Nhật ký chăm sóc con gái đầu của mẹ!

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi jandyshop, 24/10/2012.

1. jandyshop

jandyshop Bắt đầu nổi tiếng

+ Ngày 11/4 ,ngày con gái mẹ chào đời làm biết bao người thân,hai bên nội ngoại,bạn bè và đồng nghiệp công ty bố mẹ phải đứng tim và cũng hạnh phúc vô cùng,vì con trộm vía hấp thụ tốt nên khi sinh con nặng 4.5kg ,trong khi bác sĩ siêu âm nói con chỉ 3kg8.Vì con trộm vía và mẹ kiệt sức vì 2 ngày trời chuyển dạ nên sau khi mổ để con ra đời 5 tiếng sau mẹ đã lại phải mổ lần nữa vì bị đờ tử cung,băng huyết rất nhiều.Rất cảm ơn ông trời đã cho mẹ ti qua nạn khỏi để chăm sóc được con gái yêu của mẹ,được nhìn thấy con của mẹ khôn lớn từng ngày.
    + Khi con được tròn 3 tháng con nhất quyết bỏ sữa ngoài mà chỉ bú mẹ mặc dù từ sơ sinh con chủ yếu ăn sữa ngoài vì mẹ quá yếu,mất máu nhiều nên cực ít sữa cho con,cả nhà vất vả tìm mọi cách để con gái mẹ ăn lại sữa vì sợ chỉ ty mẹ con ko đủ chất dinh dưỡng .Bố con lùng sục tìm đủ mọi loại bình sữa và núm ty đổi cho con,ông bà nội tìm đủ mọi loại sữa dể đổi cho con nhưng đều vô ích,bao nhiêu công sức và tiền bạc đều trở thành số 0 vì con ghét sữa ngoài và nhất quyết ko ăn kể cả khi đã gà gà ngủ.Sau bất lực ấy cả nhà đa đành vất vả cùng nhau xúm lại mỗi lần con ăn sữa đẻ dỗ con ăn ,mới đầu là ăn đút thìa, sau đó là bơm xi lanh ,nhưng cũng chỉ được 1 vài hôm là con lại nhất quyết ko ăn nữa.Mẹ đành cầm lòng cho con ăn dặm bằng bột ăn liền khi con mới dược 3 tháng rưỡi.Con ăn rất ngon lành ko 1 tiếng khóc và vui vẻ ăn hết sạch 180ml bột mặc dù ăn lần đầu mẹ chỉ dám pha cho con đủ 3 thìa bột,nhưng con nhất quyết đòi ăn nữa nên mẹ pha thêm dần,và mức thỏa mãn của con là 180ml.
    + Con được 4 tháng thì bị viêm tai giữa,mẹ lo lắng vô cùng.Một buổi dáng khi thức dậy,hôm ấy là 2 mẹ con mình đang ở nhà ngoại,thì con khóc thét lên khi mẹ rửa mặt chạm vào tai con,mẹ thấy rất lạ,chạm nhẹ lần nữa thì con càng thết lên to hơn.Mẹ và bà vội vàng bế thốc con đến phòng khám của bsi Phong ở 35a ngõ 109 Trường Chinh để kiểm tra,ở phòng khám mẹ đã khóc cùng con khi phải giữ con đẻ người ta nội soi tai,mũi,họng.Bác sĩ nói chưa thể kết luận đc gì cả vì con viêm nặng quá,ống tai sưng to che lấp màng nhĩ và 1 số bộ phận bên trong tai nên chưa soi đc có bị ảnh hưởng ji bên trong hay ko.Bác sĩ cho thuốc và dặn hết thuốc kháng sinh này sẽ đến nội soi lại ,cộng với ngày nào cũng đến rửa mũi để dịch ở mui ko tràn sang tai làm bệnh nặng thêm.Sau 5 ngày hết thuốc khám lại,ơn trời ;à con ko sao,ống tai màng nhĩ và các bộ phận khac trong tai đều đã ổn định,ko sưng to nữa và đang tiến triển tốt.Mẹ thương vô cùng khi thiên thần của mẹ mới 4 tháng tuổi đã phải dùng khabgs sinh,bị đè ngửa ra mỗi ngày dể bsi rửa mũi và nội soi tai,mũi ,họng 2 3 lần(nội soi này người lớn còn thấy đau và khó chịu)
    + Mẹ đã cố gắng vất vả với con mỗi khi cho con ăn sữa ,ngày con ăn 2 bữa sữa và 2 bữa bột ngọt,cho đến khi con được 5 thags thì mẹ cũng phải dằn lòng lần nữa để cho con ăn mặn ,trc đó mẹ đã rất sọ con bị hại thận,nén lòng đến 6 tháng mới cho ăn mặn,nhưng ko được vì con bắt đầu thấy chán bột ngọt.Chuyển sang bột mặn con ăn ngon lành hơn rất nhiều,nhưng cũng từ đây đánh dấu bươc chuyển mới của con ,đáy là táo bón,mỗi lần con đi vs là mẹ sốt ruột vô cùng và thương con vô tận,con rặn è è ,mặt đỏ như gấc,2 tay giơ lên túm chặt lấy gối,và rặn ra đc mỗi lần 1 ít ít như viên bỏng ngô vậy.
    + Bây giờ con gái mẹ đã 6 tháng rưỡi rồi,từ khi con được gần 6 tháng mẹ đã được 1 cô bạn của bà ngoại chỉ cho cách ngáo bột sắn loãng sau đó pha với sữa cho con ăn để con mát hơn,ko táo bón nữa và có khi sẽ chịu ăn sữa hơn.Bột sắn thạt kỳ diệu,nó mang lại niềm vui cho tất cả nhà và mang lại cho con cả sức khỏe và sự thoải mái,con ăn sữa ko còn là nỗi khiếp sợ của cả nhà nữa,pha sữa với bột sắn pha loãng con thấy lạ niệng,ăn ngon lành và rất khoan khoái mỗi khi ăn,điều ký diệu là con hết táo bón,ngày đi 1 lần và phân rất đẹp,mịn ,màu tươi sáng và con đi dễ dàng hơn dù mỗi lần đi vẫn hơi rặn chút xíu.
