PDA

View Full Version : Mẹ nào sinh xong nằm máy lạnh?

meomuop
05-29-2007, 08:40 AM
Có mẹ nào sau khi sinh xong mà nằm máy lạnh không ạ ? xin hỏi là các mẹ nằm máy lạnh như vậy các mẹ co hơ hám gì không vậy ?

Me hitachi
05-29-2007, 08:55 AM
Có mẹ nào sau khi sinh xong mà nằm máy lạnh không ạ ? xin hỏi là các mẹ nằm máy lạnh như vậy các mẹ co hơ hám gì không vậy ?
Mình sinh xong nằm máy lạnh cả tháng đầu tiên, rất thích, chẳng thấy bị sao cả . Mình không hiểu bạn hỏi "hơ hám" nghĩa là thế nào ? :).

Bin 2002
05-29-2007, 09:22 AM
Mình sinh vào mùa hè nên không kiêng được, toàn mặc áo hở vai và bật quạt nên bây giờ mới thấy hậu quả. Lúc người khác chưa lạnh thì mình đã lạnh rồi . Hic hic . Bây giờ ngủ bật điều hoà (khoảng 26 - 27 độ) toàn phải đắp chăn .

Me hitachi
05-29-2007, 10:54 AM
Mình sinh vào mùa hè nên không kiêng được, toàn mặc áo hở vai và bật quạt nên bây giờ mới thấy hậu quả. Lúc người khác chưa lạnh thì mình đã lạnh rồi . Hic hic . Bây giờ ngủ bật điều hoà (khoảng 26 - 27 độ) toàn phải đắp chăn .
Hix hix, cái này thì mình cũng bị, nhưng không hiểu có phải do không kiêng không hay là do "tuổi cao sức yếu" nhỉ :confused:?

MẸ WINNI
06-05-2007, 08:10 PM
Bây giờ mẹ Winni thấy sinh xong ra phòng nằm ở viện đã nằm máy lạnh nên cũng thấy tốt , em bé thì mát mẻ ăn ngon ngủ yên . Mẹ cũng đỡ nóng bứt , có điều mọi người bắt phải mang vớ mặc đồ dài nhưng sao sinh xong người nóng quá , cứ ngủ là lại lột mất vớ ...:D
Còn vụ hơ hám vẫn bình thường meomuop ơi , sau khi vết sinh lành thì hơ than với nghệ không ảnh hưởng gì việc nằm máy lạnh .

Jeany
06-05-2007, 08:16 PM
Mình đây, sinh xong nằm máy lạnh, về nhà cũng 24/24, trong tháng thì để nhiệt độ khỏang 26 độ, ngòai tháng thì 22-25 độ vì sữa về nóng lắm . Mình nằm suốt cho đến bgiờ. Nhóc nhà mình cũng thế, bgiờ vẫn phải sử dụng, không có máy lạnh anh chàng vật vã khó ngủ lắm . Ờ, mình cũng chẳng hơ hám gì đâu, cứ áo váy ngắn tay thôi, không biết mai mốt già có vấn đề gì không nữa, bây giờ thì vẫn phình phường

meomuop
06-07-2007, 11:14 AM
Cám ơn các mẹ đã chia sẻ, vậy là bạn của mình yên tâm nằm máy lạnh rôì .

meomuop
06-07-2007, 12:01 PM
Cám ơn các Mẹ nhé, vậy là bạn mình có thể nằm máy lạnh mà không phải lo lắng gì nưã rồi .

canh cut xinh
06-07-2007, 02:09 PM
Hix hix, cái này thì mình cũng bị, nhưng không hiểu có phải do không kiêng không hay là do "tuổi cao sức yếu" nhỉ :confused:?

Thực ra đây là "bệnh" chung của những người đã sinh con. Khi chúng ta sinh đứa thứ 2 thì sức khỏe sẽ còn kém đi nữa.

Trước mình cũng băn khoăn ghê lắm vì mình kiêng rất kỹ, tới 4 tháng liền không sờ vào nước, mặc áo dài tay, đi tất; tắm những lần đầu là nước lá xông, không xem tivi, không đọc sách... Vậy mà giờ vẫn yếu xìu so với hồi con gái: hơi tí là lạnh, mà ho cái là nặng chứ không "súc miệng nước muối là xong" như ngày xưa...

Hỏi các bác sĩ thì được biết, mỗi lần sinh là một lần cơ thể người mẹ giảm sức đề kháng, một phần còn là do chăm con nhỏ nữa. Đa phần đều có những biểu hiện tương tự như dễ lạnh, ù tai, dễ mệt...

Nhưng mà vẫn nên kiêng vì còn sức khỏe khi về già nữa.

Còn về máy lạnh, mình nói thực là rất ghét dùng cái máy này vì dù tăng lên đến 27độC thì mình vẫn thấy nó lạnh, cu tí nhà mình mà không mặc áo dài tay, ko quàng khăn cổ là ốm. Mà một số trẻ mình biết, sống liên tục trong điều hòa từ khi sinh thì khả năng thích nghi rất kém. Nóng chút là không chịu được, lại phải cho vào điều hòa mới yên. Quan điểm của mình là chỉ trừ những hôm quá nóng thì dùng điều hòa để đỡ mệt còn lại thì nên thích ứng, không nên tạo một môi trường ảo, khiến cơ thể khó thích nghi với môi trường thật.

Mushroom
06-07-2007, 02:29 PM
Còn về máy lạnh, mình nói thực là rất ghét dùng cái máy này vì dù tăng lên đến 27độC thì mình vẫn thấy nó lạnh, cu tí nhà mình mà không mặc áo dài tay, ko quàng khăn cổ là ốm. Mà một số trẻ mình biết, sống liên tục trong điều hòa từ khi sinh thì khả năng thích nghi rất kém. Nóng chút là không chịu được, lại phải cho vào điều hòa mới yên. Quan điểm của mình là chỉ trừ những hôm quá nóng thì dùng điều hòa để đỡ mệt còn lại thì nên thích ứng, không nên tạo một môi trường ảo, khiến cơ thể khó thích nghi với môi trường thật.

