Kinh nghiệm: Bé 2 tuổi , em muốn hỏi kinh nghiệm về học tiếng anh

Thảo luận trong 'Tiếng Anh cho con' bởi chichicomvn, 1/12/2012.

1. chichicomvn

chichicomvn Banned

Bé nhà em mới 2 tuổi nhưng em thấy bảo tầm này hoặc 3 tuổi học tiếng anh là tốt nhât
    em cho bé nghe nhạc thiếu nhi bằng tiếng anh nhiều, bé cũng hát lại những từ bé nghe dc nhớ dc
    thỉnh thoảng bố mẹ có nói 1 vài từ cho bé nghe quen rồi yêu cầu bé nói theo
    liệu em cho học hoặc để bé nghe nhiều quá liệu có tốt ko nhỉ
    tại bé chậm nói nên h mới nói tiếng việt bập bẹ thui

Xem thêm các chủ đề tạo bởi chichicomvn
    Đang tải...

2. atlantis.fashion2012

atlantis.fashion2012 Thành viên mới

Ðề: Bé 2 tuổi , em muốn hỏi kinh nghiệm về học tiếng anh

cháu em em cũng dạy cho nó tiếng anh từ lúc 2 tuổi. Em thấy rằng những thứ nào em dạy bằng tiếnh anh cho nó thì nó dùng luôn cái đó và ko thích dùng tiếng việt nữa ( ý em là vì quen với tiếng anh trc ). nên em cũng đang băn khoăn có nên dạy như thế ko? vì em sợ sau đi học nó lại tương cả 2 thứ vào nhau
    mẹ nào có kinh nghiệm cho em biết với ạ

3. tomato_ost

tomato_ost Thành viên đạt chuẩn

Theo mình thấy, 2 tuổi mà bắt đầu học TA là hơi sớm cho bé. Khi đó bé còn đang bập bè học tiếng việt và nếu lại phải học thêm tiếng anh nữa thì bé sẽ bị nhầm lẫn. Bé sẽ không ý thức được cái Quạt trong tiếng Anh là Fan và trong tiếng Việt là Quạt, trong đầu bé chỉ biết được đó là Fan (nếu như bạn dậy đó là Fan) hoặc ngược lại. Còn nếu bạn dạy cùng 1 lúc cả Quạt và Fan thì sẽ rất nguy hiểm cho bé trong việc hiểu và phân biệt

4. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

mình cũng nghĩ dậy bé học tiếng anh từ 2 tuổi là hơn sớm lúc đó bé phát âm dễ bị nhầm lẫn giữa tiếng việt và tiếng anh

5. mẹ nhím 03

mẹ nhím 03 Banned

con mình 3 tuổi , mình cũng muốn dạy tiếng anh cho con, hihi

6. katorj

katorj Bắt đầu tích cực

mình thấy 2 tuổi học tiếng anh hơi sớm, ví dụ như cháu mình ấy, học từ bé tầm 2, 3 tuổi giờ bé nói chuyện với ông bà mà chỉ thích nói tiếng anh, như cháu yêu bà thì nói I love you.

7. aloso13

aloso13 Banned

Tốt nhất là nên cho bé học ngay từ lúc chuẩn bị biết nói vì đây là lúc trẻ tiếp thu nhanh nhất. Tiếng anh biết trước cũng đc, tiếng việt thì kiểu gì cũng sẽ biết thôi @@

Mẹ Ếch Ộp thích bài này.
  8. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

đánh dấu theo dõi.................

