PDA

View Full Version : Tên của bé có nghĩa gì?

thuhien
06-18-2007, 12:50 PM
Tên của mỗi bé đều mang một ý nghĩa nào đó. Mọi người có thể chia sẻ ý tưởng vì sao đã chọn tên cho bé như hiện nay tại đây (cả nickname lẫn tên thật).

MeCuMoc
06-18-2007, 01:28 PM
Tên của mỗi bé đều mang một ý nghĩa nào đó. Mọi người có thể chia sẻ ý tưởng vì sao đã chọn tên cho bé như hiện nay tại đây (cả nickname lẫn tên thật).

Mọi người rất hay nhầm nick nhà mình thành là Mẹ cu Mốc nhưng phải gần đây mọi người mới quen cái tên Mẹ cu MỘC, mà nghe rồi có khi ai cũng tưởng nhà mình đặt theo cái tên phim "Truyện nhà Mộc" nhưng lại một lần nữa không phải :).
Chẳng là ngày mình và AX đi đến nhà một ông thầy (chẳng biết nên gọi là thầy tướng số hay thầy gì nữa vì đến bác này chỉ toàn thấy sách vở thôi và bác í cũng tự nhận là thích nghiên cứu thôi chứ không gì gì cả ) để xem ngày cưới. Phải đợi sau một hôm thì mới đến lấy KẾT QUẢ. Bác í nói dựa trên TÊN, TUỔI và ngày sinh của hai người thì nói chung mình và AX hợp đến 9/10 nhưng chỉ có điều cả 2 đều THIẾU họ MỘC (mình cũng không hiểu lắm). Vậy là quá trình chọn tên ở nhà cho Mộc nào là Mít, mướp mủng đủ cả :). Chọn mãi chọn mãi cuối cùng lấy luôn chữ còn thiếu đó đặt cho Mộc hì hì còn tên thật thì chọn là Xuân Tùng. Thực ra bác í có nói khi nào sinh con ra thì đến bác í gợi í đặt tên cho nhưng hai vc cũng ngại đi lại nên cứ thế thôi.

MeCuMoc
06-18-2007, 01:36 PM
Còn tập 2 chỉ muốn sinh con gái để lấy tên ở nhà là SUSU vì nghe nó yêu yêu làm sao í :)

mẹ yêu Chíp
06-18-2007, 01:39 PM
Chíp thì có nhiều bé cũng được gọi tên thân mật như thế. Nhưng Chíp nhà mình thì lại được đặt vì mẹ thích xem cái phim hoạt hình có 2 con chuột Chip&Dale của Liên Xô hồi trước (về sau có cả trò chơi điện tử về nhân vật này đấy). 2 con chuột này rất lí lắc và thông minh, nên mẹ đặt tên con là Chíp với hy vọng con sẽ nhanh nhẹn và thông minh.
Nhưng cả bà nội và bà ngoại đều bảo là tại gọi con là Chíp nên con cứ còi, không béo được. Kiểu này tập 2 phải đặt tên là "Bự" :):):)
Còn tên thật của con là Ái Linh cơ, cái tên mà sau khi đẻ 1 tháng mới thống nhất được 2 nhà nội ngoại và gần như là không trùng với ai trong họ.
Ông xã mình bảo, tưởng đẻ con khó, hoá ra đặt tên con khó hơn

mẹ yêu Chíp
06-18-2007, 01:44 PM
Còn tập 2 chỉ muốn sinh con gái để lấy tên ở nhà là SUSU vì nghe nó yêu yêu làm sao í :)

Sao tên gì mà giống sữa chua của Vinamilk, loại mà Chíp hay uống thế hả bà?
Bà đặt tên con là gì nghe nó giàu giàu 1 tý, chứ xu với hào thì làm sao mà giàu được? ;););)

MeCuMoc
06-18-2007, 02:04 PM
Sao tên gì mà giống sữa chua của Vinamilk, loại mà Chíp hay uống thế hả bà?
Bà đặt tên con là gì nghe nó giàu giàu 1 tý, chứ xu với hào thì làm sao mà giàu được? ;););)

Thế là bị trùng tên với sữa chua à? mà có tên gì cho giàu bây giờ nhỉ???

Bin 2002
06-18-2007, 02:38 PM
Bé nhà mình tên ở nhà là Bin, đây là cái tên do ông bà ngoại đặt . Bé nhà mình ở nhà ông bà ngoại từ khi mới đẻ đến tận 6 tháng cơ . Hồi đó mĩnh cũng nghĩ nhiều loại tên như : Popeye (trong phim thuỷ thủ Popeye), rồi Két (tên con mèo), rồi Mickey...nhưng ông bà bảo là tên dài , khó gọi . Đến tháng 9 có vụ khủng bố của Bin Laden vào toà nhà của Mỹ, ông bà bèn đặt tên ở nhà cho cháu là Bin luôn, vì cứ bảo là ông bà bị cu Bin khủng bố . Hồi đó bé không ngủ mấy, toàn thức và uống sữa liên tục (cứ 1 tháng tăng 1,5 kg) rồi lại nhất định không chịu mặc bỉm vì mùa hè nóng quá . Ai lại cứ 10 phút lại tè ra một cái tã, rồi nửa tiếng lại xì xoẹt tiếp...Ông bà ngoại là cứ vừa phơi 1 mẻ tã thì lại tiếp tục mẻ khác, cứ liên tục như vậy suốt. Ông bà thương cháu nên muốn giặt bằng tay cho sạch xà phòng và cho kỹ. Đúng là khủng bố thật . ;)

mẹ yêu Chíp
06-18-2007, 03:14 PM
Bé nhà mình tên ở nhà là Bin, đây là cái tên do ông bà ngoại đặt . Bé nhà mình ở nhà ông bà ngoại từ khi mới đẻ đến tận 6 tháng cơ . Hồi đó mĩnh cũng nghĩ nhiều loại tên như : Popeye (trong phim thuỷ thủ Popeye), rồi Két (tên con mèo), rồi Mickey...nhưng ông bà bảo là tên dài , khó gọi . Đến tháng 9 có vụ khủng bố của Bin Laden vào toà nhà của Mỹ, ông bà bèn đặt tên ở nhà cho cháu là Bin luôn, vì cứ bảo là ông bà bị cu Bin khủng bố . Hồi đó bé không ngủ mấy, toàn thức và uống sữa liên tục (cứ 1 tháng tăng 1,5 kg) rồi lại nhất định không chịu mặc bỉm vì mùa hè nóng quá . Ai lại cứ 10 phút lại tè ra một cái tã, rồi nửa tiếng lại xì xoẹt tiếp...Ông bà ngoại là cứ vừa phơi 1 mẻ tã thì lại tiếp tục mẻ khác, cứ liên tục như vậy suốt. Ông bà thương cháu nên muốn giặt bằng tay cho sạch xà phòng và cho kỹ. Đúng là khủng bố thật . ;)

