PDA

View Full Version : Mua lá gì tắm cho bé mới sinh?

Cunyeu82
09-26-2009, 10:05 AM
Các mẹ ơi! Sang tháng 10 dương này em sinh rồi. Em không biết mua lá gì? Và mua ở đâu lá tắm cho bé. Các mẹ tư vấn giúp em với.Theo các mẹ thì có nên tắm ngày một cho bé không? Và cách tắm như thế nào? Em mới sinh lần đầu chưa có kinh nghiệm mong các mẹ chỉ giúp. Em xin cảm ơn.

nguyenbaochau
09-26-2009, 10:29 AM
hỏi ý kiến bà nội bà ngoại xem sao, các cụ nhiều kinh nghiệm lắm mà.

2 nhóc nhà mình sinh xong bà ngoại đều tắm bằng lá đậu ván (bà bảo tắm lá này để cho bé rụng hết lông cáy). sau khoảng 4,5 ngày thì tùy thời tiết, trời nóng thì tắm mướp đắng, kinh giới.
không thì dùng babyjohson...cũng thơm lắm!

love and share
09-26-2009, 11:03 AM
Các mẹ ơi! Sang tháng 10 dương này em sinh rồi. Em không biết mua lá gì? Và mua ở đâu lá tắm cho bé. Các mẹ tư vấn giúp em với.Theo các mẹ thì có nên tắm ngày một cho bé không? Và cách tắm như thế nào? Em mới sinh lần đầu chưa có kinh nghiệm mong các mẹ chỉ giúp. Em xin cảm ơn.

em có thể tắm cho bé bằng lá chè xanh nhưng cũng có thể tắm bằng nhiều loại sữa tắm dành cho bé sơ sinh nhé. còn cách tắm cho bé thì nếu có điều kiện và cũng là an toàn nhất trong trường hợp ko có ai giúp là thuê người tắm cho trẻ đến lúc con rụng cuống rốn là được mà. trong quá trình thuê người mẹ nên quan sát để sau đó tắm cho con. chị sinh bé đầu có bà ngoại tắm giúp, đến bé thứ 2 bà ngại lên vì ở cùng nhà chồng nên phải thuê người, khi bé rụng cuống rốn là chị tự tắm cho bé, cảm giác thích lắm.

cadum
09-26-2009, 10:08 PM

Da của bé sơ sinh rất non nớt,mỏng bằng 1/5 da người lớn, các chức năng bảo vệ kém, nên rất dễ nhiễm khuẩn, không phải bé nào cũng thích ứng với việc tắm bằng lá, bạn xem thêm ở đây http://giadinh.net.vn/home/1740p1016c1017/tam-la-cho-tre-so-sinh-coi-chung-tai-bien.htm

Các bước tắm:

- Với các bé sơ sinh, trong tuần đầu tiên, bé không cần phải tắm mỗi ngày mà chỉ cần lau (xem ở sau). Nhưng sau đó, nên tắm mỗi ngày một lần, theo một thời gian nhất định, giúp bé quen với nhịp sinh học, có sự phân biệt giữa ngày và đêm.
- Bỏ hết quần áo trẻ, trừ tã lót. Quấn trẻ trong khăn tắm trong khi bạn lau mặt và đầu của trẻ.
-Dùng bông sạch thấm vào nước cho mềm để lau mắt cho trẻ, bắt đầu lau từ phía đầu mắt đến đuôi mắt. Bạn nên sử dụng hai miếng bông khác nhau cho mỗi mắt để tránh nhiễm trùng.
-Rửa phần còn lại của mắt, mũi, sau cổ và tai với một chiếc khăn thật mềm.
-Muốn gội đầu cho bé, bạn hãy giữ trẻ thật vững bằng cách để người bé tì vào bạn, đầu trẻ cao hơn chậu nước tắm, tay đỡ dưới gáy và cổ trẻ. Dùng tay còn lại xoa đầu vào tóc trẻ, nhớ là phải xoa thật nhẹ nhàng, tuyệt đối không gãi và cào. Gội lại bằng nước sạch, lau cho thật khô tóc bằng khăn sạch.
-Bỏ tã ra, đặt trẻ vào trong chậu nước, một tay đỡ cổ và vai trẻ, té nước nhẹ nhàng xoa khắp người trẻ. Nếu thích, bạn có thể dùng chiếc khăn mềm thay vì dùng tay. Sau khi tắm xong phần trước, bạn hãy xoay trẻ lại và tắm lưng cho trẻ. Nhớ tắm rửa thật kỹ mông và bộ phận sinh dục...
-Nhấc trẻ ra khỏi chậu tắm và đặt vào một chiếc khăn to, khô. Thấm khô trẻ từ cổ trở xuống. Phải nhớ lau khô phần dưới cằm, nách, và các kẽ tay, chân.
Nên làm sạch rốn bằng cồn iod và tăm bông mềm. Lau sạch xung quanh rốn. Ðừng ngại trong việc vệ sinh cuống rốn cho bé. Khó có sự nhiễm trùng vì cuống rốn sẽ tự rụng từ 6 đến 10 ngày sau.