9. tamlygiaoduc

tamlygiaoduc Thành viên tích cực

Chào chị.
    Các con nhỏ có khả năng phân vùng ngôn ngữ rất tốt (khả năng phân vùng 5 ngôn ngữ) nên không sợ sau này các con nhầm lẫn ngôn ngữ đâu. Mỗi hệ thống ngôn ngữ có ngữ điệu riêng, quy tắc riêng, các con sẽ phân biệt được theo cách tự nhiên nhất. Còn việc đôi khi sử dụng cả 2 ngôn ngữ trong một câu nói là điều bình thường, người lớn học ngoại ngữ vẫn mắc phải. Ví dụ: "tối nay bận không đi chơi được thì cancel đi"...
    Cụ thể hơn: trẻ em dân tộc ở Việt nam thì tiếng Kinh với các con chính là "ngoại ngữ" nhưng các con vẫn học được từ rất sớm mà không hề bị lẫn hay pha tạp.
    Hay ở Sing, trẻ em của họ được học cả tiếng Anh, tiếng Trung từ rất sớm mà các con có nhầm lẫn ngôn ngữ đâu. Ngược lại các con sử dụng rất tốt các ngôn ngữ đó, học thêm các ngoại ngữ khác cũng nhanh hơn.
    Việc phân biệt các ngữ điệu ngôn ngữ khác nhau, cách phát âm khác nhau giúp chúng ta sử dụng ngôn ngữ linh hoạt, đúng loại.
    Hy vọng có thể được cùng mọi người trao đổi rõ hơn về vấn đề này.
    Ghi chú: Cuối tháng 12 này em mới lên chức nhưng hai vợ chồng em đã tiến hành hướng dẫn con học từ khi 3 tháng tuổi (cả học ngoại ngữ). Chuyên ngành của em là Tâm lý học giáo dục nên theo phương pháp giáo dục từ sớm + có chương trình tiếng Anh cho trẻ từ 0-12 tuổi tại nhà nên cũng có thuận lợi một chút.

10. tamlygiaoduc

Như vậy là cháu đã biết dùng câu đúng mục đích rồi đó. Đây là một tín hiệu mừng. Còn muốn con nói tiếng Việt với ông bà thì cần dạy cho con tiếng Việt. Tiếng Việt, tiếng Anh hay các thứ tiếng khác đều là ngôn ngữ, các con càng được rèn luyện sớm thì càng tốt. Có nhiều mẹ lo con chỉ nói tiếng Anh mà không nói tiếng Việt là không cần thiết. Có điều vừa dạy tiếng Anh cũng phải dạy cả tiếng Việt nữa, không phải tiếng Anh thì cần dạy, còn tiếng Việt tự nhiên nó sẽ biết đâu.
    Mỗi lần dạy con thể hiện tình cảm với ông bà hãy dạy con tập nói "cháu yêu bà". Dần dần con sẽ hiểu và tạo mối liên kết giữa hai loại ngôn ngữ Tiếng Việt (V) và tiếng Anh (A): à, khi muốn thể hiện tình cảm với ai đó thì có thể nói "cháu - tôi - con yêu ?" hoặc trong hệ thống ngôn ngữ kia sẽ là "i love you". Sau đó con quen dần với ngữ cảnh sẽ biết đang nói chuyện với người Việt (cùng sử dụng hệ thống ngôn V) thì mình cũng dùng V để giao tiếp = "cháu yêu bà"; khi nói chuyện với Tây ở bờ hồ chẳng hạn sẽ kích thích phân vùng ngôn ngữ A trong não, lúc đó con sẽ nói "i love you" một cách tự nhiên tức thời mà không cần phải suy nghĩ: dùng A hay V nhỉ.

11. voimamut2011

voimamut2011 VoimamutShop- Mẹ Phi Tùng

Hic, bé nhà em 20 tháng mà chưa biết nói cơ thì sao học tiếng anh. em chờ đến năm 3t vậy.

12. tamlygiaoduc

Quy luật học ngôn ngữ là nghe ->nói ->đọc -> Viết. Con chưa biết nới thì anh chị cứ cho con làm quen để con nghe nhiều tiéng Anh chuẩn, sau đó khi con nói sẽ bắt chước theo giọng chuẩn đó. Chứ không dạy thì sao con biết nói được. Bây giời anh chị vẫn dạy con học nói tiếng Việt, thời gian tới con sẽ bập bẹ nói tiếng Việt. Nếu anh chị có chương trình hướng dẫn tiếng Anh cho trẻ nhỏ tại nhà thì cũng cho con làm quen luôn, như vậy khi bập bẹ con cũng sẽ nói cả tiếng Anh.
    Còn các con có khả năng phân vùng ngôn ngữ rất tốt dựa theo quy luật, ngũ điệu ngôn ngữ nên không la con bị lẫn đâu. Trẻ nhỏ có thể học nói cùng lúc 5 ngôn ngữ cơ mà

