PDA

View Full Version : Bé nhiều trứng và chấy quá.

meunin_un
10-17-2009, 07:18 AM
Cả nhà ơi con gái em đi học thế là lây nhiều chấy quá trứng thì vô biên.Mẹ nào có bí quyết tiêu diệt chấy thì làm ơn mách giùm em với ạ.Em gội nước gội đầu roài mà không ăn thua.Em cám ơn các mẹ ạ

dochoigo_tiditoys
10-17-2009, 08:34 AM
CHÀO CHỊ,
ngày trước trẻ con đứa nào cũng nhiều chấy, em nghĩ bây giờ các bé được chăm sóc kỹ thì không còn nữa.
Cách chữa chấy và trứng dân gian của các cụ quê em như thế này chị ah:
Nguyên liệu: Hạt Na,r***
Hạt na chị rang chín vừa thơm lên là được. sau đó xay nhỏ thành dạng bột.
Cho r*** vào hòa sền sệt là được. Sau đó chị cho lên đầu và ủ lên đầu bé khoảng 30 phút.
Sau đó chị gội đầu cho bé lại bình thường:
Làm tuần 2 lần : Làm khoảng 2 tuần là ok roài chị ah.

Hồi nhỏ nhiều chấy vậy mà em thấy bà em cũng chỉ làm 3-4 lần là hết thôi chị ah.

Hannah&Anna
10-17-2009, 10:39 PM
Cả nhà ơi con gái em đi học thế là lây nhiều chấy quá trứng thì vô biên.Mẹ nào có bí quyết tiêu diệt chấy thì làm ơn mách giùm em với ạ.Em gội nước gội đầu roài mà không ăn thua.Em cám ơn các mẹ ạ

Con bé nhà em cũng thế, mối đầu không hiểu sao con cứ gãi đầu hoài. Đến khi phát hiện có chí nhà em đè đầu nàng ra mà bắt. Dùng lược dầy để chải thì ăn thua gì, thế mà bắt 1 buổi cũng hết chí. Bây giờ, mỗi tuần đều phải kiểm tra tóc nàng xem thử có bị lây tiếp không- vẫn có ít ít :(

meunin_un
10-17-2009, 11:46 PM
CHÀO CHỊ,
ngày trước trẻ con đứa nào cũng nhiều chấy, em nghĩ bây giờ các bé được chăm sóc kỹ thì không còn nữa.
Cho r*** vào hòa sền sệt là được. Sau đó chị cho lên đầu và ủ lên đầu bé khoảng 30 phút.

Hồi nhỏ nhiều chấy vậy mà em thấy bà em cũng chỉ làm 3-4 lần là hết thôi chị ah.
Cám ơn em nhé,chị sẽ thực hiện luôn.

meunin_un
10-17-2009, 11:48 PM
Con bé nhà em cũng thế, mối đầu không hiểu sao con cứ gãi đầu hoài. Đến khi phát hiện có chí nhà em đè đầu nàng ra mà bắt. Dùng lược dầy để chải thì ăn thua gì, thế mà bắt 1 buổi cũng hết chí. Bây giờ, mỗi tuần đều phải kiểm tra tóc nàng xem thử có bị lây tiếp không- vẫn có ít ít :(

Mẹ nó thử làm theo cách trên xem,chắc là có hiệu quả ngay đấy,mai mình đi mua liền để về làm luôn,chứ nhiều chấy hoài khổ con bé lắm

dochoigo_tiditoys
10-18-2009, 07:47 PM
có chấy khổ lắm chị ah. Ngữa cả ngày không chịu được, bé cũng không thể tập chung học hành gì được nữa.
Hôm nay em về quê, tiện hỏi coi có cách nào khác đơn giản hơn không? nhưng không có cách nào cả chị ah.
chị chịu khó làm cho bé vài lần.
Chúc chị thành công nhé.

Girlvip Fashion
10-18-2009, 08:38 PM
CHÀO CHỊ,

kiu nhiều nhé, bé nhà mình cũng có chấy, hic

ocyeucuame
10-18-2009, 08:42 PM
Con nhà mình mấy tháng trước cũng bị chấy. Mình ko biết bài thuốc hạt na với r*** ở trên, chỉ biết cần mẫn bắt và chải bằng lược bí hàng ngày, thế rồi nó cũng hết đấy.

