PDA

View Full Version : Cần giúp: Giúp bé bỏ bú đêm

Mimosa2009
10-09-2009, 08:53 PM
Bé nhà mình được 10 tháng hơn rồi mà đêm nào cũng khóc đòi bú, nhiều khi muốn cho bé quen không bú đêm nên không cho bú, bé khóc đòi quá nên phải cho bú lại thôi.

Trước khi đi ngủ khoảng 10h tối bé có bú 1 bình 180ml +cereal pha thêm đặc sệt, vậy mà khuya là đòi bù thêm bình khác.

Làm cách nào cho bao tử của bé quen không đòi bú đêm vậy mấy bạn ?

Cảm ơn!

người mẹ trẻ
10-10-2009, 12:01 PM
Bé nhà mình được 10 tháng hơn rồi mà đêm nào cũng khóc đòi bú, nhiều khi muốn cho bé quen không bú đêm nên không cho bú, bé khóc đòi quá nên phải cho bú lại thôi.

Trước khi đi ngủ khoảng 10h tối bé có bú 1 bình 180ml +cereal pha thêm đặc sệt, vậy mà khuya là đòi bù thêm bình khác.

Cảm ơn!

bé nhà mình cũng vây.giờ 13 tháng rùi ma như nghiện ty mẹ ý.đêm o bú là o ngủ đc đấy là tối đa uống 240ml sữa rùi đấy.Mình muốn cai sữa mà sao thấy jan nan wa.các mẹ chỉ giùm đi

bingin
10-10-2009, 01:44 PM
Bé bú đêm là do thói quen thôi chứ không phải do bé đói đâu. Mình đọc khá nhiều về vụ này rồi vì bé nhà mình cũng bú đêm. Mọi người đều bảo phải tập dần, bớt dần đi thì bé sẽ ko bú đêm nữa. Nhưng mà mình chịu, ko áp dụng được. Không cho bé bú thì đành phải cai luôn sữa thôi.

Mimosa2009
10-10-2009, 10:46 PM
Đúng rồi, bé lớn rồi thì ban đêm không cần năng lượng, do bao tử bé đã tiếp nhận tín hiệu từ não mà đòi sữa theo thói quen thôi. Giờ phải tập làm sao cho bao tử đừng co bóp đòi sữa nè. Bú đêm cực quá, 10 tháng trời rồi mà cứ phải thức đêm cho bú, mà mình khó ngủ lại nữa chứ, hic hic....

Mong Anh Chị nào có bí kíp ra tay cứu giúp :rolleyes:

Mechuot2009
10-11-2009, 06:15 AM
Cái này coi bộ hơi khó ... trừ khi bé tự không thèm ti mẹ nữa... Bé nhà em đêm thức giấc đòi ti không cho là hét cho khỏi ngủ ... cái này em cũng đang coi học hõi từ mẹ nào có kinh nghiện đây...

nanaductan
10-11-2009, 08:27 AM
Mình thấy ít bé không đòi ti đêm nữa lắm. Nhất là các bé ăn ngoài. Với các bé bú sữa mẹ các mẹ chỉ có thể khắc phục bằng cách cho bé bú nằm thôi. Như thế bé vừa bú mà mẹ vẫn có thể ngủ được, khi bé thỏa mãn rồi lại lăn ra ngủ thôi. Chứ mẹ bắt bé nhịn bữa đêm thì khó lắm. Cái đấy phải chờ khi bé hơn 1 tuổi thì mới bớt bữa đêm đi được.

My_Hanh
10-11-2009, 09:05 AM
bé nhà mình cũng vây.giờ 13 tháng rùi ma như nghiện ty mẹ ý.đêm o bú là o ngủ đc đấy là tối đa uống 240ml sữa rùi đấy.Mình muốn cai sữa mà sao thấy jan nan wa.các mẹ chỉ giùm đi

Theo kinh nghiệm của mình thì nếu muốn bé bỏ bú đêm thì đêm xuống bạn phải cho bố nó bú, khi nào bé muốn bú thì bố nó đang bú rồi, ko còn chỗ cho nó bú nữa thì sau 1 thời gian bé sẽ quen và bỏ bú đêm thôi. Nhưng bạn phải có biện pháp với bố nó, đừng như mình khi bỏ được con bú đêm thì bố nó lại nghiện ... đêm bú, chết dở đấy mẹ nó ah.

babicareshop
10-11-2009, 09:43 AM
Bé bú đêm do bé đói dậy đòi bú hoặc theo thói quen. Như vậy bé vừa ngủ không ngon giấc mà mẹ cũng mệt. Mình xin giới thiệu sữa Cow and Gate Goodnight thành phần đậm đặc giúp bé no lâu, ấm bụng mà không hề nặng bụng. Bé sẽ ngủ ngon hơn do không bị đói làm thức giấc. Các mẹ yên tâm dòng sữa này cũng gấn giống sữa mẹ không ngọt quá nên không sợ bé bỏ bú mẹ. Xuất xứ từ Anh, dùng cho bé từ 6 tháng trở lên. Các mẹ có thể tham khảo tại đây: http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?t=33708.
Chúc các bé ngoan hay ăn chóng lớn, mẹ khỏe mạnh vui vẻ.:p

MẹyêuTôm
10-11-2009, 10:30 PM
bé nhà mình thì từ hồi 8-9 tháng đã ko đòi bú đêm rồi,mình thấy cứ canh sao khoảng 11-12g bạn cho bé bú 1 bình là bé sẽ ngủ tới sáng. Bé nhà mình vậy đó, gần 12g 1 bình là ngủ 1 giấc tới 6g sáng mới đòi uống tiếp.