nangvangbienxanh
09-28-2009, 11:10 AM
Bé nhà mình từ lúc sinh đến giờ toàn tắm bằng các loại lá, đa phần là lá chè tươi, tắm vừa mát lại vừa có chất kháng sinh bảo vệ da chống viêm nhiễm mụn mặn. Còn đâu có vài lần tắm lá kinh giới, mướp đắng và lá tắm baby đóng hộp (dạng túi lọc). Nhưng mình vẫn thích nhất là lá chè tươi, mình chưa tắm dầu cho bé vì sợ trơn tuột tay lắm.

mebaonhi
09-28-2009, 11:21 AM
Mình cũng không bất kỳ loại lá nào cho con, giống cadum. Từ mới sinh đến giờ, chỉ tắm bằng sữa tắm và dầu gội của Johnson thôi, bé không bị các vấn đề gì về da và da đầu hết cả! Hôm rồi, cô giúp việc về quê lên, có hái theo lá khổ qua, cô bảo mùa hè tắm lá này cho bé tốt lắm. Mình cảm ơn cô, nhưng không cho bé tắm (hic, cô hơi buồn) Biết sao bi giờ, lỡ nhiễm trùng da thì tội bé lắm!

MeKhanhVy
09-28-2009, 11:34 AM
bé nhà mình tháng đầu tiên tắm bằng Lactacyd (viết đúng chưa nhỉ?). Sang tháng thứ 2 thì tắm bằng lá chè tươi. Bây giờ lớn rùi thì lại tắm gội bằng sữa tắm của Hipp

Cunyeu82
09-28-2009, 01:00 PM
Mình xin cảm ơn tất cả những lời khuyên bổ ích của các mẹ!

KhoaiBi2008
09-29-2009, 08:43 AM

bạn bảo người nhà ra chợ mua lá rau kinh giới ,lá chè ,k thì mướp đắng xay như sinh tố rồi bạn lọc lấy nước .Ngày nào bạn cũng tắm cho bé là tốt nhất vì cho bé va chạm với môi trường nước thêm nữa và bé sẽ sạch sẽ ,tắm mát xong là ngủ tít luôn,bé nhà tớ toàn thế nè,hee

KhoaiBi2008
09-29-2009, 08:47 AM
Mình xin cảm ơn tất cả những lời khuyên bổ ích của các mẹ!

tắm cho bé càng nhanh càng tốt nhưng bạn tránh nước vào rốn em bé nhé,phải gội đầu cho bé trước rồi cởi áo và thay tắm nhanh toàn thân cho bé nhé vì tránh lạnh mà

hoamaixanh
09-29-2009, 09:05 AM
Bé nhà mình từ lúc sinh đến giờ toàn tắm bằng các loại lá, đa phần là lá chè tươi, tắm vừa mát lại vừa có chất kháng sinh bảo vệ da chống viêm nhiễm mụn mặn. Còn đâu có vài lần tắm lá kinh giới, mướp đắng và lá tắm baby đóng hộp (dạng túi lọc). Nhưng mình vẫn thích nhất là lá chè tươi, mình chưa tắm dầu cho bé vì sợ trơn tuột tay lắm.

Bé nhà chị sinh già tháng nên rất nhiều mụn, mà toàn là mụn như người lớn nhé, ra viện về đến nhà, ngeh lời các bác sĩ trong viẹn tư vấn, chị chỉ dùng 1 loại lá duy nhất đó là lá chè xanh tăm cho bé + 1 tháng đầu tắm 100% nước đun sôi để nguội => kết quả, bé nhà chị hết sạch mụn, da dẻ lại trắng lên, người cũng ko còn chất nhờn cũng như lông nữa, lại ko bao giờ sợ dị ứng với các loại lá. Em thử xem nhé!