    + 100 làn trộm vía con gái mẹ giờ đã tròn 6 tháng rưỡi ,nặng 10.3kg và cao 80cm,ai cũng tự hào về con,khách đến mua hàng của mẹ ai cũng bồng bế con và khen con gái mẹ{trộm vía,trộm vía.......................................trộm vía con)dài rộng thế.
    +Thế là con gái mẹ đã tròn 8 tháng rưỡi rồi,lúc con đc 7 tháng 1 trận ốm làm con mệt mỏi và sụt cân ,con bị viêm phế quản nhẹ,cũng may mẹ đưa con đến gặp bs Phong kịp thời nên mặc dù phải uống kháng sinh nhưng con mẹ nhanh khỏi nên cả nhà yên tâm,2 hôm trc là ngày 23/12/2012 ấy,khi mẹ rửa mặt mũi,kỳ cọ lợi cho con thì thấy gợn gợn ở tay,mẹ hét lên mừng rỡ lắm vì con gái mẹ có răng rồi,cuối cùng con mẹ cũng mọc răng rồi,sướng thật đấy,2 cái nhô nhô ở răng cửa hàm dưới.Ôi mẹ đợi khoảnh khắc này lâu quá con gái ạ,các bé mà mấy cô bạn của mẹ sinh kém con nửa tháng hay 1 2 tháng đều có răg hết rôi,lúc các bé ấy có 5 6 tháng thôi ấy,vậy mà con gái mẹ giờ mới có.Mẹ đã lo lắm con biết ko,lo con bị làm sao hay con thiếu canxi nhỉ,mẹ vừa tìm hiểu đc rằng các biểu hiện của con là thường xuyên ra mồ hôi đầu và gáy khi ngủ,đêm ngủ ko ngon giấc ,mọc răng chậm-->là do thiếu canxi dễ đãn đến còi xương đấy con gái ạ.Mẹ mới bắt đàu bổ sung cho con uống canxi đc 2 hôm thôi thế mà răng đã lòi lên rồi,cả nhà đèu swowngd con ạ.Vậy là con gái mẹ đã nhú lên 2 chiếc răng cửa,biết bò lồm ngồm,biết ngồi 1 mình 1 ghế ko cần ai đỡ,biết đưa các đồ vật cho người khác,biết ạ và biết cả cãi lại mẹ khi mẹ mắng nữa ;) .2 chiếc răng của con là quà tặng giáng sinh năm nay cho bố mẹ đấy con gái nhé,cảm ơn con gái nhiều nhiều lắm.Giờ con 8 tháng rưỡi rồi ,con được 12.5kg và dài đã 84cm .
    + Thế là con gái mẹ đc tròn 1 tuổi rồi,trộm vía con gái đáng yêu lắm,con đc 10 tháng thì đã bắt đầu nói rồi,câu đầu tiên con nói là cả nhà ngỡ ngàng,ko phải 1 từ như những bạn khác mà những 2 từ cơ đấy,mẹ cho con ngồi tolet đẻ đi vệ sinh,con gái giỏi lắm thik ngồi tolet chứ ko ngồi bô,đang ngắm ngía nhà tắm và giải quyết nỗi buồn thì từ cái miệng bé xíu câtleengs gọi 'Bà ơi!",rõ ràng,mạch lạc ko ngọng nghịu 1 tý nào hết,mẹ hét lên sung sướng và bảo con gọi lại,con lặp đi lặp lại cả buổi tối hôm ấy,cả nhà ai cũng vui lắm ,nhất là bà nội,ai cũng tranh nhau hôn hít con cả tối,đến đêm muộn bố về,mẹ bảo con gọi đi cho bố nghe đi,con lại làm mẹ ngạc nhiên tập 2,con gọi "bú ei":p,hơi ngọng xý,nhưng bố con vui đến chảy nước mắt đấy con gái ạ.Đến bây giờ thì con gọi rõ bà ơi,trời ơi,nhanh nhanh,măm măm ,v....v,Hôm qua là con đc 1 tuổi 4 ngày ,con gái mẹ cứ đúng chổng mông cả tối mà cả nhà ko biết con định làm ji,đến tối muộn,trc khi đi ngủ thì con bắt đầu chổng mông rồi tự đứng dạy và ĐI CHẬP CHỮNG ,bố mẹ vui mừng lắm,thik thú lắm khi nhìn con chập chững những bước đầu tiên trong đời,12h đêm rồi nhưng bố vẫn lấy máy quay ra để quay lại khoảnh khắc ấy cho con mẹ thì gọi điện cho ông bà ngoại để tường thuật trực tiếp ,rồi bố mẹ bế con sang phòng ông bà nội,cụ,cô và chú của con để xem con "biểu diễn",cả nhà lại tràn ngập tiếng cười đến tận 2 3h sáng.Mẹ rơi những giọt nươc mắt hạnh phúc con ạ,vì mẹ nhận ra rằng,từ ngày có con,cả 2 nhà nội ngoại đều tràn ngập tiếng cười,ít đi những cãi vã,những buồn tẻ vì cuộc sống khó khăn,vì nỗi lo cuộc sống......Con mang lại niềm vui và hp và cả những lo lắng khi con hắt hơi sổ mũi,cả sự hờn trách khi con ra đời làm mẹ gặp nguy hiểm cho cả nhà trong suốt hơn 1 năm qua đấy con gái yêu của mẹ ạ.Nhưng điều quan trọng nhất mẹ luôn muốn gửi đến con đó là con gái mẹ đã làm thay đổi cuộc đời bố mẹ và mang lại rát nhiều hp cho cả gia đình con ạ.
    Mẹ se tiếp tục những dòng nhật ký này để dành cho con,để thể hiện tình yêu của mẹ dành cho con và cũng để chia sẻ những kinh nghiệm mẹ gom nhặt được cho nhưng new mom khác trên diễn đàn,và quan trọng hơn nữa là để nhận lại những kinh nghiệm chia sẻ của các mom khác mỗi khi mẹ găpp khó khăn trong quá trình chăm sóc và nuôi dạy con thiên thần của mẹ ạ