Mimosa2009
10-12-2009, 08:59 AM
Bé bú đêm do bé đói dậy đòi bú hoặc theo thói quen. Như vậy bé vừa ngủ không ngon giấc mà mẹ cũng mệt. Mình xin giới thiệu sữa Cow and Gate Goodnight thành phần đậm đặc giúp bé no lâu, ấm bụng mà không hề nặng bụng. Bé sẽ ngủ ngon hơn do không bị đói làm thức giấc. Các mẹ yên tâm dòng sữa này cũng gấn giống sữa mẹ không ngọt quá nên không sợ bé bỏ bú mẹ. Xuất xứ từ Anh, dùng cho bé từ 6 tháng trở lên. Các mẹ có thể tham khảo tại đây: http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?t=33708.
Chúc các bé ngoan hay ăn chóng lớn, mẹ khỏe mạnh vui vẻ.:p

Cảm ơn bạn đã giới thiệu, bé nhà mình kô bú mẹ từ nhỏ, bú Enfamil không thôi. Nhưng mình sẽ giới thiệu cho các bạn khác nhé .

Mimosa2009
10-12-2009, 09:00 AM
bé nhà mình thì từ hồi 8-9 tháng đã ko đòi bú đêm rồi,mình thấy cứ canh sao khoảng 11-12g bạn cho bé bú 1 bình là bé sẽ ngủ tới sáng. Bé nhà mình vậy đó, gần 12g 1 bình là ngủ 1 giấc tới 6g sáng mới đòi uống tiếp.

Bé nhà mình bú 12h 1 bình 180ml pha thêm bột cereal đậm đặc thành cháo sữa luôn mà 3h hay 4h là thức dậy đòi bú tiếp, bó tay!

saaurieeng
10-30-2009, 01:26 PM
Mình có chút kinh nghiệm vụ bỏ bú đêm (từ lời khuyên của một người bạn học bên Nga do Bác sỹ bên đó khuyên) : từ 6 tháng tuổi nên cho bé bỏ bú đêm để bé mà mẹ cùng được ngủ ngon. Thời gian đầu vào những lúc bé đòi bú thì bạn cho bé bú một bình nước thay vì sữa, dần dần như vậy bé sẽ quen không đòi sữa nữa và cũng sẽ bỏ bú nước luôn. Mình đã áp dụng thành công với bé lớn, và sắp tới sẽ áp dụng với bé nhỏ mới sinh.
Các mẹ thử áp dụng xem có hiệu quả không nhé.

TCT family
10-30-2009, 03:09 PM
Mình có chút kinh nghiệm vụ bỏ bú đêm (từ lời khuyên của một người bạn học bên Nga do Bác sỹ bên đó khuyên) : từ 6 tháng tuổi nên cho bé bỏ bú đêm để bé mà mẹ cùng được ngủ ngon. Thời gian đầu vào những lúc bé đòi bú thì bạn cho bé bú một bình nước thay vì sữa, dần dần như vậy bé sẽ quen không đòi sữa nữa và cũng sẽ bỏ bú nước luôn. Mình đã áp dụng thành công với bé lớn, và sắp tới sẽ áp dụng với bé nhỏ mới sinh.

Hic...nhg con nhà e ko bú bình. Nữa là có mẹ thì rúc ác lắm, ko ti thì ko ngủ (ti thiệt chứ ko phải ngậm ti đâu ạ). Nhg nửa tháng nay mẹ ko có nhà ở với ông bà nội thì chơi tít mù đến 11h -11h30 mệt lử rồi thì ngủ 1 mạch đến 7h sáng. Chẳng hiểu sao nữa. Nhg có mẹ thì lại ì ạch. Làm tnào bây giờ ạ

Mimosa2009
10-30-2009, 09:44 PM

Có lý hén, để mình bàn với OX sử dụng chiêu này xem. Thanks bạn nhé!

Mẹ Gấu còi
10-30-2009, 10:59 PM

Cảm ơn!

chị ui, quan điểm của em là 10 tháng vẫn còn bé, bú đêm có sao đâu chị, nhìu nhà con hơn 1 tuổi rồi vẫn cho bú đêm, mẹ chịu khó vất vả tí thôi chứ có ảnh hưởng xấu j tới bé đâu

Mẹ Lam Phương
10-30-2009, 11:41 PM
Con gái mình cũng hơn 13 tháng rồi nhưng đêm cũng vẫn phải ti mẹ thêm một lần, chẳng mút mát được bao nhiêu đâu mà là do thói quen đấy. Mình đang định cai sữa cho con nhưng khó quá. Hôm đầu tiên bôi Tetraxilin lên đầu ti con vẫn bú ngon lành chẳng ý kiến gì cả, sáng ra viền môi vàng khè. Hôm thứ hai mẹ lấy băng dính dán miếng gạc che đầu ti đi con nhìn cười khoái chí, nhưng đến khi buồn ngủ thì bắt đầu giật ra để ti, khi không giật được thì bắt đầu khóc váng nhà lên, mẹ lại phải cho ti. Kiểu này phải cho ngủ với bà và chấp nhận cho con khóc vài đêm thôi.

linhdu
10-31-2009, 10:11 AM
chị ui, quan điểm của em là 10 tháng vẫn còn bé, bú đêm có sao đâu chị, nhìu nhà con hơn 1 tuổi rồi vẫn cho bú đêm, mẹ chịu khó vất vả tí thôi chứ có ảnh hưởng xấu j tới bé đâu

Bé bú đêm ăn đêm đến tận 3-4 tuổi, đó là do nếu như bố mẹ muốn. Theo y hướng dẫn - hi vọng nhiều mẹ có cùng quan điểm giống mình- mình áp dụng cho bé nhà mình khi bé đủ 5kg mình bỏ bữa sữa đêm, và thời gian đầu áp dụng việc bỏ bữa sữa này là bình nước, mất 1 tuần kiên nhẫn bé đã ngủ 1 giấc tới sáng, bình thường cữ sữa đêm là 3 giờ, khoảng 1 giờ sáng mình thay tã cho bé.

