Kinh nghiệm: Trồng rau sạch cho bé.

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi tuenhi, 4/9/2009.

1. tuenhi

tuenhi CHỈ BÁN ĐỒ SẠCH

Rau quấy bột, nấu cháo cho bé mà mua ở chợ thì chẳng yên tâm chút nào. Vì thế các mẹ có thể tự trồng rau mầm cho bé ăn, rất sạch sẽ, đơn giản mà cũng là một thú tiêu khiển vui vui cho 2 mẹ con (cùng hái rau, cùng tưới nước...). Mình dùng 8 thùng xốp, 60kg đất mua ở số 2 Phạm NGọc Thạch (25k/10kg) kèm các loại hạt giống như: cải ngọt, ngải thìa, cải cúc, rau muống, mồng tơi, rau dền, rau mùi... là tha hồ nấu cho bé. Mà rau mầm thì rất nhiều vitamin. Bé nhà mình bây giờ đã 23 tháng nhưng từ bé tới giờ toàn ăn rau mẹ trồng thôi, chỉ thỉnh thoảng mua thêm các loại củ, quả. Có thể nhiều người đã trồng nhưng mình vẫn post lên kinh nghiệm của mình lên cho mẹ nào chưa biết thì trồng cho con ăn.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tuenhi
    Đang tải...

2. i love anh va be Bong

i love anh va be Bong Thành viên chính thức

Có mình chưa biết nè, hay wa, cảm ơn mẹ nó nhé. Mình rất muốn ăn rau sạch mà nghĩ mãi ko ra cách cứ phải gọi điện về quê nhờ ông bà gửi lên 1 tuần 1 lần, nhưng mà tiếc là ở BẮC NINH ko có cửa hàng nào bán đất để trồng rau, còn hạt giống thì có thể nhờ bà mua ở quê chứ đất làm sao gửi được..hic....

3. mebaonhi

mebaonhi Bắt đầu nổi tiếng

có em nữa ạ, em mới tập tễnh trồng rau mầm cho bé đây. Thành công ngay phút đầu tiên đấy ạ. Bé thì có được rau sạch, mẹ (và cả nhà) thì được niềm vui hehe :)

4. Rùa con

Rùa con http//www.eshopruacon.com

Ý tưởng hay, để mình thử, nhưng mà ở sg thì mua hạt giống ở đâu, mẹ nào biết chỉ dùm mình nhá

5. mebaonhi

mình mua ở citimart trong etown4, Tân Bình nè. Có hạt giống rau mầm cải bẹ xanh, cải ngọt, đậu xanh, có cả giá thể để trồng nữa.

canhacungthichRùa con thích.
  6. Me_Ot

Me_Ot Thành viên chính thức

Mẹ nó ơi,mẹ nó phổ biến kinh nghiệm đi,mình bắc ghế ngồi hóng đây,con nhà mình sắp ăn được bột mặn rồi mà chưa biết mua rau ở đâu.

7. pe_iu_anh_ne

pe_iu_anh_ne Thành viên sắp chính thức

Như thế thì có tiện hông? Có nhìu mẹ bận wá thì đâu ra thời gian trồng rau. Với lại trồng thì khi nào mới có rau cho bé ăn???

8. Mechuot2009

Mechuot2009 Thành viên chính thức

nhà em mà trồng chắc ăn luôn rể :kk: ... vì không có đất và chổ để đâu ạh :p
    Nhưng nghe thấy rau sạch cho con củng thích lắm ...

9. Mẹ Tâm Thư

Mẹ Tâm Thư Thành viên tích cực

Các mẹ ơi bây giờ bắt đầu trồng rau ngót thì có được ko nhỉ. Thời tiết bắt đầu khô hanh rồi.

10. heomoi_2007

heomoi_2007 Thành viên tích cực

Nghe các mẹ nói thấy khí thế quá, mình đã từng mua đất sạch & hạt giống rau rùi mà chưa từng trồng. Hồi đó có bác gv, bgio bác ấy nghỉ rồi nên cũng thôi luôn. Rau bgio sợ quá đi. Hôm quá có 1 con bé kể chuyện để quên mấy quả cà chua chín (ko bỏ trong tủ lạnh cả 2 tuần là trông vẫn đẹp, da căng, trái vẫn cứng... sợ chưa -> chắc đồ TQ rùi. Tuần tới phải khởi động lại vụ trồng rau sạch mới đc.
    Bạn nào có kinh nghiệm hay thì loa lên cho mọi ng học hỏi.....
    Mình ở SG, hộp xốp thì ra mấy hàng bán trái cây mua lại cho rẻ.
    Còn đất sạch & hạt giống thì mua ở cửa hàng nông nghiệp trong 1 hẻm Võ Thị Sáu Q1.
    Lúc nào ghé đc mình sẽ ghi lại đ/c chính xác.
    Bạn nào có kinh nghiệm trồng rồi cho mình hỏi thời gian này trong SG thì trồng đc rau gì thì phù hợp. Mình thích trồng hành & mùi (rau ngò rí ) thì phải làm sao nhỉ.....

