PDA

View Full Version : Cần giúp: Em nghén quá .....có cách nào không ạ?

hoanglongmsc84
10-13-2009, 10:07 AM
Em nghén lắm các mẹ ạ,gần như ăn vào là lại cho ra. Vốn trước em cũng khỏe mạnh nên vẫn có thể trụ được gần 3 tháng. Giờ cao trào quá rồi mà không biết làm sao các Mẹ ạ. Mẹ nào có bí kíp hay:confused::confused::confused: giúp em với ạ. Em cảm ơn lắm lắm....

huongmt
10-13-2009, 10:37 AM
Hì. Ko sao đâu mẹ nó à. Mình cũng đang bầu bí dc 5th nè. Mình cũng vừa mới hết nghén thôi. Mẹ nó cứ yên tâm qua thời gian 3 tháng là đỡ nghén. Giờ mình ăn khỏe lắm, ăn tí lại đói. Chúc 2 mẹ con khỏe nha.

duonglanchi
10-13-2009, 10:43 AM
Mình cũng nghén 3 tháng đầu, không ăn được gì mấy nên chỉ uống sữa là chính. Sang tháng thứ 4 thì cảm thấy ăn rất ngon miệng nên Mẹ nó yên tâm đi.

Gaulun
10-13-2009, 10:53 AM
Mình cũng nghén mấy tháng đâu. Nhưng rồi đâu cũng vào đó thôi,mẹ nó cố lên nhé....

nguyenbaochau
10-13-2009, 12:19 PM
mấy tháng đầu mình toàn bị sút cân do ngén quá ấy mà,
sang tháng thứ 6 thứ 7 thì ăn không kịp hãm, híc,
hầu hết các bà bầu đều tăng cân nhiều quãng thời gian đó đấy.
Đừng lo lắng gì nhé, qua 3 tháng là hết thôi mà!

Gaubong
10-13-2009, 02:07 PM
Bạn mình cũng nghén lắm, ăn j cũng cho ra hết, nhưng hết 3 tháng đầu tăng 22kg đấy.

Nấmnem
10-13-2009, 02:26 PM
Bạn mình cũng nghén lắm, ăn j cũng cho ra hết, nhưng hết 3 tháng đầu tăng 22kg đấy.

Ui trùi ui, mới 3 tháng đã lên 22kg , mà lại còn nghén nữa. Không biết sau khi hết nghén, 9 tháng nữa , mẹ nó chắc lên chừng 60kg mất. Èo , ngưỡng mộ mẹ nó quá. Mình thì nghén đến tận lúc đẻ, tổng cộng cả mẹ cả con lên được có 5kg (không biết gọi là lên hay là xuống nữa :) )

happyday1382
10-13-2009, 02:28 PM
Chị bạn mình nghén 3 tháng sụt 6kg, chả ăn được gì, sữa càng không uống, thế mà giờ như cái phản thịt ý (mọi người toán trêu thế, trộm vía mẹ con nó) Còn mình nghén 4 tháng chả tăng chả giảm cân nào, rồi đến lúc sinh cũng tăng 13kg, con được 3.6kg đấy, mỗi tội nghén cũng mệt thôi. Nhưng như cô họ mình nghén được cái thèm gì ăn đấy, bất kể tốt hay không, sữa không uống, ăn không có gì đặc biệt nên trừ những thứ không muốn ăn còn lại cứ chiến đấu nhiệt tình để đảm bảo sức khỏe, thế bạn có thèm cái gì không?

nguyenbaochau
10-13-2009, 02:29 PM
Ui trùi ui, mới 3 tháng đã lên 22kg , mà lại còn nghén nữa. Không biết sau khi hết nghén, 9 tháng nữa , mẹ nó chắc lên chừng 60kg mất. Èo , ngưỡng mộ mẹ nó quá. Mình thì nghén đến tận lúc đẻ, tổng cộng cả mẹ cả con lên được có 5kg (không biết gọi là lên hay là xuống nữa :) )

trời, em đến lúc đẻ cả thảy tăng có 8kg đã nghĩ là ít rồi,
thế mà bác có 5kg, thế bé sinh ra được mấy ký lô bác?
(sướng cái là đẻ xong không lo giảm béo bác nhỉ?)

Nấmnem
10-13-2009, 02:58 PM
trời, em đến lúc đẻ cả thảy tăng có 8kg đã nghĩ là ít rồi,
thế mà bác có 5kg, thế bé sinh ra được mấy ký lô bác?
(sướng cái là đẻ xong không lo giảm béo bác nhỉ?)

