Phương pháp giúp con bạn học tốt tiếng anh ở nhà

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi binhminh55, 20/10/2012.

1. binhminh55

binhminh55 Thành viên mới

Học tiếng anh không chỉ học tại trường mà mỗi gia đình nên kết hợp các phương pháp khác nhau giúp trẻ có một môi trường học tiếng anh ngay tại nhà, sự kết hợp giữa học tiếng anh trẻ em tại trường và tại nhà sẽ mang lại một hiệu quả cực kỳ cao. Sau đây xin chi sẻ tới phụ huynh 11 cách giúp trẻ em học tiếng anh tốt ở nhà:

1. Tạo một góc yên tĩnh trong nhà dành cho việc học tập.

2. Có sách tham khảo như từ điển tranh cho trẻ sử dụng ở nhà.

3. Nên có một cặp giấy hay một chiếc hộp để trẻ lưu giữ các bài tập tiếng Anh của mình.
    4. Nên bố trí một tấm bảng để trẻ trình bày các bài tập lên đó hoặc dán tranh, ảnh để minh họa khi các cháu nói tiếng Anh. Bạn cũng có thể treo lên đó danh sách các từ mới, các trò chơi bằng tiếng Anh hoặc các bài hát tiếng Anh các em ưa thích.

5. Hãy tỏ ra quan tâm tới những gì con bạn học ở trường. Sau mỗi bài học nên hỏi con bạn về bài các cháu được học, thậm chí bạn có thể đề nghị cháu dạy cho bạn một vài từ mới.
    6. Bật nhạc tiếng Anh và đừng ép con bạn phải chú ý lắng nghe, cứ để nhạc tự nhiên và sẽ đến lúc con bạn sẽ có thể hát theo, đếm đến 20 hay phát âm bảng chữ cái.
    7. Nên thực hành một hoạt động nào đó bằng tiếng Anh một tuần/lần. Bạn có thể đọc sách tiếng Anh trước khi đi ngủ, xem phim nói tiếng Anh, nghe những bài hát tiếng Anh hoặc những vần thơ dành cho trẻ. Hãy để con bạn thích thú với việc nghe nhạc hay xem phim bằng tiếng Anh.
    8. Mượn hoặc mua truyện tiếng Anh. Hỏi con bạn những câu hỏi liên quan đến mẩu chuyện đó (Truyện viết về điều gì? Nhân vật trong truyện là ai? Con cảm nhận như thế nào khi đọc truyện đó?). Sử dụng tranh ảnh để nâng cao vốn từ vựng cho con bạn và ngay cả chính bạn nữa.
    9. Dành mỗi tuần một lần khoảng 10 phút để bạn và con bạn chỉ nói chuyện với nhau bằng tiếng Anh.
    10. Hãy dùng ngay chính những đồ đạc trong gia đình bạn làm ví dụ trong tiếng Anh. Đánh dấu các vật trong phòng. Hỏi trẻ về những thực phẩm mà bạn mua khi đi mua sắm. Chơi những trò chơi rèn luyện trí nhớ với các đồ vật trong nhà bạn hay trên đường phố.
    11. Tạo những quyển từ điển bằng tranh, những quyển sách, những con rối, những bức tranh lớn cho trẻ. Hãy bày tất cả những đồ vật đó ở góc học tiếng Anh của con bạn.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi binhminh55
    Đang tải...

2. tinydolphin01

tinydolphin01 tinydolphin01

Ðề: Phương pháp giúp con bạn học tốt tiếng anh ở nhà

Mình thấy cách cho bé xem phim hoạt hình hay chương trình dạy tiếng Anh từ pé là hiệu quá nhất

3. ha.vi2011

ha.vi2011 Thành viên kỳ cựu

tiếng anh cứ vừa học vừa chơi các trẻ tiếp thu nhanh nhất ah

4. ngockhanh12

ngockhanh12 Thành viên sắp chính thức

Cách xem hoạt hình và chương trình dạy tiếng anh cũng rất hay,mình thì hay áp dùng "Bật nhạc tiếng Anh và đừng ép con bạn phải chú ý lắng nghe, cứ để nhạc tự nhiên và sẽ đến lúc con bạn sẽ có thể hát theo, đếm đến 20 hay phát âm bảng chữ cái." thấy cũng được.Tất nhiên đó là ở nhà còn nếu có được một môi trường tiếng anh để học thì là nhất à..

5. haquynhhuong2004

haquynhhuong2004 Mẹ yêu Nhím^^

Em sẽ hỏi kinh nghiệm của các mẹ. Tks.

6. atlantis.fashion2012

atlantis.fashion2012 Thành viên mới

em thấy dạy cho bé từ sớm và hay hỏi bé những đồ vật, các thứ xung quanh bằng tiếng anh thfi bé sẽ nhớ lâu hơn là ngồi học
    và khi mình nói chuyện với bé thì bé thích hơn là xem qua TV hay nghe loa.
    em chưa lập gia đình nhưng mà em đang thử thí nghiệm với 2 đứa cháu nhà em , thấy rất ok, những thứ nào em dạy nó bằng tiếng anh trước thì nó nhớ luôn và ko thích dùng tiếng việt cho cái đó. Em đang sợ là liệu có tốt ko ?
    có chị nào có kinh nghiệm về việc dạy bé chỉ em với ạ

7. loopearbunny

loopearbunny Thành viên tập sự

em chào các mẹ. em học anh 1 ams, xong có đi du học ở Mỹ. em nhớ hồi nhỏ em đi học tiếng anh về, mẹ em hay hỏi câu này câu kia nói tiếng anh ra sao. em có học bằng từ điển bằng hình (vì trẻ con thích xanh đỏ màu mè mà :) cộng thêm thỉnh thoảng được xem truyện bằng tiếng anh có hình. trẻ con được cái nhớ nhanh nên dùng hàng ngày như vậy sẽ tiến bộ các mẹ ạ :D