Nhà mình thì ngược hẳn với nhà mẹ nó đấy, bé nhà mình từ lúc đẻ ra đã nằm điều hòa liên tục, cứ hôm nào trời mát ba mẹ tiết kiệm điện k bật chuyển sang quạt là y như rằng con ốm, đơn giản là quạt thì k thể khô hết mồ hôi trộm của trẻ nhỏ, nhiệt độ cũng k ổn định như điều hòa nên trẻ rất dễ sưng phổi nhât là khí hậu miền Bắc. Bé nhà mình cứ nằm điều hòa 28độ, quần slip và áo cộc tay chẳng bao giờ làm sao cả. Trộm vía con 2 tuổi rồi mà đếm trên đầu ngón tay những lần con ốm là những lần ba mẹ tiết kiệm điện và chuyển quạt. Hơn nữa mình chả bao giờ tin mấy cái thể loại quàng mấy cái khăn sữa quanh cổ mà lại hết bệnh liên quan đến tai mũi họng cả nen con gái trộm vía toàn mặc 2 dây và áo hở cồ, trộm vía tiếp nhé chả bao giờ làm sao hết. Có đợt buồn cười nhất là cho con gái đi chơi vincom mình cứ 2 dây cho con mặc (mẹ thích con ăn mặc sexy mà) vào đấy mấy cô bán hàng cứ bảo sao k quàng khăn cho cháu hả chị? Mình bảo thế các cô mặc 2 dây rồi lại bắt mặc áo fullhouse nữa thì mặc 2 dây làm gì? Ai cũng xuýt xoa sợ ốm. Trộm vía nói chung là mình yêu quý cái điều hòa vô cùgn, người khỏe lên rất nhiều vì cái đó, và cũng đỡ mệt. Nhà mình tận tháng 11 năm ngoái vẫn còn đi ngủ bật điều hòa. Còn mình thì khỏi nói rồi, ở BV về tắm luôn ngày nào cung tắm gội và nằm điều hòa thấy chả sao hết, thể trạgn thế nào vẫn thế thôi

canh cut xinh
06-09-2007, 08:50 AM
Nhà Mushroom thích thật đấy chẳng bù cho nhà mình. Hai tối nay nóng quá, bật điều hòa, để 28 độ, mặc áo kín cổ cho con mà sáng nay đã thấy mũi chảy. Buồn quá đi mất.

Me hitachi
06-09-2007, 09:32 AM
Nhà mình cũng quý cái điều hòa như nhà Nấm đấy . Thạm chí hồi mua xuân, những ngày ẩm mình cũng bật để đi ngủ, thấy khô ráo thích vô cùng . Con ngủ ngon, bố mẹ cũng khỏe:).

thanhhuyen
06-09-2007, 01:10 PM
mình cũng vậy nè, vừa sinh ra là nằm máy lạnh rùi. Sau đó về nhà cứ quạt suốt. Toàn là mặt áo sát nách kg

MẸ WINNI
06-09-2007, 06:09 PM
Mấy hôm nay trời nóng bức không chịu nổi , may mà có điều hòa chứ không cả nhà chảy mỡ hết ....:D
Các mẹ miền Bắc mùa đông có nằm điều hòa không ? Ở trong Nam hầu như quanh năm suốt tháng phải nằm điều hòa. Mấy hôm nay Winni sốt mọc răng hàm, may mà nằm điều hòa chứ không con sốt nóng ran cả người bố mẹ nóng ruột quá ...
Nhà cánh cụt xinh nói cũng có lý vì nếu quen máy lạnh rồi thì không có khổ sở vô cùng . Như Winni nhà mình đã quen nằm từ lúc mới sinh nên giờ mà không có máy lạnh ngủ không ngon giấc.

Mushroom
06-10-2007, 10:04 PM
Nhà mình cũng quý cái điều hòa như nhà Nấm đấy . Thạm chí hồi mua xuân, những ngày ẩm mình cũng bật để đi ngủ, thấy khô ráo thích vô cùng . Con ngủ ngon, bố mẹ cũng khỏe:).
Giống nhà tớ thế k biết nữa, n khi bà nội lên ngạc nhiên thấy mùa xuân vẫn thấy máy lạnh chạy ầm ầm (hút ẩm quan trọng lắm vì trời đó mồ hôi n, nếu để trẻ ra nhiều mồ hôi trộm cộng với không khí ẩm ướt thì con dễ viêm phổi lắm .
@cánh cụt ơi bạn cố gắng theo dõi xem nhiệt độ 28 đỗi vói phòng ngủ của bạn và với con bạn đã phù hợp chưa nhé, phòng nhà tớ rộng 35m2 cộng với điều hòa 18000BTU tớ để 28 độ, tớ vẫn hơi gai người đắp chăn n con tớ tớ nghiệm là thân nhiệt bao giờ cũng cao hơn tớ, để vậy bé mặc quần cộc áo cộc người khô ráo và k đắp chăn gì hết . Tớ chỉ chuyển nhiệt độ lên 29 me nằm vừa n con đã thấy ẩm ẩm mồ hôi rồi . Nếu nhà ấy k dùng điều hòa nhiều thì chịu khó theo dõi nhé sờ vào lưng con là biết ngay mà, thân nhiệt bé tường cao hơn mình 1 độ , tớ thấy đưa bạn tớ cũng áp dụng vậy và kết quả cũng giống nhà tớ lắm . Mong cánh cụt xinh cũng nằm điều hòa ngon lành như M nhà tớ, trộm vía nhé

baotram2007
07-28-2007, 12:33 PM
Em đã sinh Bé được 4 tháng.Không có củ kiêng gì hết khi nam benh vien(o NHAT) Bac Si va nguoi Nhat con khuyen nen di tam cho sach va E cung da tam (di nhien la nuoc nong)cho nhanh,qua that thay rat khoe va van nam may lạnh 25.C,Còn hơi thì dau co lo va than nhu Vn dau ma hoi chi lam ve sinh cho sach.Khong biet ve sao co yeu khong chu,bay gio E cam thay khoe lam!!!

