Cần giúp: Mẹ Nào Sinh Xong Nằm Máy Lạnh?

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi meomuop, 29/5/2007.

Tags:
  1. meomuop

meomuop Thành viên tập sự

Có mẹ nào sau khi sinh xong mà nằm máy lạnh không ạ ? xin hỏi là các mẹ nằm máy lạnh như vậy các mẹ co hơ hám gì không vậy ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi meomuop
    Đang tải...

2. Me hitachi

Me hitachi Thành viên tích cực

Mình sinh xong nằm máy lạnh cả tháng đầu tiên, rất thích, chẳng thấy bị sao cả . Mình không hiểu bạn hỏi "hơ hám" nghĩa là thế nào ? :).

3. Bin 2002

Bin 2002 Bắt đầu tích cực

Mình sinh vào mùa hè nên không kiêng được, toàn mặc áo hở vai và bật quạt nên bây giờ mới thấy hậu quả. Lúc người khác chưa lạnh thì mình đã lạnh rồi . Hic hic . Bây giờ ngủ bật điều hoà (khoảng 26 - 27 độ) toàn phải đắp chăn .

4. Me hitachi

Hix hix, cái này thì mình cũng bị, nhưng không hiểu có phải do không kiêng không hay là do "tuổi cao sức yếu" nhỉ :confused:?

5. MẸ WINNI

MẸ WINNI HỘI DÊ 79 SG

Bây giờ mẹ Winni thấy sinh xong ra phòng nằm ở viện đã nằm máy lạnh nên cũng thấy tốt , em bé thì mát mẻ ăn ngon ngủ yên . Mẹ cũng đỡ nóng bứt , có điều mọi người bắt phải mang vớ mặc đồ dài nhưng sao sinh xong người nóng quá , cứ ngủ là lại lột mất vớ ...:D
    Còn vụ hơ hám vẫn bình thường meomuop ơi , sau khi vết sinh lành thì hơ than với nghệ không ảnh hưởng gì việc nằm máy lạnh .

6. Jeany

Jeany Thành viên tích cực

Mình đây, sinh xong nằm máy lạnh, về nhà cũng 24/24, trong tháng thì để nhiệt độ khỏang 26 độ, ngòai tháng thì 22-25 độ vì sữa về nóng lắm . Mình nằm suốt cho đến bgiờ. Nhóc nhà mình cũng thế, bgiờ vẫn phải sử dụng, không có máy lạnh anh chàng vật vã khó ngủ lắm . Ờ, mình cũng chẳng hơ hám gì đâu, cứ áo váy ngắn tay thôi, không biết mai mốt già có vấn đề gì không nữa, bây giờ thì vẫn phình phường

7. meomuop

Cám ơn các mẹ đã chia sẻ, vậy là bạn của mình yên tâm nằm máy lạnh rôì .

8. meomuop

Cám ơn các Mẹ nhé, vậy là bạn mình có thể nằm máy lạnh mà không phải lo lắng gì nưã rồi .

9. canh cut xinh

canh cut xinh Thành viên rất tích cực

Thực ra đây là "bệnh" chung của những người đã sinh con. Khi chúng ta sinh đứa thứ 2 thì sức khỏe sẽ còn kém đi nữa.

Trước mình cũng băn khoăn ghê lắm vì mình kiêng rất kỹ, tới 4 tháng liền không sờ vào nước, mặc áo dài tay, đi tất; tắm những lần đầu là nước lá xông, không xem tivi, không đọc sách... Vậy mà giờ vẫn yếu xìu so với hồi con gái: hơi tí là lạnh, mà ho cái là nặng chứ không "súc miệng nước muối là xong" như ngày xưa...

Hỏi các bác sĩ thì được biết, mỗi lần sinh là một lần cơ thể người mẹ giảm sức đề kháng, một phần còn là do chăm con nhỏ nữa. Đa phần đều có những biểu hiện tương tự như dễ lạnh, ù tai, dễ mệt...

Nhưng mà vẫn nên kiêng vì còn sức khỏe khi về già nữa.

Còn về máy lạnh, mình nói thực là rất ghét dùng cái máy này vì dù tăng lên đến 27độC thì mình vẫn thấy nó lạnh, cu tí nhà mình mà không mặc áo dài tay, ko quàng khăn cổ là ốm. Mà một số trẻ mình biết, sống liên tục trong điều hòa từ khi sinh thì khả năng thích nghi rất kém. Nóng chút là không chịu được, lại phải cho vào điều hòa mới yên. Quan điểm của mình là chỉ trừ những hôm quá nóng thì dùng điều hòa để đỡ mệt còn lại thì nên thích ứng, không nên tạo một môi trường ảo, khiến cơ thể khó thích nghi với môi trường thật.