Hờ hờ, đúng là sinh xong thì ko cần phải lo cái khoản giảm béo. Sướng ở chỗ đấy. Nhưng khốn nỗi lại đang mong béo lên mà hổng có béo lên được.
Nấm hồi mình mang bầu lên được 8kg giống mẹ nó đấy. Em bé được 3,1kg. Sau đó mang bầu Nem lên được có 5kg, em bé được có 2,5kg (sinh hơi non mà) . Nhưng bây giờ trộm vía, tốt cả rồi. :)

nhanorderJP
10-13-2009, 03:32 PM
Em nghén lắm các mẹ ạ,gần như ăn vào là lại cho ra. Vốn trước em cũng khỏe mạnh nên vẫn có thể trụ được gần 3 tháng. Giờ cao trào quá rồi mà không biết làm sao các Mẹ ạ. Mẹ nào có bí kíp hay:confused::confused::confused: giúp em với ạ. Em cảm ơn lắm lắm....

bạn ơi,
ngày trước mình cũng bị nghén lắm, 4 tháng đầu sụt mất 4kg, va nghén cho đến tận khi sinh. Mọi người bảo không ăn được thì uống sữa, uống vào lại ói hết cả ra. Nhưng mẹ mình bảo nghén là do con không cho ăn, nên tìm cái con thích mà ăn vào thì sẽ ok. VD như minh không ăn được cơm, nhưng bún thì ok ( bún 7 món, ăn thay cơm luôn), không ăn được thịt, trứng v..vv..nhưng lại ăn được ốc các loại:) Hơn nữa mình lại có bệnh bao tử, nên ăn mỗi lần chút ít thôi và ăn cái gi cho bao tử dễ tiêu hóa. Mình không ăn uống được nhiều nên rất sợ con không đủ dinh dưỡng, do vậy mình có uống thêm thuốc Bắc ( nhắm mắt, bịt mũi uống vì con, hhii). Nhờ trời mình sinh bé không to như người ta nhưng khỏe và phát triển bình thưồng.
Mà bạn cũng đừng lo lắng quá, bác sỹ nói thông thường mọi người thường bị nghén trong 4 tháng đầu, cố chịu đến qua 4 tháng thì sẽ bình thwuwofng lại. Bạn tham khảo thử trường hợp của mình xem có ăn uống thêm được gì không nhe, cố lên cố lên, chỉ còn 29 tuàn thui muh, hii!
Chúc mẹ con khỏe khỏe và bé ngoan ngoan cho mẹ đỡ mệt nào!:)

sanphukhoa
10-13-2009, 04:32 PM
bạn ơi,
ngày trước mình cũng bị nghén lắm, 4 tháng đầu sụt mất 4kg, va nghén cho đến tận khi sinh. Mọi người bảo không ăn được thì uống sữa, uống vào lại ói hết cả ra. Nhưng mẹ mình bảo nghén là do con không cho ăn, nên tìm cái con thích mà ăn vào thì sẽ ok. VD như minh không ăn được cơm, nhưng bún thì ok ( bún 7 món, ăn thay cơm luôn), không ăn được thịt, trứng v..vv..nhưng lại ăn được ốc các loại:) Hơn nữa mình lại có bệnh bao tử, nên ăn mỗi lần chút ít thôi và ăn cái gi cho bao tử dễ tiêu hóa. Mình không ăn uống được nhiều nên rất sợ con không đủ dinh dưỡng, do vậy mình có uống thêm thuốc Bắc ( nhắm mắt, bịt mũi uống vì con, hhii). Nhờ trời mình sinh bé không to như người ta nhưng khỏe và phát triển bình thưồng.
Mà bạn cũng đừng lo lắng quá, bác sỹ nói thông thường mọi người thường bị nghén trong 4 tháng đầu, cố chịu đến qua 4 tháng thì sẽ bình thwuwofng lại. Bạn tham khảo thử trường hợp của mình xem có ăn uống thêm được gì không nhe, cố lên cố lên, chỉ còn 29 tuàn thui muh, hii!
Chúc mẹ con khỏe khỏe và bé ngoan ngoan cho mẹ đỡ mệt nào!:)

^^ đúng đấy, khi mang thai thì ăn uống là ăn uống cho con mình mà
Về chẩn đoán thai nghén người ta chia thời kỳ thai nghén làm 2 giai đoạn, đó là 4 tháng rưỡi đầu và 4 tháng rưỡi cuối của thời kỳ thai nghén.
Mình có 1 vài lời khuyên thế này :
- không lao động nặng
- không nên nịt vú quá chặt =.=! vệ vinh đầu vú cẩn thận từ tháng 4 trở đi , có thể nặn 1 ít sữa non để tránh nghẹt ống dẫn
- ^^ nếu mang thai con rạ mà thai to thì nên dùng nịt bụng ( thường bác sĩ sẽ yêu cầu nếu cần thiết )
- ko đi giầy dép cao gót hehe
.... nhiều lắm lắm http://img105.imageshack.us/img105/4138/jfbq00187070406asf0.gif
nói chung bạn thấy thèm ăn cái gì thì cứ ăn cái đấy, chiến đấu sả láng đi

minhkit
10-14-2009, 06:58 AM
Bạn thử hỏi bác sĩ của bạn xem. Mình có đứa bạn khám BS Ánh PSHN, anh ấy cho nó uống Mg-B6, nó thấy đỡ hẳn đấy.

