PDA

View Full Version : 3 tháng giữa: Khi nào thì dùng sữa cho bà bầu là tốt nhất?

nhatkycuame_hienthuc
09-20-2012, 04:11 PM
có ai có kinh nghiệm về uống sữa dành cho bà bầu thì chia sẻ cho mình với ?
https://encrypted-tbn3.gstatic.com/images?q=tbn:ANd9GcTM-PB-qaD4m4uF0apBVFO_NBa6g-_bdppdoPDUb0TRb550ufZL

happykids252
09-21-2012, 10:39 AM
Cám ơn bài chia sẻ của bác sĩ, Bác sĩ chịu khó vào tư vấn cho chị em với nhé

smilewind
09-22-2012, 08:58 AM
hii. em cũng đang quan tâm vấn đề này. em thấy mọi người có bầu là uống rồi. ko biết có tốt không?

tonkinhn
09-22-2012, 09:01 AM
Uống sữa đúng cách đối với bà bầu
Theo các chuyên gia dinh dưỡng, sữa bà bầu được bổ sung nhiều vi chất cần thiết, tốt cho sức khỏe của bà bầu và thai nhi, nhất là những người bị thiếu hụt dưỡng chất khi mang thai như canxi, sắt, axit folic, các vitamin… Tuy nhiên, bổ sung như thế nào là đủ và phát huy được hiệu quả thì lại là một câu trả lời khó.

Sữa nói chung và sữa bà bầu nói riêng cung cấp canxi và các loại vitamin khác như A, D… nhưng bà bầu nên uống như thế nào để hấp thu hết được các dưỡng chất này?

Theo các chuyên gia dinh dưỡng, sữa bà bầu được bổ sung nhiều vi chất cần thiết, tốt cho sức khỏe của bà bầu và thai nhi, nhất là những người bị thiếu hụt dưỡng chất khi mang thai như canxi, sắt, axit folic, các vitamin… Tuy nhiên, bổ sung như thế nào là đủ và phát huy được hiệu quả thì lại là một câu trả lời khó.

Bà bầu nên uống sữa gì hợp với mình

Có rất nhiều người khi mang thai nghĩ ngay đến việc uống sữa bà bầu nhưng các chuyên gia khuyên rằng nếu bạn ăn uống tốt, có điều kiện ăn rau xanh, hoa quả, uống sữa tươi… thì không nên bổ sung dinh dưỡng bằng sữa bầu.

Thay vì bổ sung bằng những thức ăn nhân tạo, các bà bầu nên ăn các thức ăn tự nhiên, như thế sẽ hấp thu được tốt nhất chất dinh dưỡng.

Chỉ nên lựa chọn hoặc uống sữa bầu, hoặc bổ sung bằng thức ăn tự nhiên và sữa tươi, không nên gộp cả hai với nhau. Nếu hàng ngày, bạn uống nước hoa quả, ăn rau xanh,… rồi lại uống thêm sữa bầu thì việc hấp thụ dinh dưỡng của cơ thể sẽ gặp rất nhiều khó khăn.

Bà bầu uống sữa thế nào cho hợp lý?, Bà bầu, sua ba bau tot nhat

Nếu thấy sữa bà bầu có vị khó uống thì không nên ép bản thân phải uống.

Có thể thay sữa bà bầu bằng uống sữa tươi ?

Nếu thấy sữa bà bầu có vị khó uống thì không nên ép bản thân phải uống, bạn có thể thay thế bằng sữa tươi tiệt trùng.

Một số người lại không hấp thụ được sữa, khi uống thường bị khó tiêu, nghén, tiêu chảy… đó là do cơ thể không đủ lượng men lactase để tiêu hóa lượng đường trong sữa. Trong trường hợp này, bạn có thể chuyển sang uống sữa đậu nành.

Tuy nhiên, khi bà bầu uống sữa đậu nành thì cần bổ sung thêm các sản phẩm như thịt, cá, rau xanh, hoa quả… để đảm bảo cân bằng dinh dưỡng.

Bà bầu nên uống sữa như thế nào ?

Vì một lý do nào đó, bạn không thể uống được vị sữa bà bầu thì cũng đừng bỏ qua ngay nguồn dinh dưỡng quan trọng, giúp thai nhi phát triển tốt này.