nguyenthuyhoa
10-18-2009, 09:07 PM
Hồi bé đi nhà trẻ em cũng bị chấy. Em có kinh nghiệm sau, sạch sẽ, không độc hại và nhanh lắm.
Gội đầu bằng xà phòng. Bình thường gội 2 lần thì gội thành 3 lần và thời gian gội lâu hơn tổng độ 30 phút thậm chí là 45 phút. Dùng lược bí rà soát liên tục. Với thời gian "úng lũ" như thế đảm bảo chấy bố mẹ chết đuối hết còn trứng sẽ úng hết. Tầm 2 lần như thế trong 2 ngày là ổn

meunin_un
10-18-2009, 09:59 PM
Hồi bé đi nhà trẻ em cũng bị chấy. Em có kinh nghiệm sau, sạch sẽ, không độc hại và nhanh lắm.
Gội đầu bằng xà phòng. Bình thường gội 2 lần thì gội thành 3 lần và thời gian gội lâu hơn tổng độ 30 phút thậm chí là 45 phút. Dùng lược bí rà soát liên tục. Với thời gian "úng lũ" như thế đảm bảo chấy bố mẹ chết đuối hết còn trứng sẽ úng hết. Tầm 2 lần như thế trong 2 ngày là ổn

Cám ơn em nhiều.Chị sẽ thực hiện cách của mọi người chỉ bảo

gacon2006
10-22-2009, 03:50 PM
Sao bây giờ vẫn còn chấy nhỉ? Dầu gội đầu là có thể diệt được bọn nó.
Mẹ nó làm theo cách hạt na vơi r*** như mẹ trên này mình chỉ lưu ý 1 điều là:
R*** bây giờ pha rất nhiều cồn, nên nếu bôi nhiều lên đầu bé rất nguy hiểm.

Mẹ em Chinsu
10-22-2009, 03:51 PM
í, bây giờ mà vẫn có chấy sao mấy mẹ? Em tưởng chỉ có ngày xưa, hồi chị em mình mới có thôi chứ h các con làm sao có được nhỉ? Dầu gội đầy ra, tắm gội hàng ngày mà.
Cùng lắm chỉ có vùng nông thôn thôi chứ ợ?

giaminhthanh
10-29-2009, 10:05 AM
bạn nên thường xuyên gội đầu cho cháu và chải bằng lược khích nhé,nếu không hết thì đến viện nhờ bác sĩ tư vấn cho dầu gội!

conlabaoboi
10-29-2009, 10:08 AM
bé con nhiều khi vận động nhiều nên ra mồ hôi nhiều và là môi trường cho chấy phát triển tốt,vì vậy nên lau chùi mồ hôi nhiều lần,không nên để ướt đầu,gội đầu bằng nước bưởi để làm sạch trứng chấy,nếu còn không hết thì nên dùng thêm thuốc gội đầu diệt chấy!

meunin_un
12-27-2009, 12:27 AM
Có mẹ nào biết ở đâu bán thuốc chiệt châý và trứng thì mách em với ạ

mattroinhocuame
01-12-2010, 09:53 PM
Mẹ ra hiệu thuốc tây mua 1 chai Dầu gội trị chí Y Lang. Đảm bảo hết ngay, cháu mình đi nhà trẻ bị lây chí về nhà gãi hoài mẹ k để ý đến khi phát hiện ra thì cả nhà cũng đã bị lây hết. Nguời lớn gội 2, 3 lần trẻ con chỉ 1 lần là hết ngay. Các cháu đi học thỉnh thoảng vẫn có chí.

mẹ chip
01-13-2010, 10:26 AM
Mình có cách dân gian nhé, bạn dùng rau cúc tần và lá đắng đun sôi khoảng 10 phút, để ấm rồi gạn lấy nước gội đầu cho con, sau đó dùng lược bì chải, chỉ 3 lần là khỏi, không ảnh hưởng gì đến sức khoẻ. Mà rau cúc tần khi vừa qua một đợt sấm, hái về luộc lên rồi chấm với nước mắm dằm trứng ăn ngon lắm lại còn chữa bệnh đau đầu nữa. Chúc bé nhà các mẹ mau hết chấy nhé!

hongyen
01-13-2010, 10:33 AM
hihi, ở thành phố mà vẫn còn chí cơ à, thế thì phải báo cho cô giáo để cô báo cho phụ huynh cả lớp cùng diệt thì mới k bị lại chứ hết rồi lại bị lây tiếp thì biết chữa đến bao h?

meunin_un
01-13-2010, 03:26 PM
hihi, ở thành phố mà vẫn còn chí cơ à, thế thì phải báo cho cô giáo để cô báo cho phụ huynh cả lớp cùng diệt thì mới k bị lại chứ hết rồi lại bị lây tiếp thì biết chữa đến bao h?

ở đâu chẳng bị em,đi học lây sang nhau

meunin_un
01-13-2010, 03:27 PM
Mình có cách dân gian nhé, bạn dùng rau cúc tần và lá đắng đun sôi khoảng 10 phút, để ấm rồi gạn lấy nước gội đầu cho con, sau đó dùng lược bì chải, chỉ 3 lần là khỏi, không ảnh hưởng gì đến sức khoẻ. Mà rau cúc tần khi vừa qua một đợt sấm, hái về luộc lên rồi chấm với nước mắm dằm trứng ăn ngon lắm lại còn chữa bệnh đau đầu nữa. Chúc bé nhà các mẹ mau hết chấy nhé!