Hai Anh
07-28-2007, 12:41 PM
Hồi mình mới sinh thì trời rất nóng, nhà lúc ý ko có máy lạnh. Hic, nghĩ lại thấy khổ sở quá. Mà còn bị mất điện nữa cơ.
Tới lúc bé sang bà ngoại ở thì khá hơn, bật suốt cả mùa hè, tắt là nó ko chịu ngủ cho.
Từ lúc ý đến giờ, chả lúc nào nghĩ là ngủ mà ko bật điều hoà cả, tất nhiên chỉ có mùa đông thì phải hạn chế thôi.
Phòng của mình ấm lắm, nên cho dù mùa đông ở trong phòng nhiệt độ cũng luôn là 25 độ trở lên.
Mùa này, mình chỉ bật ở nhiệt độ 26 là thoải mái cả đêm. Bật thêm 1 cái quạt phe phẩy nữa. Con gái cũng chỉ mặc áo cộc, dưới đóng bỉm, quấn 1 cái chăn mỏng ở bụng thôi. Ban đêm nó còn tốc cả áo lên, hở hết cả bụng, thế mà trộm vía là chả bị sao.
Cứ tưởng tượng mùa hè ko có máy lạnh thì... khiếp lắm.

canh cut xinh
07-28-2007, 01:36 PM
@cánh cụt ơi bạn cố gắng theo dõi xem nhiệt độ 28 đỗi vói phòng ngủ của bạn và với con bạn đã phù hợp chưa nhé, phòng nhà tớ rộng 35m2 cộng với điều hòa 18000BTU tớ để 28 độ, tớ vẫn hơi gai người đắp chăn n con tớ tớ nghiệm là thân nhiệt bao giờ cũng cao hơn tớ, để vậy bé mặc quần cộc áo cộc người khô ráo và k đắp chăn gì hết . Tớ chỉ chuyển nhiệt độ lên 29 me nằm vừa n con đã thấy ẩm ẩm mồ hôi rồi . Nếu nhà ấy k dùng điều hòa nhiều thì chịu khó theo dõi nhé sờ vào lưng con là biết ngay mà, thân nhiệt bé tường cao hơn mình 1 độ , tớ thấy đưa bạn tớ cũng áp dụng vậy và kết quả cũng giống nhà tớ lắm . Mong cánh cụt xinh cũng nằm điều hòa ngon lành như M nhà tớ, trộm vía nhé

Đúng như mẹ Mushroom nói, mình mà thấy vừa thì con bị nóng... Mà tớ cũng rất chịu khó sờ lưng, sờ gáy con nhưng ko hiểu sao cu cậu cứ vào điều hòa là lại thế....

Baken
05-21-2009, 04:24 PM
Nhà em cũng giống Mushroom vậy đó. Lúc sinh xong ở bệnh viện em cũng nằm máy lạnh, về nhà cũng nằm phòng máy lạnh. Nhưng em chỉ mở 27 or 28 độ thôi. Bé nhà em cũng chịu nằm phòng máy lạnh, bé ngủ ngon lắm. Tắt máy lạnh là cu cậu đổ mồ hôi ướt cả áo, ngoẹo nguậy không ngủ được.

twophuong
05-21-2009, 04:41 PM
Mình cũng sinh xong nằm BV phòng máy lạnh, về nhà cũng nằm máy lạnh đến giờ 2 đứa vẫn thế (đứa 7t, đứa 17 tháng), thường mình mở 27-28 độ, buổi sáng ngủ dậy mở hết cửa phòng cho không khí lưu thông và nắng vào nhà khoảng 2 tiếng mở kèm quạt hút, sau đó là mở máy lạnh suốt cả ngày luôn, bé ở trong nhiệt độ ổn định có vẻ ít bệnh do thời tiết lắm.

ngocbaominh
05-22-2009, 09:50 AM

Khi sinh em bé, trong bệnh viện nằm phòng dịch vụ đã có máy lạnh rồi. Mình có hỏi bác sỹ về việc này, bác sỹ nói là nên nằm ở nhiệt độ 28 độ.

Về nhà ngày đầu mình cũng nằm máy lạnh, nhưng đúng như ông bà xưa thường nói: "phụ nữ sinh xong như con cua lột", người mình yếu nằm máy lạnh nhức nhói cả xương. Thế là không bật điều hòa nữa, kèm theo hơ hám sau khi tắm chứ không nằm than, xoa bóp r*** thuốc...ra tháng mình khỏe hơn. Bi giờ thì chỉ bật điều hòa khi ngủ đêm thôi, em bé thích lắm, trộm vía vẫn phát triển đều đều.

Tùy thể trạng của từng người mà mẹ nó cân nhắc khi nằm máy lạnh quá sớm có thể ảnh hưởng đến sức khỏe sau này đấy!

thucdem
05-29-2009, 05:08 PM
Mấy pác đừng nên như vậy, nên tốt nhất là tận hưởng không khí thiên nhiên là tốt nhất nha

Mom Mickey
06-02-2009, 06:56 PM
Minh sinh nhoc Mickey ma khong kieng cu j het,2 me con deu nam may lanh het,minh cung khong nam than,chang sao ca,2 me con van khoe manh

vespa
06-02-2009, 08:02 PM
Mình sinh bé xong cũng nằm máy lạnh đến giờ bé được hơn 8 tháng rồi cũng chẳng thấy gì. Có mấy hôm trời mưa mình sợ lạnh nên tắt máy điều hòa thì thấy bé bức rức ngủ ko ngon,mở lại máy thì chú nhóc ngủ ngon lành ko ư e gì nữa. Có thời gian bé ngủ (lúc đó máy lạnh là 27-28 oC) thấy bị đổ mồ hôi ướt làm ẩm cả áo mình cứ tưởng bé bị "mồ hôi trộm" đi khám bác sĩ thì bs bảo về mở máy 25-26 oC thì bé sẽ khỏi vì bé ở trong không khí nóng nên đổ mồ hôi đấy thôi chứ ko bị gì đâu. Mà đúng thật, từ lần đó đến giờ bé ngủ ở nhiệt độ 25-26 mà ko bị vấn đề gì nữa, mình cho bé mặc áo ngắn tay và quần thun mỏng dài, ko cần đắp gì hết. Bé ngủ rất ngon thì mẹ cũng ngủ ngon luôn ...hihi... :)