Vote cho Bin - khủng bố của nhà bà :):):)

Golden
06-18-2007, 10:38 PM
Thế là bị trùng tên với sữa chua à? mà có tên gì cho giàu bây giờ nhỉ???

Thì cứ như nhà tôi này, Golden rồi đến Money rồi đến Diamond ... :):):) à sắp tới nên đặt là Stock Exchange nữa nhỉ, cho nó hợp thời.

Thế mà vẫn chưa giàu đây này. :(:(:(

Hai Anh
06-18-2007, 10:51 PM
Thì cứ như nhà tôi này, Golden rồi đến Money rồi đến Diamond ... :):):) à sắp tới nên đặt là Stock Exchange nữa nhỉ, cho nó hợp thời.

Thế mà vẫn chưa giàu đây này. :(:(:(

Hay đặt là Bill gate cho nó giàu nhỉ ?

Golden
06-18-2007, 11:00 PM
Này bà kia, Bill Gate tức là Hóa đơn đến đầy Cổng đấy, chả giàu đâu :):):)

Ngày trước trên DD cũng có mục Nghĩa của tên các con, nhưng tớ tìm mãi mà không thấy.

MeCuMoc
06-19-2007, 08:53 AM

Ngày trước trên DD cũng có mục Nghĩa của tên các con, nhưng tớ tìm mãi mà không thấy.

Đúng rồi tớ cũng đi tìm cái bài tên và ý nghĩa tên mà không thấy đâu cả. Thôi thì các mẹ và các bố vào đây tập hợp lại vậy nhỉ thành phiên bản Tên made in LAMCHAME hihi

meCo&Vit
06-19-2007, 12:00 PM
Con trai quý: Tên thật: Nguyên - có nghĩa là nguyên vẹn vì sau khi sinh cháu bị tràn khí màng phổi suýt chết , may mà qua. Tên ở nhà: Trạng - bác hàng xóm đặt cho ; Cò vì gầy ; Tí hin vì bé ...
Con gái r***: Tên thật Phương Linh - vì mẹ cháu thấy cháu ko mang họ bên ngoại thiệt quá (nhà cháu ko thích tên 4 chữ) nên lấy tên ông ngoại làm tên đệm . Linh có trong bộ Ngọc phù hợp với tuổi con Cún của cháu (cái này mẹ cháu đọc trong quyển hướng dẫn đặt tên, đọc chùa ở hiệu sách) vì con gái tuổi Tuất thấy bảo vất vả . Tên ở nhà là Vịt - Bố cháu bảo là "Vịt Bông chứ ko phải vịt hôi ngoài chợ đâu nhé!" :) :)

MeCuMoc
06-19-2007, 12:04 PM
Con trai quý: Tên thật: Nguyên - có nghĩa là nguyên vẹn vì sau khi sinh cháu bị tràn khí màng phổi suýt chết , may mà qua. Tên ở nhà: Trạng - bác hàng xóm đặt cho ; Cò vì gầy ; Tí hin vì bé ...
Con gái r***: Tên thật Phương Linh - vì mẹ cháu thấy cháu ko mang họ bên ngoại thiệt quá (nhà cháu ko thích tên 4 chữ) nên lấy tên ông ngoại làm tên đệm . Linh có trong bộ Ngọc phù hợp với tuổi con Cún của cháu (cái này mẹ cháu đọc trong quyển hướng dẫn đặt tên, đọc chùa ở hiệu sách) vì con gái tuổi Tuất thấy bảo vất vả . Tên ở nhà là Vịt - Bố cháu bảo là "Vịt Bông chứ ko phải vịt hôi ngoài chợ đâu nhé!" :) :)

Nhà này đặt tên có ý nghĩa ghê, nghe mà hay quá . Thế nhà bà có biết bộ MỘC thì có những tên gì không? :)

meCo&Vit
06-19-2007, 04:57 PM
Tớ ko bít . Vì tớ đọc "chùa" nên chỉ quan tâm đến tên bé gái ứng với năm sinh 2004 thôi . Quyển sách dầy và đắt tiền , nhưng đọc cũng nhiều cái linh tinh, nhiều ví dụ nhưng toàn của Trung Quốc (sách dịch mà), tớ ko hiểu lắm , chỉ mở phần ứng dụng ra thôi . Phần ứng dụng mỏng thôi . Nói chung tên nào cũng phải xem theo trình tự năm sinh , xong mới đến giới tính , rồi đến các tên phù hợp . Theo tớ hiểu MỘC nói chung là các loại cây, nhưng cũng có cây có hình dạng lá nhọn thì ko phải mộc mà là kim đấy . Hành Mộc cũng có các mầu sắc tương ứng chứ ko chỉ là gỗ đâu nhé !!!!