Bú đêm thì dạ dày bé phải làm việc vậy thôi bạn ạ.

Mimosa2009
11-01-2009, 09:39 PM
Bé bú đêm ăn đêm đến tận 3-4 tuổi, đó là do nếu như bố mẹ muốn. Theo y hướng dẫn - hi vọng nhiều mẹ có cùng quan điểm giống mình- mình áp dụng cho bé nhà mình khi bé đủ 5kg mình bỏ bữa sữa đêm, và thời gian đầu áp dụng việc bỏ bữa sữa này là bình nước, mất 1 tuần kiên nhẫn bé đã ngủ 1 giấc tới sáng, bình thường cữ sữa đêm là 3 giờ, khoảng 1 giờ sáng mình thay tã cho bé.

Bú đêm thì dạ dày bé phải làm việc vậy thôi bạn ạ.

Mình thì không dám dứt cử đêm cho con luc 5kg đâu, vì 5kg còn bé quá, cần cung cấp thêm lượng sữa trong ngày cho bé.

Giờ thì bé cứng cáp rồi, bỏ sữa lại khó khăn, mấy hôm nay cho bé bú nước và ngậm ti giả cho qua cữ, khóc lóc thấy tội quá chừng, chắc là đói lắm:(

bearbear
11-10-2009, 10:46 AM
Lót dép ngồi hóng các mẹ, con nhà em cũng sắp 10thangs rồi mà đêm nào cũng ti mẹ suốt, cứ khoảng 1h hoặc 1h30 là lại ti 1 lần, suốt cả đêm làm mẹ chẳng đêm nào ngủ được, ngày con đi lam, đêm k được ngủ, mệt mỏi quá:cry:

linhdu
11-10-2009, 02:19 PM
Mình thì không dám dứt cử đêm cho con luc 5kg đâu, vì 5kg còn bé quá, cần cung cấp thêm lượng sữa trong ngày cho bé.

Giờ thì bé cứng cáp rồi, bỏ sữa lại khó khăn, mấy hôm nay cho bé bú nước và ngậm ti giả cho qua cữ, khóc lóc thấy tội quá chừng, chắc là đói lắm:(

Thật ra rất nhiều bà mẹ sợ con đói, đêm thậm chí còn đánh thức con cho ăn, chúng ta quên một điều là con chúng ta lớn lên trong giấc ngủ, vậy nhưng cứ nghĩ cho ăn nhiều là tốt mà ko tôn trọng giấc ngủ của con, cho trẻ bú sữa bình đêm còn có một cái khó nữa, đó là ko tráng miệng bằng nước cho bé được, vì nhiều lúc bé gắt ngủ, cặn sữa với sữa trong họng đâu có tốt cho bé. Đó là quan điểm cá nhân của mình.

Ngo Huyen
11-12-2009, 09:28 AM
Con em được 10 tháng rồi mà đêm nào cũng ti mẹ suốt, dẫn đến cả mẹ và con đều ko ngon giấc. Phải thử cách của mẹ saaurieeng xem sao. Cám ơn mẹ saaurieeng!

halethuy
11-12-2009, 10:15 AM
Chỉ có cách tách mẹ khỏi bé thôi!
Cho bé ngủ riêng giường,hoặc khi bé khóc thì mẹ không được vào dỗ dành ,bố chịu khó dậy pha nước lọc ấm cho bé,bú bình nước lọc nhiều rồi thì khoảng 1 tuần sau là tự khắc chán mà!
Với vụ ăn đã no mà còn khóc đòi giữa đêm,kiểm tra xem bé có thiếu vitamin D không nhé!Có ra tắm nắng thường xuyên không?
Và các bé bịn rịn hơi mẹ thì sẽ quấy đêm nhiều hơn những bé khác!

Me Huyen Anh
11-12-2009, 10:25 AM
Hik,phải tách ra thì con mới ko ti đêm ạ???Chít,nhà ko có ai???Sao tách đc a???

Mimosa2009
11-12-2009, 12:12 PM
Chỉ có cách tách mẹ khỏi bé thôi!
Cho bé ngủ riêng giường,hoặc khi bé khóc thì mẹ không được vào dỗ dành ,bố chịu khó dậy pha nước lọc ấm cho bé,bú bình nước lọc nhiều rồi thì khoảng 1 tuần sau là tự khắc chán mà!
Với vụ ăn đã no mà còn khóc đòi giữa đêm,kiểm tra xem bé có thiếu vitamin D không nhé!Có ra tắm nắng thường xuyên không?
Và các bé bịn rịn hơi mẹ thì sẽ quấy đêm nhiều hơn những bé khác!

Đúng là bé nhà mình chưa bao giờ tắm nắng từ lúc mới sanh đến giơ. Nhưng thử máu thì bé không có thiếu chất gì hết . Không nở cho bé bú nước, hic hic..

huongrainbow
11-12-2009, 03:23 PM
Vậy là có nên cho bé bú đêm không? Bé nhà mình gần 10 tháng rồi mà nhiều htì đêm vẫn 4 lần dậy ăn, ít thì 2 lần mặc dù đi ngủ ăn đã lo. Mình lại không cảm thấy phiền chút nào về việc đó. Một mình vẫn loay hoay dậy pha sữa cho con ty vì mình đi làm cả ngày nên con không ty mấy chỉ có đêm là ty thôi vì thế vẫn sẵn sang làm. Mình còn thấy con mình nhỉn lên néuđêm nào ty nhiều. Vậy thì có lên cho bé ty đêm không nhỉ?