hoanglongmsc84
10-14-2009, 08:51 AM
Chị bạn mình nghén 3 tháng sụt 6kg, chả ăn được gì, sữa càng không uống, thế mà giờ như cái phản thịt ý (mọi người toán trêu thế, trộm vía mẹ con nó) Còn mình nghén 4 tháng chả tăng chả giảm cân nào, rồi đến lúc sinh cũng tăng 13kg, con được 3.6kg đấy, mỗi tội nghén cũng mệt thôi. Nhưng như cô họ mình nghén được cái thèm gì ăn đấy, bất kể tốt hay không, sữa không uống, ăn không có gì đặc biệt nên trừ những thứ không muốn ăn còn lại cứ chiến đấu nhiệt tình để đảm bảo sức khỏe, thế bạn có thèm cái gì không?
Khổ thân em là ko thèm cái gì cả chị ạ. Cứ ăn vì đói thôi,rồi một lúc nếu ổn thì ko sao còn ko thì ra hết. Có khi đang ngồi làm mà phải chạy vộ vào WC ....túm lại là kinh khủng. Căn bản trước em cũng xếp vào dạng BÉO nên có sụt cận hy vọng cũng ko ảnh hưởng tới em bé lắm. Em cảm ơn chị ạ .

VươngLinh
10-14-2009, 08:58 AM
em đây nghén 4 tháng mà sút tận 9kg đây này. Kinh khủng lắm. Giờ mún đẻ đứa nữa nhưng mà cứ nghĩ đến cái khoản nghén là sợ lắm rồi. không bít có cách nào chữa nghén không hixhixx

meinxinh
10-14-2009, 09:11 AM
Bạn thử hỏi bác sĩ của bạn xem. Mình có đứa bạn khám BS Ánh PSHN, anh ấy cho nó uống Mg-B6, nó thấy đỡ hẳn đấy.

Đúng rùi! uống cái Mg-B6 đỡ đấy! mình cũng uống lúc mới bầu, nhưng chộm vía mình lại ko bị nghén như cac mẹ!

meruarua
10-14-2009, 09:23 AM
Khổ thân em là ko thèm cái gì cả chị ạ. Cứ ăn vì đói thôi,rồi một lúc nếu ổn thì ko sao còn ko thì ra hết. Có khi đang ngồi làm mà phải chạy vộ vào WC ....túm lại là kinh khủng. Căn bản trước em cũng xếp vào dạng BÉO nên có sụt cận hy vọng cũng ko ảnh hưởng tới em bé lắm. Em cảm ơn chị ạ .

Bạn giống em gái mình, nó nghén 3 tháng đầu thì ko ăn được gì, ngửi thấy mùi gì lạ là chạy ngay vào nhà vệ sinh, qua 3 tháng thì đỡ hơn nhưng cứ ăn no vào là nó lại cho ra hết. Tổng kết quá trình mang thai của nó ăn ko khỏe bằng mình mà hai me con nó tăng 17kg, riêng ông cu con nặng 4kg, phải đưa lên bàn mổ lôi ra. Vì thế nên bạn đừng lo lắng quá, rồi dần dần sẽ hết thôi. Sau này ăn bù có khi không kịp hãm ấy chứ. Cố gắng lên nhé, tất vả vì đứa con thân yêu mà.

nhanorderJP
10-14-2009, 10:01 AM
em đây nghén 4 tháng mà sút tận 9kg đây này. Kinh khủng lắm. Giờ mún đẻ đứa nữa nhưng mà cứ nghĩ đến cái khoản nghén là sợ lắm rồi. không bít có cách nào chữa nghén không hixhixx

hihi, người cùng cảnh ngộ. mình giwof cũng thích đứa nữa.Người ta nói sanh đau không dám sanh nữa, mình công nhận đau thật, nhưng sợ lại chính là sợ khoảng 9 tháng trước khi sanh í:(
Mà mình nghe nói, nghén hay không thì tùy thai thôi bạn ui. Chị bạn mình sinh 3 đứa, chỉ bị nghén có 1 đứa thôi hà,bạn thử đứa nữa coi có nghén không để mình bắt chước theo, hihi!

nguyenquynh_ntq
10-14-2009, 10:16 PM
EM phải cố gắng thôi,ăn ít và làm nhiều bữa vào nhé,em có bầu do hóc mon của em thay đổi nên em sẽ cảm thấy nghén,có những người nghén đến lúc sinh em à,chụi khó nhé.Hãy ăn những j mình thích.

minhecd
10-15-2009, 10:18 AM
Nghén cũng phải ráng lên thôi mẹ nó ah. Mình có đứa đầu nghén quá, ói lê lết, uống nước cũng ói nói chi đến ăn, phải vào nằm BV truyền nước và chích thuốc chóng ói. Cố gắng sau 4 tháng thì hết. Sợ lắm, k dám sanh đứa nữa, ấy vậy mà lại vỡ kế hoạch. Bây giờ đang có tập 2 được 17w, vẫn nghén nhưng ói ít hơn, và bây giờ vẫn còn nghén. Hu..Hu, cố lên các mẹ bị nghén, cố lên. Nghén sụt kg là chuyện bình thường thôi.

