PDA

View Full Version : Kinh nghiệm: Các mẹ mặc như thế nào cho bé?

mulihua
10-31-2012, 08:46 PM
Tình hình là em mới sinh đc 20 ngày, lần đầu sinh con nên còn lớ ngớ, lơ ngơ vô cùng vụ ăn mặc cho bé. Em thì nóng nên lúc nào cũng sợ bé bị ủ nóng quá. Còn bà nội bé thì sợ lạnh, nên lúc nào cũng sợ bé lạnh mà ủ và giữ lắm. Bình thường tiết trời này, em mặc cho bé một áo dài tay cotton và một gile cotton, một quần ( có mặc sịp đóng tã giấy bên trong), quàng một yếm, sáng và tối đội mũ cotton, nhỡ trưa chiều quấn thóp thôi và có đi tất tay tất chân.Lúc nào bé ngủ em quấn thêm một khăn ủ có mũ í ạ và đắp chăn nỉ ngang người cộng một lô xích xông chăn chặn gối chặn xung quanh vì bé nhà em chứ ọ ẹ, giật mình, tay chân khua loạn xạ nên.
Em cho bé mặc như thế có đc ko các ss? Mong các ss chia sẻ kinh nghiệm mặc đồ cho con, chuẩn bị đông rồi nữa ạ.
Chúc các bé hay ăn chóng nhớn, ngủ nhiều.

YOUR LIFE
10-31-2012, 10:33 PM
Theo kinh nghiệm các mẹ chia sẻ lại mà tớ đã thu nhặt được thì mẹ cháu cứ sờ vào cháu, nếu nhiệt đọ ấm thì con ổn, nhưng nếu lạnh thì sẽ bị lạnh. Mình sợ nhất là ủ nóng quá, mồ hôi con ra mà mo biết tì con dễ bị phổi lắm đấy. Còn theo ý chủ quan của mình thì mẹ cháu mặc thế là ổn nhỉ, nếu cháu chỉ ở trong nhà và kín gió

mulihua
11-02-2012, 10:57 AM
Theo kinh nghiệm các mẹ chia sẻ lại mà tớ đã thu nhặt được thì mẹ cháu cứ sờ vào cháu, nếu nhiệt đọ ấm thì con ổn, nhưng nếu lạnh thì sẽ bị lạnh. Mình sợ nhất là ủ nóng quá, mồ hôi con ra mà mo biết tì con dễ bị phổi lắm đấy. Còn theo ý chủ quan của mình thì mẹ cháu mặc thế là ổn nhỉ, nếu cháu chỉ ở trong nhà và kín gió

Vâng, bé nhà e chỉ ở trong phòng kín. Vậy là tốt rồi, e cứ lo mặc như vậy ko ổn. Cảm ơn ss. Sắp tới mùa đông, các ss cho bé mặc body liền thân như nào ạ?

MẹBảoBình
11-02-2012, 11:14 AM

Đúng rồi đấy. Mình sinh tầm tháng 7, lúc đó nóng lắm nhưng bà nội sợ lạnh quấn rõ nhiều quần áo và chăn, 1 lúc sau đầu còn đầy mồ hôi, bà kiểm tra thấy, tự khắc bà bỏ chăn ra. Nói chung là lúc nào cũng phải sờ đầu, cổ, gáy, lưng xem có mồ hôi ko, có là phải dùng khăn xô thấm ngay, ko lạnh dễ viêm phế quản.

MẹBảoBình
11-02-2012, 11:15 AM
Vâng, bé nhà e chỉ ở trong phòng kín. Vậy là tốt rồi, e cứ lo mặc như vậy ko ổn. Cảm ơn ss. Sắp tới mùa đông, các ss cho bé mặc body liền thân như nào ạ?

Cũng ko cần phải mặc liền chân đâu, vì bé sẽ ị tè thường xuyên. Mà đóng bỉm nhiều thì dễ hăm. Mình vẫn chỉ đóng tã thôi, mặc áo dài hơn ng chút để giữ ấm bụng và ngủ ko bị vén áo lên. Mặc quần dài, tất chân cao cổ chút. Vậy là ok, ấm cho con, tiện cho mẹ khi thay đồ.

nicemoonnight
11-02-2012, 11:20 AM
Cũng ko cần phải mặc liền chân đâu, vì bé sẽ ị tè thường xuyên. Mà đóng bỉm nhiều thì dễ hăm. Mình vẫn chỉ đóng tã thôi, mặc áo dài hơn ng chút để giữ ấm bụng và ngủ ko bị vén áo lên. Mặc quần dài, tất chân cao cổ chút. Vậy là ok, ấm cho con, tiện cho mẹ khi thay đồ.

Em cũng sắp sinh, dự định mùa đông cho bé mặc cũng như chị, nhưng ủ thêm túi ngủ dày một chút, thế chắc là ok chị nhỉ.

YOUR LIFE
11-02-2012, 12:35 PM
Ku nhà mình đẻ sau tết, nên lúc khoảng 1 tháng thì trời vẫn lạnh, đêm mình còn đeo thêm cái yếm cho con để giữ ấm ngực, đắp thêm chăn nữa thôi. Mình dùng kim băng, gài yếm và cạp quần bé, hoặc áo bé, đề phòng lúc sơ hở bé cựa quậy bị yếm che mặt con.

mulihua
11-03-2012, 09:10 PM
Ôi chao, toàn những kinh nghiệm quí báu. Thích quá, cả nhà vào chia sẻ tiếp đi ạ.
E đang đau đầu cái vụ con hay giật mình. Hai tay nàng í, nếu e quấn chặt lại thù nàng í khó chịu, vặn vẹo rùi nổi cáu, mà e bỏ ra thì nàng í cứ giật mình rùi khua loạn xạ ra. Các ss có cách nào chế ngự vụ này ko?

mulihua
11-03-2012, 09:12 PM

Chị ơi, chị đc gần 4 tháng rùi mà vẫn dùng tã ạ? Cị dùng số mấy rồi ạ? Bé nhà e đc 3 tuần, e đang dùng số 1 mà thấy hay bị tràn làm ướt, bẩn quần lắm. :(

mulihua
11-03-2012, 09:15 PM
Ku nhà mình đẻ sau tết, nên lúc khoảng 1 tháng thì trời vẫn lạnh, đêm mình còn đeo thêm cái yếm cho con để giữ ấm ngực, đắp thêm chăn nữa thôi. Mình dùng kim băng, gài yếm và cạp quần bé, hoặc áo bé, đề phòng lúc sơ hở bé cựa quậy bị yếm che mặt con.

Cị cẩn thận thật. Cài kim băng yếm vào quần e cũng phải làm mới đc. E dùng yếm cho con ngay từ lúc mới sinh đc 1 tuần.

bonbibo
11-03-2012, 09:16 PM
Ui, chết thật. Bé nhà mình đóng bỉm suốt vì dùng tã dán toàn bị tràn ướt hết cả quần áo. Bgio mùa đông ko lẽ lại bỏ bỉm mà ko xi kip thì con lại đái ướt hết. Làm tnaof bgio nhỉ?

mulihua
11-03-2012, 09:17 PM
Ngoài lề chút. Có ss nào bị đau đầu ti khi cho con bú ko ạ. E bị đau bên trái dã man. E ktra ko thấy bị nứt, và con bú ngậm đúng. Vậy mà k hiểu sao con bú lúc ban đầu đau điếng í ạ.