Mẹ Nghé AN
09-29-2009, 10:06 AM
mình đầu tiên cũng thuê bà đỡ ở trạm y tế gần nhà tắm cho 7 ngày sau khi rụng rốn thì tự tắm, được tư vấn nhiều lắm nhé. Mình cứ sợ tự tắm sẽ ko tốt nhưng ko sao đâu. Mẹ nó tắm theo liệu trình thảo dược như này nhé 1 ngày tắm lá chè tươi, 1 ngày tắm mướp đắng, 1 ngày tắm kinh giới. cu nhà mình thích tắm lắm mỗi lần tắm cười suốt thích lắm. mà cứ cởi hết quần áo nhé kể cả băng rốn nhớ cho bé uống vài giọt nước lọc để tranh bị cảm lạnh nhé.ta lau mặt và lau đầu cho bé quen nước rồi thả bé vào nước lấy khăn mà lau hết các kẽ các ngấn sau đó ta lau khô người bé mua cồn phẫu thuật màu vàng ý lấy tăm bông lau sạch rốn bé trong vòng 1 tháng nhé. Rồi băng rốn bt , cu nhà mình 6 ngày rụng rốn rồi .À mẹ nó nhớ trong 1 tháng đầu lấy tã gấp lại quấn bụng cho bé nhé chỉ cần 1 tháng thôi để bé ko lạnh bụng ko bị đau bụng nhé. Mình tắm cho cu nhà mình suốt đấy làm như thế trộm vía cu nhà mình khỏe mạnh, lớn nhanh lắm giờ gần 4 tháng được 10kg rồi.

hoamaixanh
09-29-2009, 10:13 AM
mình đầu tiên cũng thuê bà đỡ ở trạm y tế gần nhà tắm cho 7 ngày sau khi rụng rốn thì tự tắm, được tư vấn nhiều lắm nhé. Mình cứ sợ tự tắm sẽ ko tốt nhưng ko sao đâu. Mẹ nó tắm theo liệu trình thảo dược như này nhé 1 ngày tắm lá chè tươi, 1 ngày tắm mướp đắng, 1 ngày tắm kinh giới. cu nhà mình thích tắm lắm mỗi lần tắm cười suốt thích lắm. mà cứ cởi hết quần áo nhé kể cả băng rốn nhớ cho bé uống vài giọt nước lọc để tranh bị cảm lạnh nhé.ta lau mặt và lau đầu cho bé quen nước rồi thả bé vào nước lấy khăn mà lau hết các kẽ các ngấn sau đó ta lau khô người bé mua cồn phẫu thuật màu vàng ý lấy tăm bông lau sạch rốn bé trong vòng 1 tháng nhé. Rồi băng rốn bt , cu nhà mình 6 ngày rụng rốn rồi .À mẹ nó nhớ trong 1 tháng đầu lấy tã gấp lại quấn bụng cho bé nhé chỉ cần 1 tháng thôi để bé ko lạnh bụng ko bị đau bụng nhé. Mình tắm cho cu nhà mình suốt đấy làm như thế trộm vía cu nhà mình khỏe mạnh, lớn nhanh lắm giờ gần 4 tháng được 10kg rồi.

Thuê ngừoi tắm đến khi rụng rốn là đúng rồi, nhg theo mình, bé mới sinh, làn da rất nhạy cảm, chỉ nên cho bé tắm 1 loại lá mà thôi, ko sẽ bị dị ứng đó!

Cunyeu82
09-29-2009, 02:39 PM
Mình quan niệm giống các mẹ là nên tắm cho bé ngày một. Để bé sạch sẽ hết những chất bám khi con ở trong bụng mẹ. Mình sẽ thuê người tắm đến khi bé rụng rốn để học cách tắm.Chăm sóc bé thật công phu các mẹ nhỉ? Em đang chuẩn bị để đón bé.

mecubon
09-30-2009, 02:43 PM
Mình đi học tiền sản ở Việt Pháp thì bác sỹ khuyên là ko cần thiết và ko nên tắm bằng các loại lá vì mua lá ngoài chợ mình có biết sạch bẩn thế nào đâu. Có khi người ta phun đủ loại thuốc trừ sâu vào nếu bé tắm phải thì nhiễm trùng da đấy, nguy hiểm lắm. Cứ tắm bằng các loại nước tắm dành cho em bé thôi, Johnson, Lactacyd, Pureen... là an toàn nhất

vitcon07
09-30-2009, 02:49 PM
be con nha to duoc hon hai tuoi roi nhung da phan to van tam bang la. ban cu ra hang la o ngoai cho ay, la thi mua nao tam theo mua day. cu rua sach di roi dun soi len, neu 1 thang dau thi to toan tam bang nuoc soi de nguoi het, khong dung nuoc la, nhung cung khong nhat thiet phai the dau. muc dong ban tam bang mui gia, mua he thi tam la che, la buoi, vo buoi, ngai cuu... (nhung thu la dung de xong cam cum ay)

betunxinh
10-02-2009, 10:44 AM
bé nhà mình tháng đầu tiên tắm bằng Lactacyd (viết đúng chưa nhỉ?). Sang tháng thứ 2 thì tắm bằng lá chè tươi. Bây giờ lớn rùi thì lại tắm gội bằng sữa tắm của Hipp