Zinmom
11-12-2009, 03:50 PM

Bé nhà mình cũng bú đêm, dậy mấy lần cơ. Khổ nhất là cu cậu chỉ thích bú mẹ, tất cả cái gì thay thế ti mẹ đều ko xong. Kể cả sữa mẹ vắt ra cho vào bình cũng không bú. Tớ thử đủ cách rồi, nửa đêm bé đòi bú tớ cho bình vào là bé biết ngay, tỉnh ngủ luôn. Có lần tớ bị nứt cổ gà, đau quá nên tớ áp cái lót silicon mỏng của Nuk vào mới cho bú, thế mà bé tưởng bắt bú bình, nhất quyết ko chịu, đến khi tớ tháo miếng lót kia ra mới chịu ti. Bé nhà tớ kể cả lúc ngủ lơ mơ vẫn phân biệt tốt ti mẹ với ti bình. Thế nên cho nước lọc vào bình là ko khả thi.

Các mẹ có cách nào giúp tớ với!

nhungcuong
11-13-2009, 10:16 AM
MÌnh cũng đang khổ sở vì chuyện con bú đêm đây, sữa con bú từ chiều đến tối, đêm làm gì còn mấy mà cứ đòi, bây giờ lại nhiều răng rồi nghiến đau lắm mà nhả ra thì ko chịu, mà bé nàh mình lại ko chịu bú bình nên ko biết làm thế nào bây giờ hu hu

me_ku_soc
11-13-2009, 10:20 AM
Con nhà em 16 tháng nhưng cả đêm phải ngậm ti đến hết 1/2 đêm thì mới ngủ ,vừa ngậm vừa ngủ , k cho ngậm =>Khỏi ngủ .Vừa mệt vừa mất giấc nhưng thương con mẹ đi làm cả ngày chỉ tối với đêm là đc ngậm ti mẹ nên k lỡ dứt ra .Thôi đành chịu khó đến 2 tháng nữa là cai luôn vậy

Mimosa2009
11-13-2009, 10:44 AM
Con nhà em 16 tháng nhưng cả đêm phải ngậm ti đến hết 1/2 đêm thì mới ngủ ,vừa ngậm vừa ngủ , k cho ngậm =>Khỏi ngủ .Vừa mệt vừa mất giấc nhưng thương con mẹ đi làm cả ngày chỉ tối với đêm là đc ngậm ti mẹ nên k lỡ dứt ra .Thôi đành chịu khó đến 2 tháng nữa là cai luôn vậy

2 tháng nữa làm sao cai được ti vậy bạn ?Mình thấy con nít ngậm ti khó cai lắm, với ngậm tay nữa đó .

Ngậm ti giả làm cho răng hàm của bé đưa ra (vì hàm em bé yếu lắm), dẫn đến bé sẽ bị hô.

Bé nhà mình cũng thích ngậm ti, có ti mới ngủ, nhưng được cái là khi vừa ngủ lấy ti ra đươc.

khangtit2008
11-13-2009, 11:03 AM
Ôi trời ơi, con nhà mình cai sữa rồi, mà vẫn dậy đêm, thế là đêm nào cũng phải làm hai bình sữa ngoài to vật vã . Ngại dậy đêm quá mà đành an ủi con ăn được bú được là tốt, lên cân, cố vây.

me_ku_soc
11-13-2009, 11:11 AM
2 tháng nữa làm sao cai được ti vậy bạn ?Mình thấy con nít ngậm ti khó cai lắm, với ngậm tay nữa đó .

Ngậm ti giả làm cho răng hàm của bé đưa ra (vì hàm em bé yếu lắm), dẫn đến bé sẽ bị hô.

Bé nhà mình cũng thích ngậm ti, có ti mới ngủ, nhưng được cái là khi vừa ngủ lấy ti ra đươc.
Con nhà em cũng k chịu ngậm ti giả .Mua cái ti nano cho nó ,nó cũng k ngậm .Mà nhìn lúc nó tìm ti buồn cười lắm .Mắt thì nhắm ,mồm há ra ,đầu ngóc bên này ngóc bên kia để chụp đúng đích :D ,cười chết đi đc .Em bảo 2 tháng nữa là cho cai sữa vì cũng đc 1 tuổi rưỡi rồi ,nhưng nói thật là em cũng chưa biết cai thế nào :) .Để mò sang topic của mấy mẹ có kinh nghiệm cai nghiện cho con thành công rồi chị em mình học hỏi chị ạ :)