Tuyet Trang
11-03-2012, 09:22 PM
Ngày xưa mình cũng mua 1 set body về cho con mặc nhưng lại là body chui đầu, mặc được 2 lần bất tiện kinh khủng. Vì bé hay ị, tè và thay liên tục. Khi nào thay thì phải lột từ trên xuống dưới, mùa lạnh thì khổ lắm. Thế là mặc được 2 lần không bao giờ mặc body cho bé nữa. Cứ áo với quần rời là nhanh. Còn bé hay giật mình thì mới sinh bé nào cũng thế. Khi bé ở trong bụng mẹ thì chặt chẽ, giờ ra ngoài thế giới rộng lớn nên chưa quen đấy thôi. Mẹ nó cứ chèn chăn gối quanh người cho bé là được. Tầm sau 3 tháng là bé hết giật mình thôi mà.

mulihua
11-03-2012, 09:45 PM
Ngày xưa mình cũng mua 1 set body về cho con mặc nhưng lại là body chui đầu, mặc được 2 lần bất tiện kinh khủng. Vì bé hay ị, tè và thay liên tục. Khi nào thay thì phải lột từ trên xuống dưới, mùa lạnh thì khổ lắm. Thế là mặc được 2 lần không bao giờ mặc body cho bé nữa. Cứ áo với quần rời là nhanh. Còn bé hay giật mình thì mới sinh bé nào cũng thế. Khi bé ở trong bụng mẹ thì chặt chẽ, giờ ra ngoài thế giới rộng lớn nên chưa quen đấy thôi. Mẹ nó cứ chèn chăn gối quanh người cho bé là được. Tầm sau 3 tháng là bé hết giật mình thôi mà.
Ôi vậy ạ. E đang định đặt set body cho con. Nghe chị em ko đặt nữa. Giờ mỗi lần thay quần áo không thôi mà nàng í đã cứ kêu ré lên. Bà với bố thì xúm xít bên cạnh xót con, xót cháu, sợ lạnh, làm mình cũng cuống cà cả lên. :((
Hic, em tận dụng tuốt tuột chăn gối để chèn cho nàng í ngủ đấy cị ạ.

mulihua
11-03-2012, 09:46 PM
Ui, chết thật. Bé nhà mình đóng bỉm suốt vì dùng tã dán toàn bị tràn ướt hết cả quần áo. Bgio mùa đông ko lẽ lại bỏ bỉm mà ko xi kip thì con lại đái ướt hết. Làm tnaof bgio nhỉ?

Ý cị là sao chị nhỉ??????? Bé nhà cị hiện đang dùng bỉm rùi, còn bị tràn ko?

bag121984
11-04-2012, 09:44 AM
Chị ơi, chị đc gần 4 tháng rùi mà vẫn dùng tã ạ? Cị dùng số mấy rồi ạ? Bé nhà e đc 3 tuần, e đang dùng số 1 mà thấy hay bị tràn làm ướt, bẩn quần lắm. :(

Số 1 và số 2 bề rộng ko khác nhau mấy số 2 chỉ dài hơn số 1 nên bạn dùng luôn số 2 nhé, dùng số 1 ngắn con tè 1 bãi là tràn ra lại phải thay hết quần áo

mulihua
11-04-2012, 12:42 PM
Số 1 và số 2 bề rộng ko khác nhau mấy số 2 chỉ dài hơn số 1 nên bạn dùng luôn số 2 nhé, dùng số 1 ngắn con tè 1 bãi là tràn ra lại phải thay hết quần áo

Hic hic... Chính xác ạ. E mua nhiều quá, phải dùng 2 tuần nữa mí hết số 1. ;(

YOUR LIFE
11-07-2012, 12:41 PM
Èo, cũng phải vào đây hóng dần dần, con lớn 1 cái là quên tiệt tiền tiên, :">. Lại update lại để cbị cho em bé nữa, hí hí

bonbibo
11-07-2012, 01:17 PM
Ý cị là sao chị nhỉ??????? Bé nhà cị hiện đang dùng bỉm rùi, còn bị tràn ko?

Thấy có mẹ bảo đóng bỉm nhiều con bị hăm, đóng tã dán thì thoáng hơn nhg bé nhà c đóng bỉm từ bé quen rùi. Bgio mùa rét chả lẽ lại lôi con ra để xi thì khổ thân con mà đóng bỉn suốt cũng lo lo. Nhà c dùng Meries của Nhật e ah

bonbibo
11-07-2012, 01:20 PM
Ôi vậy ạ. E đang định đặt set body cho con. Nghe chị em ko đặt nữa. Giờ mỗi lần thay quần áo không thôi mà nàng í đã cứ kêu ré lên. Bà với bố thì xúm xít bên cạnh xót con, xót cháu, sợ lạnh, làm mình cũng cuống cà cả lên. :((
Hic, em tận dụng tuốt tuột chăn gối để chèn cho nàng í ngủ đấy cị ạ.

Mặc body vất vả tí nhg con ko bị hở bụng, lạnh bụng.ku nhà mính cứ hay rướn, mặc quần áo rời toàn hở rốn hở lưng nên mình toàn cho mặc body, thay cho con mãi cũng quen. Bà nội nó cũng kêu khó mặc nhg sau khi mình mặc cho con bà thấy ấm áp gọn gàng ko bị xô lệch nên chả nói gì nữa.Các mẹ cứ hở chỗ nào thì lấy khăn xô che cho con chỗ đó là đc ý mà.

Bạn Bob
11-07-2012, 01:28 PM
Bob nhà em đóng tã dán khi đến khi tròn 1 tháng, sau đó 100% bỉm, chỉ thỉnh thoảng gần tắm hoặc tắm xong cho thả rông tý teo thôi. Trv em thấy con vẫn bình thường, chưa bao giờ bị hăm cả. Lọ chống hăm em mua về chỉ dùng tắm xong bôi tý ty vào cổ và ngấn tay ngấn chân thôi, chắc giờ phải vứt đi vì mở lâu rồi. Em cũng dùng Merries cho con, trừ khi đi ị thì phải thay luôn và rửa bằng nước ấm. Còn chỉ tè thì cứ 3 tiếng em thay 1 lần

Bạn Bob
11-07-2012, 01:31 PM
Mặc body vất vả tí nhg con ko bị hở bụng, lạnh bụng.ku nhà mính cứ hay rướn, mặc quần áo rời toàn hở rốn hở lưng nên mình toàn cho mặc body, thay cho con mãi cũng quen. Bà nội nó cũng kêu khó mặc nhg sau khi mình mặc cho con bà thấy ấm áp gọn gàng ko bị xô lệch nên chả nói gì nữa.Các mẹ cứ hở chỗ nào thì lấy khăn xô che cho con chỗ đó là đc ý mà.

Em cũng thấy mặc body tiện. Mà cũng có gì khó mặc đâu, trừ khi các mẹ mua body chật quá thôi. Bob nhà em không những hiếu động, nằm ngủ là hở hết bụng ra, ban ngày thì bạn ấy thích kéo áo lên gặm :| Thế nên em cứ body mà diễn

Ice_Lion
11-07-2012, 02:19 PM
COn trai mình cũng đóng bim từ lúc qua 1 tháng đến giờ Ku cậu đã dc hơn 5 tháng rồi, mình thấy cũng ko bị hăm gì cả. Các mẹ chịu khó 2 tiếng thay bỉm cho con 1 lần thì ko sợ bị hăm đâu. LÚc đầu bà nội cũng sợ kêu là đóng bỉm nhiều cho nó thì bị thế này thế kia rồi đòi bỏ ra quấn tã dc 1 hôm ông bà lại tự động lấy bỉm đóng cho cháu :)) vì cứ 1 lúc là nó tè ướt hết ng với giường ông bà. Thế nên mình thấy đống bỉm là tiện nhất, các mẹ sợ con bị hăm thì 2 tiếng thay bỉm cho con 1 lần tuy hơi tốn kém nhưng bù lại con dc sach sẽ hơn nên ko bị hăm mà ko sợ con bị lạnh.

mulihua
11-09-2012, 12:18 PM
Ss ơi, e đc cho 5 cái body cộc lận. Cho e hỏi là có cần đóng sịp xong mí mặc body ko nhỉ? Vì e vẫn dùng tã giấy.

mulihua
11-09-2012, 12:21 PM
COn trai mình cũng đóng bim từ lúc qua 1 tháng đến giờ Ku cậu đã dc hơn 5 tháng rồi, mình thấy cũng ko bị hăm gì cả. Các mẹ chịu khó 2 tiếng thay bỉm cho con 1 lần thì ko sợ bị hăm đâu. LÚc đầu bà nội cũng sợ kêu là đóng bỉm nhiều cho nó thì bị thế này thế kia rồi đòi bỏ ra quấn tã dc 1 hôm ông bà lại tự động lấy bỉm đóng cho cháu :)) vì cứ 1 lúc là nó tè ướt hết ng với giường ông bà. Thế nên mình thấy đống bỉm là tiện nhất, các mẹ sợ con bị hăm thì 2 tiếng thay bỉm cho con 1 lần tuy hơi tốn kém nhưng bù lại con dc sach sẽ hơn nên ko bị hăm mà ko sợ con bị lạnh.
Con gái hơi bị lo vụ hăm hở ss nhỉ. Cún nhà e là gái, chưa đầy tháng nên e vẫn dùng tã giấy. Trộm vía, mẹ cứ vạch đít ktra suốt, ko có hiện tg hăm. E sợ bé bị thì khổ thân lắm. Cị đang dùng bỉm gì. Giá cả thế nào ạ?