Mẹ Nhímcon
10-15-2009, 03:59 PM
Tớ còn nghén đến lúc sinh, hôm vào phòng sinh vẫn còn buồn nôn, ăn bữa chính ko ăn được nhiều nhưng ăn vặt linh tinh lại được. cũng may em bé nhà mình lúc sinh cũng được 3.3kg

Mẹ_stress
10-23-2009, 04:14 PM
Tớ còn nghén đến lúc sinh, hôm vào phòng sinh vẫn còn buồn nôn, ăn bữa chính ko ăn được nhiều nhưng ăn vặt linh tinh lại được. cũng may em bé nhà mình lúc sinh cũng được 3.3kg
Cũng may là khi mang thai em không bị nghén,chứ như mẹ chắc em chết.Chị dâu em cũng đang bị nghén, không ăn uống được gì?vậy phải làm sao để đảm bảo đủ chất cho cả 2 mẹ con?.Cả nhà chồng Em cứ xôn xao lên vì chị ấy,mà em thì hồi giờ có bị nghén đâu,nên không có kinh nghiệm,đành nhờ các mẹ chia sẽ giúp vậy.:confused:

pillory
10-23-2009, 04:28 PM
ôi, con bạn em sinh đôi, mất 2 tháng đầu trầy trật chả ăn uống được j
nghén khổ thật

mẹ Tiểu Cần
10-23-2009, 05:36 PM
Các bạn ơi, mua omai ngậm thử xem thế nào
Hoặc các thực phẩm ít mùi vị, dễ chịu, kẹo bánh chẳng hạn ... giúp ít nhiều calori cho cơ thể trong khi chờ đợi qua giai đoạn nghén....

hanguyen08
10-23-2009, 06:56 PM

mẹ này giống mình mình nghén đến lúc đẻ luôn chỉ thèm ăn táo mèo, mận và uống bia thôi. cả 2 mẹ con tăng dc 8kg. trôm vía lúc sinh cu sóc dc 3.1kg

meyeuQuocAnh
10-27-2009, 03:04 PM
:p Mới sưu tầm 1 thông tin rất "hay" cho các bà mẹ nghén của chúng ta nè

http://giadinh.net.vn/home/20090114034010280p0c1001/gap-lai-nhung-be-so-sinh-nang-nhat-viet-nam.htm

mẹ cún mập
10-27-2009, 03:57 PM
cô em họ mình cũng thế, cứ phải nằm một chỗ, tiêm thuốc suốt, mỗi bữa ko ăn nổi 1 bát cơm .Khổ thật

mexuka
10-28-2009, 08:36 AM
Mình mới có bầu được 5 tuần thôi. Cũng chưa cảm thấy nghén lắm. Mình chán ăn tất cả mọi thứ, nhưng không sợ thứ nào cả. Buổi sáng và buổi tối đánh răng thì kinh khủng hơn vì lúc nào cũng chỉ chực ói thôi. Sợ thật đấy. Mình bị sút mất 2kg rồi. Trước lúc có bầu thì được 51kg, hôm qua đi cân ở chỗ khám thai thì chỉ còn có 49kg thôi. Lo quá, mình cố gắng ăn mà nuốt không được. Hồi mới biết có bầu mình hồ hởi đi mua cam và sữa về uống, uống được 1 tuần thì sợ quá rồi. Bây giờ mình chẳng uống cam mà cũng chẳng uống sữa nữa. Các mẹ đi trước có kinh nghiệm chỉ bảo cho bọn mình với. :( :( :(

cuncontixiu
10-28-2009, 08:45 AM
Em cũng sợ. Ngồi ở công ty mà cảm giác cứ bức bách. Ngày cố gắng ăn được hai bát.

Mẹ_stress
10-28-2009, 12:55 PM
:p Mới sưu tầm 1 thông tin rất "hay" cho các bà mẹ nghén của chúng ta nè

http://giadinh.net.vn/home/20090114034010280p0c1001/gap-lai-nhung-be-so-sinh-nang-nhat-viet-nam.htm

Em mới chuyển đường link này cho chị Dâu rồi,hy vọng chị ấy cải thiện được tình hình bị nghén,chứ để việc nghén ảnh hưởng đến việc ăn uống và sự phát triển của em bé trong bụng thì toi..Cảm ơn mẹ nhiều nha:rolleyes:

ku lượm
10-28-2009, 02:28 PM
Mình mới có bầu được 5 tuần thôi. Cũng chưa cảm thấy nghén lắm. Mình chán ăn tất cả mọi thứ, nhưng không sợ thứ nào cả. Buổi sáng và buổi tối đánh răng thì kinh khủng hơn vì lúc nào cũng chỉ chực ói thôi. Sợ thật đấy. Mình bị sút mất 2kg rồi. Trước lúc có bầu thì được 51kg, hôm qua đi cân ở chỗ khám thai thì chỉ còn có 49kg thôi. Lo quá, mình cố gắng ăn mà nuốt không được. Hồi mới biết có bầu mình hồ hởi đi mua cam và sữa về uống, uống được 1 tuần thì sợ quá rồi. Bây giờ mình chẳng uống cam mà cũng chẳng uống sữa nữa. Các mẹ đi trước có kinh nghiệm chỉ bảo cho bọn mình với. :( :( :(