halethuy
11-13-2009, 02:23 PM
Chắc chắn 1 điều rằng ban ngày cho tới chiều tối các mẹ làm sao phải cho bé ăn đủ no,để không bị đói lúc nửa đêm,trung bình trẻ 4 tiếng ăn 1 lần ,4 tiếng đủ để bé tiêu hóa sữa ăn bữa trước,dưới 6 tháng tuổi thì ăn sữa liên tục khoảng 2-3 tiếng 1 lần ăn!
Và các mẹ nên chắc chắn rằng em bé của mình được tắm nắng:
http://www.suckhoe360.com/Me-va-be-yeu/An-toan-cho-be/mot-vai-dieu-khi-tam-nang-cho-tre.php
http://kenh14.vn/c91/t17/20090715121128975/tam-nang-dung-cach.chn
Mình cũng từng trải qua giai đoạn con quấy ban đêm ,rất mệt và căng thẳng!
Tiếp theo các mẹ cũng nên chú ý tới việc con có bị giun không?
Và chỉ trẻ ít nhất là 2 tuổi mới nên tẩy giun,vì vậy nếu con bạn còn quá bé thì không thể tẩy giun được,nên có thể cho trẻ uống 1 chút xíu nước mơ ngọt thường xuyên,hay ăn hạt bí cũng có tác dụng tương tự,nhưng hạt bí cũng chỉ ăn ít hạt một lúc,với trẻ bé thì hạt bí phải được giã xay nhỏ như bột> chỉ dành cho trẻ từ 6 tháng trở lên!
Hai thành phần hạt bí và mơ đều là những thành phần có trong thuốc diệt giun sán
uống mơ ngọt ngâm còn tăng vitamin C cho trẻ >Và nhớ trẻ dưới 6 tháng tuổi thì chỉ nên bú sữa hoàn toàn!
Khi trẻ đã lớn trên 1 tuổi hoặc đã được trên 9 tháng mà cha mẹ muốn bé không bú đêm nữa thì chỉ có cách tách mẹ khỏi bé ban đêm thôi!
Tập cho bé ngủ riêng sẽ tránh được những phiền toái này!
Khi bé khóc mẹ hãy để yên 1 lúc đừng chạm vào trẻ ngay,khoảng 5 phút sau thì vỗ nhẹ mông trẻ,giúp trẻ ngủ trở lại,cố gắng đừng bế bé lên!
Có rất nhiều nguyên nhân khiến trẻ khóc quấy lúc nửa đêm về sáng!
Có khi là do bé bị ra mồ hôi nên khó chịu,có thể bỉm bẩn chứa đầy nước,hay bé ị ra quần...

Rùa con
11-13-2009, 02:31 PM
Thấy các mẹ cai sữa và cai bú đêm cho bé cực quá, nghĩ lại thấy mình có vẻ sướng hơn các mẹ nhiều. Rùa con mình vừa bú mẹ vừa bú bình ban ngày, còn ban đêm thì chỉ bú mẹ không bú bình nên mình cũng phải thức đêm thức hôm cho bé bú, khi bé được 12 tháng mình đổi sang sữa bước 3, sữa này ngọt lắm nên mới đầu bé k chịu uống, một thời gian tập thì chịu uống và khi được 13 tháng, vào một ngày đẹp trời :(, bé không bú mẹ nữa, cũng không sờ ti mẹ hay bú đêm luôn, bé cư xử như chưa từng bú mẹ vậy :)

me_ku_soc
11-13-2009, 02:38 PM
Thấy các mẹ cai sữa và cai bú đêm cho bé cực quá, nghĩ lại thấy mình có vẻ sướng hơn các mẹ nhiều. Rùa con mình vừa bú mẹ vừa bú bình ban ngày, còn ban đêm thì chỉ bú mẹ không bú bình nên mình cũng phải thức đêm thức hôm cho bé bú, khi bé được 12 tháng mình đổi sang sữa bước 3, sữa này ngọt lắm nên mới đầu bé k chịu uống, một thời gian tập thì chịu uống và khi được 13 tháng, vào một ngày đẹp trời :(, bé không bú mẹ nữa, cũng không sờ ti mẹ hay bú đêm luôn, bé cư xử như chưa từng bú mẹ vậy :)

ôi .Mẹ nó sướng nhờ ...Hi VỌng Sóc nhà em 2 tháng nữa cũng tự dưng thế :rolleyes:

Rùa con
11-13-2009, 02:53 PM
ôi .Mẹ nó sướng nhờ ...Hi VỌng Sóc nhà em 2 tháng nữa cũng tự dưng thế :rolleyes:

Hy vọng bé nhà bạn cũng giống Rùa con nhá, nhưng mình nói trước, như thế mẹ cũng hụt hẫng lắm đó, cái cảm giác con bú nó hay hay thế nào k tả, tự dưng con nó quay lưng không thèm nữa làm mình ...dù biết 13 tháng rồi thì sữa mẹ có cũng được k có cũng k sao, nhưng lúc mình lại thèm cảm giác cho con bú!!!!

Sua_S26
11-13-2009, 03:39 PM
Chủ đề này mình đang rất cần quan tâm đây. Bé nhà mình được 17,5 tháng rùi, mà chưa thể cai sữa được, bắt đầu ngủ mà không có mẹ (bà ru thì ngủ ngon ơ) nhưng cứ nhìn thấy mẹ là đòi ti mới chịu ngủ, đêm thì đòi ti đến 2 lần, có lúc mình cũng cho ti nước nhưng cu cậu tinh lắm, nhất định là không chịu uống! Phù đang không có cách gì cho cai sữa cả, mà càng lớn càng khó dứt ra đấy! Các mẹ có cách nào giúp mình với.

me_ku_soc
11-13-2009, 03:45 PM
Chủ đề này mình đang rất cần quan tâm đây. Bé nhà mình được 17,5 tháng rùi, mà chưa thể cai sữa được, bắt đầu ngủ mà không có mẹ (bà ru thì ngủ ngon ơ) nhưng cứ nhìn thấy mẹ là đòi ti mới chịu ngủ, đêm thì đòi ti đến 2 lần, có lúc mình cũng cho ti nước nhưng cu cậu tinh lắm, nhất định là không chịu uống! Phù đang không có cách gì cho cai sữa cả, mà càng lớn càng khó dứt ra đấy! Các mẹ có cách nào giúp mình với.