Các phương pháp sau đây sẽ giúp bạn quen dần với việc uống sữa:

- Đừng ép mình uống một lúc hết 1 cốc sữa ngay, có thể chia nhỏ làm nhiều bữa trong một ngày. Uống một chút một cho đến khi quen dần.

- Sữa bà bầu hiện nay có rất nhiều vị cho bạn lựa chọn, hãy chọn vị mà bạn cảm thấy thích nhất, không nên ép mình uống một loại cố định.

- Uống sữa tươi thay cho sữa bầu nếu không thể uống được sữa bột, đồng thời bổ sung thêm sữa chua, phô mai…

Nhà Song Quý
09-22-2012, 10:01 AM
Hix, tại bây giờ có nhiều loại thực phẩm ko rõ nguồn gốc quá nên chẳng dám ăn í, em đang có bầu đc hơn 6 tuần mà chưa biết uống loại sữa nào cho hợp, chắc mua từng hộp nhỏ về uống thử. Muốn mua cam về vắt nước mà lại sợ cam TQ quá:((!

cungvan0604
09-22-2012, 10:06 AM
Các mẹ ơi, chị dâu em bầu mà không uống được sữa. Chị ấy ko chịu được mùi sữa, có uống vào được thì lại đi ngoài. Đổi 2-3 loại sữa rồi ạ. Các mẹ có cách nào giúp cho chị ấy ko ạ:(.

tonkinhn
09-22-2012, 10:32 AM
Các mẹ ơi, chị dâu em bầu mà không uống được sữa. Chị ấy ko chịu được mùi sữa, có uống vào được thì lại đi ngoài. Đổi 2-3 loại sữa rồi ạ. Các mẹ có cách nào giúp cho chị ấy ko ạ:(.

Thai phụ thiếu sữa cũng là một thiệt thòi cho bào thai đ1o bạn. Bạn tập thử các cách dùng sữa như sau thay vì nhắm mắt bịt mũi uống như bạn đã làm (giống uống thuốc bắc quá, ói ra là phải!)

- Dùng các thức ăn có chứa sữa (bánh flan, bánh bông lan làm từ sữa tươi, các món súp có sữa, kem có sữa…). Những món này thường phải tự làm mới có thể đậm đặc đủ sữa.

- Ăn sữa chua hoặc phô mai thay vì uống sữa.

- Cho thêm vào sữa các mùi vị dễ chịu (trái cây, sô cô la, ca cao…)

- Pha 100g sữa bột với 1 lon sữa đặc có đường (không dùng nước) rồi đem chưng cách thủy thành một loại kẹo caramen, ăn thêm sau mỗi bữa ăn chính.

- Dùng sữa thật lạnh

- Tập uống sữa từng chút một, chỉ cần một chung nhỏ thôi, uống xong rồi ăn cơm bình thường, sau đó tăng dần số lượng sữa lên từ từ.

taianh0203
09-22-2012, 10:41 AM

bạn thử dùng viên nang các loại sữa cô đặc xem có khá hơn chút nào không? sữa dạng viên ý?

nhatkycuame_hienthuc
09-25-2012, 09:34 AM

mình thấy các bà bầu đều ưng ý với sữa nactalia đó ! nếu có 5 người uống thì có tới 4 người ưng ý nhé! tại trong thành phần của sữa có chứa thành phần của rong biển có tính mát và 1 công dụng khác các chất từ rong biển này có trong sữa có thể chữa đc bệnh tiêu chảy nhé !
nếu bạn cần thông tin chính xác hơn thì vui lòng vào web nhà mình : http://prettybaby.vn/911p/sua-nactalia-mama.html

pi may
10-28-2012, 05:41 PM
mình uống kèm với milo cho nó át mùi sữa gây gây

choutchui
10-29-2012, 10:30 AM
em thấy mọi người có bầu là uống rồi. ko biết có tốt không?