Mẹ xuka ơi, mới bước đầu mang thai mà bị nghén thì chuyện sụt cân là bình thường thôi, mẹ đừng có lo lắng sẽ ảnh hưởng đến bé đấy. Trước lúc mang thai em cũng bị sụt cân như mẹ vậy (39kg ==> 36kg) nhưng dần dần mình cố gắng chịu khó 1 tí, ăn được ít thì ăn nhiều lần và ăn bất cứ khi nào mình có thể .. cuối cùng khi sinh bé lượm, em tăng được 10kg đấy! Dù không nhiều nhưng cũng tạm tạm, bé sinh ra cũng trộm vía thua kém với các bé khác. Khi mang thai thì đặc biệt là tinh thần phải lạc quan thì mình mới cảm thấy khỏe khoắn và sẽ quên mất cảm giác nghén đi, mẹ hiểu chứ ?

in_dai_ca
10-28-2009, 02:34 PM
Hờ hờ, đúng là sinh xong thì ko cần phải lo cái khoản giảm béo. Sướng ở chỗ đấy. Nhưng khốn nỗi lại đang mong béo lên mà hổng có béo lên được.
Nấm hồi mình mang bầu lên được 8kg giống mẹ nó đấy. Em bé được 3,1kg. Sau đó mang bầu Nem lên được có 5kg, em bé được có 2,5kg (sinh hơi non mà) . Nhưng bây giờ trộm vía, tốt cả rồi. :)
E cũng giống bác. E nghén tới lúc đẻ, sợ ăn và nôn suốt. Tới lúc đẻ cố nhồi nhét lắm mới lên đc 8kg. Con được có 2.6kg thôi. Ko biết có phải nhỏ quá ko mà nuôi khó lắm, hay ốm và lười ăn.
Các mẹ nghén cũng cố gắng nhé. Mình h cứ ân hận vì lúc đó ko cố ăn được nhiều hơn, để đến h con vẫn thiệt thòi hơn các bạn.

gacon2006
10-28-2009, 03:51 PM
Mình nghén có 4 tháng đầu mà sợ chết khiếp, ở đây thấy nhiều mẹ nghén đến tận khi đẻ thì cũng bái phục các mẹ chịu đựng. Mình thấy sợ lém.

nguoigiupvieccaocapMK
10-29-2009, 08:25 AM
Mình sau này có em bé chắc cũng sẽ nghén vì bây jo mỗi lúc đến kỳ là đã thèm đủ thứ rồi. Thấy mang thai cũng lo lo

tylem
10-30-2009, 04:18 PM
Mình nghén có 4 tháng đầu mà sợ chết khiếp, ở đây thấy nhiều mẹ nghén đến tận khi đẻ thì cũng bái phục các mẹ chịu đựng. Mình thấy sợ lém.

Trời ơi,khổ lắm.Bây giờ ông xã bảo em có thai lại em cũng thấy ngại ngại.Bị nghén nên em hoàn toàn không ăn được nhiều chất dinh dưỡng,em chỉ ăn những món mình thích và những món em cảm thấy không có mùi hôi,thậm chí ngày uống 3 ly sữa Enfamama nghe thấy mùi tanh của sữa bò,nên em cũng biếng uống và sau đó thì giảm dần có khi 1 ngày chỉ uống 1 ly duy nhất,vì vậy mà bé nhà sinh ra chỉ có 2,4kg,bây giờ càng lớn bé càng biếng ăn,làm em ngày càng vất vả khi chăm bé.huhuu:mad:

mexuka
10-30-2009, 04:46 PM
Đến ngày hôm nay thì mình nghén quá rồi. Hu hu, ngửi mùi gì cũng thấy sợ, chẳng muốn ăn uống gì hết, lúc thì buồn ngủ rũ rượi ra, thế mà có hôm thì nằm mãi mà chẳng ngủ được. Lúc nào cũng có cảm tưởng tất cả các thứ nó đã trực chờ ở cổ họng, chỉ cần xung phong một cái là phun trào ngay. Chết mất, cứ đà này mình lại sút cân nữa thì nguy to. Bây giờ mình chỉ khoái ăn mỗi bún rưới nước mắm chanh thôi và thích ngửi mùi ... nước mắm. Hic... Từ hôm nghén đến giờ toàn ăn bún mắm. Không biết mai sau con mình có thích ăn bún giống mẹ không nữa.

