Tranh luận: Mình chia sẻ cách dạy con học tiếng anh đơn giản nhất

Thảo luận trong 'Tiếng Anh cho con' bởi minhnguyen000, 28/11/2012.

1. minhnguyen000

minhnguyen000 Thành viên tập sự

Mình thấy có rất nhiều mẹ quan tâm tới các phương pháp dạy con học tiếng Anh từ nhỏ. Mình là giáo viên tiếng Anh và cũng đã dạy cho trẻ mầm non trong độ tuổi từ 2,5 tuổi đến 6 tuổi được 10 năm nay. Mình chia sẻ vài kinh nghiệm dạy tiếng anh cho các bé yêu:

Dạy tiếng anh xung quanh cuộc sống của bé
    1. Thẻ tranh và từ: Mẹ chuẩn bị một số thẻ hình chiếc ô tô, con vịt, con hổ... bằng tiếng Anh có một mặt là tranh và một mặt là từ. Mẹ có thể dạy con mỗi ngày 3 - 5 thẻ bằng cách gây sự tò mò chú ý bằng những câu diễn tả như:" I have an animal, it is very fierce" - It is a tiger... mẹ vừa nói vừa làm động tác gây sự chú ý cho con và sau đó thì cho con đoán và lật tranh cho con xem. Nếu bé đoán đúng thì bé sẽ rất vui khi được mẹ thưởng một cái thơm vào má hoặc một hình sticker nhé. .... Sau khi dạy con hết 3-5 tranh thì mẹ hãy lật từng trang và đọc rồi yêu cầu con đọc lại. Mẹ nhớ là mỗi lần dạy con chỉ yêu cầu con đọc 1,2 lần trong vòng 5 phút là tối đa thôi sau đó cất thẻ đi ngay để tới lúc khác lại lấy ra dạy con tiếp. Đừng bắt con phải nhớ các từ đó ngay trong lần đầu dạy sẽ khó cho con và nếu dạy con nhiều quá một lúc sẽ làm con nhanh chán sẽ không hiệu quả..../

2. Đồ chơi: Ngoài việc dùng thẻ tranh/từ để dạy con ra mẹ có thể tìm mua một số đồ chơi như chiếc ô tô nhựa, con vịt/gà... và mẹ giấu ở trong một chiếc hộp rồi cũng gây sự tò mò cho con rằng mẹ vừa mua được cái gì cho con này "I have an animal, it is very fierce". Cũng như trên mẹ chỉ dạy con đọc 1,2 lần thôi nhé rồi để lúc khác dạy tiếp con sẽ hứng thú hơn.

3. Trò chơi: Sau khi dạy con một số con vật, các loại quả,.. bẳng tranh/ đồ chơi thì đến một ngày khác mẹ hãy cho con tham gia chơi trò chơi ví dụ như trò "ai nhanh hơn" (nếu có 2 bạn chơi cùng là tốt nhất, nếu không thì cho 2 bố con cùng chơi cũng được). Mẹ chuẩn bị 3-5 bức tranh đã dạy con và đặt cách chỗ con đứng khoảng 1-2m. Sau đó mẹ đọc tên con vật nào thì ai chạy nhanh hơn tới nhặt đúng tranh đó đưa cho mẹ sẽ được thưởng. Ngày trước mình toàn bảo cu Ộp rủ thêm cậu bạn cùng tuổi ở hàng xóm sang học cùng để mẹ dạy cho dễ thôi. Dù sao trẻ con học cũng có bạn bè học cùng thì sẽ ganh đua học và học tốt hơn.

4. Bài hát: Dạy con học tiếng Anh qua các bài hát là phương pháp cực hay và giúp con nhớ lâu hơn. Nhất là khi mẹ cần dạy con học bài về các bộ phận cơ thể thì mẹ có thể dạy con bài "head, shoulders, knees and toes" trong đĩa "Singing all together 1" rất hay, trong đĩa đó lại có cả thầy giáo người bản xứ luyện cách phát âm từng bộ phận cơ thể nữa hay lắm.

