f4ff14849410e155_46623897.viennen4 .jpg

BỘ SẢN PHẨM GIẢI TRÍ

BỘ COMBO RAU MẦM GREEN SPACE :Bảo vệ sức khỏe cho cả gia đình với Bộ combo rau mầm. Bộ Combo này vừa là quà tặng, vừa tạo cảm giác thư giản sau những giờ làm việc căng thẳng vừa mang lại cho Quý Khách hàng một bữa ăn ngon và bổ dưỡng.
http://no7.upanh.com/b3.s1.d4/f30c545736854b0bfd1a885a94164d70_46625037.comborau mam.jpg (http://www.upanh.com/combo_rau_mam_upanh/v/0rf88o9d2it.htm)
CHẬU SƠ DỪA : Được làm từ nguyên liệu chính là xơ dừa đã được xử lý sạch và sấy khô để loại bỏ tạp chất, diệt vi khuẩn có hại. Sau đó, các xơ dừa này được ép khuôn tạo hình thành những chậu với nhiều kích cỡ khác nhau. Trong môi trường tự nhiên ngoài trời, các chậu này có độ phân hủy trên 03 tháng đến trên 01 năm tùy theo kích cỡ và độ dày mỏng của chậu.

http://no0.upanh.com/b3.s26.d2/4d194dd4eb85e2b02a2e5ca8296a2697_46623890.chauxodu a.jpg

BẢNG GIÁ

1 DS07- N (nặng 650g)
Đất sạch GREEN SPACE dạng viên nén (khi tưới nước vào nở gấp 5 lần) Dễ dàng vẫn chuyển, tiết kiệm không gian lưu trữ 07 dm3/ giá 16.500
2 DS07
Đất sạch GREEN SPACE 07 dm3/ giá 16.500
3 DS20
Đất sạch GREEN SPACE 20 dm3/ giá 36.000
4 CB
Bộ COMBO rau mầm ( Giá thể, hạt giống, chậu sơ dừa) Bộ/ giá 24.000
5 C 23-16
Chậu sơ dừa ( Rộng 23- Cao 16cm) Cái/ giá 40.000
6 C 32-24
Chậu sơ dừa ( Rộng 32 – Cao 24cm) Cái/ giá 85.000

HẠT RAU MẦM (Cty giống rau quả TW – Số 2 Phạm Ngọc Thach – HN)
1 Hạt giống mồng tơi lá to 700 – 800 Gr /1 sào bắc bộ : 50 Gr/ giá 20.000
2 Hạt giống rau muống 1kg / 100m2 200 Gr/ giá 20.000
3 Hạt giống rau dền tía 1- 1,5 kg/ 1000m2 50 Gr/ giá 15.000
Các cụ xưa có câu “ mùa nào rau lấy” ngoài ra còn rất nhiều giống rau khác nữa quý khách hàng có nhu cầu xin liên hệ lại .
DỤNG CỤ TRỒNG RAU MẦM
1 Hộp xốp ( 40 x 50 x10 cm) Hộp/ giá 10.000
2 Bình phun xương ( 1 lít) Cái/ giá 30.000
Quý khách hàng có nhu cầu đặt thêm các dụng cụ khác hãy liên hệ lại

Chi phí ban đầu :
• Khay đựng đất ( hộp xốp), lần đầu 35.000 đồng/40 cm vuông/ trọn gói bao gồm (hộp xốp, đất sạch, hạt giống)
Như vậy: Tự trồng rau mầm trong gia đình để dùng không cần quá dày, thao tác trồng và chăm sóc rất đơn giản. Mầm hạt sinh trưởng mạnh không sâu bệnh, thân mầm và lá mầm lớn, dài 10-12cm, sau 6-7 ngày trồng thu được 400-450g.

“Hãy liên hệ với chúng tôi để được cung cấp vật tư dụng cụ trồng rau sạch, rau mầm và tư vấn kỹ thuật trồng rau miễn phí”

VP đại diện miền bắc :
Địa chỉ liên hệ: Số 26 Ngõ 22 Đường Thanh Bình –Hà Đông – Hà Nội

Hotline :Mr Khánh 0984.355.933

Miễn phí vận chuyển nội thành hà nội đối với đơn hàng là đất sạch từ 150.000 trở lên.

“Thông tin tài khoản : Ngô Ngọc Khánh - số TK 0691000297636 – Ngân hàng Vietcombank Hà Tây”

Mọi thông tin thắc mắc xin vui lòng liên hệ: Ngọc Khánh – Điện thoại: 0984 355 933
Website: www.tratipha.com Email: datsachmienbac@gmail.com

Trân trọng.
Ngô Ngọc Khánh !
http://no4.upanh.com/b3.s28.d1/a806cbf4c67f91d38cf319b91c3a287f_46879354.vuonbanc ongcckhanhhoi1.jpg (http://www.upanh.com/vuon_bancong_cc_khanh_hoi_1_upanh/v/ery14abj4bf.htm)

Các mẹ có nhu cầu về đất sạch và hạt rau mầm ủng hộ mình nhé

khatvong8x
07-10-2012, 01:00 PM
Mình cũng thích trồng rau sạch mà chẳng có chỗ để trồng. Nhà mình tận 6 tầng, thắp hương cho các cụ mà hoa cũng chỉ giữ được 1 hôm. Trồng rau trên đó chắc ko mọc nổi mầm vì nóng :(

vcht
07-10-2012, 02:53 PM
Mình cũng mới bắt đầu sự nghiệp trồng rau cho con ăn, mới đc gần 1 tháng thôi, mới có 3 thùng xốp (sẽ dần mở rộng sản xuất :D), thấy rất vui, con có rau sạch ăn, mẹ có thêm niềm vui thu hoạch :D

Mẹ Tívoi
07-10-2012, 04:06 PM
Mẹ nó mua cái đất đen xì và đã được trộn rồi chứ không phải giá thể xơ dừa hả? Trước tớ cũng trồng nhưng chỗ tớ xa, hết đất thế là đành tạm nghỉ. Đúng là cho con ăn rau ở chợ thì chẳng yên tâm chút nào may có mấy nhà hàng xóm trồng rau sạch thế là được ăn ké suốt.

canhacungthich
07-10-2012, 04:13 PM
Chào cả nhà, nghe các mẹ thảo luận trồng rau sạch cho bé mà mình cũng thấy vui, giờ rất nhiều người thích trồng theo kiểu này, mình rất ủng hộ kiểu này, trước mình cũng toàn phải về quê đem rau sạch ra nhưng giờ nhiều lúc ko có thời gian để về nên cũng khó lấy, mình ko có thời gian nhiều nên đang sử dụng máy trồng rau mầm của magic bullet để trồng hàng ngày. Có bạn nào có nhu cầu sử dụng máy này thì ủng hộ mình nhé. Thanks các mẹ

Pa2ya
07-10-2012, 09:59 PM
nhìn nhà hàng xóm có mấy thùng xốp để trên tầng thượng toàn rau xanh mà thèm :(, nhà e chẳng có ai mà chăm nom cho, chán :(

CuMinh123
07-11-2012, 09:44 AM
Các mẹ nên trồng rau mà ăn, em hay đi qua khu họ trồng rau, kinh khủng lắm ạ, toàn thuốc độc thôi, rất hại cho các bé đấy.