Ice_Lion
11-11-2012, 11:24 PM
Con gái hơi bị lo vụ hăm hở ss nhỉ. Cún nhà e là gái, chưa đầy tháng nên e vẫn dùng tã giấy. Trộm vía, mẹ cứ vạch đít ktra suốt, ko có hiện tg hăm. E sợ bé bị thì khổ thân lắm. Cị đang dùng bỉm gì. Giá cả thế nào ạ?
Mình dùng bỉm Pampers, ban đầu thì dùng bobby fresh nhưng sau thấy Papers có loại mới dùng thử thì thấy thích nên mình dùng luôn đến h. Bỉm mỏng và mềm nhưng lại thấm hút dc nhiều, mình hay mua 1 bịch 66 cái giá là 250k trong siêu thị nhưng mấy hôm trc vừa biết 1 đại lí gần nhà bán có 215k. Hi hi thế là tiết kiệm dc mấy chục so với giá trong siêu thị

voimamut2011
11-11-2012, 11:32 PM
Mùa này đang giao mùa nên các bé sơ sinh dễ bị cảm lạnh, nhưng nếu ủ nóng quá thì lại dễ bị cảm lạnh ngược do mồ hôi thấm vào da, càng nguy hiểm.
nếu bé ở trong phòng kín thì nên để phòng thông thoáng, ban ngày chỉ cần mặc 1 áo cotton 100% dài tay thấm mồ hôi, thay áo thường xuyên, đi bao tay bao chân mỏng thôi, đeo yếm giữ ấm ngực. Mặc quần cotton dài.
đêm ngủ thì cần đảm bảo bé ko bị hở bụng, ngực, đắp hoặc quấn 1 cái chăn mỏng. kiểm tra lưng bé thường xuyên xem có ra mồ hôi ko để điều chỉnh nhé. hạn chế dùng tã giấy vì bé rất dễ bị hăm trong mùa này.
chúc bé khỏe mạnh mau lớn nhé.

halonton_tb
11-12-2012, 09:24 AM
mình cũng thế cùng dùng yếm cho con ngay sau khi sinh được 1 tuần

mulihua
11-12-2012, 02:41 PM
Hôm qua Hn bắt đầu lạnh, e chưa có kinh nghiệm nên ủ con khiếp quá, gần sáng sờ lưng thấy nàng ấy mồ hôi ướt tùm lum. Sợ quá e vội vàng bỏ bớt áo gile và bỏ bớt chăn...nỉ. Sau đó thì dùng khăn xô lau cho cháu ngay. E sợ bé bị nóng ngấm ngược lại vô cùng. :((

mulihua
11-12-2012, 02:43 PM
mình cũng thế cùng dùng yếm cho con ngay sau khi sinh được 1 tuần

E cũng vậy lun.........................

mulihua
11-12-2012, 02:45 PM
Mùa này đang giao mùa nên các bé sơ sinh dễ bị cảm lạnh, nhưng nếu ủ nóng quá thì lại dễ bị cảm lạnh ngược do mồ hôi thấm vào da, càng nguy hiểm.
nếu bé ở trong phòng kín thì nên để phòng thông thoáng, ban ngày chỉ cần mặc 1 áo cotton 100% dài tay thấm mồ hôi, thay áo thường xuyên, đi bao tay bao chân mỏng thôi, đeo yếm giữ ấm ngực. Mặc quần cotton dài.
đêm ngủ thì cần đảm bảo bé ko bị hở bụng, ngực, đắp hoặc quấn 1 cái chăn mỏng. kiểm tra lưng bé thường xuyên xem có ra mồ hôi ko để điều chỉnh nhé. hạn chế dùng tã giấy vì bé rất dễ bị hăm trong mùa này.
chúc bé khỏe mạnh mau lớn nhé.

Quý báu với e. E có mẹ chồng chăm, nhưng hầu như ko cho đc kinh nghiệm j vì hình như bà ngại làm trái í dâu thì phải. Nên mọi thứ e cứ thấy chơi vơi, ko biết đúng sai thế nào....

Toàn Thương
11-18-2012, 08:55 PM
Quý báu với e. E có mẹ chồng chăm, nhưng hầu như ko cho đc kinh nghiệm j vì hình như bà ngại làm trái í dâu thì phải. Nên mọi thứ e cứ thấy chơi vơi, ko biết đúng sai thế nào....

Mùa này nếu chau mồ hôi nhiều em nên lót thêm khăn khô sau lưng . nếu ẩm thì thay khăn . chúc bé ngoan chóng lớn

mulihua
11-19-2012, 02:16 PM
Mùa này nếu chau mồ hôi nhiều em nên lót thêm khăn khô sau lưng . nếu ẩm thì thay khăn . chúc bé ngoan chóng lớn

Cảm ơn ss ạ.
Dạo này bé nhà e thường xuyên bị đổ mồ hôi lưng, mặc dù e có mặc ít, quấn ít hẳn rồi. ;( ko hiểu sao vậy các ss nhỉ?!

Toàn Thương
11-19-2012, 09:39 PM
Cảm ơn ss ạ.
Dạo này bé nhà e thường xuyên bị đổ mồ hôi lưng, mặc dù e có mặc ít, quấn ít hẳn rồi. ;( ko hiểu sao vậy các ss nhỉ?!

Mùa này trẻ con vậy đấy cho nên hôm nào trời nồm em lau lưng và ngực thường xuyên cho con hơn . Chúc mẹ đắt hàng em bé khỏe nhé

Bonbon08092010
11-20-2012, 11:32 PM
Bạn cứ để cái khăn xô sau lưng e bé nếu bé toát mồ hôi thì thay khăn k cần thay áo

mulihua
11-25-2012, 05:06 PM
Hà Nội đông thật rồi. Cả nhà mình mặc thế nào cho bé ạ? Bé nhà em ở trong nhà suốt, đc 1,5 tháng, em mặc body liền thân cộc, thêm quần dày hơn bình thường, thêm áo cotton, khăn sữa quấn cổ, bao chân bao tay. Thế mà đêm ngủ bé vẫn bị ẩm lưng áo. ;(. Các bé nhạy cảm thật.
E bé nhà em lại bị mụn mọc tùm lum ở lưng và mặt, mụn đỏ, lúc tắm xong mụn nổi đầy mặt, giời ơi, nhìn con mà xót quá. Em tắm lá kinh giới, sài đất, mướp đắng mà chưa thấy cải thiện. E ăn uống cũng chú trọng để mát sữa. Thế mà con vẫn vầy. Có cách nào ko cả nhà nhỉ?!

hanhphuc_trontron
12-07-2012, 09:37 AM
thân nhiếtc của bé cao hơn của ngừoi lớn, mình mặc nhiều quá cho con xong sò lưng con nhiều lúc thấy mồ hôi dầm đìa, các bé thường hiếu động nũa

mybube
12-10-2012, 03:43 PM
oánh dấu học hỏi kinh nghiệm....................

vongdautam
12-13-2012, 10:50 AM
đánh dấu theo dõi..................