3 tháng đầu nhà mình cũng tắm bằng Lactacyd, cái này bác sĩ giới thiệu ạ. Còn lớn hơn nhà cháu dùng đa thể loại, vì các bác rùi bố mua về mỗi thứ 1 loại rất đa dạng ạ, hihi

Mekutom
10-03-2009, 11:50 AM
bạ ra hàng thuốc bắc hỏi mua bông kê!cái đấy tắm cũng tốt lắm!

huongngoclan27
10-03-2009, 12:42 PM
Bé nhà mình tắm nước lá chè xanh đun lên rồi để nguội. Nhưng khi bị ốm đi viện thì y tá tắm cho lactacyd. Giờ thì bà ở nhà tắm toàn bằng chanh. Mặc dù có đủ loại cả nhưng mà bà bảo tắm chanh cho nó lành. Tắm sữa làm gì mang bệnh ra. Mình chịu chả nói được nên thôi bà muốn làm gì thì làm. Thành ra sữa tắm mua về, được tặng chỉ khi nào mẹ ở nhà thì tắm gội cho con thôi.

Mẹ Gấu còi
10-03-2009, 01:39 PM
theo kinh nghiệm của mình nhé,những ngày bé chưa rụng rốn bạn thuê mấy bà y tá trong bệnh viện bạn đẻ đến tẵm cho con bạn tại nhà
rụng rốn xong bạn tắm cho bé bằng nước chè rất tốt(vì trong lá chè có chất kháng sinh diệt khuẩn rất tốt,ko làm bé bị hăm)
tắm xong bạn nhỏ cồn iod vào bông bạn ngoáy vào rốn của bé nhé,nhẹ thui,sát trùng ý mà
con nhà tớ kể cả trời se lạnh như mấy hôm vừa rùi vẫn tắm,cứ ngày tắm 1 lần,hôm nào nóng quá ngày tắm 2 lần cũng đc
lạnh thì bật điều hòa lên hoặc máy sưởi tắm cho bé
ui,ngày nào mà ko tắm là nó khó chịu ngủ ko ngon đâu,nhất là những bé mới sinh còn nhìu da còng da cáy,hix

Mẹ Gấu còi
10-03-2009, 01:44 PM
Bé nhà mình tắm nước lá chè xanh đun lên rồi để nguội. Nhưng khi bị ốm đi viện thì y tá tắm cho lactacyd. Giờ thì bà ở nhà tắm toàn bằng chanh. Mặc dù có đủ loại cả nhưng mà bà bảo tắm chanh cho nó lành. Tắm sữa làm gì mang bệnh ra. Mình chịu chả nói được nên thôi bà muốn làm gì thì làm. Thành ra sữa tắm mua về, được tặng chỉ khi nào mẹ ở nhà thì tắm gội cho con thôi.

nhà tớ thì dùng johnson baby để gội đầu,rồi tráng bằng nước thường(vì tráng bằng nước chè hay nước chanh ko tốt,bác giúp việc nhà tớ bảo như thế sẽ rất hại tóc em bé,dễ rụng tóc),còn tắm vẫn tắm chè xanh hoặc nước chanh như nhà mẹ
chứ cứ gội đầu bằng nước chanh ko thì ôi thôi 1 tiếng sau đầu con hôi ko tả nổi,bé nhà tớ mới 4 tháng nên gội như thế để trị cứt trâu nữa,hix:(

Mẹ Gấu còi
10-03-2009, 01:49 PM
em bé rụng rốn xong em cũng chẳng dám tắm,toàn để bác giúp việc tắm,tại thấy nó cứ be bé các mẹ nhỉ,sợ lắm,nhưng bây giờ thì em tắm ngon lành rùi nhé,hi, em bé nhà em cứ cho vào chậu nước tắm là mặt sáng bừng lên trông bùn cười lắm,yêu nước mà,hihi

ngocamtu
10-03-2009, 03:01 PM
Em thì tắm cho cháu bằng nước chè xanh kết hợp với Jonhson Baby thấy cũng ốn.

kutin3009
10-29-2009, 11:48 AM
Em thì tắm cho cháu bằng nước chè xanh kết hợp với Jonhson Baby thấy cũng ốn.

