Tại Sao Bé Ngủ Hay Giật Mình???

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi QUANG HUY pt, 16/5/2007.

1. QUANG HUY pt

QUANG HUY pt Thành viên chính thức

Chào các MUM&PUM lâu lắm không có chuyện hỏi thăm, nay lại có điều thắc mắc, mong cả nhà chỉ giáo: Bắp nhà mình sao bữa giờ ngủ hay giật mình quá đi, nhất là khi vừ mới thiu thiu ngủ: Không cần gây tiếng động mà tự nhiên bé đang thiu thiu thì giật bắn mình một cái, thấy thương ghê đi ..vậy là sao hả các MUM , mình phải làm gì ? Bữa giờ khi ru bé ngủ mình cứ cầm tay bé , rồi tay kia thì vỗ nhẹ vào đùi ...thấy cũng hiệu quả chút chút ..tội nghiệp , nó cứ nắm chặt cứng ngón tay mình , mãi tới lúc ngủ say mới chịu buông ra..
    Thêm nữa , bữa gìơ nó bú ít lắm, chỉ bằng nữa lúc trước (70-80ml thôi) nhưng cứ bú lắt nhắt , còn lại thì cứ giỡn nói chuyện ê a..làm mẹ cực quá vì cứ canh chừng cho bú hoài Bé được hơn 3 tháng rồi các MuM ah, mong nhận được chỉ giáo của các MUM, Thanks!!!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi QUANG HUY pt
    Đang tải...

2. nguyentrunghoa

nguyentrunghoa Thành viên rất tích cực

Bé nhà bạn cũng giống bé gái nhà mình cách đây 1 tháng, theo mình có hai lý do:
    - 1 là do sự phát triển của bé đến thời kỳ này có thể hay bị như vậy.
    - Hai là khu vực bạn ở không được yên tĩnh lắm làm cho bé ngủ không được yên giấc, dẫn đến bé có cảm giác không được an toàn nên dễ bị giật mình khi giấc ngủ chưa được sâu.
    >> Cách khắc phục trước mắt là:
    - Hạn chế tiếng ồn tới mức tối đa có thể được làm cho bé yên tâm khi ngủ
    - Nên để bé nằm nghiêng bên phải (có gối đỡ hai bên người cho bé) bé sẽ đỡ bị giật mình hơn - người lớn nếu thuộc thể trạng người yếu cũng nên nằm nghiêng như thế vì tư thế nằm không đúng sẽ dễ gây giật mình đối với trẻ em và nằm mơ hay bị bóng đè đối với người lớn (theo cách gọi của ông bà ta).
    Đó là kinh nghiệm và ý kiến riêng của mình, các bố mẹ khác có ý kiến hay hơn chia sẻ cùng Quang Huy nhé!
    Thân.

3. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Anh Huy ơi, em thấy nhiều bé khi ngủ, người lớn thường có một chiếc gối thiết kế để có thể vắt ngang qua bụng bé cho bé đỡ giật mình anh ạ.

4. Jeany

Jeany Thành viên tích cực

Kinh nghiệm của mình thì nhiều khi ban ngày bé giỡn nhiều quá, hay mọi người đùa giỡn bé nhiều quá, khi bé ngủ cũng hay bị giật mình lắm đấy, bạn có thể để 2 gối ôm 2 bên mình bé cho bé đỡ trống trải

5. QUANG HUY pt

Cám ơn các Mum, Bữa giờ mình đang đi công tác ở các tỉnh miền Trung, có DT hỏi BX thì bé đòi lật, lật được vài cái thấy mệt quá mẹ chèn gối thì khóc om sòm không chịu!!!Mình cũng nói BX làm cái gối vắt ngang bụng cho bé ...Hy vọng sẽ tôt..Phòng bé nằm rất yên tĩnh, mình còn cho bé nghe nhạc "êm dịu" nữa đó ..nhưng có lẽ do ông bà Ngoại và các dì hay giỡn bé, và còn cho bé coi TV nữa nên bé bị vậy chăng ...nhưng theo Báo cáo của BX thì bé đã ngoan hơn rồi ...Để vài bữa mình về sẽ kiểm tra lại coi sao!!!

6. QUANG HUY pt

Cám ơn Bạn Trung hoa nhiều nhé , nhưng bữa nay bé mình còn bị cái vụ này nữa, lúc sắp ngủ hay gặp điều gì chưa vừa ý (Nóng hay gì đó ) thì nó lắc đầu lia lia...thấy tội lắm chỉ khi mình nắm tay nó và vỗ vỗ thì nó mới yên và ngủ ngoan ...có người nói do nó thiếu can xi, có phải vậy không các MUM ???Mà bè mình thì hồi mang thai mẹ bé uống can xi đều lắm , còn hàng ngày trừ khi mưa thì đều cho bé phơi nắng . cho mình biết ý kiến nha cả nhà cám ơn nhiều !!!

7. ivy8x

ivy8x Thành viên tích cực

Ðề: Tại Sao Bé Ngủ Hay Giật Mình???

bé nhà e hơn 2 tháng mà cũng hay giật mình,bế thì ngủ rất ngon n cứ đặt là tỉnh,nếu có ngủ thì hay giật mình.buổi sáng em vẫn cho con tắm nắng.nhìu khi con cứ vò đầu bứt tai,lắc đầu lia lịa nhìn thương quá mà chả bít làm thế nào ah T.T

8. kikile

kikile Đủ quyền lập Họ

Ðề: Tại Sao Bé Ngủ Hay Giật Mình???

Chia sẻ với bạn bằng cuốn sách: "ĐỂ TRẺ EM CÓ GIẤC NGỦ NGON" để các bạn thảm khảo.

Sửa lần cuối: 28/6/2012
    ivy8x thích bài này.