Me_beBin
06-20-2007, 03:44 PM
Vợ chồng mình thích tên con ở giữa bảng chữ cái và không có dấu nên quyết định đặt tên bé là Hải Minh, có nghĩa là biển sáng. Vì cả hai vợ chồng đều rất yêu biển. Còn ở nhà thì gọi bé là Bin vì đơn giản là mình thấy thích cái tên đấy thôi. Nhưng sau có người nói họ Cao chỉ nên đặt tên con có 3,4,5 hoặc 6 chữ cái nên hai vợ chồng đổi lại thành Hà Minh. Mặc dù bọn mình vẫn thích tên Hải Minh hơn.

thuhien
06-20-2007, 05:14 PM
Tiêu chuẩn đặt tên con của vc em cũng giống mẹ Bin: Tức là không có dấu (thời kỳ chat chit, internet, đi du học mà tên có dấu nhiều khi mất dấu đi thì .... dở khóc dở cười), và ở giữa bảng chữ cái để con đi học thì không bị đội sổ (cả trên lẫn dưới) nên ông bà đặt tên là Khang.

canh cut xinh
06-26-2007, 02:34 PM
MeCo&Vit ơi, cậu có nhớ tên quyển sách là gì không để tớ còn ra hiệu sách gần nhà "đọc chùa" với. Tớ sinh nhóc rồi nhưng để dành cho nhóc sau. :D

Còn aka nhà mình tên là Tuấn Long. Long là tên người iu cũ của bà nội cháu còn Tuấn là tên ông nội cháu. Hi hi, tại em đi siêu âm, BS bảo con gái nên em cứ chỉ nghĩ đến tên con gái, thành ra khi đẻ con giai nghĩ mãi không ra tên nên bà nội đặt hộ.

Còn sau này có con gái (nhất định là con gái vì em đi xem rồi) em sẽ đặt tên Phương Linh, giống nhà meCo&Vit, hay Phương Hà bởi vì em nghiềm nghiệm thấy là những người tên Phương, tên Linh, tên Hà đều có số phận không đến nỗi nào. :D

meCo&Vit
06-27-2007, 02:46 PM
Mẹ cánh cụt xinh cứ ra hiệu sách, nhiều quyển lắm, xem lướt nhanh ý mà, người ta ko đuổi đâu. Em chỉ hi vọng bé Linh "Vịt Bông" sẽ có cuộc sống như bé muốn . Thế thôi. Bà nội nhà cánh cụt xinh cũng "lâm ly" nhỉ . Thế ông nội ko có ý kiến gì à ? Tên aka hay quá, rất khoẻ và đẹp "Con rồng tuấn tú" ko biết em dịch thế có đúng không?

canh cut xinh
06-28-2007, 11:46 AM
Mẹ cánh cụt xinh cứ ra hiệu sách, nhiều quyển lắm, xem lướt nhanh ý mà, người ta ko đuổi đâu. Em chỉ hi vọng bé Linh "Vịt Bông" sẽ có cuộc sống như bé muốn . Thế thôi. Bà nội nhà cánh cụt xinh cũng "lâm ly" nhỉ . Thế ông nội ko có ý kiến gì à ? Tên aka hay quá, rất khoẻ và đẹp "Con rồng tuấn tú" ko biết em dịch thế có đúng không?

Thanks mẹ Cỏ và Vịt nhé,

Mình mà ra hiệu sách thì mất luôn cả buổi, không biết đường về. Nhưng đấy là hồi chưa có con. Giờ có nhóc rồi nên cũng khó đi, hỏi mẹ nó là để đọc "chùa" cho nhanh í mà. :D

Hi hi, bố mẹ chồng mình rất hiện đại và thoáng, hơn nữa cũng nhiều tuổi lắm rồi (bố chồng mình hơn 70 rồi :rolleyes:) nên chắc là hết ghen rồi.

Còn tên của cháu thì đúng như mẹ Cỏ và Vịt dịch đấy. Cháu cũng là niềm tự hào của mẹ bởi vì cháu rất đẹp giai và thông minh nữa(:mrgreen:) - Cả nhà nhìn Avatar nha - Mũi em sẽ nở ra mỗi khi được ai đó khen con giai đấy.

K.P_Linh
06-28-2007, 10:01 PM
Mình thì hồi chưa lấy chồng rất thích nhân vật Khánh Linh trong fim "Tống Khánh Linh và 3 chi em gái " nên khi sinh con gái đầu lòng đặt tên con là KL , vả lại mình muốn tính cách con giống như tên của nó ko yểu diệu mà phải mạnh mẽ có cá tính nên thích đặt tên con ko có dấu hoặc thanh sắc , đứa thứ 2 là Phương Linh (giống tên bé nhà meCo&Vit ) để 2 chi em giống nhau bắt buộc mọi người phải gọi cả tên đệm ko chỉ gọi mỗi Linh thôi mẹ cháu ko thích :D

me Bee
06-29-2007, 11:29 AM
Lên đây mới thấy các mẹ thích con tên là Linh nhỉ, mình cũng tên là Linh mà hiiiiiiiii Mẹ mình & mấy cô bạn thân đều thích tên Linh nên con cái toàn tên Linh hết, tức nhiên là khác đệm thôi và cuối cùng là bọn mình toàn mất tên vì mọi người chỉ toàn gọi tên đệm cho nhanh . Riêng mình thì hồi đi học có cô bạn thân cũng tên Linh nên là cả lớp chỉ toàn gọi tên đệm của cả 2 đứa . Giờ thì lấy chồng rồi cũng chẳng ai gọi tên mình vì mẹ chồng cũng tên Linh .... các mẹ thấy nhà mình yêu tên Linh thế nào chưa ?
Vợ chồng mình lấy nhau 6 năm mới có cô công chúa này, cả nhà trêu là luyện mãi mới được nên vc đặt luôn tên con là Linh Đan, tên này cực ý nghĩa với vc mình vì vc lấy nhau lâu mới có con cộng thêm nữa là tên con là tên ghép từ tên bố mẹ L - Đ
Ở nhà gọi cháu là bee (tên yêu của bà ngoại ngày xưa) nhưng giờ cải biên thành tiếng anh cho đỡ "phạm húy"

mẹ yêu Chíp
06-29-2007, 12:36 PM
Mình thì hồi chưa lấy chồng rất thích nhân vật Khánh Linh trong fim "Tống Khánh Linh và 3 chi em gái " nên khi sinh con gái đầu lòng đặt tên con là KL , vả lại mình muốn tính cách con giống như tên của nó ko yểu diệu mà phải mạnh mẽ có cá tính nên thích đặt tên con ko có dấu hoặc thanh sắc , đứa thứ 2 là Phương Linh (giống tên bé nhà meCo&Vit ) để 2 chi em giống nhau bắt buộc mọi người phải gọi cả tên đệm ko chỉ gọi mỗi Linh thôi mẹ cháu ko thích :D
he he, nhà này ý tưởng giống nhà mình quá. Nhà mình có Ái Linh rồi, đang phấn đấu có cả Mỹ Linh và Khánh Linh đây :mrgreen::mrgreen::mrgreen:

PIGGY
06-29-2007, 11:02 PM

hèhè vậy là tư tưởng nhớn ló nại gặp nhau rùi, con mình cũng Khánh Linh nè (cũng ý tưởng giống mẹ KPL đó), với lại hồi đó bẩu đặt tên con đừng có dấu để sau này đi học với tây nó gọi têncho dễ :rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes: , thêm nữa là bảo con tên Khánh Linh nó lanh và khôn, hìhì;);););) Sau này nếu có thêm bé nữa, nhất định sẽ đặt tên Linh

K.P_Linh
06-30-2007, 12:14 AM
Hiihiihihi ko ngờ có nhiều mẹ tư tưởng giống mình quá :D
Vả lại các mẹ nghĩ lại coi ko biết vì tên Linh vì nhiều hay vì tên Linh có cái gì đó dặc biệt hơn ko mà các nhân vật nổi tiếng ở VN rất nhiều kể cả chính trường như ông Nguyễn Văn Linh (NVL) đó nhờ ông này mà VN mình thay đổi hẳn , còn trong giới nghệ sĩ tên Linh khá nhiều và hầu như ít tai tiếng :D

thuhien
06-30-2007, 08:03 AM
hì hì, thế tập 2 mẹ cháu cố gắng làm một bé tên Linh nữa cho đông đủ ha. Nhưng mẹ cháu chỉ còn tiêu chuẩn có 1 thôi nên không đủ bộ ba chị em Tống Khánh Linh rùi ạ:mrgreen:

Mẹ Nem
07-04-2007, 08:52 AM
Hiihiihihi ko ngờ có nhiều mẹ tư tưởng giống mình quá :D
Vả lại các mẹ nghĩ lại coi ko biết vì tên Linh vì nhiều hay vì tên Linh có cái gì đó dặc biệt hơn ko mà các nhân vật nổi tiếng ở VN rất nhiều kể cả chính trường như ông Nguyễn Văn Linh (NVL) đó nhờ ông này mà VN mình thay đổi hẳn , còn trong giới nghệ sĩ tên Linh khá nhiều và hầu như ít tai tiếng :D

Tên Linh thì nghe hay rồi ,, chuyện của e thì thế này ( phải chú thích là nói vui Bác nha ) trước kia ny cũ e tên Linh ..he.. hê.. về sau e ghét người đó thế + nhiều chuyện nên giải tán .. và ghét đến tận bây giờ ...nên thành ra ghét luôn tên Linh :Crying:

Hồi e đẻ Nem ox e bảo đặt tên con là Linh Anh . E bảo Không , đặt tên thế để suốt ngày e réo rắt tên ny cũ e ra à` , thế là ox e bảo ừ ừ à à ... xong thôi he he ...:cool:

Sau đó e nghĩ cho Nem cái tên là : Nguyễn Lê Gia Hân ,,, e thì khác Mẹ Khánh Linh là đặt tên con gái cho nó nhẹ nhàng ,, ít dấu sắc hoặc ngã nghiếc gì đó . Tên này nghe ai cũng khen chỉ có mỗi MC e là chê tên nhà quê thôi ::twisted:

bitron
07-04-2007, 09:46 AM
:p
Hay đặt là Bill gate cho nó giàu nhỉ ?

Minh moi tham gia thanh vien,nghe ban dat ten con thay la ma lai hay day! Cu dat nhu vay di!
Con nha cun dat ten cu Bi :p:p, luc dau nhin cu cau cai gi cung tron nen dat la Bi.Bay gio cang lon lai ko thay giong bi nua, chi co moi doi mat la tron thoi....:mrgreen::twisted:
Mai Loan........:tonqe::tonqe::tonqe:

thuhien
07-04-2007, 06:04 PM

Mẹ bitron ơi, mẹ Golden giải thích Bill Gate là Hoá đơn đến Cổng kìa:finga::finga::finga:

Bống&Na
07-06-2007, 11:47 AM
Tên của mình hơi giống tên con trai nên mình gặp phải nhiều sự nhầm lãn buồn cười vì vậy từ trước mình đã nghĩ sau này đặt tên cho con phải thể hiện rõ giới tính. Chồng mình họ Đỗ nên sinh con gái đầu lòng mình đặt tên con là Đỗ Quyên. Đén khi sinh cháu gái thứ 2, 2vc nghĩ mãi chẳng chọn được tên gì cho cháu cũng chỉ có 2 âm như của cô chị. cuối cùng ông nội đặt tên cho cháu là Đỗ Tường Vy,ông nói có nghĩa là bông hồng nhỏ. Mọi người nói con gái mà đặt tên các loài hoa thì khổ, nhưng mình không nhgĩ vậy.

nt_go_dep
07-14-2007, 11:59 AM
Còn sau này có con gái (nhất định là con gái vì em đi xem rồi) em sẽ đặt tên Phương Linh, giống nhà meCo&Vit, hay Phương Hà bởi vì em nghiềm nghiệm thấy là những người tên Phương, tên Linh, tên Hà đều có số phận không đến nỗi nào. :D

Mẹ này có suy từ mình ra ko nhỉ ? :rolleyes:

nt_go_dep
07-14-2007, 12:04 PM
Cháu nhà em tên Khánh Linh, quan điểm của em cũng là đặt tên con giữa bảng chữ cái, vì mẹ đội sổ mãi chán lắm rồi, ;)

Ông nội cháu giành đặt tên này vì ông cháu mê phim Tống Khánh Linh và các chị em gái, em thì bâng khuâng, "bố đặt thế liệu sau nhà con đẻ có gái-toàn-tập không?" hihi,