Mình cũng tắm như thế đấy. Ok lém.
Mà trẻ sơ sinh mới về còn non nớt lắm, rốn thì chưa rụng nên cách tốt nhất thuê tắm ngoài đến khi con rụng rốn thì mình tự tắm lấy cũng được mẹ nó ah. Đến lúc đó mình nhìn người ta tắm cũng học được cách tắm cho con rồi.
Mình cho mẹ nó số điện thoại chị này hồi trước tắm cho con mình nha. Chị ý còn kiêm tiêm phòng lun đó.
Chị Phượng: 0988761399 (50k/1 buổi)

Chúc 2 mẹ con khỏe!

dua_dua
10-31-2009, 11:36 PM
Các mẹ tắm cho con bằng lá Sài đất ấy, đó là thuuốc kháng sinh rất tốt, bé nhà em tắm bằng lá đó trộm vía ko hề bị hăm da j cả dù mặc bỉm suốt ngày. Lá chè xanh cũng tốt nhưng tớ sợ đen da con,sợ thế nhưng chẳng biết có phải ko nữa

toanxxxx
11-03-2009, 08:21 PM
bà nội nhà mình toàn tắm cho cháu bằng cây cam kiềm thôi, tắm chè tươi với mướp đắng thì sợ đen da cháu, mà tắm bằng cam kiềm thì thấy cháu khô khan hẳn, đỡ sợ bị hăm hay bị mẩn đỏ

honmadethuong
11-04-2009, 07:59 PM
Bé nhà tớ lúc mới sinh ra bị kê nên bà nội tắm cho bé bằng lá giềng thì khỏi hẳn.Sau đó mình ra hiệu thuốc nam thuốc bắc mua hoa kim ngân khô về đun nước tắm cho bé, hoa kim ngân có tác dụng kháng sinh rất tốt, bé ngày nào cũng tắm mà hok có vấn đề gì cả.Nhưng vẫn tắm cả johnson nữa nhé hỳ

ngocbich1108
11-04-2009, 08:03 PM
Bé nhà e từ khi sinh đến 3 tháng e toàn mua hộp lá tắm baby Care tắm cho bé thôi, mát và thơm lắm chị ạ.

TOMSUFASHION.COM
11-05-2009, 03:42 PM
Bé nhà mình toàn tắm bằng lá chè tươi, sạch sẽ. Nhưng thấy mọi người bảo đen da không biết có phải không nhỉ?, Mình cũng k biết có phải không vì VC mình da đều ngăm ngăm nên đâu dám mong con mình trắng. Hic, tập 2 chắc cũng chè xanh thôi cho an toàn.

dqtbaoboi
11-10-2009, 12:55 PM
hỏi ý kiến bà nội bà ngoại xem sao, các cụ nhiều kinh nghiệm lắm mà.

2 nhóc nhà mình sinh xong bà ngoại đều tắm bằng lá đậu ván (bà bảo tắm lá này để cho bé rụng hết lông cáy). sau khoảng 4,5 ngày thì tùy thời tiết, trời nóng thì tắm mướp đắng, kinh giới.
không thì dùng babyjohson...cũng thơm lắm!
Chính xác rùi. Cứ làm như mẹ nguyenbaochau là hay nhất đấy. Nhà tui cũng thế à. Thỉnh thoảng tui còn cho cháu tắm nước dừa, nước lá chè xanh nữa cơ.

pe_hjj
11-12-2009, 10:53 AM
Mình không dùng Jonhson. Vừa rồi nghe nói Johnson ở Mỹ bị dị ứng hàng loạt. Giá rẻ nhưng sợ lắm. Mình sinh pé hjj ở bệnh viện Việt Pháp, được bác sỹ ở đó khuyên dùng các sản phẩm CADUM xách tay từ Pháp về. Vì CADUM là loại mỹ phẩm duy nhất đạt chứng chỉ BIO gì gì đó, Bác sỹ nói tuyệt đối an toàn cho mẹ và bé sau sinh. Tất cả các bệnh viện phụ sản ở Pháp đều dùng CADUM để tắm cho bé khi vừa chào đời đó. Bác sỹ thì khuyên dùng nhưng mà giá cả hơi cao và có mùi hơi khó chịu. Mình có gọi lên chổ bán để hỏi vì sao mùi không thơm như các sản phẩm khác thì người ta nói là sản phẩm CADUM chiết xuất 100% tự nhiên, không dùng các mùi hương nhân tạo nên có mùi của thảo dược, hơi khó ngửi. Đến nay pé hjj của mình được 3 tháng rồi, vẫn dùng CADUM, yên tâm lắm. Đang tìm cách post ảnh lên khoe mà chưa dc. ^^

daolenhi
11-12-2009, 08:05 PM
Chính xác rùi. Cứ làm như mẹ nguyenbaochau là hay nhất đấy. Nhà tui cũng thế à. Thỉnh thoảng tui còn cho cháu tắm nước dừa, nước lá chè xanh nữa cơ.