ThoCunTom
06-07-2009, 02:03 PM
ôi hay nhỉ. em cũng sắp sinh bé trong mùa hè này. sợ nhất là vụ kiêng tắm, kiêng gội đầu. sợ nhì đến khoản nằm quạt với mất điện. bây h bế bụng đi đâu chỉ mong khênh thêm cái điều hòa cho bõ công! hi vọng bé nhà em khỏe mạnh và thích nằm điều hòa như mẹ nó! khị khị :-D

Mẹ Huyền
06-18-2009, 09:46 AM
Còn mình thì cứ bật máy lạnh lên là ho suốt,tập hai rồi lên người yếu xìu. Nói chung nằm máy lạnh những hôm nóng là ổn nhưng nhiệt độ chỉ 27-28 độ thôi nhé.

mimumchan
06-18-2009, 09:58 AM
Nóng thế này không nằm máy lạnh thì nằm cái gì hả mẹ nó ơi?

tran chau cang
06-18-2009, 12:14 PM
ôi hay nhỉ. em cũng sắp sinh bé trong mùa hè này. sợ nhất là vụ kiêng tắm, kiêng gội đầu. sợ nhì đến khoản nằm quạt với mất điện. bây h bế bụng đi đâu chỉ mong khênh thêm cái điều hòa cho bõ công! hi vọng bé nhà em khỏe mạnh và thích nằm điều hòa như mẹ nó! khị khị :-D

Thật ra không nên kiêng tắm và gội đầu nghiêm nhặt đâu bạn ơi . BS nói mình có thể tắm sớm khi thấy tương đối khỏe , nhưng phải tắm nước ấm và tắm nhanh tránh gió lùa . Gội đầu cũng vậy . Mình khi sinh bé cũng thế , bây giờ bé đã 2 tuổi rồi sức khỏe không vấn đề gì . Nằm điều hòa tốt với điều kiện điều chỉnh nhiệt độ phù hợp với cơ thể của mỗi người , nhưng cũng phải cho bé ra ngoài phơi nắng sớm , hít thở không khí trong lành thì tốt hơn

hongtrangtran
06-23-2009, 02:48 PM
Thật ra không nên kiêng tắm và gội đầu nghiêm nhặt đâu bạn ơi . BS nói mình có thể tắm sớm khi thấy tương đối khỏe , nhưng phải tắm nước ấm và tắm nhanh tránh gió lùa . Gội đầu cũng vậy . Mình khi sinh bé cũng thế , bây giờ bé đã 2 tuổi rồi sức khỏe không vấn đề gì . Nằm điều hòa tốt với điều kiện điều chỉnh nhiệt độ phù hợp với cơ thể của mỗi người , nhưng cũng phải cho bé ra ngoài phơi nắng sớm , hít thở không khí trong lành thì tốt hơn

Mình đồng ý với tranchaucang đó. Tắm và gội đầu bằng nưốc ấm, xong thì dùng máy sấy sấy cho tóc khô nhanh, Còn máy lạnh thì khoảng 27 - 28 độ là không thành vấn đề, mát mẻ mẹ con đều ngủ ngon, nhưng tránh ở trong phòng máy lạnh suốt, buổi sáng cho bé đi tắm nắng hít thở khí trời. hihi

mebeBon
08-03-2009, 02:28 PM
Mình đây, sinh xong nằm máy lạnh, về nhà cũng 24/24, trong tháng thì để nhiệt độ khỏang 26 độ, ngòai tháng thì 22-25 độ vì sữa về nóng lắm . Mình nằm suốt cho đến bgiờ. Nhóc nhà mình cũng thế, bgiờ vẫn phải sử dụng, không có máy lạnh anh chàng vật vã khó ngủ lắm . Ờ, mình cũng chẳng hơ hám gì đâu, cứ áo váy ngắn tay thôi, không biết mai mốt già có vấn đề gì không nữa, bây giờ thì vẫn phình phường

hơ hám là cái gì thế. Mình đẻ tháng 9, đẻ xong là cả mẹ cả con quần cộc áo cộc nằm điều hòa, ngày nào cũng tắm gội (vì nóng, nhưng tắm gội nhanh thôi) mà thấy vẫn khỏe re.
Mà mình không tin là mấy chục năm nữa mình có mắc bệnh gì thì là do bây giờ mình ko làm hoặc ăn món gì đó ko tốt :p

puppy 252
08-04-2009, 11:06 AM
Mình 2 đứa rùi, đứa 17 tháng, đứa 3 tuần tuổi. Ở viện là máy lạnh, về nhà cũng thế. Nhưng mình chỉ mở máy lanh buổi trưa và tối thôi. Sáng thì cho bé tắm nắng, hit thở khí trời. Mẹ thì tắm ngày 2 lần, nóng quá mà. Tới giờ vẫn thấy khỏe, trôm vía con cũng chả bị sao. Không biết về già sẽ ra sao... nhưng có ra sao thì cũng kệ.... vì giờ nóng quá mà không nằm máy lạnh thì mình không thể ngủ được.

MẸ WINNI
08-04-2009, 11:23 AM
Mình 2 đứa rùi, đứa 17 tháng, đứa 3 tuần tuổi. Ở viện là máy lạnh, về nhà cũng thế. Nhưng mình chỉ mở máy lanh buổi trưa và tối thôi. Sáng thì cho bé tắm nắng, hit thở khí trời. Mẹ thì tắm ngày 2 lần, nóng quá mà. Tới giờ vẫn thấy khỏe, trôm vía con cũng chả bị sao. Không biết về già sẽ ra sao... nhưng có ra sao thì cũng kệ.... vì giờ nóng quá mà không nằm máy lạnh thì mình không thể ngủ được.
Mới sinh 3 tuần mà đã tắm 2 lần 1 ngày rồi hả em :rolleyes:

giadinhbongbenh
08-04-2009, 11:25 AM

Hehe, bác này giống em. Em mới 1 đứa nhưng hồi đẻ, em nóng không chịu được. Thôi thì, cứ điều hòa cho đã cơn nóng, chứ chẳng kiêng khem gì. Các bác bảo nóng thế này mà ấp con trong phòng kín thì làm sao mà nó chịu được. Trộm vía, 2 mẹ con em vẫn ok, không sao cả.