meanhquan2008
10-29-2012, 04:00 PM
chị thử uống loại sữa giành cho bà bầu hương ca cao xem có uống dc ko ? trước đây e bầu cũng sợ uống sữa hương vani lắm, đổi sang hương ca cao dễ uống hơn.và trước khi uống chị nên ăn nhẹ cái gì đó nhất là vào buổi sáng phải ăn đã rồi uống sữa sẽ ko bị ói đâu

meanhquan2008
10-29-2012, 04:02 PM
em thấy mọi người có bầu là uống rồi. ko biết có tốt không?
e uống từ khi bắt đầu mang bầu đến khi con e 2 tuổi cai sữa mới thôi chị ạ.ko biết có tốt ko mà con e trộm vía lúc sinh đã 4,4kg.

phucnguyen280
12-12-2012, 02:50 PM
Em nghĩ là nên uống sữa cho bà bầu (http://dinhduongkhimangthai.com/) khi bắt đầu mang thai các mẹ à.còn em vì thai được hơn 1 tháng em mới biết nên uống hơi trễ, chắc do chăm uống nên bé nhà em được 3,5kg.

huongduongxanh_30032000
12-12-2012, 02:58 PM
oanh dấu nghiên cứu!!!!!!!!!!!!!!!!!

thanhhhoa2605
12-12-2012, 03:02 PM
thực ra việc uống sữa bầu hay không uống sữa bầu có rất nhiều ý kiến trái chiều, theo mình thì các mẹ vẫn nên uống để đủ chất cho con

chipaoe
12-12-2012, 03:04 PM
Mình chịu ,uống vào kinh lắm nên ko cố dc .HÌ

Mẹ Un In
12-13-2012, 07:17 AM
Em cũng không uống dc sữa bầu.
Nhưng thấy bảo có thai uống dc luôn càng tốt mà,

vongdautam
12-13-2012, 09:33 AM
Mình dổi sữa liên tục, chả dùng cố định loại nào

aorachvai_thisao
12-13-2012, 10:29 AM
em cũng đang quan tâm vấn đề này. em thấy mọi người có bầu là uống rồi, nhưng không biết thế nào nhỉ

ga&vit
01-26-2013, 06:25 PM
hii. em cũng đang quan tâm vấn đề này. em thấy mọi người có bầu là uống rồi. ko biết có tốt không?
Theo mình được biết thì ở Châu Âu sữa được dùng là một Thực phẩm hàng ngày không thể thiếu cho mọi lứa tuổi. Ở Việt Nam mình chưa có điều kiện như thế nên mới chỉ đầu tư Sữa cho trẻ con , Bà Bầu và người ốm dậy thôi.
Trẻ con và bà Bầu thì cần lương can xi cũng như dinh dưỡng nhiều hơn các đối tượng khác mà.
Mọi người hãy dần dần thay đổi quan điểm về dùng sữa nhé! Thực tế Sữa cũng không quá đắt (trừ sữa ngoại và sữa chi cho quảng cáo quá nhiều)

mẹ nhím baby
01-26-2013, 07:28 PM
em cũng đang quan tâm vấn đề này mong đc học hỏi các mẹ

hoangmaihp
01-27-2013, 02:14 PM
Em cũng không uống dc sữa bầu.
Nhưng thấy bảo có thai uống dc luôn càng tốt mà,

Thế mà có ng bảo e uống sữa bầu nóng nên không tốt chứ.hixxxxxxxxxx

mahong
01-28-2013, 12:24 PM
tho mình thì bổ sung đc sữa ngay từ những tháng đầu là tốt cho SK của mẹ, bổ sung đầy đủ chất dinh dưỡng nữa]
Nếu bổ sung đc sữa non thì tốt hơn, vì sữa non giúp mẹ tăng đề kháng, tránh đc những lúc ốm, cảm cúm hay nghén ngẩm...
Tháng thứ 6 trở đi, kháng thể trong sữa non đã có thể truyền qua nhau thai mẹ, để cả mẹ và bé có hệ miễn dịch tốt nhất
Nếu các mẹ ko uống đc sữa dạng bột thì tìm mua sữa non dạng viên nang, uống mỗi ngày 1 viên là đủ
Em cũng đang uống nè

Uống sữa đúng cách đối với bà bầu

Sữa nói chung và sữa bà bầu nói riêng cung cấp canxi và các loại vitamin khác như A, D… nhưng bà bầu nên uống như thế nào để hấp thu hết được các dưỡng chất này?