Cám ơn mẹ nó nhé,mình sẽ thực hiện luôn và thông báo kết quả

meunin_un
01-13-2010, 03:29 PM
Mẹ ra hiệu thuốc tây mua 1 chai Dầu gội trị chí Y Lang. Đảm bảo hết ngay, cháu mình đi nhà trẻ bị lây chí về nhà gãi hoài mẹ k để ý đến khi phát hiện ra thì cả nhà cũng đã bị lây hết. Nguời lớn gội 2, 3 lần trẻ con chỉ 1 lần là hết ngay. Các cháu đi học thỉnh thoảng vẫn có chí.

men nó à,mình hỏi hiệu thuốc rùi nhưng ở ngoài Hà Nội không có.Mẹ nó có thể mua giúp mình được không ạ

mesusu76
01-13-2010, 03:37 PM

ở ngoài nhà thuốc tây có bán đó bạn..hôm trước
con gái mình đi học về gãi đầu quá chừng,thế là khám phá có trứng chấy
mình vừa bắt,vừa gội 2 ngày sạch sẽ...như ng đi học vẫn bị bạn lây ..thế là xin cô tách cho nằm ngoài cùng vì tóc bé dài quá ...ban ra nhà thuốc tây mua về làm cho bé nhá! nhìn con gãi thấy tội lắm..

meunin_un
01-15-2010, 08:09 AM
ở ngoài nhà thuốc tây có bán đó bạn..hôm trước
con gái mình đi học về gãi đầu quá chừng,thế là khám phá có trứng chấy
mình vừa bắt,vừa gội 2 ngày sạch sẽ...như ng đi học vẫn bị bạn lây ..thế là xin cô tách cho nằm ngoài cùng vì tóc bé dài quá ...ban ra nhà thuốc tây mua về làm cho bé nhá! nhìn con gãi thấy tội lắm..
Mẹ nó ơi làm ơn cho mình xin tên thuốc và mua ở đâu nhé.TKs mẹ nó

mesusu76
01-15-2010, 10:23 AM
Mẹ nó ơi làm ơn cho mình xin tên thuốc và mua ở đâu nhé.TKs mẹ nó

bạn ở hà nôi à! phải chi đọc tin sớm
mình ship hàng cho khách chuyển ra dùm bạn sớm luôn...
mẹ nào nói tên rồi đấy...y lang...để tối nay mình ghé mua thuốc cho
con rồi mua gởi cho bạn...mà bạn nhớ bắt chấy cho con bớt đi...

Trang_MẹChípxinh
01-19-2010, 10:24 AM
trời mình tưởng bọn chí này bị tiệt chủng rồi chứ, h vẫn có à các mẹ , chắc tại con em chưa đi học nên ko biết

meunin_un
01-20-2010, 12:14 AM
trời mình tưởng bọn chí này bị tiệt chủng rồi chứ, h vẫn có à các mẹ , chắc tại con em chưa đi học nên ko biết
Từ bé nhà chị mà em giúp kinh nghiệm nhé.Trứng nhiều thương lắm

halethuy
01-20-2010, 08:06 AM
Ặc em chết mất thui,con bác học trường nào thía ah?
Chuyện chấy rận mà lây vô cả nhà thì đúng là chuyện lớn rùi!

mesusu76
01-25-2010, 05:30 PM
meumin ơi chị mua tặng bé 2 lọ thuốc trị chí rồi nhee em!
ông xã chị cũng tìm hoài mới có đó...chị kg lấy tiền gì hết !chị sẽ cho địa chỉ của wilmon e ghé lấy dùm nhe!hoặc e cho địa chỉ nhà e đi nếu tiện chị nhờ wm đem qua dùm e luôn!

meincon007
01-28-2010, 10:00 AM
Mẹ meunin_un trị hoài cho con k hết chấy là sao nhỉ, từ tháng 10 đến giờ.
Hồi bé em tóc dài đầu cũng đầy chấy kềnh, cũng làm theo cách hạt na giã nát trộn với r*** ủ lên đầu. Làm đúng 1 lần là hết cả chấy lẫn trứng. Tóc lại vừa bóng vừa mượt nữa chứ, thích ơi là thích.

bo cua tho
01-28-2010, 10:07 AM
Em cũng nghĩ bọn này tuyệt chủng rùi , nhưng đọc đuwocj topic của mẹ cũng đánh dấu sợ sau này con đi học bị lây còn bít cách:sad:

meunin_un
02-04-2010, 06:39 AM
Mẹ meunin_un trị hoài cho con k hết chấy là sao nhỉ, từ tháng 10 đến giờ.
Hồi bé em tóc dài đầu cũng đầy chấy kềnh, cũng làm theo cách hạt na giã nát trộn với r*** ủ lên đầu. Làm đúng 1 lần là hết cả chấy lẫn trứng. Tóc lại vừa bóng vừa mượt nữa chứ, thích ơi là thích.

