Tâm sự của con gái một thương binh

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi bupfshion2, 4/11/2012.

1. bupfshion2

bupfshion2 Bắt đầu tích cực

Nếu các bạn đã từng vùi cả tuổi xuân của mình để chờ chồng, nuôi cha mẹ già con thơ và dành cả cuộc đời để xoa dịu những vết thương chiến tranh, các bạn sẽ hiểu rằng chiến tranh không đùa với ai cả, cũng không phải cứ hạ súng thì đã là kết thúc thế nên, còn hòa bình được ngày nào, hãy cố mà gìn giữ.

Bởi chiến tranh đâu phải trò đùa"

Nhân ngày Thương binh - liệt sỹ 27/7, Lê Thị Hương (25 tuổi, Chí Linh - Hải Dương) chia sẻ câu chuyện về người bố là thương binh hạng 2/4 của mình, bác Lê Anh Tuấn (nhập ngũ lần đầu năm 1974, lần 2 năm 1978, tham gia chiến đấu và bị thương ở chiến trường Campuchia). Bài viết còn là những suy nghĩ rất thật, rất chân thực về chiến tranh của một người trẻ tuổi, người chưa hề biết thế nào là chiến tranh. Hiện bài viết đang lan truyền rất nhanh trên cộng đồng mạng và gây xúc động cho nhiều người.

Lê Thị Hương - Tác giả của bài viết đã gây xúc động mạnh trên cộng đồng mạng trong những ngày qua. (Ảnh do tác giả cung cấp)​

Bố em, 18 tuổi vào bộ đội. Năm đó là 1974, chiến tranh đã vào hồi cuối, bố là lớp tân binh nên còn huấn luyện chán chê để rồi tuyển lựa "đi B". May mắn thay, bố chưa đến đợt đi B thì chiến tranh kết thúc, 1977 bố giải ngũ trở về, cưới vợ.

Tháng 8/1978, chị cả em ra đời, sau đó chỉ một tháng, chú Tư - em trai ruột của bố em, có lệnh gọi nhập ngũ. Chú vừa nhát vừa hiền, lại vừa cưới vợ nên bố xin đi thay chú. Đất nước đang cần người đã có kinh nghiệm, đơn tình nguyện của bố được chấp thuận ngay. Mẹ em, chị và ông bà tiễn bố lên đường.

Vài tháng sau, bố đi K (chiến trường Campuchia). Chuyến tàu đưa bố đi từ ga Hải Phòng, đơn vị bố có hơn 40 người Hải Phòng, vào đến Quảng Trị còn 14 người. Họ nhảy tàu vì đi B thì sẵn sàng nhưng đi K thì khác.

Thời gian đầu còn có chút tin bố về nhà, càng về sau càng biền biệt. Mấy năm sau có giấy báo tử gửi về, bà nội khụy xuống trước thềm nhà. Suốt tháng trời bà mê man chỉ đòi chống gậy đi tìm con, bà bảo bố em không thể nào chết được.

Mẹ ôm chị gái em từ căn nhà riêng về ở với ông bà vì chị ốm quá, lên sởi mủ xanh mủ vàng đã có lần thiếp đi, chú mang ra góc giường đặt, mẹ khóc ngất, bỗng thấy cánh tay chị vời lên, mẹ lại ôm chị, chăm nuôi bú mớm. Những năm tháng ấy, bố vẫn biền biệt bên kia, không hay biết gì về tình cảnh bi đát của con thơ, mẹ già.

Rồi bố bị thương trong một lần đi họp giao ban buổi tối: đạp trúng mìn, bàn chân dập nát, đồng đội đưa về trạm quân y dã chiến giữa cánh đồng hoang. Sợ tiếp tế đến không kịp, bác sĩ y tá cưa chân cho bố, cưa sống, đồng đội hát quốc ca bao nhiêu vẫn không át nổi tiếng gào thét. Rồi 2 ngày sau bố mới được chuyển về Sài Gòn bằng trực thăng, lần này nằm viện, cưa thêm một lần nữa vì vết cưa cũ bị nhiễm trùng. Điều dưỡng thêm vài năm nữa 1/3 chân phải của bố đã không còn, một mảnh đạn găm ở đùi và hai tai bị điếc nhẹ. Bố về nhà với giấy chứng thương 2/4, mất sức 65%. Nhưng còn về được đã là đại phúc cho cả nhà mình, bố kể hồi mới sang được 1 tháng, chính tay bố đã phải gói hài cốt của bạn mình để trực thăng mang về.