Bà bầu nên uống sữa gì hợp với mình

Có rất nhiều người khi mang thai nghĩ ngay đến việc uống sữa bà bầu nhưng các chuyên gia khuyên rằng nếu bạn ăn uống tốt, có điều kiện ăn rau xanh, hoa quả, uống sữa tươi… thì không nên bổ sung dinh dưỡng bằng sữa bầu.

Thay vì bổ sung bằng những thức ăn nhân tạo, các bà bầu nên ăn các thức ăn tự nhiên, như thế sẽ hấp thu được tốt nhất chất dinh dưỡng.

Chỉ nên lựa chọn hoặc uống sữa bầu, hoặc bổ sung bằng thức ăn tự nhiên và sữa tươi, không nên gộp cả hai với nhau. Nếu hàng ngày, bạn uống nước hoa quả, ăn rau xanh,… rồi lại uống thêm sữa bầu thì việc hấp thụ dinh dưỡng của cơ thể sẽ gặp rất nhiều khó khăn.

Bà bầu uống sữa thế nào cho hợp lý?, Bà bầu, sua ba bau tot nhat

Nếu thấy sữa bà bầu có vị khó uống thì không nên ép bản thân phải uống.

Có thể thay sữa bà bầu bằng uống sữa tươi ?

Nếu thấy sữa bà bầu có vị khó uống thì không nên ép bản thân phải uống, bạn có thể thay thế bằng sữa tươi tiệt trùng.

Một số người lại không hấp thụ được sữa, khi uống thường bị khó tiêu, nghén, tiêu chảy… đó là do cơ thể không đủ lượng men lactase để tiêu hóa lượng đường trong sữa. Trong trường hợp này, bạn có thể chuyển sang uống sữa đậu nành.

Tuy nhiên, khi bà bầu uống sữa đậu nành thì cần bổ sung thêm các sản phẩm như thịt, cá, rau xanh, hoa quả… để đảm bảo cân bằng dinh dưỡng.

Bà bầu nên uống sữa như thế nào ?

Vì một lý do nào đó, bạn không thể uống được vị sữa bà bầu thì cũng đừng bỏ qua ngay nguồn dinh dưỡng quan trọng, giúp thai nhi phát triển tốt này.

Các phương pháp sau đây sẽ giúp bạn quen dần với việc uống sữa:

- Đừng ép mình uống một lúc hết 1 cốc sữa ngay, có thể chia nhỏ làm nhiều bữa trong một ngày. Uống một chút một cho đến khi quen dần.

- Sữa bà bầu hiện nay có rất nhiều vị cho bạn lựa chọn, hãy chọn vị mà bạn cảm thấy thích nhất, không nên ép mình uống một loại cố định.

- Uống sữa tươi thay cho sữa bầu nếu không thể uống được sữa bột, đồng thời bổ sung thêm sữa chua, phô mai…

tuquanaokendy
03-11-2013, 04:07 PM
e đang uống sữa similac mà mùi gây quá, mỗi lần uống nhắm mắt bà bịt mũi vào uống

meoluoi48
04-15-2013, 03:30 PM
e đang uống sữa similac mà mùi gây quá, mỗi lần uống nhắm mắt bà bịt mũi vào uống
Em giống mẹ này, bịt mũi nhắm mắt. Nhưng hơn tiếng sau lại ói ra toàn sữa hic hic ...

Mây 88
07-09-2013, 04:59 PM
Oanh dau me no, de tham khao khi co tin vui..hihi

MEBAOCONG
07-09-2013, 05:04 PM
mình đứa đầu thì có uống hơn 2 hộp, cơ mà đứa t2 này mình ko uống nữa, sợ lém
nhưng nếu bạn uống thì tầm tháng t5 là uống, vì uống sớm thì toàn vào mẹ( sẽ làm mẹ tăng cân sớm)

Haoem
07-10-2013, 10:53 AM
Mình nghĩ là bắt đầu có bầu là uống luôn chứ nhỉ!

phamhue.ttqd
07-10-2013, 11:08 AM
mình mang thai ko uống sữa bà bầu nhưng trộm vía ăn uống được nên con khỏe, mẹ khỏe. sữa ko quan trọng với bà bầu đâu ạ. ăn uống và tinh thần mới là quan trọng

memai87
07-10-2013, 11:10 AM
Nhắc đến giai đoạn bầu bí mình vẫn sợ, hicc, ko đc giọt sữa bầu nào, mỗi ngày uống 2 cốc sữa tươi thôi cò nôn thốc tháo ra, cơm thì ăn đc nửa bát, thức ăn chỉ có canh thôi
vậy mà trộm vía con mình cũn đc 2.9kg :D