13. Visual ESL

Visual ESL Thành viên tập sự

Chào bạn, yên tâm là các bé không có nhầm lẫn ngôn ngữ đâu nhé, cứ mạnh dạn cho bé học sớm. Mình lấy 1 ví dụ thực tế của bé con mình.
    Mình dạy AV cho bé từ 2,5t. Đến 5t có 1 lần bé hỏi mình "mẹ ơi khi nào mình đi bơi?". Mình bảo "this afternoon", thế là bé hỏi mình "afternoon chiều hay afternoon trưa hả mẹ?" Điều này cho thấy trẻ em nhận thức về đa ngôn ngữ tốt hơn mình tưởng rất nhiều. Bé phân biệt được trong tiếng Anh sau 12g trưa đén 6g chiều thì chỉ có 1 chữ afternoon thôi, còn tiếng Việt thì phân ra trưa và chiều.

14. yenkem1207

yenkem1207 Thành viên tích cực

Đúng như chị nói, trẻ em dân tộc có thể nói 2 thứ tiếng song song cùng 1 lúc, khi đeens lớp nói tiếng phổ thông, khi về nhà nói tiếng bản địa k bị nhầm lẫn. Và em cũng đang định hướng cho con như vậy, con em mới 20th

15. meyeuphuongchi

meyeuphuongchi Cung cấp quà tặng doanh nghiệp

Tuổi lĩnh hội ngôn ngữ tốt nhất là 1-3 tuổi các mẹ nhé. Nên nếu có điều kiện thì cho con đi học sớm thì càng tốt ạ. Tuy nhiên mức độ phải duy trì thường xuyên đến khi con lớn.

16. giadinhtom83

giadinhtom83 Bắt đầu tích cực

Đợt trước mình cũng phân vân không biết có nên cho bé nhà mình học tiếng anh sớm không? và 28 tháng mình bắt đầu cho bạn ấy làm quen tiếng anh, 28 tháng con cũng mới bắt đầu nói được tiếng việt nhưng không hề nhầm lẫn giữa 2 ngôn ngữ. Và đặc biệt giai đoạn 2-5 tuổi các bạn ấy học TA rất nhanh. Giờ con mình hơn 3 tuổi nói được rất nhiều TA và tự nhiên lắm,và đặc biệt rất yêu thích TA nữa nên các mẹ muốn cho con học sớm TA thì cứ mạnh dạn đầu tư đi

17. t_hu_ong

t_hu_ong Chuyên sỉ bộ đồ + Khăn lụa

hi, e cũng nghĩ là k sợ lẫn giữa ngôn ngữ khác với nhau, kể cả người lớn và trẻ em, chỉ có điều do bản thân có muốn áp dụng nó hay k.Nhiều ba mẹ thấy con áp dụng tiếng Anh lười nói tiếng Việt, nhưng mà rèn cho bé, áp dụng ngôn ngữ với đúng hoàn cảnh thì chắc sẽ ổn. Bây giờ mọi ng cho bé đi học từ 3t nhiều, nhưng vấn đề là bố mẹ phải sát sao, và có dự định về chuyện học Tiếng anh của con, chứ mặc kệ cho trường lớp thì học tiếng Anh vẫn mai một, mà học nửa chừng, k áp dụng được thì cũng phí

18. trieugiatai

trieugiatai Mạnh Tài

sao lại cho học sớm vậy nhỉ, mình thì định hướng con cái khoảng 6t mới cho học ngoại ngữ :d

19. mehoatrau0510

mehoatrau0510

5 tuổi học là thích nhất.

20. t_hu_ong

t_hu_ong Chuyên sỉ bộ đồ + Khăn lụa

cái vấn đề cho bé đi học từ 2,3t thì em thấy bây giờ các tài liệu giáo dục, hay những quyển sách kinh điển: Em phải đến Harvard học kinh tế cũng nói nhiều rồi, m đọc thấy đúng thì m áp dụng thôi bạn. Chứ để đến lúc lớn, có quá nhiều thứ nhồi nhét vào đầu thì khả năng ngôn ngữ cũng sẽ suy giảm :D