bag121984
12-13-2012, 11:12 AM
Tình hình là em mới sinh đc 20 ngày, lần đầu sinh con nên còn lớ ngớ, lơ ngơ vô cùng vụ ăn mặc cho bé. Em thì nóng nên lúc nào cũng sợ bé bị ủ nóng quá. Còn bà nội bé thì sợ lạnh, nên lúc nào cũng sợ bé lạnh mà ủ và giữ lắm. Bình thường tiết trời này, em mặc cho bé một áo dài tay cotton và một gile cotton, một quần ( có mặc sịp đóng tã giấy bên trong), quàng một yếm, sáng và tối đội mũ cotton, nhỡ trưa chiều quấn thóp thôi và có đi tất tay tất chân.Lúc nào bé ngủ em quấn thêm một khăn ủ có mũ í ạ và đắp chăn nỉ ngang người cộng một lô xích xông chăn chặn gối chặn xung quanh vì bé nhà em chứ ọ ẹ, giật mình, tay chân khua loạn xạ nên.
Em cho bé mặc như thế có đc ko các ss? Mong các ss chia sẻ kinh nghiệm mặc đồ cho con, chuẩn bị đông rồi nữa ạ.

cơ thể trẻ con thường nóng hơn người lớn nên cho bé mặc vừa đủ thôi, vì nếu mặc nhiều quá bé toát mồ hôi dễ gây viêm họng viêm phế quản đó, bạn kiểm tra bằng cách sờ vào gáy bé nếu bé ra mồ hôi tức là bị mặc quá nhiều đó

bag121984
12-13-2012, 11:14 AM
Hà Nội đông thật rồi. Cả nhà mình mặc thế nào cho bé ạ? Bé nhà em ở trong nhà suốt, đc 1,5 tháng, em mặc body liền thân cộc, thêm quần dày hơn bình thường, thêm áo cotton, khăn sữa quấn cổ, bao chân bao tay. Thế mà đêm ngủ bé vẫn bị ẩm lưng áo. ;(. Các bé nhạy cảm thật.
E bé nhà em lại bị mụn mọc tùm lum ở lưng và mặt, mụn đỏ, lúc tắm xong mụn nổi đầy mặt, giời ơi, nhìn con mà xót quá. Em tắm lá kinh giới, sài đất, mướp đắng mà chưa thấy cải thiện. E ăn uống cũng chú trọng để mát sữa. Thế mà con vẫn vầy. Có cách nào ko cả nhà nhỉ?!
tầm này bé nào cũng bị mụn sữa bạn ah? 1 thời gian sau sẽ hết thôi chứ ko phải bé bị nóng bé nhà tớ tắm hạt kê 1 thời gian cũng đỡ

GiaNhi0507
12-13-2012, 11:18 AM
ôi cha mẹ ơi, cún nhà e từ nhà đến trường có 700m mà mỗi buổi sáng đi học mặc quần áo cho con phải 30p:
quần thì mặc 1 quần tất len bên trong, xong mặc 1 quần kiểu legging ra ngoài
áo thì áo phông, xong áo len, xong 1 váy kiểu ghile ra ngoài, có hôm thì mặc áo len xong mặc 1 váy dài tay ra ngoài, váy dài tay kiểu váy cotton bình thường mặc mùa thu ấy.
Xong 1 áo khoác phao, xong mũ len, khẩu trang và cuối cùng là khăn quàng cổ
Được cái quần áo nhà cháu của nhà trồng được, phụ kiện các kiểu đủ cả, nên cứ phải xinh cháu mới mặc, quen rồi nhá,
hôm nào mẹ cháu phải post ảnh cháu như cục bông lên mới đc
mặc tên này thì có ngã cũng chả thể đau đc í, haha

pika2605
12-13-2012, 07:41 PM
Giờ trời bắt đầu lạnh rồi nên bé phải mặc áo bông nên không cần yếm nữa nên em quấn khăn sữa ở cổ cho ấm, nhưng các mẹ nhớ cuốn cái khăn sữa lại đề phòng bé làm khăn trùm lên mặt. Bé nhà em 2 tháng mà dạo nào em toàn phải dùng bỉm vì không biết tã NB2 có chịu được nhiệt ko chứa NB1 thì bị tràn từ lâu lắm rồi. Thỉnh thoảng em muốn thả rông cho bé thoáng mát nhưng trời lạnh thế này mà cứ thoảng lại phải thay quần thì cu cậu chắc cũng bị lạnh mất. Các chị xử lý thế nào trong thời tiết này?

Mẹ Un In
12-14-2012, 10:40 AM
Lạnh nhà t chủ yếu dùng bỉm thôi.
Chứ không mỗi lần tè ra quần là ướt luôn cả áo.
Mà áo thì mặc nhiều, cởi ra cởi vào cũng lạnh lắm.
Tớ cho dóng bỉm từ sơ sinh luôn.

mulihua
12-16-2012, 10:45 AM
Giờ trời bắt đầu lạnh rồi nên bé phải mặc áo bông nên không cần yếm nữa nên em quấn khăn sữa ở cổ cho ấm, nhưng các mẹ nhớ cuốn cái khăn sữa lại đề phòng bé làm khăn trùm lên mặt. Bé nhà em 2 tháng mà dạo nào em toàn phải dùng bỉm vì không biết tã NB2 có chịu được nhiệt ko chứa NB1 thì bị tràn từ lâu lắm rồi. Thỉnh thoảng em muốn thả rông cho bé thoáng mát nhưng trời lạnh thế này mà cứ thoảng lại phải thay quần thì cu cậu chắc cũng bị lạnh mất. Các chị xử lý thế nào trong thời tiết này?
Ôi, thế thì chị e mình sinh cùng time. Bé nhà e cũng đc 2 tháng mấy ngày. Em cũng đang đau đầu cái vụ bỉm tã. Đóng suốt ngày đêm, lo bé bị hăm lắm, bé nhà e là bé gái mà. Hiện tại ban ngày e vẫn dũng tã giấy số 2 vào ban ngày vì bé nhà e xì xoẹt suốt, cứ khoảng 2 tiếng một lần, và cũng vì sợ hăm nên em dùng tã giấy để cho mông đít nàng í thoáng tí. Em chỉ dùng bỉm vào ban đêm, chủ yếu là bỉm dán, bỉm quần chỉ đi đâu mí đóng. Cị vệ sinh cho con như nào sau mỗi lần con ị? Em thì nếu con ị ít, ko bị tràn bân nhiều thì dùng khăn vải khô nhúng nước ấm lau, trời lạnh em bật máy sấy thổi gián tiếp để con ấm và khô thì mới đóng tã/bỉm. Định kì là sáng ngủ dậy là phải rửa đít, lạnh thì bật điều hòa, ko thì cũng máy sấy. Trộm vía, con đươc 2 tháng nhưng chưa lần nào bị sao.
Các ss chia sẻ tiếp cách chăm sóc con và ăn mặc nhé.

pika2605
12-22-2012, 12:32 PM
Ôi, thế thì chị e mình sinh cùng time. Bé nhà e cũng đc 2 tháng mấy ngày. Em cũng đang đau đầu cái vụ bỉm tã. Đóng suốt ngày đêm, lo bé bị hăm lắm, bé nhà e là bé gái mà. Hiện tại ban ngày e vẫn dũng tã giấy số 2 vào ban ngày vì bé nhà e xì xoẹt suốt, cứ khoảng 2 tiếng một lần, và cũng vì sợ hăm nên em dùng tã giấy để cho mông đít nàng í thoáng tí. Em chỉ dùng bỉm vào ban đêm, chủ yếu là bỉm dán, bỉm quần chỉ đi đâu mí đóng. Cị vệ sinh cho con như nào sau mỗi lần con ị? Em thì nếu con ị ít, ko bị tràn bân nhiều thì dùng khăn vải khô nhúng nước ấm lau, trời lạnh em bật máy sấy thổi gián tiếp để con ấm và khô thì mới đóng tã/bỉm. Định kì là sáng ngủ dậy là phải rửa đít, lạnh thì bật điều hòa, ko thì cũng máy sấy. Trộm vía, con đươc 2 tháng nhưng chưa lần nào bị sao.