Trên đây chỉ là một số phương pháp trong rất nhiều phương pháp khác nhau giúp mẹ cùng bé học tiếng Anh một cách tốt nhất. Chúc các mẹ và các con sẽ có những buổi học và chơi với tiếng Anh thật hiệu quả nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi minhnguyen000
    Đang tải...

2. baoson310

baoson310 Thành viên kỳ cựu

Ðề: Mình chia sẻ cách dạy con học tiếng anh đơn giản nhất

con em rất lương học chị ạ, 25 tháng mà nghịch lắm ko chịu ngồi 1 chỗ .

3. megiavan

megiavan Bắt đầu tích cực

cám ơn mẹ chủ top đã chia sẻ nhé, thẻ từ tiếng anh thì e thấy trong nhà sách có bán nhiều rồi, còn cái học hát chắc phải đi kiếm hic hic

4. phuongthaopnb

phuongthaopnb 0123.875.7239

Phương pháp hay, dạy con cách này vừa tự nhiên mà cũng làm con thích thú.

5. xuyen.vhh

xuyen.vhh Japan House - Chuyên hàng Nhật, cam kết auth, xịn

Có rất nhiều bài hát tiếng Anh đơn giản mà các mẹ có thể dạy cho bé, em thấy dạy tiếng Anh qua bài hát cho trẻ nhỏ là 1 phương pháp hữu hiệu đấy ạ. Bản thân em lớn rồi mà cũng rất thích luyện nghe tiếng Anh thông qua bài hát, cách đó làm cho việc học ko trở lên nhàm chán mà còn giúp nhớ lâu nữa ạ, nếu nghe 1 bài hát thấy hay sẽ muốn nghe đi nghe lại và cuối cùng là thuộc lòng nó - có thể luyện đc cả mảng dịch luôn ý ạ!

6. katorj

katorj Bắt đầu tích cực

mình sẽ thử áp dụng, hi vọng có hiệu quả :)

7. Mẹ_Bong

Mẹ_Bong Guest

Bé nhà mình 18 tháng biết đếm từ 1 đến 10 bằng tiếng Anh, đếm từ 1 đến 20 bằng tiếng Việt... bé nhà em rất thích leo cầu thang, vì thế em tận dụng mỗi một lần leo là 1 lần đếm. nên con thuộc nhanh lắm

thucphamsachtf thích bài này.
  8. thucphamsachtf

thucphamsachtf Thành viên kỳ cựu

hi hi mình hay cho con xem tranh có chú thích bằng tiếng anh và xem đĩa.
    Bé nhà mình cũng biết đếm 1-10 bằng t.a từ hồi 17 tháng tuổi, giờ 26 tháng đã biết tên khá nhiều con vật,hỏi tên, hỏi sức khỏe và còn biết tự sáng tác: my name mẹ, my name bố rồi ạ :)

9. Ðề: Mình chia sẻ cách dạy con học tiếng anh đơn giản nhất

Cảm ơn mẹ nó đã chia sẻ cách dạy con hữu hiệu!

10. Xử Nữ

Xử Nữ 1985

Cách học TA hay quá, em cũng đánh dấu tham khảo (u)

11. C_T

C_T Vì em là gió...