Tên yêu của cháu ở nhà là Dưa vì khi còn bé, cháu bụ sữa, người cháu cứ tròn tròn như được lắp ghép từ đủ loại họ nhà dưa í, nên dì cháu đặt tên yêu như vậy,

nt_go_dep
07-14-2007, 12:10 PM
hèhè vậy là tư tưởng nhớn ló nại gặp nhau rùi, con mình cũng Khánh Linh nè (cũng ý tưởng giống mẹ KPL đó), với lại hồi đó bẩu đặt tên con đừng có dấu để sau này đi học với tây nó gọi têncho dễ :rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes: , thêm nữa là bảo con tên Khánh Linh nó lanh và khôn, hìhì;);););) Sau này nếu có thêm bé nữa, nhất định sẽ đặt tên Linh

Không ngờ diễn đàn có nhiều bé tên KL ghê, nghe các mẹ khen tên KL mà em cứ mát cả ruột, mong sao c/đ bé sau này cũng ổn ổn trở lên, :-\"

canh cut xinh
07-17-2007, 10:01 AM
Không bít 4-5 năm nữa, một lớp toàn Khánh Linh, Mỹ Linh, Phương Linh... thì làm thế nào để phân biệt nhỉ?

Lúc đó thành Linh A, Linh B... và phải xếp thứ tự theo ngày sinh, vậy là các mẹ sau lại rút kinh nghiệm, quyết đẻ con đầu năm chứ cuối năm thì lại cuối sổ thì... :P

canh cut xinh
07-17-2007, 10:03 AM
Mẹ này có suy từ mình ra ko nhỉ ? :rolleyes:

Chả bít ai học ai đâu nhé! :lol:

nt_go_dep
07-17-2007, 05:18 PM
Chả bít ai học ai đâu nhé! :lol:

Ke ke, là tớ cứ nói thế thôi, :partyman:

meCo&Vit
07-18-2007, 09:27 AM
Nhiều Linh quá thì gọi bằng tên iu vậy . VD Phương Linh nhà tớ thì là Vịt . Nhưng vì nó ko xinh như thằng anh nên cậu nó gọi là "Vịt om sấu" :(
Ảnh nó đấy thế mà gọi là cậu gọi là om sấu , khổ quá :)

mẹ yêu Chíp
07-18-2007, 09:50 AM
Nhiều Linh quá thì gọi bằng tên iu vậy . VD Phương Linh nhà tớ thì là Vịt . Nhưng vì nó ko xinh như thằng anh nên cậu nó gọi là "Vịt om sấu" :(
Ảnh nó đấy thế mà gọi là cậu gọi là om sấu , khổ quá :)

Bà trả công tôi chụp ảnh cho Vịt nhà bà đi nhé. Trông cái mặt yêu ơi là yêu thế mà gọi là "om sấu" à?
Mà sao bà không đưa cái ảnh của Vịt mà có mẹ thấp thoáng đằng sau lên? :D:D:D

meCo&Vit
07-18-2007, 10:26 AM
vụ ảnh nhất định sẽ trả công , nhất là bà lại còn pót lên mạng , bố nó thích lắm . Tớ thì khoe khắp cơ quan :)
Tớ ko biết cách pót đâu , toàn nhờ thằng em .

tuantrangvy
09-11-2007, 02:33 PM
Lúc mẹ cháu mang bầu những tháng đầu tiên, khi còn chưa biết cháu là trai hay gái, ba mẹ cháu bàn nhau nếu là con trai thì ba đặt tên, nếu là con gái thì mẹ đặt tên. Làm cho mẹ cháu tìm hết sách này vở nọ để tìm cho con gái một cái tên hay. Đến khi cháu được 18 tuần trong bụng mẹ, đi siêu âm 4 chiều bác sỹ bảo con gái. Mẹ cháu còn chưa kịp nghĩ đến việc tên tiếc gì, ba cháu đã đặt luôn là Hà Vy. Cướp trắng quyền của mẹ cháu. Đến nước này mẹ cháu chỉ còn cách vớt vát đặt tên ở nhà cho Hà vy thôi. Mẹ cháu nghĩ, ở nhà gọi cháu là Chíp, bởi vì chíp là tiếng kêu của con gà con (cháu tuổi gà mà), hơn nữa, chip lại là một bộ phận thông minh trong máy vi tính. vậy xem ra tên chíp có vẻ hợp lý.

Nhưng chả hiểu sao đến khi sinh cháu ra lại chả gọi câu nào là Chíp cả, mà toàn gọi linh tinh không nhất quán gì cả, cho đến khi đi gửi trẻ ở nhà bà Kim Anh, cả nhà bà liền đặt cho cái tên là Bi, nghe cũng hợp lý, từ 4 tháng cho đến 1 tuổi, cháu được gọi là Bi

Cũng chả hiểu tại sao, từ khoảng hơn 1 tuổi trở đi, ba mẹ cháu lại quên phéng từ Bi (vì cháu không ở nhà bà Anh nữa, mà đi nhà trẻ có đông bạn hẳn hoi). Vậy là từ đấy ba mẹ cháu gọi cháu theo tuỳ hứng, lúc thì "chó con", lúc thì "gái", lúc thì gọi Hà Vy và cho đến bây giờ cháu hơn 2 tuổi rồi, tên mà ba mẹ cháu gọi nhiều nhất là Vy Chó. Híc! Chẳng mang tính chất văn chương gì cả.

Lại có một dạo mùa đông, chân cháu đi tất cả ngày thành ra buổi tối mẹ cháu tháo tất ra rửa chân cho cháu cứ kêu là "Thôi Chấn Vy" (Vy Thối Chân) hic hic, cứ mùa đông thì cháu lại có tên Thôi Chấn Vy

Cháu khó mà hiểu được có mỗi cái tên gọi ở nhà mà ba mẹ cháu cũng không chịu nhất quán, chả lẽ sau này lại nói tên của tớ là Chó. Theo cháu được biết, có những người hơn 80 tuổi vẫn được gọi là Bà Cún ông Cún, hay Cụ Cún, vậy tại sao lại không gọi cháu bằng một cái tên ở nhà đáng yêu và lâu lâu được nhỉ?