10. Mushroom

Mushroom Bắt đầu nổi tiếng

Nhà mình thì ngược hẳn với nhà mẹ nó đấy, bé nhà mình từ lúc đẻ ra đã nằm điều hòa liên tục, cứ hôm nào trời mát ba mẹ tiết kiệm điện k bật chuyển sang quạt là y như rằng con ốm, đơn giản là quạt thì k thể khô hết mồ hôi trộm của trẻ nhỏ, nhiệt độ cũng k ổn định như điều hòa nên trẻ rất dễ sưng phổi nhât là khí hậu miền Bắc. Bé nhà mình cứ nằm điều hòa 28độ, quần slip và áo cộc tay chẳng bao giờ làm sao cả. Trộm vía con 2 tuổi rồi mà đếm trên đầu ngón tay những lần con ốm là những lần ba mẹ tiết kiệm điện và chuyển quạt. Hơn nữa mình chả bao giờ tin mấy cái thể loại quàng mấy cái khăn sữa quanh cổ mà lại hết bệnh liên quan đến tai mũi họng cả nen con gái trộm vía toàn mặc 2 dây và áo hở cồ, trộm vía tiếp nhé chả bao giờ làm sao hết. Có đợt buồn cười nhất là cho con gái đi chơi vincom mình cứ 2 dây cho con mặc (mẹ thích con ăn mặc sexy mà) vào đấy mấy cô bán hàng cứ bảo sao k quàng khăn cho cháu hả chị? Mình bảo thế các cô mặc 2 dây rồi lại bắt mặc áo fullhouse nữa thì mặc 2 dây làm gì? Ai cũng xuýt xoa sợ ốm. Trộm vía nói chung là mình yêu quý cái điều hòa vô cùgn, người khỏe lên rất nhiều vì cái đó, và cũng đỡ mệt. Nhà mình tận tháng 11 năm ngoái vẫn còn đi ngủ bật điều hòa. Còn mình thì khỏi nói rồi, ở BV về tắm luôn ngày nào cung tắm gội và nằm điều hòa thấy chả sao hết, thể trạgn thế nào vẫn thế thôi

11. canh cut xinh

Nhà Mushroom thích thật đấy chẳng bù cho nhà mình. Hai tối nay nóng quá, bật điều hòa, để 28 độ, mặc áo kín cổ cho con mà sáng nay đã thấy mũi chảy. Buồn quá đi mất.

12. Me hitachi

Nhà mình cũng quý cái điều hòa như nhà Nấm đấy . Thạm chí hồi mua xuân, những ngày ẩm mình cũng bật để đi ngủ, thấy khô ráo thích vô cùng . Con ngủ ngon, bố mẹ cũng khỏe:).

13. thanhhuyen

thanhhuyen Thành viên tập sự

mình cũng vậy nè, vừa sinh ra là nằm máy lạnh rùi. Sau đó về nhà cứ quạt suốt. Toàn là mặt áo sát nách kg

14. MẸ WINNI

MẸ WINNI HỘI DÊ 79 SG

Mấy hôm nay trời nóng bức không chịu nổi , may mà có điều hòa chứ không cả nhà chảy mỡ hết ....:D
    Các mẹ miền Bắc mùa đông có nằm điều hòa không ? Ở trong Nam hầu như quanh năm suốt tháng phải nằm điều hòa. Mấy hôm nay Winni sốt mọc răng hàm, may mà nằm điều hòa chứ không con sốt nóng ran cả người bố mẹ nóng ruột quá ...
    Nhà cánh cụt xinh nói cũng có lý vì nếu quen máy lạnh rồi thì không có khổ sở vô cùng . Như Winni nhà mình đã quen nằm từ lúc mới sinh nên giờ mà không có máy lạnh ngủ không ngon giấc.