Ngày bố về, nét mặt dữ dằn hơn, những cơn đau mê sảng thỉnh thoảng vẫn trở lại, chị em nhất định không nhận bố vì sợ cái nạng và cái chân gỗ bố tháo ra lắp vào mỗi sáng tối. Ngay cả đến đời con trai của chị, cháu ngoại của bố, mỗi lần nhìn cái chân ấy nó đều khóc thét. Bố mất cả tháng giời chỉ để làm quen và ôm con gái mình vào lòng mà không làm nó sợ. Đúng, em là gái, em chỉ nhìn những thứ xung quanh mình, em nhìn thấy chiến tranh và hậu quả của nó trong suốt 18 năm sống bên bố, những lần sợ hãi đến run rẩy khi bố em mắt vằn tia máu lên nóng giận vì những điều không lớn lao gì, khi bố em những đêm rên rỉ trong vô thức vì mảnh đạn trong người, khi bố em có những lần đi xe máy hơi quẹt xe đã ngã vì không thể dùng chân giả mà chống như người ta được.

Bố em chưa một lần than vãn gì về chiến tranh, kêu ca gì về sự đãi ngộ của nước nhà cho những người thương bệnh binh như bố, bố vẫn bươn trải bán buôn ngược xuôi để nuôi con học hành. Em nhớ mãi một lần lớp 11, em học kém bị bố đánh, đánh xong bố nói rất nhiều, nhưng có một câu em không thể nào quên được, bố bảo: "Chị em chúng mày đang đi học bằng tiền xương máu của tao đấy con ạ". Đúng, chúng em từ Cấp 1 cho đến hết Đại học đều được miễn học phí vì bố là thương binh.

Bao nhiêu năm em sống trên đời là bấy nhiêu năm em thấy mẹ chăm bẵm bố em từ miếng cơm, phích nước, ấm trà, là thấy mẹ chịu đựng đủ sự nóng nảy của bố do thay đổi tâm tính từ lúc trở về. Có đôi lần ai đó nói đến chiến tranh, mẹ em chỉ lơ đãng nói một điều: "Kể cả có chiến tranh, thằng HA (em trai em) nhà này cũng không bị gọi đi nhập ngũ đâu, nó con một, bố lại thương binh yếu đuối thế kia".

Các bạn có thể cười rằng mẹ suy nghĩ hạn hẹp và ích kỷ, nhưng nếu các bạn đã từng vùi cả tuổi xuân của mình để chờ chồng, nuôi cha mẹ già con thơ và dành cả cuộc đời để xoa dịu những vết thương chiến tranh, các bạn sẽ dễ cảm thông cho mẹ em biết chừng nào. Chiến tranh không đùa với ai cả, cũng không phải cứ hạ súng thì đã là kết thúc thế nên, còn hòa bình được ngày nào, hãy cố mà gìn giữ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bupfshion2
    Đang tải...

2. ha.vi2011

ha.vi2011 Thành viên kỳ cựu

Ðề: Tâm sự của con gái một thương binh

đúng là ng mẹ bao giờ cũng giành cho con những thứ tốt nhất cố gắng để con hoàn thiện mình giúp ích cho Xã hội gia đình

3. mẹcuacàng

mẹcuacàng Guest

câu chuyện hay sự hi sinh của người mẹ dù thồi nào đi nữa thì đều rất vĩ đại, tất cả đều vì chồng vì con

4. Me Phuong An

Me Phuong An Hotline An: 0988.559.189

Bản năng của người phụ nữ là hy sinh vì chồng vì con, lúc nào cũng phải nghĩ đến chồng con trước.