đúng rồi, bé nhà mình cũng tắm như thế đó, ko có tác dụng phụ j đâu. mọi người nói tắm nước lá chè xanh và mướp đắng dễ bị đen da, vì có chất xạm và màu nước của là chè, nhưng mình ko thấy sao cả.
sau này da bé quen với môi trường rồi, được khoảng 5-6 tháng mình còn cho vài hạt muồi trắng và vắt quả chanh vào nước tắm của bé,chanh thơm, còn muối giúp sạch da bé.
mình ít khi dùng sữa tắm vì sợ các chất hóa học, có tác dụng phụ và mới đây nghe tv nói nhiều nên cũng sợ lắm.
nếu bé nhà bạn là bé gái, sinh vào thời tiết này hay phải đóng bỉm, dễ bị hăm thì đun nước chè xanh cho vào bình ấm, khi nào rửa cho bé thì đổ ra, nếu nguyên chất là tôt nhất, đừng pha nước, 1 ngày rửa 2 lần trước khi đi ngủ, dùng kèm với thuốc chống hăm bán ở hàng thuốc đông y, rất có hiệu quả bạn ah.
chúc bạn chăm em bé tốt!

kutin3009
11-13-2009, 08:07 AM

Ua, sao lai tam nuoc dua nhi? Nuoc dua ngot, tam nhiem trung thi sao?
Chi uong nuoc dua luc mang thai thoi chu?

homeshopping
11-13-2009, 08:15 AM
Nhà mình hồi mới sinh Bống xong thường tắm với những thứ sau:

- Lá chè xanh ( chủ yếu)
- Lactacid
- Cây cúc tần

Gội đầu thì bằng chanh hoặc dầu gội JS để tránh bị cứt trâu

ton_ton
11-16-2009, 08:49 AM
Mình không dùng Jonhson. Vừa rồi nghe nói Johnson ở Mỹ bị dị ứng hàng loạt. Giá rẻ nhưng sợ lắm. Mình sinh pé hjj ở bệnh viện Việt Pháp, được bác sỹ ở đó khuyên dùng các sản phẩm CADUM xách tay từ Pháp về. Vì CADUM là loại mỹ phẩm duy nhất đạt chứng chỉ BIO gì gì đó, Bác sỹ nói tuyệt đối an toàn cho mẹ và bé sau sinh. Tất cả các bệnh viện phụ sản ở Pháp đều dùng CADUM để tắm cho bé khi vừa chào đời đó. Bác sỹ thì khuyên dùng nhưng mà giá cả hơi cao và có mùi hơi khó chịu. Mình có gọi lên chổ bán để hỏi vì sao mùi không thơm như các sản phẩm khác thì người ta nói là sản phẩm CADUM chiết xuất 100% tự nhiên, không dùng các mùi hương nhân tạo nên có mùi của thảo dược, hơi khó ngửi. Đến nay pé hjj của mình được 3 tháng rồi, vẫn dùng CADUM, yên tâm lắm. Đang tìm cách post ảnh lên khoe mà chưa dc. ^^
Nhà pé hjj giống bé ton nhà mình, Cũng đang xài CADUM siêu sạch Bio. Hồi đầu đi Pháp dc mấy người bạn bên đó giới thiệu mua dùng thử, toàn phải săn lùng mua hàng xách tay, giờ có bán trong siêu thị rồi nên cũng tiện.

www.Changagoi.com
11-16-2009, 09:44 AM
các mẹ tham khảo nhá

Tắm lá cho trẻ sơ sinh: coi chừng tai biến

Nhiều gia đình tự mua các loại lá, đun sôi lấy nước tắm cho trẻ sơ sinh, nhưng từ những thứ nước tưởng chừng vô hại này, trẻ nhỏ có thể bị nhiễm trùng da, để lại di chứng suốt đời.

Theo TS Nguyễn Tiến Dũng, Phó Trưởng Khoa Nhi Bệnh viện Bạch Mai - Hà Nội, thời gian gần đây bệnh viện đã tiếp nhận một số ca viêm da có liên quan tới tắm lá.

Cấp cứu vì tắm... nước dừa

Đó là trường hợp bệnh nhi Hoàng Thanh M. hơn 2 tuần tuổi, ở quận Hai Bà Trưng - Hà Nội, nhập viện trong tình trạng sốt, một số vùng da lở loét. Hỏi ra mới biết, vì muốn con gái được trắng trẻo, hết rôm sảy, gia đình đã mua nước dừa nguyên chất về tắm, nhưng chỉ sau vài lần tắm em bé phải nhập viện vì... nhiễm khuẩn da! TS Dũng cho rằng, thực tế tắm nước dừa chỉ làm da thêm bẩn, vì lượng đường nhiều là môi trường lý tưởng cho vi khuẩn phát triển. Trong khi đó, da của trẻ sơ sinh rất mỏng, dễ bị tổn thương và dẫn đến nhiễm trùng da.