Bây giờ bé nhà tui không có chấy nhưng lại có rất nhiều trứng làm nhiều cách rùi bạn ạ

KHANH.CHIP
07-28-2012, 08:51 PM
Em kéo top này lên để các mẹ giúp em với. Mùa này chưa có na, kiếm hạt na ở đâu bây giờ? :(( Bé nhà em vừa rồi về quê nội, giờ đón lên để đi học. bà ngoại hôm qua phát hiện ra đầu con có chấy. Hic..hic.. Thời buồi này mà còn có chấy hả trời?

Mẹ nào biết món thuốc nào trj nhanh trị gọn thì mách em với! THuốc Ý Lan gì đó em hỏi hiệu thuốc nhà em không có. Hic/...hic... Không trị nhanh nó lây ra cả nhà thì chết mất

ong mật
07-28-2012, 08:57 PM

Ui, bây giờ đi học mà vẫn có chấy sao, sợ quá, con gái mình cũng sắp đi học rồi, lo ghê

ThoiTrangHongKong38
07-28-2012, 08:59 PM
Sao thế nhỉ, bây giờ mà có chứng và có chấy cũng lạ, mẹ nó gội Johnson có loại trị chấy đấy, xem có hiệu quả không?

khatvong8x
07-29-2012, 11:35 PM
Ko muốn gội đầu cho bé bằng dầu gội đầu thì mẹ nó dùng bồ kết nhé. Hoặc hạt na giã nhỏ đun sôi lọc lấy nước :D.

Pa2ya
07-30-2012, 09:56 AM
trc đứa cháu e cũng bị, bà nó dùng hạt na là nó hêt sạch sành sanh luôn, giờ cũng sắp đến mùa na rùi dấy chị :), cứ đi ở bán trú mà có bé nào ở ko sạch sẽ lắm là lây luôn mà các mẹ, chỉ cần 1 đứa là lây cho cả lớp :(

Share
07-30-2012, 11:37 AM
Úi, mềnh tưởng cái con chấy này đã...hết rùi chứ nhỉ, ghét.............................

meunin_un
09-17-2012, 07:26 PM
Con mình mãi mói hết chấy phải nhò mẹ susu ỏ trong sài gòn mua hộ về dùng vài Lần mói hết được sọ lắm ạ

vinhcode
09-18-2012, 08:37 AM
trc đứa cháu e cũng bị, bà nó dùng hạt na là nó hêt sạch sành sanh luôn, giờ cũng sắp đến mùa na rùi dấy chị :), cứ đi ở bán trú mà có bé nào ở ko sạch sẽ lắm là lây luôn mà các mẹ, chỉ cần 1 đứa là lây cho cả lớp :(

Đúng rồi,hồi bé mình cũng dùng na để trị chấy đó.

mesusu76
09-18-2012, 11:42 AM
Hình như mình có gởi cho mẹ này chai thuốc trị mà chắc không kết quả rồi.
có lẽ trứng tóc chứ không phải trứng chí đâu mẹ unin ơi.

phongcattuong
09-18-2012, 11:46 AM
chán nhỉ, đúng bon này lây nhanh lắm, một đứa bị là cả lớp bị luôn

GiaLinh-GiaBach
09-18-2012, 11:47 AM
Ui, thế sao, ngày xưa mình bị trứng + chấy thì cứ ủ nhiều dầu gội để một lúc lâu rùi gội lại :)

Song mã
01-11-2013, 09:16 PM
hu hu.... lại chuyện chấy giận. Em vừa phát hiện đầu con gái có chấy, mà tóc bé dài, cắt đi thì tiếc.... Ông thợ cắt tóc nhất định không chịu cắt vì kêu là làm xấu bé....Bé bảo ở lớp nhiều bạn bị lắm. Thế mà em cứ tưởng bọn chấy giận tuyệt chủng rồi chứ!

meobeoheocoi
01-11-2013, 09:32 PM
mẹ gội đầu cho con ử lâu dầu gội trên tóc là nhanh hết hơn đấy ạ

Diệu Thanh
01-13-2013, 07:49 PM
CHÀO CHỊ,

em cũng chỉ biết cách như chị này .

Me_VuMinh
01-14-2013, 08:42 AM
Ngày xưa em bị chấy, bố em cũng lấy hạt na gội cho em, hết nhanh lắm.
giờ con gái em cũng nhiều tóc, trộm vía. sau này đi lớp cũng lo phết