Em đã từng dạy các bé học Tiếng Anh cũng có đọc tài liệu về dạy tiếng Anh cho trẻ thì em cũng xin có 1 vài idea thế này ạ
    1. Các mẹ hãy cho trẻ tiếp xúc ngôn ngữ sớm, hãy làm cho trẻ đang học nhưng ko biết là mình học vậy ạ. Làm sao khi nói với ng nhà thì vẫn t. Việt ok. Nhưng nói tiếng anh với chỉ mình các mẹ thì các con sẽ toàn bật ra tiếng anh :). Như vậy rất tốt. Ví dụ buổi sáng dậy chào bé các mẹ chào :" good morning" bé sẽ chào lại như vậy, đc vài bữa các mẹ đổi : Hi, đc vài bữa nữa các mẹ lại đổi Hello:)). Nhưng chỉ bố mẹ hoặc chỉ mình bố hoặc mẹ thôi, tập phản xạ sao cho nhìn thấy bố hay nhìn thấy mẹ là các bé bật tiếng anh :)
    2. Các mẹ cho các con xem nhiều kênh nước ngoài, có thiếu nhi nước ngoài như Disney , cho các con xem hoạt hình nhiều. Tạo 1 không khí tiếng anh xung quanh bé.
    3. Play game: Các mẹ hãy tham khảo thêm quyển :" Tớ đã học Tiếng Anh như thế nào " của bé Nguyễn Nhật Nam nhé, nhà sách tiền phong có đấy ạ;), những game trong đó em thấy rất hay hoàn toàn có thể tham khảo đc
    4. Đừng bao giờ sửa phát âm của bé : Các mẹ nhé đừng bao giờ sửa phát âm của bé, hãy để tự nhiên, cho con nghe nhiều con sẽ nhận ra, các mẹ cũng nên học cách nhấn nhá phát âm của ng bản xứ để nói vs con nhưng tuyệt đối đừng sửa phát âm, vì lúc này não bộ của bé sẽ ghi lại và sau đó lớn lên để bé có đc phát âm đúng là rất khó vì nó đã quen vs cách phát âm mà các mẹ sửa rồi. Mà Ng Việt Nam mình pâm thì theo em ko chuẩn ^^

=>>> Hãy nhớ nguyên tắc hãy để trẻ nhớ tự nhiên đừng bao giờ hỏi hôm qua mẹ dạy con từ gì, cái này tiếng anh là gì mà thay vào đó hãy hỏi :" what is this ?". Về nhà hãy chào con :" Hi, my daughter. I miss u so much . How re u today ?"/ Chẳng hạn thế :). Phải thật tự nhiên :D:D

Sửa lần cuối: 4/12/2012
    Dayeucafemuoi thích bài này.
  12. Dayeucafemuoi

Dayeucafemuoi Bắt đầu nổi tiếng

đánh dấu. bé nhà m mới biết 1 số chữ trong bài hát và gần thuộc bài Happy birthday(m cho xem tutitu khi cho ăn thôi sau đó bố ko thích cho xem vì sợ hại mắt và ko tốt)

13. C_T

C_T Vì em là gió...

Theo em biết thì cho em bé xem lúc ăn là 1 thói quen ko đc tốt lắm:D. Còn bt chị cứ cho bé xem đc mà miễn là đúng cự ly mắt thì ok có vấn đề gì đâu :)

14. thanhien1989

thanhien1989 Thành viên sắp chính thức

em cũng hay mua các loại tranh ảnh có tiếng anh để dạy cho con. Công nhận dạy bằng cái này rất hiệu quả

15. thuyha1961

thuyha1961

Thank chủ top, mình đang định in ra cho các cháu mình tham khảo

16. IUNNA

IUNNA Bắt đầu nổi tiếng

mình đang bắt đầu cho con nghe các bài hát tiếng anh thiếu nhi :D

17. phuonglan83

phuonglan83 Thành viên rất tích cực

Oánh dấu ạ :D

18. haquynhhuong2004

haquynhhuong2004 Mẹ yêu Nhím^^

Em cũng phải nghiên cứu để có phương pháp dạy Tiếng anh khác cho con thôi, dạo này cháu lười học quá rồi.

19. Mesoctho29c

Mesoctho29c Thành viên tập sự

Cảm ơn chủ top, em cũng dạy con bằng cách học các bài hát, bạn ý rất thích và rất nhớ từ, dùng thẻ thì em chưa dùng bao giờ, cách này hay đấy!

20. phamtrang77

phamtrang77 Thành viên chính thức

Mình thì khuyến khích con xem phim phụ đề, vừa luyện nghe tiếng anh, vừa luyện đọc tiếng việt.