Tương tự, bệnh nhi Nguyễn Huy D., hơn 1 tháng tuổi, ở Hà Tây, nhập viện trong tình trạng sốt cao, nổi nhiều mụn nhỏ trên người. Nguyên nhân là do gia đình tự ý dùng nước lá sài đất và chân vịt tắm cho cháu để trị bệnh chốc lở, nào ngờ chốc lở không hết mà còn bị nhiễm khuẩn da nặng, thậm chí theo bác sĩ điều trị nếu không được điều trị kịp thời thì có nguy cơ còn bị thêm... nhiễm khuẩn huyết!

Nhiễm trùng da vùng mặt có thể bị di chứng suốt đời

Hiện tượng viêm da do tắm lá mùa nào cũng gặp, nhưng theo TS Dũng, thường gặp nhiều vào mùa hè vì lúc này thời tiết nắng nóng, trẻ thường bị rôm sảy. Từ những kinh nghiệm truyền miệng, các bậc cha mẹ thường dùng nhiều thứ lá như sài đất, chân vịt, dẻ quạt để tắm cho trẻ. Nhưng một số bác sĩ nhi khoa cho biết, sẽ rất nguy hiểm khi cho rằng hễ trẻ bị rôm sảy là phải tắm lá bởi nhiều khi bệnh này không hết mà còn phát thêm bệnh khác. Nguyên nhân vì một số loại lá cây, mọc ở bờ, bụi, nếu không được rửa sạch thì sẽ tồn tại nhiều vi khuẩn gây bệnh, thậm chí khi đã đun sôi thì mầm bệnh chưa hẳn được tiêu diệt sạch.

TS Dũng cho biết, biểu hiện dễ thấy nhất của trẻ bị viêm da là sốt, một số vùng da hoặc toàn thân xuất hiện mẩn đỏ. Tuy nhiên, khi thấy hiện tượng này, nhiều người lại quan niệm sau khi tắm lá nếu mẩn đỏ “phát” ra ngoài da thì một vài ngày sau sẽ đỡ. Do đó, không ít trường hợp nhập viện trong tình trạng viêm nhiễm nặng, phải điều trị dài ngày. Cá biệt, có bệnh nhi bị viêm nhiễm ở vùng mặt, đầu, cổ, nơi tập trung nhiều mạch máu, gần hệ thần kinh, nhiễm trùng có thể gây viêm tắc tĩnh mạch não và để lại di chứng suốt đời.

Phòng tránh rất đơn giản

Bác sĩ Lê Tố Như, Phó Trưởng Khoa Sơ sinh Bệnh viện Nhi Trung ương, cho rằng không phải trường hợp nào tắm lá cũng gây các phản ứng trên da. Một số biện pháp dân gian như tắm bằng quả mướp đắng, lá chè tươi, tắm chanh hay một số loại lá cây khác cũng rất hiệu quả, tuy nhiên, không phải trẻ sơ sinh nào cũng thích ứng được những loại nước lá và quả này.

Trong khi đó, ở trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ, da có những đặc tính rất khác biệt như mỏng, chỉ bằng khoảng 1/5 da người lớn, với các chức năng bảo vệ kém nên rất dễ nhiễm khuẩn. Do đó, việc làm sạch da hằng ngày bằng các loại sữa tắm diệt khuẩn, có độ pH phù hợp sẽ tránh gây ra những kích ứng hay dị ứng cho da của trẻ. Nếu không có điều kiện, dùng nước lọc để tắm hằng ngày cho trẻ cũng rất an toàn.

mr_kun
11-16-2009, 02:16 PM
Chí lí, chí lí... ông bà ngoại ở nhà cứ nhất quyết bắt bé Kun nhà mình tắm lá, bà xã và mình ko đồng ý, nghe lời bác sỹ dùng CADUM Pháp cho Kun.

tocxinhxuongpho
05-03-2013, 06:56 PM
Tắm lá chè là tốt nhất các mẹ ạ:)

Me_ChipQuynhAnh
05-10-2013, 01:06 AM
Nhà mình và người quen đang tắm thân và rễ cây Đan đây, cực kì hiệu nghiệm và lành bạn ơi, bạn mua tạm vài gói về tắm thử đi, đảm bảo em bé sẽ sạch mụn kê ngay,e bé nhà mình giờ 2 tháng vẫn đang dùng đây. Người quen còn dùng luôn hết cữ cơ...chúc các bé luôn khỏe mạnh,bố mẹ yên tâm ko phải lo lắng gì

http://www.lamchame.com/forum/showthread.php/917629-Chăm-sóc-mẹ-sau-sinh-Lá-tắm-người-Dao-thảo-dược-tắm-bé-quần-áo-lanh-dài-tay-chậu-xông

mamachip
05-10-2013, 01:19 PM
Nhà mình tắm cho bé bằng nước lá chè xanh và nước lá kinh giới. Phải mua của người quen để biết là đồ sạch, không bị phun thuốc sâu!

memai87
05-10-2013, 01:20 PM
quê mình có cây sài đất, dùng tốt lắm nhé

chamthao
05-10-2013, 03:36 PM
Bé nhà mình lúc ở viện thì y tá tắm, không nhớ tắm bằng dầu gì, về nhà thì bà ngoại tắm bằng lá cẩm đến đầy tháng.

mamachip
05-10-2013, 03:50 PM
Bé nhà mình lúc ở viện thì y tá tắm, không nhớ tắm bằng dầu gì, về nhà thì bà ngoại tắm bằng lá cẩm đến đầy tháng.