Rùa con thích bài này.
  11. tuenhi

tuenhi CHỈ BÁN ĐỒ SẠCH

Mình thấy nó quá đơn giản, chỉ cần mua đất cho vào thùng xốp, gieo hạt, thỉnh thoảng tưới nước thế là có rau cho con. Riêng rau cải thì 5 ngày là bắt đầu thu hoạch (có để lâu nó cũng chẳng lớn, với lại rau mầm vừa nhiều vitamin, vừa thơm ngon hơn)nhà mình hôm nào gieo nhiều rau cải thì cả nhà còn được ăn ké đấy. Còn rau dền, rau muống, mồng tơi..thì chờ cây lớn một chút rồi cắt trừ gốc một đoạn để nó nảy nhánh ra, lúc thu hoạch cứ thế cắt sát chỗ cũ ấy là được; mẹ nào ko kiên trì được thì qua chợ Bưởi (chỗ đường Hoàng Hoa Thám ấy) mua cây con về trồng cho nhanh.
    Với mình thì đây là một thú vui của 2 mẹ con sau giờ làm việc.

Rùa con thích bài này.
  12. mebaonhi

Em thì mới làm rau mầm từ hạt cải và trồng rau húng thôi.
    Rau mầm từ hạt cải bẹ xanh, cải ngọt : có thể tận dụng mọi thứ để làm khay. Em thì lấy chai nhựa nước xả (loại 4l), cắt đôi ra là được 2 cái khai, nhớ dùng dao tạo mấy lổ ở dưới đáy khai, cho thoát nước. Mua giá thể xơ dừa (trong citimart có bán) đổ vào khay, trải đều ra, dày khoảng 2cm. Tưới phun sương lên giá thể, lót 1 lớp giấy (khăn giấy) mỏng lên trên giá thể. Gieo hạt giống sau khi ngâm nước 4-6h. Ngày tưới phun sương 2 lần. Sau 5-6 ngày là mình thu hoạch được rồi.
    Rau thơm : mua đất bỏ vô chậu (có thể tận dụng mọi thứ để làm chậu), tạo lổ nhỏ sâu 1cm, gieo hạt trực tiếp xuống, lấp đất lại, tưới phun sương ngày 2 lần.
    Mình đang tập tành trồng thôi. Đã thu hoạch 2 lần cải mầm, thành công nè hehe. Có mẹ nào có kinh nghiệm khác không, chỉ mình với mẹ nó!!! :):)

Rùa con thích bài này.
  13. LIGHT OF PEACE

LIGHT OF PEACE Thành viên rất tích cực

Nhà em trông rau rồi đấy, dễ lắm, chỉ phải cho đất ra hộp xốp( em xin hộp của bác bán hoa quả) đất thì em mua 50n/bao. sau đó ngâm nước ấm( âm ấm thôi) các loại hạt cần dùng( như em là thường xuyên trồng rau muống, cải xanh, cải trắng và rau dền) gieo xuồng đất thế là thấy cây mọc ầm ầm lên thôi, nhất là rau muống và cải xanh lên rất nhanh và tốt, từ lúc em bắt đầu trồng đến khoảng 6 tháng thì đất bị cằn, đi hỏi thì các bác trồng rau bảo phải để đất nguyên đó, sới lên phơi, bác í gọi là ải đất hay sao đó, phơi khoảng 1 đến 2 tuần là ok trồng tiếp, rau lại lên,vậy thôi, em thấy cũng đơn giản thôi các bác ạ

14. mebaonhi

bạn mua đất ở đâu vậy? chỉ mình với. Ngày mai cuối tuần, mình định sẽ bắt đầu trồng thử rau. Cải mầm thì làm rồi, nhưng rau thì chưa.

15. caothuynen

caothuynen Bắt đầu tích cực

Đọc bài của Tuenhi xong ve minh cũng tập tành trồng rau cho bé nhà mình. Mình đã chuẩn bị được hộp xốp và hạt giống rùi. Chỉ còn đất nữa thôi. Gần nhà mình có đất, đợi ông xã về nhờ đi lấy hộ thôi.

16. heomoi_2007

heomoi_2007 Thành viên tích cực

Đúng rùi, bạn nào biết giá&đ/c nào hay thì up lên cho các mẹ học hỏi. Đất 50n/bao là rẻ đó, mình nhớ hồi trước mua đất sạch ở các cửa hàng bán hạt giống thì hơi đắt mà nhanh bạc màu thì phải.
    À, có 1 cửa hàng (Vfood) 176 Hai Bà Trưng Q1 HCM có bán rau sạch & đất... linh tinh nhưng mình thấy giá còn cao. Đang ngó ngiêng kiếm chỗ nào bền rẻ đẹp cơ........

17. JLO

JLO Bắt đầu tích cực

Bạn ơi, trồng rau mầm mình sợ nhất là chuột. Rau vừa nảy ra là chuột sài ngay, bạn có kinh nghiệm gì không?

18. tuenhi

tuenhi CHỈ BÁN ĐỒ SẠCH

Nhà mình khá nhiều chuột nhưng nó cũng ko quậy lắm, chỉ ăn rau muống vài lần thôi nên mình cũng ko phòng gì cả. Bạn thử mua lưới về quây xem thế nào nhé.

19. giacmohuyenthoai060

giacmohuyenthoai060 Thành viên tập sự

Chào các mẹ! Mình thấy nếu các mẹ trồng rau mầm để cho con ăn thì không cần phải vất vả như thế đâu. Các mẹ cứ trồng bằng nước, vừa đơn giản, dễ làm, không tốn công chăm sóc mà rau mầm vẫn xanh tươi như thường. NẾu trồng để lấy cây(lá+củ+...) thì mua giá thể xơ dừa+phân bón+công chăm sóc.

20. giacmohuyenthoai060

giacmohuyenthoai060 Thành viên tập sự

không biết sao tấm hình lớn quá, các mẹ chịu khó nhé!