Đừng so sánh con với người khác

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi choi1biet2, 29/10/2012.

1. choi1biet2

choi1biet2 Bắt đầu tích cực

Trên thực tế, mình rất rất nhiều cha mẹ vẫn thường hay so sánh con mình với những đứa trẻ cùng lứa với mong muốn con mình có thể lấy đó làm gương và noi theo, giỏi theo, nhưng chúng ta lại đâu biết rằng, điều đó có tác dụng ngược lại. Mình có sưu tầm được một bài viết rất hay và ý nghĩa, đây là một lời tâm sự của con gái tâm sự với một người mẹ, các mẹ cùng tham khảo nhé:

"Mẹ đừng so sánh mà hãy chấp nhận con"
    Mẹ có một phương pháp dạy dỗ con đặc biệt hơn các bà mẹ khác. Đó là mẹ thường xuyên so sánh con với một ai đó để bắt con phải cố gắng trở thành đứa con ngoan ngoãn, tài giỏi như mẹ mong muốn.
    Bố mẹ chỉ có mình con nên mọi kỳ vọng của cả nhà đều đặt hết vào con. Mẹ nghĩ con sẽ trở nên tài giỏi nếu chịu khó học hỏi. Nhưng con không phải là đứa trẻ thông minh sáng dạ, học một biết mười. Dù cố gắng nhưng sức học của con chỉ thuộc loại trung bình trong lớp. Nhà có điều kiện, mẹ mời nhiều thầy về kèm con học. Mẹ đã không biết rằng càng học nhiều, đầu óc con càng mụ mị hơn.
    Và con đã không thể trở thành thần đồng hoặc ít ra cũng là một đứa con giỏi toàn diện như mẹ mong muốn. Mỗi lần nhìn con được điểm kém hoặc phạm lỗi gì đó, mẹ luôn so sánh con với người khác. Điệp khúc con nghe bao giờ cũng là: con người ta sinh ra trong nghèo khó, quần áo phải đi xin để mặc, ăn uống cũng thiếu thốn vậy.
    Vậy mà con họ vẫn học giỏi, ngoan ngoãn. Đằng này con mình chẳng thiếu một thứ gì mà chẳng biết phấn đấu gì cả. Ra đường nhìn con người ta giỏi giang, mẹ cứ phải cúi đầu mà bước, nhục nhã và xấu hổ lắm…
    Cứ thế, mẹ khiến con thấy bản thân mình thật bất tài, vô dụng. Con không đủ tự tin rằng mình có thể làm được điều gì đó thành công. Mỗi lần đi cùng mẹ ra đường con không dám ngẩng cao đầu nhìn xung quanh bởi mẹ luôn đưa ra ví dụ con nhà bác Bích giỏi thế này, chị Bông nhà cô Tư giỏi thế kia…rồi mẹ quay lại đặt cho con những câu hỏi tại sao con lại không làm được như thế khiến con không thể nào trả lời được.
    Mẹ là người cầu tiến, mẹ luôn mong con cái giỏi giang hoàn hảo. Mẹ không bao giờ chấp nhận sự thất bại, vậy nên có một đứa con kém cỏi như con là nỗi khổ của mẹ.
    Mẹ hãy cho con một cơ hội để tiến lên bằng việc chấp nhận đúng thực lực của con. Mẹ có biết rằng mỗi lần nghe mẹ so sánh con chỉ muốn chết. Vì như thế con đỡ sống trong cảm giác sợ hãi, dằn vặt và luôn cảm thấy có lỗi. Mọi sự so sánh của mẹ chỉ khiến con cảm thấy mình kém cỏi hơn. Nhiều lần con ước mình không phải là con của mẹ để không làm mẹ thất vọng buồn phiền, con cũng được sống thanh thản hơn.
    Có thể tương lai con không trở thành một người xuất chúng nhưng con sẽ trở thành một người tốt, có ích cho xã hội và hiếu thảo với bố mẹ. Mẹ hãy tin và cho con được sống đúng với bản thân mình, mẹ nhé!

Con gái mẹ!
    Hồng Nhi (Trường THCS Dịch Vọng, HN)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi choi1biet2
    Đang tải...

2. chimri

chimri Thành viên mới

Ðề: Đừng so sánh con với người khác

bài viết rất hữu ích, mình cũng tránh không bao giờ so sánh con cái ^^

phobien5801 thích bài này.
  3. Tuyet Trang

Tuyet Trang Bắt đầu nổi tiếng

Đúng là khó tránh khỏi việc các ông bố, bà mẹ so sánh con mình với con người khác. Ngày xưa khi bị so sánh như vậy mình rất ghét. Nhưng đến bây giờ trở thành mẹ mình cũng đôi lúc lặp lại những việc đó. Phải kiềm chế bản thân trước khi phê bình con mới được....

4. love_VN_food

love_VN_food Thành viên mới

đôi lúc so sánh 1 tí cũng tốt chứ, như là: con ăn nhanh lên tí nào, thấy anh ABC không ....