Lá cẩm là lá gì hả nàng? lần đầu tiên tớ nghe thấy nên hơi tò mò.......

vitvuive
05-10-2013, 04:50 PM
ở quê nhà em thường tắm bông kê chị có biết loại này không

mai_loan_2005
05-12-2013, 09:53 PM
hic bé nhà e vừa sinh xong về tắm lá đc ngày hôm trước ngày hôm sau là nổi mẩn đỏ khắp người như bị rôm, sởi í. e thì sinh bé đầu không biết mấy ngày đầu lại không dùng điện thoại nên không vào mạng tìm hiểu đc.bà nội thì thay lá tắm cho cháu suốt mà không khỏi,phải đến nửa tháng bị lên rùi bong 1 lớp da dày huhu...đc mấy ngày là e tự tắm cho bé rùi mỗi lần tắm cho bé là xót con chỉ muốn khóc.sau e vào đoc mới biết là bị dị ứng nước lá.hic... :( :(
các mẹ tắm lá cho bé nên chọn loại lá và rửa cẩn thận vào vì lá tốt nhưng đâu phải với bé nào cũng tốt,da bé mỏng manh và còn yếu lắm e đọc thấy bảo bằng có 1/5 da mình thôi, có bé hợp nhưng có bé không hợp là dị ứng luôn. mà nước đó e tắm cũng bị hơi ngứa nữa là bé huhu...giờ bé nhà e đc gần 3th rùi, trộm vía... đang ngủ khò khò trên tay e nè. rút kinh nghiệm cả nhà nhé, e cũng sợ vụ nước lá lắm rùi.

bachvan75
05-13-2013, 08:00 AM
Ngày xưa mình thường tắm cho bé với lá rau canh giới, chè xanh, mướp đắng, chanh...bạn có thể tứm cho bé bằng những loại lá này rất tốt cho bé, và phải tắm bằng nước chín nhé. Trước tiên bạn bế bé gội đầu cho bé, sau đó cho bé ngồi vào chậu tay giữ nách bé, tắm hết mặt trước rồi lật bé lại tay giữ ngang ngực tắm mặt sau như thế là xong, thời gian tắm cho bé khoảng 10-15 phút.

batgioi
05-13-2013, 02:03 PM
Ngày xưa mình thường tắm cho bé với lá rau canh giới, chè xanh, mướp đắng, chanh...bạn có thể tứm cho bé bằng những loại lá này rất tốt cho bé, và phải tắm bằng nước chín nhé. Trước tiên bạn bế bé gội đầu cho bé, sau đó cho bé ngồi vào chậu tay giữ nách bé, tắm hết mặt trước rồi lật bé lại tay giữ ngang ngực tắm mặt sau như thế là xong, thời gian tắm cho bé khoảng 10-15 phút.

đúng ròi ạ, toàn lá tắm cho con rất tốt. Như cu nhà mình toàn rửa sạch rồi cho lá vào nồi nước đun một lúc ròi mới đổ ra tắm và pha thêm nuowcs tắm cho con

huongduongxanh_30032000
05-13-2013, 03:09 PM
em thấy mọi người hay tắm bằng chanh, mùa này tranh cũng rẻ, ko thì tắm bằng lá chè xanh nhưng phải ngâm muối kỹ sợ phun, nếu bé bị ngừa em còn thấy tắm bằng hạt kê nhưng cái này em ko biết mua ở đâu, em sang thăm em gái em đẻ ở Gia Lâm thấy mẹ chồng nó tắm cho cháu loại này, hoặc lá trầu ko cũng rất tốt, em toàn mua về rửa phụ khoa hiệu quả lắm, lên tắm cho bé nhất là bé bị hăm thì tuyệt vời chúc chị mẹ tròn con vuông.

Thanmen
05-15-2013, 09:05 PM
Nhà em thì truyền thống đun cây chó đẻ răng cưa lên tắm cho bé hết tuần đầu mới sinh, sau đó tắm nước lá chè xanh, mướp đắng, chanh...Nói chung là dù tắm nước lá nhưngg vẫn dùng cả xà phòng tắm gội toàn thân cho bé. Trộm vía nhà có mấy đứa cháu chẳng có nhóc nào rôm sảy hay ngứa ngáy gì cả