MumMumMum
10-30-2009, 05:52 PM
Trời ơi,khổ lắm.Bây giờ ông xã bảo em có thai lại em cũng thấy ngại ngại.Bị nghén nên em hoàn toàn không ăn được nhiều chất dinh dưỡng,em chỉ ăn những món mình thích và những món em cảm thấy không có mùi hôi,thậm chí ngày uống 3 ly sữa Enfamama nghe thấy mùi tanh của sữa bò,nên em cũng biếng uống và sau đó thì giảm dần có khi 1 ngày chỉ uống 1 ly duy nhất,vì vậy mà bé nhà sinh ra chỉ có 2,4kg,bây giờ càng lớn bé càng biếng ăn,làm em ngày càng vất vả khi chăm bé.huhuu:mad:
Ui, dạo ấy tớ nghén phát khiếp luôn. Hễ tí là muốn nôn, ọe. Nghĩ lại mà thấy sợ. Nhưng vì con nên cũng phải ráng, uống sữa Enfamama đều đều:drinkers:, vì mình không thể ăn nhiều, bù lại bằng uống sữa vậy. Mà lúc đó Enfa chưa có đợt KM. Chứ như bây giờ thì tớ đã đổi được xe mui trần hay xách tay đa năng.:mad:

Mẹ_stress
10-31-2009, 07:10 PM
Mình cũng nghén mấy tháng đâu. Nhưng rồi đâu cũng vào đó thôi,mẹ nó cố lên nhé....

Khi mang thai đọc nhiều sách,báo cũng thấy những thông tin liên quan đến việc nghén,thường thì nghén 3th đầu sau đó sẽ hết dần,mà nay lại thấy có mẹ bảo bị nghén đến tận lúc sinh,.thật khổ cho các mẹ,nhưng phải cố gắng ăn uống đủ chất,chia ra nhiều bữa ăn nhỏ trong 1 ngày,nếu khó quá thì mẹ nên uống sữa để thai kì phát triển tốt hơn..Em lúc đó chẳng bị nghén gì cả?mang thai mà tăng được 10kg luôn hihii:p Tất cả cũng nhờ ông xã chăm sóc.Thấy em chán uống loại vani thì lại mua cho em loại Enfamama hương socola:rolleyes: thật tuyệt

LanChi_Nguyen
11-02-2009, 02:48 PM
miình chỉ lạc vào topic này lướt tý thôi chứ ko dám đọc hết, vì đọc vài biểu hiện của các mẹ mà mình đã cảm giác buồn nôn rồi. mình được 14 tuần rồi mà sút 7kg vì nghén đây, ko ăn được 1 tý gì luôn, mặc dù bsĩ viện C đã phải kê đơn thuốc chống nôn mà vẫn ko cải thiện được. ôi sao khổ thế, chẳng biết kéo dài bao lâu nữa, chết mất vì kiệt sức.huhuh

Live to love
11-02-2009, 03:42 PM
oi giời, khổ thân các mẹ thế. Mình lúc bầu cũng chỉ xuống đến 3kg thôi đã khủng khiêp rồi. Nói chung vẫn cứ phải nhắm mắt nhắm mũi mà ăn, nôn rồi thì ăn lại, dẫu gì thì nôn cũng không thể hết được. Chúc các mẹ mau hết nghén

Mẹ_stress
11-03-2009, 03:39 PM
miình chỉ lạc vào topic này lướt tý thôi chứ ko dám đọc hết, vì đọc vài biểu hiện của các mẹ mà mình đã cảm giác buồn nôn rồi. mình được 14 tuần rồi mà sút 7kg vì nghén đây, ko ăn được 1 tý gì luôn, mặc dù bsĩ viện C đã phải kê đơn thuốc chống nôn mà vẫn ko cải thiện được. ôi sao khổ thế, chẳng biết kéo dài bao lâu nữa, chết mất vì kiệt sức.huhuh

Mẹ cố gắng bổ sung sắt với canxi thì sẽ cải thiện được việc nôn này đấy. Mẹ uống thuốc điều độ nè, khi ăn mẹ chú ý vào chất nhiều hơn mẹ nhé. Cơm gạo tiêu hóa lâu nhưng thức ăn và vitamin tiêu hóa nhanh hơn nên mẹ cứ yên tâm, bổ sung như thế sẽ không lo thiếu chất đâu ạ!

memit050408
11-03-2009, 03:44 PM
Cho chị tài liệu nay tham khảo nhé.
'' Những người có thai (dưới 20 tuần) bị nôn trầm trọng phải nhập viện được cho uống mỗi ngày 4 lần, mỗi lần 250mg gừng khô làm giảm được nôn rõ rệt. So sánh gừng với metoclopramid thấy tác dụng chống nôn của gừng không thua kém (1.000mg bột gừng khô có hiệu lực tương đương với 10mg metoclopramid) nhưng ưu điểm của gừng là không gây tác dụng phụ như khi dùng metoclopramid. ''

mèo ngố
11-04-2009, 10:50 AM
Em cũng nghén lắm, đến 6tháng rồi mà ăn sang vẫn còn nôn các bác ạ. Bình thường ăn lại nhanh no mà ít đói nữa chứ. Được các mẹ con tang cân cũng tốt. Giờ gần 7tháng em tang được hơn 10kg rồi đấy. BS bảo mẹ và con như vậy và đc nên cũng yên tâm các Bác ạ.

honmadethuong
11-04-2009, 11:29 AM
Mình cũng nghén 4 tháng đầu, 1 ngày ăn 3 bữa mình nôn đủ 3 trận, nửa đêm chồng toàn phải đưa đi ăn bù hhu.Đến tháng thứ 5 thì ăn kinh khủng.Sáng ăn 2 bát bún riêu vẫn thòm thèm, ăn không kịp nghỉ ngơi ý. Đến lúc đi đẻ tính ra tăng được 26kg hố hố mổ xong 7,8 người khiêng . Giờ mới chết đoạn giảm béo.

ku lượm
11-04-2009, 01:46 PM
Bí quyết dinh dưỡng cho bà bầu ốm nghén đây ạ !