5. Mẹ Tívoi

Mẹ Tívoi Thành viên nổi tiếng

Bố mình cũng là thương binh và cũng bị thương ở chân, giờ đi chân thấp chân cao. Những hôm trái gió trở trời nhìn khuôn mặt bố co rúm vì đau nhưng không bao giờ kêu một tiếng. Chỉ mẹ là người hiểu những đớn đau ấy như thế nào khi bố không đi được nhưng vẫn cố lê đôi chân đứng dậy mà không cho ai đỡ rồi lại gục xuống khổ sở....bố bảo những điều ấy có là gì khi còn biết bao người đã nằm lại nơi chiến trường, được sống thế này là may mắn lắm rồi.

6. mencudau

mencudau Thành viên tích cực

Những năm chiến tranh đó, bao nhiêu người đã nằm lại chiến trường, được sống, các bạn dc có cha là may mắn lám rồi, cậu mình nằm lại chiến trường, mợ mình bỏ em lại đi lấy chồng khác, mình chứng kiến canht ông bà mình phải nuôi em cơ cực muôn vàn, cuối cùng rồi cũng qua. nhưng nhà nước rất bất công, khi em mình học song trở về đất ko có nhà thì ko, ông bà chết hết rồi, họ hàng cát cho 1 miếng đất ở mà mấy ông ở xã cậy quyền cậy thế hoạch họe đòi tiền nên đòi tiền xuống, mãi mới xong, cho đến khi nên huyện noppj hs tuyển dụng, vì em ko có tiền nên họ đẻ em dớt, trong khi đợt đó nhận toàn con em trong nghành, đến bay giờ mình vẫn ko hài lòng xã hội mình.

7. co nang ho pham

co nang ho pham Thành viên sắp chính thức

Sự hi sinh của người mẹ cho con mình đúng là sự cao cả. không gì có thể so sánh được

8. Ms Hằng

Ms Hằng Guest

mẹ luôn là người vĩ đại nhất .

9. thanhhuong89

thanhhuong89 Banned

chiến tranh qua đi, nhưng những hậu quả, những mất mát, những nỗi đau chẳng thể nào qua đi được, nó như in hằn sâu vào tâm trí của những ng lính và những người thân của họ

10. me_toet_2710

me_toet_2710 maylocnuoc365.com-RẺ NHẤT

Chiến tranh thật tàn khốc! Ước mong k bao giờ đc biết " mùi" chiến tranh

11. YURIMOON

YURIMOON Thành viên kỳ cựu

bài viết xúc động quá, đọc mà phát khóc,

12. family@

family@ Thành viên kỳ cựu

Bố chồng tớ, thương bình hạng 4/4. Hiện tại vẫn còn cả viên đạn ở dóng chân và vài mảnh nhỏ trên đầu ko thể lấy ra được nữa...

13. hangthung_mebong

hangthung_mebong Bắt đầu nổi tiếng

bố bạn tuy có nóng tính nhưng ông là người đáng trân trọng mà , chúc bạn luôn vui vẻ

14. Zin_thoi

Zin_thoi Thành viên uy tín.

Ôm bé vào lòng, chia sẻ bài viết hay quá

15. me_bin_bon

me_bin_bon

mẹ nó nói chuẩn quá, dù ở thời đạii nào thì điều này cũng luôn đúng

16. thuyht92

thuyht92 Thành viên sắp chính thức

một người mẹ sẽ luôn luôn chăm sóc và che chở cho con dù là trong bất cứ hoàn cảnh nào. gái trị cuộc sống chính là đây! :)

17. Besiro212

Besiro212 Thành viên mới

trên thế gian không ai tốt bằng mẹ
    gánh nặng cuộc đời không ai khổ bằng cha.....

18. maiht_ncvn_03

maiht_ncvn_03 Thành viên đạt chuẩn

cha mẹ luôn là người hi sinh để cho thế hệ con cái của mình được sung sướng hơn bố mẹ

19. gio thu

gio thu Thành viên mới

đúng là như thế, chiến tranh không đùa với ai cả, cũng không phải cứ hạ súng thì đã là kết thúc thế nên, còn hòa bình được ngày nào, hãy cố mà gìn giữ. Cảm ơn mẹ nó vì bài viết

20. d3qlnl

d3qlnl thời trang,bộ đồ,áo váy

bài viến mẹ nó cẩm động quá thật sự ai cũng muốn hy sinh cho ba mẹ và con cái nhưng giờ phải làm thế nào