Thế còn sướng hơn em ý .Nó ngậm ti nó ngủ ,dứt ra nó khóc ,cho vào nó lại ngủ ](*,) Điên lắm ý chị ạ .Cả đêm nằm nghiêng đau hết cả người .Dưng mà cai cho nó thì thương ghê

Mimosa2009
11-13-2009, 10:07 PM
Chắc chắn 1 điều rằng ban ngày cho tới chiều tối các mẹ làm sao phải cho bé ăn đủ no,để không bị đói lúc nửa đêm,trung bình trẻ 4 tiếng ăn 1 lần ,4 tiếng đủ để bé tiêu hóa sữa ăn bữa trước,dưới 6 tháng tuổi thì ăn sữa liên tục khoảng 2-3 tiếng 1 lần ăn!
Và các mẹ nên chắc chắn rằng em bé của mình được tắm nắng:
http://www.suckhoe360.com/Me-va-be-yeu/An-toan-cho-be/mot-vai-dieu-khi-tam-nang-cho-tre.php
http://kenh14.vn/c91/t17/20090715121128975/tam-nang-dung-cach.chn
Mình cũng từng trải qua giai đoạn con quấy ban đêm ,rất mệt và căng thẳng!
Tiếp theo các mẹ cũng nên chú ý tới việc con có bị giun không?
Và chỉ trẻ ít nhất là 2 tuổi mới nên tẩy giun,vì vậy nếu con bạn còn quá bé thì không thể tẩy giun được,nên có thể cho trẻ uống 1 chút xíu nước mơ ngọt thường xuyên,hay ăn hạt bí cũng có tác dụng tương tự,nhưng hạt bí cũng chỉ ăn ít hạt một lúc,với trẻ bé thì hạt bí phải được giã xay nhỏ như bột> chỉ dành cho trẻ từ 6 tháng trở lên!
Hai thành phần hạt bí và mơ đều là những thành phần có trong thuốc diệt giun sán
uống mơ ngọt ngâm còn tăng vitamin C cho trẻ >Và nhớ trẻ dưới 6 tháng tuổi thì chỉ nên bú sữa hoàn toàn!
Khi trẻ đã lớn trên 1 tuổi hoặc đã được trên 9 tháng mà cha mẹ muốn bé không bú đêm nữa thì chỉ có cách tách mẹ khỏi bé ban đêm thôi!
Tập cho bé ngủ riêng sẽ tránh được những phiền toái này!
Khi bé khóc mẹ hãy để yên 1 lúc đừng chạm vào trẻ ngay,khoảng 5 phút sau thì vỗ nhẹ mông trẻ,giúp trẻ ngủ trở lại,cố gắng đừng bế bé lên!
Có rất nhiều nguyên nhân khiến trẻ khóc quấy lúc nửa đêm về sáng!
Có khi là do bé bị ra mồ hôi nên khó chịu,có thể bỉm bẩn chứa đầy nước,hay bé ị ra quần...

Thông tin của bạn bổ ích thật, cảm ơn bạn nhé!

Mình sẽ xay hạt bí cho bé ăn, dù chưa chắc là bé bị giun mà khóc đêm .

Còn cái khoản tách bé ra, thì bé đã ngủ riêng giường với bố mẹ từ bé, nhưng khi bé khóc là mình bế bé lên liền không hà, khó mà để bé khóc không dỗ lắm, mình làm mẹ mà khó lắm bạn ơi . Có lẻ vì vậy mà bé khóc nhỏng nhẻo hoài chăng ? nếu để bé khóc 5 phút giữa đêm chắc bé tỉnh hẳn và không ngủ lại được luôn ?

Mimosa2009
11-13-2009, 10:09 PM
Thế còn sướng hơn em ý .Nó ngậm ti nó ngủ ,dứt ra nó khóc ,cho vào nó lại ngủ ](*,) Điên lắm ý chị ạ .Cả đêm nằm nghiêng đau hết cả người .Dưng mà cai cho nó thì thương ghê

Khó cai lắm mẹ cu Soc ơi, có đứa cứ ngậm hoài đến 3 tuổi luôn, hic hic...có mấy mẹ thoa dầu, bôi lọ ti cũng không nhằm gì ](*,)

Mimosa2009
11-13-2009, 10:11 PM
Hy vọng bé nhà bạn cũng giống Rùa con nhá, nhưng mình nói trước, như thế mẹ cũng hụt hẫng lắm đó, cái cảm giác con bú nó hay hay thế nào k tả, tự dưng con nó quay lưng không thèm nữa làm mình ...dù biết 13 tháng rồi thì sữa mẹ có cũng được k có cũng k sao, nhưng lúc mình lại thèm cảm giác cho con bú!!!!

Vậy làm thêm tập khác là có bé mới sẽ bú tiếp bạn ơi, hihihi...

Bé nhà bạn xinh quá ta ;)

halethuy
11-16-2009, 11:25 AM
Khổ thế mỗi đứa trẻ 1 kiểu khác nhau,nhưng nói chung khi các bé tỉnh giữa đêm đòi bú thì oải lắm!
Khi bé khóc giật mình dậy nên vỗ nhẹ vào mông hoặc xoa lưng+dỗ dành bé ngủ tiếp,
À mà quên có trẻ giật mình dậy không thấy ánh sáng đèn thì cũng khóc ầm lên đấy!
Vì thế nên bé nhà mình trước cũng phải sắm cái đèn ngủ hơi sáng 1 chút!

MeTomRim
11-17-2009, 08:38 AM
CU nhà mình bây giờ gần 14 tháng rồi mà bú đêm khiếp lắm các mẹ ah! mẹ bây giờ ăn chế độ bình thường nên bị ít sữa đi. Tối về có hôm cu bú cho mẹ đau cả ti đi chứ? làm sao mà khắc phục được các mẹ nhỉ?

bebeshop
11-18-2009, 04:29 PM

Mẹ nó ơi, thế nào con chỉ ti mẹ thì bỏ bú đêm bằng cách nào. Vì nhóc nó có chịu ti bình đâu.