Thai được 11 tuần tuổi là xem như đã đạt đến 1/2 giai đoạn phát triển của não so với lúc sinh. Vì vậy, hiện tượng ốm nghén, ói mửa lúc này rất cần được khắc phục để tiến trình thai nghén diễn ra suôn sẻ.

Thời gian ốm nghén quá lâu, có khi kéo dài 5, 6 tháng, khiến các bà bầu không thể ăn uống để đảm bảo bổ sung đầy đủ các chất dinh dưỡng.

Trong ba tháng đầu, ốm nghén ảnh hưởng đến sức ăn tự nhiên nên sức tăng cân bình thường chỉ vào khoảng 1kg, nghĩa là không xê xích bao nhiêu so với lúc chưa có thai. Thai phụ chỉ cần uống thêm khoảng một ly sữa mỗi ngày, uống một viên đa sinh tố - trong đó có cả acid folic - là đủ.

Những tháng về sau, khi hết ốm nghén, thai phụ cần nạp vào đủ năng lượng bằng cách ăn thêm bữa và cho cả ngày. So với khi chưa mang thai, bạn nên ăn thêm một bát cơm với đầy đủ thức ăn trên tháp dinh dưỡng để bổ sung khoảng 350 calo cho khẩu phần bình thường.

Giai đoạn đầu, thai phụ cần lưu ý:

- Tránh làm việc nặng, chơi thể thao tốn nhiều sức lực để đề phòng sẩy thai.

- Không để bị bệnh nhiễm trùng, nhất là ban nổi hạch Rubela (có khả năng gây dị dạng cho thai nhi).

- Không dùng bất cứ thuốc gì, nhất là loại an thần, dù đang bị mất ngủ. Trước đây đã có những bà mẹ mang thai dùng Thalidomide vì không ngủ được, đến khi sinh, con không có chân, tay.

- Không dùng vitamin A liều cao, ngay cả thuốc thoa bên ngoài để trị trứng cá chẳng hạn.

- Không hút và cũng không hít khói thuốc để thai nhi không bị thiếu oxy.

Đối với các triệu chứng cấn thai, ốm nghén, kinh nghiệm dân gian thường khuyên:

- Uống nước chanh tươi.

- Không để bụng đói.

- Nên ăn làm 5 - 6 bữa nhỏ thay vì ăn 3 bữa “lớn” như người bình thường.

- Nên ăn bắp cải luộc.

Có thể bắt chước các bà bầu ở Anh theo chế độ ăn gồm: chuối, cơm, táo nấu nhừ cộng chút đường, bánh mì nướng, uống trà gừng hoặc gừng đóng viên nang, bia gừng. Buổi sáng ăn 2 - 3 bánh quy lạt khô với pho mai.

- Đợi 30 - 45 phút sau hãy uống nước hay đồ uống.

- Trong trường hợp dùng đồ uống bị nôn ói, có thể khắc phục bằng cách ngậm những viên đá làm bằng nước lọc hay nước chanh đóng băng đến khi tan dần trong miệng.

- Có thể uống thêm vitamin B6 (dưới dạng pyridoxine hay pyridoxamine), kết hợp với một thuốc kháng histamine như antihistamine doxylamine (Diclectin).

Chỉ khi nào thai phụ nôn ói trầm trọng, bác sĩ sản phụ khoa mới kê toa những loại thuốc có hiệu quả chống ói như: promethazine, metoclopramide, hay prochlorperazine.

Theo - Phụ nữ

honmadethuong
11-04-2009, 05:56 PM
Thực ra mẹ nó cũng không cần lo lắng quá đâu, tớ mới sinh được gần 5 tháng nên vẫn nhớ như in giai đoạn nôn mửa của tớ khủng khiếp lắm ý, hàng xóm nghe thấy còn xót,rồi tớ cũng bị động thai, và mấy trận ngộ độc thức ăn đau bụng quằn quại nôn ói nữa cũng lo sốt vó nhưng sau này đi hỏi tớ mới biết đó là triệu chứng của khá nhiều mẹ mang thai nên cũng không cần lo lắng quá ảnh hưởng đến tâm lý của mẹ và con. Nếu nôn quá nhiều nàng chịu khó tìm hiểu dinh dưỡng và thức uống để giảm triệu chứng này nhé.

kinki_winki
11-06-2009, 02:13 PM
Nhưng mẹ ơi, mới mang thai được 3 tháng mà em đã 2 lần bị "ra máu", nôn kinh lắm, không biết đó là triệu chứng của nghén hay là bị làm sao vậy ạ ??

tuongvi2009
11-06-2009, 02:47 PM
cố lên mẹ nó nhé, chỉ qua 3 tháng là ko vấn đề j đâu mà.:p

tuongvi2009
11-06-2009, 02:55 PM
Nhưng mẹ ơi, mới mang thai được 3 tháng mà em đã 2 lần bị "ra máu", nôn kinh lắm, không biết đó là triệu chứng của nghén hay là bị làm sao vậy ạ ??
bạn nên đến bác sỹ khám ngay đi nhé, bị ra máu như thế là rất nguy hiểm. trước mình cũng bị như bạn và kq là ko như ý. nên bạn đi khám nhanh lên nhé!