MẹBảoMinh06
09-11-2007, 08:53 PM
Em cũng rất thích con gái tên Khánh Linh, nhưng số lại sinh con trai nên đặt là Bảo Minh, em thấy tên Minh rất sáng sủa và thông minh nên vừa nghĩ là đặt liền, mà em cũng thấy có nhiều Cty tên Bảo Minh rất thành đạt như bảo hiểm Bảo Minh và một Cty bánh kẹo của bà cháu cũng tên Bảo Minh, năm nay các bác ủng hộ bánh trung thu cho bà cháu nhé :Battin ey:

le thi thanh hai
09-19-2007, 04:21 PM

Bé nhà mình tên là Dương Công Huân, đây là cái tên bà ngoại đặt cho sau khi xem một số sách về cánh đặt tên và sách phong thủy, bói toán gì đó . Quan trọng là mình thấy cái tên đó cũng hay và không trùng với tên ai trong hai gia đình nội ngoại, còn tên thường gọi của bé bây giờ là Gà, đơn giản vì bé sinh năm Ất Dậu, thế nhưng mỗi khi gặp ai đó, bé đều nói "cháu chào ông (bà, cô, bác, anh, chị, me.. đều xưng cháu tuốt), cháu tên là Dương Công Hâm, cháu hai tuổi", các mẹ thấy có ngộ không ? có mẹ nào có bé cũng gọi là Gà như bé "hâm" nhà tớ không nhỉ ?

Bông xinh
09-27-2007, 03:53 PM
Nhà mình là bé gái, tên Châu Anh, nghĩ bao tên rồi cuối cùng lại quay về cái tên này .Cũng nhờ người có hiểu biết về chữ Nho xem cho bảo tên này được, nghe nhẹ nhàng, nghĩa hay, Châu Anh cũng có nghĩa là "Viên ngọc sáng", nhưng nhẹ nhàng hơn "Minh Ngọc"

Chúng mình là bố, là mẹ, ai cũng muốn chọn cho con một cái tên mà mình tâm đắc . Chỉ mong sao các bé sau này lớn sẽ hiểu, dù là cái tên nào thì cũng là tất cả tình cảm, tâm nguyện của bố mẹ, gia đình trong đó,là mong sao bé có được cuộc sống tươi đẹp, hạnh phúc sau này

imissyou
09-28-2007, 06:35 AM
box nay hay ah nhe . cho em tham gia với , con gái em tên tử văn , người trung quôc đặt tên con thì vất vả lắm , vì họ phải tính từng nét , từng bộ thủ từng chử viết , nó phù hợp với nhau mới được , tên con gái em ông xả phải bỏ ra gần 1 tháng mới chọn ra mấy tên , rồi đem tới thầy bói để đặt tên
ý nghỉa tên con em tử văn :là đám mây đầy màu sắc , có nghỉa là đám mây đẹp hihihiih

meocon84
09-28-2007, 01:27 PM
Nhóc nhà mình là bé gái:cũng tên Bảo Minh(Nguyễn Bảo Minh),tên hơi con trai 1 tẹo nên nghịch kinh hoàng luôn, ớ nhà hay gọi yêu con là Bảo Bảo!!!

mymyxd
09-28-2007, 01:42 PM
Tên Linh thì nghe hay rồi ,, chuyện của e thì thế này ( phải chú thích là nói vui Bác nha ) trước kia ny cũ e tên Linh ..he.. hê.. về sau e ghét người đó thế + nhiều chuyện nên giải tán .. và ghét đến tận bây giờ ...nên thành ra ghét luôn tên Linh :Crying:

Hồi e đẻ Nem ox e bảo đặt tên con là Linh Anh . E bảo Không , đặt tên thế để suốt ngày e réo rắt tên ny cũ e ra à` , thế là ox e bảo ừ ừ à à ... xong thôi he he ...:cool:

Sau đó e nghĩ cho Nem cái tên là : Nguyễn Lê Gia Hân ,,, e thì khác Mẹ Khánh Linh là đặt tên con gái cho nó nhẹ nhàng ,, ít dấu sắc hoặc ngã nghiếc gì đó . Tên này nghe ai cũng khen chỉ có mỗi MC e là chê tên nhà quê thôi ::twisted:

Oé hôm mình đọc tên con gái mẹ Nem về nhà cứ tấm tắc mai đấy :p về nhà lẩm bẩm kể chuyện với ax mãi bảo :sao lúc trước em chả nghĩ ra tên này nhỉ ? AX bảo:thế thì làm tập 3 mà đặt cho sướng (Ôí giời ơi ,có mà lậy bố cả nón :mrgreen: )

momo
09-28-2007, 01:49 PM
Tớ định đặt tên cho con gái sắp sinh là Trần Ngọc Bảo Anh. Các mẹ bảo diễn giải ý nghĩa của tên này thế nào cho hay?

mymyxd
09-28-2007, 02:03 PM
Bin sều nhà mình tên chính là Nguyễn Phương Huy (tên ông nội cháu đích thân đặt đấy ạ ,chả là nhà cháu họ Nguyễn Phương mà nên đặt thêm tên cuối thui )5 tháng đã nhú lên 2 cái răng cửa trên ,thấy người khác ăn bim bim cứ hau háu ,cấu cho một tý ăn nhem nhẻm thế là mọi người gọi là cu bim_mẹ cháu gọi là bin sều_em Tý cháu bảo Bin Cliton .Còn công chúa nhỏ thì tìm mãi đến hôm đi đẻ chả nhớ ra tên ji cả ,cô y tá bảo chị đặt tên ji em ghi vào giấy chứng sinh mình bảo cô cứ ghi là Nguyễn Kiều My ,cô ấy bảo là chị đặt Nguyễn Trà My thế là vâng luôn (chả hiểu sao lúc đó lại ngoan thế ???hicx )Tên ở nhà của cháu là My my (Mẹ cháu vẫn trêu là con mèo nhỏ mymy mũi tẹt đấy )

mebon
11-22-2007, 10:28 AM
Nhóc nhà mình là Lâm Quang Khải thuộc dòng họ Lâm Quang từ xưa nên cũng chỉ đặt thêm cái tên sau mà ông nội bé bảo đặt tên đừng trùng vào người nào trong dòng họ còn có cả một cuốn gia phả nữa cơ đậy Thế mà xem tới xem lui tên nào cũng trùng cả . cuối cùng ông xã mình bảo thích tên Khải nên cứ đặt trùng hay không tính sau, còn ở nàh mình gọi bé là Bon vì ở nhà mình ai cũng thích kẹo (nhưng không bị sún đâu nhé) hi hi