15. Mushroom

Mushroom Bắt đầu nổi tiếng

Giống nhà tớ thế k biết nữa, n khi bà nội lên ngạc nhiên thấy mùa xuân vẫn thấy máy lạnh chạy ầm ầm (hút ẩm quan trọng lắm vì trời đó mồ hôi n, nếu để trẻ ra nhiều mồ hôi trộm cộng với không khí ẩm ướt thì con dễ viêm phổi lắm .
    @cánh cụt ơi bạn cố gắng theo dõi xem nhiệt độ 28 đỗi vói phòng ngủ của bạn và với con bạn đã phù hợp chưa nhé, phòng nhà tớ rộng 35m2 cộng với điều hòa 18000BTU tớ để 28 độ, tớ vẫn hơi gai người đắp chăn n con tớ tớ nghiệm là thân nhiệt bao giờ cũng cao hơn tớ, để vậy bé mặc quần cộc áo cộc người khô ráo và k đắp chăn gì hết . Tớ chỉ chuyển nhiệt độ lên 29 me nằm vừa n con đã thấy ẩm ẩm mồ hôi rồi . Nếu nhà ấy k dùng điều hòa nhiều thì chịu khó theo dõi nhé sờ vào lưng con là biết ngay mà, thân nhiệt bé tường cao hơn mình 1 độ , tớ thấy đưa bạn tớ cũng áp dụng vậy và kết quả cũng giống nhà tớ lắm . Mong cánh cụt xinh cũng nằm điều hòa ngon lành như M nhà tớ, trộm vía nhé

16. baotram2007

baotram2007 Thành viên tập sự

Em đã sinh Bé được 4 tháng.Không có củ kiêng gì hết khi nam benh vien(o NHAT) Bac Si va nguoi Nhat con khuyen nen di tam cho sach va E cung da tam (di nhien la nuoc nong)cho nhanh,qua that thay rat khoe va van nam may lạnh 25.C,Còn hơi thì dau co lo va than nhu Vn dau ma hoi chi lam ve sinh cho sach.Khong biet ve sao co yeu khong chu,bay gio E cam thay khoe lam!!!

17. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Hồi mình mới sinh thì trời rất nóng, nhà lúc ý ko có máy lạnh. Hic, nghĩ lại thấy khổ sở quá. Mà còn bị mất điện nữa cơ.
    Tới lúc bé sang bà ngoại ở thì khá hơn, bật suốt cả mùa hè, tắt là nó ko chịu ngủ cho.
    Từ lúc ý đến giờ, chả lúc nào nghĩ là ngủ mà ko bật điều hoà cả, tất nhiên chỉ có mùa đông thì phải hạn chế thôi.
    Phòng của mình ấm lắm, nên cho dù mùa đông ở trong phòng nhiệt độ cũng luôn là 25 độ trở lên.
    Mùa này, mình chỉ bật ở nhiệt độ 26 là thoải mái cả đêm. Bật thêm 1 cái quạt phe phẩy nữa. Con gái cũng chỉ mặc áo cộc, dưới đóng bỉm, quấn 1 cái chăn mỏng ở bụng thôi. Ban đêm nó còn tốc cả áo lên, hở hết cả bụng, thế mà trộm vía là chả bị sao.
    Cứ tưởng tượng mùa hè ko có máy lạnh thì... khiếp lắm.

18. canh cut xinh

Đúng như mẹ Mushroom nói, mình mà thấy vừa thì con bị nóng... Mà tớ cũng rất chịu khó sờ lưng, sờ gáy con nhưng ko hiểu sao cu cậu cứ vào điều hòa là lại thế....

19. Baken

Baken Thành viên tập sự

Nhà em cũng giống Mushroom vậy đó. Lúc sinh xong ở bệnh viện em cũng nằm máy lạnh, về nhà cũng nằm phòng máy lạnh. Nhưng em chỉ mở 27 or 28 độ thôi. Bé nhà em cũng chịu nằm phòng máy lạnh, bé ngủ ngon lắm. Tắt máy lạnh là cu cậu đổ mồ hôi ướt cả áo, ngoẹo nguậy không ngủ được.

20. twophuong

twophuong Bắt đầu nổi tiếng

Mình cũng sinh xong nằm BV phòng máy lạnh, về nhà cũng nằm máy lạnh đến giờ 2 đứa vẫn thế (đứa 7t, đứa 17 tháng), thường mình mở 27-28 độ, buổi sáng ngủ dậy mở hết cửa phòng cho không khí lưu thông và nắng vào nhà khoảng 2 tiếng mở kèm quạt hút, sau đó là mở máy lạnh suốt cả ngày luôn, bé ở trong nhiệt độ ổn định có vẻ ít bệnh do thời tiết lắm.