Tiểu hổ
11-06-2009, 03:19 PM
Mình bây giờ đã được 14 tuần rùi hiện tại sk bình thường, nhưng lúc trước mình cg bị nghén ghê lắm, trong tuần thứ 9 mình cg bị ra máu,đi siêu âm bsĩ nói mình chỉ có 50% cơ hội giữ lại bé, lo sốt vó. cg may mình đã đi khám vì nghĩ rằng còn nước còn tát. bsĩ tiêm và cho mình cả thuốc về nhà uống. Nhờ trời, một tuần sau đi siêu âm lại thai của mình ko còn bị suất huyết nữa, nhưng mình vẫn bị nôn, sk giảm, trong hơn 1 tuần mình đã sút hơn 3kg. Mình lại đến gặp bsĩ và được bán cho 1 hộp thuốc S prenatal uống ngày 1 viên thì thấy đỡ nôn rất nhiều. Mình đọc trong thành phần của thuốc ngoài việc bổ sung các vitamin cần thiết cho bà bầu còn có 1 thành phần nữa là rễ gừng giúp giảm cảm giác buồn nôn. Hiện tại sk của mình đã bình thường và mới hôm qua mình đi siêu âm bsĩ nói thai phát triển tốt, ko có vấn đề gì cả. Mình mong bạn sớm khỏe và luôn vững tin bạn nhé. Trong những lúc này tâm lý là qtrọng lắm bạn ạ
:p

ku lượm
11-07-2009, 03:04 PM
Thực ra mẹ nó cũng không cần lo lắng quá đâu, tớ mới sinh được gần 5 tháng nên vẫn nhớ như in giai đoạn nôn mửa của tớ khủng khiếp lắm ý, hàng xóm nghe thấy còn xót,rồi tớ cũng bị động thai, và mấy trận ngộ độc thức ăn đau bụng quằn quại nôn ói nữa cũng lo sốt vó nhưng sau này đi hỏi tớ mới biết đó là triệu chứng của khá nhiều mẹ mang thai nên cũng không cần lo lắng quá ảnh hưởng đến tâm lý của mẹ và con. Nếu nôn quá nhiều nàng chịu khó tìm hiểu dinh dưỡng và thức uống để giảm triệu chứng này nhé.

Ý kiến của mẹ em cũng đồng tình ấy ạ! Tâm lý khi mang thai ảnh hưởng phần nào đến việc nghén của bà mẹ, do vậy các mẹ đừng lo lắng thái quá, có thể gây ảnh hưởng không tốt đến thai nhi đâu. Các mẹ chỉ nên tập trung vào việc ăn uống của mình, gầy sao cho hợp lý, khoa học là được. Ăn uống thoải mái, tinh thần thoải mái, con mình mới mạnh khỏe được chứ. :D

fshop68.com
11-07-2009, 03:37 PM
Trước mình nghén 2 đứa đều uống thuốc bắc cắt trên phố thuốc bắc, hàng buồm gì đó ko nhớ. Nhưng uống hết 5 tháng là hết nghén, nếu bạn ko sợ con sau này bị đen da thì uống cho mẹ con đỡ mệt nhé, hihi

hongyen
11-07-2009, 04:07 PM
Tây y cũng có thuốc chống nôn khi bị nghén đấy, lúc mình đi khám thai bác sĩ hỏi có hay bị nôn k để cho thuốc chống nôn. Được cái là mình chịu đựng được nên cũng k phải dùng thuốc. Khi nào khám thai bạn hỏi BS xem có thuốc ý k nhé.

beco
11-11-2009, 09:43 AM
Các Bác ơi cho em hỏi? E có bầu dc hơn 1 tháng mà người em mệt quá, em có thể truyền nước để người đỡ mêth dc ko? Xin các bác giúp đỡ tư vấn cho EM với

nhanorderJP
11-11-2009, 09:55 AM
Các Bác ơi cho em hỏi? E có bầu dc hơn 1 tháng mà người em mệt quá, em có thể truyền nước để người đỡ mêth dc ko? Xin các bác giúp đỡ tư vấn cho EM với

Mình không biết rõ ở VN thế nào chứ hồi đó mình cũng truyền dịch hồi 10 tuần đấy.Nhưng mình nghĩ bạn nên đến bac sỹ khám, vì tháng đầu tiên nhìu khi chỉ cần nghỉ ngơi đầy đủ thôi.
CHúc mẹ con đều khỏe nhé!