Dạo này em cũng đóng bỉm NB2 cho bé nhà em suốt ngày vì chưa tập xi tè cho bé, cứ mở ra suốt nhỡ may bị ho hay phổi thì chít, mình cứ chịu khó thay tã bỉm chắc ko sao đâu mỗi tội em đoảng lắm hay quên thay tã cho con hic hic. Tối thì cũng đóng bỉm dán, em chưa cho bé mặc bỉm quần.
Bé nhà em cứ sáng dậy là rửa mặt rửa đít, rơ lưỡi, nhỏ nước mũi, mắt. Tối tầm 9, 10h thì bắt đầu thay bỉm dán cho bé ngủ suốt đêm. Cu cậu cứ 2,3 ngày có khi đến ngày thứ 4 mới ị 1 lần, thường là vào lúc rửa mặt buổi sáng xi 1 lúc là ị nên toàn rửa đít, lâu lâu ko dùng đến khăn ướt. Thỉnh thoảng khi thay tã thì mình nhúng nước ấm lau qua cho con rồi mới mặc tã mới vào.
Em đang suy nghĩ ko bít lúc nào nên tập xi cho con đây :D :d

mulihua
12-25-2012, 10:32 AM
Dạo này em cũng đóng bỉm NB2 cho bé nhà em suốt ngày vì chưa tập xi tè cho bé, cứ mở ra suốt nhỡ may bị ho hay phổi thì chít, mình cứ chịu khó thay tã bỉm chắc ko sao đâu mỗi tội em đoảng lắm hay quên thay tã cho con hic hic. Tối thì cũng đóng bỉm dán, em chưa cho bé mặc bỉm quần.
Bé nhà em cứ sáng dậy là rửa mặt rửa đít, rơ lưỡi, nhỏ nước mũi, mắt. Tối tầm 9, 10h thì bắt đầu thay bỉm dán cho bé ngủ suốt đêm. Cu cậu cứ 2,3 ngày có khi đến ngày thứ 4 mới ị 1 lần, thường là vào lúc rửa mặt buổi sáng xi 1 lúc là ị nên toàn rửa đít, lâu lâu ko dùng đến khăn ướt. Thỉnh thoảng khi thay tã thì mình nhúng nước ấm lau qua cho con rồi mới mặc tã mới vào.
Em đang suy nghĩ ko bít lúc nào nên tập xi cho con đây :D :d
:( ối giời, bé nhà em cứ 5-8 lần ị một ngày. Ngoảnh ra thay bỉm, ngoảnh vào thay bỉm. Hic. Tay em khô nứt ra vì nhúng nước nhiều nè. Xi thì xi được rùi, nhưng trời đông lạnh nên em hầu như là ko cởi ra xi đâu, sợ con nhiễm lạnh.
Mình đóng tã số 2 mà hầu như con ị lần nào tràn bẩn quần lần đó. Hic, các bà giặt là cứ mỏi tay mới sạch ;(.

mulihua
12-25-2012, 10:32 AM
ôi cha mẹ ơi, cún nhà e từ nhà đến trường có 700m mà mỗi buổi sáng đi học mặc quần áo cho con phải 30p:
quần thì mặc 1 quần tất len bên trong, xong mặc 1 quần kiểu legging ra ngoài
áo thì áo phông, xong áo len, xong 1 váy kiểu ghile ra ngoài, có hôm thì mặc áo len xong mặc 1 váy dài tay ra ngoài, váy dài tay kiểu váy cotton bình thường mặc mùa thu ấy.
Xong 1 áo khoác phao, xong mũ len, khẩu trang và cuối cùng là khăn quàng cổ
Được cái quần áo nhà cháu của nhà trồng được, phụ kiện các kiểu đủ cả, nên cứ phải xinh cháu mới mặc, quen rồi nhá,
hôm nào mẹ cháu phải post ảnh cháu như cục bông lên mới đc
mặc tên này thì có ngã cũng chả thể đau đc í, haha
Hóng hình cục bông nhà mợ hơi bị lâu nhá. Show hình đi nào.

pika2605
12-26-2012, 09:20 PM
:( ối giời, bé nhà em cứ 5-8 lần ị một ngày. Ngoảnh ra thay bỉm, ngoảnh vào thay bỉm. Hic. Tay em khô nứt ra vì nhúng nước nhiều nè. Xi thì xi được rùi, nhưng trời đông lạnh nên em hầu như là ko cởi ra xi đâu, sợ con nhiễm lạnh.
Mình đóng tã số 2 mà hầu như con ị lần nào tràn bẩn quần lần đó. Hic, các bà giặt là cứ mỏi tay mới sạch ;(.

Bé nhà em thì lại khác, ko chịu ị ra bỉm đâu, chỉ xón 1 tí ra thôi ko xi là tịt luôn, bãi thì to như bãi người lớn ý tại 2-3 ngày mới ị mà. Mỗi lần mà ko xi được là mẹ lại tiếc ngẩn tiếc ngơ bãi ị kaka

cuamit
12-28-2012, 04:34 PM

Thực ra mình thấy bỉm và tã giấy chả khác nhau là bao về độ thoáng hay bí cả, cứ bỉm tốt, thấm nhanh, thoáng khí thì dùng liên tục dài ngày vẫn ko sao. Con m thì dùng tã toàn tràn ra ngoài nên 1 tháng là chuyển sang bỉm luôn.

Giờ hơn 2 t rùi nhưng trời lạnh nên cả ngày cũng bỉm, thỉnh thoảng để ko 1 lúc rùi lại đóng bỉm, nhưng mấy hum nay ko bit tai sao mông con có vết trầy xước và hăm nên mỗi lần lau chùi rửa ráy là ku cậu cứ cong ng lên rùi giẫy rùi rên rỉ, đã thế lại bị đi ngoài, ngày cứ 3-4 lần ý, mỗi lần thay cho con là xót cả ruột, mà nếu ko đóng bỉm thì trời lạnh lại thêm đi ngoài nhoe nhoét ra quần mà đem đi rửa suốt ngày cũng chết hic hic...
Các mẹ cho m lời khuyên đc ko?
Thks các mẹ!!!

daurong2012
12-28-2012, 05:20 PM
các mẹ cho mình hỏi, ở trong viện khi mới sinh thì mình dùng bỉm hay tã giấy cho con nhỉ?

hanhphuc_trontron
12-28-2012, 07:59 PM
các mẹ cho mình hỏi, ở trong viện khi mới sinh thì mình dùng bỉm hay tã giấy cho con nhỉ?

mẹ nó nên dũng tã giấy cho con trước nhé, mình thấy tã giấy mềm hơn

thoax
01-01-2013, 11:36 AM
Dùng tã giấy ấy bạn ạ, mềm và mỏng hơn cho bé mới sinh

monkidmart_2012
01-03-2013, 07:57 PM
À mẹ nó chịu khó sờ đầu bé nhé, nếu có mồ hôi đổ ra thì nghĩa là bé nóng
Còn nếu môi bé thâm thì nghĩa là bé đang bị lạnh đấy mẹ nó ạ
Mẹ nó chịu nó quan sát rùi thay đổi cách ăn mặc cho bé nhé

anhhuyhoanglong
01-04-2013, 03:50 PM
mồ hôi thầm thì là thế nào mẹ nó ơi.bé nhà mình hay ra mồ hôi lắm ý

thuytrang87
01-04-2013, 05:23 PM
Hồi mình mới sinh bé ở trong viện mình đóng tã vải và tã giấy cho bé!mới sinh dùng bỉm hơi cứng bạn ạ

Monxinhxinh
01-11-2013, 11:55 AM
Ôi chao, toàn những kinh nghiệm quí báu. Thích quá, cả nhà vào chia sẻ tiếp đi ạ.
E đang đau đầu cái vụ con hay giật mình. Hai tay nàng í, nếu e quấn chặt lại thù nàng í khó chịu, vặn vẹo rùi nổi cáu, mà e bỏ ra thì nàng í cứ giật mình rùi khua loạn xạ ra. Các ss có cách nào chế ngự vụ này ko?