Chipbebong
08-04-2009, 12:42 PM

Ôi, cái này là do cơ thể tùy người chứ. Em ko chịu được lạnh, từ ngày chưa lấy chồng cũng đã thế rồi, chứ có liên quan gì đến sinh nở đâu ạ

Chipbebong
08-04-2009, 12:46 PM
Thật ra không nên kiêng tắm và gội đầu nghiêm nhặt đâu bạn ơi . BS nói mình có thể tắm sớm khi thấy tương đối khỏe , nhưng phải tắm nước ấm và tắm nhanh tránh gió lùa . Gội đầu cũng vậy

Sở dĩ các cụ nhà mình ngày xưa kiêng tắm gội là vì ko có nóng lạnh, phải đun nồi nước lễ mễ bê vào phòng tắm. Và phòng tắm ko kín như mình bây giờ, nhất là ở quê lại còn phải đi qua sân mới đến phòng tắm, có khi phòng tắm chả có mái che nữa, gió lùa nên kiêng là phải.
Nhà mình bây giờ nóng lạnh sẵn sàg, phòg kín chả có tí gió nào thì làm sao mà phải kiêng ạ. Mọi người bảo phải đội mũ, đeo bôgn vào tai nữa, em chả đội đeo gì sất, vẫn khỏe re

WildMoon
08-04-2009, 12:46 PM
Mình sinh xong thuê phòng riêng nằm đã có máy lạnh rồi
Ngày đầu còn thế, về nhà kiêng gì nữa?
Nhưng bây giờ thì chưa thấy gì
Mẹ chồng mình bảo trên 50 mới biết nhau.
Có kiêng có lành

MOONKIDS
08-04-2009, 12:47 PM
Mới sinh 3 tuần mà đã tắm 2 lần 1 ngày rồi hả em :rolleyes:
E sinh mổ đây,nằm viện đến ngày thứ 3 bs Pháp( BV Việt -Pháp) bắt dậy tắm..đi đi lại lại..cho mau hết sản dịch,tắm ở đây là cho sạch khỏe chứ k kì cọ lâu la j nhé.Về nhà 2 mẹ con nằm máy lạnh 24/24h....--------->bé trai 4 tuôit trộm ví chả ốm đau j,đêm nằm máy lạnh cứ tơ hơ ra...:D

Chipbebong
08-04-2009, 04:50 PM
Mẹ chồng mình bảo trên 50 mới biết nhau.
Có kiêng có lành

Hehe, 50 tuổi thì có ai mà ko dính bệnh. Bệnh tuổi già rồi ạ. Các ông chả sinh nở, vượt cạn khổ sở gì cũng ốm, nữa là các bà

MẸ WINNI
08-04-2009, 07:29 PM
E sinh mổ đây,nằm viện đến ngày thứ 3 bs Pháp( BV Việt -Pháp) bắt dậy tắm..đi đi lại lại..cho mau hết sản dịch,tắm ở đây là cho sạch khỏe chứ k kì cọ lâu la j nhé.Về nhà 2 mẹ con nằm máy lạnh 24/24h....--------->bé trai 4 tuôit trộm ví chả ốm đau j,đêm nằm máy lạnh cứ tơ hơ ra...:D
Đúng là các BS phương tây đều thế chả kiêng khem gì , chị gái mình sinh bé bên Mỹ cũng thế, sinh xong là họ phát quần áo bảo vào phòng tắm sạch sẽ đi ...:rolleyes:

debui
08-05-2009, 04:15 AM
Đúng là các BS phương tây đều thế chả kiêng khem gì , chị gái mình sinh bé bên Mỹ cũng thế, sinh xong là họ phát quần áo bảo vào phòng tắm sạch sẽ đi ...:rolleyes:

Mình đây sanh đứa đầu bên Pháp , sanh lúc 6g sáng , mệt đuối người . Mới 9g sáng bà y tá vô lôi đi tắm , mình vi6 nhà tắm đi ra cái đầu còn khô queo ( vì sợ nước ) , thế là bả lại lôi vô kêu gọi đầu, tắm từ trên xuống dưới . Eo ơi nó lạnh kinh hồn . Đứa 2 sanh ở Đức thì cũng vậy nhưng họ cho mình tự giác đi tắm , kg bắt gội đầu . Hiện giờ thì trong người mình yếu lắm : tay chân nhức , trời hơi trở gió là lạnh khiếp, uống nước đá lạnh, nước ngọt lạnh kg được, ăn chua kg được ( ngày xưa là ăn me, ăn chanh như chơi ) , răng yếu .....yếu toàn bộ từ A đến Z luôn .

MOONKIDS
08-05-2009, 09:29 AM
Sao Tây họ tắm táp k kiêng khem j mà khỏe thế nhỉ,bọn trẻ sang vn chơi mùa đông cứ fong fanh mà mặt mũi vẫn hồng hào,chắc do ăn đồ ttây đc tốt thế???????

debui
08-05-2009, 08:30 PM
Sao Tây họ tắm táp k kiêng khem j mà khỏe thế nhỉ,bọn trẻ sang vn chơi mùa đông cứ fong fanh mà mặt mũi vẫn hồng hào,chắc do ăn đồ ttây đc tốt thế???????