Eck_Thoi
12-17-2007, 02:14 PM
Nick của em là Eck_Thoi tức là ghép 2 cái nick name của 2 bé ở nhà. Bé Ếch là con gái nhưng nghịch còn hơn cả con trai, bé mà tính tự lập cao lắm, có điều bố mẹ hay nghe cô giáo méc là bắt nạt các bạn. Còn bé Thối thì là con trai nhưng lại vừa hiền vừa ngoan. Không hiểu sau này thì thế nào các bác ạ

Mẹ xb
12-17-2007, 02:22 PM
Mình thì thích con tên Minh, lúc đầu định đặt tên con trai là Tuấn Minh, nhưng thế thì lại trùng tên hai ông trẻ bên nhà chồng (vì một ông là Tuấn, một ông là Minh), nên không dám, liều lấy tên một ông và đổi thành Nguyễn Đức Minh có nghĩa là Thông minh, Đức độ, Nhưng thú thật là vẫn tiếc tên Tuấn Minh quá. Còn nếu tập hai là con gái thì sẽ đặt tên là Phương Chi chẳng biết nghĩa là gì nhưng nghe hiền và nhẹ nhàng

echmap80
12-18-2007, 09:41 AM
Nhóc nhà mình là Lâm Quang Khải thuộc dòng họ Lâm Quang từ xưa nên cũng chỉ đặt thêm cái tên sau mà ông nội bé bảo đặt tên đừng trùng vào người nào trong dòng họ còn có cả một cuốn gia phả nữa cơ đậy Thế mà xem tới xem lui tên nào cũng trùng cả . cuối cùng ông xã mình bảo thích tên Khải nên cứ đặt trùng hay không tính sau, còn ở nàh mình gọi bé là Bon vì ở nhà mình ai cũng thích kẹo (nhưng không bị sún đâu nhé) hi hi

Ban đầu ox nhà em cũng định đặt con tên là Khải: Nguyễn Khải, nhưng mà em không thích vì lúc đi học ĐH em toàn lừa mấy đứa bạn ở bắc rằng: ở quê tớ, "ngá mô khải đó" có nghiã là "anh yêu em". Mấy đứa bạn gặp em lúc nào cũng réo lên: "ngá mô khải đó", làm em ấn tượng với chữ khải mãi và nhất quyết không đặt. Chữ khải theo tiếng địa phương em là " gãi" đó . Sorry mebon nhé
"Ngá mô khải đó" là "Ngứa đâu gãi đấy"
Cuối cùng thì ông bà nội đặt tên cho cháu là: Du, có nghìa là du học đấy, vì mẹ cháu đang đi học mà . Nguyễn Du thì hơi phạm thượng, nên lấy cả họ mẹ vào làm tên lót cho oách: Nguyễn Trần Du
Còn nick name thì ngẫu nhiên thấy ốm nghén mẹ không thích gì ngoai TÔM nên bố gọi là thằng Tôm luôn . Kể ra Tôm tươi cũng đắt nên mẹ cháu cũng ậm ừ . Bấy giờ bố nó lại không gọi thằng Tôm nữa mà suốt ngày gọi con là thằng lợn của bố .
trên diễn đàn cũng nhiều mẹ đặt tên cho con là Tôm, không biết có ý nghĩa gì nữa không?

echmap80
12-18-2007, 09:52 AM
À thêm nữa:
Nếu tập hai là con gái em thích đặt tên là Ánh Dương, ( nhưng chắc là 5 năm nữa )có nghĩa là ánh sáng mặt trời mặc dù sau này có đi du học bỏ dấu thành Anh Duong . Anh tên Du, em tên Dương, thành du dương .

mebon
12-18-2007, 10:35 AM
Mình cũng thích tập hai là con gái chắc như bạn phải đợi thêm 5 năm nữa quá, mình thích tên MAI KHANH nhưng chưa nghĩ ra ý nghĩa
À mình thấy đâu đó cái tên QUỲNH ĐĂN (viên hồng ngọc) cũng dể thưông nữa không biết thế nào, chắc là phải đợi tập hai ra đời đã
:heart::heart:

mebon
12-18-2007, 10:36 AM
là QUỲNH ĐAN chứ hổng phải QUỲNH ĐĂN, lộn

tatcachocon
12-18-2007, 10:42 AM
mình sinh 2 bé trai nhưng chẳng đặt tên bé nào vì sinh cháu đích tôn nên ông nội đặt tên cho bé lớn Đinh Quang Minh - tên ở nhà Micheal( ông nội là Đinh Quang Vinh) còn bé nhỏ dành cho ÔX . Anh bảo thôi lấy tên anh dặt lót cho em Đinh Minh Đức - tên ở nhà David . Thế là xong .

MeChiChi
12-20-2007, 08:25 PM
mình sinh 2 bé trai nhưng chẳng đặt tên bé nào vì sinh cháu đích tôn nên ông nội đặt tên cho bé lớn Đinh Quang Minh - tên ở nhà Micheal( ông nội là Đinh Quang Vinh) còn bé nhỏ dành cho ÔX . Anh bảo thôi lấy tên anh dặt lót cho em Đinh Minh Đức - tên ở nhà David . Thế là xong .