Chị mua cái túi ngủ cho bé là giải quyết được cái vấn đề này đấy :)

mekhoaibop
01-11-2013, 04:05 PM
Chưa rụng rốn mà đóng tã giấy & mặc quần có sợ bị đau không các mẹ nhỉ????

kenzocoi
01-12-2013, 02:12 PM
oánh dấu học hỏi kinh nghiệm thui, e cũng tập 1 chưa bít gì, mà mẹ chồng chắc chả nhờ vả dc gì rùi, tự thân vân động thui híc

mulihua
01-20-2013, 06:19 PM
Chưa rụng rốn mà đóng tã giấy & mặc quần có sợ bị đau không các mẹ nhỉ????

Úi, mình cứ mặc thoải mái. Con tớ vừa sinh đến ngày thứ 3 là mặc quần rùi. Đóng tã giấy tới tận hết 2 tháng nè.

mulihua
01-20-2013, 08:11 PM

Mình thấy bs bảo, mồ hôi đầu con đổ nhiều là do thiếu vitamin D và canxi nữa đấy ạ.

anhhuyhoanglong
01-20-2013, 09:57 PM
đúng rồi mẹ
Mình thấy bs bảo, mồ hôi đầu con đổ nhiều là do thiếu vitamin D và canxi nữa đấy ạ.
nó a.vì vậy cần bổ sung cho con.bé nhà mình cũng thế này

mekhoaibop
01-21-2013, 09:15 AM
Úi, mình cứ mặc thoải mái. Con tớ vừa sinh đến ngày thứ 3 là mặc quần rùi. Đóng tã giấy tới tận hết 2 tháng nè.

Thế thì yên tâm rùi, mình cứ sợ mặc quần động vào dây rốn con sẽ bị đau. Chứ mùa này mà không đóng tã giấy thì giặt tã lót làm sao khô kịp nhỉ????

mulihua
01-21-2013, 09:19 AM
Thế thì yên tâm rùi, mình cứ sợ mặc quần động vào dây rốn con sẽ bị đau. Chứ mùa này mà không đóng tã giấy thì giặt tã lót làm sao khô kịp nhỉ????

Chuẩn rồi. Giặt thì chết toi đấy. :( ko khô, mà lạnh nữa.

mulihua
01-21-2013, 09:21 AM
Cả nhà ơi, con mình 3 tháng đc 7kg rồi. Đợt này mình để con ngủ nằm giữa bố mẹ, đắp chăn bông chung nữa, chăn siêu nhẹ nhưng vẫn lo con bị nặng. Bé nhà mình ngủ chuyên nằm ngiêng, hết trái rồi phải. Có nhà mẹ nào cho con nằm như vậy k nhỉ?

mecuti154
01-22-2013, 12:07 PM
Mẹ nó hãy chăm sóc chú ý đến con hơn vào mùa này nhé, theo kinh nghiệm của mình là mặc ấm vào ban ngày nếu bé thức, ngủ nên mặc thoáng 1 chút, thỉnh thoảng sờ vào người con xem có toát mồ hôi hay lạnh k nhé. đêm cũng mặc vừa vừa thôi, bé nhà mình đêm mặc cũng áo cotton dài tay r thêm áo gile bỉm quần dài thôi. lúc nào nóng quá thì điều chỉnh. nếu để nóng quá hay lạnh quá cũng sợ lém đó. chúc mẹ nó chăm con tốt nha

mulihua
01-22-2013, 03:22 PM
Mẹ nó hãy chăm sóc chú ý đến con hơn vào mùa này nhé, theo kinh nghiệm của mình là mặc ấm vào ban ngày nếu bé thức, ngủ nên mặc thoáng 1 chút, thỉnh thoảng sờ vào người con xem có toát mồ hôi hay lạnh k nhé. đêm cũng mặc vừa vừa thôi, bé nhà mình đêm mặc cũng áo cotton dài tay r thêm áo gile bỉm quần dài thôi. lúc nào nóng quá thì điều chỉnh. nếu để nóng quá hay lạnh quá cũng sợ lém đó. chúc mẹ nó chăm con tốt nha
Vâng. Em cảm ơn chị ạ. Cái khoản mũ đội đầu thì như nào cả nhà nhỉ. Em gần như 24/24 đội mũ cho con ạ? Lúc nào cũng lo con bị nóng quá.

qqvinh78
01-23-2013, 03:13 PM
trẻ con nhiều mồ hôi lắm nhưng mình ủ ấm cho bé cẩn thận là ok

mulihua
01-23-2013, 03:30 PM
trẻ con nhiều mồ hôi lắm nhưng mình ủ ấm cho bé cẩn thận là ok
Em ủ đầu bé ấm quá thì phải. Đầu bé nhiều cứt trâu lắm. Làm thế nào các mợ nhỉ?!

lenin198x
01-23-2013, 06:27 PM
Cị cẩn thận thật. Cài kim băng yếm vào quần e cũng phải làm mới đc. E dùng yếm cho con ngay từ lúc mới sinh đc 1 tuần.

anhhuyhoanglong
01-23-2013, 09:53 PM
ui mình thì lừoi đội mũ cho con lắm ý. từ lúc đẻ đến h ít đội lắm ko biết có a/h gì ko các mẹ.
Vâng. Em cảm ơn chị ạ. Cái khoản mũ đội đầu thì như nào cả nhà nhỉ. Em gần như 24/24 đội mũ cho con ạ? Lúc nào cũng lo con bị nóng quá.

anhhuyhoanglong
01-23-2013, 09:55 PM
ui các mẹ chăm con cận thận thế nhỉ? chả bù cho mình cứ nghĩ ở trong phòn kín nên ko sao . ko biết sau này có a/h gì đến sk con ko nữa. cổ chăng đeo cho con cái gì hết mũ cũng ra ngoài mới đội. h thấy các mẹ chăm con kỹ thế mới thấy mình thật vụng về

mulihua
01-24-2013, 01:22 PM
ui các mẹ chăm con cận thận thế nhỉ? chả bù cho mình cứ nghĩ ở trong phòn kín nên ko sao . ko biết sau này có a/h gì đến sk con ko nữa. cổ chăng đeo cho con cái gì hết mũ cũng ra ngoài mới đội. h thấy các mẹ chăm con kỹ thế mới thấy mình thật vụng về

Nhìu khi kĩ quá cũng ko tốt ạ. Con lại thành cớm nắng mất thui. He he.... Cái vụ cài kim băng giữ yếm vào cạp quần em ngộ ra là ko nên. Vì chẳng may kim băng tuột ra đâm vô bụng con thì còn tai hại gấp ngàn lần. :(

mulihua
01-24-2013, 01:23 PM
Em ủ đầu bé ấm quá thì phải. Đầu bé nhiều cứt trâu lắm. Làm thế nào các mợ nhỉ?!

Post lại hỏi kih nghiệm thực tế của cả nhà!?!?!?!?!?

mulihua
02-22-2013, 11:38 AM
Nhà mình đàu năm bận rộn ko!? Bé nhà em bị mũi và họng nửa tháng nay ko khỏi. E đã cho đi khám chỗ pk bs Tuấn ở 155b Đội Cấn. Bs Tuấn đi vắng nên bs Hòa khám. Qua loa, kê thuốc theo motip bệnh mùa này, bé nào cũng phán Viêm tiểu phế quán. Chằng hướng dẫn tư vấn j. :( con bé nhà e uống thuốc 4 hôm nay chưa thấy đỡ. Thương con quá. Ko biết phải làm thế nào.

thoax
03-02-2013, 10:36 AM
Đứa thứ hai nhà mình toàn mặc đồ thừa của anh, hehe

mulihua
03-18-2013, 01:40 PM
Đứa thứ hai nhà mình toàn mặc đồ thừa của anh, hehe

Chuẩn quá, tiết kiệm tiền mua bỉm, sữa bác nhể. Nhà em có đẻ tiếp thì cũng chính sách đó. Nhưng tính em hơi bị hoang, thấy đồ xinh thì ko ngừng đc.
Mình mua sắm cho mình thì tiếc, nhưng mua cho con thì toàn vung quá trán. :d

thuythien
03-18-2013, 02:36 PM
bé nhà mình bé gái nhưng toàn mặc lại đồ cũ của bé trai,hi chắc mặc được đến <2 tuổi.

mulihua
03-18-2013, 02:52 PM
bé nhà mình bé gái nhưng toàn mặc lại đồ cũ của bé trai,hi chắc mặc được đến <2 tuổi.