Cái này công nhận chính xác 100%, bọn Tây nó khỏe ghê luôn . mùa đông mình mặc áo từ 3 đến 5 lớp, trùm khăn, đội nón ....thế mà bọn Tây cứ đi phây phây . Mà bù lại tụi Tây ăn khiếp lắm :D

MOONKIDS
08-05-2009, 09:10 PM
Cái này công nhận chính xác 100%, bọn Tây nó khỏe ghê luôn . mùa đông mình mặc áo từ 3 đến 5 lớp, trùm khăn, đội nón ....thế mà bọn Tây cứ đi phây phây . Mà bù lại tụi Tây ăn khiếp lắm :D
bé nhà mình từ lúc sinh ra mình chả nấu nướng j cho ăn(dốt mà) nhà có người đi Pháp nên ăn toàn đồ tây ,đồ đóng lọ từ lúc biết ăn dặm tới hơn 1 năm,mẹ k biết nấu cháo cơ --->đúng là trộm vía k bị táo bg,lên cân vù vù(toàn bánh trái fô mai..)đúng đến ngày đi nhà trẻ(tư thục hẳn hoi)gầy đi k fanh kịp,mẹ có tẩm bổ mấy cũng k lại ..hic xót lắm mõi tội k đau ốm j là hạnh phúc rùi.G đã 4 tuổi rồi:)

MẸ WINNI
08-08-2009, 11:03 AM
Mình đây sanh đứa đầu bên Pháp , sanh lúc 6g sáng , mệt đuối người . Mới 9g sáng bà y tá vô lôi đi tắm , mình vi6 nhà tắm đi ra cái đầu còn khô queo ( vì sợ nước ) , thế là bả lại lôi vô kêu gọi đầu, tắm từ trên xuống dưới . Eo ơi nó lạnh kinh hồn . Đứa 2 sanh ở Đức thì cũng vậy nhưng họ cho mình tự giác đi tắm , kg bắt gội đầu . Hiện giờ thì trong người mình yếu lắm : tay chân nhức , trời hơi trở gió là lạnh khiếp, uống nước đá lạnh, nước ngọt lạnh kg được, ăn chua kg được ( ngày xưa là ăn me, ăn chanh như chơi ) , răng yếu .....yếu toàn bộ từ A đến Z luôn .
Mẹ này nói đúng đấy ...vả lại vụ tây khỏe thì không bảo đảm đâu các mom ...vì ngày xưa mình có hỏi thăm 1 mom bên WTT về việc bà mẹ chồng là người Mỹ . Em ấy nói bà mới có 65 nhìn vào tưởng khỏe nhưng hóa ra lại lắm bệnh hậu mà dân VN mình hay nói để nhắc nhở con cháu kiêng khem.
Bà bị bệnh ở bộ phận sinh dục như ra nước nhầy nhiều và tiểu không tự chủ đc, hay bị lạnh tay chân...
Mình nghe xong ngớ người ra vì cũng nghĩ tây họ khỏe thế kia có yếu như mình đâu. Nhưng để ý kỹ sẽ thấy bà bác nào giữ kỹ lúc sinh về già ít bệnh đau hơn.
Vì các cụ nói phụ nữ mới sinh như con rắn lột da , yếu tr8am bề lại mất sức mất chất nuôi con trong bụng, nên ngồi nhiều đau lưng, rồi k kỹ dễ bị cảm lạnh, đau nhức thấp khớp, xông hơ k kỹ dễ viêm nhiễm .....đủ thứ hết.
Thế mà mình có làm đc hết đâu ...ẩu tả hết sức ...:rolleyes:...lại cứ ghiền web ngồi máy tính suốt ...chết thật ....lại nóng quá thì tắm rồi k chịu đc mặc quần áo dài, chả biết ìa sao chứ giờ mà hơi hơi lạnh thì k chịu đc ....#-o

*MEBIMBIM*
08-08-2009, 11:23 AM
Thực ra đây là "bệnh" chung của những người đã sinh con. Khi chúng ta sinh đứa thứ 2 thì sức khỏe sẽ còn kém đi nữa.

Trước mình cũng băn khoăn ghê lắm vì mình kiêng rất kỹ, tới 4 tháng liền không sờ vào nước, mặc áo dài tay, đi tất; tắm những lần đầu là nước lá xông, không xem tivi, không đọc sách... Vậy mà giờ vẫn yếu xìu so với hồi con gái: hơi tí là lạnh, mà ho cái là nặng chứ không "súc miệng nước muối là xong" như ngày xưa...

Hỏi các bác sĩ thì được biết, mỗi lần sinh là một lần cơ thể người mẹ giảm sức đề kháng, một phần còn là do chăm con nhỏ nữa. Đa phần đều có những biểu hiện tương tự như dễ lạnh, ù tai, dễ mệt...

Nhưng mà vẫn nên kiêng vì còn sức khỏe khi về già nữa.

Me no noi rat dung day.Dung la me no tuyet that!

debui
08-09-2009, 04:25 AM
Mẹ này nói đúng đấy ...vả lại vụ tây khỏe thì không bảo đảm đâu các mom ...vì ngày xưa mình có hỏi thăm 1 mom bên WTT về việc bà mẹ chồng là người Mỹ . Em ấy nói bà mới có 65 nhìn vào tưởng khỏe nhưng hóa ra lại lắm bệnh hậu mà dân VN mình hay nói để nhắc nhở con cháu kiêng khem.
Bà bị bệnh ở bộ phận sinh dục như ra nước nhầy nhiều và tiểu không tự chủ đc, hay bị lạnh tay chân...
Mình nghe xong ngớ người ra vì cũng nghĩ tây họ khỏe thế kia có yếu như mình đâu. Nhưng để ý kỹ sẽ thấy bà bác nào giữ kỹ lúc sinh về già ít bệnh đau hơn.
Vì các cụ nói phụ nữ mới sinh như con rắn lột da , yếu tr8am bề lại mất sức mất chất nuôi con trong bụng, nên ngồi nhiều đau lưng, rồi k kỹ dễ bị cảm lạnh, đau nhức thấp khớp, xông hơ k kỹ dễ viêm nhiễm .....đủ thứ hết.
Thế mà mình có làm đc hết đâu ...ẩu tả hết sức ...:rolleyes:...lại cứ ghiền web ngồi máy tính suốt ...chết thật ....lại nóng quá thì tắm rồi k chịu đc mặc quần áo dài, chả biết ìa sao chứ giờ mà hơi hơi lạnh thì k chịu đc ....#-o