--------->Cảm ơn các mẹ đã đọc những dòng nhật ký này của em,em tham gia diễn đàn chưa lâu nên rất mong được các mẹ đóng góp ý kiến ủng hộ ạ.Em lập topic này cũng với mong muốn được làm quen với các mẹ,được chia sẻ những kinh nghiệm trong quá trình chăm sóc các thiên thần nhỏ bé của chúng ta.Những lúc gặp khó khăn và băn khoăn vì làm mẹ lần đầu tiên,em rất mong nhận được chia sẻ từ các mẹ trên topic này ạ.Em cảm ơn các mẹ rất nhiều

Xem thêm các chủ đề tạo bởi jandyshop
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

Sửa lần cuối: 15/4/2013
  2. congchua77

congchua77 Thành viên mới

Ðề: Nhật ký chăm sóc con gái đầu của mẹ!

mong bé trộm vía hay ăn chóng lớn ạ^^

3. jandyshop

Thank bạn nhiều nhé!!!!!!!!!!!!!!!!1

4. ha.vi2011

ha.vi2011 Thành viên kỳ cựu

nhìn các bé h đáng yêu thật,mong con hay ăn chóng lớn nhé

5. jandyshop

thank mẹ nó nhiều nhé,khi nào có kinh nghiệm hay thì vào chia sẻ cùng mình nhé

6. heoconngonghinh

heoconngonghinh Banned

Mong bé hay ăn chóng lớn nhé! Nhìn bé đang yêu quá

7. jandyshop

cảm ơn các mẹ rất nhiều ạ,mẹ con cháu mong nhận đc nhiều kinh nghiệm chia sẻ tà các mẹ ạ

8. chimri

chimri Thành viên mới

bé nhà bạn trộm vía lớn nhanh nhé ^^

9. jandyshop

cảm ơn bạn rất nhiều nhé,các thiên thần mau ăn chóng lớn để các mẹ luôn xinh tươi nhé

10. ha.vi2011

mà mẹ nó ơi sao pha sắn dây loãng với sữa lại đc.Mình nghĩ sữa k nên pha chung với cứ thứ gì mà