Đang giao mùa, tiết trời HN mình thế này các ss mặc như nào cho con là hợp lý ạ. E mặc cho con toàn bị các bà nói là nóng. Sáng sớm em mặc thêm gile, bên trong là thun or vải dài tay, có mũ mỏng, tất da chân. Khoảng trưa thì bỏ mũ, tất và gile. Chiều tối lại mặc vào,đi ngủ lại bỏ ra. Đêm ngủ con nhiều mồ hôi lắm ạ. Em đắp mỗi vỏ chăn thôi.

mamachip
03-19-2013, 09:43 AM
Nhìu khi kĩ quá cũng ko tốt ạ. Con lại thành cớm nắng mất thui. He he.... Cái vụ cài kim băng giữ yếm vào cạp quần em ngộ ra là ko nên. Vì chẳng may kim băng tuột ra đâm vô bụng con thì còn tai hại gấp ngàn lần. :(

Có loại kim băng an toàn mà em.....

dautramcungdinhhue
03-19-2013, 09:55 AM
Đang giao mùa, tiết trời HN mình thế này các ss mặc như nào cho con là hợp lý ạ. E mặc cho con toàn bị các bà nói là nóng. Sáng sớm em mặc thêm gile, bên trong là thun or vải dài tay, có mũ mỏng, tất da chân. Khoảng trưa thì bỏ mũ, tất và gile. Chiều tối lại mặc vào,đi ngủ lại bỏ ra. Đêm ngủ con nhiều mồ hôi lắm ạ. Em đắp mỗi vỏ chăn thôi.
mặc như mẹ nó là hợp lý rồi, trẻ em vẫn phải giữ ấm mà.
buổi sáng hơi lạnh, mẹ nó giữ ấm cỗ và ngực, chân.
Tối thì mặc thoáng cho con tí, có thể ko cần tất chân vì bé ra mồ hôi nhiều, tuy nhiên, vẫn mặc áo dài tay thôi.

mulihua
03-22-2013, 11:02 AM
mặc như mẹ nó là hợp lý rồi, trẻ em vẫn phải giữ ấm mà.
buổi sáng hơi lạnh, mẹ nó giữ ấm cỗ và ngực, chân.
Tối thì mặc thoáng cho con tí, có thể ko cần tất chân vì bé ra mồ hôi nhiều, tuy nhiên, vẫn mặc áo dài tay thôi.

3 hnay e mặc đồ cộc cho con hết. Tối qua thế nào mà nàng lại ngạt mũi :(. Từ sáng tời giờ thì hắt hơi. Mấy lần, xổ mũi nữa. Huhu.... Chắc bị nhiễm lạnh rùi. Đêm nàng cứ đạp tung chăn ra í mà. :(

mulihua
03-22-2013, 11:03 AM
Có loại kim băng an toàn mà em.....

Ôh, vậy ạ. Thế mà em có bít gì đâu. CH bán đồ trẻ em chắc có nhỉ. Đứa sau rút được khối thứ ss ạ. :)

mulihua
03-26-2013, 03:20 PM
Hè rồi, cả nhà mìn show hình các con yêu diện đồ hè đi. ^^

ngochan27512
03-26-2013, 04:05 PM
mặc vưa đủ không nên bó quá, dễ viên phổi

vongdautam
03-27-2013, 01:09 PM
vào hóng xem các mẹ mặc đồ cho con thế nào..........

phamhue.ttqd
04-02-2013, 03:08 PM
Con gái em đã được 26 tháng mà đọc topic này thấy kinh nghiệm của các chị em chia sẻ em thấy mình làm cũng giống các chị mà sao gái nhà em lại hay ho và ốm thế nhỉ? nuôi con thật vất vả, nhiều lúc ko biết mình sai ở đâu nữa, stress lặng các bác ạ.

hoaithuvp
04-03-2013, 12:36 PM
mình phải thường xuyên sờ vào người bé thấy nóng quá là cởi bớt đồ.

mecubi14
04-03-2013, 07:10 PM
mùa này thì mẹ cháu cho bé mặc quần áo dài tay vải mát một chút ko để hở rốn,đeo bao tay bao chân vì bé mới được 20 ngày

Mailien2103
04-05-2013, 10:04 AM
Em đọc hết 9 trang, toàn thấy các bé sinh vào mùa thu đông, mà em chuẩn bị sinh bé vào mùa hè, còn 3 tuần nữa là sinh rồi, trời nóng lắm, biết mặc cho con như thế nào đây các mẹ thông thái ơi?

hanhphuc_trontron
04-05-2013, 10:05 AM
bé nhà em dạo này ngủ mồ hôi ra nhiêu, toàn phải lau thật khô cho con mới dám ngủ

hanhnt123
04-05-2013, 11:06 AM
bé nhà em dạo này ngủ mồ hôi ra nhiêu, toàn phải lau thật khô cho con mới dám ngủ Bé nhà mình cũng thế, mặc dù sờ chân tay rất mát nhưng đầu thì đầy mồ hôi. Thỉnh thoảng lại phải lau, lo con ốm quá

mulihua
04-05-2013, 02:00 PM
Ôi, nàng nhà e cũng vậy. Các mẹ dùng quạt cho con ntn a?

Zin05
05-03-2013, 11:15 PM
Ôi, nàng nhà e cũng vậy. Các mẹ dùng quạt cho con ntn a?.
Nhà mình bật quạt nấc nhỏ nhất thôi, vì cũng chưa nóng lắm nhưng tuyệt đối không được để quạt thốc thẳng vào con.

mulihua
05-04-2013, 10:31 AM
.
Nhà mình bật quạt nấc nhỏ nhất thôi, vì cũng chưa nóng lắm nhưng tuyệt đối không được để quạt thốc thẳng vào con.

Đồng ý với bác. Em cũng mới đọc một bài nói về việc ra mồ hôi trộm ngấm ngược trở lại người con khiến con ốm là hoàn toàn ko có cơ sở khoa học, con ốm đau là do virus xâm nhập chứ mồ hôi ko thê thấm ngược lại người con được nên các mẹ yên tâm nhé. Việc con đổ mồ hôi một phân là do con bị nóng, phần nữa là con chưa phát triển ổn định nên mới thế.
Mong các con luôn khỏe mạnh/

ngocoilangoc
05-11-2013, 12:38 PM
Mình nghĩ là có cơ sở khoa học đấy chứ. Nếu ra mồ hôi mà k lau thì người bé lúc nào cũng ướt đương nhiên bị ngấm vào người rồi.
Đồng ý với bác. Em cũng mới đọc một bài nói về việc ra mồ hôi trộm ngấm ngược trở lại người con khiến con ốm là hoàn toàn ko có cơ sở khoa học, con ốm đau là do virus xâm nhập chứ mồ hôi ko thê thấm ngược lại người con được nên các mẹ yên tâm nhé. Việc con đổ mồ hôi một phân là do con bị nóng, phần nữa là con chưa phát triển ổn định nên mới thế.
Mong các con luôn khỏe mạnh/

mulihua
05-11-2013, 12:48 PM
Mình nghĩ là có cơ sở khoa học đấy chứ. Nếu ra mồ hôi mà k lau thì người bé lúc nào cũng ướt đương nhiên bị ngấm vào người rồi.

Hi, đấy là em đọc một bài nói vậy, chứ con em mà đổ mồ hôi em cũng lo sốt vó. Cứ phải canh lấy khăn lau suốt.