5. megiavan

megiavan Bắt đầu tích cực

mình hồi nhỏ cũng hay tủi thân vì mẹ cái gì cũng so sánh mình với người khác, cảm thấy áp lực tâm lý rất là lớn, sau này cũng ko hi vọng dạy con như thế

6. phobien5801

phobien5801 Thành viên tập sự

mình nghĩ không nên so sánh, con dễ tự ái hoặc đôi khi tự cao ^^

7. huyenhoang

huyenhoang Thành viên chính thức

Đúng là không nên so sánh con mình với người khác, nhưng đôi lúc mình cũng quên nên vẫn so sánh :(.

8. ha.vi2011

ha.vi2011 Thành viên kỳ cựu

chỉ có những gì ng mẹ trải qua thì mới hiểu hết nỗi con ghét cái gì

9. Monxinhxinh

Monxinhxinh ĐẶT CHỮ TÍN HÀNG ĐẦU

Mình cũng ko dám so sánh con với người khác vì chỉ khi con lớn một chút con cũng sẽ so sánh hệt như mẹ. Lúc đó con sẽ hỏi tại sao mẹ ko giỏi, ko xinh, ko kiếm được nhiều tiền như cô A. B, C. hoặc thậm chí con có thể hỏi tại sao bố ko làm tổng thống như ông Obama.hihi

PeNghe, FremdeTam.hin thích.
  10. thuynguyetle

thuynguyetle Thành viên chính thức

Tuổi thơ của mình gắn liền với rất nhiều những thứ áp lực do bố mẹ mang lại từ việc so sánh với người khác. Mình luôn cảm thấy là một đứa trẻ kém cỏi, dù cố gắng thế nào đi chăng nữa cũng chẳng bao giờ cảm thấy hài lòng bố mẹ. Tự nhủ lòng mình sẽ không để con rơi vào cảm giác của những áp lực trên. Haizz

PeNghe, FremdeTam.hin thích.
  11. sontung223

sontung223 Thành viên tập sự

Mình thì nghĩ thế nhưng bố mẹ lại nghĩ khác, bố mẹ cho rằng việc so sánh khiến con nhìn vào nhưng tấm gương đó mà biết phấn đấu, nhưng chỉ là cách nói có phần ko tế nhị thôi

12. hieuloan2010

hieuloan2010

Mình cũng đang phạm phải sai lầm so sánh bé với các bé khác. Qua đây mình sẽ rút kinh nghiệm để con không bị áp lực.

13. pignguyen90

pignguyen90 Thành viên mới

đúng là không nên so sánh con như thế, con dễ mặc cảm tự ti lắm

14. mekhoaibop

mekhoaibop Thành viên tích cực

Biết thế nhưng đôi khi bố mẹ vẫn mắc bệnh so sánh, mình nhiều lúc cũng phải kiềm chế. Tuy nhiên nếu chỉ cho con những tấm gương tốt để học tập thì cũng rất có ích

15. susubum

susubum Gấu mẹ vĩ đại

Em là nạn nhân của sự so sánh đây các mẹ. Từ khi em hiểu biết đã nghe bố mẹ so sánh suốt ngày, tới khi lấy chồng rồi lại nghe mẹ chồng so sánh mình với dâu nhà khác. Phát hâm. Em luôn tự nhủ là ko bao giờ để Bum nhà em trở thành nạn nhân của sự so sánh các mẹ ạ.

16. nongsanngon

nongsanngon Thành viên rất tích cực

Đúng là không nên so sánh con cái miinhf với người khác. Từ nhỏ bố mẹ mình rất ít khi so sánh mình với ng khác, nên mình cảm thấy rất thoải mái, và tự tin hơn. Như mình nói chuyện với bạn bè nhiều đứa hồi nhỏ cũng hay bị so sánh với người, những người bạn đó luôn cảm thấy mình không có giá trị gì với bố mẹ, luôn cảm thấy thiếu sự ủng hộ của cha mẹ

17. tinaly

tinaly Thành viên sắp chính thức

Mỗi đứa trẻ là một cá nhân đặc biệt thì đâu cần phải so sánh hay bắt chước những đứa trẻ khác. Mình thấy để cho trẻ phát triển phù hợp với cá tính, năng khiếu và sở thích của trẻ là tốt nhất.

18. 5_phut_moi_ngay

5_phut_moi_ngay Bắt đầu tích cực

Cảm ơn mẹ cháu đã nhắc lại kỷ niệm bé, tớ cũng rất ghét cảm giác này, bị mẹ so sánh với con nhà khác, cáu lên toàn bảo mẹ đem họ về mà nuôi (bướng từ bé nhỉ!) he he

19. phuongedu

phuongedu

mình là sản phẩm của sự so sánh này, nếu không, chắc chẳng được như bây giờ .

tuy nhiên, những gì mình ko muốn ngày xưa thì mình hết sức hạn chế khi nói với con, mà dùng cách khác .

20. mimohk

mimohk Đủ quyền lập Họ

thực sự là e thấy có nhiều cách để cho con tốt và noi gương chứ ko cứ gì phải so sánh con với người này người khác, cứ để con phát triển cá tính riêng của mình bên cạnh sự quan tâm , chỉ bảo , hướng dẫn của bố mẹ...ngay cả bây giờ nếu bị so sánh với bất cứ ai dù hơn dù kém e vẫn cảm thấy khó chịu lắm, khi so sánh có thể khơi dậy ý chí của con trẻ nhưng mà cái ý chí đó nó còn đi kèm theo nhiều vấn đề khác nữa mà có thể hình thành ở con những tính cách ko tốt...