11. jandyshop

mình quấy chín rồi mới pha cho con bạn ạ,kinh nghiệm của ngưới lớn tuổi đấy,mình đã nghe làm theo và rất hiệu quả bạn ah

12. ongbohoanhao

ongbohoanhao Guest

Con bạn biết làm gì rồi? Như con gái tôi được ba tuổi rồi nhưng vui lắm. Suốt ngày về mách bố chuyện ở lớp, nào là bảo cô giáo mắng "Chị Nghé ơi chị nghé, ăn nhanh cho tôi nhờ", nào là xin bố bim bim mang tới cho một bạn ở lớp vì hôm qua con bắt nạt bạn ấy. Chẹp, tôi không ngờ mới bé tí mà đã nhiều chuyện thế.

13. jandyshop

con em thì bé lắmm cchwa đi học nhwng cũng trộm vía nhà cwar lúc nào cũng có tiếng con,nó ê a cả ngày chị ạ,cứ aaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa suốt hôm qua ông bà cho ăn na ,hỏi nó là ăn na ko,cắc tại twf đấy dẽ nói nên cws na na với aaaaaaa suốt ngày ,lợi cháu đang swng rồi ,cả nhà đang đợi răng lòi ra đây a

14. hovuthuytrang91

hovuthuytrang91 Banned

Gian nan lắm để nuôi nấng một đứa con khôn lớn.

15. jandyshop

cảm ơn chia sẻ của mẹ nó nhé,làm mẹ rồi mới biết được thương con và yêu con đến mắc độ nào mẹ nó ạ

16. ha.vi2011

uhm chín còn đc chứ pha sống mình thắc mắc.uhm học hỏi cái này

17. jandyshop

hihi quấy chiddaaays mẹ nó ah,nhwthees mới an toàn cho cn mà

18. jandyshop

Thế là con gái mẹ đã tròn 8 tháng rưỡi rồi,lúc con đc 7 tháng 1 trận ốm làm con mệt mỏi và sụt cân ,con bị viêm phế quản nhẹ,cũng may mẹ đưa con đến gặp bs Phong kịp thời nên mặc dù phải uống kháng sinh nhưng con mẹ nhanh khỏi nên cả nhà yên tâm,2 hôm trc là ngày 23/12/2012 ấy,khi mẹ rửa mặt mũi,kỳ cọ lợi cho con thì thấy gợn gợn ở tay,mẹ hét lên mừng rỡ lắm vì con gái mẹ có răng rồi,cuối cùng con mẹ cũng mọc răng rồi,sướng thật đấy,2 cái nhô nhô ở răng cửa hàm dưới.Ôi mẹ đợi khoảnh khắc này lâu quá con gái ạ,các bé mà mấy cô bạn của mẹ sinh kém con nửa tháng hay 1 2 tháng đều có răg hết rôi,lúc các bé ấy có 5 6 tháng thôi ấy,vậy mà con gái mẹ giờ mới có.Mẹ đã lo lắm con biết ko,lo con bị làm sao hay con thiếu canxi nhỉ,mẹ vừa tìm hiểu đc rằng các biểu hiện của con là thường xuyên ra mồ hôi đầu và gáy khi ngủ,đêm ngủ ko ngon giấc ,mọc răng chậm-->là do thiếu canxi dễ đãn đến còi xương đấy con gái ạ.Mẹ mới bắt đàu bổ sung cho con uống canxi đc 2 hôm thôi thế mà răng đã lòi lên rồi,cả nhà đèu swowngd con ạ.Vậy là con gái mẹ đã nhú lên 2 chiếc răng cửa,biết bò lồm ngồm,biết ngồi 1 mình 1 ghế ko cần ai đỡ,biết đưa các đồ vật cho người khác,biết ạ và biết cả cãi lại mẹ khi mẹ mắng nữa ;) .2 chiếc răng của con là quà tặng giáng sinh năm nay cho bố mẹ đấy con gái nhé,cảm ơn con gái nhiều nhiều lắm.Giờ con 8 tháng rưỡi rồi ,con được 12.5kg và dài đã 84cm .

Monxinhxinh thích bài này.
  19. Monxinhxinh

Monxinhxinh ĐẶT CHỮ TÍN HÀNG ĐẦU

Trộm vía bé đáng yêu quá chị ạ. Nghe nhật ký của chị chưa đầy 1 mặt giấy nhưng thấy được phần nào quãng đường vất vả của chị chăm sóc bé. Mong con gái hay ăn chóng lớn, khỏe mạnh và ngoan ngoãn k phụ công của mẹ nhé.

20. jandyshop

cảm ơn bạn nhiều nhé,chăm sóc con luôn là ưu tiên hàng đầu của ng mẹ mà bạn,chỉ mong con lớn khỏe mạnh là ko có món quà nào bằng rồi