Các mom bên nhà thi ảnh con xui mìn đi vận động các mẹ vote cho con gái yêu. Các mom cho con xin cái vót nhé. Con cảm ơn trước, nếu giựt giải, con sẽ mời các mom nhé/ Hí hí....
Link con đi thi đây ạ: http://www.lamchame.com/forum/showth...4#post18891934

shop_be_xinh
05-22-2013, 12:30 PM
Hi, đấy là em đọc một bài nói vậy, chứ con em mà đổ mồ hôi em cũng lo sốt vó. Cứ phải canh lấy khăn lau suốt.

Các mom bên nhà thi ảnh con xui mìn đi vận động các mẹ vote cho con gái yêu. Các mom cho con xin cái vót nhé. Con cảm ơn trước, nếu giựt giải, con sẽ mời các mom nhé/ Hí hí....
Link con đi thi đây ạ: http://www.lamchame.com/forum/showth...4#post18891934

Mẹ nó lót cái khăn sữa/khăn xô vào lưng cho con, thỉnh thoảng lại rút khăn ra thay khăn khác.

mulihua
05-23-2013, 10:21 AM
Mẹ nó lót cái khăn sữa/khăn xô vào lưng cho con, thỉnh thoảng lại rút khăn ra thay khăn khác.

Mùa này mà thêm quả khăn đặt ở lưng thì e nghĩ là nóng quá, canh canh lau thui í ạ.

quynh.nt
05-23-2013, 10:56 AM
Mùa này mà thêm quả khăn đặt ở lưng thì e nghĩ là nóng quá, canh canh lau thui í ạ.

Lót khăn xô cũng được, loại khăn mỏng thôi. Còn canh lau cho con được là tốt nhất nhưng mẹ cứ lật con qua lât con lại sợ con ngủ không yên giấc. Nhà mình bật điều hoà nên cũng đỡ hơn.

quynh.nt
05-23-2013, 10:57 AM

Lót khăn xô cũng được, loại khăn mỏng thôi. Còn canh lau cho con được là tốt nhất nhưng mẹ cứ lật con qua lât con lại sợ con ngủ không yên giấc. Nhà mình bật điều hoà nên cũng đỡ hơn.

vongdautam
05-23-2013, 04:16 PM
lót dép hóng kn.....................................

mulihua
05-23-2013, 09:48 PM

Con em cứ sốt xình xịch đây..................

Mẹ thiên thần nhỏ
05-24-2013, 10:11 PM
Đúng rồi đấy. Mình sinh tầm tháng 7, lúc đó nóng lắm nhưng bà nội sợ lạnh quấn rõ nhiều quần áo và chăn

mulihua
05-29-2013, 09:20 AM
Đúng rồi đấy. Mình sinh tầm tháng 7, lúc đó nóng lắm nhưng bà nội sợ lạnh quấn rõ nhiều quần áo và chăn

Hic, đây đây, mình cũng vậy, tháng 10 năm ngoái vẫn nóng lắm, sinh đứa đầu tiên ko có kinh nghiệm, con bị nóng sần người liên tục, nghĩ lại xót con í,

trangiabaohd
05-29-2013, 08:54 PM
các mẹ khéo thật đấy hihiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii

cuty123
07-06-2013, 04:43 PM
Con em được 20 ngày. Có cho mặc body cộc tay đc ko mọi người nhỉ?

phuong_gpmb
07-11-2013, 12:42 PM
bé sẽ nóng hơn mình một chút, nên mẹ nó cho con mặc thoáng hơn mình một chút là được bạn ah

bovang
07-27-2013, 09:27 AM
Em oánh dấu để học hỏi kinh nghiệm.

metomcat
07-27-2013, 08:52 PM
Con em được 20 ngày. Có cho mặc body cộc tay đc ko mọi người nhỉ?

sớm nhất cũng ngoài tháng nếu trời quá nóng mới mặc áo cộc cho bé sơ sinh, thông thường ngoài 3 tháng mới nên mặc bạn ạ, con mình sinh tháng 6 m mặc áo dài suốt, đến khi mặc được áo cộc thì trời thu nên phải mùa hè sang năm bé mới mặc áo cộc đó

mulihua
07-28-2013, 08:53 PM
bé sẽ nóng hơn mình một chút, nên mẹ nó cho con mặc thoáng hơn mình một chút là được bạn ah

Nghĩ lại, hồi mới sinh, con bị ủ quá khủng khiếp. Có lẽ do nóng quá mà nàng ngủ ko ngon giấc. Hic.

diepngannhi
07-28-2013, 09:35 PM
em thì nghĩ là trời nóng mặc áo vải cho bé, còn trời lạnh thì mặc áo ấm, chất vải dày, bao tay chân cho bé, khi ngủ thì đắp chăn, nhưng không quấn kín để bé thở và dễ ngủ :rolleyes:

Nhoccuty
07-28-2013, 11:20 PM
các mom ngoài HN thì hơi cực, vì phải có đầy đủ đồ theo mùa cho con, như mình thì con vẫn mặc đồ vải cho thoáng, còn lại thì tối mình cho con mang vớ, mặc thêm áo dài tay là ok rồi :)

mecubi14
07-30-2013, 04:16 PM
nếu ở trong phòng kín thì cũng chẳng lạnh lắm đâu ạ,mẹ nó cứ mặc các áo dạng cài khuy để cho khi thay nó dễ dàng,mặc áo len hay nỉ mùa đông thì bên trong mặc lót thêm cái áo lót để nó thấm mồ hôi,ko cần đội mũ chỉ cần che cái thóp,ở dưới đóng bỉm mặc quần ấm,đi tất,bao tay thêm cái yếm rãi nữa là ok

inxinh8286
08-02-2013, 06:27 PM
e lót dep hong kinh nghiem cac meeeeeeeeeeee

yuki_jung
09-18-2014, 09:00 AM
Các mẹ cho em hỏi, bé khoảng 1 tháng tuổi có mặc được quần tất không ah và nếu mặc được thì khi mặc cho con có khó không hả các mẹ?em lo nhất vụ ng con nhỏ nhỏ mềm mềm, tròng quần áo vào chỉ sợ đau con :(

ngocp4
09-18-2014, 09:16 AM
M ban đầu cũng vậy, jo thì quen hết rùi . Nhưng mẹ cả bà cứ hay xích mích vì mặc đồ cho cháu. Mẹ thì thích mặc mát mẻ, còn bà cứ kêu mặc thế cháu bị lạnh hic

ken2013
09-20-2014, 08:51 PM
mình thấy mùa hè thì mặc cho con mát mát nhưng vẫn pải kín bụng, còn mùa đông thì pải mặc thật ấm, mùa thu thì cứ áo dài tay là ok rồi mà, trẻ con thường nóng hơn mình.

Me be hoanglam
09-24-2014, 02:47 PM
nhiều lúc me nong thật vì lực sữa mà

be yeu2011
09-25-2014, 11:03 AM
đúng như mẹ ấy nói, nhà mình có body mà cũng ko mặc cho con vì con tè dầm suốt vậy phải thay cả áo

hieupede
09-25-2014, 11:12 AM
Các mẹ cho em hỏi, bé khoảng 1 tháng tuổi có mặc được quần tất không ah và nếu mặc được thì khi mặc cho con có khó không hả các mẹ?em lo nhất vụ ng con nhỏ nhỏ mềm mềm, tròng quần áo vào chỉ sợ đau con :(

1 tháng tuổi thì đã mặc quần tất làm gì hả mẹ nó? mặc rộng ra cho con thỏa mái chứ

Goldenrain2014
09-25-2014, 11:35 AM
Theo kinh nghiệm của mình, mùa đông chỉ cần thêm cho con cái áo len, ngoài ra mn mua cái chăn ủ ý, lâu lắm rồi ko biết mình gọi đúng tên của nó ko, kiểu như vừa sinh các con được cuốn cái tã chéo ý, thì cái chăn ủ kiểu như vậy nhưng nó là bông. Cũng ko nên cho con mặc nhiều quá, đêm con ngủ ra mồ hôi mình ko biết lại bị viêm phổi thì khổ lắm. Vì con nhà mình đêm hay đạp chăn nên mình dùng cái chăn ủ đó thế là con có đạp cũng ko tung chăn ra được.