Khác: day ron quan quanh co

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi Quoc Dung, 17/12/2004.

1. Quoc Dung

Quoc Dung Thành viên tập sự

Chao cac anh chi . Vo em vua di sieu am ve . ket qua sieu am co ghi:
    - day ron quan quanh co mot vong
    - da oi ( nhieu nuoc oi)
    Sau do tui em co den benh vien kham thai, bac si bao khong sao ( benh vien Ba Ria ) nhung khuyen neu co bat thuong thi di kham ngay .
    Vo chong em rat lo , day ron quan quanh co co anh huong gi ? nuoc oi nhieu co sao khong ? Kinh mong cac anh chi , co chu giai thich va cho tui em loi khuyen . Cam on cac anh chi , co chu rat nhieu .

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Quoc Dung
    Đang tải...

2. ConBe

ConBe Bắt đầu tích cực

Chi so nuoc oi it thoi chu nuoc oi nhieu thi khong co gi phai lo lang het. Con day ron quan quanh co thi tuy tung bac si quyet ddinh cho sanh binh thuong hay mo. Moi bac si co moi y kien rieng nhung chac chan khong bac si nao muon lam hai benh nhan ca. Ban hay tham khao them qua sach bao hoac cac trang web dde biet them ve chuyen day nhau quan quanh co nhe ( www.babycenter.com / www.americanbaby.com/ www.parents.com/ www.parenting.com ....).
    Con cua minh cung bi day nhau quan quanh co va con bi nhieu nhieu thu khac nhung bac si van quyet ddinh minh phai co gang sanh binh thuong. Bac si cua minh ngai mo lam ( vi mo cung co nhung nguy hiem cua mo) va chi mo khi nao truong hop khong con co the co gang dduoc nua.

3. Binh - Van

Binh - Van Thành viên mới

Tôi nghĩ dây rốn quấn quanh cổ (hay là nhau quấn cổ) thì không sao cả . 2 đứa con tôi sanh, đứa nào cũng bị nhau quấn cổ cả mà vẫn sanh rất bình thường, không gặp bất cứ một trở ngại nào hết. Có thể vì bác sĩ không biết được cho đến khi sanh bé ra, lúc đó bác sĩ bảo ngừng rặng để bác sĩ tháo nhau ra. Vậy thấy nhiều khi không biết thì hay hơn nhỉ? Khi mang thai bé, tôi chỉ đi siêu âm 1 lần lúc thai được 18-20 tuần và sau đó đến ngày sanh luôn, không siêu âm lại ... Có người nói với tôi nếu bác sĩ biết nhau quấn cổ, có thể đã khuyên tôi mổ rồi ...

Nói chung, tôi nghĩ bạn không có gì phải lo lắng đâu ...

4. Me AD

Me AD Thành viên chính thức

Đúng rồi, có khi không biết còn hay hơn nhỉ ? :roll:

Em dâu mình lúc trước sanh bé trai 2,7kg cũng bị nhau tràng cổ. Khi siêu âm không nhìn thấy gì cả, cho đến lúc đi sanh thì BS mới phát hiện em bé bị một vòng nhau quấn cổ. Cô em lên cơn đau bụng dữ dội vì em bé chòi đạp rất mạnh, tuy nhiên khi lên bàn sanh thì BS chỉ cần vòng tay lấy nhau ra là OK, không cần phải đẻ mổ. Đến nay bé trai phát triển bình thường, rất quậy và thông minh lém lỉnh.

Tuy đã hiểu biết như vậy nhưng trong lòng mình vẫn lo lắm đây vì mình vừa được BS siêu âm cho biết em bé của mình cũng bị một vòng nhau tràng qua cổ. Thảo nào dạo này cơ thể mệt mỏi khó chịu, em bé cứ chòi đạp liên hồi tưởng chừng như muốn chui ra khỏi bụng mẹ vậy, mà hiện tại mình chỉ mới được cỡ 34 tuần thôi. Đi đứng thì không dám đi nhiều vì sợ sanh non. Lúc trước mình dự định sẽ chọn bệnh viện gần nhà cho thuận tiện đi lại, bây giờ thì không còn ham gần nhà nữa rồi mà phải tìm một bệnh viện phụ sản có thâm niên và nhất là chọn một BS uy tín trong nghề.

Thà rằng không biết thì thôi, bây giờ biết rồi thì cứ trông ngóng hồi hộp từng ngày, rồi lại lo sợ BS sẽ cho sanh mổ. Bé đầu mình sanh thường nên cũng muốn bé thứ 2 này sanh thường cho suông sẻ.

Tuy nhiên, về phần Bà xã của Quoc Dung thì mình nghĩ bạn hãy yên tâm vì đây mới là lần đầu tiên phát hiện bé bị nhau tràng cổ ? Nếu vậy thì sau một thời gian (khoảng 1,2 tháng tùy theo lịch hẹn của BS) đi siêu âm lại xem sao. Có nhiều người mới đầu SA thấy vậy nhưng đến khi sanh thì em bé xoay đầu bình thường không còn bị nhau quấn nữa.

Trường hợp của mình thì đã siêu âm 2 lần rồi (cách nhau 1 tuần) và lại gần đến ngày dự sanh nên khả năng bé bị nhau tràng cổ là chính xác, không còn nghi ngờ thay đổi gì nữa. Chỉ còn chờ đến ngày chuyển dạ BV sẽ cho siêu âm lần cuối để xem tổng quát lại thôi.

5. Me_moka

Me_moka

Ðề: day ron quan quanh co

Mn nên đi khám thêm chỗ khác xem tn,nếu bị quấn 1 vòng thì o sao nhưng nếu 3 vòng mà chặt quá thì nguy hiểm lắm