Me_PhuongAnh
07-10-2013, 11:17 AM
em thì cứ vớ sữa nào là em uống sữa đó ,lúc thì sữa bột ,lúc thì sữa tươi,

Anna Duong
07-10-2013, 12:41 PM
các mẹ cứ uống được sữa nào thì uống thôi chứ đừng cố khi mà ko uống được như vậy ko tốt đâu nhé,
ngày trước mình bầu mình uống các laọi sữa bầu thấy kho uống sau mình uống thử sữa Nutifood thì thấy dễ uống nên mình uống luôn!, thi thoảng thì sữa tươi nó mát dễ uống và vẫn đầy đủ dưỡng chất!

placencarespa_vn
09-16-2013, 11:14 AM
các mẹ đã dùng thử sữa celia mama chưa, thấy nhiều người khen dễ uống và không bị táo bón đấy ạ

yuumedress
09-16-2013, 11:15 AM
mình 6 tháng rồi mà vẫn chưa uống sữa bà bầu.

w.tieudungthongminh.vn
09-16-2013, 11:18 AM
mình kinh nghiệm , cứ có bầu, uóng đựoc là uống , hì .

Nhược Ninh
09-16-2013, 11:19 AM
Chị nên uống thêm sữa đi ạ. Như vậy càng bổ sung dưỡng chất cho con chứ ạ............................
mình 6 tháng rồi mà vẫn chưa uống sữa bà bầu.

mylove 2312
09-16-2013, 08:39 PM
mình cũng có hiện tượng la khi uống sữa tươi lại bị tiêu chảy vì mới đc 1 tháng nên mình cũng chưa uống sữa bầu luôn. nhưng k biết có sao k

MeBeCuncon1
09-19-2013, 04:21 PM
Mẹ nó uống thử Morinaga vị nhạt dễ uống lắm, mình hay uống vị chocolate. THeo mình thì khi phát hiện mang thai các mẹ bầu đa nên bổ sung sữa ngay rồi, đủ chất mà ko sợ con bị còi xương hihi

divenoixa
09-19-2013, 05:05 PM
em thì chịu không thể uống được sữa bầu vì thấy khó uống mua 1 hộp mà sinh con xong bây giờ vẫn còn ạ

Happy life
09-21-2013, 08:23 PM
Em đến sữa tươi còn lười uống, chứ đừng nói là sữa bầu, thế mà em cũng cố uống được 3 lần đấy :)) Mua 1 hộp uống 3 lần rồi thôi.
Em uống sữa Mộc Châu, cũng rất tốt ạ :D

nghiepdu2011
11-04-2013, 02:04 PM
Các mẹ có thể tham khảo một số dòng sữa ngoại: Sữa Nhật, Sữa Đức, Sữa Anh :
Bạn có thể tham khảo tại đây: http://sieuthisua.com

mekem2011
11-04-2013, 02:54 PM
Sữa bầu bi h thì uống loại nào hả các mẹ?

vi_vi2011
11-04-2013, 02:58 PM
mình uống sữa bầu từ khi bé đc 4 tháng,vì uống lúc nào mới bắt đầu vào bé chứ thời kì đầu nghén ngẩm ăn còn khó huống chi uống sữa bầu,đợt này mình uống dulacdy mom thấy hợp k táo mà dễ tiêu hóa ngày 2 cốc vẫn vô tư

mamachip
11-04-2013, 03:47 PM
Bụng dạ mình yếu, uống sữa thì bụng hay réo rắt... nhưng cũng cố uống tí ti từ lúc hết nghén!

divenoixa
11-04-2013, 04:36 PM
mình thì mình không uống sữa vì sữa bầu khó uống thứ 2 nữa là uống chỉ giúp mẹ tăng cân thôi bạn ạ còn con chẳng được đâu nên các mẹ thường bị tăng cân nhiều ạ,mình thì mình chỉ uống sữa hộp thôi như vinamilk chẳng hạn

Happy life
11-04-2013, 09:13 PM
Em thấy nhiều người hay uống XO khen cũng khá tốt, con lớn nhanh. Cũng có người dùng Ensure Gold nữa.