Oh. Tên con trai út mình cũng là Đinh Nguyễn Minh Đức Gọi là cu Tít . Tên con trai do mình đăt. Con gái là Đinh Nguyễn Thảo Chi . Tên do bà ngoại đặt:D

Bome Titmit
12-21-2007, 12:09 AM
Em nhường quyền đặt tên cho ông xã nên khi sinh con gái bố đặt tên là Đặng Hiểu Vy:D . Hiểu có nghĩa là hiểu biết , còn Vy có nghĩa là làm ,theo nghĩa Hán Nôm là dùng sự hiểu biết của mình để làm nên mọi việc . Các bác thấy tên con gái em choáng không:mrgreen: . Em cũng rất bất ngờ về tên này không ngờ ông xã lại sâu sắc vậy :confused: . Còn ở nhà cháu được gọi là Tít vì lúc bé tí cười đã tít hai mắt lại chẳng nhìn thấy trời đất đâu cả .
Còn tập hai thì ở nhà sẽ gọi là Mít vì có chị Tít rồi mà và bố mẹ cũng đi tít mít lắm hầu như toàn nhờ ông bà thôi. Còn tên kia thì chưa nghĩ ra chắc lại nhường cho ông xã thôi và tham khảo cả tên con của các bác nhưng chắc cũng phải vài năm nữa .

LIGHT OF PEACE
12-23-2007, 10:17 PM
Em có thằng bạn thân tên Minh, em thấy từ Minh nghe thật sáng,( mà quả thật thằng bạn em cũng thông minh nhí nhảnh và cũng giỏi giang lắm) nên lấy luôn từ Minh đặt đệm cho cháu, còn Khang trong từ An Khang, vì em muốn cháu luôn được bình an và hạnh phúc, ghép lại thành Minh Khang, hì hì, nghe cũng được đấy chứ nhỉ . Nhưng ở nhà toàn gọi là Sun, đây là tên tiếng anh hẳn hoi, nhưng mà mọi người phiên âm thành nguyên văn Sun tiếng Việt, nghe hết sức là buồn cười, đành vậy, gọi lâu thành quen mất rồi, Sun Sun ơi .

chienland
11-28-2008, 08:09 PM
Chào cả nhà!
Mấy hôm nay vợ tôi mới sinh được thằng cu, trước khi sinh đã nhắm cho cu cậu một cái tên rồi( Minh trí). nhưng bây giờ mọi người trong gia đình không đồng ý, lại cộng thêm vợ lại bảo năm nay năm hỏa, phải đặt tên theo mệnh mộc hoặc mệnh thổ nó mới tương sinh. Môn đông y này thì tôi mù tịt; tôi nghĩ đặt theo họ mộc thì loanh quanh tùng với bách là hết, thật đau hết cả đầu.
Trong web này có bố mẹ nào biết ý nghĩa của tên cho bé xin tư vấn giúp tôi đặt cho cháu một cái tên oách một tý, xin các bác giải nghĩa của tên bé luôn nhé.
Xin cảm ơn cả nhà.

nghekon
01-02-2009, 08:24 PM
ở nhà mình thì toàn hải sản không à : đứa thì tên Cua, Ốc, Tom, Hến, Bống. Mình hỏi thằng cháu ỐC nhà mình là muốn đặt tên em tiếp theo ( con trai minh) là gì? nó ngon nghẻ trả lời : cháu thích em nó tên là Cá, Bố chồng mình thì bảo đặt tên ở nhà của nó là Ngao... ăx. mình có cảm giác như con cá ngão ý hic hic

Duc Ming
01-03-2009, 04:03 AM
Chị em có 3 con gái. Tên đều rất hay nhé:

Phạm Vũ Linh Đan
Phạm Vũ Xuân Nhi
Phạm Vũ Khánh Vy

Hay nữa là ở chỗ, tên đứa đầu là do bố mẹ đặt, đứa thứ hai là do đứa đầu đặt, còn đứa út là do hai chị nó đặt cho. :)

jumi
01-05-2009, 11:52 AM
Tên con bé em là Minh Ngọc. Lý do rất ư là củ chuối: ba cháu thích ca sĩ Khánh Ngọc nên cũng định đặt con tên Khánh Ngọc, em thấy nó quá mức củ chuối nên ko chịu mà sửa lại thành Minh Ngọc ---> lấy chữ Minh tên lót của bố làm tên lót của con luôn ---> Kết quả:

Cha: Khâm Minh Phúc.
Con: Khâm Minh Ngọc.

Kể ra cái tên Minh Ngọc cũng có thể hiểu là "ngọc sáng" thế cũng OK. Còn tên ở nhà thì gọi là JUMI lý do là ba thích đội bóng Juventus còn mẹ thì thích đội bóng Milan kết hợp thành JUMI ^^

Tukhang
01-05-2009, 12:20 PM
Tên con em là Nguyễn Phạm Minh Khang, 2 vợ chồng nghĩ là: Minh là thông minh,Khang là an khang thịnh vượng. Hồi yêu nhau đã thích tên này rùi nên quyết tâm đặt luôn. Mẹ cháu đòi quyền dân chủ nên có cả họ của mẹ cháu trong đó luôn,hihi

sumo&co
01-05-2009, 05:32 PM
Nhà mình, ông ngoại có đủ 5 cô cách cách, thích tên Giang thế là đặt toàn Giang cả:
Châu Giang
Thanh Giang
Hoàng Giang
Trà Giang Hương Giang.

Me_NhatLinh
07-05-2012, 02:46 PM
Vào box này thấy nhiều bé tên Khánh Linh quá! Gái đầu nhà mình cũng tên Linh nhưng là Đặng Nhật Linh, mẹ cháu thích tên Linh từ ngày chưa lấy chồng, ngày đó nghĩ là sau này có con gái nhất định đặt tên con là Diệu Linh ( đệm là tên mẹ), nhưng lúc có bầu rùi SA là con gái thật thì mẹ cháu đổi ý là Nhật Linh.Tên ở nhà của con là Bống.
Còn em Ốc trong bụng mẹ đi SA bsỹ cũng nói là con gái nên mẹ cháu dự định là Đặng Châu Anh ( nghe giống tên chị CA của Đồ rê mí ấy).
Bà ngoại đi xem thầy thì thấy bảo là con trai đấy, ko phải con gái đâu!! Thế là mẹ cháu “ dự bị” luôn tên Đặng Nhật Minh vậy!!! he he