Du gì cũng cảm ơn mẹ nó

me_ku_soc
11-18-2009, 04:34 PM
Khó cai lắm mẹ cu Soc ơi, có đứa cứ ngậm hoài đến 3 tuổi luôn, hic hic...có mấy mẹ thoa dầu, bôi lọ ti cũng không nhằm gì ](*,)

Đêm hôm qua bố nó bảo nó là " tao cho mài cai sữa thôi " .Tại cháu thì cứ ti mẹ , còn bố cháu cũng muốn...:)) mà k làm thế nào đc .Chết cả cười ::D

Mimosa2009
11-18-2009, 10:08 PM
Đêm hôm qua bố nó bảo nó là " tao cho mài cai sữa thôi " .Tại cháu thì cứ ti mẹ , còn bố cháu cũng muốn...:)) mà k làm thế nào đc .Chết cả cười ::D

hehehe, cu Soc dành hết của Bố hả. Thôi thì nói Bố ráng chờ ca 2 khi cu Soc ngủ vậy ;)

me_ku_soc
11-19-2009, 08:51 AM
hehehe, cu Soc dành hết của Bố hả. Thôi thì nói Bố ráng chờ ca 2 khi cu Soc ngủ vậy ;)

Mẹ nó ơi em đến chết với 2 đứa trẻ con ạ .Chả đứa nào chịu nhường đứa nào.em ở giữa đau khổ nhất :-k

Bean đẹp zai
11-20-2009, 03:46 PM
Mẹ nó ơi em đến chết với 2 đứa trẻ con ạ .Chả đứa nào chịu nhường đứa nào.em ở giữa đau khổ nhất :-k

kakakaka...em đọc cái này thấy buồn cười quá đi mất!há há há há há."cu sóc làm hỏng hết đồ chơi của bố roài!":p

Mimosa2009
11-20-2009, 08:52 PM

Bảo đứa nhỏ nhường cho đứa lớn đi, đứa lớn mà mất phần là nguy cho nhà,heheh...

ME&ANTHONY
11-20-2009, 09:24 PM
Oi, may me lam minh cuoi dau ca bung:D. Kho than cac OX qua. Minh cung muon chia se kinh nghiem cua minh day. Minh cai sua cho con khi cu cau 13 thang, dem nao cu cau cung day may lan doi ti. Sau nhieu lan boi du cac thu len de con so ma ko thanh cong, minh da de ca mot dem cho con lan lon, tran troc vi me nhat quyet ko cho ti. Nhung may la con ko khoc. Ket qua la sau mot dem 2 me con cung pho phac, cu cau bo luon, hom sau ngu ngoan han roi vai ngay sau ngu mot mach. Minh thay con minh tim ti me vi thoi quen chu ko phai vi doi. So voi moi nguoi thi minh may man hon, thoi chuc cac me som tim duoc giai phap phu hop. Chuc cac be khoe manh, chong lon.

newmom
11-21-2009, 11:56 PM
Thông tin của bạn bổ ích thật, cảm ơn bạn nhé!

Mình sẽ xay hạt bí cho bé ăn, dù chưa chắc là bé bị giun mà khóc đêm .

Còn cái khoản tách bé ra, thì bé đã ngủ riêng giường với bố mẹ từ bé, nhưng khi bé khóc là mình bế bé lên liền không hà, khó mà để bé khóc không dỗ lắm, mình làm mẹ mà khó lắm bạn ơi . Có lẻ vì vậy mà bé khóc nhỏng nhẻo hoài chăng ? nếu để bé khóc 5 phút giữa đêm chắc bé tỉnh hẳn và không ngủ lại được luôn ?

Nếu mình đoán không lầm thi mimosa ở Mỹ.
Mình cũng vậy, chẳng bao giờ cho con tắm nắng hay bổ sung canxi, có hỏi bác sĩ, thì được bảo rằng mỗi ngày nếu bé uống đủ lượng sữa cần thiết "iron fortified" là đủ rồi.
Còn vụ bú đêm con mình đã ngưng từ 6 tháng, vì sau 6 tháng nhu cầu bú đêm của trẻ la không cần thiết nữa, bạn đã cho con ngủ riêng từ nhỏ thì cũng giống như mình phải chịu khó để cho con khóc thôi, bé sẽ gào rất to nhưng khoảng vài ngày là hết, khóc khoảng 5-10 phút là sẽ ngủ lại thôi, không hại gì cả. Người Mỹ gọi chiêu này là CIO tức là cry it out, dĩ nhiên là thấy con khóc là đau lòng lắm nhưng phải chịu thôi. Cứng rắn lên nhé Mimosa!!!!

bongbongbongbenh
11-23-2009, 10:59 AM
[QUOTE=Mẹ Lam Phương;1357756]Con gái mình cũng hơn 13 tháng rồi nhưng đêm cũng vẫn phải ti mẹ thêm một lần, chẳng mút mát được bao nhiêu đâu mà là do thói quen đấy. Mình đang định cai sữa cho con nhưng khó quá. Hôm đầu tiên bôi Tetraxilin lên đầu ti con vẫn bú ngon lành chẳng ý kiến gì cả, sáng ra viền môi vàng khè. Hôm thứ hai mẹ lấy băng dính dán miếng gạc che đầu ti đi con nhìn cười khoái chí, nhưng đến khi buồn ngủ thì bắt đầu giật ra để ti, khi không giật được thì bắt đầu khóc váng nhà lên, mẹ lại phải cho ti. Kiểu này phải cho ngủ với bà và chấp nhận cho con khóc vài đêm thôi.
nhoc nhà chị đáng yêu nhỉ!hihi em đọc mà thấy buồn cười qua! em thấy nhiều mẹ còn quấn tóc vào nhin đen để con cai sữa đáy chị ạ.chị làm thử xem,em thấy mẹ em bảo còn phải bôi cao, thậm chí bôi closix đắng ngòm nữa cơ.con nhà em thì còn nhỏ mà lại không chịu ăn sữa ngoài nên chắc còn ti me dài dài.hix