Nangthu9999
11-07-2013, 04:27 PM
Mình ngày uống một cốc sữa bà bầu từ tháng thứ 4 và ăn bổ sung thêm hoa quả!

Happy life
11-07-2013, 07:48 PM
Những mẹ nào dễ tăng cân thì k cần thiết phải uống sữa bầu mà uống sữa tươi cũng rất tốt

duythuy1724
03-15-2014, 12:15 PM
Các mẹ ơi, sữa bầu có khó uống lắm ko ah.e bình thường thì uống sữa tươi vs ensure vô tư vì quen uống sữa rồi.nhưng sữa bầu thì ko giám chắc.ko biết dùng loại nào thì dễ uống mà chất lượng đảm bảo ah.e thấy nhiều người uống enfamama vị socola khen lắm định mua n0 ko biết ntn.? Các mẹ tư vấn giúp e với ah.e đg nghén nhưng vẫn uống sữa tươi đều giờ đg định mua thêm sữa bầu thay đổi

Lethanh1985
03-15-2014, 12:53 PM
Như mình bắt đầu biết có bầu đã uống rùi

N2M
03-15-2014, 01:27 PM
M thì sang tháng thứ 3 mới uống, chứ hồi đầu mới phát hiện có bầu thì chỉ uống sữa tươi thôi chứ chả ham hố sữa bầu, mãi sau bị nhà ch nói dữ quá về việc uống sữa tươi nên mới phải ngâm cứu sữa bầu :)

chuonggio01
03-15-2014, 02:09 PM
Nhà mình bầu tháng thứ 6 rồi vẫn ko uống sữa bầu, cảm giác uống sữa bầu ăn cơm ko ngon mệng, lại hay ợ chua nên thôi.

thuytrang87
03-16-2014, 10:28 AM
Mình bắt đầu uống sữa bầu khi bước sang tuần thứ 5 của thai kì

oeoevn
08-12-2014, 11:51 AM
sữa bà bầu nên uống khi nào? uống vào giai đoạn nào, uông bao nhiêu là đủ mời mẹ chuottui vào đây tham khảo nhé: http://oeoe.vn/kinh-nghiem/mang-thai/nen-uong-sua-ba-bau-khi-nao-tot-nhat.html

Me_moka
08-12-2014, 01:51 PM
Bắt đầu có bé là đã uống sữa rồi,vì sữa bầu có chất DHA phát triển trí não cho bé,acid foric,sắt ,canxi để cung cấp cho mẹ và bé rất nhiều

Chungcudepgiare
08-12-2014, 02:14 PM
Sữa theo mình cứ sữa tươi là được, ngủ nghỉ điều độ nữa là ổn nha :)

Me be hoanglam
08-12-2014, 04:00 PM
mình sinh 2 đứa nhưng k uông sữa bầu vì sợ mui sữa quá .

ntchi
08-12-2014, 04:05 PM
mình cơ thể yếu lắm thế lên khi có biết có bầu khoảng 5 tuần mình mua sữa bầu uống rồi

oeoevn
08-14-2014, 09:30 AM
Thực ra không nhất thiết phải uống sữa bầu, uống sữa tươi cũng được mẹ nó à :)

ntchi
08-14-2014, 10:50 AM
trước mình cũng thế ngày chị uống 1 cốc sữa bầu vì cố gằng thôi chứ toàn uống sữa tươi là chủ yếu, quan trọng là mình ăn được
Thực ra không nhất thiết phải uống sữa bầu, uống sữa tươi cũng được mẹ nó à :)

metomcat
08-14-2014, 11:43 AM
sữa thì có người uống đc người ko, còn nếu uống đc có thể bổ xung trước có bầu 1m nhé

Mèo gai
08-14-2014, 03:41 PM
trước mình cũng thế ngày chị uống 1 cốc sữa bầu vì cố gằng thôi chứ toàn uống sữa tươi là chủ yếu, quan trọng là mình ăn được

mẹ nó ngày uống 2 loại sữa cơ à? cố gắng thế nhỉ