Uh hen, me Winni nói quá đúng đó . Mình kg hiểu tại sao mà bên đây họ lại bán tã cho cả người già, người lớn tuổi dùng đó nha. Nghe các chị bạn chọc quê nói đùa với nhau : là chuẩn bị mang tã ...á à a giờ thì hiểu rõ rồi . Và vì sao bọn Tây mùa nào cũng mang vớ nhất là các bà sồm sồm, hơi lớn tuổi . NHưng có 1 điều là họ thường chủ yếu là sanh mổ kg chịu sanh thường như dân việt nam mình đâu . Vừa sanh xong là họ đi như bình thường , chả biết là mới sanh .
Bản thân mình hiện giờ ắc xì 1 phát là cũng kg kiềm được nước tiểu , chả biết về già sao đây .???

me_nghecun
09-12-2009, 11:35 AM
Nhà mình thì dùng máy lạnh thường xuyên nhưng điều hòa nhà mình chỉ để mức 29-30 độ thôi, không khí trong phòng chỉ mát và khô thoáng, nằm ngủ rất dễ chịu. Bé 3 tuổi nhà mình mà không bật điều hòa là không chịu. Còn bé 2 tháng nhà mình thì để điều hòa mình tự tin hơn nhiều, nếu tắt điều hòa và bật quạt thì sợ lắm, sợ bé nóng, ra mồ hôi hoặc sợ gió mạnh quá lại viêm họng. Túm lại là mình thấy để điều hòa vẫn tốt cho các bé mùa hè đỡ bị rôm sảy, ngủ ngon. Tuy nhiên đầu giờ sáng mình vẫn mở cửa cho không khí trong phòng được lưu thông, đón ánh nắng để tránh không khí bị bí và ngột ngạt.

MeBovaChep
09-16-2009, 09:55 AM
Có một kinh nghiệm nhỏ xin chia sẻ với các mẹ mới sinh thích nằm máy lạnh mà cơ thể vẫn được giữ ấm nhé: sau khi tắm xong dùng gừng già xay hay giã nhuyễn, trộn chung với một ít r*** trắng, cho hỗn hợp r*** gừng vào chảo nhỏ, xào cho nóng. Vét hết xác gừng vào cái khăn sữa, túm lại. Chấm khăn sữa đang đựng gừng vào r***, xoa khắp người đến khi hết lượng r*** thì thôi. Bảo đảm các mẹ sẽ thấy ấm vô cùng mà còn rất tốt cho việc phục hồi các cơ sau khi sinh nữa.
Cách này do ba mình áp dụng trên 2 thế hệ (mẹ mình và mình) rồi đó :)

queenbee
09-18-2009, 03:09 PM
Mình sinh xong vào tháng 6 nên dùng máy lạnh suốt, vì còn mặc quần áo dài tay, trời tháng 6 mà không dùng máy lanh thì sao mà chịu nổi, nhưng mình thường để 27-29 độ. Nhưng cũng cố gắng hôm nào mưa, mát trời thì không dùng, chính vì vậy bé nhà mình cũng không có máy lạnh là kêu, giờ luyện cho quen hơn rồi thì đỡ đấy.

nangvangbienxanh
09-20-2009, 08:07 PM
Mình sinh 2 đứa đều vào mùa hè, tháng 5, nóng kinh khủng. Đứa đầu kiêng khem đủ thứ, ủ bé kỹ quá nên viên phổi viêm họng liên tục, đến đứa thứ 2 này ở b viện về là nằm điều hòa luôn, cả mẹ cả con đều khỏe (trộm vía con, chưa thấy có hu hi gì). Theo mình cứ mặc vừa phải cho bé và đặt n độ khoảng 28 độ là OK thôi mà chứ oi bức quá mẹ mệt mà bé cũng mệt

Fremde
10-19-2009, 12:47 AM
Con nhà mình nằm điều hòa từ lúc mới sinh ở bệnh viện, về nhà là nằm suốt mùa hè, thậm chí đầu thu vẫn nằm, nếu không nóng là chị ấy ngọ ngoậy không ngủ được. Ngoài điều hòa ra mình vẫn để thêm một chiếc quạt tản và một máy tạo độ ẩm nữa. Mình luôn măc quần áo dài tay cho con khi đi ngủ, điều hòa để ở mức 27độ, đêm lạnh thì tăng lên 28, 29 độ. Con mình đến bây giờ hơn 1 tuổi rồi nhưng trộm vía chưa hể bị ho hay viêm họng viêm phổi gì. Ah mình còn cho con liếm láp kem từ 10 tháng tuổi nữa chứ, bây giờ mỗi khi mẹ ăn là con xin liếm với :D. Sữa chua, váng sữa hôm nào mẹ quên lấy ra trước để cho đỡ lạnh thì sau khi mẹ lấy ra con cũng chỉ cần đợi khoảng 5 phút là măm ngay được. Mình quan niệm khi con còn nhỏ quá thì giữ cho con nhưng từ 10 tháng trở ra thì " huấn luyện" cho thích nghi với môi trường được rồi. Có nhiều người giữ cho con quá không hẳn đã là tốt. Trời mới hơi mát mát đã khăn quàng cổ, chân đi tất..thế nhưng phần lớn những đứa trẻ đó lại hay bị viêm phổi nhất. Có cháu bé đã 3 tuổi rồi nhưng mới cắn một miếng kem tối về đã viêm họng mấy ngày mới khỏi. Giữ cho con quá cuối cùng khổ mẹ, khổ con.

TuUyen_010409
10-19-2009, 01:45 AM
bé nhà em ko nằm điều hòa thì ko chịu đc.khóc ngay.nên nằm từ khi đẻ tới giờ.nằm điều hòa thấy an toàn hơn quạt.quạt cho thốc vào ng` dễ ốm.điều hòa chỉ để hơi mát thôi là đc

minhnguyen2006
07-06-2010, 07:10 AM
Mình sinh cũng vào mùa hè Nằm máy lạnh nhưng nhớ mặc áo mỏng dài tay và đi tất. Thi thoảng mát trời cũng phải cho bé hít thở khôg khí nóng bình thường. Dùng nhiều máy lạnh cũng không tốt vì sau này bé khó thích nghi với môi trường.