Mimosa2009
11-23-2009, 11:07 AM
[QUOTE=Mẹ Lam Phương;1357756]Con gái mình cũng hơn 13 tháng rồi nhưng đêm cũng vẫn phải ti mẹ thêm một lần, chẳng mút mát được bao nhiêu đâu mà là do thói quen đấy. Mình đang định cai sữa cho con nhưng khó quá. Hôm đầu tiên bôi Tetraxilin lên đầu ti con vẫn bú ngon lành chẳng ý kiến gì cả, sáng ra viền môi vàng khè. Hôm thứ hai mẹ lấy băng dính dán miếng gạc che đầu ti đi con nhìn cười khoái chí, nhưng đến khi buồn ngủ thì bắt đầu giật ra để ti, khi không giật được thì bắt đầu khóc váng nhà lên, mẹ lại phải cho ti. Kiểu này phải cho ngủ với bà và chấp nhận cho con khóc vài đêm thôi.
nhoc nhà chị đáng yêu nhỉ!hihi em đọc mà thấy buồn cười qua! em thấy nhiều mẹ còn quấn tóc vào nhin đen để con cai sữa đáy chị ạ.chị làm thử xem,em thấy mẹ em bảo còn phải bôi cao, thậm chí bôi closix đắng ngòm nữa cơ.con nhà em thì còn nhỏ mà lại không chịu ăn sữa ngoài nên chắc còn ti me dài dài.hix

Cảm ơn bạn nhé, bé mình không bú ti mẹ, mà thèm ti giả lắm. Đêm đòi bú bình, rồi ngậm ti mới ngủ, 1 tuổi rồi mà bú 1 đêm 2 bình, làm hết cả ngủ của cha mẹ. Thôi đành ráng chịu vậy:(

hongtrangtran
11-23-2009, 11:43 AM
Chuột nhà mình thì ngược lại. Lúc nhỏ thì 1 đêm khoảng 2 lần măm măm ti Mẹ. Lớn hơn 1 chút thì chỉ còn 1 lần thôi, có hôm hong bú luôn. Từ khi thôi bú đến giờ thì bỏ hẳn bú đêm luôn (thôi bú lúc 17 tháng). Mình sợ Chuột đói bụng, đêm thức dậy pha sữa cho cu cậu nhưng cu cậu hỏng thèm măm. Chuột mình hơi gầy nên mình định tranh thủ cho bú đêm để cải thiện nhưng đành pó tay. hihi

Mimosa2009
11-23-2009, 11:50 AM
Chuột nhà mình thì ngược lại. Lúc nhỏ thì 1 đêm khoảng 2 lần măm măm ti Mẹ. Lớn hơn 1 chút thì chỉ còn 1 lần thôi, có hôm hong bú luôn. Từ khi thôi bú đến giờ thì bỏ hẳn bú đêm luôn (thôi bú lúc 17 tháng). Mình sợ Chuột đói bụng, đêm thức dậy pha sữa cho cu cậu nhưng cu cậu hỏng thèm măm. Chuột mình hơi gầy nên mình định tranh thủ cho bú đêm để cải thiện nhưng đành pó tay. hihi

hihii, vui nhỉ :) Đôi khi mình cũng phai tranh thủ cho bé bú như vậy cũng được. Còn bé bú ngày được thì không muốn be bú đêm :) Bé của bạn xinh quá đi à ;)

smile
11-23-2009, 12:52 PM
giai nhà tớ thì gần 26 tháng rùi but mẹ cháu cũng vẫn chưa cai được. Tại mẹ cũng thích cho con bú rồi thì định cai sữa thì con lại sốt, ốm, đi học, thay đổi thời tiết ...vv & vv nên mẹ cháu vẫn chửa cai được gì cả. H con lớn rồi cai cũng khó, hqua cu cậu thấy mẹ cầm lọ dầu thế là bảo"dầu cay, mẹ đừng bôi ti ti" chít cười. Đang bảo lên kế hoạch ngủ tách ra, cho 2 bố con chiến đấu thui.

Chút chít
11-23-2009, 01:07 PM
Tí sún nhà em cũng vừa bị cho cai sữa rồi, mặc dù sữa mẹ vẫn còn nhưng mà đêm hôm lục đục cả mẹ cả con mệt lử, mất ngủ đi làm cứ đau hết cả đầu.
Rất đơn giản là cho con ngủ với bà mất 1 tuần, mấy hôm đầu đến giờ tìm ti là hét lên "ti ti..", sau rồi cũng quen. Bây giờ ngủ với mẹ là chỉ rúc vào rồi vỗ vài cái là xong, không đòi ti nữa..

thuthuy546
02-08-2012, 09:22 AM
Hehe, được cái cu bé nhà mình rất chịu nhường cu lớn, cu lớn mà tranh là nhường ngay, đi tìm bên khác. :)) . Mình cũng đang đau đầu vụ bú đêm, bỏ ti ra là khóc váng cả nhà, mà ngậm thì đau lắm lắm í.

susu.xuxu
02-15-2012, 10:29 PM
bé nhà mình bỏ bú đêm dễ lắm,lúc đầu mình sợ bé sẽ không cai sữa mẹ được vì đêm nào bé cũng rúc ti mẹ quen rồi,bé nhà mình bú sữa mẹ tới 13 tháng,không có chút sữa ngoài nào các mẹ ạ.mình đi hỏi kinh nghiệm các bậc tiền bối cách cai sữa cho con,nghe xong thấy hoang mang.vậy mà e lựa lúc bé ngủ,thủ thỉ nói với bé từ mai không bú sữa mẹ nữa không mẹ mệt không chơi với con được,sáng hôm sau dậy bé tuyệt nhiên không đòi ti mẹ nữa.em hơi bất ngờ về bé nhà e đôi chút:):)