Mẹ của Ỉn
07-06-2010, 07:54 AM
Nếu tính là sinh xong nằm điều hòa luôn thì em được BS "ưu ái" cho nằm thẳng ngay dưới cái điều hòa trong phòng...đẻ từ lúc "mở" 5ph đến lúc em bé chào đời (vừa lúc trước thì nóng vật vã, sinh xong thì thân nhiệt tụt xuống, lạnh rét run cầm cập), thế là chưa kịp kiêng cữ gì đã bị viêm họng rồi.

Và rồi 2 mẹ con nằm điều hòa từ viện cho đến khi về nhà. Chẳng sao cả. Có điều ko nên lạm dụng, Ỉn sinh vào tháng 8 cũng nóng nên sáng sớm em hoặc bà ngoại cho tắm nắng. Đến tầm 10h nắng to mới bật điều hòa thông đến nửa đêm mới tắt, nhưng nhà em hơi khác người là trong 2 tháng đầu tiên của Ỉn thì luôn...mở cửa sổ mỗi khi bật điều hòa

Annhi2010
07-16-2010, 03:39 PM
Ở Việt Nhật sinh xong là cho vào phòng, phòng nào cũng điều hòa. He he.

Me cua Tommy
07-19-2010, 03:39 PM
Con mình cũng nằm điều hòa suốt, mùa hè mà không nằm, con ngủ sao được.

chao con yeu
08-09-2010, 11:38 PM
Các mẹ nó ơi, thế con nằm như thế có lo bị làm sao về họng sau này không?

Mẹ Minie
08-11-2010, 09:56 PM
Các mẹ nó ơi, thế con nằm như thế có lo bị làm sao về họng sau này không?

Mình thấy nhiệt độ phòng tầm 27-28 độ là ổn, khi nào trời lạnh, mưa bão thì 29 độ. Còn hơ than thì mình làm suốt tháng đầu ý, sang tháng thì k hơ nữa. Sau khi hơ độ nữa giờ, mình làm tập 2 là xông . Ox mình ra tiệm thuốc bắc mua thuốc xông cho bà đẻ, 30 thang cho 30 ngày. Sau khi hơ và xông thấy người rât dễ chịu, nhẹ nhàng và thấy người mình rất ...thơm. hihihi

babyshophoanganh
08-14-2010, 06:34 AM
Bé Nhà mình nằm điều hòa suốt, trời nóng không bật điều hòa là bé kêu ngay, nhưng mình bật nhiệt độ 28-30 độ, và bật thêm cái quạt phe phẩy cho thoáng phòng, trong phòng mình để thêm chậu nước. Đến nay bé mình được gần 2 tuổi rồi

ME_CHITPI
08-14-2010, 08:38 AM
Bé nhà mình cũng nằm máy lạnh, trong phòng để thêm thiết bị phun sương tạo ẩm là ok bạn ạ

me&you
08-16-2010, 12:29 PM
em sinh xong cũng nằm máy lạnh luôn, e thấy chả vấn đề gì, 2 mẹ con cùng mát mẻ thoải mái .Con em giờ mà tắt điều hòa đi là cứ loạn chân loạn tay ,mếu máo khó chịu luôn

phuongedu
08-16-2010, 12:39 PM
bé nhà tớ cũng nằm điều hoà, có điều kiện thì nên dùng, chứ cả mẹ cả con nóng thì chịu sao được. bé viêm đường hô hấp do mồ hôi nhiều rồi trằn trọc ko ngủ được, ốm, tiền thuốc quá tiền điện, nên nếu có điều kiện thì dùng điều hoà, nhưng đừng sướng mẹ khổ con là được - tức là mát vừa phải với bé chứ ko phải mát cho mẹ. vì mẹ thường nóng hơn, bật 28 - 30 độ mẹ vẫn mướt mồ hôi hột.

Giang's kids
08-16-2010, 12:49 PM
Nếu có điều kiện thì nằm điều hòa không sao cả. Nhưng nếu cứ nằm suốt cũng không tốt cho đường hô hấp cả bé. Bật điều hòa suốt ngày - phòng ốc lại không sạch (thông thường lại vệ sinh cho bé trong phòng luôn) cái không khí nó cứ luẩn quẩn trong phòng không thoát đi đâu đc thì đến người lớn cũng hay bị viêm mũi - họng (nhất là nhân viên VP) chứ huống chi trẻ con.

Fall's Sun
08-16-2010, 12:57 PM
Mình sinh xong chỉ cho bé nằm điều hòa đêm đi ngủ thôi. Ban ngày để bạn ý chịu nóng 1 tí cho quen. Hihi. Trộm vía, cũng ổn.

CuTitBeo
08-17-2010, 10:09 AM
Chị chồng mình sinh vào mùa hè vừa rồi đấy, nóng quá ko chịu được nên toàn phải nằm điều hòa.
Mẹ thì không sao, nhưng thằng cu con thì bị viêm mũi và phế quản :( phải đi viện,
Sau phải chuyển hai mẹ con ra phòng khách ở + ko bật điều hòa. Phòng khách có thoáng hơn + bật quạt , nhưng cu cháu vẫn khó ngủ vì nóng. Thương lắm :(

Mimosa2009
08-17-2010, 10:21 AM
Mình sinh xong nằm máy lạnh bình thường, miễn sao cảm thấy thoải mái nhất thì thôi à.

sp889
03-28-2014, 02:24 PM
Mùa hè nóng lực, dùng điều hòa (http://www.topcare.vn/dieu-hoa-cs31.html) được thì sẽ làm bớt được cái nóng hầm hực đó. Nhưng các mẹ cần lưu ý khi cho bé nằm điều hòa không rất dễ gây các bệnh về đường hô hấp

nhich
03-28-2014, 04:26 PM
Nhà m cũng bật điều hòa, mẹ 2 dây quần sooc, con trộm vía ko sao cả.

hatrieuduc02
03-28-2014, 10:09 PM
Mình cũng chuẩn bi sinh, cảm ơn các mẹ đã chia sẻ kinh nghiệm, tự tin hơn rùi :D